Entertainment on the Voice of America. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Serikali ya Marekani leo imesema watu milioni nne na laki nane waliajiriwa mwezi Juni hayo ni wakati serikali inajitahidi biashara zisifungwe kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati huo huo wafanyakazi milioni moja na laki nne waliwasilisha fomu za kupoteza ajira wiki iliyopita, wakiomba kupewa marupurupu ya kukidhi mahitaji yao. Idara ya takwimu za ajira imesema kiwango cha ukosefu wa ajira mwezi Juni kilikuwa asilimia 11.1 ikilinganishwa na asilimia 13.3 mwezi Mei. Ripoti hizo kuhusu ongezeko la ajira na ukosefu wa ajira zinaonyesha namna uchumi wa Marekani upo kwenye njia panda kati ya kuinuka na kutokuwa na uhakika kuhusu hali ya baadaye. Jumla ya wafanyakazi milioni 48 na laki 4 waliomba fidia ya kupoteza ajira katika kipindi cha miezi mitatu na nusu iliyopita, ambapo Marekani ilikuwa inakabiliwa na viwango vya juu vya maambukizi ya korona. Kiwango cha ukosefu wa ajira hapa Marekani kilikuwa chini ya asilimia 3.5 kabla ya janga la korona, kuanza kuripotiwa nchini, ikiwa ni rekodi tangu miaka 50 iliyopita. Kiwango cha wafanyakazi wanaoomba fidia ya kupoteza ajira kilipunguka kwa wiki 15 mfululizo, lakini mnamo wiki nne za karibuni, watu milioni moja na laki tano waliomba fidia ya kupoteza ajira. Mataifa ya Afrika yamepoteza dola bilioni 55 kwenye mapato ya usafiri wa anga na utalii mnamo miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la virusi vya korona tume ya Umoja wa Afrika ya masuala ya miundombinu na nishati imesema leo. Amani Abu Zeid amewaambia waandishi wa habari kwamba sekta ya usafiri wa anga itaathirika sana kutokana na hatua za kufunga biashara na mipaka kwa muda mrefu, ili kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya korona. Ameongeza kuwa baadhi ya mashirika ya ndege yataendelea kuathirika hata baada ya janga la COVID-19 kumalizika. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mazishi ya mwimbaji kutoka kabila la Oromo aliyeuawa mapema wiki hii yamefanyika leo katika mji wa Ethiopia wa Ambo chini ya ulinzi mkali watu sita wamejeruhiwa katika makabiliano kati ya walinda usalama na watu waliohudhuria mazishi, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mauaji ya mwimbaji Hachalu Hundesa yamechochea maandamano ya siku mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 80. Sherehe za kuaga mwili wake zilifanyika kwenye uwanja wa Ambo. Mke wa Achaalu, Santa Demisiu Diro, amesema Achalu hakufariki, atabaki katika moyo na masikio ya mamilioni ya Waoromo milele. Naomba mnara wa ukumbusho kwa ajili yake ujengwe mjini Adis Ababa ambako damu yake ilimwagika, ameongeza Demisiu Diro. Matangazo ya moja kwa moja yameonyesha kuwa idadi ya watu kwenye uwanja ilikuwa ndogo. Polisi wamewarudisha nyuma watu ili wasifike uwanjani. Mkazi mmoja wa Ambo ambaye alijaribu kuhudhuria sherehe hizo, lakini akakutana na umati wa watu ambao waliambiwa warudi nyumbani, ameliambia shirika la habari la Reuters. Mwimbaji huyo aliuawa Jumatatu mjini Adisababa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha. Nyimbo za Achalu zilitumiwa na vijana waandamanaji wa kabila la Oromo katika maandamano dhidi ya serikali ya Ethiopia. Maandamano ya miaka mitatu dhidi ya serikali yalimlazimisha waziri mkuu wa zamani Haile Mariam de salen kujiuzulu mwaka 2018, baada baadaye yakateuliwa waziri mkuu wa hivi sasa Abi Ahmed, ambaye naye ni kutoka kabila la Oromo. Wapiga kura nchini Russia wameidhinisha mageuzi ya katiba ambayo yanampa fursa rais Vladimir Putin kusalia madarakani hadi mwaka wa 2036. Lakini wapinzani na waangalizi huru wa uchaguzi wameelezea mashaka yao kuhusu uhalali wa upigaji kura ambao ulimalizika jana Jumatano na miongoni mwa wasiwasi wao ni kwamba idadi ya wa wapiga kura ilionekana kuwa juu isivyo kawaida katika baadhi ya maeneo. Mwanasiasa wa upinzani Aleksei Navalni amesema hawatutambua matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa uchaguzi upande wao wanasema upigaji kura ulifanyika kwa uadilifu. Vladimir Putin mwenye umri wa miaka 67 ameiongoza Rasia kama rais na kama waziri mkuu kwa zaidi ya miongo miwili. Mageuzi hayo ya katiba yanamruhusu kuwania ya mihula mingine miwili ya miaka sita baada ya mhula wake wa hivi sasa kumalizika hapo mwaka elfu mbili ishirini na nne. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo, uh, tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi tutaangalia hatua ya Benki ya Dunia kuitangaza Tanzania kuingia katika uchumi eh, wa kati chini, ambapo taifa hilo liliadhimia kufikia hatua hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na tano na, na, na katika sehemu ya pili basi tutaangalia wimbi lingine la kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona e, katika ulimwengu wetu na hasa Afrika Mashariki na hapa Marekani ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Katika matangazo ya kwa undani hapo jana Julai mosi Benki ya Dunia e, yenye makao yake makuu hapa Washington DC iliitangaza Tanzania kuingia katika mataifa e, kundi la mataifa ya uchumi wa kati chini e, kwa kufikia vile viwango ambavyo vimeweka e, kwa mataifa a, kuwa na kiwango cha pato la mtu mmoja mmoja e, katika taifa hilo kufikia dola elfu moja na tisini mpaka dola zaidi ya elfu nne Kutokana na hilo kumekuwa na mijadala mingi juu ya nafasi ya Tanzania, hali kadhalika kwa namna gani e, mwananchi wa kawaida anaweza kunufaika e, kwa tukio hilo ambalo limetangazwa na benki ya dunia. Wachambuzi wa masuala ya kifedha na uchumi wamekuwa wakizungumza kwamba swala hilo lina athari, hali kadhalika lina faida. Athari mojawapo ambayo amezungumzia ni swala la hivi sasa kwamba Tanzania haitoweza kufikia viwango vya baadhi ya mikopo nafuu ama misaada ambayo imekuwa ikitolewa na mabenki mbalimbali, kwa kuwa hivi sasa inaonyesha kwamba uwezo wa kifedha uliokuwa nao umeimarika tofauti na ilivyokuwa awali. Lakini vilevile baadhi ya wachambuzi wanaeleza kwamba hatua wa hiyo ni njema, kwa hasa sekta ya uwekezaji, kwa sababu wawekezaji wengi watakuwa wana, Naamini kwamba, eh, kiwango cha watu kunua bidhaa mbalimbali ambazo zinaweza zikazalishwa ndani ya nchi hiyo, inaweza kwamba ikaongezeka na masoko yakawepo kuanzia ndani ya taifa hilo, ambalo kwa maana hiyo inaonekana kwamba nagawanya kwa idadi ya watu waliopo katika taifa hilo na kama eh, hiyo fedha itakuwa imeangukia katika kiwango cha uh, kati ya dola elfu moja na tisini mpaka elfu nne na zaidi basi itakuwa katika uh, kiwango cha uchumi huo wa kati e, e, chini. Na mataifa mengine ya Afrika Mashariki ambayo yapo katika uh, kundi hilo ni taifa la Kenya, huku mataifa mengine yakiwa ya Afrika Mashariki yakiwa bado yapo katika uh, lile kundi la mataifa lenye, yenye kipato cha chini. Nimezungumza na Dkt. uh, Peter Madhuki ambaye yeye eh, ni mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi eh, lakini vilevile anaongoza uh, lile bara la biashara kwa wa wanajumuia ya, ya Afrika Mashariki na nimezungumza ni naye akitokea eh, jijini Nairobi nchini nchini Kenya juu ya je, uh, swala hili lina maana gani kwa Tanzania. Daktari, laba uanze kutueleza hili lina maana gani? Asante sana kwa hilo swali na ukiangalia, okay, ujumbe wangu jana kweli ni wapongeza Watanzania na nikampongeza Mheshimiwa Rais Magufuli kwa hilo kwamba kuwa Tanzania sasa imefikia kiwango cha kuwa eh, moja zile nchi ziko na uchumi wa kati, ile inaitwa middle income kan, kulingana na Benki ya Dunia wa eh, wanasema kwamba kufikia hicho kiwango lazima siwe umefikia kiwango fulani kimana, na lazima national income lazima, na ukishikanisha, na ukilinganisha na, na mapato ya nchi kulinganisha na, na population ama, nam, ama idadi ya watu katika nchi lazima ila mmoja mwananchi awe na ana uwezo kuwa na mapato ya dola elfu eh, moja eh, na mia moja, eh, junga, ya moja juu ya hapo. Kwa hiyo ukiangalia ni nchi chache tu katika bara la Afrika imefikia hicho kiwango, na ukiangalia no no Tanzania haswa Tanzania sasa ikuwa imelanga kufikia hicho kiwango eh, mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu lakini wakafikia hicho kiwango miaka mitano kabla. Mahali mradi wameotukasema ni niongera katika il i kwa sababu kimoja kati ya hii nchi inategemea katika Afrika Mashariki, na hiyo maana yake ni kwamba maisha ya wananchi sasa yatakuwa ya juu, maisha ya wananchi yatakuwa ya juu. Maisha ya wananchi yatakuwa, ya, maisha ya kawaida. Naam, naam. Dokta, kabla hatujakwenda huko tungependa kuzungumzia. Je, hiki kiwango kinapokuja ni changamoto gani kwa taifa, ama yale ambayo tunaweza tukasema kwamba hatari zake ni nini, hasa nchi inapokuwa katika kiwango hiki ha, hatari zinaweza kuwepo, lakini sana sana ni kujitahidi na kujitahidi kiwango cha kusema ni vizuri kiwango eh, ni lazima ujitahidi kiwango cha kwamba fikia hii kiwango sasa, hautengemei tena tuseme uchumi wa kilimo peke yake, lakini sasa unatengemea mifuko tofauti tofauti kutoa hela ama uchumi wa nchi. Kwa mfano, unaweza kuwa unatoa hela zako kutoka kwa mfuko wa viwanda, ama unatoa kwa kwa, kwa miundo mbino unatoa unatoa hela zako chumi kwa mifuko tofauti tofauti, na ni vizuri. Changamoto cha kwanza zaidi ni hiyo, hii kujiika kamwona kuwa na uongozi bora zaidi, na ndio naona sababu Tanzania imefikia kiwango cha kufikia hiyo mid-income country kabla ya miaka mitano, sababu ya uongozi ulioko sasa hivi na hiyo ndio ni sababu tulimpongeza Mheshimiwa Rais Magufuli kwa hayo, sababu alijitahidi sana na akajinyima kwa so njia nyingi tu, ndio sasa hii ifike hapo. Kwa hivyo changamoto hipo tu ni kuhakikisha ku, ku kwamba eh, wamejitahidi wote na wananchi, lazima kila mtu chapekae na Uh, kuna wachambuzi wengine wanasema kwa sababu nchi imeingia katika kundi hilo la mataifa yenye uh, kipato cha kati basi hata ukopeshwaji wake utakuwa ni mgumu kidogo. Kuna ile mikopo ya riba nafuu itakuwa ina maana haiwezi kukidhi uh, ama haifikii vile viwango vya kupewa mikopo kama hiyo, itakuwa inachukuliwa kama taifa ambalo linajiweza. Je, hili liko vipi? Eh, sababu hiyo ina, ina maana yake ni kwamba sasa wananchi wenyewe lazima wajikakamue na, eh, kuwa wachapakazi ndio wazalishe uchumi na cha pili, lazima uongozi kila mahali kutoka chini kwenda juu wawe kuwa uongozi wa uadilifu, na hiyo ndio imesaidia sana, imechangia sana uh, mambo kama hayo. Kwa hivyo mi naweza sema, kwa hiyo vile vidogo vidogo walikuwa sasa mikopo midogo midogo vitu kama hizo, sasa hiyo itakuwa haipo tena sababu sasa imefika kiwango tofauti cha kujipigania, na ni lazima wazalishi au wenyewe nchini ndio zile hela kidogo kidogo wana mikopo midogo midogo wasichukue hizo, lakini sasa wanazingatia mambo. ya kusaidia hii. Kwa hivyo mi naona inaweza kuwa ni changamoto lakini pia ni nafasi kubwa kwa wananchi na kuona sasa wamefika kiwango tofauti eh, katika you know, katika viwango vya, vya dunia. Kwa hivyo mi naona ikiwa ni changamoto lakini pia ni nafasi kubwa sana kwa wananchi wa Tanzania wote na, na tunawapa hongera sana sisi kama baraza la wanabiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kuna swala ambalo uh, watu pia wangependa kufahamu, je, kwa Tanzania kuwepo katika kiwango hicho mwananchi wa kawaida anaweza akayo ona hiyo hali kwamba hivi sasa kwa sababu pengine a, nchi imeingia katika kiwango bora cha uchumi, e, basi na maisha yao yabadilike. Hiyo ni hiyo ni hiyo ni sawa kabisa, sababu unaona, ukiangalia sasa Tanzania ilivyo sasa hivi, ukiangalia mambo ya ile wanaita infrastructure, mambo ya barabara, mambo ya tuseme, usafiri umekuwa rahisi. Kwa mfano sasa hivi nimeona wametengeneza ile inaitwa SGR, ile inatumia umeme, na hiyo haipo kwa nchi nyingi nyingi tu kwa katika katika bara la Afrika, na hiyo ni faida na moja au wenyewe wanapata sababu serikali kama wakafanya kazi kama hiyo. Kwa hivyo mimi naona ni pia kuna nafasi e, hipo, na wananchi watapata sasa nafasi ya kujisikia kwamba sasa wako kiwango tofauti. Kutakuwa e, na services kama kama hizo za kuwa barabara ziko sawa. Ukienda Tanzania sasa hivi utapata barabara ziko pana, ziko sawa kwa kufanya biashara kwa wananchi, e, utapata sasa umeme upo, utapata e, services kama standard railway gauge zipo za umeme. Utapata wapi katika bara la Afrika kwa nyingi kweli? kwa hivyo pia wajue changamoto ikiwepo lakini nafasi zipo pia za kujikakamua, ndio wafanye kazi na wapate manufaa e, bora zaidi kushinda nchi nyingi tu katika bara letu la Afrika. Je, kwenye swala hili lina manufaa yoyote katika swala zima la uwekezaji? Naona ipo sababu sasa hivi ina maana yake ni kila mtu anajua. Kwa mfano kwa uwekezaji, zile vile serikali imejitahidi ikapeana services kama ikiwa ni barabara sawa, e, SGR hipo kusafirisha mizigo itakuwa ni rahisi kwa, kwa sababu ikiwa ulikuwa unatumia magari ma barabara, uko na option kutumia barabara ama kutumia SGR. Na pia hiyo itaendelea ita, ita, ita, kuzalisha uchumi na kuzalisha uchumi, maanake ni kwamba hela zitakuwepo injini na hela ziki, zikiwepo watu watapata nafasi ya kuwa wako na mapato, na hiyo mapato yatasaidia na wana, maisha kawaida. Asante kabisa, Dkt Madhuki, kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani sehemu ya pili, ambapo tunaangazia kuongezeka eh, kwa, kwa maambukizo ya virusi vya korona. Hivi sasa taifa la Marekani linashuhudia ongezeko uh, la maambukizo ya virusi eh, vya korona kuanzia majimbo eh, ya kusini kati, yani Texas, Arizona, kwenda moja kwa moja mpaka majimbo ya magharibi eh, jimbo la California, hali kadhalika jimbo la Georgia, ambapo hivi sasa inaonekana maambukizo yanazidi kuongezeka, hali kadhalika kwa mataifa Afrika Mashariki bado eh, maambukizi yanaongezeka, Kenya ikiendelea kuandikisha maambukizo zaidi ya elfu tano huku Burundi eh, ikitangaza kwamba kiwango cha virusi vya korona kimeshamiri na kwamba rais wa taifa hilo mpya Evariste Ndaishimiye alitangaza kwamba virusi vya korona vimekuwa ni janga e, hivi sasa kwa taifa hilo. Hali kadhalika Tanzania yenyewe bado haijatoa e, idadi kamili ya maambukizo kwa muda wa takriban zaidi ya miezi miwili hivi sasa, ambapo kwa idadi ambayo inaonekana ni watu mia tano e, na tisa, licha ya kwamba serikali ya Tanzania imeeleza kwamba maambukizi yamepungua kwa kiwango kikubwa. Rwanda nayo inaendelea kuandikisha kuongezeka kwa maambukizi maambukizo hali kadhalika, uh, taifa la Uganda. Nazungumza hapa na Daktari Timothy Sadera kufahamu kwanza hali ikoje ulimwenguni kote, lakini na kujua je, tatizo liko vipi wakati huu ambapo baadhi ya wananchi wa mataifa hayo ya Afrika Mashariki wakianzisha mjadala wa kutaka eh, shughuli mbalimbali kufunguliwa kama kawaida, ili waendelee na maisha yao ya kila siku. Karibu sana Daktari Sadera, tueleze kwanza hali ikoje. Uh, jinsi ambavyo mambo yanavyoendelea kwa sasa ni kwamba ugonjwa huu umezidi kusambaa, na jinsi ambavyo unavyosambaa kwa sasa, wengi walikimbia kufungua na kurudia biashara zao za kawaida, kwa hivyo usambazaji nao ukazidi kuenea kwa wingi popote pale duniani. Kile ambacho sasa uh, mazingira ambayo yamekuwa yakitokea, kwa mfano uh, maeneo gani hasa ambayo yanaonekana yameshamiri ama haya maambukizo yanazidi kuwa makubwa, yanayoonekana ni kwamba Marekani na haswa Marekani ya Kusini pia wameweza kukumbwa na jambo hili. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba inasambaa sana haswa wakati huu, tukikumbuka ni msimu wa joto ambapo watu wengi wanatoka nje na kuchangamanyika na wengine, wangekuwa wanapenda kusafiri sana. Kwa hivyo Marekani imedhurika sana, na kwa kuangalia kwa mataifa mengine eh, hali ikoje? Mataifa mengine kwa sasa hali wameweza kutuliza kidogo, haswa tukikumbuka, kwa mfano tuangalie China ambapo walipogundua ya kwamba ugonjwa huo umeanza tena kule ulikoanzia, walitilia mkakati ya kwamba lazima washurutishe mambo yote yaweze kufuatiliwa. Kwa hivyo wanatilia maanani. Kwa hivyo kwa nchi nyingine haswa tukiangalia sasa, ugonjwa ule haujasambaa sana na hapa Marekani sasa, uh, ni majimbo gani hasa ambayo yanaonekana yameathirika uh, sana kwa kipindi hiki cha uh, wimbi hili eh, pengine la pili eh, kujitokeza. Wimbi la pili limeweza kushtua miji mingi, haswa majimbo mengi uh, tukiangalia kama kwa mfano Texas, Arizona na pia California, na majimbo mengine kama vile Georgia, South Carolina, Virginia, pamekuwepo na ambukizo hili limeanza kuchipuka sana haswa kuna majimbo ambapo kama California sasa hivi wamechukua hatua kwamba wanaanza kufunga uh, sehemu zote, watu wakae nyumbani, watu wavalie barakoa na pia kwa sababu wiki mbili zilizopita idadi inayotolewa kwa wale walioambukizwa na vifo imezidi kupanda sana. Haswa nikirudia tena, ni kwamba katika jimbo la Texas, Florida na Arizona, haswa Marekani hapa, ni ndipo wanapoongoza kwa ugonjwa huu, na kwa kuangalia kwa mataifa mengine, juhudi ambazo zimekuwa zikiendelea, maanake tuliona kwamba kuna baadhi ya mataifa hasa yaliyoendelea yameanza kufungua eh, zile biashara au maisha ya kawaida ya reje kama ilivyokuwa hapo awali kabla ya virusi hivi. Sasa kwa kile ambacho kinaonekana, ni nini hasa? Kwa mfano ukiangalia mataifa ya Ulaya, mataifa ya Ulaya yameweza kufanikiwa katika kukabili ugonjwa huu, lakini ukiangalia, wamefungua kwa utaratibu, polepole. Kwa mfano nikiangalia kule Uingereza, bado wangali wanajaribu kuangalia hasa kwa sababu kiongozi wao alikuwa amelazwa katika chumba cha watu mahututi na pia amefikia katika sehemu ile. Kwa hivyo wanajaribu kuzungumzia watu, viongozi wametokea katika mlango wa kwanza, kwamba wao ndio wanaopiga debe kuhusu ugonjwa huu, ya kwamba watu wajihadhari. Lakini katika nchi zingine utakuta kwamba watu pia wameogopa wanatilia maanani usalama wao, hawataki kufa, hawataki kudhurika. Lakini Marekani tulikuwa wa kwanza kukimbilia, kwa hivyo watajifunza na Marekani ya kwamba kifungua haraka. Mambo basi yatawagonga baadaye. Tukiangalia sasa mataifa kwa mfano ya Afrika hasa Afrika Mashariki e, tunaona kwamba mjadala mkubwa hivi sasa ni kurejesha shughuli za kawaida hasa kwa mataifa a, ukiacha Tanzania ambalo tayari lenyewe limesharejea katika e, hali ya kawaida, mashule yamefunguliwa e, biashara zinafanyika kama kawaida, safari za ndege zimerudi na hata utalii ama watalii wameruhusiwa kuingia nchini humo bila hata kukaa kwa karantini kwa mataifa mengine mjadala bado upo mkubwa wa kuhakikisha kwamba labda maisha yarejee kama kawaida. Hali ikoje? Uh, kwanza, nikitoa mfano jambo lolote linalotendeka katika mataifa ya magharibi, kama mfano Marekani na kwingineko, mambo yale huwa yanaanza kisha yanasambaa katika nchi nyingi za Kiafrika. Na tukiangalia sasa mambo katika Afrika Mashariki na Kati, tutaona ya kwamba japokuwa ya kwamba wanajaribu kurejelea katika biashara zao za kawaida, bado wanastahili kujikidhi kuhusu So, ma- maambukizo haya yasije yakaendelea, maanake ijapokuwa idadi ni ndogo ya, ya wale walioambukizwa kulinganisha na idadi ya watu waliomo katika nchi hizo, lakini hatari iliyopo ni kwamba sasa, wageni wakianza kuingia, ndege zikianza kurejea, watu waanze kuruhusiwa kuingia pale, matukio yake yatakuwa ni mabaya zaidi. Na tukumbuke ya kwamba nchi za magharibi zina hospitali zina huduma za kutosha, na zina- zinaweza kukabili, zinaweza kupingana pia na ugonjwa huu. Lakini kwa Afrika, Afrika, nchi za Afrika mashariki na kati, kuna ukosefu wa matibabu ama pengine hospitali za kutosha, na jambo hilo litakuja kuwa ni hatari kubwa sana. Kwa hivyo ni vizuri watu wasiwe na haraka ya kukimbilia mambo, maanake wimbi hili la pili litakuja kwa nguvu zaidi. Watu wanasambaa, watu wanasafiri, na wanaposafiri haswa so imethibitika, ime sasa, hata kutoka ripoti ya WHO ni kwamba sasa vijana ndio wanaonekana kufa zaidi kuliko hapo awali, ambapo wazee ndio walikuwa wanahesabika ya kwamba wanakufa kwa ajili ya magonjwa haya. Kwa hivyo unaona, kuna watu wanaobeba ugonjwa ule na hawajulikani ya kwamba wana ugonjwa tumeona kwamba uh, shinikizo lipo kwa baadhi ya wananchi wa Kenya kutaka uh, kuishinikiza serikali ifungue maisha ya kurejea kama hali ya kawaida, lakini maambukizo bado yanapanda kwa mujibu wa takwimu zinazotolewa. Hali kadhalika Uganda, Rwanda, eh, tunajua Tanzania haijatoa takwimu kwa muda mrefu hivi sasa. Burundi, rais wake mpya Evariste Ndayishimiye ametangaza kwamba uh, virusi vya korona ni tatizo kwa taifa hilo. Uh, sasa kile ambacho unaweza kukieleza nini, ambacho kinachangia? Kwa sababu mataifa mengine bado hayajafungua hali kurejea kama ya kawaida, lakini bado maambukizo yanazidi kwenda juu. Yanayochangia zaidi ni kwa sababu haswa kila mmoja wetu sasa anaweza kuingia kwenye mtandao, anaweza kugoogle ama akachunguza, ajue nchi zingine zaendaje. Kwa hivyo wanapoona maandamano, watu wakiandamana nchi za ng'ambo, haswa nchi za magharibi, utakuta wengi nichuka, kwa mfano Kenya ni watu walioelimika, wanaotumia Kiingereza kama lugha ya pili ya taifa kwa hivyo kila mmoja anajua kusoma na kuzungumza. Kwa hivyo wanapoona mambo yanaendelea kule yanavyoendelea ya kule ng'ambo, wao pia wanataka kuanza kuzungumzia kwamba ni haki yetu, tunafinyiliwa. Ukweli ni kwamba kuna ukosefu wa chakula, kuna watu wamefinyika kazini, wengine wamepoteza kazi. Kisha jambo la muhimu ni kwamba Wakenya na watu wa Afrika Mashariki wajue ni kwamba mambo haya yamefanyika hapa, watu wamepoteza kazi, watu wamepoteza nyumba, wamepoteza kila aina ya mali zao, lakini kwa usalama wao ni vizuri kutoanza kuandamana, wangoji, wasubiri wapite tu katika hali ngumu hii, maanake ni wimbi linapita, badala ya kupoteza jamii. Uh, wasipoteze pia wapendwa wao. Kwa mfano uh, katika nchi ya Marekani, acha nitoa mfano ule, manake niko hapa, ni kwamba kuna jamii moja ambayo ilipoteza wiki jana, uh, siku ya wa Ijumaa walipoteza watu watano wa familia moja. Kwa hivyo jambo hili litakapoingia kugonga watu pale nyumbani kwa ajili ya kuchangamana na kuingia kwenye baa kuingia kwenye vilabu ama mambo kama yale, basi ule mzuko utakuwa mkubwa sana. Asante Dr. Sadera, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walifanikisha tangazo la leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.