Good day, Africa. Ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Kenneth Bwire. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ametangaza kwamba janga la virusi vya korona ni adui mkubwa wa nchi hiyo. Tangazo lake ni kinyume kabisa na yale maafisa nchini humo wamekuwa wakisema kwamba hakuna maambukizi ya virusi vya korona Burundi na kwamba Mungu anapenda taifa hilo kabisa. Aliyekuwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ambaye alifariki ghafla alikuwa akisisitiza kwamba hakuna virusi vya korona nchini Burundi na kutaka raia kuendelea na maisha yao ilivyo kawaida bila wasiwasi wowote wa, Burundi iliandaa uchaguzi mkuu mwezi Mei uliogubika mikusanyiko mikubwa ya watu wakati wa kampeni licha ya ushauri wa wataalam wa afya kote duniani kutaka watu kutokusanyika na kuvaa barakoa. Serikali ya Brazil imepiga marufuku wageni kuingia nchini humo ili kuwakinga raia wake dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Tangazo hilo kupitia gazeti rasmi la serikali linawaruhusu wakazi wa, wa Brazil au watu walio na vibali vya kufanya kazi nchini humo kurudi nyumbani na familia zao. Wasafiri wanaotumia viwanja vya ndege vya nchi hiyo hawataruhusiwa kutoka uwanjani wakati wa safari zao madereva wa magari ya kubeba mizigo kutoka nchi jirani pia wanaruhusiwa kuingia Brazil. Jumla ya watu milioni moja laki nne wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Brazil, watu elfu hamsini na tisa mia tano tisini na nne wamefariki. Brazil ni ya pili kwa idadi ya maambukizi ya korona kote duniani baada ya Marekani. Marekani imetangaza msaada wa shilingi bilioni tano kwa Kenya kupambana na janga la virusi vya korona kupitia kwa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, USAID. Msaada huo utatumika kuimarisha sekta ya afya na uchumi wa Kenya. Balozi wa Marekani nchini Kenya, Kail Makata, amesema kwamba pesa hizo zitafikia uongozi wa kaunti na jamii mashinani. Karibu shilingi milioni mia sita na kumi za pesa hizo zitatumika kuhakikisha kwamba watoto wanapata elimu kupitia kwa njia ya mtandao, kubuni nafasi za kazi katika sehemu zinazokumbwa zaidi na ugumu wa maisha, pamoja na kusuluhisha migogoro. Serikali mpya ya Malawi imevunja bodi sitini za mashirika ya serikali, kulingana na shirika la habari la serikali. Hatua ya kuvunja bodi hizo imeanza kutekelezwa mara moja. Kati ya bodi zilizovunjwa ni ya shirika la habari la serikali, mamlaka ya ubora wa bidhaa, bodi ya mitihani ya kitaifa, bodi ya vyuo vya elimu, usambazaji umeme na bodi ya tiba. Hakuna sababu imetolewa kutokana na hatua hiyo. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ambaye aliapishwa Jumapili, ameapa kuunganisha nchi hiyo na kupambana na umaskini. Idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Marekani imefikia elfu arobaini na saba kulingana na hesabu ya shirika la habari la Roiters. Idadi hiyo ndiyo ya juu zaidi kurekodiwa katika muda wa siku moja tangu kuanza kwa janga la korona. Wataalam wameonya kwamba idadi ya maambukizi inaweza kuongezeka mara mbili zaidi na kufikia watu elfu mia moja kuambukizwa kila siku. Majimbo ya California, Texas na Arizona yameripotiwa kuathirika zaidi na maambukizi ya virusi vya korona. Zaidi ya watu elfu mia moja ishirini na sita wamekufa nchini