daadena ojulai mbili mwaka elfu mbili ishirini hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni jina langu ni kennes bwire na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mitabendi 19, 22 vilevile vile kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu sani, kwamba utafiti umebaini kwamba unyanyapaa ndiyo changamoto kubwa katika kupambana na janga la virusi vya korona nchini Kenya, walioambukizwa na kupata nafuu wakiendelea kutengwa katika jamii. Sasa serikali inahitaji uhai wa watu, haitaki tupoteze watu wengi Kenya, that's why wamefu wameifunga wameongeza wame kukaza iangalie watu kuumia kwa upande wa mashariki inafaa ilegeshe ikijua imefika wapi na hii ugonjwa nchini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, polisi wamewakamata wanafunzi kadhaa waliokuwa wakiandamana wakitaka shule kufunguliwa. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Maafisa wa juu wa idara ya ujasusi ya Marekani leo wanatarajiwa kufika mbele ya wabunge kueleza kile wanachojua kuhusu shutuma za njama za Rasia kuwalipa wanamgambo wa kundi la Taliban iliyowashambulia wanajeshi wa Marekani na washirika wao huko Afghanistan. Ikulu ya Marekani White House imethibitisha kwamba mkurugenzi wa idara ya ujasusi CIA Gina Haspel na mkurugenzi wa idara ya usalama wa taifa Paul Nakasone watakutana na kundi la wabunge wanaojulikana kama gang of eight. Mkutano huo utawapa fursa ya kwanza wa bunge kusikiliza maelezo moja kwa moja kutoka kwa maafisa waliobobea wa ujasusi juu ya madai hayo. Shirika la habari la Reuters likinukuu vyanzo vya serikali ya Marekani na nchi za Ulaya na kuripoti kwamba Marekani hivi karibuni ilipata ripoti ya ujasusi ambayo inathibitisha madai hayo ya Rusia kutoa pesa na vifaa vya kijeshi kwa Taliban ili kushambulia wanajeshi wa Marekani na wanajeshi wa jeshi la ushirika. Lakini Trump amekanusha madai hayo na jana aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba habari hiyo ya mpango wa Russia kuua wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan ni uzushi. Maafisa wa kundi la Taliban nao wamejitokeza na kuthibitisha mpango huo. Kamanda wa Taliban huko Ghazni, Mulani Baghdadi ameliambia gazeti la Business Insider kwamba makamanda wa Taliban wamekuwa wakipokea pesa na vifaa vya kijeshi kutoka kwa idara ya ujasusi ya Russia. Serikali ya Marekani leo imesema watu milioni nne na laki nane waliajiriwa mwezi Juni. Hayo ni wakati serikali inajitahidi biashara zisifungwe kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati huo huo, wafanyakazi milioni moja na laki nne waliwasilisha fomu za kupoteza ajira wiki iliyopita, wakiomba kupewa marupurupu ya kukidhi mahitaji yao, idara ya takwimu za ajira imesema. Kiwango cha ukosefu wa ajira mwezi Juni kilikuwa asilimia 11.1 ikilinganishwa na asilimia 13.3 mwezi Mei. Ripoti hizo kuhusu ongezeko la ajira na ukosefu wa ajira zinaonyesha namna uchumi wa Marekani upo kwenye njia panda kati ya kuinuka na kutokuwa na uhakika kuhusu hali ya baadaye. Jumla wafanyakazi milioni 48 na laki nne waliomba fidia kupoteza ajira katika kipindi cha miezi mitatu na nusu iliyopita ambapo Marekani ilikuwa inakabiliwa na viwango vya juu vya maambukizi ya korona. Kiwango cha ukosefu wa ajira hapa Marekani kilikuwa chini ya asilimia tatu nukta tano kabla ya janga la korona kuanza kuripotiwa nchini, ikiwa ni rekodi tangu miaka hamsini iliyopita. Kiwango cha wafanyakazi wanaoomba fidia ya kupoteza ajira kilipunguka kwa wiki 15 mfululizo, lakini mnamo wiki nne za karibuni watu milioni moja na laki tano waliomba fidia ya kupoteza ajira. Mataifa ya Afrika yamepoteza dola bilioni 55 ya kwenye mapato ya usafiri wa anga na utalii mnamo miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la virusi vya korona. Tume ya Umoja wa Afrika ya masuala ya miundombinu na nishati imesema leo Amani Abu Zeidi amewaambia waandishi wa habari kwamba sekta ya usafiri wa anga itaathirika sana kutokana na hatua za kufunga biashara na mipaka kwa muda mrefu ili kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya korona. Ameongeza kuwa baadhi ya mashirika ya ndege yataendelea kuathirika hata baada ya janga la Covid 19 kumalizika. Mamia ya tembo wamekufa kiajabu katika eneo la Okovanga Delta nchini Botswana kwa mujibu wa afisa ambaye amesema si swala la ujangili kwa vile pembe zao hazijachukuliwa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Botswana, ambayo haina bahari, ni eneo lenye idadi kubwa ya tembo ambao wanakadiriwa kufika kiwango cha laki moja na elfu thelathini. Eneo la delta pekee lina makazi ya tembo elfu kumi na tano. Kaimu mkurugenzi wa idara ya wanyamapori na hifadhi za taifa Cyril Taolo ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa wamepata ripoti kwa tembo 356 katika eneo la kaskazini la Okavango Delta wamefariki. Amesema sababu ya vifo haijulikani, na kuongezea kuwa hawashuku kuwa ujangili kwa vile tembo wote waliofariki walikuwa na pembe zao. Vifo kama hivyo viliripotiwa mwezi Mei wakati mamlaka ilipogundua mizoga ya tembo kumi na mbili katika kipindi cha wiki moja tu kwenye vijiji viwili kaskazini magharibi mwa nchi. Ugunduzi wa vifo vya karibuni ulitolewa na shirika la hifadhi la Elephants Without Border ambao katika ripoti yao ya siri walizungumzia vifo vya tembo mia tatu hamsini na sita, ripoti ambayo ilivuja kwenye vyombo vya habari mbalimbali. Hii unaendelea kuisikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mazishi ya mwimbaji kutoka kabila la Oromo aliyeuawa mapema wiki hii yamefanyika leo katika mji wa Ethiopia wa Ambo chini ya ulinzi mkali. Watu sita wamejeruhiwa katika makabiliano kati ya walinda usalama na watu waliohudhuria mazishi, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mauaji ya mwimbaji Hachalu Hundesa yamechochea maandamano ya siku mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu themanini. Sherehe za kuaga mwili wake zilifanyika kwenye uwanja wa Ambo. Mke wa Achalu Santa de Monsieur Diro amesema Achalu hakufariki atabaki katika moyo na masikio ya mamilioni ya Waoromo milele. Naomba mnara wa ukumbusho kwa ajili yake ujengwe mjini Addis Ababa, ambako damu yake ilimwagika, ameongeza de Monsieur Diro. Matangazo ya moja kwa moja yameonyesha kuwa idadi ya watu kwenye uwanja ilikuwa ndogo. Polisi wamewarudisha nyuma watu ili wasifike uwanjani. Mkazi mmoja wa Ambo ambaye alijaribu kuhudhuria sherehe hizo, lakini akakutana na umati wa watu ambao waliambiwa warudi nyumbani, ameliambia shirika la habari la Reuters. Mwimbaji huyu aliuawa Jumatatu mjini Addis Ababa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha. Nyimbo za achalu zilitumiwa na vijana waandamanaji wa kabila la Oromo katika maandamano dhidi ya serikali ya Ethiopia. Maandamano ya miaka mitatu dhidi ya serikali yalimlazimisha waziri mkuu wa zamani Haile Mariam Desalegn kujiuzulu mwaka 2018. Baadaye yakateuliwa waziri mkuu wa hivi sasa Abiy Ahmed ambaye naye ni kutoka kabila la Oromo. Wapiga kura nchini Rusia wameidhinisha mageuzi ya katiba ambayo yanampa fursa rais Vladimir Putin Kusalia madarakani hadi mwaka wa 2036. Lakini wapinzani na waangalizi huru wa uchaguzi wameelezea mashaka yao kuhusu uhalali wa upigaji kura ambao ulimalizika jana Jumatano. Na miongoni mwa wasiwasi wao ni kwamba idadi ya wa wapiga kura ilionekana kuwa juu isivyo kawaida katika baadhi ya maeneo. Mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny amesema hawatutambua matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa uchaguzi upande wao wanasema upigaji kura ulifanyika kwa uadilifu. Vladimir Putin mwenye umri wa miaka 67 ameiongoza Russia kama rais na kama waziri mkuu kwa zaidi ya miongo miwili. Mageuzi hayo ya katiba yanamruhusu kuwania mihula mingine miwili ya miaka 6 baada ya mhula wake wa hivi sasa kumalizika hapo mwaka 2024. Maafisa wa uchaguzi wanasema kura zilizokwisha hesabiwa zinaonyesha asilimia 78 ya wapiga kura wameidhinisha mageuzi ya katiba na asilimia ishirini na moja wamepinga. Mahakama moja ya Uturuki itafungua kesho Julai tatu kesi ya maafisa ishirini wa Saudi Arabia waliokutwa na hatia katika mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Al Kashogi aliyeuawa mwaka elfu mbili kumi na nane ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul mwezi Machi. Waendesha mashtaka wa mjini Istanbul walimshtaki naibu mkuu wa zamani wa upelelezi Ahmed Al Asiri na mshauri wa zamani wa mahakama ya kifalme Saudi Al Hatani kwa kuchochea mauaji ya Khashogi. Washtakiwa wengine 18 walitekeleza mauaji ya Khashogi. Afisi ya mwonesha mashtaka ilisema kesi hiyo tasikilizwa bila washtakiwa wote 20 kuwepo mahakamani. Mauaji ya Khashogi yaliharibu uhusiano kati ya Ankara na Riyadh na kuchafua jina la mwanamfalme wa Saudia, Mohamed bin Salman. Baadhi ya serikali za magharibi, vilevile idara ya ujasusi ya Marekani CIA, wanaamini kwamba Bin Salman ndiye aliamrisha mauaji ya Khashoggi, lakini maafisa wa Saudi Arabia walikanusha madai hayo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Semliki Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ABM Redio Dodoma Tanzania, Redio Citizen kote nchini Kenya, Vision Shala Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Chuchu FM Zanzibar, Tanzania, Redio Kaya pwani ya Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kennes Bwire. Utafiti uliofanywa nchini Kenya umebaini kwamba unyanyapaa ni kizingiti kikubwa katika juhudi za kupambana na janga la virusi vya korona. Utafiti huo unaonyesha kwamba watu walioambukizwa virusi vya korona wanaendelea kutengwa katika jamii hata baada ya kupata nafuu na kuruhusiwa kuondoka hospitalini mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anaripoti kamili. Utafiti huo uliofanywa na shirika la utafiti la Tifa nchini Kenya Alhamisi unaonyesha kuwa unyanyapaa huo umekuwa ukiongezeka kadri maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yanaongezeka na hivyo basi kuonekana kuwa kizingiti katika makabiliano ya virusi hivyo. Asilimia 23 ya raia wa Kenya hawaoni kuwa kuna haja ya kuzuru watu waliopata nafuu kutokana na maambukizi ya virusi hivyo vya korona. Asilimia 41 ya wazazi hawawezi kuruhusu watoto wao kuzuru watoto wengine walio katika familia zilizo na jamaa walioambukizwa na virusi hivi na kupata nafuu. Asilimia 14 ya raia wa Kenya wanaogopa kuwekwa kwenye karantini, huku asilimia tisa kati ya hawa wakihusisha uoga huo na unyanyapao unaoelekezewa watu waliopatikana kuwa na maambukizi hayo. Asilimia 37 ya Wakenya hawawezi kuhudhuria mazishi ya mtu aliyeambukizwa virusi vya korona, hata iwapo watu wanaohudhuria hafla hiyo ni chini ya watu 15 wanaohitajika kuhudhuria, kwa mujibu wa taratibu za wizara ya afya. Asilimia 22 ya waliofanyiwa utafiti huu wanaeleza kuwa na msongo wa mawazo na kuwa katika hatari ya kupata magonjwa ya kiakili, na japo asilimia 65 ya raia wa Kenya wanaogopa kuwa hatimaye watapata maambukizi upimaji wa afya kubaini maambukizi, wangali wanaogopa kuwa upimaji huo unasababisha uchungu na wanaweza kulazimishwa kuweka kwenye karantini na huenda wakapata unyanyapaa kutoka kwa majirani na marafiki. Katibu mratibu wa wizara ya afya Daktari Rashid Aman anaeleza kuwa haipo haja yoyote ya kunyanyapaa wagonjwa wa virusi hivi kwani hawapo katika hatari ya kuambukizana zaidi Any Alhamisi Kenya imetangaza maambukizi mapya ya watu 268 siku moja baada ya kutangaza idadi kubwa zaidi ya maambukizi mapya ya watu 307 kwa kipindi cha siku moja na kufikisha idadi jumla ya maambukizi kufikia 6941 waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini wamefikia 2109 huku wote waliofariki wakifikia mia moja hamsini na wawili. Julai sita, Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kutoa mwelekeo mpya kuhusu vikwazo vya usafiri vilivyowekwa kudhibiti maambukizi, lakini wakati serikali yake ingali ina tafakari kufungua uchumi, raia wa Kenya wana maoni mseto kuhusu hili. Maisha maisha imekuwa magumu, sio kama kawaida, kwa sababu vile hii virusi vimekuja, tumeona vitu vimebadilika sana. Tunaona wanafunzi waendi shule, makanisa zimefungwa, so maisha imekuwa mabaya zaidi. Njaa inamaliza watu, watu wanajiua kwa sababu ya njaa, watu wameshindwa kulipa rendi za nyumba, shule iwezi funguliwa juu mtoto huwezi control, ujui huyu ametoka wapi, huyu ametoka wapi. Na makanisa ikifunguliwa, wafuate utaratibu ya serikali. Sasa serikali inahitaji uhai wa watu, haitaki tupoteze watu wengi. Kenya iangalie watu kuumia, kwa upande wa mashariki inafaa iregeshe ikijua imefika wapi na hii ugonjwa. Serikali ya rais Kenyatta imetangaza kuwa imepoteza zaidi ya bilioni moja katika sekta ya utalii na tayari imeanza kuweka mfumo mpya wa kuongeza thamani ya sekta hiyo kwa watalii wa ndani na wa kimataifa iwapo vikwazo vya usafiri vitaondolewa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza sauti ya Amerika. Hisia tofauti zinaendelea kutolewa nchini Tanzania baada ya Benki Kuu ya Dunia kuiweka nchi hiyo kati ya nchi ambazo uchumi wake umekuwa na kufikia kundi la nchi zenye kiwango cha kati, mizani ya chini. Viongozi wa serikali wameendelea kueleza wananchi vigezo vilivyotumika kuorodesha Tanzania katika kundi hilo, sawa na jinsi ya kuhakikisha uchumi wake unaendelea kukua. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anaripoti kamili. Katika mahojiano maalumu jijini Dar es Salaam hii leo, waziri wa viwanda na biashara Innocent Bashungwa kwanza ameelezea vigezo na tafsiri ya nchi kufikia kuingia katika kipato cha kati. Ili nchi iweze kuingia kipato cha kati, sio kwamba tunafanya tathmini wenyewe, kama ilivyosema Benki ya Dunia ndiyo inafanya. Kwa hiyo kabla hawajakugongea muhuri kwamba umekuwa nchi ya kipato cha kati yaani unakuwa umefanya kazi kubwa kweli kweli. Kwa hiyo nilipenda watanzania wajue mafanikio haya ni makubwa mno na yameitangazia dunia kwamba Tanzania tayari tuna uchumi mkubwa kwa maana e, ya uwekezaji e, uwekezaji sasa hivi utaweza kupanda kwa sababu e, mataifa mbalimbali, mbali na wafanya biashara na wawekezaji wanajua e, maana ya kuwa na nchi ya kipato cha kati. Kwanza ni nchi ambayo tayari kuna soko watu milioni hamsini na tano wenye kipato cha kati kwa maana nyingine, yaani, kuna faida nyingi, lakini maana mojawapo ni kwamba wawekezaji watakuja, kwa sababu Watanzania tumekuwa na kipato cha kati, tunaweza tukatumia tuka, tuka hicho kipato kununua bidhaa. Watanzania wametakiwa kuweka mikakati ya kufanya mafanikio hayo yaliyopatikana kwa kuwa nchi ya kipato cha kati miaka mitano kabla ya lengo lililowekwa la mwaka elfu mbili na ishirini na tano yawe endelevu, ili mafanikio hayo yawe endelevu, watanzania wote E, tuungane kusapoti ku, ku viwanda vya ndani kwa kupenda bidhaa zetu. Tukifanya hivyo, hata uwekezaji unaoongezeka kwa sababu ya kipato watazalisha hapa hapa na tutalinda ajira za Watanzania. Lakini sambamba na hilo, Tanzania kuwa nchi ya kipato cha kati, uwekezaji utaongezeka na uzalishaji ukifanyika hapa, ina maana tutakapowauzia ma, majirani, kwa sababu tumevutia uwekezaji hapa, uzalishaji ukiongezeka na ajira zinaongezeka, kipato cha watanzania kinaongezeka. Hivyo ndivyo tunaweza tukawa na uchumi wa kati endelevu. Kwa upande wake, msemaji wa serikali ambaye pia ni katibu mkuu wizara ya habari, sanaa na michezo, Dkt Hassan Abbas, amesema miongoni mwa mambo yaliyochangia Tanzania kufikia nchi ya kipato cha kati ni uwekezaji uliofanyika katika miradi mikubwa ya kimkakati iliyosaidia kuongeza ajira kwa wananchi. Dina Chahali, Dar es Salaam. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 1 202 619 0551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Hii ni sauti ya Amerika. Wanafunzi wa vyuo vikuu kadhaa wamekamatwa na polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa kufanya maandamano, wakitaka shule na vyuo vikuu kufunguliwa. Polisi wanasema wanafunzi hao wamevunja agizo la serikali la kutaka watu kutokusanyika pamoja, pamoja na kupinga mikakati ya serikali ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, anaripoti kamili. Wanafunzi wa vyuo vikuu katika mji wa Beni wameandamana asubuhi ya leo hadi kunako ofisi ya meya, wakiomba rais wa nchi Feliks Chisekedi afungue shule, kwani kwa sasa wamechoshwa kubaki nyumbani kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Muhindo Angali Elongo ni mwanafunzi aliyeandamana mjini Beni. Maandamano yetu leo ilikuwa tumefanya mwezi tatu, miezi tatu na hatusome, bakubwa yetu ya nchi habatuambie kama tutaanza siku gani masomo, lakini hapa Beni kwenye tuko hatuone vitu vya nguvu vitazituzuiza tusianze masomo. Kwa bahati mbaya, wanafunzi hao walikamatwa walipokuwa wakitaka kuwasili kunako ofisi ya meya kupeleka dukuduku duku zao. Marcele Bisbaza alinusurika kukamatwa na polisi mjini Beni wakati wa maandamano, lakini wengi zaidi ya kumi walikamatwa. maisha yetu ni masomo. wakati tulipo tukishafika di metre na meri yetu, polisi ika surprendre ba etudiants betu ba manifesta bakakuwa arrete biko kwa eta major. Condition yetu tunaomba ke leo leo bakuwe libere sa au kin condition, paske maisha yetu ni masomo. Fasenye masomo haiko watu wose, kama tufae kazi gani? kazi nakosekana ntuka enye tunalomba tuku serikali yetu, guvernema yetu bakuwe relacher sa au kin condition. wazazi kwa upande wao wakisema Imekuwa vigumu kuwalinda watoto nyumbani, watoto donge wanatukoroga nyumbani, vatoto abaeleweke abakamatike kwa uhangaishi na kwa mingi donge tumevashindwa ko juu masomo haiko juu saba nakwako masomo deja vamwalimu ba vanakwa viko natusaidia kuedikasio kule, donge vatoto vametushinda, kwani hakuna shule kutokana na korona nakuta wakati watoto wanabaki nyumbani, na wengi hasa zaidi wasichana wamepachikwa mimba na kwa siku hizi hatujui masomo hata kama inaweza anza kwa siku zinazokuja, watoto wangapi wataweza rudia shuleni. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilichukua hatua ya kufunga shule pamoja na kanisa mwezi Machi uliopita kutokana na kutangazwa kwa korona katika mji wa Kinjasa. Hadi sasa maambukizi yakiendelea kote mjini kukiwa watu zaidi ya elfu saba walioambukizwa na korona kote Jambhuri ya kidemokrasia Kongo, idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa. Wanafunzi wa shule za kiprimari wakisema: uishi kumugine unakosa kyakufaaunakwa dezerere maake unanjafaa vitu venye haviwezekani. masomo njuna tusaidiaka sana, akili isha nja isha mukichwa ju hatukumbuke tena venye tulikuwa naso tunishi mubaya sana. Tuata watufungule masomo, napasha furahi bafungule masomo juu inatupatiaka akili tu. Wakati wa hutuba yake Rais Felix Tshisekedi wa Jambhuri ya kidemokrasia Kongo hakuzungumzia lini shule pamoja na makanisa zitaweza kuanza shughuli zake. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo kwenye makala yetu ya matukio ya Afrika tunaangazia mazungumzo ya bwawa la maendeleo la Ethiopia yalipofikia baada ya kufanyika vikao kadhaa vya wakuu wa kiserikali na mawaziri wa maji kutoka Misri, Ethiopia na Sudan pamoja na wasimamizi kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika bila kupatikana mafanikio mpaka hivi sasa. Mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda anatupasha zaidi katika makala hii. Ni zaidi ya miaka tisa sasa, Misri, Ethiopia na Sudani zimejikuta bado zipo kwenye mazungumzo haya ya bwawa la maendeleo la Ethiopia. Katika vikao vya mwezi uliopita ambavyo havikuwa na matokeo chanya, Misri ilitangaza kuwasilisha mswada maalum kuhusu utata huu kwenye Baraza la Usalama la Kimataifa, hasa pale iliposhindwa kuafikiana na Ethiopia, Misri ikihofia athari zitakazopatikana katika ardhi yake endapo Ethiopia itaanza kujaza maji bila maridhiano juu ya kiwango maalum kitakachoenda sambamba na hali za ukame zenye kujitokeza kwenye mto wa Naili, ambapo ni tegemezi la zaidi ya asilimia tisini kwa wakazi wa Misri. Matumaini ya kuafikiana yalianza kujitokeza ndani ya masiku machache tu yaliyopita kwenye mkutano mdogo wa kilele wa Umoja wa Afrika uliofanyika kwa njia ya video conference, ukijumuisha viongozi wa nchi hizo tatu pamoja na viongozi wanachama kwenye ofisi ya Umoja wa Afrika, akiwepo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Ibrahim Bubakar Keita wa Mali na Felix Chisekedi wa DRC, chini ya mwenyekiti wao wa Umoja wa Afrika, Rais wa Afrika ya Kusini Cyril Ramafosa, na Rais wa kamisheni wa umoja huo Musa Faki, ambaye amesifu kuwa mazungumzo ya mgogoro huo yamefikia asilimia 90 lakini mbali na hayo, bila kuchelewa, Ethiopia ikatangaza kuwa itaanza kujaza maji ndani ya masiku machache yaliyobaki kuanzia hivi sasa, wakati ambapo Misri na Sudani wanaona si jambo la busara kwa Ethiopia kufanya hivyo kabla ya makubaliano ya pamoja. Na mapema mwanzoni mwa juma hili, Misri haikusita kuliwasilisha suala hili kwenye kikao cha baraza la usalama wa kimataifa kama ilivyotangaza hapo awali. Sameh Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, anasema kuwa lengo lilikuwa ni kulizindua baraza juu ya kinachoendelea kwenye utata huo na si kingine. Sisi hatuji na kadhia hii kwenye baraza la usalama ili ijadiliwe kama ilivyo, bali lengo letu ni kulionyesha baraza tu athari za huu mgogoro ambapo huenda zikazidi, na baraza kwa duru yake ikalitupia macho swala hili ya baraza kama kawaida yake huchukua muda mwingi kuruhusu maamuzi yoyote yale, na kama tulivyofafanua kwamba katika jambo hili wala hakuna madhara yoyote kwa Afrika isipokuwa ni maendeleo tu. Kwa kumpa fikra tu msikilizaji, ni kwamba mpaka hivi sasa mvutano mkubwa kati ya Misri na Ethiopia ni kuhusu nukta mbili ambazo ni ujazaji maji na namna ya uendeshaji bwawa hilo, Misri ikitaka ihusishwe na Ethiopia katika nukta hizo mbili ambapo Ethiopia nayo haikubali, inaona ni kama kuingiliwa shughuli zake za kindani kwenye miliki yake. Lakini pia, ili kujua wanachoeleza wachambuzi wa nchi za bonde la mto wa Naili, nimepata kuzungumza na Ahmed Abbas na huu hapa mtazamo wake akiangazia duru ya nchi hizo kwenye mgogoro huu wa Naili. Nchi zile zinazozunguka mto Naili kiukweli zina umuhimu mkubwa sana katika, katika mzozo huu wa matumizi ya maji ya mto Nile, sababu sheria zinazohusiana na mto Nile ni sheria ambazo zinakusanya nchi zote zilizomo katika bonde la mto Nile, na wala si nchi moja kwa Ethiopia au Misri au, au, au Sudan, maanake ni zile nchi zote. Lakini wakati huo huo, kuna sheria ambazo zilizorithiwa na mkoloni, kwamba zinaonyesha kwamba matumizi ya maji yamegawiwa kulingana na nchi. Egypt yana asilimia yake na Sudani na asilimia yake sote na asilimia yake nao, wengine wanadai wana asilimia zao, kwa sababu unajua pia wakati mwingine hizi nchi zinatumia haya mahitaji kulingana na kulingana na mazingira kulingana na maendeleo ya kinchi na mahitajio pia ya wananchi wao. Idadi ya watu inazidi eh, na idadi ya mahitaji pia yanazidi. Kuna haja kubwa hizi nchi kukaa kwa pamoja kuzipitia upya hizi sheria na ikiwezekana wafanye mara nyingi makubaliano wa mapya kuhusiana na matumizi ya mto Nile, wakubaliane wote kwa pamoja, na so kuendelea kudili na hizi sheria ambazo zilizopita za mkoloni mara ya mwisho kwenye mkutano wao mdogo wa kilele wa Umoja wa Afrika juu ya mgogoro huu, miongoni mwa yale waliyoamua ni kuunda kamati yenye wataalamu wa masuala ya kikanuni na ufundi kutoka nchi hizi tatu, Misri, Ethiopia na Sudani, ili kuweza kushughulikia nukta mbili hizi tata ambazo ni namna ya ujazaji maji na uendeshaji bwawa hili. Lakini mpaka hivi sasa mazungumzo kuhusu bwawa la maendeleo la Ethiopia bado hayatabiriki. Kwa leo nikihitimisha makala hii ya matukio ya Afrika, kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Ni matukio ya Afrika yanayosimamiwa na Hadija Riami na kuletwa kwako kila siku ya Alhamisi. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Patrick Ndwimana anakusomea muhutasari wa habari. serikali ya Marekani leo imesema watu milioni nne na laki nane waliajiriwa mwezi Juni. Hayo ni wakati serikali inajitahidi biashara zisifunge kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati huo huo, wafanyakazi milioni moja na laki nne waliwasilisha fomu za kupoteza ajira wiki iliyopita, wakiomba kupewa marupurupu ya kukidhi mahitaji yao. Mataifa ya Afrika yamepoteza dola bilioni hamsini na tano kwenye mapato ya usafiri wa anga na utalii mnamo miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la virusi vya korona, Tume ya Umoja wa Afrika ya maswala ya miundombinu na nishati imesema leo. Mazishi ya mwimbaji kutoka kabila la Oromo aliyeuawa mapema wiki hii yamefanyika leo katika mji wa Ethiopia wa Ambo chini ya ulinzi mkali. Watu sita wamejeruhiwa katika makabiliano kati ya walinda usalama na watu waliohudhuria mazishi, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mauaji ya mwimbaji Hachalu Hundesa yamechochea maandamano ya siku mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 80. Wapiga kura nchini Rusia wameidhinisha mageuzi ya katiba ambayo yanampa fursa rais Vladimir Putin kusalia madarakani hadi mwaka wa 2036 lakini wapinzani na waangalizi huru wa uchaguzi wameelezea mashaka yao kuhusu uhalali wa upigaji kura ambao ulimalizika jana Jumatano. Matangazo haya yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa Aida Isa, hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Uwe na usiku mwema, usiku mtulivu. Jina langu ni Kenneth Bwire.