Kucha Afrika hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza asubuhi ya leo Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau, tukikukaribisha kwenye matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 3 mwezi Julai mwaka wa elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Basi andamana nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo, huku baadhi ya nchi za Afrika zikitafakari kuhusu hatua za kufungua shughuli za kawaida, hofu inatanda baada ya nchi za magharibi kama vile Marekani kuripoti ongezeko kubwa la maambukizi baada ya kufungua shughuli za kawaida katika majimbo mbalimbali. Je, wataalamu wanashauri nini kwa sasa? Kamati hiyo inajiandaa kuwasilisha ripoti yao kwa serikali ili kutekeleza suluhu. Takwimu zinaonyesha kwamba watu wanaji, wanajiua sana. Takwimu pia zinaonyesha kwamba kuna watu wengi ambao wanatumia madawa ya mihadarati na mambo mengine. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna matatizo mengi ya kiakili. Na katika habari nyingine ni kwamba wazazi na wanafunzi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waandamana kushinikiza serikali kufungua mashule licha ya ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, wakisema kwamba kwa kuendelea kukaa nyumbani wanafunzi wanakabiliwa na adhari nyingine. Basi kulikoni? wakati watoto wanabaki nyumbani, na wengi hasa zaidi wasichana wamepachikwa mimba, na kwa siku hizi hatujui masomo hata kama inaweza anza. Kwa siku zinazokuja watoto wangapi wataweza rudia shuleni? Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www voa swahili com, na kama ilivyo kawaida, pia unaweza kupata matangazo yetu na vilevile vile kutufuatilia kwenye mitandao yetu ya kijamii ikiwa ni pamoja na kurasa za Facebook, Instagram na vilevile vile Twitter. Anwani yetu kama kawaida ni at voa swahili. Na sasa, kabla ya kukuletea yalojiri kutoka kwa waandishi wetu kwanza basi tupate habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Umoja wa Afrika umesema jana Alhamisi kwamba mataifa ya Kiafrika yamepoteza karibu dola bilioni 55 za Kimarekani kutokana na kusitishwa kwa shughuli za kitalii tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamishna wa miundo msingi na nishati kwenye umoja huo Amani Bouzaid ameambia wanahabari kwamba kufungwa kwa mipaka pamoja na kusitishwa kwa safari za ndege vimechangia pakubwa hali hiyo. Ameongeza kusema kuwa utalii pamoja na safari za ndege zinachangia karibu asilimia kumi ya mapato barani Afrika kila mwaka. Takriban familia 24 zinasemekana kutegemea safari za ndege pamoja na utalii na kwamba wadadisi walitabiri ukuaji mkubwa kwenye sekta ya kitalii mwaka huu barani Afrika kabla ya janga hilo kutokea. Makundi ya wanawake wa Sudan Kusini yamesema jana kuwa washirika waliounda serikali mpya hawakuzingatia pendekezo lililoidhinishwa kwenye mazungumzo ya amani ya mwaka wa 2018 ya kutenga asilimia 35 ya nyadhifa za kiserikali kwa wanawake kupitia mwenyekiti wao Amer Manyok Deng, rais Salva Kiir ameombwa kubatilisha uteuzi wa magavana hivi karibuni, ambako kwenye nafasi nane moja tu ndiyo iliyomwendea mwanamke. Deng, wakati akizungumza na VOA kipindi cha South Sudan in Focus, amesema kuwa iwapo Kiir atachukua hatua hiyo, basi ni lazima atafute njia mbadala ya kuhakikisha kuwa asilimia 35 ya nyatfa kwenye ngazi zote za serikali zinawaendea wanawake. Deng ameongeza kusema kuwa nusu ya baraza la mawaziri akiwemo spika wa bunge na jaji mkuu wanatakiwa kuwa wanawake. Magavana walioteuliwa Jumatatu hatimaye wameapishwa Jumatano licha ya malalamishi yaliyozuka. Na watu waliojihami kwa bunduki wameshambulia vijiji vinne nchini Mali usiku wa kuamkia leo na kuwa watu wasiopungua 32 taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba serikali imepeleka wanajeshi katika maeneo yaliyoathiriwa ili kuwatafuta waliotekeleza mauaji hayo. Mwenzangu BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Mali, washambuliaji hao waliwasili kwenye vijiji hivyo mwendo wa saa kumi alasiri saa za Afrika Magharibi, huku wakiwa wamebebwa na magari mane aina ya ya pikup na pikipiki kadhaa Mashahidi wamesema watu hao walianza kushambulia kiholela, wakisababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali. Mwandishi wa Sauti ya Amerika amemnukuu meya wa manispaa hiyo akisema kwamba wanawake na watoto ni kati ya waliouawa. Mashambulizi hayo yametokea katika manispaa ya Bankas ni jimbo la Mopti lililo katika eneo la katikati mwa nchi hiyo. Vijiji vilivyolengwa ni vile vya Guori, Jimdo, Pangadopu na Dialakanda. Meya Alaye Gwindo amethibitisha kuwa washambuliaji hao walitokea kwenye mji wa Baye ulio kwenye mpaka kati ya Mali na Burkina Faso. Wanajeshi kutoka kituo kilicho umbali wa takribani kilomita 20 walifika kwenye eneo la tukio mwendo wa saa 4 usiku, wakati ambapo mashambulizi hayo tayari yalikuwa yashafanyika. Katika miezi ya hivi karibuni mashambulizi ya mara kwa mara ya kikatili yamekuwa yakiripotiwa katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Botswana jana imesema kuwa inachunguza ongezeko kubwa la vifo vya ndovu ambapo 275 wamethibitishwa kufa katika siku chache zilizopita wakiongezwa kwa wengine 154 waliokufa wiki mbili zilizopita vifo visivyo vya kawaida vilianza kushuhudiwa miezi kadhaa iliyopita kwenye eneo la Akavango Panhandle, wakati serikali ikiongeza kuwa sio kutokana na uwindaji haramu ambao umepigwa marufuku nchini humo, kwa kuwa hakuna kilichotolewa kwenye mizoga iliyopatikana. Wizara ya Mali Asili na Utalii ya Botswana imesema kuwa maabara tatu za Zimbabwe, Afrika Kusini na Canada zinaendelea kufanya uchunguzi ili kubaini kiini cha vifo hivyo. Ripoti iliyotayarishwa na shirika la kimazingira la ndovu wasio na mipaka EWB na kukabidhiwa serikali inasema kuwa ndovu wa kila rika wanaonekana kuangamia emb kwa kutumia ndege ilihesabu ndovu 169 waliokufa kufikia Mei 25 huku wengine 187 wakithibitishwa kufa kufikia Juni 14. Takriban waandamanaji 370 walikamatwa jana mjini Hong Kong wakiwa miongoni mwa maelfu wengine waliokuwa wakilalamikia sheria mpya za kiusalama zilizoidhinishwa na China wiki hii na zilizoanza kutekelezwa mara moja. Polisi wanasema kuwa watu kumi miongoni mwa waliokamatwa walikiuka sheria hizo kwa kubeba mabango ya kuitisha uhuru pamoja na kutamka maneno ya kuitisha uhuru. Baadhi ya wa wabunge wa Hong Kong wameambia viongozi kuwa maandamano hayo yanaashiria kutoridhika kwa wakazi wa Hong Kong na hatua hiyo mpya ya China. Awali polisi walikuwa wamepiga marufuku ya maandamano ambayo hufanyika kila mwaka Julai mosi mjini humo, wakisema ni kutokana na umuhimu wa watu kutokusanyika wakati huu wa janga la virusi vya korona. Julai mosi ilikuwa siku ya maadhimisho ya miaka 23 tangu Hong Kong ilipokadhibithiwa China kutoka mikononi mwa utawala wa kikoloni wa Uingereza. <tune> Unasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji, habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka hapa Marekani, huku nchi kadhaa za magharibi ikiwa ni pamoja na Marekani zikiendelea kuripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya korona baada ya kufungua shughuli za kawaida mapema na zingine kiholela hali ya sintofahamu, hofu na wasiwasi zimeripotiwa kwa baadhi ya mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ambayo yamekuwa yakitafakari kuhusu mipango ya kufungua shughuli za kawaida pia, huku wengi wa raia wake wakiendelea kuathirika mno na kuendelea kufungwa kwa shughuli hizo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi Timothy Sadera akiwa katika jimbo la Georgia hapa Marekani, na kwanza akamuuliza hali ikoje baada ya zaidi ya majimbo thelathini kuanza tena kufunga shughuli za kawaida, baada ya idadi ya watu walioambukizwa kupanda kwa kasi. A, jinsi ambavyo mambo yanavyoendelea kwa sasa ni kwamba ugonjwa huu umezidi kusambaa, na jinsi ambavyo unavyosambaa kwa sasa, wengi walikimbia kufungua na kurudia biashara zao za kawaida, kwa hivyo usambazaji nao ukazidi kuenea kwa wingi popote pale duniani. Kile ambacho sasa a, mazingira ambayo yamekuwa yakitokea, kwa mfano Uh, maeneo gani hasa ambayo yanaonekana yameshamiri ama ya haya maambukizo yanazidi kuwa makubwa, uh, yanayoonekana ni kwamba Marekani na haswa Marekani ya Kusini pia wameweza kukumbwa na jambo hili. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba inasambaa sana haswa wakati huu, tukikumbuka ni msimu wa joto ambapo watu wengi wanatoka nje na kuchangamanyika na wengine, wangekuwa wanapenda kusafiri sana, kwa hivyo Marekani imedhurika sana na hapa Marekani sasa. Uh, ni majimbo gani hasa ambayo yanaonekana yameathirika uh, sana kwa kipindi hiki cha uh, uh, wimbi hili uh, pengine la pili uh, kujitokeza? Wimbi la pili limeanza kushtua miji mingi, hasa majimbo mengi uh, tukiangalia kama kwa mfano Texas, Arizona na pia California na majimbo mengine kama vile Georgia, South Carolina, Virginia pamekuwepo na ambukizo hili limeanza kuchipuka sana haswa, kuna majimbo ambapo kama California sasa hivi wamechukua hatua kwamba wanaanza kufunga uh, sehemu zote, watu wakae nyumbani, watu wavalie barakoa, na kwa kuangalia kwa mataifa mengine, juhudi ambazo zimekuwa zikiendelea, maanake tuliona kwamba kuna baadhi ya mataifa hasa yaliyoendelea yameanza kufungua, eh, zile biashara au maisha ya kawaida ya rejee kama ilivyokuwa hapo awali kabla ya virusi hivi. Sasa kwa kile ambacho kinaonekana, ni nini hasa? Kwa mfano ukiangalia mataifa ya Ulaya, mataifa Ulaya ya Ulaya yameweza kufanikiwa katika kukabili ugonjwa huu, lakini ukiangalia, wamefungua kwa utaratibu pole pole. Kwa mfano nikiangalia kule Uingereza, bado wangali wanajaribu kuangalia hasa kwa sababu kiongozi wao alikuwa amelazwa katika chumba cha watu mahututi, na pia amepikia katika sehemu ile. Kwa hivyo wanajaribu kuzungumzia watu, lakini katika nchi zingine utakuta kwamba ah, watu pia wameogopa, wanatilia maanani usalama wao, hawataki kufa, hawataki kudhurika lakini Marekani tulikuwa wa kwanza kukimbilia. Kwa hivyo watajifunza na Marekani ya kwamba mkifungua haraka, mkiharakisha mambo, basi yatawagonga baadaye. Tukiangalia sasa mataifa kwa mfano ya Afrika, hasa Afrika Mashariki, eh, tunaona kwamba mjadala mkubwa hivi sasa ni kurejesha shughuli za kawaida. Hali ikoje? Kwanza nikitoa mfano, jambo lolote linalotendeka katika mataifa ya Magharibi, kama mfano Marekani na kwingineko, mambo yale huwa yanaanza kisha yanasambaa katika nchi nyingi za Kiafrika, na tukiangalia sasa mambo katika Afrika mashariki na kati, tutaona ya kwamba ijapokuwa ya kwamba wanajaribu kurejelea katika biashara zao za kawaida, bado wanastahili kujikidhi kuhusu ma, maambukizo haya yasija yakaendelea, maanake ijapokuwa idadi ni ndogo ya, ya wale walioambukizwa kulinganisha na idadi ya watu waliomo katika nchi hizo, lakini hatari iliyopo ni kwamba sasa wageni wakianza kuingia ndege zikianza kurejea, watu waanze kuruhusiwa kuingia pale, matukio yake yatakuwa ni mabaya zaidi. Na tukumbuke ya kwamba nchi za Magharibi zina hospitali, zina huduma za kutosha na zina, zinaweza kukabili, zinaweza kupingana pia na ugonjwa huu. Lakini kwa Afrika, Afrika, nchi za Afrika mashariki na kati, kuna ukosefu wa matibabu ama pengine hospitali za kutosha, na jambo hilo litakuja kuwa ni hatari kubwa sana. Kwa hivyo ni vizuri watu wasiwe na haraka ya kukimbilia mambo, maanake wimbi hili la pili litakuja kwa nguvu zaidi. Watu wanasambaa, watu wanasafiri, na wanaposafiri haswa imethibitika, ime sasa hata kutoka ripoti ya WHO ni kwamba sasa vijana ndio wanaonekana kufa zaidi kuliko hapo awali ambapo wazee ndio walikuwa wanahesabika ya kwamba wanakufa kwa ajili wana ya magonjwa haya. Kwa hivyo, unaona kuna watu wanaobeba ugonjwa ule na hawajulikani ya kwamba wana ugonjwa. Ni Dr Timothy Sadera akizungumza kwenye kipindi cha Kwa Undani hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache zijazo, Harrison Kamau ataendelea na habari za dunia. idadi ya maambukizi pamoja na vifo kutokana na virusi vya corona nchini in Misri inasemekana kuongezeka mara tatu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, wakati hali ya umaskini ikiendelea kukumba wakazi wengi wa taifa hilo. Kufikia jana Alhamis, taifa hilo limeorodhesha karibu visa elfu sabini vya maambukizi na vifo elfu tatu na thelathini na nne. Serikali hata hivyo inasema kuwa kutokana na hali ngumu ya kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa imelazimika kufungua baadhi ya shughuli zikiwemo nyumba za burudani, migahawa, nyumba za ibada pamoja na baadhi ya vyuo. Baada ya kufungwa kipindi cha siku mia moja, ukumbi wa mambo ya kale mjini Misri umefunguliwa tena, ambako vyombo vya habari vinasema kuwa takriban ta dola bilioni moja za Kimarekani zimekuwa zikipotea kila mwezi. Kumbi za sinema pia zimeruhusiwa tena, mradi zihakikishe kuwa wanaohudhuria hawapiti asilimia 25. Inasemekana kuwa janga hilo limeongeza umaskini kwa kiwango kikubwa, ikizingatiwa kuwa thuluthi moja ya watu tayari walikuwa kwenye hali hiyo hata kabla ya maambukizi kuzuka. Na wanadiplomasia wa ngazi za juu kutoka mataifa ya Ukraine, Georgia na Romania wameomba Marekani pamoja na muungano wa NATO kujitokeza na kushika doria kwenye bahari ya Black Sea ili kudhibiti hatua za Russia za kunyakulia sehemu hiyo Watatu wao kutoka mataifa hayo yanayopakana na bahari hiyo wametoa wito jana Alhamisi wakati wa kikao kilichoitishwa na taasisi maarufu ya mashariki ya kati kupitia mradi wake mpya uliopewa jina la Frontier Europe Initiative. Bahari ya Black Sea imekuwa kiini cha mizozo kwa miaka mingi kutokana na kuwa inapakana na Ulaya, Asia na mashariki mwa kati. Katika miaka ya karibuni, Rusia iliongeza sehemu ya umiliki wake wa bahari hiyo na kuchukua sehemu muhimu ya Georgia mwaka wa 2008 huku na ikiongeza nyingine ya Ukraine mwaka wa 2014. Mwanadiplomasia wa, Mwana wa Ukraine Volodymyr Yelchenko, wakati wa kikao cha jana, amesema kuwa mataifa yao yanahitaji usaidizi kutokana na uwezo mkubwa wa Russia. ama msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya kumekucha afrika ambayo yakujia kila siku kutoka jumatatu hadi ijumaa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirejelea habari za waandishi wetu ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini tanzania chadema kimesema hakina imani na uchunguzi unaofanywa na taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa TAKUKURU inayoendesha uchunguzi dhidi ya chama hicho kuhusiana na michango ya fedha inayokatwa kutoka kwa wabunge wake. Taasisi hiyo ilianzisha uchunguzi wake hivi karibuni kwa chama hicho kuhusiana na madai ya matumizi mabaya ya fedha zinazochangwa na wabunge wa chama hicho. George Jogopa anayoripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Huku vuguvugu la kuelekea uchaguzi mkuu likiendelea kushika kasi karibu vyama vyote vya siasa, Chadema amesema kwamba hatua iliyochukuliwa na taasisi hiyo kuanzisha uchunguzi dhidi yake inawaweka njia ya panda kuufahamu dhamira iliyoko nyuma ya uchunguzi huo. Katibu mkuu wa Chadema John Mnyika, ambaye amekutana na waandishi wa habari kutoa msimama wa chama kuhusiana na uchunguzi huo ulioanzishwa mwezi Mei mwaka huu, amesema licha ya kutoa ushirikiano wote kwa mamlaka hiyo, lakini hadi sasa hajaweka bayana kuhusu uchunguzi wake. Amesema kutokana mazingira hayo, chama hicho kimelazimika kuamini kwamba uchunguzi huo huenda unapaliliwa na malengo yaliyojificha ndani yake. Hata msingi wa hiki kinachoitwa ni uchunguzi ni kauli zilizotolewa za kisiasa kwa malengo ya kisiasa na waliokuwa wabunge wa Chadema ambao baada ya kufukuzwa au kujiondoa wenyewe na na kujiunga na ma mahasimu wetu wa kisiasa. Kuanzia hapo, TAKUKURU ilizidandia hoja hizo na kuita malalamiko ama. Chadema imesema imeandikia barua ya mamlaka hiyo ikieleza shaka yake kuhusiana na mwenendo wa uchunguzi huo. Na baadhi ya mambo yaliyoainishwa katika barua hiyo, iliandikwa leo, ni pamoja na kutofahamishwa makosa ambayo Chadema ameyafanya kutozingatiwa taratibu za kisheria wakati wa uendeshaji wa suala hilo na kukosekana kwa kile ilichosema kwamba mwelekeo halisi wa, wa uchunguzi huo. Tumewaeleza kwamba wigo wa hicho kinachodaiwa kuwa uchunguzi hauonyeshi ukomo wala kosa wala makosa ambayo taasisi hiyo inayachunguza hadi sasa, kutokana na mazingira ya kisiasa ya sasa hapa nchini hususan kwa kuzingatia kuwa Chadema kiko kwenye maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini, kinapata wakati mgumu kuendelea kutoa ushirikiano kwa ofisi ya Takukuru makao makuu bila kufahamu ukomo wa uchunguzi au jambo au kosa mahususi ambalo wanalichunguza. Tumewaandikia kuwaeleza kwamba chama kinatatizwa zaidi kwa namna ambavyo Takukuru inaliendea swala hili na kauli za kisiasa ambazo zinatolewa kuhusiana na jambo hili na wakuu mbalimbali wa taasisi hiyo tangu kuanza kwa uchunguzi wake. Duru za habari zinasema kwamba watu zaidi ya sitini wamehojiwa na mamlaka hiyo, wakiwemo waliokuwa wabunge wa chama hicho, wabunge wanaendelea kukitumikia chama, viongozi waandamizi, pamoja na wanachama wa kawaida. Chama hicho kimekuwa kikikusanya michango ya fedha kutoka kwa wabunge ki wake wanaokatwa sehemu ya mishahara yao kila mwezi ili kutunisha mfuko wa chama kwa ajili ya kufanikisha shughuli mbali mbalimbali. Makato hayo yanataja kuwa ni utekelezaji wa katiba na kanuni za chama ambazo zinawataka wabunge wake kukatwa sehemu ya mishahara yao. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Choo Chinjogopa. Na sasa tuelekee mashariki mwa DRC. Wanafunzi na wazazi wameandamana kushinikiza serikali zifungue mashule na vyuo, licha ya ongezeko la maambukizi ya korona, wakisema kwamba kwa kuendelea kukaa nyumbani wanafunzi wanakabiliwa na athari zingine mbalimbali mbali. Tayari wanafunzi kadhaa wamekamatwa kama anavyoarifu mwandishi wetu Austo Malivika akiwa mjini Goma. Wanafunzi wa vyuo vikuu katika mji wa Beni wameandamana asubuhi ya leo hadi kunako ofisi ya meya, wakiomba rais wa nji Felix Tshisekedi afungue shule, kwani kwa sasa wamechoshwa kubaki nyumbani kufuatia maambukizi ya virusi vya korona. Muhindo Angali Elongo ni mwanafunzi aliyeandamana mjini Beni. Maandamano yetu leo ilikuwa tumefanya miezi tatu, miezi tatu na hatusome bakubwa yetu ya nchi habatuambie kama tutaanza siku gani masomo, lakini hapa Beni kwenye tuko hatuone vitu vya nguvu vitazizuiza tusianze masomo. Kwa bahati mbaya, wanafunzi hao walikamatwa walipokuwa wakitaka kuwasili kunako ofisi ya meya kupeleka dukuduku zao. Marcele Bizbaza alinusurika kukamatwa na polisi mjini Beni wakati wa maandamano, lakini wengine zaidi ya kumi walikamatwa. Maisha yetu ni masomo. Wakati tulikuwa tukishafika na dimetre na meri yetu, polisi ka surprandre ba etudie betu bamanifesta, bakakuwa arete bikokweta major kondisio yetu, ndio leo leo bakuwe liberesa okini kondisio, parce que maisha yetu ni masomo Fasi enye masomo haiko otukose kama tufai kazi gani? Kazi nakosekana, nduka yenye tunalomba tu ku serikali yetu government yetu bakwe relashe saa kini condition. Wazazi kwa upande wao wakisema kwa sasa imekuwa vigumu kuwalinda watoto nyumbani. Watoto donge wanatukoroga nyumbani, vatoto havaeleweke havakamatike kwa uhangaishi na kwa mingi donge tumevashindwako, juu masomo haiko juu saba na kwako masomo deja vamwalimu ba vanakwa viko natusaidia kuedikasio kule, donge vatoto vametushinda, kwani hakuna shule kutokana na korona. na wakati watoto wanabaki nyumbani, na wengi hasa zaidi wasichana wamepachikwa mimba na kwa siku hizi hatujui masomo hata kama inaweza anza. Kwa siku zinazokuja, watoto wangapi wataweza rudia shuleni? Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilichukua hatua ya kufunga shule pamoja na kanisa mwezi Machi uliopita kutokana na kutangazwa kwa korona katika mji wa Kinjasa. Hadi sasa maambukizi yakiendelea kote mjini, kukiwa watu zaidi ya elfu saba walioambukizwa na korona kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa. Wanafunzi wa shule za kiprimari wakisema: uishi kumugine unakosa kya kufaa dezerere unakwadezeree unanja faa vitu venye haviwezekani. masomo njo natusaidiaka sana akili isha nja isha mkichwa ju hatukumbuke tena venye tulikuwa naso. Tunishi mubaya sana tufungule masomo napasha furahi bafungule masomo ju inatupatiaka akili. Wakati wa hotuba yake Rais Feliksi Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakuzungumzia lini shule pamoja na makanisa zitaweza kuanja shughuli zake Hosea. Basi ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea VOA Mitaani, ambapo hii leo wachuuzi katika mji wa Mombasa katika pwani ya Kenya wamebuni njia za kuwavutia wateja wakati huu ambapo shughuli nyingi zimefungwa, huku wakitumia nyimbo na njia zingine kuhakikisha kwamba bidhaa zao zinanunuliwa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezungumza na baadhi yao. Pilipili boga, pilipili ya kawaida hii, kiukamba, karoti, machungwa utamelo, nanasi, mafruti tumeweka kidogo na tomato, viazi na vitunguu, karoti, dania na pilipili. Biashara yenyewe tumechagua tulifikiria, ni kuwa hapa mtaani kwetu hamna mambo na soko makubwa, ni mali mtu ameweka kibanda chake tu kidogo, so tukaona kibanda kiasi tusheleza watu wote watano. Ikaja fikra kuwa sisi kama vijana tunaweza jituma hata tuchukue mkokoteni, tutema mbogamboga tuzungushe mtaani Kulingana na hii so, biashara ni sisi sote tumeipenda na kujitolea, vile tumejitolea ni na moyo wetu wote na venye ni vijana hapa hapa, tukianza tukian tukizunguka. Obviously, watu watu, ah, vijana wetu wamejitolea, lazima watataka kutupromote. Kwa kusema ukweli, tunafurahia na tunaipenda sana, yeah, hata kwenda hiyo kuomba inafika wakati unaona haya Hii nyimbo haija kaandikwa. Nilitoka tu hapo hapo shona. Kuna bidhaa gani na gado wewe unataja tu. Hata sengine unaweza kujisahau, badili kuanza na tomato kaanza na watermelon. Si kitu ani kimekaa kikapangwa a a. Ninakuja tu natural. Siku ya kwanza kusema ile kweli tulipoingia kazi. Tulikuwa ni ah tomato hivi hivi, yani bila nyimbo kawaida. Hai, lakini sasa tukoona mbona tuwafanya hivi, so ikanijia nyimbo nikaitunga hapo kwa hapo na ndo nikaipiga na ikashikika, na mpaka watoto wakikuona wanakuimbea nyimbo, ndo nasikia rao wakisikia tone mahali hata kama iko lakini viazi tomato natakuona ni watu gani, because kuna watu wengine walikuwa watujui tutafanya pishana tu mitaani, lakini sasa kituona, ah ni wale vijana kitamtam kiperemende na sii twaonyesha kwa, yani tutamaliza, twaweza kufanya, maana hakuna kitu kisichowezekana. Banasi, hakuna mkate mgumu mbele ya chai. na msikose kusikiliza makala mengine ya VOA Mitaani kila siku ya Ijumaa wakati kama wa leo. Naona muda unakimbia hapa studio, na nimpishe mwanzangu mwenzangu Harrison Kamau akuletee muktasari wa habari. Umoja wa Afrika umesema jana Alhamisi kwamba mataifa ya Kiafrika yamepoteza karibu dola bilioni 55 za Kimarekani kutokana na kusitishwa kwa shughuli za kitalii tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamishna wa miundo msingi na nishati kwenye umoja huo Amani Abu Zaid ameambiwa na habari kwamba kufungwa kwa mipaka pamoja na kusitishwa kwa safari za ndege vimechangia pakubwa hali hiyo. Makundi ya wanawake wa Sudan Kusini yamesema jana kuwa washirika waliounda serikali mpya hawakuzingatia kamwe pendekezo lililoidhinishwa kwenye mazungumzo ya amani ya mwaka wa 2018, ya kutenga asilimia 35 ya nyadhifa za kiserikali kwa wanawake. Watu waliojihami kwa bunduki wameshambulia vijiji vinne nchini Mali usiku wa kuamkia leo na kuwa watu wasiopungua thelathini na wawili. Serikali ya Botswana jana imesema kuwa inachunguza ongezeko kubwa la vifo vya ndovu ambapo 275 wamethibitishwa kufa katika siku chache zilizopita wakiongezwa kwa wengine 154 waliokufa wiki mbili zilizopita. Takriban waandamanaji 370 walikamatwa jana mjini Hong Kong wakiwa miongoni mwa maelfu wengine waliokuwa wakilalamikia sheria mpya za kiusalama zilizoidhinishwa na China wiki hii na zilizoanza kutekelezwa mara moja. Polisi wamesema kuwa watu kumi miongoni mwa waliokamatwa walikiuka sheria hizo kwa kubeba mabango ya kuitisha uhuru pamoja na kutamka maneno ya kuitisha uhuru. Idadi ya maambukizi pamoja na vifo kutokana na virusi vya korona nchini Misri inasemekana kuongezeka mara tatu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita wakati hali ya umaskini ikiendelea kukumba wakazi wengi wa taifa hilo na wanadiplomasia wa ngazi za juu kutoka mataifa ya Ukraine, Georgia na Romania wameomba Marekani pamoja na muungano wa NATO kujitokeza na kushika doria kwenye bahari ya Black Sea ili kudhibiti hatua za Russia za kujinyakulia sehemu ya bahari hiyo. Na hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakiwa ni ya, ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka hapa Washington DC msimamizi mkuu wa matangazo haya ni Mamoyo Hamza. Mwelekezi amekuwa ni Diodone Chuba Hiro Cd. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni BMJ Mridhi. Ikiwa leo ni Friday, tunakutakia siku njema na wikendi safi kutoka hapa Washington. Tuonane tena panapo majaliwa.