kutoka studio kumi na tano, hii ni voa express, ni saa tatu na nusu asubuhi washington dc sawa na saa kumi na nusu alasiri afrika mashariki hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa jina langu ni patrick duimana leo ikiwa ni ijumaa julai 10 mwaka 2020 ndani ya express leo tunaarifiwa kuwa dr hussein ali mwinyi ndiye amechaguliwa kuwa mgombea wa urais kwa tikiti ya chama cha CCM huko Zanzibar. E, vile vile tutakuwa na kipengele cha michezo na burudani bila kusahau habari za vuma kwenye mitandao ya kijamii basi. Bila kuchelewa moja kwa moja tunaungana na mwenzetu Dina cha hali huko Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anatuarifu kuwa kikao cha halmashauri kuu ya taifa cha CCM kimemchagua Dr Hussein Ali Mwinyi kwa mgombea wa kiti cha urais wa Zanzibar kwa niaba ya chama hicho katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba. Dkt Huseni Ali Mwinyi ameshinda na kupata ridhaa ya kugombea uraisi wa Zanzibar kupitia Chama cha Mapinduzi visiwani humo baada ya kupata kura 129 sawa na asilimia 78.65 dhidi ya washindani wake wawili waliofanikiwa kuingia hatua ya tatu bora kwenye kikao cha halmashauri kuu ya taifa ya CCM kilichoketi leo mjini Dodoma. Wengine walioingia tatu bora ambao walichujwa jana kupitia kamati kuu ya CCM iliyoketi mjini Dodoma ni pamoja na Shamsi Vuai Nahodha, aliyewahi kuwa waziri kiongozi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, aliyepata kura 16 sawa na asilimia 9.75 na Dr. Halid Salum Muhamed aliyepata kura 19 sawa na asilimia 11.58. Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais John Magufuli ndiye aliyemtangaza mshindi huyo ambapo pia ametaka wagombea wote walioingia kwenye kinyang'anyiro hicho cha kuusaka urais wa zanzibar kupitia CCM ambao walikuwa 31 kuacha tofauti zao na kuungana kuhakikisha chama hicho kinapata ushindi katika uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Ninyi wajumbe mmeamua kwa hiari yenu, bila kulazimishwa na mtu, kwa upendo wenu ninyi wenyewe moyoni, kwa ajili ya ushindi mkubwa wa Chama cha Mapinduzi visiwani Zanzibar, na kwamba aliyechaguliwa mtakwenda kumtetea kwa nguvu zote kwa ajili ya ushindi wa CCM. Dr. Hussein Mwinyi ndiye atakuwa mgombea urais chama wa Chama cha Mapinduzi Zanzibar. Alipopewa ridhaa ya kuzungumza mara baada ya kutangazwa kuwa mshindi wa kupeperusha bendera ya sisem katika kiti cha urais wa Zanzibar, Dkt. Hussein Ali Mwinyi ambaye mpaka leo amekuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa katika serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, aliomba pia ushirikiano kutoka kwa wenzake aliyoingia nao kwenye kinyang'anyiro hicho. Mimi nikuahidini kwamba nitakuwa tayari kufanya kazi na wote, ndugu zangu walioko hapa tulioingia kwenye tano bora na tatu bora. Ahadi yangu kwenu, na kama mlivyosema nyinyi, tutakuwa pamoja tukatafute ushindi wa chama cha mapinduzi. Ndugu mwenyekiti, nimalizie kwa mara nyingine tena kuwashukuru, kuwashukuruni nyote. Zoezi hili halikuwa rahisi. Mimi katika maisha yangu nimefanya mitihani mingi, lakini mkubwa kuliko yote ulikuwa ni huu. Mkiniona nimepungua pungua, ni kwa sababu hii, lakini leo tumemaliza, namshukuru Mwenyezi Mungu huku nikijua kwamba kazi iliyokuwa mbele ni kubwa zaidi, lakini nafarijika kwamba sio yangu peke yangu, yetu sote. Daktar