Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapo tusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia maadhimisho ya uhuru wa Burundi, hali kadhalika na hatua ambayo Burundi imetangaza ya kubadilisha mwelekeo wake katika mapambano dhidi ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo, tutaelekea nchini Kenya ambapo tutaangazia eh, hali ambayo wananchi wanatarajia eh, kusikia kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta ambaye amekuwa akiendelea kusisitiza kwamba Kenya itaendelea kufunga shughuli mbalimbali ikiwa kama njia mojawapo ya kukabiliana na virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Burundi hii leo Julai mosi inaadhimisha miaka hamsini na nane ya uhuru wake kutoka kwa taifa la Ubelgiji. Burundi ambayo katika miaka hiyo hamsini na minane imekuwa ni moja kati ya mataifa ambayo yamepitia machafuko yaliyosababishwa na hali ya kisiasa na ubaguzi wa kikabila. Kutokana na hilo Burundi imejikuta ikipitia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuwafanya wananchi kuwa katika hali uh, mbaya zaidi ya kiuchumi, hali kadhalika kijamii, na mamia na maelfu ya raia wa Burundi wamejikuta wakikimbia taifa lao kwenda kutafuta hifadhi eh, na hadhi ya ukimbizi katika mataifa mbalimbali mbali ya jirani na nje ya Afrika. Hii leo basi, hayo yakiwa yanaendelea, inaonekana vilevile eh, rais mpya Evariste Ndaishimi ambaye ya amechaguliwa hapo mwezi wa tano katika uchaguzi uliofanyika katikati ya janga la virusi vya korona. Wakati huo Burundi ikionekana e, katika jumuiya ya kimataifa kama taifa ambalo halikuchukua juhudi madhubuti kukabiliana na virusi vya korona. Rais mpya Ndaishimi e, ametangaza kwamba hivi sasa taifa hilo e, adui wake mkubwa kabisa ni janga la korona, ambapo mamlaka nchini Burundi vilevile vile zimetangaza kutumia njia za aina yake kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona na kuachana na namna ambayo taifa hilo ilivyokuwa linakabiliana janga hilo wakati wa utawala uliopita. Katika hotuba yake mara baada ya kuapishwa rais e, Evarist Ndaishimi alitangaza hatua zinazofuata uh, za kupambana na korona ikiwa ni pamoja na hatua maalum kuhusu matumizi ya sabuni e, ni kuhakikisha kwamba idadi kubwa ya watu wanapata sabuni na gharama e, hiyo ya sabuni inapungua kwa takribani asilimia hamsini. Vilevile ameeleza kwamba yoyote ambaye atakuwa anauza sabuni kwa magendo kutoka Burundi atadhaniwa kuwa anasaidia kusambaza virusi vya korona na hivyo kuwajibishwa, uh, ipasavyo kisheria. Vilevile aligusia kwamba katika miji yote gharama ya maji itapunguzwa eh, ikiwa eh, ni hali ya kukabiliana na virusi vya korona, na hali hiyo itaenda mpaka pale mwisho wa janga hilo litakapotangazwa kuwa halipo. Vilevile mtu yeyote atakayeonyesha dalili za ugonjwa wa korona atatakiwa kufika hospitalini na atatakiwa kupimwa na kuhudumiwa bure e, kama mlipuko utaisha. Vilevile vile, kila mtu atatakiwa kupima a, virusi hivyo. Mabadiliko hayo yamekuja ikiwa e, tu mara rais mpya Ndaeshimi alipoingia madarakani, licha ya kwamba wakati wa kampeni za urais wake e, picha mbalimbali zilionyesha za mikusanyiko ya watu ambao hawakuwa katika mazingira yoyote yale ya kujikinga na virusi hivyo vya korona. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa e, Majid Mjengwa na kufahamu kile ambacho anakiona. Je, eh, uhuru wa Burundi eh, nini ambacho kimetokea katika kipindi chote cha miaka 58 na kwa nini pengine Burundi hivi sasa inabadilisha mtizamo wake ama msimamo wake juu ya virusi vya korona? Majidi, hebu anze kutueleza hilo. Nchi ndogo eh, kwa ukubwa eh, watu wasiozidi milioni kumi na mbili eh, ni nchi iliyopata uhuru wake mwaka sitini na mbili kutoka kwa Belgiji. Pamoja na kuwa nchi yenye rutuba nyingi eh, eh, lakini ni nchi yenye bahati mbaya katika kipindi chote cha tokea kwenye uhuru wake amekumbwa na, na changamoto mbalimbali lakini zaidi e, ni migogoro ya e, vita vya unyeko wenyewe kati ya wa kabila la, unyefo, unyewe, e, katia, e, e, watu, la wautu, na watusi e, watusi wao wako wa, wa, wa, katika uchache lakini wahutu ni walio wengi e, katika Burundi na katika Burundi kwa muda mrefu watusi walio wachache wamekuwa wakiongoza e, wakati walio wengi wahutu wakiwa nje ya madaraka na kumekuwa na, na machafuko vita vya wenyevo wenyewe e, kwa mfano katika miaka ya karibuni ni mwaka wa tisini na tatu elfu mbili na tano kwa takriban miaka kumi na mbili Burundi ilijikuta katika hali hiyo ya, ya, ya migogoro ya kivita. Eh, watu walikuwa msituni. Eh, na na wakati fulani kumekuwa pia na mapigano ndani ya Bujumbura, ndani ya mji yenyewe iliyotukutokea msituni. Eh, kwa hiyo ni nchi ambayo imekumbwa na changamoto nyingi, lakini ni nchi ambayo pamoja eh, changamoto zote hizo imekuwa na nafasi yake katika ramani ya dunia na katika ramani ya Afrika kwa maana ya kutoa mchango wake katika Umoja wa Afrika. Tanzania imekuwa na ushirikiano wa kihistoria wa muda mrefu, kati yake kati yetu na Burundi. Kwa mfano kile ambacho unaweza kutueleza vilevile kwa mazingira ambayo yamekuwa uh, yapo ya kisiasa, tunaona Burundi imetoka kwenye uchaguzi tu ambao kwa namna na moja ma nyingine unaweza ukaelezwa kwamba uh, umefanikiwa kuondoa yale mazingira ambayo yamekuwa yakigubika uh, taifa hilo la Burundi kwa kipindi kirefu sasa. Kwa mwelekeo wa sasa, uh, hivi je, uh, historia hii tun tarajii kuona kwamba inafutika inawezekana. Yeah, Burundi imeingia katika ukurasa mpya. Evaristo Ndashimire, rais mpya wa Burundi, ana nafasi sasa hapa mgongo yale ya nyuma na kufungua ukurasa mpya. Tayari tunaona watu wakifuatilia anayo yasema, anayoyatamka na dunia na nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki na nchi za eh, ukanda wa maziwa makuu eh, zimekuwa zikiangalia na kufungua masikio kuona mwelekeo utaona mpya wa Burundi chini ya Evariste na Yashibire. E, tunaona matamko yake kuonyesha uh, mabadiliko kutokana na esamu zake aliyepita, sio kwa maana ya ya kubeza aliyofanyika kwa nyuma, lakini Ndayishimiye anaonyesha uh, pia ni mtu ambaye ananyosha mkono ya ushirikiano kwa watu wengine ndani ya Burundi, lakini pia kwa nchi jirani. Lakini tumeona pia uh, akitoa matamko ambayo bila shaka ye kuonyesha kuy dunia kwamba Burundi mpya imezaliwa na inataka pia kupata