Marekani kutokana na korona. Na chama cha upinzani Afrika Kusini cha Economic Freedom Fighters kinataka serikali kurejesha nchi hiyo katika masharti makali ya kusitisha shughuli za kawaida katika kiwango cha tano ili kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ambayo yameongezeka baada ya masharti yaliyokuwa yamewekwa kulegezwa. Chama hicho kimesema kwamba njia pekee ya kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona nchini humo ni kuhakikisha kwamba watu hawatoki nyumbani. EFF kimesema kwamba mfumo wa afya wa Afrika Kusini hauna uwezo wa kukabiliana na idadi kubwa ya watu wanaoambukizwa virusi vya korona. Jumla ya watu elfu mia moja hamsini na moja mia mbili na tisa wa maambukizi wa virusi vya korona nchini Afrika Kusini, elfu mbili mia sita hamsini na saba wamefariki. Nchi hiyo imekuwa imeanza kulegeza masharti yaliyokuwa yamewekwa awali kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, ikiwemo kufungua shule. Nakomea hapo kwa sasa na kumkaribisha Idi Ligongo kukuletea kipindi cha kwa undani. Huwe na usiku mwema, usiku mtulivu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia maadhimisho ya uhuru wa Burundi hali kadhalika na hatua ambayo Burundi imetangaza ya kubadilisha mwelekeo wake katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo, tutaelekea nchini Kenya ambapo tutaangazia eh, hali ambayo wananchi wanatarajia eh, kusikia kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta ambaye amekuwa akiendelea kusisitiza kwamba Kenya itaendelea kufunga shughuli mbalimbali ikiwa kama njia mojawapo ya kukabiliana na virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Burundi hii leo Julai mosi inaadhimisha miaka hamsini na nane ya uhuru wake kutoka kwa taifa la Ubelgiji. Burundi ambayo katika miaka hiyo hamsini na minane imekuwa ni moja kati ya mataifa ambayo yamepitia machafuko yaliyosababishwa na hali ya kisiasa na ubaguzi wa kikabila. Kutokana na hilo Burundi imejikuta ikipitia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuwafanya wananchi kuwa katika hali uh, mbaya zaidi ya kiuchumi, hali kadhalika y kijamii, na mamia na maelfu ya raia wa Burundi wamejikuta wakikimbia taifa lao kwenda kuhifadhi, kwenda kutafuta hifadhi eh, na hadhi ya ukimbizi katika mataifa mbalimbali mbali ya jirani na nje ya Afrika. Hii leo basi, hayo yakiwa yanaendelea, inaonekana vilevile e, rais mpya Evaristi Ndaishimi ambaye amechaguliwa hapo mwezi wa tano katika uchaguzi uliofanyika katikati kati ya janga la virusi vya corona, wakati huo Burundi ikionekana e, katika jumuia ya kimataifa kama ni taifa ambalo halikuchukua juhudi madhubuti kukabiliana na virusi vya corona. Rais mpya Ndayishimiye e, ametangaza kwamba hivi sasa taifa hilo e, adui wake mkubwa kabisa ni janga la korona, ambapo mamlaka nchini Burundi vilevile vile zimetangaza kutumia njia za aina yake kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona na kuachana na namna ambayo taifa hilo ilivyokuwa linakabiliana na janga hilo wakati wa utawala uliopita. Katika hotuba yake mara baada ya kuapishwa, rais Evaristi eh, Ndaishimi alitangaza hatua zinazo Uh, fuata za kupambana na korona ikiwa ni pamoja na hatua maalum kuhusu matumizi ya sabuni eh, ni kuhakikisha kwamba idadi kubwa ya watu wanapata