Hussein Ali Mwinyi ni mtoto wa rais mstaafu wa awamu ya pili wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi ambaye pia aliwahi kupata kuwa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina, kwa ripoti hiyo. Na sasa mwenzangu, Sunday Shomari, anakuletea ripoti kuhusu maambukizi ya korona, ambayo inazidi kuongezeka kwa kasi kote ulimwenguni. Moja kwa moja, tukimulika idadi ya kimataifa ya maambukizi ya korona mpaka sasa, kesi zilizothibitishwa za COVID-19 zimeongezeka hadi kufikia zaidi ya milioni 11 na ugonjwa huu umechukua zaidi ya maisha ya watu laki tano mpaka tunapoandaa taarifa hii kulingana na data iliyotolewa na shirika la afya duniani WHO. Takwimu za WHO zinaonyesha kuwa Marekani kuna kesi zaidi ya nusu ya jumla ya kesi zote ulimwenguni kufikia zaidi ya laki sita. Ulaya ilithibitisha kesi laki mbili, mbili, mbili wakati Asia ya mashariki na Asia ya kusini takriban ziliripoti kesi milioni moja laki 27 na, na kesi zaidi milioni 2 Marekani imeendelea kwa kinara ikizidi nchi zote na jumla ya kesi milioni mbili 97 95, ikifuatiwa na Brazil ikiwa na kesi zaidi ya milioni moja laki sita. India na Rusia zinaripoti kesi laki saba na India zaidi ya laki sita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kufanya kazi kwa pamoja ili kukabiliana na changamoto zilizotolewa na janga hili no We are in this together. Hakuna nchi mmoja inayoweza kutanzua mzozo huu peke yake, tuko pamoja katika jambo hili. Suluhisho thabiti la most ushirikiano wa kimataifa lina umuhimu zaidi hivi sasa kuliko wakati mwingine wote ule. Tangu mwanzoni, Umoja mataifa, wa Mataifa umekuwa ukitoa wito wa kuwepo ushirikiano wa kimataifa, kuwasaidia watu na nchi zenye hali dhaifu. Na upande wa bara la Afrika, mpaka sasa kesi za virusi vya korona Uganda mpaka ileo imeongezeka kesi mpya sita na kufikisha jumla ya wagonjwa elfu moja na sita jumla iliopona imefikia 938, na, na kuna vifo mpaka sasa. Idadi iliopona hadi sasa ni laki mbili ishirini na moja elfu, mia sita, sabini na tano kwa mujibu wa wizara ya afya nchini humo. E, na Sudani Kusini ikiwa ni kesi zaidi ya elfu mbili na ishirini na moja Wakati huo huo huduma za kujiandikisha ndoa nchini Kenya huko Sheria House zimeamua zitafanyika kwa njia ya mtandao, na kutokana na wezekano wa kusambaa kwa ugonjwa huo, ambapo kawaida huhudumia watu mia nne hadi mia sita kwa mujibu wa gazeti ya Daily Nation. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Sasa tupate habari za dunia na mwenzetu Kennes Bwire. Afrika Kusini imerekodi idadi kubwa kabisa ya maambukizi ya virusi vya korona kuwahi kurekodiwa kwa siku moja nchini humo. Wizara ya afya imesema kwamba watu 13674 wamethibitishwa kuambukizwa virusi hivyo katika muda wa saa 24. Karibu nusu ya idadi ya jumla ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini ambayo ni watu 6531 imeripotiwa katika mji wa kibiashara wa Gauteng ambao umekuwa kitovu cha maambukizi nchini kote. Hadi sasa watu 3720 wamefariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Afrika Kusini, na maambukizi yanatarajiwa kuendelea kuongezeka katika muda wa miezi michache ijayo. Asilimia 47 ya wagonjwa wamepata na Tume maalum ya shirika la afya duniani WHO inaelekea China kupanga namna ya kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha mlipuko wa virusi vya korona. Msemaji