ushirikiano katika kutoka mataifa mengine. Kwa mfano changamoto ya, ya Covid 19 eh, virusi vya corona, eh, ameiangalia katika mtazamo mwingine kwamba tatizo amelikubali, eh, kama rais, na ametoa ame, ame matamu kwenye, je, kuonyesha watu waweke wa, wa, tahadhari eh, hata sabuni eh, zipunguzwe bei na vitu vingine ambavyo vya maji pia na mengineyo yenye kusaidia mapambano dhidi ya corona, na hii nadhani kimkakati itamsaidia kwa sababu ulimwengu dunia sasa, eh, za magharibi. Tutaionea huruma kwa namna fulani. Burundi inajiweka wazi tatizo lililokuwa nalo, na wakati hu wana changamoto ya kifedha katika kupambana na korona. Kwa hiyo wana nafasi sasa ya kusaidiwa, nchi masikini yenye kuhitaji kila aina ya msaada. Kile ambacho kinaonekana ni kama vile kubadilisha mwelekeo, uh, tofauti na uh, rais aliyemtangulia marehemu Pierre Nkurunziza, yeye alikuwa anaonekana kama vile kupuuzia virusi hivi vya korona, kubadilika kwake ama kubadilisha kwa mtazamo huo na kutangaza rasmi kwamba ndio janga hivi sasa linaosumbua Burundi kwa kiwango kikubwa, unaweza ukasema nia hasa ya kwake ni nini? Burundi chenye watu milioni kumi, kulinganisha na Kongo, Kinshasa, kwa maana ya Jamhuri ya Watu wa Kongo ina changamoto ya, ya korona sawa, lakini anajaribu kutumia vyema karata za kisiasa, ndicho pia wanataka kusikia kiongozi anayeweka mbele anayosema udhaifu uliopo na kwamba anaomba nafuu ya kusikilizwa na kupewa msaada juu ya changamoto ya covid, eh, lakini Burundi imekuwa haipati misaada ya kutosha kutoka nchi za magharibi. Pengine hii itapunguza ile ukurasa wa kuaminika. Eh, kwa hiyo ameona pia amejaribu kusoma kwa jirani yake Kagame, eh, ambaye kwa kweli ameweza kuwa wini yani kuwakonga nyoyo za mataifa magharibi aaa ambayo eh, pengine eh, Je, Evariste Tshibire anadhani anaweza kujaribu kajari kuo wiide au konga nyoyo za watu wa viongozi wa mataifa magharibi waweze kumsaidia. Kwa hiyo mimi nadhani so, pengine si shida kubwa sana e, lakini nafasi yake sasa ya kusema kile ambacho mwenzake akisema aliyetangulia, kwa kile ambacho tunakiona hivi sasa uh, tutarajie uh, kuona kwamba Burundi sasa inaondokana kabisa eh, na machafuko ya kisiasa, kwa hali iliyopo. Maanake hata wale ambao wamekuwa wakieleza kwa kipindi kirefu kwamba tatizo ni Nkurunziza Ta, Nkurunziza sasa hivi hayupo madarakani na hata vile vile hayupo kwa maana kwamba ameshafariki dunia. Uh, ni mtihani kwai kwa sababu Burundi ni nchi ambayo eh, watu wake wanafuatilia sana masuala ya siasa siasa. Katika Burundi ni sehemu ya maisha eh, basi tunaofuatilia eh, siasa za mkanda wa maziwa, maziwa makuu. Kwa hiyo kunakuwa kuna upinzani katika Burundi, eh, upinzani wa kisiasa wa kihistoria eh, akiweza nafasi ya kuruhusu eh, wapinzani pia waingie katika kwenye meza ya majadiliano, ataepuka wapinzani kwenda msituni au kuanza mapambano ya kutumia silaha dhidi yake. Na Burundi na bahati mbaya ya kuwa na makundi mawili makubwa ya Wahutu walio wengi, lakini na Watutsi wa wachache wenye nafasi pia ya kuweza kufanya chochote kile, eh, eh, anakupata nafasi hiyo. Kwa hiyo, ah, anapaswa eh, kuchanga karata zake kwa umakini sana, akiweza kumudu kuwaweka E, kwenye meza pamoja watu wa makundi hayo, na pigia katika mfumo wa utawala wakapata nafasi hata walio wachache, anaweza katengeneza utengamano katika katika Burundi. Lakini Burundi ni sehemu ambayo vulkano inaweza ikalipuka wakati wote, kama mambo hayo yenye kupelekea ya utengamano yakikosekana. Kwa hiyo ni swala la kusubiri kuona, ana, ana zaidi ya wiki mbili tangu aingia madarakani. Shukrani kabisa, Majiri Mjengo kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilia sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani na moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya ambapo katika e, taifa hilo ambalo linakabiliana na virusi vya korona, na zikiwa zimesalia siku tano e, kuanzia sasa raia wa Kenya wanasubiri kwa hamu kubwa kabisa hotuba ya rais wao Uhuru Kenyatta inayotarajiwa kufungua uchumi, ambapo vilevile vile, e, wakati huo huo Kenya ikiwa tayari imesha tangaza hasara ya dola bilioni moja nukta sita ambazo Kenya imepoteza kupitia utalii kwa sababu ya virusi vya korona, ambapo vilevile kuna matayarisho ya mapema ya kufungua sekta uh, ya anga hasa kwa usafiri uh, wa ndege eh, na vilevile katika kile ambacho kinaonekana kutetereka katika sekta ya hoteli eh, ambayo kwa namna moja ma nyingine imekuwa ikiongezea mapato taifa la Kenya. Josephat wa Kenya, Josephat Kyoko eh, wameangazia swala hili eh, akiwa na Salma Muhamed eh, juu ya kile ambacho kinaendelea katika taifa hilo la Kenya. Tukushukuru sana Idi Ligongo kwa kutuunganisha. Kwa vile umedokeza, tunachozungumzia ni kweli, uchumi wa Kenya unaonekana kuzorota sawa na mataifa mengine, na hivi tukizungumza, zimesalia siku tano katika matarajio ya Wakenya kwamba uchumi sasa utafunguliwa rasmi na serikali yake Rais Uhuru Kenyatta, na kuna matayarisho pia ya kufungua uchumi. Watu wanatayarisha madhehebu, watu wanatayarisha shule kama zitafunguliwa, wanafunzi wafanye nini? Lakini zaidi tunaangazia uchumi umezorota kiasi gani. Sekta ya utalii nchini Kenya inatoa mapato ya asilimia kumi, ndio sasa tunaelekeza hapo, uchumi uliozorota na zaidi kupitia sekta ya utalii, manake safari za ndege hazimo tena. Mengi zaidi utasikia katika kwa undani. Nam itakumbuka kwamba katika hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta, yapata takriban mwezi mmoja, alighairi kufungua safari za ndege baada ya kusema kwamba ipo haja ya mikakati zaidi kuweza kushughulikiwa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa. Hii yote ni kwa ajili ya kujiandaa na namna ya kudhibiti ugonjwa huo kwa wageni ambao wataingia hapa nchini na wale ambao watasafiri kutoka hapa nchini kuelekea nchi zingine. Ndio maana hapa tunakupa sauti hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta, jinsi Wakenya walikuwa na matarajio makubwa kwamba atafungua kila kitu, lakini kila kitu hakikufunguliwa. Sikiza ilivyokuwa mapema mwezi uliopita. Sisi kama serikali, kama serikali zingine, mataifa yote duniani, hatuwezi kuendelea kusema Wakenya tukae nyumbani ile kitu ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba tumeweza tena kufungua uchumi wetu na wananchi waweze kuendelea na maisha yao ya kawaida, itakuwa kwa sababu kila mmoja wetu kwa kibinafsi atafanya. Tukianza kupanua na kufungua uchumi wetu, wewe ujue ya kwamba usipotii masharti ambaye tumepatiwa, sio wewe peke yako utaumia, unaumiza pia mwenzako. Hatuwezi kuendelea na lockdown tuwezi kuendelea maisha na, na kafyu. Rais Uhuru Kenyatta huyo na hotuba yake kuhusiana na ufunguzi wa uchumi. Lakini kabla ya hayo yote, kumekuwa na matayarisho ya kuweza kufungua safari za ndege. Mwezi jana tu wafanyikazi katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta walipitia mafunzo ya maandalizi ya siku mbili ndani ya mpango wa jumuiya Afrika Mashariki uliofanywa na Amref na kufadhiliwa na Ujerumani. Programu hiyo ya dola bilioni saba inashughuli viwanja vya ndege vinane vya kimataifa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, inashirikisha wafanyikazi wengi walio na mawasiliano ya karibu na abiria na mizigo yao, watoa wa huduma ya matibabu ya uwanja wa ndege, waendeshaji wa ndege na wafanyikazi wote ambao wanahusiana na shughuli nzima katika viwanja vya ndege. Mafunzo hayo yanalenga kujenga maarifa ya wafanyikazi juu ya hatua za usalama, uchunguzi, mikakati ya kuzuia na kudhibiti maambukizi ya COVID 19. Tunakumbuka kwamba haya yote ni kwa ajili ya kujitayarisha vilevile kupokea wageni ambao watakuja hapa kwa shughuli za kitalii, na ni kwa maana hiyo inaarifiwa na serikali kwamba kabla ya ndege za kimataifa kurejelea safari zake, safari za humu nchini ndio zitafunguliwa za kwanza. Na Jumamosi iliyopita wanafunzi zaidi ya mia moja walisafiri kutoka mji wa Khatum, Sudan, na kutoa katika uwanja kima wa kimataifa wa Moi mjini Mombasa, na ikaanza kuleta matumaini kwamba viwanja vinaanza kutumika. Mwanafunzi huyu amerejea kutoka Khatum, tumsikie anavyosema baada ya kuwasili. Kwa majina yetu Halima Din Muhammad mhamada. Sudan nchi nzuri, watu wake yani wakukaribisha vizuri. Kila nchi na uzuri wake na ubaya wake, na kwa masomo pia ni wazuri. Kama mimi nasoma medicine chamaliza sasa hivi, hali hakuna vitu vaendelea, hakuna shule, kukaa nyumbani tu. Nachukua pesa zaidi kwa kuwa uko mbali na familia yako yani, yaoa maisha kidogo ni magumu. Na wajua nchi pia haiko kwa amani, kila saa kuna vita vita vatokezea, watu kutoka maandamano, stima hakuna pia Kwaza kuka zaidi ya masaa kumi na mbili hakuna stima kule, kwa sababu nchi pa yenyewe haiko stable bado. Mwanafunzi huyo basi akizungumzia kuhusu maisha yalivyokuwa kule nchini Sudan na safari yao kurudi hapa nchini. Kuna wakenya wengi ambao wamekwama katika nchi tofauti, na hata hivyo pia zipo taratibu za kuwaregesha. Kwa vile kama vile WHO imesema kwamba ugonjwa wa covid-19 huenda ukaishi nasi kwa muda mrefu zaidi Hakika, sekta ya kibinafsi imeathiriwa sana. Wafanyikazi wengi ukizungumza nao katika sekta mbalimbali mbali, wanakuambia sekta ya kibinafsi ndiyo imepata pigo sana kutokana na, na covid-19. Walimu hapati mishahara walio katika sekta hiyo, katika maeneo mengine pia wanasema hali ni ngumu na tukiangalia katika sekta ya utalii sasa, liko shirika la kibinafsi ambalo linashughulikia utalii na wapo wadau wengi walio katika sekta hiyo. Salma Muhamed hapo katika kwa undani amezungumza na mwenyekiti wa shirika hilo Muhamed Hersi. Tukiangalia ile suala la COVID-19 ambayo ilijitokeza mwezi wa Machi, lakini kwa ulimwengu ulianza Januari, sisi tulipofunga anga za ndege hapa Kenya na ndege ziliweza kusitishwa kuja Kenya, na nchi nyingi sana zilifanya hivyo. Ilimaanisha kwamba sekta ya utalii ilikwama kabisa, kwa sababu hakuna ndege yoyote ambayo inakuja Kenya sasa na ambayo inaondoka. Kwa hivyo, ikiwa wote hawawezi kusafiri kwa njia ya ndege kuja Kenya, inamaanisha kwamba hamna mtalii ambaye anaweza kuja. Na hata kama tungekuwa tumefungua uwanja zetu za ndege na kusema kwamba watu wanaweza kutembea, itakuwa ni vigumu, kwa sababu nchi ambazo watu wanatoka ikiwa ni Marekani, ikiwa ni Uingereza ama Uropa kwa ujumla, ama hata kama ni Asia, utakuta kwamba wao wote uh, wameweza kuzuia wananchi wao uh, kuweza kuja Kenya. Na athari kubwa zaidi pia ni athari uh, wafanyi ya wafanyikazi kuachishwa wakazi kazi, na baadhi ya wengine pia kuweza kutumwa waende likizo bila kulipwa, ambayo inaitwa unpaid leave. Kwa hivyo ni changamoto kubwa ambayo tumeipata, sio kitu ambayo tumeshuhudia hapo uh, awali. Zamani ilikuwa ni uh, shida uh, za usalama na ikiwa ni Kenya peke yake, na ambapo wewe unajua ni nini unapambana nayo unaweka zile mikakati ya kufanya hali ya usalama inaweza kudumishwa zaidi na lakini, kwa sasa ni kitu ambacho kuioni na ni ulimwengu mzima. Hoteli karibu asilimia tisini zimefungwa za hapa pwani na pia Nairobi, ambazo hoteli ambazo hazijafunga daima, zimeanza zimefunga mwaka huu, kwa hivyo hii tatizo ambazo limelipata sio tatizo la kawaida, kuweka kando watu ambao wameachishwa kazi, kuna wale ambao pia walikuwa wanategemea sekta ya utalii, hasa upande wa mahoteli, kuuza bidhaa um, na kwa mfano wakulima, wavuvi, wafanye biashara wa kutoka kila sekta, hata wale ambao wanauza mafuta, kwa mfano petroli, kwa hizi magari zote za tours. zote zimekwama. Sasa ni uchumi wote unaokoma, na ukiangalia kwa sababu sekta ya utalii hapa Kenya ni sekta ambayo imesaidia uchumi sana. Unakuta sahizi hata dola ilikuwa ni shilingi mia kwa dola, sahizi imefika karibu mia na sita kwenda mbele, kwa sababu hakuna pesa za kigeni ambayo inaingia nchini. Ikiwa tunaleta mgeni kutoka Amerika anatulipa dola, ikiwa ni mgeni kutoka euro tunapata euro, ikiwa ni mgeni kutoka Uingereza tunapata uh, UK pound. Kwa hivyo hizo zote sahizi zimekauka, ni kama ulikuwa unategemea mtu na mtu wenyewe imekauka. Na ikiwa Kenya inajitayarisha kufungua tena uchumi wake unadhani kwamba ni suluhu zipi ambazo zinaweza kuimarisha sekta hiyo leo? Uh, waziri wetu na serikali imeweza kutoa zile mikakati ya kuanzisha tena biashara ya utalii hapa Kenya, na ambazo zinaitwa uh, COVID-19 guidelines and protocols, na hizo ndo sisi tatuzitumia na pia tunafurahikia kwamba shirika la World Tourism, uh, Organization ime kubali na imepia sahihi imetupatia ile alama ya kwamba hiyo uh, mikakati ni sawa. Sasa hiyo tukishapata, tunaweza kutumia hizo kuwapatia hizi nchi ambazo wageni wanaotoka kule, kwa mfano Amerika, Uingereza na Europe, kueleza kwa kwamba sisi kama Kenya tuko tayari. Inamaanisha kwamba wageni kutoka kule watakuwa na zile confidence ama wataona watakuwa na imani kwamba uh, tunaweza tukatembea Kenya kwa sababu Kenya imefanya mikakati moja mbili tatu, na chingine ni kwamba pia serikali ya Kenya imetoza kupatia hela karibu milioni tisaini dola kuweza kuuza uh, na kusukuma sera za Kenya kule nchi za kigeni, kwa sababu ukumbuke Covid 19 imetatiza nchi karibu mia na arobaini ambazo zinategemea utalii na wote watakuwa wanatoka nje kuweza kujitetea kusema kwamba mtu tembelee. Kwa hivyo sio kama zamani ambapo sababu uh, ilikuwa ni Kenya peke yao wanaenda kule kusema kwamba sasa we are ready for business, lakini kwa sasa ni nchi zote. Kwa hivyo, lazima tujitetee wenyewe. Ukiangalia kama mfano beach holidays, watu wanaokuja kwa sababu uh, ya, ya kuja kwenye ufuo wa bahari bichi na nini, tunashindana na nchi karibu arobaini na mbili kutoka kadhalika kwa hivyo, hatuko peke yetu. Kwa hivyo sisi pia tutajitetea kusema kwamba Kenya tuko tayari na watu waweze kuja kutembea. Uh, tunapeana zile inaitwa incentives kwa ndege ambazo zitafutua Mombasa, hizi charter airline na pia serikali inaangalia zaidi pia upande wa puffies, kama wanaweza punguza zile pesa ambazo wana Uh, wana- watu wanaolipa wakitembea mbuga za wanyama za pori, na serikali tayari imepunguza ile uh, ushuru ya VAT kutoka kumi na sita hadi kumi na nne Kuna baadhi ya vitu ambazo serikali imefanya, na kwa hivyo sisi hatuwezi kukaa tu tukingoja kwamba tukisema kwamba ni tutasubiri wageni waje kuweka mikakati ni moja, lakini ya pili sasa ni uweze ujieleze na uweze kujipigia debe mwenyewe kule Ulaya. Uh, Waziri Balala katika vyombo vya habari amekadiria Kenya kupoteza bilioni mia moja sabini katika sekta hiyo. Yapi maoni yako? Ni kweli kwa sababu sisi tumepoteza biashara kutoka mwezi wa tatu, lakini tusisahau kwamba shirika za makampuni mengi ya kiutalii hapa Kenya unapeana services yako kwa deni. Kwa mfano, ukishafanya kazi Disemba unalipwa Januari, Februari kwenda mbele kwa, kwa hivyo unakuta kwamba zile services tulikuwa tumepeana mwezi wa Disemba na mwaka jana na Januari na Februari ilikuwa tulipo mwezi wa tatu, walao wanatakikana kutulipa wote. Sasa wamebana na zile hela kwa sababu wao wana wasiwasi, hawajui kutakufanyika lini kesho, kwa hivyo watu wanapunguza ile vile walikuwa analipa, tumekosa biashara ya sasa, na pia tumeadhirika kwa sababu waliokuwa tulipe pia wamebana na zile hela. Alafu kusonga mbele sasa, kuna ile inaitwa cancellation. Siku za usoni ilikuwa tuna imani pengine kwamba mwezi wa saba mwezi wa nane huenda tukaweza Kupata hii biashara yetu ya, ya safari ya migration lakini haijafanyika vile, na hiyo ndio tatizo kubwa tulionao sasa hivi. Huyo ni mgeni wetu Mohamed Hersi akitukamilishia sehemu hii ya Kwa Undani hii leo. Kwa niaba ya mwenzangu Josephat Kiyoko, mimi ni Salma Mohamed. Shukran kabisa wenzangu wa Mombasa kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama alivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika.