julai 8 mwaka 2020 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni jina langu ni kenneth bwire na mimi naitwa patrick ndwimana tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22 vilevile vile kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu karibuni Kati ya mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba serikali ya Kenya yatangaza wasafiri wanaoingia nchini humo hawatawekwa karantini ya lazima iwapo hawataonyesha dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Katika habari nyingine, vijana kutoka kundi la kutetea haki za binadamu na demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu kama LUCHA wanaendelea na maandamano ya kupinga uteuzi wa mkuu mpya wa tume ya uchaguzi na wengi miongoni mwao wamekamatwa leo katika maandamano hayo. Karibu, Patrick ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yupo wazi kwa ajili ya mkutano mwingine na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, licha ya Pyongyang kutoonyesha nia ya kufanya mazungumzo yaliyosimama ya nyuklia. Rais Trump alieleza hayo katika mahojiano ya televisheni ya Gray jana Jumanne, amesema kwamba anafahamu kuwa wanataka kukutana naye na atafanya hivyo. Aliongeza kusema kwamba atafanya mkutano huo kama ataamini kuwa mkutano utakuwa na manufaa. Katika wiki iliyopita Korea Kaskazini mara mbili ilieleza kwamba haina mpango wa kuanza mazungumzo ya nyuklia na Marekani na kusisitiza kwamba mkutano mwengine hautakuwa na manufaa kwa hali ya kisiasa ya Rais Trump ndani ya Marekani. Siku ya Jumamosi, mwanadiplomasia mwandamizi wa Korea Kaskazini Shoson hu alisema kwamba hawaoni sababu ya kukutana ana kwa ana na Marekani ambapo hawachukulii mazungumzo hayo kama jambo la msingi zaidi ya kutumika kama chombo cha ja kuboresha hali ya kisiasa iliyodorora. Mwakilishi wa Marekani wa biashara Robert Laitiser na waziri wa Kenya wa biashara, viwanda na maendeleo Beti Maina leo wameanzisha rasmi makubaliano ya biashara kati ya nchi hizo mbili. Balozi Laitiser amesema Kenya inatambulika kama nchi iliyoimarika kibiashara barani Afrika kama mshirika muhimu wa Marekani na kuna uwezekano mkubwa wa sisi kukuza uhusiano wetu wa kiuchumi na kibiashara. Ameongeza kuwa chini ya uongozi wa Rais Trump wanaangazia kuanzisha mazungumzo na kukamilisha mkataba wa biashara na Kenya ambao utakuwa mfano bora kwa mikataba mingine kati ya Marekani na nchi za Afrika. Waziri Maina naye amesema Kenya na Marekani zina uhusiano mkubwa wa kibiashara uliodhihirishwa na kuongezeka kwa mauzo ya nje na uagizaji ambao umeongezeka kwa miaka mingi. Waziri wa Ufaransa wa mambo ya kigeni Jean yves Le Drian leo ametoa wito wa kuachiwa huru kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumaila Sise, ambaye anashikiliwa mateka na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanajihadi wa Kiislamu tangu mwezi Machi. Alipoulizwa na bunge la Ufaransa kuhusu hali ya Sise, Le Drian amesema Ufaransa anaelezea hasira yake juu ya hali ya Sumaila Sise. Ni kiongozi wa upinzani, alikuwa mgombea kwenye uchaguzi wa urais na alitekwa nyara miezi mitatu iliyopita. Kwa dhati tunatoa wito aachiwe huru. Sise na wanamemba wengine wengi wa timu yake ya kampeni walifanyiwa shambulizi la kuviziwa na kundi la watu wenye silaha wasiojulikana hapo mwezi Machi, wakijielekeza kufanya kampeni katika jimbo la kaskazini la Timbuktu. Mlinzi wake aliuawa, walinzi wake wawili nao wakajeruhiwa. Chama chake cha Union for the Republican Democracy URD kilisema wakati huo. Wanaharakati wenye uhusiano na kundi la Alqaida wamekuwa wakifanya mashambulizi ya mara kwa mara katika jimbo hilo, lakini hakuna kundi lililokiri kumshikilia Sise wala kuomba pesa ili aachiwe huru. Kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni, Papa Francis, mapema leo amesema kuwa maelfu ya wahamiaji walioko kwenye kambi nchini Libya wanaishi katika hali aliyohitaja kuwa sawa na kuzimu. Kama anavyosimulia Harrison Kamau, Papa Francis mwenye asili ya Argentina ameyasema hayo wakati akiongoza misa ya maadhimisho ya miaka saba tangu alipotembelea kisiwa cha Lampedusa nchini Italy, ambacho hutoa hifadhi kwa mamia ya wa wahamiaji wanaofanya safari hatari kwenye bahari ya Mediterranean kutoka barani Afrika. Wakati wa hafla hiyo, Francis amesema kuwa wahamiaji waliozuiliwa kwenye kambi za Libya wakijaribu kusafiri kufika barani Ulaya wanaishi kwa hali isiyoweza kuelezeka, akitoa wito kwa kambi hizo kufungwa. Wakati huo huo, amepata nafasi ya kukutana na baadhi ya wahamiaji kwenye kisiwa hicho hivi leo, ambako ametoa ombi la kumalizwa kwa mateso wanayopitia wahamiaji kote ulimwenguni. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema ukatili kama vile ubakaji, mateso, pamoja na kazi za kulazimishwa ni baadhi ya maovu yanayotekelezwa kwenye kambi za Libya, ambazo baadhi zinamilikiwa na makundi ya wapiganaji. Umoja wa Mataifa umesema kuna idadi ya kambi kama hizi isiyojulikana nchini Libya. Mara nyingi wahamiaji wanaokamatwa kwenye bahari wakijaribu kuvuka kuelekea Ulaya ndio wanaozuiliwa kwenye kambi hizo. Italia na Umoja wa Ulaya katika miaka ya karibuni wamefanya kila juhudi kuongeza doria kwenye bahari ya Mediterranean ili kudhibiti wimbi la mahamiaji haramu. Watetezi wa haki za binadamu wanasema hatua hiyo imechangia pakubwa ongezeko la wahamiaji kwenye makambi ya Libya. Hii unaendelea kuisikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naibu waziri wa afya wa DRC amewashutumu maafisa wa wizara yake kwa kupokea mikato kwenye mikataba ya serikali ya kukabiliana na janga la virusi vya korona, wakati kuna wafanyakazi wa afya hawajalipwa mishahara kwa miezi kadhaa. Albert Mpeti Biombo leo ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba barua ya siri kuhusu hali hiyo aliyetuma kwa waziri mkuu tarehe 29 Juni na baadaye kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii ni sahihi. Barua hiyo ilikuwa inawashutumu baadhi ya maafisa wa wizara ya afya bila kuwataja majina kwamba wamejenga mtandao katika wizara hiyo na kupora fedha kutoka serikalini na kwa wafadhili, wakati hospitali hazina madawa na vifaa muhimu. Madai hayo yanaweza kuongezea mvutano kuhusu malipo ya wafanyakazi walio kwenye mstari wa mbele kwa kupambana na janga la korona. Wiki iliyopita wafanyakazi wa afya katika mji wa Kinshasa walianzisha mgomo wakiomba kulipwa marupurupu yao ya miezi kadhaa. Nigeria ametangaza kuanza kwa safari za ndani za ndege leo hii baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi mitatu, wakati taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika likianza kulegeza masharti ya kukabiliana na kusambaa kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona. Viwanja vya ndege vya mji mkuu wa Abuja na mji wa kibiashara wa Lagos vitafunguliwa rasmi Julai 11 na viwanja vingine vya ndege vitafunguliwa hapo Julai 15. Kuanza kwa safari za ndege ni hatua ya karibuni ya serikali kufungua uchumi ambao ni mkubwa barani Afrika ambao pia umeathirika vibaya na kushuka kwa bei ya mafuta katika wiki za karibuni ilipoondolewa marufuku ya safari za majimboni kuruhusu shule kufunguliwa na kuruhusu kufunguliwa kwa sehemu za kuabudu. China imefungua ofisi yake ya usalama wa taifa huko Hong Kong hii leo kwa China bara kulifuatilia eneo hilo ambalo ni kitovu cha biashara chenye mamlaka yake kidogo. Mkuu wa Hong Kong alitangaza ofisi hiyo iliyopo katika Metro Park Hotel ambapo wameifanya hoteli hiyo ya kitalii kuwa sehemu ya ofisi inayofanya uangalizi wa usalama wa taifa ndani ya Hong Kong. Alijumuika na Zeng Sangjung, mkuu mpya aliyeteuliwa kusimamia ofisi ya usalama, Luo Haining, mkuu wa ofisi ya utawala ya Hong Kong na maafisa wengine. Luo ametetea uwepo wa ofisi hiyo wakati wa hafla ya ufunguzi kwa kusema wote wanaopinga uwepo wake ni wale wanaopinga China ili kuifanya Hong Kong isiwe tulivu. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Tumaini Kipese, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo; Radio Free Africa ikitangaza kutoka Mwanza, Tanzania; Redio Kaya, pwani ya Kenya; Vision Shala Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo; Hits FM visiwani Zanzibar, Tanzania; Radio Citizen kote nchini Kenya na sehemu za nchi jirani, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Ndwimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kundi la vijana wanaotetea haki za kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu kama Lucha, wameandamana mjini Beni wakipinga uteuzi wa mkuu mpya wa tume ya uchaguzi Rosari Malonda. Kundi hilo limesema kwamba halina imani na mkuu huyo, wakidai kwamba tume ya uchaguzi imekuwa ikitumika kuhujumu demokrasia nchini DRC kwa kuwatangaza wagombea walioshindwa kuwa washindi katika uchaguzi wa nchi hiyo. Oster Malivika anaripoti kamili kutoka Goma. Polisi hapa katika mji wa Goma imezuia maandamano ya wafuasi wa vyama vya upinzani, mashirika ya kirahia Lucha pamoja na vikundi vingine vilivyokuwa vikiandamana kupinga kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi Bwana Rosar Malonga. Tulikuwa pale kumutinga, tuko nafaa mashe pasifike paske askesa tukuwa na bezo ya kusema ki tuguse mutu a tuguse majio mpaka se mikono ango agusa maji, tuko pale tunaona polisi kakuye nakuye na tubloke tunga nalia sana ule mtu wamtoshe mpaka mwisho, tutaendeleshana kama watatulumiza, watatuasi na kuwashika vijana wa Lucha zaidi ya thelathini ambao walikuwa mustari wa mbele katika maandamano. Sangara bini Katumwa ni mlemavu lakini naye alishiriki maandamano hayo. Ya Lucha sio ya kwanza nimefungwa, na itanifurahisha nikifungwa, ili nikisema nikiwa ndani ya haki. Kufungwa siyo problemu. Kuwa mlemavu haiko kusema auwezi kutetea haki ya nchi ila mlemavu ni yule ambaye anajua aki ya nchi, ila hapendi kusema. Miongoni mwao wasichana ambao wanasema wanataka mabadiliko kwa ngazi zote, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa tume huru ya uchaguzi inayoharibu udemokrasia nchini Kongo, akisema Suzi Kisuki, mwandamanaji kutoka Veranda Muchanga, tawi la Goma. Mi nalumia juu polisi linipiga fimbo, nilikuwa na katala basi bebe, mwenzetu kombata paske tuko na rezo kameme ya kuingia mubarabara, paske hey, sarefia hey, notre droit hapa maana unaona hapa sai maake tuko, tuko, tuko tunatafutana, si ataka wenzangu wako ndio polisi litusambazi. Tulikuwa mamufuma, kose, zote, pale jumie niko mumoya wa veranda mtanga section Goma, tulikuwa na watu ya lucha, tulikuwa na watu wa IDP seme bakatusambaza na, ma, na malakrimogene bakatupiga na mafimbo, wananchi wakisema wana wa wanachokihitaji kwa sasa ni mabadiliko, kwani hawana imani na tume huru ya uchaguzi inayotangaza watu wasiochaguliwa na wananji, akisema kambale ale tutapigana vita, kama watakufa, anakufa; watafungiwa, anafungiwa, lakini tuhakikishi kama huyu mwanasema tu wanatafuta tuletea njo presida wa seni. Tunakatala na tutaendelesha kukatala tu, si hatupendi tena unyanyasi Mkongo, na raia yo peke itaendelea kujitetea na kujipigania sie tuko tayari kukufa na matabakia abakie tuna amani. Polisi hapa katika mji wa Goma ikisema kwamba inafanya hivyo kwa sababu maandamano hayo hayakuruhusiwa na vile vile kuna tatizo la korona linalopiga marufuku watu zaidi ya kumi ama watu kuandamana wakiwa pamoja. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Wanasiasa wengi na wataalam wa maswala ya Marekani wamekosoa uamuzi wa, wa Rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka shirika la afya duniani WHO baada ya miaka sabini ya wanachama. Marekani inajiondoa kutoka WHO wakati kukiwepo mvutano na China kuhusu janga la virusi vya korona. Na Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Mwenyekiti wa kamati ya afya ya baraza la Senate la bunge la Marekani la mara Alexandria alitoa taarifa akipinga uamuzi wa, wa rais Trump akisema kwamba hatua hiyo itaingilia kati majaribio ya maabara ambayo ni muhimu katika kutengeneza chanjo. Senator Mdemokrat katika kamati ya masuala ya kigeni Bob Mendes alisema jana kupitia ujumbe wa Twitter kwamba Rais Trump aliliarifu rasmi bunge kwamba Marekani imechukua hatua ya kujiondoa kutoka shirika la afya duniani WHO. Katika ujumbe wake, anasema jambo hilo linawaacha Wamarekani wakiwa wagonjwa na Marekani kuwa katika hali ya upweke. Mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic anayetarajiwa kupambana na Rais Donald Trump hapo Novemba, Joe Biden ameandika ujumbe wa Twitter kwamba akichaguliwa, Marekani itarudi tena kwenye WHO. Eric Fadel Ding, mtaalamu wa milipuko ya magonjwa katika chuo kikuu cha Harvard, anatoa hoja kwamba hatua kama hiyo inabainisha kwamba Marekani haitaki kushirikiana kuhusiana na hati miliki za chanjo za ugonjwa wa COVID-19. Wanaitaka also... hati miliki na vilevile vile wakijiunga na WHO basi makampuni yanayojiunga yatabidi kutoa sehemu za hati miliki na makampuni ya Marekani hayataki kufanya hivyo, na Marekani inataka kumiliki chanjo hiyo kwanza. Rais Trump ameikosoa WHO kwa kuipendelea China kuhusiana na janga la covid COVID-19. Na katika barua yake kwa mkurugenzi wa WHO Teodros Adhanom Ghebreyesus mapema mwezi Mei, Trump alitishia kusitisha mchango wake kwa WHO ikiwa shirika hilo la kimataifa halitafanya marekebisho katika muda wa siku 30. China nayo hii leo imekosoa uamuzi huo ikieleza kwamba hatua hiyo itakuwa na athari mbaya kwa nchi zinazoendelea. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje, Shao Li Jiang, anaihimiza jumuiya ya kimataifa kuimarisha msaada wake kwa Tunatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuungana zaidi katika utaratibu wa ushirikiano wa kimataifa na kuongeza uwekezaji na ungaji mkono kwa shirika la afya duniani na kulinda usalama wa afya ya umma kimataifa. Hivi sasa itachukua muda wa mwaka mmoja kabla ya Marekani kujiondoa kabisa kutoka shirika hilo lenye makazi yake mjini Geneva na kulipa madeni yake yote. Hii ni sauti ya amerika VOA. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba wasafiri wanaoingia nchini humo hawatawekwa karantini ya lazima iwapo hawana dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Wizara ya uchukuzi vilevile imesema kwamba watu walio na vibali vya kusafiri kutoka nchini humo ndio watakaoruhusiwa kuingia katika viwanja vya ndege, huku maagizo mengine yakitolewa kuhusu safari za ndani za magari na treni. Kennedy Wandera anaripoti kamili kutoka Nairobi. Kutolewa kwa utaratibu huu kunafuatia kulegezwa kwa masharti na vikwazo vya usafiri ndani na nje ya mipaka ya Kenya. Rais Uhuru Kenyatta Jumatatu wiki hii ameeleza kuwa usafiri wa ndege wa ndani kwa ndani utaanza Julai 15 huku usafiri wa kimataifa ukipangiwa kurejelewa Agosti mosi mwaka huo. Sasa serikali yake imetangaza Jumatano kuwa haitakuwa lazima kwa wasafiri wanaotoka nje ya nchi kuwekwa kwenye karantini kwa siku 14 iwapo hawaonyeshi dalili za maambukizi ya virusi vya korona. Waziri wa uchukuzi wa Kenya James Masharia ameeleza kuwa kufanya hivyo ni kuwaogofya watalii kuingia nchini. This is something people have been. Bwana Mashari anaeleza kuwa punde tu usafiri wa ndani kwa ndani na wa kimataifa utakapoanza, ili kujilinda dhidi ya maambukizi ya virusi hivi ni wahudumu wa ndege tu na wasafiri pekee walio na vibali vya kusafiri watakaoruhusiwa kwenye kwenye viwanja vya ndege ndege. Wahudumu wa ndege hawatahitajika kuwekwa kwenye karantini baada ya kusafiri iwapo vipimo vya nyuzi joto si juu ya nyuzi joto 37, lakini iwapo kisa cha maambukizi kitaripotiwa kwenye ndege husika watalazimika kuwekwa kwenye karantini. Aidha, wasafiri wote wanaotoka nje ya Kenya wanatakiwa kuwa na cheti cha kuonyesha wamepimwa na hawana maambukizi ya virusi hivyo, ndiposa waruhusio kuingia Kenya. It would be prudent for you to be tested. na iwapo ndege zinatakiwa kuweka nafasi wasafiri kujitenga na wengine kwa hatua kadhaa, Bwana Mashari anasema kuwa hilo haliwezekani, kwani iwapo ndege zitabeba abiria kwa asilimia sabini na tano, hiyo itakuwa hasara tupu Rais Kenyatta aliongeza kipindi cha katazo la kutoka nje kuanzia saa tatu usiku na saa kumi macheo kwa siku nyingine thelathini. Wasafiri wanaoingia Kenya wakati wa kipindi hicho wanatakiwa kuonyesha vibali vya kusafiri ndiposa waruhusiwa kupita vizuizi vya polisi usiku huo. Hii ni hatua mojawapo ambayo serikali ya Kenya inataraji itawezesha kunawiri tena kwa sekta ya utalii baada ya miezi mitatu ya kupondwapondwa na virusi vya korona, vilivyosababisha Kenya kupoteza zaidi ya shilingi bilioni 13, hasara yenye kiwango cha asilimia 71 ikilinganishwa na mwaka 2019. Serikali ya Kenya pia imetangaza kuwa safari za ndani kwa ndani kutumia reli ya SGR zitarejelewa Jumatatu asubuhi wiki ijayo, lakini ni asilimia 50 ya idadi ya wa wasafiri 600 watakaokubaliwa. Treni kumi zitatumika hasa kuzingatia wasafiri kuketi, hatua kadhaa kati yao Treni nyingine moja isiyokuwa na abiria itaandamana na treni hizo kushughulikia visa vya maambukizi iwapo vitaripotiwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu moja ya kifaa muhimu kinachosaidia katika kupambana na ugonjwa wa COVID-19. Ni mashine zinazosaidia watu kupumua, lakini dunia inakabiliwa na upungufu mkubwa wa vifaa hivi, kwa sababu nchi nyingi hazikuwekeza vya kutosha katika kifaa hicho kwenye chumba cha wagonjwa mautiuti Upungufu huo umelazimisha serikali kuyaomba makampuni ya magari na watengenezaji wengine kuacha uzalishaji wao wa kawaida na kuanza kutengeneza kifaa hiki muhimu cha kuokoa maisha ya watu. Hapa Marekani, kampuni ya Ford moto na GE wanashirikiana pamoja kutengeneza vifaa vya kusaidia wagonjwa kupumua. Lakini ni jinsi gani wagonjwa wa COVID-19 wanavyotibiwa? Meri Mgawe anatuarifu zaidi katika makala hii. Kuna hatua kadhaa zinazotakiwa kuchukuliwa ili kutibu wagonjwa wa covid-19 walioathiriwa na virusi vya korona, lakini kifaa hicho kina mchango mkubwa kuwasaidia kupumua, kwa sababu mapafu ndio yaliyoathiriwa na virusi. Lakini sababu kubwa ya upungufu wa vifaa hivi ambavyo mara nyingi hutumika katika chumba cha wagonjwa mahututi ni kwa sababu kina gharimu maelfu ya dola kampuni ya vifaa vya kiteknolojia vya kitabibu California hapa Marekani ijulikanayo kama Necta Inc imezindua kampuni mpya Breath Direct ili kutengeneza kifaa kipya kwa gharama ya dola elfu kumi chenye utaalamu rahisi kuliko vingine. Jopo la wataalamu wanne wakiongozwa na Daktari Zong Xiang kutoka chuo cha udaktari cha Peking Union huko Beijing aliyesaidia kuwatibu wagonjwa wengi wa COVID-19 kwenye mji wa Wuhan, China, anasema ni muhimu kuanza kutibu mgonjwa mapema kwa kutumia mashine za kusaidia kupumua. Ni muhimu kumpa mgonjwa mahututi mashine ya kusaidia kupumua na oksijen kwa wakati. Tiba hiyo lazima ifanyike mapema na kwa haraka. Daktari Zoo na jopo la madaktari wa magonjwa magumu walitembelea Wuhan China, na amewaambia waandishi wa habari kwamba licha ya kuhitaji mashine hizo, mgonjwa wa COVID-19 anahitaji matibabu ya jamii ya antiretroviral na katika mfumo wa kupumua. Zoo pia amesema maelezo ya ndani ya tiba yana mchango mkubwa na muhimu, kuonyesha kuamua kama hali ya mgonjwa itabadilika na kuwa nzuri. Kuangalia chukua usimamizi wa msukumo wa damu. Kiwango cha damu na kipimo cha sukari kwenye damu kwa mfano, utunzaji mzuri wa maelezo haya utalinda viungo vingine vya wagonjwa na kutengeneza hali nzuri zaidi ya kupona mapafu. Madaktari wamesema waliona vidole vya mikononi na miguuni vya wagonjwa vikiwa vimebadilika rangi na kuwa rangi ya zambarau au hata nyeusi. Hali hii hutokea kwa mgonjwa maututi kwa mara ya kwanza. Madaktari kutoka chuo cha Peking Union waligundua hali hiyo inahusiana na virusi vipya. Madaktari wanasema kuwa na oksijeni ya kutosha inaweza kusaidia kutibu hali ya namna hiyo. Jopo la madaktari lilikamilisha na kusema kuwa COVID-19 inaweza kuharibu mfumo wa mzunguko wa damu na kusababisha damu kuganda. Hivi sasa jopo la madaktari linazingatia zaidi kuwatibu wagonjwa walio katika hali mbaya zaidi, lakini kwa wakati huo huo wanafanya utafiti jinsi ugonjwa unavyoendelea ili kujifunza jinsi ya kuzuia kesi za awali kutokuwa mbaya zaidi. Ulimwengu hivi sasa unakabiliwa na ugonjwa wa COVID-19 unaoathiri mapafu ya mwanadamu huku serikali mbalimbali zikitoa tahadhari kwa raia wake kufuata masharti yaliyowekwa ili kujikinga zaidi na kuepuka vifo. Bara la Afrika ambalo lilichelewa kupata maambukizi haya sasa linashuhudia virusi vikienea kwa kasi. Tayari nchi kadhaa zimefunga mipaka yake kwa lengo la kupunguza harakati mipakani zinazoweza kuongeza kasi ya maambukizi. Rais wa Marekani Donald Trump wiki hii katika maelezo yake ya kila siku kuhusu COVID-19 amesema taifa hili linaweza kushuhudia vifo kuanzia laki moja hadi laki mbili na arobaini. Amewataka watu kufuata masharti yaliyowekwa na utawala wake pamoja na taasisi za afya. Patrick Ndwiman anakusomea muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa Marekani wa biashara, Robert Lighthizer, na waziri wa Kenya wa biashara, viwanda na maendeleo, Beti Maina, leo wameanzisha rasmi makubaliano ya biashara kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa Ufaransa wa mambo ya kigeni, Jean Yves Le Drian, leo ametoa wito wa kuachiwa huru kiongozi wa upinzani nchini Mali, Sumaila Sise, ambaye anashikiliwa mateka na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanajihadi wa Kiislamu tangu mwezi Machi. Naibu waziri wa afya wa DRC amewashutumwa maafisa wa wizara yake kwa kupokea mikato kwenye mikataba ya serikali ya kukabiliana na janga la virusi vya korona, wakati kuna wafanyakazi wa afya hawajalipwa mishahara kwa miezi kadhaa. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kuwaachia huru raia wa Marekani ambao wameshikiliwa kinyume cha sheria dhidi ya matakwa yao na serikali za kigeni ni kipaumbele cha juu cha Marekani. Hadi wakati huu, zaidi ya mateka na wafungwa 40 wamerudishwa nyumbani tangu rais Donald Trump alipochukua madaraka. Mwezi Juni, Wamarekani walisherekea kuachiwa kwa Michael White, mwanajeshi mkongwe wa jeshi la majini la Marekani kutoka kizuizi cha Iran. Bwana White alikamatwa kimakosa nchini Iran kwa takriban miaka miwili. Marekani ilizungumza na ilifanikisha kutolewa kwake kwa msaada kiasi kutoka serikali ya Uswisi kama sehemu ya makubaliano kati ya pande hizo mbili. Mashtaka yaliondolewa kwa Majidi Taheri, mtaalam wa magonjwa ya ngozi kutoka jimbo la Florida, Marekani, ambaye alikiuka vikwazo vya vi Marekani kwa Iran. Kwenye mkutano na waandishi wa habari, mwakilishi maalum wa Marekani kwa Iran, Brian Hook alisema kwamba matokeo yenye mafanikio ya kidiplomasia katika hatua za mashauriano yanajenga uaminifu kwamba Marekani na Iran wana uwezo wa kuzungumzia makubaliano ambayo yana masilahi kwa nchi zote. Alisema hapana shaka kwamba kama tutaweza kufikia makubaliano ya pamoja, hali hiyo itaimarisha masilahi ya watu wa Iran na kuongeza kuwa wa Iran wamechoka sana kuona utajiri wa nchi yao Unaangamia katika sehemu kama nchi nyingine huko Mashariki ya Kati na pia sehemu kama vile Venezuela. Alielezea faida za mkataba mpya utakaowasilishwa kwa Iran, ikiwemo kuondoa vikwazo na kurejesha ushirikiano wa kidiplomasia pamoja na kiuchumi. Mwakilishi maalum Hook alieleza kwamba Iran, hadi kwa wakati huu, inakataa fursa ya kushiriki na kuwepo mazungumzo ya kina. Kwa sababu ya hatua hii, Marekani inasonga mbele na sera tatu kuu kuelekea utawala wa Iran: shinikizo la juu la kiuchumi, kutengwa kidiplomasia, na kitisho kinachoaminika cha kikosi cha jeshi, ili kulinda maslahi ya Marekani. Sera hiyo, bwana Hook alitangaza, inawanyima viongozi wa Iran fedha kwa kazi zao za uangamizaji. Pia ni njia ya kusonga mbele kwa lengo la rais la kuwakutanisha wao kwenye meza ya mashauriano. Rais amefungua mlango wa kidiplomasia kwa miaka mingi, alisema mwakilishi maalum wa Marekani kwa Iran bwana Hook. Mkataba mpya na ulio bora utawafaidisha watu wa Marekani na watu wa Iran, na kwa hivyo basi mlango bado upo wazi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA inayoelezea mitazamo ya serikali ya Marekani. Hiyo ni tahariri ya sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Kenneth Bwire, nakushukuru sana kwa kusikiliza sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.