Julai tatu mwaka elfu mbili ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti america VOA tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22, pia kwenye www voaswahili com Nakuletea mjadala wa live talk tukiangazia miaka 60 ya uhuru wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, nchi ambayo ina utajiri mkubwa wa mali asili, lakini imegubikwa na sifa mbaya ya umaskini, raia wake kukimbilia nchi jirani kama wakimbizi, na mashambulizi ya kila mara yanayotekelezwa na waasi. Katika habari nyingine, mahakama ya mjini Istanbul Uturuki leo imeanza kusikiliza kesi ya wa washukiwa 20 raia wa Saudi Arabia walioshtakiwa kumuua mwanahabari Jamal Kashogi mwaka uliopita, lakini washukiwa wenyewe hawakuwepo mahakamani. Basi kabla ya mjadala wa Live Talk tunamkaribisha Mkamiti Kibayasi ya kusomea habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais Donald Trump atakuwa Mount Rushmore katika jimbo la South Dakota leo Ijumaa, kwa sherehe za siku ya uhuru ambapo maelfu ya watu wanatarajiwa kuhudhuria, japokuwa Marekani inaongoza duniani kwa idadi ya kesi za COVID-19. Maafisa katika eneo hilo wanasema hakuna mipango ya kutekeleza kanuni ya watu kutokaribiana au kuvaa barakoa katika tukio hilo. Hata hivyo, barakoa za bure zitakuwepo kwa watu ambao wanahitaji. Gavana wa jimbo la South Dakota Mrepublican Kristi Noem amesema katika Fox News mwanzoni mwa wiki hii kwamba, tumewaambia watu ambao wanawasiwasi wanaweza kukaa nyumbani. Gazeti la The Washington Post linaripoti kwamba safari ya makamu rais wa Marekani Mike Pence kwenda jimbo la Arizona wiki hii ilicheleweshwa kutoka Jumanne hadi Jumatano baada ya ofisa usalama anayeandaa safari hiyo kuwa mgonjwa au kupata dalili za virusi vya covid 19 Marekani siku ya Alhamis iliripoti kuwa na zaidi ya kesi mpya elfu hamsini katika majimbo manne ya Arizona, California, Florida na Texas. Marekani inachangia mashine zinazosaidia kupumua yani ventilators, mia moja, ili kuisaidia Pakistan katika mapambano yake dhidi ya COVID-19. Ubalozi wa Marekani nchini Pakistan ulisema katika taarifa yake kwamba msaada huu umetolewa kwa hisani ya Rais Donald Trump wakati ambapo mashine hizi zinahitajika na kusaidia katika majibu ya haraka ya Wapakistan kwenye janga hili. Idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona nchini Pakistan, kwenye taifa la watu milioni mia mbili na ishirini, imevuka zaidi ya laki mbili na elfu ishirini na takriban wagonjwa elfu nne na mia sita wamekufa tangu maafisa walipotangaza mlipuko huo kutokea miezi minne iliyopita. Utawala wa rais Trump unachangia takriban dola milioni ishirini na saba katika msaada mpya wa fedha kusaidia Islamabad kujenga uwezo, kupanua maabara za upimaji, kuangalia magonjwa na huduma za wagonjwa, miongoni mwa changamoto nyingine za kukabiliana na janga hili. Waziri mkuu wa Ufaransa Eduardo Filipe na serikali yake wamejiuzulu leo Ijumaa wakati rais Emmanuel Macron alipochukua hatua kwa ahadi ya kufanya mabadiliko kwenye utawala wake na kupata ushindi wa wapiga kura waliojitenga kabla ya kinyang'anyiro cha kuwania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Macron anafanya mabadiliko ya utawala wake Wakati Ufaransa ipo kwenye hali ngumu ya kudorora kwa uchumi tangu vita vya pili vya dunia, imeshuka haraka na uchumi utasinyaa kwa kiasi cha asilimia kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na kusababisha ongezeko la ukosefu wa ajira. Wawekezaji watakuwa wakitazama kuona kama waziri wa fedha Bruno Limer ambaye anaona mageuzi kuelekea kuimarisha uchumi na anatumia muda mwingi kuyaweka makampuni kama Air France na Lenor wakati huu wa mgogoro wa kiuchumi anaendelea na kazi yake. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema wakati wa kupanua utawala au sera umeisha, huku akiwaeleza wanajeshi wa India katika ziara ya kushtukiza kwenye eneo la Himalaya la Ladakh, mahala ambapo maelfu ya wanajeshi wamepelekwa kufuatia mvutano na China huku akiitaja Beijing, kiongozi huyo wa India aliwaambia wanajeshi waliopo kwenye kituo kilichopo kwenye eneo lenye theluji kwenye mlima usio rafiki kwamba hii ni enzi ya maendeleo. Historia ni shahidi kwamba vikosi vinavyoongezwa vinapotea au vililazimika kurudi nyuma. Ziara ya kushtukiza ya Modi ilitangazwa tu baada ya yeye kutua huko Ladakh inaonekana na wote kama ujumbe kwa China na kuongeza morali kwa maelfu ya wanajeshi ambao wapo mstari wa mbele kupambana na wanajeshi wa China kwenye mpaka wao unaozozaniwa. Kesi inayosikilizwa bila kuwepo washukiwa ishirini wa Saudi Arabia walioshukiwa kumuua mwandishi wa habari Jamal Kashogi mwaka 2019 wakiwemo wafanyakazi wawili wa zamani wa mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman imeanza leo mjini Istanbul huko Uturuki. Kashogi alikuwa mkosoaji wa mwanamfalme ambaye alikuwa akifanya kazi na gazeti la The Washington Post la Marekani, kabla hajauawa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia hapo Oktoba mbili mwaka 2018, wakati akifuata hati muhimu kwa ajili ya kufunga ndoa na mchumba wake raia wa Uturuki, Hati Sengiz Washtakiwa walifunguliwa mashtaka ya mauaji ya kukusudia yaliyopangwa, na waendesha mashtaka wametoa hati ya kukamatwa kwa washukiwa hao. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeadhimisha miaka 60 tangu kupata uhuru kutoka kwa Ubelgiji. Ndani ya miaka 59 ambayo imepita, nchi hii ya Afrika ya Kati imekumbana na matatizo si haba: vita vya wenyewe kwa wenyewe, makundi ya waasi yamekuwa yakiendeleza harakati zake, raia wa Kongo wakikimbilia nchi jirani kama wakimbizi. Idadi kubwa ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaadhimisha uhuru wa nchi yao wakiwa nje ya nchi. Wanasikia na kufuatilia yanayotendeka nchini mwao kupitia kwenye runinga na redio pamoja na kusoma kwenye mitandao. Wengine hawajui kama walichokiacha nyuma kipo salama ama kilinyakuliwa, kuharibiwa ama hakipo kabisa. Nchi iliyojaa rasilimali chungu nzima, si dhahabu wala madini yenye utajiri mkubwa duniani, madini ambayo wengi wanayataka, madini ambayo wengi wanayatamani, vinapatikana Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Lakini viwango vya umaskini ni mkubwa, miundo msingi ikiwa imeharibika katika sehemu kubwa ya nchi. Sekta ya afya ya DRC imekumbana na changamoto si haba imepigwa na magonjwa kadhaa, si ebola wala malaria. DRC imekumbana na haya yote na kupiga vichwa vya vyombo vya habari kote duniani. Siasa za DRC zimekuwa siasa ambazo utabiri wake sio thabiti, kila kiongozi akivuta ngozi upande wake, kuamba ngoma yake. Ripoti za vifo zinaripotiwa DRC karibu kila siku, viongozi wakitoa ahadi ya kusahihisha mambo kwenye Livetok tumewaalika wachambuzi ndani na nji ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kujadili miaka 60 ya uhuru wa DRC. Kwenye laini ya simu tunaye Zanzu Kasivita ambaye ni gavana wa Kivu Kaskazini. Kutoka Maryland hapa Marekani tunaye Fulbert Namwamba, mhadhiri katika chuo kikuu cha Salisbury, na tunaye Dalfin Kapaya ambaye ni mchambuzi wa siasa huko Kinshasa, DRC. Nashirikiana na Patrick Ndwimana akiwa kwenye laini ya simu. Mimi nipo kwenye studio, naitwa Kennes Bwire. Baadaye msikilizaji, tutakuwa tunasoma maoni yako jinsi ambavyo umeandika na unaendelea kuyaandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Karibu kwenye Live Talk. E, bwana gavana, habari za saa hizi, habari zako? Habari nzuri kabisa, tunapoa gavana. Miaka sitini ni ni kitambo, maanaake ni, ni muda mrefu. Mtoto anakuwa amezaliwa ameshakuwa amekomaa amekuwa mtu mzima eh, na uhuru ni maana yake kujitegemea sijui leo. DRC, we kama mmoja wa viongozi wa nchi hiyo kubwa ya Afrika ya Kati na maziwa makuu kipi cha kujivunia tangu mjinyakulie uhuru kutoka kwa mkoloni ambaye ni mbeleji? Eh, kwa kweli sisi eh, kama nchi kubwa Republic uh, Democratic of Congo DRC uh, sisi wanasema kwa Kiswahili tumekuwa na uhuru kumepita miaka makumi sita na kwa kweli tumekuwa na mipaka ya kuonyesha nji yetu. Tumekuwa na mauchaguzi, tunawateua presidenti wetu wa bunge na tunatumikia maendeleo ya nji, lakini kwa kujitegemea kwa kweli eh, kuna mipango kabisa ambayo hatuhakikisha kwa sasa hivi. Tukishaona hiyo magonjwa ya Covid, mimi binafsi kwa jimbo langu nimeona kama tungali na kazi kubwa ya kufanya sisi wakongomani kuhusu kwa kutegemea hiyo mambo ya kibiashara na mambo ya viwanda. Niliona kabisa tulipungukiwa na vitu vyovyote kabisa, dawa, chakula na vinginevyo, na kwa vilikosa kabisa juu yeah, ya hiyo marali ya COVID. Gavana, tunafahamu kwamba DRC ni mojawapo ya nchi ambazo zinahesabika kuwa tajiri, zina rasilimali, zina kila kitu tuseme mbona iwe tena tunaanza kuzungumzia kwamba miaka sitini, magonjwa yanapokuja hatuna uwezo wa kukabiliana nayo. E, kwa kweli e, tuko nchi kubwa, tuna misitu tuna maji na a, madini jisi unasema lak, lakini sasa hivi bado hatujafikisha hiyo hiyo hiyo lengo kubwa ya nchi kuwa na, na namna ya kuleta suluhisho kwa magumu ya wananchi tungali na na mahamba ya dawa, tungali na tatizo ya masomo na tungali na vitu vinginevyo ambavyo hatuwezi ku, kufanya kwa kwa nji yetu. Jisi nimetoka kusema hapa, viwanda ya dawa hatuna, na tungali na vitu mbalimbali ambavyo tunakosa. Inatubidi sisi tuangalie kabisa mbeleni namna gani tunaweza kuhakikisha hiyo uhuru ya ya, ya nji tukuwe na na kujitegemea kwa vitu ambavyo vinapaswa kusaidia makongomani. Lakini alivyosema Patrick hapo awali kwamba miaka sitini, huyo ni mtu mzima. Amekuwa hizi rasilimali zimekuwepo, nini ambacho kimekuwa hakifanyiki sawasawa sawa? Sababu gani inakuwa tena DRC inakuwa na matatizo kwamba haiwezi kapata pesa kutosheleza, inakuwa tena ni mipango inapangwa? Unajua, hiswari kubwa ya nji yetu, tume- tulipata uhuru lakini yo, yo, yo mtoto ambao tulipata mbele, atembee alipata matatizo tulio tuliweza kukuwa na vita kubwa a, a, pale pale Lumumba na Kasabubu wakaweza kupigana na na mpaka huyo mwenye tulikuwa naye rais mbele Mobutu akaweza kukamata kwa kimabavu e, kuongoza nchi, na tukafaa muda mrefu kabisa kwa kidikteta na hali ya uchumi ka, ikazorota kabisa, na mpaka a, Presidenti Lora Kabila aweze kukuja na hiyo hiyo kugomboa nji na hatukupata bahati kabisa ali, aliweza kutoweka haraka, na ndiyo sasa hivi tukaweza kuweka eh, kurudisha nji ambayo ilikuwa imepasuka, na hiyo president mwenye ametoka rais Kabila mwenye yuko sasa mstaafu, na leo sasa rais uh, Tshisekedi ndiyo anakamata na naa uweza kutumika kuangalia namna gani tu tu tupate suluhisho kwa mambo ambazo hatukufanya. Kwa hiyo muda yote ambayo nimeweza nime, kufaya kapaya tuanze kwa mtazamo wako, miaka sitini, miaka hamsini na tisa iliyopita, muda wote ambao umepita kabla ya ama baada ya DRC kupata uhuru wake unaweza kuizungumzia kivipi, ukiitazama miaka ambayo imepita? Haya, asante uh, uhuru kweli ni kitu kizuri, sababu eh, katika uh, ukoloni kulikuwako na shida kubwa na matatizo ya kujeuza mtu kuwa kama nyama, wakati mwingine wakati wa zamani eh, ile. Na uhuru wetu unatupatia faida kubwa, sababu leo nchi inajengwa na Wakongomani ina, ina, tunapata wasomi katika vyuo ju, vya juu ju, kuna ju, ju, kuwa hatuna eh, kitu eh, k, eh, kibaya katika hii uhuru. Uhuru ni kitu kizuri. Kibaya kilichomo ni kuona kama viongozi ambao wamepata madaraka kuanzia eh, sitini na tano mpaka eh, hivi ni viongozi ambavyo Uh, kidogo walikuwa wanajimini na kufanya siasa ya mimi mimi mimi bila kutizama, kama ukipewa madaraka shida na ombi la raia ni kutengeneza nchi, nchi iwe mbele. Wakongo wanajipenda sana na wanapenda nchi yao iwe kama Marekani, kama South Africa sababu tulipopata uhuru Kongo ilikuwa mbele ya Afrika ya Kusini eh, ilikuwa mbele ya Afrika ya Kusini. Eh, Kongo ilikuwa inapokea watu kutoka nchi karibu kumi kumi na tano, wanakuja shule hapa Kongo. Eh, watu kutoka Afrika ya Kusini walikuwa wanakuja kupata matibabu Kongo. Wakati ule tulikuwa na dola elfu moja eh, kama eh, wa mtu eh, kiasi cha watalam lakini leo tunarudi kwa mwaka tunarudi dola eh, mia nne thelathini uh, na tano karibu hivi. Na mwamba ukifuatilia hali ilivyo kwa Kongo leo, wana kitu cha kujivunia kwamba uh, walipata uhuru. Ukitizama hali ilivyo ikiwa ni ya kiusalama, ya kiuchumi na kijamii, uh, la hawana la kujivunia. Uh, ni jana ambako mfalme wa Ubelgiji amesema kuwa anaona vibaya sana kuwa waliwasumbua watu wa DRC wakawaua watu karibu milioni ishirini, lakini mimi nimeangalia kwanza, kuanzia historia ya Emery Lumumba Patrice na yale ambao walitarajia kupata kwa uhuru wao, nikaja miaka ishirini baada ya Lumumba Niseme miaka ishirini na tano baada ya Lumumba, mimi mwenyewe nilienda DRC na nilipotembea Kinshasa, halafu nikaenda Brazil, Brazaville, na kurudi Kinshasa. Mimi nilitoka Kongo nikilia machozi kwa sababu uh, una, u, ukiangalia nikaona kuwa uh, mabarabara yamezorota. Ni nchi tajiri sana, nafikiri nitasema kuwa ndiyo nchi tajiri Afrika lakini utajiri wa Kongo ndio umaskini wake. Na vile Kongo ina rasilimali nyingi, ndivyo watu wake ni maskini na wanaishi kiutumwa na vita, na ni jambo la kusikitisha sana. Sababu zake ni zipi? Umaskini mwingi na utajiri mwingi, yaani jinsi unavyosema, una jinsi Kongo ilivyotajiri ndivyo raia wake walivyo maskini. Kinaya kilioje! Nini shida A ya Kongo ni kuwa rasilimali ya Kongo haimjengi mkongo mkongomani. Kongomani ndiye maskini wa mwisho wa Afrika, rasilimali yao ndiyo juu kabisa. Inabidi utembee pengine mashariki mwa Kongo, kuna eh, migodi ya madini inayoitwa kolta na kolta ndiyo madini inayoongoza duniani wakati huu, sababu inatumiwa kutengeneza simu za mkono na duniani kote utakuta pale wafanyabiashara biashara wengi wa kutoka Uchina wakinunua hiyo koltan bs, yes. pesa hizi zinaendea watu. Kuna watu matajiri wanaitwa Vami kule mashariki mwa Kongo ambao hizo fedha wanapata fedha nyingi nyingi, lakini zile fedha hazirudi Kongo. Wengi wamenunua nyumba Marekani wengine wamenunua nyumba Ubelgiji, wengine Ufaransa. Mm. Rasilimali ya Congo, fedha zinazopatikana. Tuanze e, hebu nipe kwa jumla. Kolta iko mashariki mwa Congo, dhahabu iko mashariki mwa Kongo, inaijenga Rwanda. Uh, utaenda kuangalia shaba uh, kule Lubumbashi. Mm. Uh, hiyo yote inaenda Ubelgiji. Twende tupate almasi upande wa kasai halafu tuangalie petroli ukienda bakongo au bazair kule karibu matadi ni nchi tajiri Aa, kuna misitu mingi zaidi na malori na malori ya miti inabeba mbao au miti kutoka kongo ikipeleka uchina na ukienda kongomani wenyewe maisha wanaoishi we hujui kuwa hizi fedha zinaenda wapi au profesa, ni kwa sababu labda Kongo nayo ina shida kwa sababu nchi yenyewe imekaa kama bara, sababu ni kubwa kweli mno, na labda uongozi haupo kila mahali, ili uweze kuangalia namna shughuli hizi za uchimbaji madini zinafanyika. Naweza kuwa ndio sababu. Uongozi hii ni uongozi mbaya, na mimi nitatumia jina la Kiingereza kwa uh, kiongozi. Kwa Kiingereza ni leader lakini wale walio Kongo si leader, ni bila ni kusema kuwa wale ambao wanatakiwa kuiongoza nchi ya Kongo wameiuza nchi ya Kongo, na wale ni kama mabroka. Kenya wanaitwa mabroka, yani matapeli. Nchi inayoongozwa na matapeli, na hawa matapeli ndio wamesimamia na wanashirikiana na watu wa kutoka nchi za nje, na hawa uh, mabwenyenye ndio wanapata madi ya Kongo na, na, ni, na, ni, si, si madi ya Kongo hata ni nukta ndogo ya maji ya Kongo. Maji ya Kongo yenyewe inaendea nchi za nje, Uchina, Ubelgiji, Marekani, Rwanda na kwingineko, lakini wakongomani wenyewe mkongomani mwenyewe kazi yake ni kuenda kutoa ile migodi au madini na kupata tu pato la siku moja. Naweza kukueleza nikipata nafasi uende Kasai uone watu wakiruka ndani ya mto Kasai na kutoa almasi. Watatoa almasi na wanaenda na na, kama bomba mdomoni, wanaenda chini na kuchimba almasi kutoka juu. Wanalipwa pato la siku moja, nusu inaenda kununua pombe nyingine, wapee watu wako wao, kesho warudi kule mtoni, na wafanyabiashara wamekaa pale, wanachukua almasi hizi zinauzwa ng'ambo na kupata fedha nyingi, lakini zile fedha hazirudi, uh, kwa Wakongomani. Profesa, hawa unaowaita matapeli ndio wale mkoloni alipokeza madaraka, ama matapeli ni si raia wa Kongo. Unaposema Mkongomani, tena ndiye maskini tena mtapeli, tutofautishe kilichofanyika. Uh, Kongo ilikuwa chini ya ubwenyenye wa Ubelgiji na mfalme wa Ubelgiji, Kongo ilikuwa mali yake. Basi wa Kongo ilikuwa kupigwa viboko na kukatwa mapua na kukatwa mikono wakitoa rasilimali yao kwenda Ubelgiji. Basi walio walipopewa kile kinaitwa uhuru, haukuwa uhuru kamili. Kile kilifanyika ni kuwa kuna mabwenyenye wachache hapa na pale ambao pia ni wananchi wa Kongo, lakini wachache kabisa. Eh, wakati kule ule, uh, tuanzie na wakati wa Mareshali Mobutu, na watu wachache ndio walikuwa wakipata, uh, pesa hizi, bas wale ndio uh, kwa Kiingereza wanaitwa comprador bourgeois. Comprador bourgeois ni kusema kuwa kuna wachache. Hebu ni wape neno ambalo litawasaidia uh, huu unaitwa unyapara. Siku za kikoloni kulikuwa kuna mtu anaitwa nyapara, basi watu wengine wote wanafanya kazi kama watumwa na hawapati pato lolote, na yule nyapara anapata asilimia kidogo ya hiyo rasilimali, lakini kuna tajiri wake anayepata. Sasa kwa mfano aa, kukiwa na mtu wa Kongo waziri akajenga nyumba tano Marekani, lakini aa, Ubelgiji wanapata mabilioni ya fedha zinazotoka kwenye shaba au almasi. Basi fedha zenyewe kutoka kwa rasilimali zinabaki kwa nchi za nje, na yule nyapara anapata asilimia kidogo, na wale watumwa ambao wanafanya hiyo kazi ya kuchimba mikodi ya madini, iwe dhahabu, iwe almasi, iwe shaba, hawa wanaenda wakiwa, wale wanafanya kazi ya shaba wanapata ugonjwa wa kifua, ikiwa wale nimesema Wakasai wanaenda chini ya mto, wanatoka na matope, wanapata pia ugonjwa wa kiukuu kifua na kufa. Wale wanaochimba kolta au wale wanaochimba shaba nyeupe huwa ni ugonjwa, wanawake wao wana- wanasumbuliwa, watoto wao wanakufa ugonjwa. Kwa hivyo Mkongomani eh, yani kwa jumla wengi wapati, wachache wapo watapeli ndio ni Wakongo, lakini wale watapeli ni wachache sana na mali nyingi kutoka nje gavana mara nyingi kuna madai ya kwamba DRC labda, uh, inakuwa katika vita kila mara, kwa sababu wanaisikilia uchu, au kuna watu wengi ambao wanatafuta mali za DRC, dhahabu, uh, alimasi, uh, na madini mengine ambayo uh, yana thamani. Unafikiri madai haya yana msingi? E, hiyo vitu tulivyowahi kuiona, mnajua kama hata mbeleni hapa nji jirani ziliweza kupigania kwetu, Rwanda na Uganda ziliweza kupigania Kisangani na fasi yengine juu ya uh, ya, ya, ya mali ya Congo. Lakini eh, mimi sawa mwanasiasa na na naambiaza na, na watu kila siku kama wajibu ni wetu sisi Wakongomani, tusikuwe tunaangalia uh, watu ya nje sana yeah. hata kama watu wa nje wanaweza kuwa na macho ya kuangalia kwetu wana wana wanatumikisha ni wakongomani, wanatumikisha ni watoto ya Kongo. Kwa hiyo mambo na, ndio maana mimi binafsi na, naambiaga wakongomani kama uh, tuna wajibu kubwa sisi kuangalia mbele na ku- na kujiandaa, ili tutafute solution ambazo zitatusaidia sasa hivi. Mpaka uh, miaka makumi uh, sita tungali kwa vita, uh, kwa jimbo langu Nord-Kivu, vita ingali bado Wananchi wanaumia na na na, na, na kazi zingine zote za za uchumi zinazorota zina juu ya vita Beni, hata hata pasi ingine sawa Aruchuru na Masisi. hivi vita K gavana, umewahi kuvisikiliza vizuri ukajua sababu zake ni nini na vini vita ambavyo vinaweza kupata suluhu lake? Kuna kuna makosa ambayo hiyo uh, tunaita uh, community internationale liweza kufanya hapa uh, vita ilipokuwa Rwanda miaka uh, ambayo unajua ilipita, kulikuwa genocide huko uh, tulipokea wananchi wa, wa, wa, wa nje ya wa, wa Rwanda, lakini nyuma uh, wakabadilika wengi kukuwa waati na mpaka sasa hivi. E, wangali msituni hapa kwetu wale ambao tunaita FDLR na wanaendelea kuweka tatizo kwa kwa miji kadhaa katika jimbo langu la Noki. Gavana, umesema jambo ambalo ni muhimu sana, wajibu ni wa wananchi wa Kongo wenyewe, ili waiokoe nchi yao, waiondoe katika matatizo na iweze kuendelea. Je, hivi kweli upande wa uh, wa Kongo hasa wale viongozi ambao wako mbele na wao ukiwemo Eh, hivi si nyie upande wenu na nyie kuna kasoro? Mfano kama hivi tunapata ripoti kwamba, uh, muungano wa uh, Rais Tshisekedi sasa una matatizo vilevile. Kuna kugongana tena au kuvutana kati ya Rais Tshisekedi na vyama ambavyo uh, viko uh, katika muungano wa vyama vya uh, muungano wa chama cha rais wa zamani Kabila. Si unaona kama wanasiasa wenyewe ndiyo viongozi na nyie mnachangia sana kusema uhuru ambao mlipata, maendeleo ambayo mnataraji kupata yasi, msiweze kufikia. Eh, mimi nina uhakika kama uh, bwana Rais Kisekedi na bwana uh, rais mstaafu uh, Joseph Kabila wana, wali, wana nia ya kutumikia hiyo wingi sana na wanaonesha uh, nguvu ambazo wanaweza kuweka, anataka hiyo akili ziweze kusaidia wananchi wote wa Kongomani na sisi wa wa wa, wa, wa, wa, wa wale wananji wa, wa, wa, wa bwana wawili uh, president mwenye tuko naye na president mustafu tuweze kuhakikisha kama sisi eh, wote tumekuwa tume nyuma ya ya, ya wale wa bwana wawili, na tusaidie nji letu na tusaidie raia zetu. Naam, msikilizaji wetu uh, usiondoke tu, hivi punde tunafunga sehemu ya kwanza ya live talk, mjadala wetu wa live talk uh, tukizungumzia kuhusu uh, miaka sitini ya uhuru wa Kongo. Na sekonde chache tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk, na mta kutupata vizuri kupitia pitia uh, mtandao wetu wa www voaswahili.com. Usiondoke mbele ya redio yako, tukutane tena katika sehemu ya pili ya Livetok. sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya Live Talk leo tukiangazia miaka sitini ya uhuru wa drc ni uhuru ambao walijipatia kutoka kwa mkoloni mkongomani je leo wakongomani wanaridhika na uhuru waliopata na katika mjadala wetu wa Live Talk eh, tunao washiriki tunaye gavana wa kivu kaskazini sanzu kasivita vilevile vile katika Live Talk tunaye mchambuzi wa maswala ya siasa ambayo yuko ku Kongo Kinshasa anaitwa uh, delfin kapaya vile vile tumemshirikisha mchambuzi um, wa maswala ya maziwa makuu ambaye yuko hapa Maryland, Marekani, ni Profesa fulbert Namwamba. Uh, na hapa uh, hewani inashirikiana mwenzangu Kennes Bwire. Gavana, wanachotaka wakongomani ni amani. Umetaja sehemu yako, ni mojawapo ya sehemu ambazo zimekuwa na matatizo ya amani. Beni, Goma kunaripotiwa visa vya mashambulizi karibu kila siku. Mtu anaripotiwa amekufa, mtu amepigwa risasi, nyumba imechomwa mahali. Maafisa wa usalama wanatafuta mbinu, kuna MONUSCO hapo wamekuja kuwasaidia, lakini afueni ile ambayo mkongamano anatafuta kiongozi kama wewe haipatikani. Yaani kila kukicha, wanapokuuliza Gavana Kasivita, hapa tuna matatizo na wewe pia inabidi ufike kuwasikiliza haya matatizo. Miaka sitini mnapoanza, rais ameyazungumzia ni mtindo gani ambao mnautumia kumhakikisha mkongama, mkongomani anajivunia kwamba yupo gavana hapa, ananijali ananishughulikia na ipo nchi ambayo anajivunia, asija akakimbilia Uganda, Rwanda, Kenya kutafuta na kuishi wakati nchi yake ni tajiri? E, tuna tunaendelea ku- kuweka mbinu na kuimiza vijana wakongomani wote ambao tuna tunazungumzia unajua, eh, mambo ya usalama, mambo ya amani inapasa kutoka kwa roho eh, unajua hii area yote ya Nord Kivu imefanya siku mingi kwa kwa vita ah, bunduki zilizorota. Kuna watoto walifanya ah, jeshi waliingia kwa vikundi ya majeshi na wakatoka, na ndiyo maana eh, mara moja siku moja moja mnaweza kushikia habari sawa hizo za vifo eh, za uzi na nimetoka kuwaelezea kama tuna hata vikundi vya nje hapa kwetu, usawa FDLR, ADF, NALU, ambayo inaendelea kufanya hiyo terrorism kwa kwa area ya Beni na na nafasi yengine hata eh, Ituri province ile ambayo, ambayo tunakamatana nayo mpaka kwa kwa kwa East Africa. Kapaya, ulikuwa unazungumzia kwamba uh, kuna ukoloni mambo leo na sio ukoloni wa ule ambao tulikuwa tunazoea zamani wa kupigwa fimbo na nini, ukitufafanulia vizuri ukoloni mamboleo waleo ambao nauona ni ukoloni upi? Ok. Leo ukoloni ni ni uchumi. Kwa, ni uchumi kwanza sababu, uh, mali hazisaidii nchi, zinatolewa hata madini zinatolewa na zinaenda nje, kwa hiyo haziwezi kuleta faida mara mbili ingawa zinatoka tu kama eh, madongoni na na kuelekea nje, faida yake haionekani, haionekani kabisa. Ya pili ukoloni wa siasa, ni kusema viongozi wanakuwa hawako uhuru wao wenyewe, wanatiriwa madarakani na wale wanawatia madarakani wanawapeleka kama vinyakazi kwao, tunakusaidia. Wanafika madarakani na wewe lazima uone uturudishie hivi na hivi. Kwa hiyo wale wale viongozi wanakuwa ni watu ambao wanaonekana hawana uhuru na hawana uhuru kwa kufikia eh, mapenzi ya nchi, kama ilivyokuwa baba zetu ambao wamepigania uhuru wa nchi. Kwa hiyo tunabaki katika ukoloni, sio na wazungu lakini wenyewe na, na wafanyasiasa ambao tumewapa madaraka. Mbona mazingira kama hayo basi yawepo kapaya, kwamba ndiyo mzungu aliondoka, lakini unaona tena heri mzungu, kwamba kuna matatizo zaidi uh, ya mkoloni, ukoloni wa mzungu, kwamba sisi wenyewe ndani ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ukoloni tulionao hatuupeleki mbele, hatupati chochote cha kujivunia. La, ni huyo huyo mzungu anatumia ame, ame, akili yake uwezo wake, sababu mbele ilikuwa mwanzoni na yeye alikuwa na matatizo, lakini baadaye kasomea na kasema siwezi kurudi kwa nguvu, lazima nipate marafiki na nikitaka nifanye kazi naweza kusaidia marafiki kufika kwenye madaraka. Na akifika kwenye madaraka taingia kwa utaratibu na upolevu bila shida wala kupigana, alafu nitachukua mali Nitawapa fedha lakini hiyo mali itaenda ku- kunisaidia mimi uh, nje. Ukichukua hata ukichukua Coltan leo, nachukua Coltan, Coltan inatoka hapa, uh, kwenye udongo, inaenda hivyo hivyo, haujui itaenda kutoa visa gani. Mpaka hivi nchi haija, haija, haijafikia kuchukua hiyo madini na kuitengeneza, kuibadilisha kuiongezea faida katika nchi, hamna viwanda, inatoka e, tu inaenda kama madongo na inaenda nje. Kwa hiyo kwanza, ni makosa ya kwanza. Sasa siwezi kumulia kama, kama mzungu mzungu ndio anafanya. Ala, mzungu amempa mtu ndugu yangu mimi simbo, wanaambia mpige na aliyonipiga sio mzungu, ni ule ndugu yangu. Watu ambao wanaachilia mali iende na hawataki kufanya kampuni katika nchi, ndio wao wanakuwa wanatutia katika ukoloni. Lazima ingefanyiwa kampuni, lazima ingepewa hela kwa wafanyabiashara wakubwa ili wafanye kazi fulani, benki zifanye kazi kwa faida. Leo tuko katika ukoloni, benki Kongo inachukua asilimia kumi na nane ikiwa atakopa mkopo wa mwaka mmoja au miaka miwili, lakini ukifika Ulaya wanachukua asilimia mbili na wanakupa mkopo wa miaka tano, miaka kumi mpaka miaka ishirini hivyo unaweza ukafanya project na ukasoma mbele. Na kulikuwa na madai kwamba mara nyingi labda Kongo nayo inakuwa ni mwathirika sababu ya utajiri wake, na ndiyo maana kuna makampuni hayo yanaingia, kama ulivyosema, wanachimba kiholela au wanatoa hongo kwa viongozi, unakutana wananchi hawanufaiki. Je, ja inaweza kuwa Kongo leo iko katika hali yake, na labda na hivi vita ambavyo vinaendelea huko mashariki ni kutokana na mali zake? Ndivyo hapo, ni haki kabisa, sababu hii ndio yalikuwa maono ya Patrice Lumumba. Patrice Lumumba ye alikuwa akifikiria kuwa kutafikia muda ambao, uh, wakongomani wenyewe ndio wataangalia rasilimali na wataonyesha dunia, e, bei zile na rasilimali itawarudia. Kwa hivyo yeye alivyosema kuwa anataka wakongomani wachukue hatamu ya uongozi na rasilimali irudi Kongo, akawa ndiye adui na wakammaliza. E, Patrice Lumumba hakumaliza hata mwaka mmoja akiwa madarakani. Basi mimi nimeenda Congo miaka thelathini, nafikiri baada ya Patrice Lumumba kufariki, kuangalia vile ni kuona kuwa matapeli wale, matapeli sasa wamekuwa ndio wanyapara wa siku hizi si nyapara shambani wala si nyapara kwenye migodi, tutamwita uh, hata waziri hata rais, hata tumwite nini, lakini kwa maslahi anayopambania si maslahi ya Mkongo. Haya, nitamaliza kwa vile hujimduliza, mti ulio na matunda mazuri hutupiwa mawe. Wasikia? Hakuna wakati utatupia mawe mti usio na matunda. Basi mali ya Kongo ndiyo laana ya Kongo utajiri wa Kongo ndio laana yake. Na sasa kama ndio utajiri wa Kongo laana yake, wakati ambapo wanaadimisha miaka sitini, vipi wanaweza kujitoa katika huu utajiri na laana yenyewe? Kwa sababu wapo viongozi wamepokezana madaraka tangu wakati ule walipopata uhuru. Juzi wamepata kiongozi mwingine, kiongozi yupo madarakani aa, na serikali yake vipi ambavyo wanaweza kujikwamua mkongomani ahisi kwamba hii mali niliyonayo si laana. Aliye laani Afrika au aliye laani Kongo alifariki, alilaani Kongo na kuchukua laana na kuifungia kwenye kisanduku <laughs> na kuitupa baharini. Nasema vile hivi ni kuwa mimi niliposikia kuwa Laurent Kabila amechukua hatamu za uongozi na nikajua kuwa Laurent Kabila yeye alikuwa pamoja na Che Guevara, nikafikiria kuwa ah, ah, yule mlowezi Mobutu ametoka sasa, Laurent Kabila ataingia na kutakuwa na mageuzi. Baada ya miezi si michache, wale mawaziri wake wakaanza ule utapeli, na ule utapeli ukaendelea chini ya Laurent Kabila. Haya, uliposimama nusunusu, wewe unaangalia upande mwingine wa mashariki kuwa kuna watu Rwanda na Uganda ambao pia wamekuwa matapeli kwa rasilimali ya Congo mashariki. Haya, Laurent Kabila alipotoka akaingia Joseph Kabila, ikawa ni vile vile. Joseph Kabila ametoka ame, eh, uongozi umeenda kwa mikono ya mwingine, na mi nasema je, kwa Kiingereza wanasema are this leaders or are this dealers? Sasa shida kwa Kiingereza Kongo hakuna leadership. Kuna kitu kinaitwa leadership, na Wakongomani itabidi wageuze fikra. Wakishageuza fikra, wafanya mageuzi, na itabidi kung'oa fikra ya uongozi ambao una utapedi na kuleta uongozi ambao utamfaidi Mkongomani raia, Kongomani aliye kijijini, Kongomani aliye shambani kongomani aliye baharini. Eh, Profesa, kuna wale ambao wamependekezwa, wanasema Kongo kwa vile ni nchi kubwa serikali kuu iko Kinshasa, lakini haifuatilii wala haioni yanayofanyika huko Bukavu, Goma, Bunia kungineko, sababu ni ni continent, ni bara. Alafu wanapendekezwa wanasema, labda Kongo kuwe mfumo wa Federation, yani majimbo eh, majimbo ya kujitegemea alafu kuwe na serikali kuu ya Kinshasa. Sijui unafikiri hili linaweza likasaidia? <laughs> Afrika Kusini ni nchi kubwa. Afrika Kusini ni nchi kubwa lakini serikali inaikabili eh, Afrika Kusini. Urusi ni nchi kubwa lakini serikali inaikabili Urusi. Brazil ni nchi kubwa lakini serikali ina, ina, inakabiliana na kuisimamia Brazil. Marekani ni nchi kubwa lakini Marekani pia imesimamiwa vizuri. Ni ule usimamizi, sio ukubwa. Aa, wakati wa Marshal Mobutu alikuwa amejenga barabara nzuri na reli really hazikuwepo, lakini hata, hata wakati wa mbelgiji wabelgiji hawakuwa wengi, lakini walikuwa wame, wameshaikabili na kuisimamia Kongo. Kwa hivyo sio ukubwa wa nchi ndio umewashinda lakini mwongozo mkakati na mfumo wa kuisimamia nchi hiyo kubwa ndio umewashinda Wakongo. Gavana, wakati DRC ikiadhimisha miaka 60 ya uhuru wake, mfalme wa Ubelgiji Philip, uh, kwa mara ya kwanza, uh, alituma uh, salamu kwa DRC na kuelezea majuto yake kwa dhulma nchi yake ambayo ni Ubelgiji iliyofanyia Wakongomani. Eh, alisema ni majuto, hakuomba msamaha. Sijui upande wa serikali ya DRC mmepokea eh, je eh, ujumbe huu wa Mfalme Philip. Unajua wakongomani, hiyo mambo ya historia ya ya ukoloni hawataisahau, na kuna vitu vizuri ambavyo wakongomani wanapasha kukumbukia uh, Ubelgiji, na kuna vitu vingine ambavyo E, Wakongomani wanavyoona sawa, uh, ilikuwa tu ni mambo ya ukoloni, lakini kwa sisi tunataka uh, haki baki haki. Kama kuna makosa ambayo uh, India Ubelgiji iliweza kufanyia Wakongomani, hiyo iko, iko iko wazi. Kuna makosa kabisa, ukaangalia historia, kuna watu ambao walipigwa ili wa, wa, wa, waingie kwa kwa kampuni za, za milimo na hata za kuchimbua ma, madini. Kuna kuna vitu ambavyo vilitendewa kinyama kwa watu. Hiyo mambo oh, hakuna mtu ambaye anaweza kuitika kama ni mambo ambayo haiwezi kuombewa ma, uh, uh, uh, uh, nini uh, msamaha. Uh, tunataka hiyo hiyo hiyo mambo ikak, ikak, ikaweza kuombewa msamaha, ni itasaidia Wakongomani. Je, kuna mpangilio wote tuseme kitu kama ruwaza ama mpangilio kwamba tukifikisha mwaka fulani tuwe tumepata kitu fulani? Huo ndio mpangilio? Je, katika mpangilio wa serikali, tuseme ya gavana Kasivitu, sasa sehemu ambayo unajua changamoto zake, matatizo yake, miongo na miaka kadhaa ya umaskini, vurugu, kukosekana kwa uh, mambo ya msingi kama shule eh, hospitali kuwepo na mbinu ambazo raia wanaweza jitegemea kutafuta pesa na mambo mengine kama hayo. Je, kuna mpangilio wote, wakati ambapo mnaona miaka sitini ya uhuru, miaka mipya ya rais mpya na uongozi mpya, gavana ukiwemo ndani yake, upo mpango wote kwamba baada ya muda fulani raia wa Kongo wanaweza furahi kwamba tumeona mwanamke mpya. Kwa sisi binafsi hapa kwa kwa area ambayo ninaongoza Nord Kivu, mipangilio eh, ambayo tunayo ni kuhakikisha kama wakongomani wametumikia usalama. Unajua eh, hata kama watu wanawaza sisi ni nji tajiri, kwa sasa tuko nji maskini, hatuna, kuna vitu ambavyo hatuna, tuko nji maskini, lakini tuna namna ya kukua nji tajiri kama tunapata usalama. Mipangilio yote ambayo tunayo ni kuhakikisha kama tumetumika na mkono kwa mkono na rais wa nchi na government ya central uh, central government, eh, ili usalama urudi na wakaaji waweze kufanya kazi zengine zote ambazo zitaweza kuhakikisha kama uchumi wetu ume, umeweza kushimama. Eh, sasa hivi kuna wamama kuna wababa kuna watu wengi ambao wangepasa kujitegemea hapa kwa, kwa jimbo lakini hawawezi juu ya kukosa usalama kwenye vijijini kwenye wanaishi na uh, kwenye wangepashwa kufanyia lolote kazi uh, na ndio maana sisi kama governor, mipango yangu ni kuhakikisha kama nimeunga mkono wa mipangilio yote ambayo serikali inaweka ili usalama urudi na tuhakikishe kama tumeandaa tume mipango ya maendeleo sawa njia na na kuendelea ku- kusaidia wananchi wetu kwa mambo ya sawa ya ya, ya, ya, ya, ma, ya madawa na vinginevyo. Profesa, matatizo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kidemokrasi ya yanavyoripotiwa ama yanavyozungumziwa ni mengi, aa, mengi zaidi ya mengi, kwamba hata raia wake wengine wanakimbilia nchi jirani na kwingineko kote duniani, si kwamba kwa hiari yao. Hapana, umetaja utajiri, hakuna mtu anaweza kukimbia utajiri lakini kwa sababu labda wanahisi nyumbani kwao hamna usalama, mna umaskini, hamna hata shule, mfumo wa afya ni mudofu zaidi, kuna vita, watoto wanatumika kama wanajeshi na mengine kama hayo. Swala la vita ndio swala limekuwa kubwa zaidi uh, nchini Kongo. Karibu kila mara magavana, viongozi wanaripoti mashambulizi. Hivi vita ni za vya wakongomani wenyewe ama maadui pia wanaonea uwivu alivyosema wakati mmoja Shisekedi kwamba baadhi ya makundi si ya Kongo, ni makundi ya nje. Enyi nyote mwajua kuwa bunduki si, eh, risasi si njugu, na bunduki si mahindi. Ni kusema kuwa bunduki uh, uh, inabidi ukwe na fedha nyingi kununua bunduki. Risasi pia hakuna risasi hiyo za bure. Kwa hivyo kuna fulani ambaye huchukua rasilimali za Kongo, anajitajirisha na rasilimali za Kongo na wakongomani kile wanapewa ni silaha. Hizi silaha hazi, hazimsaidii kongomani raia kwa njia yoyote. Kwa hiyo rasilimali huendea walio nje, na haya makundi yote yaliyo na silaha yanalipiwa na walio nje, lakini wanajua kwa wakitumia kama dola kumi kununua silaha watatoka na dola mia moja. Nitakupa mfano mimi ni, mimi ni mwanajiolojia Ukichimba shaba, unatoa ndani dhahabu, unatoa ndani uranium, unatoa ndani fedha. Na wakongomani wenyewe wanauza shaba, lakini ikifika Ubelgiji inawekwa kando kando. Na yule, ile, hata ile uranium ambayo ilifyatuliwa Hiroshima, hiyo uranium ilitoka Kongo. Kwa hivyo Wakongo hakuna chochote walipata kutoka kwa madini yale. Na, na, na basi madai kwamba wakongomani wenyewe hawahusiki katika vita, makundi ambayo wanabeba silaha, ambao unaita si mahindi wala risasa, ambao si unasema si njugu, si wakongomani madai kwamba ni raia wa nje. Kuna mfano kwamba kuna kundi linaitwa Allied Democratic Forces, ambalo hili kundi liliundwa nchini Uganda a kupambana na Mseveni, lakini lipo katika ardhi ya Congo na linaripotiwa kila mara kutekeleza mashambulizi. Dhamira kuu ya kundi kama hili ambalo limeundwa kwingine, lakini mashambulizi yake yanakuwa ndani ya Congo, unakuwa ni mzigo wa Congo ama unakuwa ni mzigo mtu mwingine anailetea Kongo. Uh, ule ni mzigo wa kazi. Nikisema mzigo wa kazi, nikusema hivi kama unaenda kulima unahitaji jembe la kulimia. Sasa haya majeshi wengine raia wa Uganda, lile jeshi lililoenda na Laurent Kabila kwenda kumng'oa Mobutu, wengi wao hawakuzungumza Lingala, hawakuzungumza Kifaransa, walizungumza Kiswahili, lakini Kifaransa hawakuzungumza, na wanahabari walipoenda kuwahoji wakiwahoji kwa Kiingereza walikuwa wanazungumza Kiingereza ke, kizuri kabisa. Profesa, wakati huo palikuwa makubaliano kati ya Kabila na jeshi la Rwanda, sababu vilevile vile upande wa Mobutu uh, kulikuwa majeshi ya Zimbabwe na Angola ambaye alikuwa anapigana upande wa Mobutu. Sijakataa, lakini sasa ninasema wanaoenda Kongo na kuamua mambo huwa ni watu wa kutoka nchi za nje, na kama kuna wakongomani wakongomani wako, lakini mwongozo na kinachosukuma mwongozo wake na wanaoleta silaha ni watu wa nje na, na na hata ukitaka kujua kuwa nchi za nje ziko pale pale, hata wale walinzi wa Laurent Kabila, sijui habari ya Joseph Kabila, lakini Laurent Kabila na walikuwa wanazungumza Kiswahili sanifu uh, mimi mwenyewe nilikuwa Kinishasa na wale nilio, niliongea nao hawakuzungumza kile Kiswahili ki, kile kingwana cha Kongo, wengi hata wana accent mbili, wanazungumza Kiswahili cha Kongo na lakini wengine wanazungumza Kiswahili sanifu kabisa. Na gavana, umeonekana sehemu nyingi mara kadhaa katika mstari wa mbele, hata ukiandamana na maafisa wa usalama, kuhusiana na hili swala la usalama ambalo wengi wa, viongo, wengi wa raia wa DRC wametuomba sana tukuulize kulihusu hili lipo swala la watoto kutumikishwa kama wapiganaji, swala la wanawake kudhulumiwa kimapenzi, swala la afya ambalo umezungumzia, ugumu wa maisha. Lakini kubwa zaidi wanataka kujua mikakati ambayo ipo. Ndio mnakashifu waasi waache kuvamia watu, je, mkakati upo wote kuweza kuzungumza moja kwa moja, kwa uwazi, kwa heshima, kwa utu Eh, na hawa waasi kwamba sikilizeni, mnachopigania tunaweza tukasuluhisha tukakaa pamoja tukazungumza, achana na yale ambayo yalikuwa eh, nchini Uganda wa, baadhi ya waasi wakaenda Uganda wakataka mzungumze, mazungumzo yenyewe ya yalivunjika wakati wa kabila. Je, wakati huu upo mpango wowote wa kuzungumza na hawa waasi waache mapigano? Unajua, sasa hivi hakuna waki kamilifu, ni vijana tu wanakamata silaha na wengine E, tunawaza ni, ni mabandia ambao e, wengi wanakosa nini la kufanya, wanakamata silaha, wanaingia kwa kwa pori, wanasumbua wananji na wana- wanahakikisha wana, wana wana wana, wana kama wamekuwa na na nguvu za kukula vitu vya watu bure, na ndio maana kila siku natoaga na, na mwito yangu kwa vijana wa Nord-Kivu kusema, a, haina maana kubaki msituni na silaha na kusumbua wananchi na kuendelea ku, kutatiza nchi. Unajua tumekuwa na experience mbaya sana, tumefanya karibu miaka thelathini. Kwa hiyo kwa hiyo mambo ya kupigana sisi, kwa sisi hapa na na, na na ubandia ambayo watu wanafanya a, kuna vikundi sasa hivi vyengi vya kienyeji ambavyo havina kabisa lengo hata lengo ya kusahari kuwa na, na, na mpangilio yoyote kuwaza kusaidia nji, ni ni ubandia tu wanafanya kabisa, wengi. Lakini hawa vijana wengi wao labda hawana kazi, hakuna mpangilio wa kuwapa kazi, ndio maana unajipata kujiingiza kwa maswala kama haya, kwa sababu tunafikiria, labda kama wangekuwa na jambo ambalo linawasaidia kupata pesa, kujijenga hawangeingia msituni kupigana. na kwa hilo juu yake gavana, nchi kama Uganda imekuwa ikitaka mfanye mazungumzo kusaidiana katika kupambana na hawa waasi wakiwemo ADF mpangilio upo. E, kwa, kwa, kwa kwangu binafsi, unajua hiyo uh, mambo ya ya uhusiano wa nchi ni mambo ya ya serikali mkuu na, na, na, na mimi na, na, na kuwa na mpaka kabisa na Uganda mazungumzo yoyote ambayo inaweza kuwa Uh, katikati ya nchi mbili nchi yangu na, na Uganda itakuwa inatusaidia. uh, tuna uhusiano mzuri ya mipaka, lakini sisi tungali na matatizo ngambo letu ngambo yetu tuna matatizo ya hiyo IBS na ABS. Kuna vijana wengi wanatoka Uganda kuja kutusumbua sisi. uhusiano kabisa ambayo inaweza kuwa itakuwa inatusaidia sisi kama Uh, jimbo la North Kivu, unajua ADF ni wa terrorist ni uh, watu ambao wana- wanasumbua uh, DRT, lakini kama tunawaacha wasumbue DRT kesho, wanaweza kusumbua Uganda, wanaweza kusumbua hata nchi zingine uh, na kwa hiyo uh, kwa mini binafsi sione uh, matatizo kabisa, kama kuna nguvu ambazo zinaweza kukua juu ya kupiga hiyo terrorist. E, mnaona hata nchi zingine za za za Afrika zinaungana kabisa kwa kupiga wa, wa magaidi, hiyo gaidi ambazo tunazo kwetu kabisa. Kama tunaweza kupata ushirikiano na nchi zingine kwa kuwapiga itakuwa vizuri sana. Kwa kumalizia gavana, uh, tunapoanza mwaka wa sitini wa uhuru, ujumbe gani ambao unawaachia raia wa Kongomani wanaokusikiliza? Nataka tumaini liwe na na sisi Wakongomani tujue kama eh, mtoto wa miaka kumi sita ni mtu ambaye anaenda kuzeeka, na inatubidi sisi wote tujue kama hatungali uh, na kazi mingi ya kufanya. Tuna tunangali tuna na matatizo ya usalama na tungali na matatizo ya uchumi. Hiyo ni lengo ambalo nilitaka watu wote wa, ambao watanifata Wakongomani wajue kama tungaji na kazi mingi ya kufanya. Inatubidi tukuwe na mafikiri ya kuangalia mbele na kujua kama ulimwengu unatuangalia na na watoto wetu wanatuangalia. Nini tunaweza kufanya kwa hii muda, ili kesho tukuwe na nchi ambayo tunaweza kujitegemea kabisa na sasa tuangazie maoni yako wewe, msikilizaji, jinsi ambavyo umeandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Patrick nam, nianze na huyu Isaac Saidi Paul, anasema yuko DRC huko, Baraka Fizi, anasema sidhani kuwa anaweza kusherekea uhuru sababu huko kwao ni kilio, hakuna mtu aliyekuwa na furaha kwa sasa, kwani ukitazama DRC nzima inajaa kilio, watu wanauawa huko Minembwe, Beni, Ituri na kadhalika. Kwa nini tusitumie siku hii kwa kuangalia namna gani ya kutengeneza nchi? anauliza Isaac Said Paul. Na Abdurahmani Musa anasema yupo Johannesburg, Afrika Kusini. Maoni yake ni kwamba kiukweli, mafanikio hayawezi kukosa, ila tu kuonekana kwake si rahisi kulingana na ukosefu wa amani nchini DRC limefunika kila jambo zuri ambalo linaweza kutokezea DRC. Wakongomani jameni, amani ndiyo kitu cha kwanza kabla ya chochote kile. Kama hamna amani, hamna mafanikio mtakayoweza kufurahia. Golgota Magabe, mkono wa GGM Geita unit, anasema raia wa DRC Kongo hawana cha kufurahia, maana amani ilishatoweka kitambo, hadi pale kiongozi atakapopatikana kurejesha amani na wakimbizi ndani ya Kongo hata nje ya Kongo waweze kurudi nyumbani ili kuweza kujivunia kujenga nchi yao. Moise Nombi ya Mwikundu anasema yeye anaitwa Nombi kutoka huko Lubonja tarafani Fizi huko DRC. Anasema tunashukuru Mungu kwa ulinzi kwa miaka sitini ya uhuru, lakini hatuna cha kujivunia kwa sababu mkoloni alituacha bila kutufunza siasa ya nchi yetu watawala wetu sio wazalendo, wanatawala kwa maslahi yao wenyewe na kuiba mali za umma, na hivyo kuziacha in, kuziacha nchi za magharibi kutesa wananchi. Anasema Mois Nombi Nyamwikundu nya kaka. Acha nimalizie na huyu James Kilela, anasema, hongereni sana watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa kutuletea kipindi kama hiki cha Live Talk. Mimi kama Mkongo hapa nilipo nimegundua kwamba sherehe hiyo ya uhuru wa nchi yetu hatukusherekea kama ipasavyo, kwa sababu ya ukosefu wa amani na hatuna la kujivunia nchi yetu. Kwa hiyo ningependa kuomba marais wote wawe na moyo wa upendo na zaidi, wapiganie wapigane na watokomeze ukosefu wa, wa usalama huko mashariki mwa DRC. Endelea kuandika ujumbe wako msikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili, mdahalo unaoendelea pale, changia na wenzako pia wakaweze kujua mawazo yako. Haya, maoni hayo wasikilizaji waliochangia katika mada yetu ya leo lito. Ndio anakamilisha kipindi chetu cha leo. Ni washukuru wote walioshiriki, uh, ni pamoja na gavana wa Kivu Kaskazini Sanzu Kasivita, vile vilevile Delfen Kapaya mchambuzi wa maswala ya siasa ambaye yuko Kongo Kinshasa, na Profesa Fulbert Namwamba ambaye uh, ameshiriki kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. Hewani mlikuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu Kenneth Bwire. Kwa pamoja tunawagani kuwatakia mtumwema na kuanza vizuri weekend.