sabuni na gharama eh, hiyo ya sabuni inapungua kwa takriban asilimia hamsini. Vilevile ameeleza kwamba yeyote ambaye atakuwa anauza sabuni kwa magendo kutoka Burundi atadhaniwa kuwa anasaidia kusambaza virusi vya korona na hivyo kuwajibishwa, uh, ipasavyo kisheria. Vilevile aligusia kwamba katika miji yote gharama ya maji itapunguzwa, eh, ikiwa, eh, ni hali ya kukabiliana na virusi vya korona, na hali hiyo itaenda mpaka pale mwisho wa janga hilo litakapotangazwa kuwa halipo. Vilevile mtu yeyote atakayeonyesha dalili za ugonjwa wa korona atatakiwa kufika hospitalini na atatakiwa kupimwa na kuhudumiwa bure. E, kama mlipuko utaisha. Vilevile vile kila mtu atatakiwa kupima uh, virusi Hivyo mabadiliko haya yamekuja ikiwa tu mara rais mpya Ndayishimiye alipoingia madarakani, licha ya kwamba wakati wa kampeni e, za urais wake picha mbalimbali zilionyesha za mikusanyiko ya watu ambao hawakuwa katika mazingira yoyote yale ya kujikinga na virusi hivyo vya korona. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa e, Majid Mjengwa, na nikataka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, e, uhuru wa Burundi e, nini amba ho kimetokea katika kipindi chote cha miaka hamsini na nane na kwa nini pengine Burundi hivi sasa inabadilisha mtizamo wake ama msimamo wake juu ya virusi vya korona. Majidi, hebu anze kutueleza hilo. Burundi nchi ndogo eh, kwa ukubwa eh, watu wasiozidi milioni kumi na mbili ni eh, nchi iliyopata uhuru wake mwaka sitini na mbili kutoka kwa Belgiji. Pamoja na kuwa nchi yenye rutuba nyingi eh, eh, lakini ni nchi yenye bahati mbaya ye, katika kipindi chote Kutokea kwenye uhuru wake amekumbwa na na changamoto mbalimbali lakini kubwa zaidi e, ni migogoro ya e, vita vya wenyewe kwa wenyewe e, kati ya e, e, watu wa kabila la wahutu na watusi e, watusi wao wa, wa, wa, wa, katika uchache lakini wahutu ni walio wengi e, katika Burundi na katika Burundi kwa muda mrefu watusi walio wachache wamekuwa wakiongoza e, wakati walio wengi wahutu wa, wa, wa, wakiwa nje ya madaraka na kumekuwa na, na machafuko vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa mfano katika miaka ya karibuni ni mwaka wa tisini na tatu mpaka mwaka elfu mbili na tano kwa takriban miaka kumi na mbili burundi ijikuta katika hali hiyo ya ya, ya migogoro ya kivita eh, watu walikuwa msituni eh, na na wakati fulani kumekuwa pia na mapigano ndani ya bujumbura ndani ya buji yenyewe ndio tu kutokea msituni kwa eh, hiyo ni nchi ambayo imekumbwa na changamoto nyingi lakini ni nchi ambayo E, pamoja na changamoto zo zote hizo, imekuwa na nafasi yake katika ramani ya dunia na katika ramani ya, ya, ya kutoa mchango katika umoja wa Afrika kwa maana ya kutoa mchango wake katika umoja wa Afrika. E, na kwa maana pia ya ushirikiano wake na nchi jirani e, Tanzania imekuwa na ushirikiano wa kihistoria wa muda mrefu kati yake, kati yetu ya na Burundi. Kwa mfano, kile ambacho unaweza kutueleza vilevile kwa mazingira ambayo yamekuwa yapo ya kisiasa, tunaona Burundi imetoka kwenye uchaguzi tu ambao kwa namna na moja ama nyingine unaweza ukaelezwa kwamba e, umefanikiwa kuondoa yale mazingira ambayo yamekuwa yaki Uh, gubika taifa hilo la Burundi kwa kipindi kirefu. Sasa kwa mwelekeo wa sasa uh, hivi je, uh, historia hii tunatarajia kuona kwamba inafutika? Inawezekana Burundi imeingia katika ukurasa mpya. Rais mpya wa uh, e, Burundi ana nafasi sasa kuyapa mgongo yale ya nyuma. E, na kufungua ukurasa mpya tayari tunaona, e, watu wakifuatilia anayoyasema anayoyatamka, na dukudunia na nchi za jumuia ya Afrika Mashariki na nchi za e, ukanda wa maziwa makuu e, zimekuwa zikiangalia na kufungua masikio kuona mwelekeo utaona mpya wa Burundi chini ya Evariste Ndayishimiye. E, tunaona matamko yenye kuonyesha uh, mabadiliko kutokana na eslamu zake aliyepita, sio kwa maana ya kubeza aliyofanyika huko nyuma, lakini Ndaishibire anaonyesha uh, pia ni mtu ambaye ananyosha mkono ya ushirikiano kwa watu wengine ndani ya Burundi, lakini pia kwa nchi jirani. Lakini tumeona pia akitoa uh, uh, matamko ambayo bila shaka yeye kuonyesha dunia kwamba Burundi imezaliwa na inataka pia kupata ushirikiano katika kutoka mataifa mengine. Kwa mfano changamoto ya ya COVID-19, e, virusi vya korona e, ameiangalia katika mtazamo mwingine kwamba ni tatizo amelikubali, e, kama rais na ame, ame ametoa matamu kwenye kuonyesha watu weke tahadhari, hata e, sabuni zipunguzwe e, bei na vitu vingine ambavyo maji pia na mengineyo yenye kusaidia mapambano dhidi ya korona, na hii nadhani kimkakati itamsaidia kwa sababu ulimwengu dunia sasa za magharibi zitaionea huruma kwa namna fulani, tunajiweka wazi tatizo lilokuwa nalo, na wakati huu wana changamoto ya kifedha katika kupambana na korona. Kwa hiyo wana nafasi sasa ya kusaidiwa nchi maskini yenye kuhitaji kila aina ya msaada. Kile ambacho kinaonekana ni kama vile kubadilisha mwelekeo a, tofauti na rais aliyemtangulia marehemu Pierre Nkurunzinza, yeye alikuwa anaonekana kama vile kupuuzia virusi hivi vya korona, kubadilika kwake ama kubadilisha kwa mtazamo huo na kutangaza rasmi kwamba ndio janga hivi sasa linaosumbua Burundi kwa kiwango kikubwa. Unaweza ukasema nia hasa ya kwake ni nini? Burundi chenye watu milioni kumi kulinganisha na Kongo Kinshasa, kwa maana ya Jamhuri ya watu wa Kongo, ina changamoto ya korona sawa, lakini anajaribu kucheza kutumia vema karata za kisiasa. Hii ndicho pia wanaotaka kusikia watu wa mataifa magharibi, kiongozi anayeweka mbele, anayesema udhaifu uliopo, aa, kwamba nafu ya kusikilizwa na kupewa msaada ya changamoto ya haipati misaada ya kutosha kutoka nchi za magharibi, pengine hii itapungua, eh, ile ule ukurasa wa kuaminika. Kwa hiyo eh, ameona pia amejaribu kusoma kwa jirani yake so agame eh, ambaye kwa kweli ha, hame, ameweza kuwawini yani kuwakonga nyoyo za mataifa magharibi eh, kwa kumia staili ambayo pengine eh, yeye eh, anadhani anaweza akajaribu kuwawini au onga nyoyo za watu wa viongozi wa mataifa magharibi waweze kumsaidia. Kwa hiyo mimi nadhani pengine si shida kubwa sana, eh, lakini nafasi yake sasa ya kusema kile ambacho mwenzake akisema aliyetangulia kwa kile ambacho tunakiona hivi sasa, uh, tutarajie uh, kuona kwamba Burundi sasa inaondokana kabisa, eh, na machafuko ya kisiasa kwa hali iliyopo, maanake hata wale ambao wamekuwa wakieleza kwa kipindi kirefu kwamba tatizo ni Nkurunziza Ta, Nkurunziza sasa hivi hayupo madarakani na hata vile vile hayupo kwa maana kwamba ameshafariki dunia. Uh, ni mtihani kwai, kwa sababu Burundi ni nchi ambayo, eh, watu wake wanafuatilia sana masuala ya siasa. Siasa katika Burundi ni sehemu ya maisha basisinaofuatilia eh, eh, siasa za mkanda wa maziwa makuu. Kwa hiyo apu na upinzani katika Burundi, eh, upinzani wa kisiasa wa kihistoria eh, akiweza nafasi ya kuruhusu wapinzani eh, pia waingie katika kwenye meza ya majadiliano, ataepuka wapinzani kwenda msituni au kuanza mapambano ya kutumia silaha dhidi yake. Na Burundi na bahati mbaya ya kuwa na makundi mawili makubwa ya wahutu walio wengi, lakini na watutsi wachache wenye nafasi pia ya kuweza kufanya chochote kile, eh, eh, anakupata nafasi hiyo. Kwa hiyo ah, anapaswa eh, kuchanga karata zake kwa umakini sana, akiweza kumudu kuwaweka E, kwenye meza pamoja watu wa makundi wa, wa, wa, hayo, na pengine katika mfumo wa utawala wakapata nafasi hata walio wachache, anaweza akatengeneza utengamano katika, katika Burundi ni sehemu ambayo ni vulkano inaweza kalipuka wakati wote, kama mambo hayo yenye kupelekea utengamano yakikosekana. Kwa hiyo suala la kusubiri kuona, hana zaidi ya wiki mbili tangu aingia madarakani. Shukran kabisa Maggid Mjengwa kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani na moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya ambapo katika e, taifa hilo ambalo linakabiliana na virusi vya korona, na zikiwa zimesalia siku tano e, kuanzia sasa, raia wa Kenya wanasubiri kwa hamu kubwa kabisa hotuba ya rais wao Uhuru Kenyatta inayotarajiwa kufungua uchumi, ambapo vilevile vile, e, wakati huo huo Kenya ikiwa tayari imeshatangaza hasara ya dola bilioni moja nukta sita ambazo Kenya imepoteza kupitia utalii kwa sababu ya virusi vya korona ambapo, ambapo vile vilevile kuna matayarisho ya mapema ya kufungua sekta uh, ya anga hasa kwa usafiri uh, wa ndege eh, na vilevile katika kile ambacho kinaonekana kutetereka katika sekta ya hoteli eh, ambayo kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikiongezea mapato taifa la Kenya. wenzangu wa Kenya Josphat Kyoko eh, wameangazia swala hili eh, akiwa na Salma Muhamed eh, juu ya kile ambacho kinaendelea katika taifa hilo la Kenya. Tukushukuru sana Idi Ligongo kwa kutuunganisha. Kwa vile umedokeza tunachozungumzia ni kweli, uchumi wa Kenya unaonekana kuzorota sawa na mataifa mengine, na hivi tukizungumza, zimesalia siku tano katika matarajio ya Wakenya kwamba uchumi sasa utafunguliwa rasmi na serikali yake Rais Uhuru Kenyatta, na kuna matayarisho pia ya kufungua uchumi. Watu wanatayarisha madhehebu, watu wanatayarisha shule, kama zitafunguliwa wanafunzi wafanye nini? Lakini zaidi tunaangazia uchumi umezorota kiasi gani? Sekta ya utalii nchini Kenya inatoa mapato ya asilimia kumi, ndio sasa tunaelekeza hapo uchumi uliozorota na zaidi kupitia sekta ya utalii, maanake safari za ndege hazimo tena. Mengi zaidi utasikia katika kwa undani. Nam itakumbuka kwamba katika hotuba ya rais Uhuru Kenyatta, yapata takriban mwezi mmoja, alighairi kufungua safari za ndege baada ya kusema ya kwamba ipo haja ya mikakati zaidi kuweza kushughulikiwa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa. Hii yote ni kwa ajili ya kujiandaa na namna ya kudhibiti ugonjwa huo kwa wageni ambao wataingia hapa nchini na wale ambao watasafiri kutoka hapa nchini kuelekea nchi zingine. Ndio maana hapa tunakupa sauti hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta, jinsi Wakenya walikuwa na matarajio makubwa kwamba watafungua kila kitu, lakini kila kitu hakikufunguliwa. Skiza ilivyokuwa mapema mwezi uliopita. Sisi kama serikali, kama serikali zingine, mataifa yote duniani, hatuwezi kuendelea kusema Wakenya tukaye nyumbani ile kitu ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba tumeweza tena kufungua uchumi wetu na wananchi waweze kuendelea na maisha yao ya kawaida, itakuwa kwa sababu kila mmoja wetu kwa kibinafsi atafanya. Tukianza kupanua na kufungua uchumi wetu, wewe ujue ya kwamba usipotii masharti ambaye tumepatiwa, sio wewe peke yako utaumia, unaumiza pia mwenzako. Hatuwezi kuendelea na lockdown, hatuwezi kuendelea maisha na, na kafyu. Rais Uhuru Kenyatta huyo na hotuba yake kuhusiana na ufunguzi wa uchumi. Lakini kabla ya hayo yote, kumekuwa na matayarisho ya kuweza kufungua safari za ndege. Mwezi jana tu wafanyikazi katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta walipitia mafunzo ya maandalizi ya siku mbili ndani ya mpango wa Jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanywa na Amref na kufadhiliwa na Ujerumani. Programu hiyo ya dola bilioni saba inashughulikia viwanja vya ndege vi vya kimataifa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Inashirikisha wafanyikazi wengi walio na mawasiliano ya karibu na abiria na mizigo yao, watoa huduma ya matibabu ya uwanja wa ndege, waendeshaji wa ndege na wafanyikazi wote ambao wanahusiana na shughuli nzima katika viwanja vya ndege. Mafunzo hayo yanalenga kujenga maarifa ya wafanyikazi juu ya hatua za usalama, uchunguzi, mikakati ya kuzuia na kudhibiti maambukizi ya Covid 19. Tunakumbuka kwamba haya yote ni kwa ajili ya kujitayarisha vilevile kupokea wageni ambao watakuja hapa kwa shughuli za kitalii. Na ni kwa maana hiyo inaarifiwa na serikali kwamba kabla ya ndege za kimataifa kurejelea safari zake, safari za humu nchini ndio zitafunguliwa za kwanza. Na Jumamosi iliyopita wanafunzi zaidi ya mia moja walisafiri kutoka mji wa Khartum, Sudan, na kutoa katika uwanja kima wa kimataifa wa Moi mjini Mombasa, na ikaanza kuleta matumaini kwamba viwanja vinaanza kutumika. Mwanafunzi huyu amerejea kutoka Khartoum. Tumsikia anavyosema baada ya kuwasili. Kwa majina anaitwa Halima Din Muhamad Aya. Sudan ni nchi nzuri, watu wake yani wakukaribisha vizuri. Kila nchi ina uzuri wake na na ubaya wake, na kwa masomo pia ni wazuri. Kama mi nasoma medicine, shamaliza sahii. hali ilikuwa lik, hakuna vitu vaendelea, hakuna skuli, kukaa nyumbani tu. Nachukua pesa zaidi kwa kuwa uko mbali na familia yako, yani ilikuwa maisha kidogo ni magumu. Na wajua nchi pia haiko kwa amani kila saa kuna vita, vita vatokezea, watu watoka maandamano, stima hakuna pia, aza kukaa zaidi ya masaa kumi na mbili hakuna stima kule, kwa sababu nchi pia yenyewe haiko stable bado mwanafunzi huyo basi akizungumzia kuhusu maisha yalivyokuwa kule nchini Sudan na safari yao kurudi hapa nchini. Kuna Wakenya wengi ambao wamekwama katika nchi tofauti, na hata hivyo pia zipo taratibu za kuwaregesha. Kwa vile kama vile WHO imesema kwamba ugonjwa wa covid 19 huenda ukaishi nasi kwa muda mrefu zaidi, hakika sekta ya kibinafsi imeathiriwa sana. Wafanyikazi wengi ukizungumza nao katika sekta mbalimbali, wanakuambia sekta Nafsi, ndiyo imepata pigo sana kutokana na COVID-19. Walimu hapati mishahara walio katika sekta hiyo, katika maeneo mengine pia wanasema hali ni ngumu. Na tukiangalia katika sekta ya utalii, sasa liko shirika la kibinafsi ambalo linashughulikia utalii na wapo wadau wengi walio katika sekta hiyo. Salma Muhamed hapo katika kwa undani amezungumza na mwenyekiti wa shirika hilo Muhamed Hersi. COVID 19 ambayo ilijitokeza mwezi wa Machi, lakini kwa ulimwengu ulianza Januari. Sisi tulipofunga anga za ndege hapa Kenya na ndege ziliweza kusitishwa kuja Kenya na nchi nyingi sana zilifanya hivyo. Ilimaanisha kwamba sekta ya utalii ilikoma kabisa, kwa sababu hakuna ndege yoyote ambayo inakuja Kenya sasa na ambayo inaondoka. Kwa hivyo ikiwa wote wezi kusafiri kwa njia ya ndege kuja Kenya, inamaanisha kwamba hamna mtalii ambaye anaweza kuja. Na hata kama tungekuwa tumefungua uwanja zetu za ndege na kusema kwamba watu wanaweza ukatembea, itakuwa ni vigumu kwa, kwa sababu nchi ambazo watu wanatoka ikiwa ni Marekani, ikiwa ni Uingereza ama Uropa kwa ujumla, ama hata kama ni Asia, utakuta kwamba wao wote wameweza kuzuia wananchi wao kuweza kuja Kenya. Na athari kubwa zaidi pia ni athari ya wafanyikazi kuachishwa wakazi kazi, na baadhi ya wengine pia kuweza kutumwa waende likizo bila kulipwa, ambayo inaitwa unpaid leave. Kwa hivyo ni changamoto kubwa ambayo tumeipata, sio kitu ambayo tumeshuhudia hapo awali. Zamani ilikuwa ni shida za usalama na ikiwa ni Kenya peke yake, na ambapo wewe unajua ni nini unapambana nayo, unaweka zile mikakati ya kufanya hali ya usalama inaweza kudumishwa zaidi. Na lakini kwa sasa ni kitu ambacho hakuioni na ni ulimwengu mzima. Hoteli karibu asilimia tisini zimefungwa za hapa pwani na pia Nairobi, ambazo hoteli ambazo hazijafunga daima, zimeanza zimefunga mwaka huu, kwa hivyo si tatizo ambazo nimelipata sio tatizo la kawaida. Kuweka kando watu ambao wameachishwa kazi, kuna wale ambao pia walikuwa wanategemea sekta ya utalii hasa upande uh, uh, wa mahoteli kuuza bidhaa, na kwa mfano wakulima, wavuvi, wafanye biashara wa kutoka kila sekta, hata wale ambao wanauza mafuta um, kwa mfano petroli kwa hizi magari zote za tours zote zimekwama. Sasa ni uchumi wote unakumana, ukiangalia kwa sababu sekta ya utalii hapa Kenya ni sekta ambayo imesaidia uchumi sana. Unakuta sahizi hata dola ilikuwa ni shilingi mia kwa dola, sahizi imefika karibu mia na sita kwenda mbele, kwa sababu hakuna pesa za kigeni ambayo inaingia nchini. Ikiwa tunaleta mgeni kutoka Amerika, anatulipa dola; ikiwa ni mgeni kutoka Uro, tunapata euro; ikiwa ni mgeni kutoka Uingereza, tunapata UK pound. Kwa hivyo hizo zote sahizi zimekauka, ni kama ulikuwa unategemea mtu na mtu wenyewe, imekauka na ikiwa Kenya inajitayarisha kufungua tena uchumi wake unadhani kwamba ni suluhu zipi ambazo zinaweza kuimarisha sekta hiyo? Leo waziri wetu na serikali imeweza kutoa zile mikakati ya kuanzisha tena biashara ya utalii hapa Kenya, na ambazo zinaitwa COVID-19 guidelines and protocols, na hizo ndo sisi tutazitumia na pia tunafurahikia kwamba shirika la World Tourism, uh, organization ime kubali na imepia sahihi imetupatia ile alama ya kwamba hiyo uh, mikakati ni sawa. Sasa hiyo tukishapata, tunaweza kutumia hizo kuwapatia hizi nchi ambazo wageni wanaotoka kule, kwa mfano Amerika, Uingereza na Europe, kueleza kwa kwamba sisi kama Kenya tuko tayari. Inamaanisha kwamba wageni kutoka kule watakuwa na zile confidence ama wataona watakuwa na imani kwamba uh, tunaweza tukatembea Kenya kwa sababu Kenya imefanya mikakati moja mbili tatu, na chingine ni kwamba pia serikali ya Kenya imetoza kupatia hela karibu milioni tisini dola kuweza kuuza na kusukuma sera za Kenya kule nchi za kigeni, kwa sababu ukumbuke Covid nineteen imetatiza nchi karibu mia na arobaini ambazo zinategemea utalii na wote watakuwa wanatoka nje kuweza kujitetea kusema kwamba mtu tembelee. Kwa hivyo sio kama zamani ambapo uh, kwa sababu insecurity ilikuwa ni Kenya peke yao, wanaenda kule kusema kwamba sasa we are ready for business, lakini kwa sasa ni nchi zote. Kwa hivyo lazima tujitetee wenyewe. Ukiangalia kama mfano beach holidays, watu wanaokuja kwa sababu uh, ya, ya kuja kwenye ufuo wa bahari bichi na nini, tunashindana na nchi karibu arobaini na mbili kutoka Sri Lanka mpaka karibu na kadhalika. Kwa hivyo hatuko peke yetu. Kwa hivyo sisi pia tutajitetea kusema kwamba Kenya tuko tayari, na watu waweze na kuja kutembea. Tunapeana zile inaitwa incentives kwa ndege ambazo zitafutua Mombasa, hizi charter airline, na pia serikali inaangalia zaidi pia upande wa pafis, kama wanaweza punguza zile pesa ambazo wana- uh, watu wanaolipa wakitembea mbuga za wanyama za pori. Na serikali tayari imepunguza ile uh, ushuru ya VAT kutoka kumi na sita hadi kumi na nne. Kuna baadhi ya vitu ambazo serikali imefanya, na kwa hivyo sisi hatuwezi kukaa tu tukingoja kwamba tukisema kwamba ni tutasubiri wageni waje. Kuweka mikakati ni moja, lakini ya pili sasa ni uweze ujieleze na uweze kujipigia debe mwenyewe kule Ulaya. uh, waziri Balala katika vyombo vya habari amekadiria Kenya kupoteza bilioni milioni 170 katika sekta hiyo. Yapi maoni yako? Ni kweli kwa sababu sisi tumepoteza biashara kutoka mwezi wa tatu, lakini usisahau kwamba shirika za makampuni mengi ya kiutalii hapa Kenya, unapeana services yako kwa deni. Kwa mfano ukishafanya kazi Disemba unalipwa Januari, Februari kwenda mbele kwa, kwa hivyo unakuta kwamba zile services tulikuwa tumepeana mwezi wa Disemba na mwaka jana na Januari na Februari ilikuwa tulipo mwezi wa tatu, walao wanatakikana kutulipa wote. Sasa wamebana na zile hela kwa sababu wasi wana wasiwasi hawajui kutakufanyika lini kesho, kwa hivyo watu wanapunguza ile vile walikuwa wanalipa, tumekosa biashara ya sasa. Na pia tumeathirika kwa sababu waliokuwa tulipe pia wamebana na zile hela. Alafu kusonga mbele sasa, kuna ile inaitwa cancellation siku za usoni. Ilikuwa tuna imani pengine kwamba mwezi wa saba mwezi wa nane huenda Tukaweza kupata hii biashara yetu ya, ya safari ya migration lakini haijafanyika vile, na hiyo ndio tatizo kubwa tulionao sasa hivi. Huyo ni mgeni wetu Mohamed Hersi akitukamilishia sehemu hii ya kwa undani hii leo. Kwa niaba ya mwenzangu Josephat Kioko, mimi ni Salma Mohamed. Shukran kabisa wenzangu wa Mombasa kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote wa fanikisha matangazo ya leo mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami.