Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Nduimana. Mazishi ya aliyekuwa rais wa zamani wa Burundi, Pierre Nkurunziza, yamefanyika leo katika mji wa Gitega, katikati mwa Burundi. Sala ya mazishi ilifanyika katika uwanja mkuu wa michezo wa Gitega, ambako wakazi kutoka sehemu mbalimbali za nchi wakivalia nguo nyeupe kutokana na wito wa maafisa wa serikali. Katika sala hiyo viongozi wa dini katolika na Kiislamu wamemwomba Mwenyezi Mungu ailaze wa nafsi yake mahali pema na msamehe kwa yale ambaye hakutenda akiwa kiongozi. Ngurunziza amezikwa katika eneo lililotengwa kuzikwa waathiriwa wa mizozo mbalimbali ya taifa hilo ambalo linapatikana katika mtaa wa Msinzira mjini hapo Gitega. Miongoni mwa viongozi wa nchi za Afrika Mashariki waliohudhuria mazishi ya Nkurunziza ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasimu Majaliwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Mrisho Jakaya Kikwete. Akizungumzia wasifu wa hayati Nkurunziza, Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa amesema kati ya majukumu makubwa aliyoyafanya rais Nkurunziza ni kuhakikisha Burundi, Tanzania na Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaendelea kushirikiana katika nyanja mbalimbali. Nkurunziza aliyetawala kwa miaka kumi na tano alifariki hafla tarehe nane mwezi huu akiwa na umri wa miaka hamsini na tano kutokana na mshtuko wa moyo, kulingana na taarifa ya serikali. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, leo limesema kwamba limepata hasara ya dola milioni mia moja kwenye mapato yake kufuatia athari za virusi vya korona na kufungwa kwa shughuli za biashara ili kukabiliana na janga la korona. Janga la korona limeathiri vibaya sekta ya usafiri wa anga. Inakadiriwa kuwa mashirika ya ndege ya bara la Afrika yatapoteza dola bilioni sita mwaka huu kwenye mapato. Mkurugenzi mtendaji wa Kenya Airways, Alan Kilavuka, amewaambia waandishi wa habari kwamba tangu mwezi Januari kufikia sasa hasara ya mapato inakadiriwa kuwa sawa na dola milioni mia moja akiongeza kuwa mwaka huu walikuwa wanatarajia mapato yaliyo kati ya dola milioni mia nne na dola milioni mia tano. Lakini Kenya Airways ilipata hasara kabla ya mlipuko wa korona. Mwaka jana ilitangaza kwamba ilipoteza shilingi bilioni 13 sawa na dola milioni 122 ikilinganishwa na shilingi bilioni 7.5 ilizopoteza mwaka 2018. Wakazi wa mji wa biashara wa Ivory Coast wa Abidjan hii leo wanafagia na kutathmini hasara waliopata kutokana na mvua kali iliyonyesha kwa ghafla na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na vifo vya watu watatu. Wakazi wameliambia shirika la habari la AFP kwamba katika muda wa nusu saa pekee yake maji yalipanda na kufika mita moja na nusu na watu walilazimika kupanda juu ya mapaya nyumba zao. Mvua hiyo inafuatia mvua kali iliyosababisha momonyoko wa ardhi na mafuriko mengine Alhamisi iliyopita na watu 16 kufariki katika kitongoji cha wakazi wa tabaka la chini cha mji huo huo. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Mataifa umetangaza hii leo kwamba mashambulio na ghasia zinazosababishwa na wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali na mapigano ya kikabila katika eneo la katikati ya Mali yamesababisha vifo vya raia mia tano themanini mnamo mwaka huu. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama pamoja na kuendelea hali ya kutohukumiwa mtu katika taifa hilo la Afrika ya magharibi kuna hujumu juhudi za kuwalinda raia. Rais huyu wa zamani wa Chile amewahimiza wakuu wa serikali kuanzisha uchunguzi huru juu ya tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu huko Mali. Mapigano kati ya watu wa makabila ya Pel na Wadogon yameongezeka mnamo miezi ya hivi karibuni, hasa kati ya wanamgambo wa kabila hizo mbili, amesema Bashle. Waziri mkuu wa ulinzi wa Marekani Mark Esper amejaribu kuwahakikishia washirika wake wa muungano wa kijeshi wa NATO kwamba Marekani itaendelea kushauriana nao juu ya hatua zote za kijeshi mnamo siku za mbele baada ya rais Donald Trump kuwashtusha washirika wake wa kijeshi kwa kutangaza kwamba Marekani itawaondoa maelfu ya wanajeshi wake kutoka Ujerumani. Esper alisema hayo hii leo mjini Brussels kabla ya kukutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg aliyepongeza ahadi hizo za Marekani. Sotenberg amesema kwa kufanya kazi pamoja ndipo wataweza kufanikiwa kukabiliana na changamoto zinazokabili dunia hii leo. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika kwa undani, tutaangalia e, kulikoni nchini Kenya, mbona magavana e, wa kaunti mbalimbali katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakipigiwa kura za kutokuwa na imani, na ni jambo ambalo lilikuwa likiendelea. Tutaangalia e, kulikoni nchini Kenya juu ya hili katika sehemu ya kwanza ya matangazo ya ya kwa undani. Katika sehemu ya pili basi Tutaangalia e, ushindi wa a, timu ya Liverpool kutoa ubingwa wa kombe la EPL kwa msimu wa 2019/2020. Ninayekukaribisha katika matangazo ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya ambapo tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne jumla ya magavana saba wamepigiwa kura ya kuondolewa ofisini nchini Kenya, wale wanaowaondoa ofisini na wawakilishi wadi ambao wana nguvu za kumtimua gavana kwa misingi ikiwemo ufisadi au matumizi mabaya ya mamlaka. Lakini wachambuzi kadhaa wa masuala ya kisiasa wanasema kuwa majaribio ya kuondoa magavana ofisini huenda yamechukua mkondo wa kisiasa. Leo hii, kwa undani, mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Nairobi, Jason Nyakundi, ameliangazia suala hili. Jason, tueleze. Gavana wa Embu Martin Wambora alikuwa wa kwanza tangu kuanza kwa mfumo wa ugatuzi kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye, kabla ya kuokolewa na mahakama. Wambora alinusurika kura mara mbili za kutokuwa na imani naye mwaka huo wa elfu mbili kumi na nne wakati wa wawakilishi wa wadi maarufu kama MCS waliamua kumtimua, lakini alipata kuokolewa mara mbili. Tangu wakati huo, jumla magavana sita wamepigiwa kura ya kutokuwa na imani nao, licha kwamba ni mmoja tu aliweza kutimuliwa kabisa, gavana wa Kiambuu Ferdinand Waititu. Lakini hatua hizi zote wanazochukua wawakilishi wadi dhidi ya magavana zinafanyika kwa misingi gani? Profesa Hezron Mugambi Mwathiri, katika chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa, yeye anasema hatua hizi mara nyingi huwa zinachukua mkondo wa siasa. Mimi nafikiri magavana wanajipata pabaya, hasa kwa sababu ya wakati ambao Kenya inapitia wakati mgumu. Aa, ni wakati ambapo kuna kinyang'anyiro kikubwa. Usisahau kwamba nchini Kenya ndio wakati huu ndipo makundi mbalimbali ya kisiasa, vyama mbalimbali vya kisiasa vinajipanga ili kujipatia ushindi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa hiyo huu ndio muda wa kujitayarisha, na hakuna njia nyingine yoyote ya kujitayarisha isipokuwa kuwaangusha wengine ambao wanaonekana mahasimu, kuwalenga wengine ambao wanaonekana labda hawaungi e, mirengo fulani ya wanasiasa fulani, pamoja na kwamba tetesi zipo kwamba ni kupigana dhidi ya ufisadi, kuna kwa namna kubwa zaidi uh, vita vya kisiasa, kujipanga Uh, kuhusiana na uchaguzi wa Kenya mkuu ujao katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Ninavyoona mimi ni kwamba pakubwa masuala ya kisiasa yameingia uh, zaidi kuliko uh, ilivyo kwa sababu ukiangalia huyu uh, gavana wa upande huu wa Kirinyaga uh, Bi Anwar Goro pamoja na kwamba kuna shutuma kwamba huenda uh, alijihusisha na ufisadi na kumekuwepo na shutuma namna hiyo utakumbuka na akiwa waziri wa ugatuzi wakati huo, lakini baadhi ya, ya taasisi hizo zimeonekana kuwa na uhafifu wa namna fulani. Mara stakabadhi hazipo, mara madai hayo hayawezi ku, hayana mashiko kwa kiwango fulani. Uh, kuna masuala uh, ya kimsingi ya kisiasa ukimwangalia uh, gavana mwingine ambaye anaandamwa kwa sasa na jitihada kama hizo za kumpeleka kwenye seneti zinapangwa, gavana uh, Charity Ngilu ambaye kwa bahati mbaya pia ni gavana wa kike pia. Utaona kwamba kumekuwepo na matatizo katika kaunti yake. Yeye mwenyewe sio wa chama cha Waipa, yeye mwenyewe ni wa chama cha Ana. Na kwa sababu hiyo sasa kumekuwepo na vute ni kuvute baina ya gavana mwenyewe na wale wawakilishi wadi ambao kimsimamo ni wa, wanachama wa Waipa na wanamsikiliza zaidi au wanamwegemea zaidi aliyekuwa Uh, makamu wa rais zamani Stephen Kalonzo Musyoka uh, na kumekuwepo hivi karibuni ukikumbuka na majibizano makali sana kwa hiyo utaona kwamba wanamchongea wanampiga uh, vita siasa na ndiyo sababu kwamba baadhi ya mambo haya yanayofanywa hue sio na mashiko na yatakapofika seneti kwa sababu ya kukosa uzito unaofaa kufikishwa kiwango kile, huenda baadhi ya uh, magavana hawa huenda wakaachwa waka tu bila hatua yoyote kuchukuliwa. Gavana Wambora alilaumiwa kwa kukiuka sheria za kaunti kwa kuwateua wafanyakazi bila idhini ya bunge, kununua nafaka ya mahindi kwa kima cha shilingi milioni thelathini na tano, ununuzi wa magari, na kwa kuruhusu ukarabati wa uwanja wa Embu bila idhini ya bunge. Wawakilishi wa wadi walirudia hatua hiyo Aprili mwaka huo, na kupeleka azimio lao mbele ya Seneti, ambapo kwa asilimia kubwa walipiga kura ya kuunga mkono kura ya kutokuwa na imani dhidi ya Wambora kumwondoa ofisini kama gavana. Hata hivyo majaji watatu wa mahakama ya rufaa walitupilia hata hivyo majaji watatu wa mahakama ya rufaa walitupilia mbali hatua hiyo ya Seneti wakisema kwamba hakukuwa na ushahidi wa kutosha kuwa gavana Wambora alikiuka katiba. Lakini nafasi walio nayo wawakilishi wa wadi watimua magavana mara wanapoamua kufanya hivyo ina maana gani? Wakili wa masuala ya katiba, wakili wa masuala ya katiba Bob Mkangi anasema ina umuhimu wake na ndiposa Wakenya waliona busara yake, uh, kwamba wawe na MCAs e, na walio mamlaka na majukumu kama haya, haswa jukumu la kusimamia uh, mipango ya kaunti ya utendaji kutoka kitengo cha utendaji ambacho kinasimamiwa na gavana uh, kwamba uh, wajumbe ambao wanawakilisha wananchi ndio ambao wataweza kuangazia macho yao na kuona kama mipango itakuwa ya chanya kwa wananchi au la. Waweza kuangalia kwamba bajeti ndio ya matumizi ya hela ya wananchi e, yanaambatana na, na mahitaji ya wananchi, na pia matumizi yanalingana na hayo mahitaji, bajeti na sheria na katiba. Kwa hivyo uh, kuwepo kwa ma, kwa MCS, wajumbe ambao na, na, na, na taasisi ya baraza la wajumbe ambalo linaonekana kuwa lina nguvu na mamlaka ya kivyake, nadhani ni jambo zuri sana, kwa sababu linaweza linaonyesha kwamba likitumika vizuri eh, na yale mamlaka kama iliyonayo basi, inaweza kuwa ni chombo cha chanya sana kwa wananchi. Na kama nilivyosema, eh, katika hizi kesi zote ambazo ama matukio ambayo tumeyaona Kunayo mambo ambayo yanapaswa kurekebishwa katika usimamizi uh, wa utendaji katika uh, hizi kaunti, lakini kama nilivyosema, ndiyo pia kunayo uh, nafasi ya uh, haya mamlaka kuweza kutumika vibaya uh, lakini kunazo taasisi na mchakato mingine ku kuhu, kuweza kuhu, kudhibiti e, endapo tukio kama hili litatokea. Ndiposa kwa mfano hili swala la impeachment, unaona kwamba E, baraza la, la, la Senate lina nafasi ya kuangazia upya kauli ya County Assembly ili iweze kupitisha kama ni siasa tu ama ni dhamira za kisiasa ambazo haziambatani na matakwa ya wananchi, ambazo zilitumika au ndiyo, kunayo mambo ambayo ni ya kimsingi na umuhimu, lakini kama ulivyouliza E, jinsi MCA na madaraka yao mamlaka yao, Kenya waliona ni vizuri wawe na wawakilishi ambao wana madaraka na nguvu ambazo zinaweza kutumika kudhibiti mamlaka ya gavana na, na kitengo kizima cha utendaji katika serikali za kaunti. Mei mwaka elfu mbili kumi na nne kiboko kilimwangukia gavana wa Kericho Paul Chepkwony, wakati alipigiwa kura ya kutokuwa na imani naye. Wawakilishi wa wadi thelathini na mbili walipitisha kura hiyo kwa misingi kwamba alitumia mamlaka yake vibaya na kwa kutoa zabuni bila ya kufuata sheria. Hata hivyo, gavana Jepkoni alinusurika kutimuliwa baada ya kamati ya seneti iliyokuwa inamchunguza kumwondolea mashtaka yote yaliyokuwa yakimwandama. Akafuatiwa na gavana wa Nyeri marehemu Nderitu Kashagwa, ambayo wawakilishi wa wadi walinuia kumtimua kwa kura ya kutokuwa na imani naye Septemba 2016 lakini alinusurika baada yote ya maseneti kuyakataa mashtaka yote dhidi yake wakisema kwamba yakuwa na uzito wa kubainisha kutimuliwa kwake. Nimemuuliza gavana wa sasa wa kaunti ya Machakos Dr. Alfred Mutua kuhusu ni kwa nini magavana na wawakilishi wa wadi mara nyingi wamekuwa wakilumbana. Nafikiri shida ambayo tuko nayo katika nchi yetu ya Kenya ni kwamba siasa zetu bado ni changa, watu hawajaelewa ya kwamba kila mtu anapaswa kuwa na kazi yake, na utakuta kwamba kuna mambo mawili. Jambo la kwanza ni kwamba hawa MCAs wengi hawajaelewa kazi. Kama kazi yao ni kutunga sheria, sio kazi ya kufanya maendeleo, ni kazi ya kukosoa gavana na kuchunga serikali, lakini wengi wao wanafikiria kwamba hao ndio watafanya maendeleo na governor ni mtu wao wa mkono. Kwa hivyo hapa kunakuwa na conflict, sababu governor ni kama president, waelewa? Kwa hiyo kunakuwa na conflict, ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba wengi wanasiasa wa MCA wanatumiwa kisiasa na viongozi ambao kwa muda mrefu wamezoea kuongoza katika nchi yetu wakitumia ile kasumba ya ukoloni ya kikabila. Kwa hivyo mtu anajiona ni Kingpin wa kabila fulani, ama mtu pani pengine anataka cheo fulani, anawalete pamoja, anawambia ngweni, haka ka mtu kakufe nguvu ndio niingize mtu wangu, ndio next time mimi nikuwe governor, ama next time mimi ndio nikuwe Kingpin, ama amalizike, ndio mii niendelee kutawala. Hiyo ndio shida ambayo tunaiona. Ukiangalia MCA wengi, shida ni kwamba wanachochewa kisiasa, hata wengine wanapewa pesa wanaambiwa toa huyo mtu. Kwa hivyo hiyo ndio shida ambayo tumekuwa nayo kwa muda mrefu kati yetu na maMCA. Itafikia mahali ambapo siasa zetu zitanawiri na zitakuwa sawa, ndio mimi nasema ya kwamba kitu ambacho kitaokoa Kenya ni uongozi mpya, sio uongozi ambao tumekuwa nao kutoka miaka ya 1960 uongozi ambao tumekuwa nao umekuwa ni uongozi wa Kingpin ambao watu wanaambiwa njoo kwa meza tugawane nchi kulingana, sio tu na ujuzi wako, maarifa yako, uhodari wako wa kufanya maendeleo ama uongozi thabiti wa kuwasaidia wananchi, la, ni kulingana umekuja na kabila gani. Kwa hiyo ni kama chief wa kabila gani, na yule kijana ambaye anaweza fanya kazi anaambiwa kaa kando kwanza, ni wakati wa ukabila. Kwa hivyo haya mambo yatabadilika wakati tutakuwa na mfumo mzuri wa siasa ambao wananchi wanakataa ubeberu huu wa kisasa wa ukabila na tribal block. Mwezi Oktoba mwaka uliopita, gavana wa taita Taveta, granton samboja alikuwa na kibarua kigumu wakati wa wawakilishi wadi walimwandama na kura ya kutokuwa na imani naye, lakini maseneta walipiga kura kupinga hatua hiyo na kuondoa lawama zote zilizokuwa zikimwandama. Desemba mwaka elfu mbili kumi na tisa shoka likamwangukia gavana wa kaunti ya Kiambuu ferdinand waititu baada ya wawakilishi wadi kumlaumu kwa matumizi mabaya ya ofisi. Hata hivyo, Waititu yeye hakuwa na bahati kwa kuwa mwezi Januari mwaka huu seneti haikumwokoa gavana huyo wa Kiambu kupoteza kiti chake. Leo hii gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru ameepuka kile kinachoonekana kwamba mtihani mkubwa katika siasa zake baada ya kamati maalum ya seneti kumwondolea mashtaka yaliyotishia kiti chake baada ya wawakilishi wa wadi kupiga kura ya kutokuwa na imani naye mnamo tarehe tisa mwezi huu. Japokuwa wawakilishi wadi wanamwakilisha mwananchi wana kula mashinani, Profesa Mugambi kwa upande wake anasema kwamba pia zinastahili kuchukuliwa hatua za kuwalinda magavana. Tatizo lililopo ni kwamba itabidi ikiwa uh, siku zijazo, eh, katiba itaangaliwa, itabidi iangaliwe jinsi ambavyo uh, magavana utendakazi wao utakavyoweza kupimwa na wananchi wenyewe bila kupata tishio la kubanduliwa. Uh, ofisini au kutatizwa kwenye kazi zao na hawa wawakilishi wadi, kwa sababu kwa sasa ilivyo, kwa hakika, katika kaunti nyingi za Kenya wawakilishi wadi wameteka nyara kaunti zenyewe na wanaziendeza kulingana na jinsi wapendavyo, kwa sababu magavana wasipofuata utaona kwamba wameanza kutishia uh, kwamba kuna ufisadi uh, mwingi kwamba utendakazi haufai na wao, kumbuka, ndio walio na wananchi wa kawaida wale wawakilishi wadi, manake wanawakilisha wadi ambako ndiko kuna wananchi kwao. Siasa za Kenya zinapaswa kuangaliwa kwa namna tofauti. Siasa za Kenya zindue wananchi zaidi, ili wanasiasa wasiwe wenye kuwazungusha uh, wananchi na kuwapofusha kwa namna ambavyo wanafikiria kwamba yule mwakilishi wadi anapigania haki yao, kumbe mwenyewe anapigania mfuko wake, anapigania tumbo lake kwa kumtisha yule gavana atoe hela. Nafikiri sheria inafaa kuangalia jinsi ya kumlinda gavana, lakini sio kumlinda kwa sababu ya kuendeleza ufisadi. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo toka jana usiku mpaka muda huu tunavyozungumza, shangwe zinaendelea kwa mashabiki wa mabingwa wapya wa ligi ya Uingereza EPL, timu ya Liverpool ambayo imechukua miaka 30 kufanikiwa kutoa ubingwa huo. Liverpool imekuwa na msimu mzuri mwaka huu ambapo ilifungwa mara moja tu katika mchezo wa kushangaza ilipoambulia kichapo cha goli kwa bila kutoka kwa timu iliyokuwa ikisuasua ya Watford hapo mwezi Februari. Ubingwa wa Liverpool unadhihirisha ubora wa timu hiyo hata kwa msimu uliopita ambapo ilitoa klabu bingwa barani Ulaya na kukosa ubingwa wa EPL kiducho. Kuzungumza yale yanayoendelea, niko na mwanamichezo Josephat Kioko, mwanahabari wetu wa Mombasa. Josephat Kioko, moja kwa moja, kwanza tuanze, kulikoni? Nini kimetokea? Hali ikoje? Kwa nini Liverpool ilichukua muda mrefu sana, miaka thelathini, licha ya ubora, e, katika nyakati tofauti e, kutwaa kombe la Uingereza yani EPL e, naikumbuke, hii ni mara ya kwanza wanachukua a, kombe hili toka lilipobadilishwa na kuwa la a, Barclays Premier League e, sasa kile ambacho unachoweza kutueleza e, nini hasa e, unakiona kwa nini ilichukua muda mrefu sana kwa Liverpool kulitwaa hili kombe mimi kwa maoni yangu ni kwamba ushindani katika ligi za Ulaya umekuwa ni mkubwa, kwa sababu timu ambayo ilikuwa inaweka miaka ya themanini na mapema miaka ya tisini kusalia miaka thelathini bila kikombe si jambo ndogo, na si kwamba walikuwa wakishuka daraja za chini, wakuwa pale pale katika ligi kuu ya England na walikuwa pia na wachezaji wazuri miaka ya katikati hapa, kumekuja matangazo ya kibiashara, wachezaji kununuliwa wale wazuri kutoka Afrika, kutoka bara Asia na kutoka hata Marekani kwenda kucheza um, England, na ni ligi ambayo ina wafuasi kila mahali duniani. Kwa hivyo, kikubwa naona mimi ni ushindani mkubwa, kwa sababu ya ule mchezo kufanywa biashara kubwa ambayo inatajirisha watu duniani, vilabu kumilikiwa na mabwenyenye na kutoa hela ya kununua wachezaji hodari. Lakini sasa ukiangalia mfumo huo huo umekuwa ukik l timu nyingine uh, licha ya kwamba Liverpool siku za nyuma eh, kuanzia miaka ya tisini kurudi nyuma ilikuwa ni moja ya kigogo katika ligi hiyo kuu ya Uingereza. Na tunaona kwamba yenyewe imekuwa ikikabiliwa uh, na wakati mgumu kupata kombe hilo, licha ya kwamba imewahi kufanikiwa kuchukua hata klabu bingwa barani Ulaya katika kipindi hicho hicho, eh, Istanbul. Uh, hali kadhalika hata mwaka jana uh, tumeona Liverpool wakifanya vizuri. Nini ambacho kimekuwa kiki Uh, wafanya iwe ni ngumu kwao kutoa ligi ya Uingereza, na mara kadhaa walionekana ikiwa ni timu bora, mara nyingine ikiwa karibia, wanakaribia kupata uh, ubingwa huo, lakini wanaokaza katika dakika za mwisho. Tunaweza kusema wapinzani wao, kuna wale wanakuwa na hari kubwa kushinda ligi ya Premier na hata wanaweza wakatupa mikono ligi zingine na kuweka nguvu zote katika EPL. Japo Liverpool si timu ndogo. Unakumbuka vile fainali yao ya mwaka elfu mbili na tano, vile walikuwa wamepigwa kufikia mapumziko, lakini kipindi cha pili wakashinda waka Champions League waliposhinda hata juzijuzi juzi ligi ya mabingwa Ulaya, wameonyesha kwamba kusajili wachezaji wa haiba kubwa ni, ni kitu muhimu na tupongeze wachezaji kutoka Afrika, wamekuwa na mchango mkubwa sana. Sadio Mane, Mo Salah na wanakufuatiliwa na mashabiki wengi sana huku Afrika. Kuna klabu labda zingependa kushinda EPL hata kama katika Champions League watakuwa wana haha. Kile ambacho unaweza kutueleza sasa kimeifanya Liverpool kuwa bora, maanake mara ya mwisho kocha wao, kocha wao Rodgers kabla ya kuja Jurgen Klopp ilikuwa inaonekana kama timu ambayo inasuasua. Hata alipostaafu kiungo wao mkabaji um, kabisa Steven Gerrard e, ilionekana kama vile timu ameachua Coutinho, ambaye naye baadaye aliona kwamba mambo ni magumu, bora atimkie Barcelona. Nini ambacho kimefanya uh, Liverpool kuwa bora kwa misimu hii miwili? Mwaka jana imechukua Champions League, halikadhalika ilifikia kiduchu tu kuchukua ubingwa wa EPL na kukosa pointi kama moja hivi. Ya dhidi ya Manchester City. Nini ambacho kimefanya Liverpool kuwa bora, eh, na kuwa na msimu mzuri kabisa kwa mwaka huu wa 2019-2020, wachezaji wapya wasio na umri mkubwa sana na mimi nakubaliana kabisa na mashabiki wa Liverpool kwamba kocha huyu amekuwa akisajili wachezaji e, wapya, akiona wanaoelekea kustaafu na kuondoka klabu, wanaondoka. Ana nafasi zao, anasajili wachezaji walio na nguvu zaidi. Umri wao ukiangalia ni umri ambao utawezesha klabu kwenda mbali, na hilo limechangia vizuri, na hata hivi naona misimu kadhaa ijayo Liverpool inaweza ikasalia pale pale juu, kwa sababu wachezaji walioingia wana nguvu zaidi na wanaostaafu ni wale walio na umri mkubwa. Kile ambacho unaweza kutueleza kwa mashabiki sasa, maanake tumeona licha ya kwamba kuna janga uh, hili la virusi vya corona, tumeshuhudia sehemu mbalimbali wa mashabiki wakitoka uh, nje na kushangilia hasa hata huko nchini Uingereza, maanake ni mmoja kati ya mashabiki ambao wamesubiri ubingwa kwa miaka thelathini uh, wa ligi kuu ya Uingereza, EPL. Nini ambacho unakiona kinajitokeza hapa? Hakika hata nikitazama sherehe za Liverpool, kuna sehemu duniani nime, nimejiuliza kweli virusi vya korona vipo bado. Hata mji wa Mombasa tayari e, kuna mashabiki wengi sana katika Old Town na ni katikati ya mji hapa karibu na tunapofanyia kazi, nimeona pickup kama mbili hivi zina vijana wamevaa barakoa, wanabeba bendera ya Liverpool, na ni eneo ambalo kweli lina wafuasi wa Barcelona na Liverpool, tofauti kabisa na vile maeneo mengine. Watu wanafuatilia Chelsea na Manchester na Arsenal, wale ni wasugu wa Liverpool na Barcelona. Tena ni watu wana umri sawasawa na watoto wao, nao pia wamewaiga. E, nikupe mfano. Niliporejea kushuhudia shabiki sugu ambaye ni miongoni mwa wale hodari duniani, Peter Rafael Ndolo Mombasa, alikuwa tayari bendera imepandishwa tangu alfajiri, na sherehe za familia. Ile boma yao tayari imepewa jina la Anfield, kila kitu, bendera ya Liverpool, mavazi na tumsikie hapa vile amepokea ushindi huo wa klabu yake ya Liverpool. tuna furaha nyingi sana mwaka huu kuchukua kikombe baada ya 30 years. Wengi walikuwa wakisema Liverpool ni moto wa makaratasi unawaka ukizimika, lakini safari hii tumekuwa moto zaidi ya kuni. Tumeona raha sana, kwanza kumpata koch kaliba ya Jurgen Klopp huyu mjermani amejua kutengeza hii timu, amechagua maplayer ambayo, yani, mtu akiumia yule anayereplace ni mkali kushinda yule mwingine. Ile timu ina depth, sio ati mtu akiumia hakuna mwingine. Hii tulionyesha siku ya Barcelona tulipowafunga bao nne. Mane hakuwako, Salah hakuwako, nani hakuwako, ni watoto na four nil Tukaingia fainali. Hebu zungumzia ushirikiano wa Sala na Mane, mpaka mmechukua. Ah, ajabu. Kwanza Sala na Mane ni kama hii partnership ni kama ya Steven Gerrard na Fernando Torres. Mpira akishika Gerrard, angalia Torres pale alipo. Eh, sasa goalkeeper u uh, goalkeeper Alisson akishika mpira, angalia naniyo pale alipo Sala. Tukicheza mpira wa kona, Sala huwa amesimama pale kando peke yake, anajua ikitolewa tu, haya spidi imeanza ushaona katika mipira mitatu kabla ile mbili ya kwezi kufunga, ushaona Sala na Mane na Famino, best players nam. Ni Rafael Ndolo huyo, na hili kweli, nimefuatilia mashabiki wengi sana hapa Kenya. Kwa mfano, kuna mwanadada mwandishi wa habari eh, Halima Osman katika mji wa Nairobi, naye pia nimewasiliana naye kumuuliza alivyopokea ushindi huu wa Liverpool. Kusema ukweli, kichoko ni furaha yani sana, hata siwezi kujieleza nina furaha aina gani, maanake hii ni zaidi ya furaha. Sisi kama washabiki kiwako, kumbuka kwamba tumekuwa na wasiwasi sana kwamba huenda hii ligi kuu ya Uingereza ukafutuliwa mbali kutokana na janga la korona, lakini tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba ligi hii liliweza kurejelewa, na pia kurejelewa kwake pia imekuwa mafanikio makubwa kwetu, maanake tumeketi miezi mitatu bila kujua kama tutaweza kutawazwa washindi lakini kwa mpango wake Mwenyezi Mungu, sasa ligi ilirejelea, na sasa ndio hivyo miaka yetu thelathini ya kungoja sasa umekwisha. Makweli, subira huvuta heri. Na Alima, hebu nieleze, ukipewa nafasi kujieleza, nini kilichokuchochea kushabikia timu hii ya Liverpool? baba yangu ndio alinichochea niwe shabiki wa Liverpool, na miaka kumi na sita baadaye ndio mimi hapa bado mimi shabiki sugu wa Liverpool, na nikipata fursa ya kuzungumza na Liverpool ningependa kwanza kushukuru maneja wetu ama kocha wetu Jurgen Klopp kwa kazi nzuri aliyofanya. Kwa kimombo tunasema ilifanya we believed We cooled and we did. Pia ningependa pia kuwashukuru wachezaji wetu wote kwa kazi nzuri waliofanya, na pia ningependa kuwahimiza kwamba tunaomba wazidi kuendelea na kazi nzuri, ili pia msimu unaokuja ama next season pia tuweze kubeba hii ligi, lakini bila sasa korona yani, tusikuwe sasa na watu bado wanatukejeli ati hatuwezi kusherekea, hatuwezi kutoka nje, ati nyinyi ni timu ya korona, sasa hii sasa korona leagues, sijui korona cup. Asante sana. Ni Halima Osman tutawaita huyo katika mazungumzo yangu naye kwako tena Idi. Asante sana Josephat Kioko kwa hayo. Basi hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa kisohili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo.