Mambo vipi, msikilizaji? Hii ni sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express kutoka studio 15 Afrika hapa Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi safi kabisa, tarehe 9 mwezi wa saba mwaka elfu mbili na ishirini e, ikiwa leo kama kawaida, kama dawa, ndani ya VOA Express Alhamisi tunakupa TBT yani throwback Thursday katika kipande kile cha mziki na vilevile, ndani yake tuna habari nyingi ambazo tutakuwa tunaangazia. Mfano tu ni kwamba kule Burundi wito unatolewa kwa rais Evariste Ndayishimiye kubuni na kuteua majaji watakaohudumu katika mahakama itakayoshughulikia masuala ya ufisadi nchini humo. Benki ya Afrika ya Maendeleo, yani African Bank, wanahofia kwamba huenda mataifa ya jumuiya Afrika mashariki kukosa kufikia viwango vya uchumi. Na katika kitengo cha lifestyle, tutakuwa tunafunzwa kutengeza dredi dredi. mm -hmm, wanasema hakuna haja mawegi, sijui mawevu, ya kuweka mawegi sijui mawivu Yani, unajitengezea mwenyewe kwa mwenyewe. Na pia kumbuka tuko na barazani ambapo tunakuuliza pale ulipo, je, mbunge wako anafanya kile ambacho ulimtuma bungeni? Mapema mapema tayarisha simu yako, tuma sms yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tutawasiliana hapo baadaye, lakini kwanza tuanze na haya. Benki ya Afrika ya maendeleo imesema uchumi katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki utashuka mwaka huu kuliko ulivyotarajiwa kutokana na athari za janga la korona kwenye uchumi wa nchi hizo. Patrick Nduimana anaarifu zaidi kutoka Washington DC. Ripoti ya Benki ya Afrika kwa ajili ya Maendeleo iliyotolewa jana Jumatano inaonyesha kwamba uchumi wa Rwanda utakuwa kwa asilimia 4.2 mwaka huu kuliko ukuaji wa asilimia nane kama Rwanda ilivyokuwa inatarajia. Lakini benki hiyo inasema Rwanda na Tanzania pekee ndizo uchumi wake utakuwa kwa zaidi ya asilimia 4 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Katika hali mbaya zaidi uchumi wa Rwanda utakuwa kwa asilimia 2.9, benki hiyo imetabiri. Deni la nje la Rwanda linasimama kwa asilimia 42.3 ya pato la taifa, nalo deni la ndani ni asilimia 6.8 tu. African Development Bank inasema Rwanda ni kati ya nchi zenye viwango vya deni vya wastani. Jibuti na Sudani Kusini zilikuwa zinatarajia uchumi wao kukua kwa kiwango cha juu kulingana na ripoti hiyo ya Benki ya Afrika kwa ajili ya Maendeleo, ripoti ambayo inaelezea hali ya uchumi katika nchi 13 mkiwemo Rwanda, Kenya, Uganda, Ethiopia, Eritrea, Komoro, Tanzania, Jibuti, Somalia, Sudani Kusini na Burundi. Awali benki hiyo ilikuwa imetabiri kuwa uchumi wa Afrika Mashariki utakuwa kwa asilimia tano nukta moja mwaka huu ukiwa ni ukuaji wa kasi zaidi barani Afrika. Kulingana na wataalamu wa maswala ya uchumi wa benki hiyo, nchi zote za Afrika Mashariki zilikuwa zinataraji uchumi wao kukua kwa kiwango cha kuridhisha mwaka huu, isipokuwa Sudani Kusini ambayo ilikuwa imepanga uchumi wake kukua kwa asilimia moja nukta sita tu kutokana na mzozo wa kisiasa nchini humo. Ukuaji wa uchumi katika kanda ya Afrika Mashariki unachochewa zaidi na matumizi makubwa ya fedha katika miundombinu, kuongezeka kwa mahitaji ya ndani, fursa mpya za uwekezaji na motisha kwa maendeleo ya viwanda, lakini janga la COVID-19 limeharibu mipango yote ya matumizi ya pesa, uhamasaji katika ukusanyaji mapato ya ushuru na mauzo ya nje. Kutokana na hali hiyo, Benki ya Afrika kwa ajili ya Maendeleo inataraji uchumi wa Afrika Mashariki kukua kwa asilimia 1.2 mwaka huu, na katika hali mbaya zaidi utakuwa kwa asilimia 0.2. Na mnamo mwaka wa elfu mbili ishirini na moja benki hiyo inatabiri uchumi wa Afrika Mashariki utakuwa kwa asilimia tatu nukta saba na katika hali mbaya zaidi utakuwa kwa asilimia mbili nukta nane kwa matumaini kwamba janga la korona litakuwa limedhibitiwa. Shukrani sana Patrick Nduimana. Katika habari zingine ni kwamba baadhi ya wa wanaharakati wa kupambana na rushwa nchini Burundi wamemtaka rais mpya wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye atekeleze ahadi aliyoitoa ya ya kukomesha ufisadi unaotatiza uchumi wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Aidha, wamemhimiza Ndayishimiye kuunda mahakama kuu itakayowahukumu viongozi serikalini watakaokutwa na hatia ya kujihusisha na ufisadi. Mengi zaidi anatufahamisha ni Jean Marivya Nei Chuburundi. Miongoni mwa harakati zilizoazimiwa na utawala mpya ili kuikwamua nchi ya Burundi na umasikini ni pamoja na kupiga vita ufisadi na matumizi mabaya ya uchumi wa taifa. Utashi huo ulidhihirishwa na Rais wa Jamhuri ya Burundi Ndaishimie katika hotuba yake kwa niaba ya taifa, wakati alifichua hadharani miradi itakayopewa umuhimu mkubwa na serikali yake. Wakati huo alisema: matumizi mabaya ya uchumi wa taifa pamoja na ufisadi ni lazima vikomeshwe. Na nawaomba Warundi wote mniunge mkono katika vita hiyo nzito inayostahili mchango wa kila mmoja wetu ili pesa zote za serikali ziwanufaishe wananchi wote wote. Kwa upande wake Gabriel Rufyiri, kiongozi wa shirika la Ulicom la kupambana na ufisadi nchini Burundi, amemtaka rais wa Jamhuri ya Burundi kutekeleza ahadi yake ya kukomesha ufisadi ambao ameutaja kuwa ni adui mkubwa wa maendeleo ya taifa. tukizera neza yuko taifa, tuna imani kuwa kauli hiyo ya rais ataitekeleza na kubadili mambo, kwa sababu ufisadi ni janga linaloangamiza taifa. Madhara yake ni mengi sana, wakati watu wachache walio madarakani ndio wanatajirika kupitia kipimo nchi na raia wakiendelea kukabiliwa na umasikini mkubwa. Halikadhalika, mwanaharakati huyo kupambana ufisadi nchini Burundi, ameomba iundwe mahakama kuu itakawahukumu viongozi wakuu wa serikali watakaopatikana na hatia ya kujihusisha na ufisadi. Itafahamika kuwa nchi ya Burundi iliorodheshwa na shirika la kimataifa linalotetea utawala bora Transparency International mwaka uliopita 2019 kwenye nafasi ya 165 na kwa jumla ya nchi 180 na, na hivyo kuwekwa katika kundi la nchi 15 zinazokabili ufisadi duniani. Burundi, shukran sana hishi Burundi kutoka kule Burundi kwa taarifa hiyo kemkem, kuhusiana na maswala ya rushwa ambayo bado ni tatizo kubwa katika mataifa ya Afrika. Unaendelea kuisikiliza Sauti ya Amerika. Hii ni VOA Express, na kwa sasa tunaungana na wenzetu kutoka Washington DC kwa habari za kimataifa. tazo ni habari za dunia na msomaji wako harisan Kamau. Maafisa wa safari za ndege nchini Nigeria wanasema kuwa safari za ndani ya nchi sasa zimerejeshwa baada ya kufungwa kwa muda tangu kutokea kwa janga la maambukizi ya COVID-19. Viwanja vya ndege kwenye mji wa Abuja na Lagos zimeanza jana Jumatano, wakati viwanja vingine nchini vikitarajiwa kuanza shughuli katika kipindi cha wiki moja. Hata hivyo, hakuna tarehe iliyotolewa ya kuanza tena kwa safari za ndege za kimataifa. Kurejeshwa kwa safari hizo, hata hivyo, kumekuja na masharti mapya kama kupimwa joto kwa abiria kabla ya kuabiri ndege pamoja na kuweka umbali unaohitajika kati ya mtu na mwenzake. Msafiri kwa jina Daniel Ogbolem anasema kuwa amefurahishwa na mikakati iliyowekwa ya kutakasa mikono, kuvalia maski pamoja na mipangilio iliyoshuhudia wakati wa kupanga foleni. Katika wiki za karibuni, Nigeria imechukua hatua kadhaa za kurejesha hali ya kawaida ya maisha ikiwemo kuruhusu watu kusafiri kutoka jimbo moja hadi lingine. Kufikia sasa taifa hilo limeripoti zaidi ya visa 30 vya maambukizi na, na vifo 684 kutokana na virusi vya korona. Visa vya maambukizi ya virusi vya korona vilivyothibitishwa kote ulimwenguni kufikia leo ni zaidi ya milioni 12 kulingana na takwimu zilizotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani. Kwenye orodha ya maambukizi, Marekani inaongoza kwa milioni tatu 54695 ikiwa theluthi moja ya maambukizi kote ulimwenguni vikiwemo visa elfu sita vilivyotangazwa jana Jumatano, ikiwa idadi kubwa zaidi katika kipindi cha siku moja tangu janga hilo kutokea. Takriban majimbo matano yakiwemo California, Texas, Tennessee, West Virginia na Utah yametangaza idadi kubwa zaidi ya maambukizi hapo jana. Majimbo hayo yameonya kuwa mahospitali yamekaribia kujaa wagonjwa kutokana na maambukizi. Wakati huo huo, wakazi wa mji wa pili kwa ukubwa nchini Australia wa Melbourne usiku wa kuamkia leo, wameanza kipindi cha wiki sita cha kufungwa kwa shughuli za kawaida kutokana na kuzuka tena kwa kasi kubwa ya maambukizi. Wakazi wameshauriwa kubaki manyumbani, wa isipokuwa watoa wa huduma muhimu. Rais mpya wa Malawi Lazarus Chakwera ameteua Wilson Banda kuwa gavana wa benki kuu kulingana na ripoti iliyotolewa na serikali jana Jumatano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Chakwera aliyeapishwa mwishoni mwa mwezi uliopita tayari ameteua mawaziri kadhaa kwenye baraza lake lenye mawaziri 31 huku nafasi ya waziri wa fedha ikiwa imetangazwa tayari. Makamu wa rais wa kwanza kutoka chama cha Malawi Congress, Sidik Mia, ameteuliwa kuwa waziri wa uchukuzi na ujenzi wa umma, huku katibu wa chama chake Enso wa Mkaka akifanyika waziri wa mambo ya kigeni. Chakwera pia ametangaza Robin Lowe kuwa waziri wa kilimo. Itakumbukwa kuwa Chakwera alimtangaza Loe kama mkuu wa upinzani baada ya kukataa kutambua ushindi wa rais aliyeondoka madarakani Peter Mutharika kwenye uchaguzi wa kwanza uliofanyika mwaka jana. Katibu mkuu wa chama cha UTM Patricia Kaliati ametangazwa kuwa waziri wa maendeleo ya kijamii. Na mambo mazuri kabisa, unaendelea kuitegea Sauti ya Amerika, kipindi ni VO Express Thursday Edition. Kipande kifupi hicho kinatuelekeza katika kitengo cha barazani, kama kawaida, kitengo ambacho kinakupatia fursa wewe kuzungumza nasi na moja kwa moja katika ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Barazani leo tunauliza, je, mbunge uliyemchagua anatetea maslahi yako ipasavyo? Na pale tumekuomba uandike jibu lako na pia nambari ya simu ili ushiriki. Ndani ya barazani kwenye VO Express Alhamisi ya leo, na tayari naona nambari zimemiminika hapa. Mm, chagua chagua chagua chagua, twende Kenya. Kwa majina ni, natoka Kitale, Moi's Bridge, lakini kusema tu vile mbunge amefanya amefanya asilimia chake tu tine. Tunafurahia yeye amefanya, lakini ingine ni kuangalia, tunaangalia tu tine. Tunashukuru yale ametenda maa kingi, hakuna kitu imefanyika imepitia pitia mabarabara zingine, za kando kando zote zimejaa matope, pengine mambo mingi haijafanyika vile tulikuwa tunatarajia kama wakazi wa pande hii ya Moi Bridge ama Kitale. Barabara ni baya, ni mahali deputy president ametoka Ruto, na barabara bado ni baya, yenye amefanya tunashukuru. Akirudi tena, mtampatia nafasi kupata awamu nyingine. Tunaangalia kwanza hii awamu, miaka mbili imebaki, ndio tunataka kuona kama atatufanyia hii miaka mbili, akifanya vizuri tutamrudisha. Haya, asante sana kwa simu yako, asante sana. O kwenye laini tuko na Sergeant Sultan kutoka makao makuu ya Tanzania kule Dodoma. Naam, kwa maoni yako unasemaje, uh. pale Sergeant. Ah, kwa kweli laila wabunge linasikitisha kwa sababu yani wabunge wanachaguliwa afu kazi za yani kazi za wananchi hawazifanyii kazi hawazitendee haki ya, yani unakuta mbunge kama waliochaguliwa mwaka juzi na muda wao unaisha naisha saa hizi, unakuta mbunge kwenye jimbo lake yaani hakuna maendeleo aliyofanya hata kidogo, yani inakuwa yani, shida kwa wananchi, wananchi wanalalamika unakuta hakuna maji hakuna barabara yani, wenyewe yani akishachaguliwa anatoka hapo anaenda Dar e, es Salaam kule ndo maisha yao wanaenda kuweka makazi kule wanasahau majimbo yao. Ushafika wakati wa kupiga kampeni wanarudi, kwa sasa washarudi mtaani kutafuta kura. Na je mtawarudisha? Sasa hivi kwa wa, kwanza wanachukua fomu za za kugombea tena tarehe kumi na nne ndo wanaanza kuchukua fomu. Sasa hapo si tunaangalia, yaani unakuta kama mbunge wa Dodoma mjini hapa tunapoishi sisi kafanya kazi, lakini kwa huko hatujajua. Akirudi kuja kuchukua fomu akaomba lizaa, si tunamchagua, lakini kwa wabunge wengine tu kwenye mikoa mingine tunavyoona kwenye mitandao, watu wanaposti mahali ya huko jinsi ilivyo, yani hakuna maendeleo yote, wani wabunge wanalala hata kwenye, yani bungeni kwenyewe, kwenye, kwenye mjadala wanalala kwao. Sasa hivi tunaangalia yani, bora upate vibuku wabunge vijana kuliko wazee. Vijana mm -hmm, kidogo angalau wanafanya kazi. Katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki, mfano Kenya, wana kipengee katika sheria zao kwamba wanaweza kumrudisha nyumbani mbunge akikosa kutekeleza eh, mamlaka yake ama kazi yake ipasavyo. Huko Tanzania sheria ziko vipi? Ah, kwa huku sheria sijaona, yani kwa sababu yani sheria ya huku labda mbunge akichuka maadili anaweza kuengua ubunge wake ndo hivo, lakini ya kusema eti ashindwe kufanya kashindwa kufanya kazi ya jamii kama yani wa, waliomchagua kwenye jimbo kule kashindwa kufanya kazi yao, hiyo inakuaga yani inapita yani hadi muda wake unaisha anachaguiwa mwingine. Hiyo sherehe inakuaga hamna, labda ndo aiweke. Tukushukuru sana kwa kuweza kushiriki mjadala wetu wa leo katika VOA Express asanteni uh, sana. Huyo amekuwa nani Sergeant uh, Sultan kutoka Dodoma, ambapo ndio mji mkuu uh, makao makuu ya Tanzania kwa sasa. Wanasema wao hawana kipengee cha kuwavua wabunge ubunge, lakini wengine wanalala, wanawaona tu, wanawatizama halafu siku hizi wanasema vijana wapelekwe bunge. <laughs> Lakini unajua mambo siku hizi vikao vya bunge vinawekwa hadharani, vinaonyeshwa kwenye TV mm -hmm. Sasa utajua tu kama mbunge wako wanafanya kazi ama wafanyi kazi. <laughs> Haya, tukiachana na hawa waliopo kwenye simu sasa hivi, tunaangalia jumbe zile ambazo zinazidi kutiririka katika VOA Swahili facebook peji yetu a, na hapa namuona James Morris kutoka Mbagala, Dar es Salaam, anasema kwetu huku a, wakazi wa Mbagala aliyekuwa mbunge wetu ni mbunge jina tu, wala hatujamuona wala kuja kututembelea sisi wananchi kujua changamoto zetu. Hivyo basi akisimama bungeni kuuliza maswali au kuchangia pia hafanyi <laughs> Patrick Joshua wa DRC Congo anasema vipindi viwili sijakubali kwenda kupiga kura sababu tunaowachagua hawawaheshimu ahadi zao. Mangala Joseph Mangala hajasema iwatoke wapi, anasema baada ya kuwachagua walihepa, hadi sasa hatujui mahali pia wanapoishi. <laughs> Hey, Milkman anasema hakika mbunge wangu ni mtumishi aliyetumwa na Mungu, anashughulikia wananchi ipasavyo. Wewe una bahati sana, mbunge wako anafanya kazi ipasavyo. Mbunge wako anafanya nini? <laughs> <laughs> <laughs> Mimi mbunge wangu ni Alimbo. <laughs> <Aha>. <laughs> namuona, namuona kwa Facebook. <laughs> anafanya kazi. Tuyaache hayo. Mimi nataka nikurudishe miaka ya nyuma, miaka ya elfu mbili na tisa, miondoko kutoka kule Marekani, kitu kizuri sana, tamu sana e, cha TBT Anafahamika kama Kery Hilson akimshirikisha Kanye West na nio kibao cha chaitwaje? mm. hapo ni mtindo wa hip hop ambapo, mm. Wamarekani wa hebu tuwasikie. Eh, leo hatutaki Afrika, tupae it past You you caspers so So we We We could finally fly off into NASA. was was always always the the the the cheerleader of of my dreams, the scene, to only date the head of football teams. And I was the class clown that always kept you laughing. We were never meant to be, baby. We just happened. So please don't mess up the trick. Hey, young Na kitu kizuri sana chake Kerry Hilson akimshirikisha Kanye West. kibao hiki kilitesa Amina ukiangalia kwenye YouTube kilipata kutazamwa na zaidi ya watu milioni 235 na huo ni wakati huo 2009 ambapo mitandao ilikuwa bado haijawaka waka, waka. Mrembo alikuja katesa Nairobi, alikuja na kibao hiki kikatesa sana, japo mm -hmm. hatujamsikia na kibao kingine kilichotikisa dunia kama hiki knock you down. Mengi tutasikia katika uh, trending, na sasa ni wakati wa kuangazia lifestyle. Mimi ningependa kuweka ee dredi dredi, sijui nitapendeza, amina hey, tategemea mama kama atakubali, kwa maana hakukujua ukiwa na mitindo hii <laughs> watu hubadilika <laughs> Wanasema mitindo ya nywele imekuwa ni biashara kubwa ya urembo kote duniani. Hapa anaambiwa kijana mmoja Kenya, anasema ufundi wake wa kusuka watu mtindo wa rasta ama dreads utaondoa wanawake katika kununua nywele bandia. Hebu tumsikie huyu eh, kijana ambaye ametokea Western kule, ambapo ni magharibi mwa Kenya, anazungumziaje akiwa na eh, Josephat Kioko. Naitwa Ton Washington, akutoi kutoka Western. Nilipenda dredi kabisa nikaona, ah, kama kweli pia inaweza nipatia kipato na kama pia ni kama kazi kujiajiri, hebu acha nijijaribu, nijue. Hii kitu inaitwa dred, ni mtindo wa rasta, ambapo ni nywele hizi ambazo mnaona watu wengi wanapenda sana. Mimi kwangu mimi ilinichukua ni kama kipawa vile, lakini si kusomea kwa mtu, ni kipambo kilitokezea mkononi. Sababu ilifika pahali ambapo nikasema wacha nijaribu kama nywele zangu pia zinawe, zinaweza bana kuja kujiseti Acha ah, ah, nimtafutie mtu ni set niangalie kama niko perfect, eh, si kama yangu, ile yangu ni naturally eh, ni niko perfect ambapo nimeweza kupata watu kumitaani wa mama vijana na hata pia wengine warembo warembo hivi ambao wameweza kupenda dredi. Kwa kweli nimwashika mwaka moja na nusu, ambapo bado naendelea, japokuwa wengi wao ambao wa wa wanapenda wa sana mtindo huu wengi ni wasanii na wengi wao ambao wanapata makastoma napata kina dada kila kukicha, kupata ile home to home kama sahizi vile mi mwana dredi, ningependa nitoe wenzangu ambao wako hali ya chini ambapo wanatamani sana kujua ujuzi huo bila kupoteza hii ndoto. Mimi nimependa dread, ni kazi ambapo, inaweza kuna dread majina tofauti. Kuna free flow, ndio kama, kuna black walada, kuna eagle, ambapo hizo ni style ambao ukipenda, kuna mohawk Mtu akitaka style yoyote na mimi nami, kunashukuru kwamba ni expert. Ujue, tunapata changamoto ya kupata kila aina ya kichwa. Si kichwa kichwa, vyote ni kichwa sawa bana. Ah, kuna mtu mwingine amekuja na kichwa yingine, mboyo, ya design nyingine, ambayo sasa unaangalia kile kichwa kabla sijafanya kazi ama sijamtengeneza mtu, style ninaangalia hii kichwa, nitaenda na style gani, hii style nikimweka itamtoa vipi ndiyo pia mtu apate kuona kwamba ah, huyu jamaa amesetuma na dada ama huyu jamaa amesetua na mtu fulani. Hata mimi pia nimependezwa nisetue na mtu fulani, na ningependa pia hata kufungua akaunti yangu ya Facebook ama WhatsApp, katika mtu akinipata anaanza kuingia katika mtandao na kuona kazi yangu vile nimeweza kufanya. Naam, hayo ni maelezo ya lifestyle. Miondoko ya kisasa, tunasikia mjadala mkubwa sana kuhusiana na nywele za kubandika hizi. Mm -hmm, mara tuambiwa sijui zimeongezea ushuru, mara sijui ukibandika sijui ni nywele wa, za watu waliokufa, ni za mfu. Yani kuna mambo mengi tu, lakini eh, kwa ke, kijana huyu mambo yake tofauti. Tuache hayo na ni wakati wa kuangalia yanayovuma na kujiri mitandaoni, yani trending. tunaambiwa kwamba Kanye West kumbe aliwa kuugua korona mapema mm -hmm. Lakini haina haja, mimi ni haribu. Kuna mwenye kujaa kama pichi la mtele, atuambie kuna nini ametuandalia. Angekuwa hapa Mombasa, ningemwambia saa kumi na nusu huwa tunajajaa kwenye viazi karai. <laughs> Asante sana Amina Chombo na Liberty Adede. Basi mi nimekusha jatele kama peshi la mchele, na naangalia naotamba na kujiri kwenye mitandao mbalimbali mbali. Instagram, Facebook, Snapchat eh, na kwingineko. Moja kwa moja ni habari ya waziri wa elimu nchini Kenya George Magoha kuelekeza kuwa shule za msingi na sekondari kurejesha fedha za karo ya shule kwa wazazi ambao walikuwa wamekusha lipa ada yao ya mwaka wa masomo elfu mbili na ishirini mapema. Hayo yamejiri kwelikweli, nafikiri wazazi wengi wamevutiwa na habari hii. Nyingine ni picha shile, ole, ya msanii wa Tanzania Shilole au wanamwita Shishi Bebi, baada ya kusambaa zikionekana amepigwa amevimba uso wake kwa madai ya kupigwa na mume wake aitwaye Uchebe watu wengi wameingia na kutoa wa maoni kwenye mtandao wake wa Instagram akiguswa e, na picha yake ya kusikitisha. Mmoja wapo ni Waziri wa mali asili na utalii wa Tanzania Hamisi Kigwangala, yeye anaandika kwa kifupi tu akisema kwamba amefanya nini kinachostahili kupigwa ushilole? Hivi mwanaume ukishampiga mkeo utaweza kumwambia tena kwamba nakupenda na kumwita hani lavu lawalawa na kadhalika akipinga kitendo cha kusikitisha. Basi mengi yameandikwa hapo. Habari nyingine ya picha za timu ya Simba baada ya mnyama jana hiyo Manara kitamba ya timu hiyo au mnyama kukabidhiwa kombe la ubingwa wake rasmi hapo jana huko Ruangwa wa Lindi. Ameonekana afisa habari ya klabu hiyo Haji Manara akisambaa kwenye mtandao wa kitamba na kutoa ratiba ya timu hiyo au mnyama itakavyotua na ubingwa katika jiji la Dar es Salaam hii leo. Kwingineko ni raia wa Nigeria wawili, Mr Woodbery anaojita kwenye mtandao wa Instagram na Orunro Abbas au Hushpuppi. Hawa wanatamba sana kwenye Instagram, walikuwa walikamatwa na polisi wa Dubai kwa suala la utakatishaji fedha na uhalifu wa mtandao. Polisi wa Emirate wamesema kwamba hawa jamaa wamejipatia kiasi cha dola milioni 40 wakiwa wamekutwa nazo majumbani kwao magari 13 kifahari, magari ya kifahari magari haya pekee yake tu ni thamani ya dola milioni 68 kompyuta 21 simu 47 na anwani mbali mbalimbali za watu karibu milioni mbili ambao walikuwa wanawasiliana nao hivi sasa wajamaa e, wako mbaroni e, wakiwa wamekusha kamatwa na maafisa wa fbi ambao fbi imeeleza kwamba ilipata taarifa kwenye mitandao ya google apple icloud instagram na snapchat na kuangalia akaunti zao za benki stakabadhi zao za safari na kadhalika. Mambo yamekuwa magumu kwelikweli kwa jamaa. Mwingine ni mwanamuziki wa Marekani, Kanye West, anazungumza kutangaza kwamba kumbe alipata korona. Anasema mwezi wa pili aliugua nyumbani akapatimaya akapona, lakini amedai kwamba hivi sasa yuko vizuri. Na kama mnakumbuka, hivi karibuni alitangaza kwamba atakugombea urais wa Marekani, licha ya kwamba mpaka sasa hajajaza fomu na hamuungi tena mkono Rais Donald Trump. Basi ni hayo tu baadhi yanayotamba. Nirudi kwako Collins Adede na Amina Chombo. Asante sana, Sande Shomari, kwa yale yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii. Sasa inakuwa ni wakati wa kuangazia swali la leo. Je, unaona umuhimu wa kuvaa barakoa wakati huu? Ndilo swali letu katika ukurasa wa Facebook wa VOA Swahili. Tuanze naye Goligota Magabe Mokono, anasema yuko Geita, Tanzania, hakuna umuhimu wa kuvaa barakoa, siyo lazima. Naye Simforian Kahambwe kutoka Lubumbashi, DRC, anasema kuvaa barakoa ni muhimu sana kuwaepusha walio karibu yako, lakini cha kushangaza hapa nchini, yaani kule DRC, anasema hawataki kuvaa hata kwenye mabasi. Jimmy Busaika kutoka DRC, Goma, anasema sisi hapa Kivu hatujawahi kuona mtu mgonjwa wa korona, tunasikia tu wakisema. Sijaona umuhimu wa kuvaa barakoa. Amoni Ngongi Kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet kule Tanzania anasema kuna haja ya kuvaa barakoa na kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya homa kali ya mapafu. Yani, korona ipo na inaua. Mariam Lete Magula anatumalizia kwa kusema hivi, kwa sasa korona yenyewe ishasepa. mm -hmm. Robinson Nangolo Maimba kutoka Tanzania, Mtwara, anasema kinachotakiwa kila mtu ajikinge bila kudharau. Ni wazi kwamba kila mmoja anafahamu umuhimu wa kuvaa hii barakoa kwa, kwa sababu eh, tafiti mbalimbali mbali za wanasayansi wanaeleza kwamba kile kirusi kinaweza kukaa hewani kwa muda kama masaa matatu hivi kwa hivyo maanisha, ikiwa mwenzio kakichemua na wewe ukapita pale, ikiwa hukuvaa basi huendo kakibeba. La muhimu hakikisha umeosha mkono kwa sabuni. mm -hmm. Ama kama hauna maji ya kuosha mkono na sabuni, tumia sanitizer na tumia barakoa, na hakikisha kwamba unakaa mbali na mwenzio zaidi ya mita moja. Hakuna la ziada, ila ni kukamilisha VOA Express Thursday ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami nasalia Amina Chombo, ni kutakie wakati mwema.