wa WHO Margaret Harris amesema kwamba wataalamu wawili wa shirika hilo watashirikiana na wanasayansi wa China katika uchunguzi huo. Harris amesema kwamba shirika la afya duniani halitajihusisha na uchunguzi huo, akiongezea kwamba ni uchunguzi huru kabisa. Aliyekuwa waziri mkuu wa New Zealand Helen Clark, na aliyekuwa rais wa Liberia Ellen Johnson wamekubali kuongoza tume ya uchunguzi ya WHO. Tume hiyo imeundwa wakati rais wa Marekani Donald Trump amekosoa vikali WHO kwa usimamizi mbaya wa janga la korona. Trump ameiondoa Marekani kutoka kwa shirika hilo la afya WHO. Marekani imeonya nchi zilizo katika kanda ya Sahel barani Afrika kwamba inaweza kuondoa msaada wake iwapo maafisa usalama wa usalama wataendelea na ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inasikitishwa sana na madai ya shirika la kufuatilia haki za kibinadamu Human Rights Watch kwamba zaidi ya mili ya watu 180 imepatikana katika makaburi ya pamoja nchini Burkina Faso, ushahidi ukionyesha kwamba wanajeshi wa serikali walihusika katika mauaji hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Morgan Ortagus amesema kwamba msaada wa Marekani kwa nchi zilizo katika kanda ya Sahel haustahili kutumika kukanda a haki za kibiniadam. Marekani inazitaka nchi za Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Nigeri kuchunguza madai hayo ya ukandamizaji wa haki za kibiniadam na wahusika kuwajibishwa. Tume ya Umoja wa Afrika imezindua aina kumi ya chanjo ya virusi vya korona inayotarajiwa kuanza kufanyiwa majaribio mapema iwezekanavyo. Majaribio hayo yataongozwa na kituo cha kudhibiti na kuzuia maambukizi ya magonjwa Afrika. Hatua hiyo itawaleta pamoja wanasayansi mbalimbali kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaotengeneza chanjo pamoja na mashirika ya Afrika ili kufanikisha majaribio ya chanjo hiyo na kupata taarifa za uhakika kuhusu utendakazi wake. Umoja wa Afrika umesema kwamba kutolewa kwa chanjo hiyo barani Afrika ni muhimu sana katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, kuzuia vifo na kuweka msingi muhimu wa kurejesha ukuaji wa uchumi. Tayari Afrika Kusini na Misri zinafanya majaribio ya chanjo ambayo imetengenezwa na wanasayansi wake. Na China imesema kwamba itaziwekea vikwazo taasisi na watu binafsi Marekani, hatua za kujibu hatua zilizochukuliwa na Marekani kuwawekea vikwazo maafisa wa China kuhusiana na msako dhidi ya watu wa jamii ya wiga na Waislamu wa turko katika eneo hilo. Hatua ya China inajiri baada ya Marekani kutangaza kupiga marufuku ya viza na kuzuia mali za maafisa wa China akiwemo mkuu wa chama cha kikomunisti cha China mjini Xinjiang Cheyokuanko. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Zao Lijian ameambia waandishi wa habari kwamba hatua ya Marekani inakiuka kabisa kanuni za uhusiano wa kimataifa na kuharibu uhusiano kati ya China na Marekani. laya kusikiliza Via Way Express. Matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa na saa za Afrika Mashariki na saa tisa ya nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Jicho Letu na Lucy Patrick ambaye amepokea baadhi ya maoni kuhusu tabia ya watu wanaoangania kukaa majini hata maisha yakiwashinda. Karibu sana msikilizaji, langu jina ni Lucy Patrick. Leo katika Jicho Letu tunataka tuangalie swala zima la wale watu ambao wanasema wanakomaa na jiji, yaani maisha ya mjini yanakuwa yameshawashinda na wao wanasema kwamba wanakomaa na jiji hawataki kurudi vijijini na kuanza maisha mengine. Ni sababu ipi hasa inayopelekea watu waendelee kuishi maisha magumu, ili hali kwamba anaweza karudi kijijini na kufanya mambo mengine? Karibu sana. Asante. Uh, ni sanga kutoka Kipagalo Madihani. Kwa nionavyo mimi, kutokana na baadhi ya watu wanaoishi maisha yao mjini, lakini hawajafanikiwa, lakini bado Wanakomaa na jiji e, kuna sababu nyingi zinazompelekea mtu akabaki mjini. Kwa mfano sababu ya kwanza ambayo ina mashiko kabisa kwamba mtu anaamini kesho ipo, kwa anaweza kapata kesho, that's why na, anakomaa kwamba never give up, kwa sikate tamaa aendelee kupambana, naamini ipo siku atatoka. E, sababu ya pili inapelekea kwamba hawa wanabaki mjini, kuna watu wengine wanaporudi kijijini unakuta wale uliowaacha wewe ukikimbilia mjini, wana nyumba, wameoa na maisha yanaenda, na wewe unarudi. Kwa kufikia huko nabidi ufikie kwa mama wako, kwa kwao. Wanapokumbuka hali kama hii, kwamba hata nikirudi kijijini bodaboda sina, pakukaa ndo hivyo ntafikia kwa mama e, wale wenzangu uliowaacha saizi labda wanapasua mbao na biashara zingine, wanamiliki na mashamba nini, kwao wanakuta, wanapata uzito sana wa kukubaliana na ile hali ya kurudi kijijini na kuendelea na maisha huku akijipanga tena na e, sababu ya tatu naweza nikasema pia kuna watu wanakuwa ile hofu kwamba hawezi tena karudi kijijini, tayari ashakuwa mtu wa mjini, kulima hawezi, kuchoma mkaa hawezi, kusomba mbao huwezi, kusukuma magogo huwezi, nakuta saa zile kazi za kijijini ambazo zinahitaji nguvu, uamke mapema, utumie nguvu mikono, kwao nakuta yeye anaona kabisa hataweza kufanya hizo kazi. Kwangu mimi, naweza nikasema sababu ni kwamba hawa watu hawawezi kuishi maisha ya kijijini. Ndio maana wanang'ang'ania mjini, hata kama maisha ya mjini yamekuwa magumu kwao, mipango yao haiendi sawa. Tunajua kuna tofauti ya mjini na vijijini. Tunavyozungumzia mjini, tunaongelea kwamba idadi kubwa, ukiangalia shughuli zilizoko mjini ni shughuli za kibiashara na kazi na, na kazi zingine, mfano za kiofisi na vitu kama hivyo. Lakini unavyorudi kwenye swala la kijijini, idadi kubwa, kazi kuu iliyotawala kijijini ni kazi ya kilimo. Sasa unakuta watu hawa ni, ni nashindwa kuifanya hiyo kazi ya kilimo, ko imekuwa ni ngumu kwao kurudi kijijini. Hata kama anaishi mjini maisha magumu, anaona bora kuishi mjini kuliko kurudi kijijini. Sasa huyo mtu kulima yani, anakiogopa kilimo endeekuishi. Maana unakuta watu kama hao ni ngumu sana wanarudi vijijini. Ana, anawaza hivi, nikirudi nitaenda kufanya kazi gani, eh? mimi nafikiri kwamba kiujumla watu ambao huwa hawako tayari kurudi kijijini ni kwa sababu moja, wengi wao huwa wanaona aibu. Mtu anaishi mjini, unajua, amebeba dhana kwamba mtu aliyoko kijijini ni mtu ambaye yani, ni mtu ambaye kimsingi amejikubali kwamba hawezi. Kwa hiyo ile dhana ambayo mara nyingi watu wanaionaga kwamba e, mtu aliyoko kijijini hajiwezi au hana yani si mjanja, kitu ambacho ukikaa katika logical vizuri uka, ukafanya reasoning zilizojitosheleza utaona kwamba mtu wa kijijini ana uelewa wa kimaisha kuliko hata mtu wa mjini, na ndio maana wengi mambo mjini yakiwashinda kabisa wanarudi huku kujipanga. Yani huku ndiko iliko stata yenyewe, yani huku ndiko iliko hatua tuingeza kusema kwa lugha nyingine, ndio uliko msingi wa maisha vijijini. Hapa jicho letu linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo, langu jina ni Lucy Patrick, Vyoway Express barabara kabisa. Baada ya jicho letu na mwenzetu Lucy Patrick ni wasawa kupata muziki. Leo ni Friday na wahenga husema siku hii inaitwa furaha day. Basi msikilizaji wetu, tukufurahisha na kibao Wonderful kilichoimbwa na mwanamuziki wa huko Nigeria kwa jina la umaarufu Burna Boy. express yanavyopasua anga, mambo ni bambam, furaha dei, tunaruka milima na mabonde hadi huko Mombasa, Kenya. Tunaungana na Josephat Kioko atuambie nini ametuandalia kwenye burudani leo. Shukran sana wenzangu, nitaanza na taarifa hizo za spoti. Mashindano makubwa ya golfu maarufu Magical Kenya Open na ushirika mkubwa baina ya taifa hili na nchi za Ulaya. Novemba 12 hadi 15 ndio wakati mashindano hayo yamepangiwa kuanza katika uwanja wa Karen jijini Nairobi, wiki ambayo virusi vya korona vilitangazwa Kenya Machi. Kati ya tarehe 12 na 15 ndio mashindano yalipangwa kwanza, lakini yakaahirishwa mara moja baada ya tisho la virusi vya korona. Sasa waandaaji wa Kenya Open Golf Limited pamoja na European Tour wametangaza leo kwamba mashindano ni rasmi yatafanyika mwezi Novemba. Hii ni sehemu ya msururu wa European Tour mwaka huwa elfu mbili na ishirini. Tarehe mpya iliyotangazwa pia itazingatia masharti ya kiafya kutoka serikali kutokana na virusi vya korona. Wakati wa kutoa tangazo hilo, mwenyekiti wa Kenya Open Peter Kanyago amesema uhusiano uliopo katika mataifa yanayoshiriki ni mkubwa. Pia amesitiza kuwa hii ni ishara ya kuinua tena utalii kutokana na wageni wa wa na wachezaji watakaoshiriki. Zawadi itakaopiganiwa na washindi ni pesa za Kenya zaidi ya shilingi milioni mia moja na ishirini. Golfu ya Kenya Open imekuwa akihusishwa na European Tour tangu miaka ya sabini. abin Peter Kanyago amesisitiza kwamba mashindano yataonyeshwa moja kwa moja katika televisheni mbalimbali kote ulimwenguni, ilivyofanyika mwaka uliopita wa 2019 wachezaji golfu kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani wanatarajiwa kushiriki mashindano hayo ya Magical Kenya Open. Taarifa zaidi za michezo ni kuwa jiji la Nairobi nchini Kenya limo katika harakati za kuandaa mashindano ya riadha yatakuwashirikisha wanariadha wa kimataifa. Mashindano hayo ni ya World Athletics Continental Tour Gold baada Kenya lakini, ya Kenya kuteuliwa mwandaaji, lakini yakaahirishwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Septemba 26 imetengwa kama siku ya kuandaa mashindano hayo. Kivutio kikubwa ni kuwa kamati maalum inayoandaa mashindano hayo imesema mkondo wa Nairobi utapewa jina la Kip Keino Classic kama ishara ya kumwenzi mwanariadha mkongwe wa Kenya Kipchoge Keino aliyeshinda Olimpiki miaka ya mbeleni. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeandika taarifa nyingi kuhusu jinsi Kipchoge mwenyewe amefurahi pamoja na wanariadha wenzake wa kongwe kwa sababu ya mashindano hayo kuitwa Kip Keino Classic. Historia inaonyesha jinsi alishinda dhahabu katika Olimpiki ya Mexico mwaka 68. Na pia kupata nishani zingine katika olimpiki ya mwaka 72 huko Munich, Ujerumani. World Athletics Continental Tour Gold inafanana na Diamond League na itatoa fursa kwa wanariadha wa Afrika kushirika wingi katika mji wa Nairobi. Uwanja utakaoandaa mashindano hayo ni Nyayo National Stadium, ambayo tayari imekarabatiwa na kupata sura mpya. Hivi majuzi, Rais Uhuru Kenyatta pamoja na waziri wa michezo Amina Mohamed waliokagua uwanja huo unaoonyesha sura mpya. Kwa sababu ya shughuli nyingi za michezo kufungwa zaidi ya miezi mitatu iliyopita, wizara ya michezo nchini Kenya chini ya waziri Amina Mohamed imeteua kamati maalum kufanya utafiti na uchunguzi na kuripoti kwa serikali jinsi ya kufungua michezo tena kwa utaratibu. Na sasa nigeukie ukurasa wa burudani. Mwanamziki wa Kenya Ice Lando, ambaye ni maarufu katika rap, anaonekana kupanda chati zaidi baada ya kuungana na mwanamziki wa Jamaika Sean Kingston. Wanaonekana wanashirikiana katika kutoa mipo mpya uliopewa jina la Options. Hii sasa inaonekana kama ndoto iliyotimia kwa Ice Lando, ambaye akiwa kijana mdogo alimwenzi sana Sean Kingston katika mziki wake wa rap. Amepiga hatua kubwa kwa kumwenzi mwanamziki huyo wana kipawa cha kuandika na hata kuimba mziki mzuri. Amenukuliwa mitandaoni akisema mwaka 2007 wakati tu alikuwa anajiunga na, na shule ya sekondari ndiyo anaokumbuka wimbo wa Beautiful Girls wake Sean Kingston, na hapo akajiunga na wenzake katika shule ya sekondari kuanza kuimba na kumwenzi bwana mziki huyo. Kolabua yao ya Options yasemekani imetayarishwa na produsa kutoka huko Uingereza. Hatimaye burudani haikuishia hapo. Safari ya wanasiasa wawili kutoka Kenya, gavana wa Mombasa Hassan Joho pamoja na mwanasiasa mwingine wa chama cha upinzani Junit Mohamed imezungumziwa sana. Inasemekana wanasiasa hao wawili wametumia ndege ya kifahari aina ya jeti ya kibinafsi kusafiri kuwapeleka Dubai kumtembelea kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga. Ufahari wa ndege hiyo umeonyeshwa katika vyombo vya habari, ikisemekana safari hiyo imegharimu pesa nyingi sana lakini wapo wanauliza katika mitandao ya wa kijamii, wakisafiri kuna nini? Hela ni yao. Lakini wengine nao wanaibua hoja kwamba safari kama hizi wakati wa janga la korona huenda zikafedhehesha Wakenya waliopata pigo kubwa kutokana na uchumi kupoteza ajira na hata wengine ukosefu wa matibabu wakati wa janga la korona. Picha zilizoenezwa mitandaoni na hata kuonyeshwa katika runinga zinaonyesha Hassan Jo na Junet Muhamed wakiketi taratibu na kufurahia safari yao ya kuelekea Dubai. Baadaye wakaonyesha wakiwa katika picha moja na kiongozi wa pinzani Raila Odinga. Wengi wakasema baba sasa akapona atarejea nchini Kenya. <laughs> masuala ya burudani naona kwa sasa, basi ni hayo. Sunday Shomari pamoja na Patrick Ndwimana nimewaandalia leo katika taarifa za spoti na burudani. Shukran sana Kioko kutoka kule Mombasa. Msikilizaji basi nakukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express nasikia pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com, pamoja na redio zetu shirika Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Hivi sasa basi, tupilie macho habari zinazovuma kwenye mitandao mbali mbali, unamwona mwenzangu Patrick Nduwimba, na mzee wa kazi yuko tayari kujuza mengi kwako. Patrick, haya basi, habari inayozungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu gavana wa Mombasa Hassan Joho na mkuu wa kampeni za uchaguzi kwenye chama cha upinzani cha ODM Junet Mohammed walionekana jana kwenye picha wakiwa ndani ya ndege ya kibinafsi jet, wakielekea huko Dubai kumjulia hali kiongozi wa upinzani Raila Odinga matibabu katika taifa hilo la umoja wa falme za Kiarabu. Vyombo vingi vya habari vya Kenya vimeangazia zaidi kuhusu gharama ya safari hiyo katika ndege ya kibinafsi ambayo imegharimu pesa nyingi. Kulingana na televisheni ya NTV, uchunguzi wao umeonyesha kuwa safari hiyo imegharimu zaidi ya shilingi za kenya milioni 30 kwenda tu, sawa na dola laki mbili na elfu themanini. Kuna waliozungumzia kuhusu safari hii wakiona kuwa ni ya kifahari. Huyu anajiita Alex Kiplande anasema nani atalipa gharama hizi za matumizi ya kifahari, ni serikali? Huyu anajiita forgive praise to be God, anauliza kwani Kenya hakuna hospitali? Naye Hanna wanjiru anasema safari kwa wakongo wa kisiasa zinaharamiwa, lakini watu wa Kenya wanaoathiriwa na virusi vya korona mashariki mwa nchi hawawezi kusafirishwa nje kupata matibabu. Kutokana na janga la korona, watu wamepoteza ajira. Hizi ni siasa zisizo na maana. Katika habari nyingine, mchezaji wa zamani wa timu ya Arsenal na Barcelona Mfaransa Thierry Henry jana alipiga goti kwa muda wa dakika 8 na sekonda 46 kabla ya mchuano kati ya timu anayoifunza ya Montreal Impact na New England Revolution ya hapa Marekani kuanza. Kwa kufanya hivyo, Thierry Henry ametaka kuonyesha kuwa anaungana na wale wote wanaopinga ubaguzi warangi, wa rangi dhidi ya Wamarekani weusi wa dakika nane na sekonda 46 ndio muda afisa wa polisi huko Minneapolis katika jimbo la Minnesota Derek Chauvin aliyetumia kwa kuweka goti lake kwenye shingo la Marekani mweusi George Floyd aliyefariki baadaye. Ilikuwa mwishoni mwa mwezi Mei. Thierry Henry amesema, zama zake akiwa uwanjani aliwahi kutupiwa maneno ya kibaguzi na mashabiki wenye sera za ubaguzi wa rangi. Baadhi wametoa maoni yao kuhusu kitendo hicho cha Thierry Henry. Huyu anaitwa Nason Irakozi anasema mfano mzuri kabisa. Mhubiri Fanon Adeba anasema Thierry Henry ameonyesha ujasiri. Jean Maesro naye anasema cool our legend. Ni hayo tu katika yale yaliyovuma kwenye mitandao ya kijamii. Haya basi, kabla ya kukamilisha VOA Express tuangalie swali la leo kwenye sait uliza. Hivi Sudani Kusini imesherekea miaka tisa ya uhuru, ni nini maoni yako? Haya, Toka Nzega, Tabora, huyu ni Priscas Anaeli Sambaya, anasema maoni yangu na siasa za nchi za kiafrika kudumisha amani na upendo ili tuweze kusonga mbele kimaendeleo. Jean Damasen Imashimiwe, huyu anasema mimi naona kwanza watatue swala la usalama, waboreshe kabla. Ya usalama ndio kila kitu uweze kujenga kuondokana na vurugu. Jisto Malila Wambea, Tanzania, anasema wanapaswa kutumia sherehe hizo kutathmini kama kuna hatua waliopiga katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii ili wabaini vikwazo na kuviondoa. Peter Madondo anasema tatizo hapa ni wazungu kugombanisha wa Sudani Kusini, lengo lao taka kuiba utajiri wa nchi hiyo. Kwa kweli nchi imepata uhuru ambao unaonekana si wa kweli. Mwasisi wa SPL angekuwepo mambo yangekuwa ya safi zaidi. Basi hayo tu ni baadhi ya yale yaliyotumwa kutoka kwa wasikilizaji wetu endelea kuchuma maoni yako. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari, mimi naitwa Patrick Nduimana. Sote kwa pamoja tunawatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.