ishin baa la oran badan oo kale ayaa dal hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Rais mpya wa Malawi Lazarus Chakwera ameapishwa kuongoza kwa muula wa miaka mitano Jumapili, saa kadhaa baada ya kumshinda kiongozi wa zamani Peter Mutharika katika uchaguzi uliorudiwa. Chakwera mwenye umri wa miaka sitini na tano alishinda kwa asilimia hamsini na nane nukta hamsini na saba ya kura katika uchaguzi uliofanyika Jumanne, ikiwa ni mabadiliko kwa matokeo ya uchaguzi wa awali mwezi Mei elfu mbili kumi na tisa ambao ulifutwa na mahakama. Shirika la habari la Reuters limeripoti, kurudiwa kwa uchaguzi kulionekana na wachambuzi kama ni jaribio la uwezo wa mahakama za Afrika kutatua swala la wizi wa kura na kudhibiti madaraka ya rais. Kusimama mbele yenu kama rais leo ni heshima kubwa, heshima furaha, ni heshima inayojaza furaha isiyosemeka na shukrani nyingi, Chakwera alisema katika hotuba yake ya kukubali kuchukua madaraka. Kwa msaada wenu, tutaweza kurejesha imani ya kizazi kipya juu ya uwezekano wa kuwa na serikali ambayo inawatumikia watu na sio inayotawala, aliuambia umati mkubwa watu, wa watu waliokuwa wakishangilia wakiwa wamevalia nguo za rangi ya bendera ya chama chake cha Malawi Congress Party MCP na muungano wa chama cha Makamu Rais Sulos Chilima. MCP ni chama kikongwe nchini Malawi na ushindi wa Chakwera unakirejesha madarakani baada ya miaka 26 kikiwa cha upinzani. Waziri Mkuu wa DRC leo amepinga kukamatwa kwa muda kwa waziri wa sheria akisema kuwa serikali ya mseto inaweza kuvunjika kufuatia suala hilo na kutoa wito kwa rais kuhakikishia mawaziri ulinzi wa kisheria. Waziri wa sheria Celestin Tunda alikamatwa na polisi Jumamosi jioni na kuachiliwa baada ya masaa kadhaa baada ya kuhojiwa na waendesha mashtaka wa mahakama, hali iliyozusha mzozo wa kisiasa ndani ya serikali ya mseto. Waziri mkuu Silvesta Ilunga amesema hatua kama hizo zinadhoofisha uthabiti na utendaji kazi katika taasisi za serikali na inaweza kuchochea kuvunja serikali. Tunda amekuwa akipambana na rais Felix Chisekedi kuhusu mapendekezo ya kisheria yanayotoa fursa kwa wizara ya sheria kuwa na nguvu zaidi juu ya uendeshaji wa kesi za jinai. Wale wanaopinga mabadiliko hayo wanasema yatadumaza uhuru wa mahakama. Kuto kukubaliana huko kumeonyesha mvutano uliopo kati ya serikali ya mseto baina ya Chisekedi na washirika wa mrithi wake aliyekuwa madarakani kwa muda mrefu Joseph Kabila. Kabila aliachia madaraka mwaka jana, lakini anaendelea kuwa na madaraka kupitia wawakilishi wake walio wengi bungeni na kuwa wanashikilia wizara nyingi na ofisi ya waziri mkuu. Tunda ana sauti katika chama cha PPRD cha Kabila. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kesi za maambukizi ya virusi vya korona zimevuka milioni kumi duniani leo. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ikiwa ni rekodi kubwa ya maambukizi hayo yanayoathiri mfumo wa kupumua, ambayo hadi sasa ameua takriban nusu milioni ya watu katika miezi saba. Idadi hiyo imeongeza kuvuka ile ya wagonjwa wa mafua wakati wanaorekodiwa kwa mwaka na shirika la afya la WHO. Yanakuja wakati ambapo kuna nchi nyingi zimeathiriwa vibaya na kufungwa shughuli zake kwa ajili ya kuzuia maambukizi kuenea zaidi, hatua ambayo baadhi ya nchi zinasema inaweza kudumu kwa mwaka mmoja au zaidi hadi pale chanjo itakapopatikana. Baadhi ya nchi zinashuhudia kuongezeka maambukizo na kulazimisha maafisa kuimarisha masharti zaidi ya kufungwa shughuli, jambo ambalo wataalamu wanadai linaweza kuendelea katika miezi ijayo kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson atazindua mipango mipya wiki hii kwa ajili ya kuendeleza shughuli za nchi baada ya kufungwa kwa muda mrefu kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Serikali itaweka hatua kadhaa kuinua ujenzi wa miundo mbinu. Amesema hayo waziri wa mambo ya ndani Priti Patel. Hivi leo Johnson atatoa hotuba Jumanne kutengeneza mipango ya kujenga miradi ya haraka kama vile hospitali, shule, nyumba, barabara na njia za reli, ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali yake kusaidia miundo mbinu iliyokwama. Kiongozi huyo wa Uingereza amekuwa akikosolewa jinsi alivyoshughulika na maambukizi ya virusi vya korona, huku upande wa upinzani na baadhi ya wanasayansi wakisema kuwa serikali ilichelewa kufunga shughuli, kufanya vipimo, na haikuwa wazi katika ujumbe wake. Ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji, naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine. Katika, katika kipindi cha salamu na muziki ikiwa e, ni Jumapili tulivu kabisa, mimi naitwa e, Idi Ligongo ndiye mwenyeji wako hii leo, ambaye nakupeperushia zile zako salamu ambazo umetuandikia hii leo e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook halikadhalika barua pepe ambayo imetutumia e, na barua nyingine popote pale unaposikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, mimi nakuambia karibu. Basi katika salamu za muziki tunaanza naye, anaitwa Ana Azori. Ana Azori anasema angependa kusalimia ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo bila kumsahau eh, Samuel Nyanda, Abdul Dhurfikar. Eh, vilevile angependa zake salamu zimfikie za Resgold E, filaiz e, ambaye anaamini kabisa hivi sasa anasikiliza e, salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni George, George, George, George. Anasema yeye angependa kupeleka na tuma zake salamu kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Vilevile vile, anasema angependa kumsalimia rafiki yake Abdallah Rashidi bila kumsahau e, wale watu wote ambao wamekuwa akifanya nao kazi e, hajaeleza wapi lakini ameeleza tu kifupi e, mambo kama yalivyo. Hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, kutoka maeneo ya Uvira, e, Uvira. Basi huyu si mwingine ni Isaia Uh, Aluk ambaye anasema kwamba angependa kupeleka salamu zake kwa Wakongo wenzake wote, na angependa kuambia kwamba jamani, tujikinge na korona, korona ipo e. Vilevile anapenda kumsalimia, a, si mwingine ni Juma Sylvester Max e, Donatus Mgigi, Amoni, Ngugi Kaboma, a, bila kumsahau Upendo Charles anasema a, basi tukumbukane kupitia salamu wale wote ambao tumekuwa tukilipeperusha salamu zetu kupitia eh, matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa anakamata ujumbe wake simu. Mwingine ni Babu Mali, sawa. Babu Mali, sawa. Anasema zake salamu zimfikie Samuel Misiga, Davidi Masanja, uh, Sami Barak, Amini Sinani, Amini Sinani, eh, bila kumsahau, eh, Ticha uh, Pita. Anasema kwamba jamani kukumbukana kupitia salamu ni jambo muhimu sana, ili kukumbukana. Haya basi, moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki. Na burudani ya muziki basi, tunaanza naye hii leo, si mwingine, ni Harmonize maarufu kabisa kama Konde Boy. Hapa nakwambia kwamba hujanikomoa, sikiliza mnanda huo wanaofahamu mnanda wanaelewa mambo gani hayo. Haya basi, ni Harmonize anakuambia ujani kumoa <mimitation> kabisa Harmonize, kwa kibao kikali kabisa hicho cha huja ni komoa e. Kama unajiunga nasi basi, haya hapa sasa hivi tunachokifanya ni salamu na burudani ya muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Wisdom Wisdom, uh, Lumbu Mico anasema anapatikana kule maeneo li ya Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, salamu zake anasema zimfikie ticha eh, Kimketich Pita, bila kumsahau uh, Sigbeti Kobwitaka Paulo Pita Tendwa eh, Ndovya Kasiki uh, Abdurrahman Musa bila kumsahau Denis Kayego angaya shikaji Hani Ali, bila kumsahau Only Fredrik Nsayimvuma eh, Oli Fredrik Nsabiyumva. <laughs> jina kali kulikweli, hili si mwingine. Hivi sasa na kamata zake salamu ni Isa Mnubi. Isa Mnubi anasema kwamba angependa kupeleka salamu kwa ndugu jamaa na marafiki popote eh, pale walipo ambapo wanaamini kabisa wanaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Zake zi salam, zake salam zimfikie Masanja Kayunja msani eh, wa Mwakuhenga, bila kumsahau uh, Jons bite John uh, Kieti John Simoni Shauru Bamba Ombeni eh, Francois Bulambo Regina uh, hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Audax Ferdinand. Audax Ferdinand anasema zake salam kwanza zimfikie baba yake, mama yake, e, ndugu jamaa na marafiki, lakini bila kusahau washikaji zake wote ambao amekuwa akifanya nao mishe mishe nyingi tu za kutafuta kipato cha kila siku. Huyu hapa ni Abu Mticha. Abu Mticha, zake salam zimfikie e, Mosha Ike Wembo Moris, e, Amani Lunde Lesia, bila kusahau Shukuru Bahati, Dastan Jackson, Mnyama Venancy Vidasto, a, Moses Molwa, na Hamisi Sabianka. Ndio salamu zingependa kuwafikia hao e, rafiki zake, anaamini kabisa hivi sasa wanaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya ya sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni msikilizaji eh, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika, Uchieng George anasema zake salamu zimfikie Kambwi wa Mwadui lakini rafiki zake wote ambao wako nchini Kenya, bila kusahau uh, rafiki yake mwingine ambaye ya angesema kwamba ye mwenyewe anajua kisiasikie tu jina anajua ah, bwana Uchieng George, hata ujanja huo taja majina ya watu <laughs> Basi moja kwa moja sasa tupate burudani ya muziki, na burudani ya muziki hivi sasa, e, si kwengine tunaelekea nchini Kenya. E, hapa tunaelekea nchini Kenya ambapo e, tunakutana naye kijana wa pwani huyu ya Kenya e, anaitwa Otile Brown akiwa ameshirikiana na uh, Sanaipei Tande. E, hapa anakuambia ayana kibao kikali kabisa hiki, e, ambacho mi naamini kabisa wewe mwenyewe ukisikiliza e, utaona kabisa kwamba hii ngoma e, si mchezo kwelikweli. E, biti imetulia kweli, kweli. Haya basi, Otile Brown na Sanaipay Tande ayana kibao Hinakani chuna kama mboga, nipe kwenye kiti, kwenye sofa, kitanda cha malofu mama, hiyo taiti ulivo ijazaga taratibu mama, usije ukaachana Brown eh, akiwa na Sanaipei Tande eh, wanakuambia Ayana, kibao kikali kweli, kweli hiko eh, kutoka kule maeneo ya nchini Kenya eh, basi eh, tukiendelea na salamu zako ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia eh, moja kwa moja hivi sasa eh, twende kwa nani, huyo huyo hapa anajulikana kama Zuberi, mm, Zuberi Habyarimana anasema anapatikana maeneo ya kule e, Burundi, nchini Tanzania. Anasema licha ya kwamba wakati huu tumepitia changamoto ya kufiwa na rais eh, lakini vilevile vile changamoto ya virusi vya korona eh, lakini tumefanikiwa E, kupata raisi na maisha yanayendelea, lakini angependa kusalimia ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo e, wanaoitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hivi sasa nakamata Ujumbe wake si mwingine ni Salumu Mchema, anasema anapatikana maeneo ya Dar es Salaam Tanzania. Zaki salam kwa Abdallah Abdallah Simon Kilwa, bila kumsahau Mico uh, wa Mishweta. Angependa vilevile kumsalimia uh, Jesika Haule. Anasema popote pale unaposikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, basi utajuzwa na kupata eh, taarifa kamili juu ya mambo yanayoendelea eh, ulimwenguni hivi sasa. Hivi sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni cha nyama eh, Mutalemwa anasema zake salamu zimfikie Mustafa eh, Makunganya, Paulo Peter Tendwa, ah, Donisimovika, Jean Demasen, Imanishimwe, Imanishimwe eh, anasema huyu bwana anapatikana kule maeneo ya nchini Rwanda vilevile angependa kumsalimia Ifraim Nyeriga Sayenda, Mabula Magesha, bila kumsahau Richard Kambale na Himana Papi Ndovia Kasiki, Muhamed Salim Dinya, bila kumsahau uh, Shamis King Firifiri. E, anaamini kabisa hivi sasa wanaendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Anaamini kabisa matangazo haya yanasikika vizuri kabisa kutoka eh, Washington DC. Haya, huyo hapa si mwingine, ni Wema Andilile. Wema Andilile anasema anamsalimia Onesi Mhema Usangi, eh, vilevile angependa kumsalimia Buchumi Jacob Ntangorama, ah, Jacob Liza, ah, Dangote Tajiri, bila kumsahau Oktavia, ah, Gelazi Tatizo Nyota, Ndivyo mwenyewe anavyojiita hiyo. <laughs> Naam, tukiendelea kusonga mbele basi, na zile salamu ambazo wewe umetutumia hapa kupitia eh, ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika barua pepe eh, na mtindo mwingine ule ambao huwa unatuandikia hapa kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Prosper Mgai, zake salamu zimfikie Duta Sagwa, Paul G, Misalamba Buchumi, Jacob e, Ntagrama anasema kwamba mashabiki wa Liverpool e, mambo ni mswano mwaka huu, hatimaye wameona ubingwa wa EPL mara baada ya miaka ile 30. E, e, lakini vilevile anawaambia mashabiki, jamani, msishangilie sana kwa mikusanyiko, korona bado ipo e, manake anazungumzia siku ile, e, siku ya e, juma Alhamisi ile ambapo Liverpool walitoa ubingwa mara baada ya timu ya Chelsea kuwatwanga e, mabingwa watetezi Manchester City goli mbili kwa moja na kuipatia Liverpool ubingwa. Mashabiki walikuwa wengi kwelikweli katika uwanja wa Anfield. E, nchini Uingereza. Haya mashabiki basi, nachomekea hapa mambo ya michezo, michezo. Unajua tena, mashabiki wa Liverpool hivi sasa wanaochonga sana kwa kupata ubingwa hivi sasa. Anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Musa Zuberi Kabumai, yeye anasema zake salamu zimfikie Onesi Mhema Usangi wa Kilimanjaro, Charles Sangiwa e, bila kumsahau Richard Kambale Kapitu Omari Kapitu Magret Mbeki Nyibe John Matondo bila kumsahau Shaban Masude eh, Abdulrahman Musa eh, bila kumsahau Abdulrahman Musa anasema eh, anapatikana kule Johannesburg Afrika Kusini msafiri eh, Severin John bila kumsahau Israel eh, bila kumsahau vile vile Celestine Kajuna Ramadan Power eh, Lemalali Ole Kisupai Majina yanatajwa jinsi yalivyo vilevile bila vile, kumsahau Mbaga Karim Mashaka Bakari Tarik Dula Mashaka Juma Kanyungilo. Salam salamu hizo uh, ni ndefu kwelikweli, ndugu yangu. Basi eh, tunakamilisha matangazo haya ya mi nakuambia salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na hivi sasa tukamilishe na kibao cha muziki eh, hapa Baba Levo Rayvan eh, hapa wakiwa wamemshirikisha vilevile Busiswa wanakwambia zipo zipo, mbiriri bamba. <laughs> Sijui wanaongea lugha gani hapo, lakini mambo ni bamba. Mi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi, adamsik, na tukutane tena jumapili nyingine katika salamu na muziki. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais mpya wa Malawi Lazarus Chakwera ameapishwa kuongoza kwa muula wa miaka mitano Jumapili, saa kadhaa baada ya kumshinda kiongozi wa zamani Peter Mutharika katika uchaguzi uliorudiwa. Chakwera mwenye umri wa miaka 65 alishinda kwa asilimia hamsini na nane nukta hamsini na saba ya kura katika uchaguzi uliofanyika Jumanne ikiwa ni mabadiliko kwa matokeo ya uchaguzi wa awali mwezi Mei elfu mbili kumi na tisa ambao ulifutwa na mahakama. Shirika la habari la Roite limeripoti. Waziri mkuu wa DRC leo amepinga kukamatwa kwa muda kwa waziri wa sheria akisema kuwa serikali ya mseto inaweza kuvunjika kufuatia suala hilo na kutoa wito kwa rais kuhakikishia mawaziri ulinzi wa kisheria. Waziri wa sheria Celestin Tunda alikamatwa na polisi Jumamosi jioni na kuachiliwa baada ya masaa kadhaa baada ya kuhojiwa na waendesha mashtaka wa mahakama, hali iliyozusha mzozo wa kisiasa ndani ya serikali ya mseto. Kesi za maambukizi ya virusi vya korona zimevuka milioni kumi duniani leo. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ikiwa ni rekodi kubwa ya maambukizi hayo yanayoathiri mfumo wa kupumua, ambayo hadi sasa ameua takriban nusu milioni ya watu katika miezi saba. Idadi hiyo imeongezeka na kuvuka ile ya wagonjwa wa mafua makali wanaorekodiwa kwa mwaka na shirika la afya la WHO. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson atazindua mipango mipya wiki hii kwa ajili ya kuendeleza shughuli za nchi baada ya kufungwa kwa muda mrefu kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Serikali itaweka hatua kadhaa kuinua ujenzi wa miundombinu amesema hayo Waziri wa Mambo ya Ndani Priti Patel hivi leo. Johnson atatoa hotuba Jumanne kutengeneza mipango ya kujenga miradi ya haraka kama vile hospitali, shule, nyumba, barabara na njia za reli. Polisi wa Hong Kong wamewakamata takriban watu hamsini na tatu Jumapili baada ya ghasia kuzuka wakati wa maandamano yaliyokuwa ya amani kupinga azimio la usalama la taifa linalotarajiwa kupitishwa na serikali ya China bara na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc