Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, eh, tunaanza kuangalia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo vilevile vile tukiangazia maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru na taifa la uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo zamani ilijulikana ili, kama uh, Zaire, eh, kabla ya eh, hapo awali kabisa kuitwa Kongo na katika sehemu ya pili hii leo basi tutaangalia e, utekelezaji wa mkataba wa kibiashara kati ya mataifa ya Afrika ambao e, unatarajiwa kuanza rasmi hapo kesho Julai mosi e, mwaka huu wa 2020. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam. Karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeadhimisha miaka 60 ya uhuru wake, taifa ambalo limepitia e, katika kipindi kirefu cha machafuko na kutokuwepo na uthabiti wa kisiasa, hali kadhalika magonjwa na vilevile kuwepo kwa makundi yenye silaha ambayo yamekuwa kwa namna moja ma nyingine yakifanya e, udhalimu wa mauaji na kutoleta uthabiti katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Hali kadhalika katika siku hii ya leo vilevile e, taifa la Ubelgiji ambalo lilikuwa ni mkoloni wa taifa hilo, e, kupitia yule mfalme wake King Leopold, lilitawala, na kwa namna moja ma nyingine e, wa Kongo kwa nyakati tofauti, kupitia viongozi wao toka kiongozi wake ama mwasisi wa taifa hilo Patrice Lumumba alikuwa akikemea vikali akisema unyama uliofanywa na, na a, mfalme huyo, licha ya kwamba kwa kipindi kirefu taifa la Ubelgiji limekuwa hali katika nafasi ya kutoa eh, ama kuomba radhi ambapo hivi sasa limeomba radhi eh, kwa yale yote yaliyofanyika kipindi hiko. Lakini haya yote yanatokea wakati ambapo hivi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina utawala mpya wa Rais Felix Tshisekedi ambaye amechukua madaraka eh, kutoka kwa rais wa muda mrefu ah, Joseph Kabila ambapo hali ya kisiasa bado inaelezwa kwamba bado haijatengemaa moja kwa moja hasa ikichukuliwa kwamba ah, umekuwa na muungano ambao upo wenyewe ukiwa unashikilia bunge, muungano ambao unaongozwa na rais mstaafu Joseph Kabila, hali kadhalika rais wa sasa, na wakiwepo washirika wengine ambao E, kama vile Vital Kamerhe ambaye amekutwa na hatia ya kufungwa miaka ishirini, e, jambo ambalo limezua mgogoro mkubwa wa kisiasa a. Wakati huo huo waziri mkuu wa jamhuri Kongo, e, ya ya kidemokrasia, yeye akiwa amepinga kitendo cha kukamatwa kwa waziri wa sheria akisema serikali ya mseto inaweza kuvunjika juu ya suala hilo na kumtaka rais kuwahakikishia mawaziri e, utetezi wa kisheria. Lakini hayo yakifanyika, vile vile kuna taarifa kwamba kuna mabadiliko anatakiwa fanye katika uh, sekta ya mahakama, jambo ambalo rais Felix Chisekedi haliungi mkono, lakini tukirejea kwa waziri wa sheria Celestin Tunda, yeye alikamatwa na polisi jumaa mosi jioni na kuachiwa baadaye e, baada ya kuhujiwa na waendesha mashtaka katika mahakama na kusababisha mgogoro wa kisiasa katika serikali ya mseto iliyoko madarakani e, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kutokana na hili na hali jinsi ilivyo, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za mataifa ya Afrika, Goodluck Ngingo, na nikataka kujiwa kile ambacho kipo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulikoni. Ni ishara kwamba kuna hali ya mgogoro wa kisiasa lakini vilevile tukianza kwa kuangazia, je, katika miaka hiyo sitini ya uhuru wa taifa hili nini ambacho kimefanyika Shisekedi kuanza mapambano dhidi ya rushwa na wabadhirifu, ambayo ilikuwa ni suala ambayo limekuwa likitafuna Kongo kwa miongo kadhaa, toka kipindi cha Rais Mobutu Seseko, kusababisha hali ya umari mwingine ambayo imekuwa ikiwakumba na watu wa Kongo na uraisi, uh, ya ya kwa sababu hata kwenye kampeni za urais Shisekedi alijinadi ya kwamba atapambana na rushwa na kuhakikisha na kusimamia rasilimali za, za wanakongo ilizoweza kuwanufaisha wakongo wenyewe na hata kwenye awamu yake ya kwanza kipindi chake cha siku za mwanzoni kufanya ziara kadhaa kwenye nchi jirani zikiwemo Tanzania, Uganda zi na nchi zingine, na kuangalia namna gani sasa uh, wanaweza kufanya biashara kwa pamoja katika namna ambayo inaweza kunufaisha Kongo. Na unaweza ukaona kwa mfano katika hizi siku za karibuni ameweza pia hata kufungulia mashtaka hatimaye kuweza kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela ambaye alikuwa ni, ni mkuu wa masuala ya utumishi na Kamel kwa matumizi mabaya ya ofisi na pia uh, uh, matumizi mabaya ambayo ya zaidi ya dola milioni na milioni hamsini. Kwa hiyo unaona, ameamua kuchukulia hatua hata wale watu wa karibu ambao wanafanya nao kazi na Vital Kamelo. Ukumbuke kwamba kuna wakati alikuwa ni, ni spika wa bunge, ni mtu mwenye nguvu nchini Kongo. Kwa hiyo kuweza kush, na baadaye kukutwa na hatia na kuweza kufungwa uh, ni hatua njema kwa, kwa mustakabali wa Kongo, lakini imekuwa ikileta upinzani, kwa sababu pia kuna baadhi ya watu wametaka mabadiliko ya kimfumo, hususan kwenye mfumo wa kimahakama ambayo Shekedi ameyapinga kwa kusema ya kwamba ya yataingilia ya kati vita dhidi ya rushwa ambayo amekuwa akiiendesha, na pia unaweza ukakumbuka ambaye alikuwa akisimamia kesi ambayo uh, imeweza kumtia hatiani. Vital Kameli aliweza kuuawa mwezi Mei. Kwa hiyo kumekuwa kidogo na sintofahamu na haikumbuke, kwa sababu tawala zilizopita za Congo ziliwaachia baadhi ya watu waliweza kufanya mambo ya rushwa rifu wa rasilimali za Kongo. Kwa hiyo vita ya Shekedi, uh, wengi hasa vigogo wa kisiasa wanaamini inaweza kuwagusa watu wengi zaidi. Sasa kuna, kuna hili swala ambalo tumemsikia waziri mkuu naye akitishia e, kwamba anaweza akavunja e, serikali ama anaweza akavunja baraza la mawaziri kutokana na mahali ya mambo yanavyokwenda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa Tshisekedi, kwa mazingira haya ya utawala, anaweza kweli kufanikisha malengo yake? Uh, uwezekano wa kufanikisha malengo ni, nikumbuke kwamba yeye yeah, alishinda kura za urais, lakini kura za mabunge na na seneti akilishinda uh, chama cha ja rais wa zamani uh, uh, Joseph Kabila, na hatujaona uh, matamko yoyote kutoka kwa Bwana Kabila kama kiongozi wa kile chama kwa uh, kupinga hatua ambazo zinachukuliwa na Rais Tshisekedi, ama kuonyesha hatua ya kutokubaliana na mambo yanayokwenda. Kwa hiyo uh, mtu ambaye pia alifuatia kwa wingi wa kura nchini Kongo ni ni, ni, ni yule ambaye pia alikuwa ni mgombea wa muungano wa upinzani. Kwa hiyo uh, kwa mambo yanavyokwenda na ukitazama ya kwamba uh, chama cha Rais Kabila kimekuwa sehemu ya serikali, kwa hiyo sitazamii kama hilo linaweza kutokea, kwa sababu watatofautiana Rais Tshisekedi, watalazimika tena kwenda kwenye uh, kwenye hatua za upigaji kura, ambapo kwenye hatua za upigaji kura wanaweza kuwa na hatari ya kuweza kupoteza udhibiti wa bunge na udhibiti wa Senate. Kwa hiyo hawawezi kufanya kosa kama hilo la kimkakati hususan kwa Kongo na hali ilivyo sasa, ambazo, na namna ambavyo kulikuwa na maandamano kati kadhaa ya kupinga utawala wa Rais Kabila wakuwa madarakani, siamini kama unaweza kulifanya hilo ku, sa kwa sababu litakuwa ni kujiumiza wao wenyewe kisiasa, kwa sababu itamwongezea zaidi umaarufu Rais chekedi na pia itaongeza sasa nguvu hata kwa Martin Fayulu ambaye alilalamika kwamba ushindi wake ulipokwa. Kwa hiyo si kitu ambacho kinaweza kufanyika, ni kutaka kupunguza kasi, ama kutaka ku kumlazimisha Rais Chikedi afanye mabadiliko ya mfumo wa kimahakama nchini Kongo. Sasa wale ambao vigogo uh, wasiwezi kukutana na mkono wa sheria ama wasiwezi kuadhibiwa na makosa haya ambayo yamekuwa yakifanyika. Kwa sababu kitendo cha Vital Kamerhe mtu ambaye ana ushawishi mkubwa, pia mkuu wenye shughuli za kiutawala, kuchukuliwa akiwa na kufungwa miaka ishirini kimeweza kuwashutua wengi pia ambao ni miamba ya siasa nchini kongoaisi Sasa... e, anaweza asiwe salama kwa sababu wote wamehusika kwenye hayo mambo It hii leo DRC uh, imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Hebu tupe safari ya DRC, ni taifa ambalo kweli limepata uhuru ki... hii leo uh, DRC imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake. Hebu tupe safari ya DRC, ni taifa ambalo kweli limepata uhuru kinadharia ya uhuru au bado hai... Ukitazama okay, DRC kiuhalisia ilikuwa bado, uh, haikuwa na nadharia nzima zima ya kusema ya na uhuru, kwa sababu unaweza ukasema Kongo uh, ni kama watu wamegawana vipande na kutokana na mfumo wake wa tawala za majimbo na namna ambavyo mtu mmoja mmoja wa kisiasa. Kuna mambo mengi yalikuwa yaende, kwa sababu unaweza ukaona hata mara tu baada ya kupata uhuru, hata mapinduzi ambayo yalifanywa na uh, Mobutu yakiungwa mkono na nchi kadhaa za kigeni, na hata pia uh, Uh, Just, nani, uh, Laurent Kabila wakati anaenda kumtoa Mobutu na yalia za kigeni ambazo zikaendelea kuleta mivutano na ambayo migogoro pia imeendelea kuwepo na mpaka sasa katika maeneo mbalimbali ya Kongo, kwa sababu uh, unaweza ukajua kwamba uh, baadhi ya maeneo ya Kongo, mfano anaopakana na Angola Kabinda, bado mpaka sasa hayajatulia Maeneo ya Beni pia bado hayajatulia. Maeneo ya Goma ambayo pia yanapakana na Rwanda bado hakuna hali ya utulivu, na yote inasababishwa kutokana katika kipindi uh, tofauti, tawala tofauti wanajaribu kutaka ku kuchukua madaraka ya Kongo aliungua mkono na hizi nchi mbalimbali, ambazo vile uh, vikundi ambavyo viliunga mkono bado vimeendelea kufanya udhibiti kwenye maeneo, na pia hata unaweza ukaona kwamba ushawishi wa, wa Ubelgiji bado umeendelea kuwepo nchini Kongo kwa miongo kadhaa, kiasi fulani, hata katika namna ya kuamua hatima viongozi wa Kongo. Kwa hiyo uh, bado ilikuwa aina, na ndio maana sasa unaweza ukaona hata uh, rais Tshisekedi sasa uh, uh, akisherehekea miaka sitini akasema kuna haja ya kuwatambua pia watu wengine ambao walifanya mchango kwenye uhuru wa Kongo wakiwemo Joseph Kasavugu ambaye alikuwa ajatambuliwa kama shujaa wa Kongo ambaye ameweza kumtambua kama shujaa wa Kongo. Kwa hiyo maana yake Kongo sasa ina mashujaa watatu kama Patrice Lumumba uh, Kabila Lola pamoja na na uh, Joseph Kasavugu. Kwa hiyo wanajaribu kutafuta mwanzo mpya na pia unaweza kuona katika hilo la kutafuta mwanzo mpya hata Wakongo ambao wanaishi ughaibuni so, hususan na wameweza pia kushambulia sanamu za Mfalme Leopold wa pili ambaye aliweza kuitawala Kongo uh, na kufanya mauaji ya takriban ya watu zaidi ya milioni kumi katika kipindi cha utawala wake, na pia katika miji kadhaa, unaweza kuona Ubelgiji kwenye mji wa uh, umeazimisha kwa kuweza kuondoa sanamu ya Mfalme Leopold wa pili. Uh, wa ili katika kupunguza ule namna ambavyo Wakongo walikuwa wanaona kama alikuwa mtesi wao katika kipindi cha utawala wake sasa unaona sasa, bado Kongo inajaribu sasa kujaribu kujipambanua na kutafuta uhuru sasa ambao utaionyesha sasa kama ni nchi ambayo inaweza kuamua mambo yake yenyewe pasipo kushawishiwa na nchi zingine za kigeni. Kuna hili swala la uh, Ubelgiji nayo kuomba radhi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unadhani limekuja wakati mwafaka au limechelewa? Uh, kwa sasa unaweza kusema ni wakati mwafaka kwa sababu ikumbuke kwamba kwa sasa unaweza kusema ni wakati mwafaka kwa sababu ikumbuke kwamba uh, baada ya yale mauaji ya uh, George Floyd Marekani, uh, kwenye maeneo mbalimbali akaanza kuleta movement za watu kutaka kudai haki na kupinga ubaguzi, na kwa sababu uh, kwa suala la Mfalme Leopold wenyewe wa Belgiji walikuwa anasema alikwenda kwenye masuala ya kutoa misaada ya kibinadamu humanitarian mission zaidi, walikuwa hawatazami kama alikwenda kama mtu ambaye alienda kuitawala Kongo kwa kutumia mabavu, na hata kwenye hotuba ya siku ya uhuru wa Kongo uh, Baudouin ambaye alikuwa alikuwa mfalme wa Ubelgiji alitambua Leopold kama mtu ambaye alikwenda kupeleka misaada Kongo na kuwasaidia wa Kongo, kinyume na hotuba ambayo uh, ilisemwa na Patrice Lumumba ya kwamba uh, Wabelgiji waliwadhalilisha wa Kongo na waliwatesa wa Kongo na kuwaua wa Kongo kitu ambacho wanapaswa umelati. Kwa hiyo unaona kwamba zaidi ya miaka takriban na uh, zaidi ya miaka hiyo miongo karibia mitano sita Wabrigidi walikuwa watake kubaliana na kile ambacho Wakongo walikuwa wanawaona kwamba wao walikwenda kama watesi, lakini wao walikuwa wanajipambanua kama walikwenda watu wa kutoa misaada na kuwasaidia Wakongo. Kwa hiyo hatua ya kuomba radhi pia ni kupunguza sasa ule mwamko ambao ulikuwa ukiendelea sasa kwa watu weusi wenye asili ya Afrika. Asante sana Ngo kwa kutueleza hayo na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kaundani, ambapo tunaangalia mkataba wa kibiashara kati ya mataifa ya Afrika ambao unatazamiwa kuanza rasmi eh, hapo kesho Julai mwaka huu wa 2020 Ikumbuke kwamba nchi 54 za bara la Afrika isipokuwa Eritrea zilitia saini mkataba wa kibiashara kati ya nchi hizo, eh, mkataba ambao uh, unatazamiwa kuanza rasmi hapo kesho, eh, kwa mujibu wa taarifa za Umoja wa Mataifa ambapo zaidi ya viongozi 32 walishiriki mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Niger Niamey. Mji mkuu wa Ghana Acra ulichaguliwa kuwa makao makuu ya sekretariat ya jumuiya hiyo, ambapo viongozi wengi walishiriki mkutano huo, wamesema hatua ya kuanzisha soko hilo la pamoja inaleta historia mpya kwa bara la Afrika. Jumuiya hii ya, hi ya biashara huria barani Afrika, ambayo ilizunduliwa ni mojawapo ya miradi muhimu ya ajenda ya Afrika. Kwa hiyo Afrika imekamilisha ndoto Uh, kama alivyozungumza Musa Faki Mahamat ambaye yeye ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, makubaliano hayo yamefikiwa e, ikiwa imepita e, miaka kumi na saba mashauriano ambayo yaliafikiwa rasmi mwishoni mwa mwezi Aprili hapo mwaka jana, au wakati makubaliano hayo yalipovuka kiwango cha uzinduzi kilichohitajiwa kuratibishwa uh, na angalau na mataifa ishirini na mawili. Nigeria taifa lenye idadi kubwa zaidi ya watu na uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, ilitangaza kwamba lenyewe itajiunga katika makubaliano hayo ya nyemee baada ya kujiondoa bila kutarajiwa mwaka uliopita, lakini bado mambo ambayo yanaelezwa kama changamoto kwa kufanikisha mkataba huu ambao unaanza kesho uh, bado yapo mengi, lakini vilevile mwendelezo upo kutaka kujua tumefikia wapi kabla ya kuanza rasmi kwake kesho hapo. Kesho nimezungumza na bwana Peter Mudhuki ambaye yeye ni uh, mwenyekiti wa baraza la wafanyabiashara wa Afrika Mashariki na nikitaka kujua mtazamo wake, kile ambacho anakiona Asante sana kwa mwaliko huu wa kuzungumzia jambo la muhimu sana kuhusu soko la pamoja katika kontinenti letu la Afrika. Na ni kwamba kama baraza la wanabiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na kama wana mashariki tu, kweli wakati tuseme tu mazungumzo yalianza kuhusu soko la pamoja la Afrika nzima liona kama nafasi kubwa sana kusema ni vizuri, bara la Afrika tuanze kuzungumza kwa pamoja na kuona ni vipi tunawezesha jumu, eh, jumuiya la Afrika yoyote iwe kama jumuiya iwe kitu kimoja, iwe soko la pamoja kama vile kwingine kupo tu, vile tunaona ule kwingine Amerika, unaona wilaya na mambo kama hayo. Lakini naweza sema kutoka mahali tupo sasa hivi tumechangia pakubwa kama washikadau wa sekta ya kibinafsi ama private sector, katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu mazungumzo yote yanafanyika katika kule African Union kule Addis Ababa, huwa tunauzishwa na tukasema haiwezekani kuwa kwamba tunaongea mambo soko la pamoja ikiwa sekta ya kibinafsi haipo. Nakonda, na kwanza nawashukuru sana washikadau kati kutoka kwa sekta ya umma ama serikali zetu katika Afrika yote kwamba hao wenyewe walisema kweli ndipo tuwe na soko la pamoja. Ni vizuri tuwezeshe wahusika wawe wengi tu, kutoka sekta ya umma, sekta ya kibinafsi na sekta zingine, ndio sikio tungeendelea mbele, tunaongea kwa sauti moja. Sasa kile tungependa kufahamu mpaka hivi sasa kwa mazingira yaliyopo E, changamoto mnayoiona kubwa ipo ni ipi hasa? Umezungumzia kwamba serikali za mataifa Afrika yamekuwa yakifanya kazi vizuri kuhakikisha kwamba swala hili linawezekana. Nyinyi kama wadau kabisa wakubwa e, wa sekta binafsi, nini ambacho mnakiona kinaweza kukwamisha au kuleta uh, mdodoro wa lengo hili la soko la pamoja? Sababu nilikuwa napeana historia ya kuhuzisha washikadao wengi, nilikuwa nasema ile ingekuwa changamoto ya kwanza kwamba ikiwa washikadau wote hawapo. Lakini kwa sasa vinaweza vinazosema, sisi tuko pale na tunaendelea kuwa tunashirikiana tuna na sekta zingine zote za umma na kuona ni vipi tunaendelea. Lakini inaweza sema, kwa mfano, wakati kikao kilikuwa cha mwisho kule Niger mwezi wa saba mwaka uliopita, mwaka jana, sisi wenyewe tulikuwa pale na tukapewa jukumu moja ya kwa kuambiwa kwamba mlete wanabiashara wote katika jumuiya ya Afrika Mashariki muwe na platform ama muwe na na meza ya kuongea kwa sauti moja, ndipoza itakuwa rahisi sana kwa wanaozisha sekta kibinafsi. Sasa hivi tumeungana kama washikadau wa kutoka sekta kibinafsi na tumekubaliana kwamba tutengeneze inaitwa baraza la wanabiashara katika Afrika nzima, na sasa hivi ndio tunaendelea kuiunda tuendelee sasa kuwa ndani, lakini changamoto nyingi zipo sasa, na cha muhimu kile kile kimeifanya sasa ili mazungumzo yaendelee kuwa hayaendi kwa ile spidi tulikuwa tunatarajia. Ni changamoto zenye zipo tu za COVID. Unajua hili changamoto la Corona 19, COVID imeleta biashara nyingi zimeathirika tu na zimekuwa na kwamba na shida, zilikuwa zingine zimefunga kazi, zingine bado kuanzisha, itakuwa ni changamoto. Lakini hiyo tukasema ni, ni ni changamoto ndio, lakini ni vizuri tuendelee tu kusukuma mbele kwa pamoja, na naona hili kweli tena, ukiangalia serikali tena na sisi tumekubaliana, na kuna stimula zimewekwa za kusaidia wanabiashara kuanza kazi zao tena, na wakianza tena itakuwa ni mchangio kubwa tena sana kuendeleza, ili kujenga ili soko la pamoja, lakini vitu zingine za muhimu na zile tulikuwa tunaomba eh, baada ya kuuzisha sekta binafsi ni pia vitu kama tuseme infrastructure ukiangalia barabara zetu bado. Ukiangalia pia si vitu kama umeme, bei ya umeme katika Afrika yetu. Ukiangalia mambo kama elimu bado. Hizi ni changamoto zinahitajika <clears throat> ku serikali haswa serikali za za Afrika kuchangia na kuangalia ni vipi tutaongeza elimu ya watu wetu, ndipo tutaacha kutegemea watu kutoka hizo, lakini tujitegemee sisi wenyewe. Kuna hili... kuna hili swala ambalo kwa namna moja ma nyingine katika jumuiya nyingi za Afrika, hata nje ya Afrika zimekuwa zikikabiliana na changamoto kubwa, ama ule wasiwasi kwamba upande mmoja au mataifa fulani yanaweza kajikuta yakawa yenyewe ndiyo e, soko tu huku bidhaa zao zikiwa haziuzwi katika masehemu nyingine, lakini huko huko ambako Uh, bidhaa zao haziuzwi, wao wanapokea bidhaa zao. Hili kwa Afrika vipi? Lipo hiyo, hey, ipo, lakini tunasema kwamba wakati wa kuwa na soko la pamoja katika Afrika, kwanza ukiangalia soko yenyewe itakuwa watu karibu bilioni moja na nusu, itakuwa bilioni itakuwa bilioni watu wengi, bilioni moja na nusu, ita, uchumi utapanuka utakuwa kama bilioni dola kama eh, milio, bilioni tatu kwenda mbele. Na tunaona hii ni nafasi ya sisi wenyewe tusiangalie sasa nje, kutoa vitu zinatoka nje, lakini badala ya kutoa vitu kutoka nje tunaangalia katika bara letu la Afrika sana sana tuna, tunafanya biashara kwa pamoja kama nchi za Afrika, tunafanya kazi kwa pamoja, kabla hatujaangalia kutoa vitu kutoka kule nje, tunaangalia sisi tutatoa bidhaa vipi zitasaidia watu wetu namna gani, na hiyo ndio tunaona ni nafasi kubwa sana itaongeza ufanyaji wa biashara katika nchi zote za Afrika na ita, itaongeza ile inaitwa intra Africa trade itapanda juu zaidi, na itafanya kwanza Afrika kuwa mbele kabisa zaidi ya zingine, kontinenti zingine ulimwenguni kwa kufanya biashara. Na kwa mazingira ambayo uh, yamekuwa yapo hivi sasa, kwa upande labda wa wananchi wenyewe, wameshirikishwa vipi kuelewa hili swala lisije likabaki tu swala la uh, sekta binafsi ambao wako karibu kabisa na masuala ya biashara, au serikali zenyewe. Cha, cha muhimu zaidi ikiwa kwa mfano, na hiyo ndiyo swala moja sisi mwenyewe tumekubaliana na tukasema, ikiwa kweli tutafanya soko la pamoja kuwa imeenda eh, mbele, ni vizuri tuuzishe wananchi. Na ukiangalia kwa mfano vikao enyezivyo sasa hivi tunakuwa na vikao pia na wabunge. Kwa mfano tunakuwa na civil society pia wanachangia, na pia wako na nafasi yao katika mazungumzo, katika meza, tujue ni maswala gani, pia kama civil society wana wawakilishi wa, wa umma ama wabunge wanawakilisha wananchi rasmi, ni maswala gani tunaweza weka tukimengoshi ama tukionge, tukiongelea mambo ya kubuni soko la pamoja la Afrika. Kwa hivyo mi naona wadau tu wameuzishwa wengi, na hiyo itasaidia, na ndipo tunaenda polepole tuki tukiona ni vizuri tukiona ni vizuri eh, tuuzishe wote hapo. Kwa hivyo mi naona ni wengi tu wameuzishwa. Asante sana Bwana Peter Mudhuki kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote wafanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani nti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. <muchasimu> <muchasimu>