Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya, kwa undani, e, ya Kwa Undani, tutaangalia taarifa ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona, lakini wakati huo huo linaonekana wimbi la serikali mbalimbali ulimwenguni kuanza kulegeza masharti na kanuni zilizowekwa za kukabiliana na virusi hivi vya korona. Katika sehemu ya pili, basi tutazungumzia uh, afya ya akili e, nchini Kenya baada ya jopo lililotauliwa na rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kutafuta chanzo cha tatizo hilo la afya ya akili ambacho uh, kwa namna moja na nyingine, tatizo hilo linaonekana limeongezeka nchini humo. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika Kwa Undani. Mpaka hivi sasa, Marekani inaendelea kuongoza kuwa na maambukizo mengi zaidi ya virusi vya korona, ambapo hii leo imeshaandikisha zaidi ya watu milioni tatu walioambukizwa virusi hivyo ikiwa ni idadi kubwa kabisa kuliko uh, idadi iliyopatikana katika taifa lolote lile ulimwenguni. Lakini hayo yakiendelea, vilevile bado maambukizi yanaonekana kuendelea katika sehemu mbalimbali za ulimwenguni, Brazil ikiendelea eh, kushikilia nafasi ya pili, huku mataifa ya Afrika eh, yakiendelea nayo kuandikisha maambukizo zaidi. Kwa mfano, uh, mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki ukiacha Tanzania ambayo yenyewe imesitisha kutoa idadi ya wanaoambukizwa virusi vya korona kila siku, yenyewe mpaka hivi sasa haijatoa, lakini mataifa yote yamekuwa yakionyesha eh, kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, maambukizo zaidi yakiandikishwa nchini Kenya, vilevile eh, vile mataifa ya Uganda, Rwanda na hata Burundi ambayo eh, kabla ya kuingia madarakani rais mpya Evariste Ndayishimiye, Burundi ilionekana kuto e, toa takwimu ama kutoweka juhudi zote zile za kukabiliana na ugonjwa huu, wiki hii imetangaza kuanza kufanya vipimo kwa watu raia wa taifa hilo bila kujali walioonyesha dalili yoyote kwamba wameambukizwa virusi vya korona. Ikumbukwe kwamba Burundi e, imetangaza kwamba Adui nambari moja hivi sasa ni virusi vya korona. Hayo yote yanaendelea, lakini tunashuhudia mataifa mbalimbali ya Afrika yakianza kulegeza masharti ya kutokabiliana ya kukabiliana na virusi vya korona. Kenya wiki hii imetangaza eh, kufungua mipaka ya kaunti tatu ambazo zilikuwa zimefungwa, uh, kaunti za Nairobi, Mombasa na Mandera, ambapo hivi sasa watu wa kaunti hizo wanaruhusiwa kusafiri kutoka kwenye eneo moja kwenda kwenye eneo lingine. Hayo yakitokea vilevile, uh, sehemu za ibada zimefunguliwa vilevile vile, lakini kwa utaratibu maalum hali eh, kadhalika uh, pia kwa leo hii imesikika kwamba waziri wa maliasili akizungumza kwamba Kenya ina mpango wa kuruhusu raia kutoka mataifa ya nje kuingia nchini humo bila kufuata ile karantini iliyowekwa maalum kabisa ya siku kumi na nne kwa raia yoyote wa kigeni anayeingia katika taifa hilo la Kenya. Hayo yanaendelea vilevile, Nigeria hii leo imetangaza bayana kwamba kuanzia Julai kumi na moja safari za ndege za ndani zitaanza kwa ajili ya kuruhusu watu kwenda katika kufanya shughuli zao hasa wakianzia katika mji mkuu wa Abuja na vilevile vile kwenda katika jiji la kibiashara la Lagos, ambapo hapo Julai 15 sehemu nyingine za Nigeria vilevile zitaruhusiwa kuanza safari zake za ndege. Hayo yakiendelea, vilevile kwa hapa Marekani kuna taarifa kwamba Rais Donald Trump ana nia ya kutaka kuona shule zote zinafunguliwa eh, kuanzia mwezi ujao wa Julai ambapo huwa ndio mwezi wa kuanza shule. Ikumbukwe shule za hapa Marekani zilikuwa zimefungwa katika majimbo mbalimbali mbali, toka virusi vya korona viliposhamiri. Hayo yote yanaendelea, bado inaonekana Uh, idadi ya maambukizo yanazidi kwenda mbele. Kutokana na hili nimeongea na Daktari Timothy Sadera na kwanza kabisa namuuliza nini sababu ya haya mataifa mbalimbali mbali kulegeza masharti iliyoyaweka ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Wakati ukiangalia takwimu kutoka kwa wataalam mbalimbali zinaonyesha kwamba maambukizo hivi sasa yanapanda katika maeneo mbeli. Tatizo ni nini ama kulikoni kwa serikali nyingi ni kwamba wamechoshwa na jinsi watu wanavyoona uchumi unaendelea kuwa chini, na pia watu wamekuwa ni kama wamezoea, wanaona kama ugonjwa huo haupo. Jambo hilo limekuwa ni, ni kama mpanda mchongoma. Kwa hivyo jambo hili linaonekana kwamba wanathamini sasa uchumi kuliko kuona hatari inayokuja. Kwa hivyo jambo hili ambalo sasa linaambukiza kila pahali, wakiona uchumi unaendelea kwengine, wanaona kama wanaweza kudhibiti kile, sio ambacho tunachokiona uh, hivi sasa maambukizi yanazidi kuongezeka licha ya kwamba kwa mfano Marekani sasa hivi imefikia maambukizo milioni tatu ya jumla a, licha ya, ya kiwango cha vifo kinaendelea kushuka chini. Je, unadhani kwamba hili ndiyo mojawapo ya masuala ambayo yanaweza kawa yanachochea kufanya hata mataifa mengine kuona kwamba pengine korona si hatari sana kama ilivyokuwa tunadhani hapo awali? Ama kweli wimbi lote ambalo huanzia Marekani husambaa duniani kote, lakini jambo lililopo ni kwamba tukiangalia kwa undani, idadi imezidi kuwa kubwa sana hapa Marekani na haswa so, ikilinganishwa tangu mwezi wa Juni, katikati ya mwezi wa Juni mpaka sasa hivi, kiwango cha watu waliopatikana na ugonjwa huo na hospitali sasa hivi zimekidhia kwamba hazitaweza kukimu wingi wa watu ambao wanalazwa hospitalini. Kwa hivyo uh, duniani kote wanapoangalia jambo kama hili wanadhani ya kwamba wanaweza, lakini tujue ya kwamba matibabu ndio jambo la muhimu sana. Je, wataweza kukabiliana na ugonjwa huu ukianza kuvamia nchi kama za Kiafrika? Nchi za kama vile Brazil walianza kuvamiwa na ugonjwa ule na wamezidiwa. Ukiona makaburi yanayochimbwa ama watu wanaokufa ni wengi sana. Kwa hivyo viongozi tu... wetu wanapoangalia jambo hili pia wazingatia kwamba je, wataweza kukimu jambo hili ama janga hili litakapovamia wananchi. Na kuna jambo lingine ambalo limekuwa likiendelea, kwa mfano uh, mataifa hasa ya Kiafrika, tumeona uh, Kenya wiki hii ikilegeza masharti ya uh, watu kusafiri kutoka kaunti moja kwenda kaunti nyingine. Hali kadhalika uh, tumesikia kwamba pengine e, wale watalii kutoka nje mara baada ya mipaka itakapofunguliwa hawato haitobidi wawepo katika ile karantini ya lazima ya siku kumi na nne. Nigeria leo imetangaza kufungua anga lake hasa kwa safari za ndani kwa kuanzia katika ile miji yake mikubwa Abuja na Lagos na sehemu nyingine. Nini ambacho kinaonyesha kwamba wimbi hili linaendelea kuwa kubwa? Msukumo wa wananchi umechangia kwa namna yoyote, au ni mara baada ya pengine serikali za mataifa hayo kugundua kwamba, uh, korona itaendelea kuwepo na watu inabidi waishi e, na korona. Jambo linalojitokeza hapa ni kwamba ndio watu wamechoshwa, na watu wamechoshwa kusikia habari hizo. Wanapopatiwa takwimu zao, wanaona ya kwamba takwimu hizi haziambatani na, wala wengine pale kijijini wanajiuliza, we, umewahi kusikia mtu ambaye amepatikana ugonjwa huu? Jibu ni la ni kwa kweli ya kwamba ni watu wachache ambao katika mataifa ya kiafrika wanaojulikana kuwa na ugonjwa huu, lakini sehemu za nchi za ng'ambo kama magari mataifa magharibi, hapa utaona ni kwamba watu wanajulikana wengi walio nao. Kwa hivyo kwa swali lako ni kwamba wakati mataifa yanapoanza kufungua safari za ndege ya kwamba waweze biashara zao za kitalii, watu wasije wakaji karantini, jambo hilo ni hatari kubwa sana. Maanake, unakumbuka siku za kwanza wakati ugonjwa huu ulipozuka, waliokuwa wameenda China, ambapo ugonjwa huu wasemekana ulizuka, ni kwamba waliokuwa wameenda kule hawakuwa karantini walipokuwa wanarudi, na, na walirudi wakaja na ugonjwa huo. Itabidi ama ugonjwa kama huu wa virusi kuchukua tu mtu mmoja asafiri toka nchi moja kwenda nyingine, apitie mahali palipo na, na watu hapo, ugonjwa huo utaweza kusambaa. Kwa hivyo ndege moja tu yaweza kusambaza ugonjwa katika mataifa tofauti ambapo hawa watu wote watazuru. Kwa hivyo jambo kama lile likilinganishwa na utafiti ambao ulifanywa na CDC na pia mkutano uliokutanika jana jana, majuzi ambapo wanasayansi sasa hivi wamegundua ya kwamba mtu anapokuwa na virusi hivi anaweza kuambukiza watu wengi ambao wakiwa wamekaa pamoja kwenye hoteli. Mtu mmoja ataambukiza watu kama ishirini kwenye hoteli mnapokula. Kwa hivyo ndege moja itakapobeba watu mia tatu, mia nne, mia tano waleta ama elfu moja katika nchi ni kumaanisha ya kwamba ile idadi itazidi kuongezeka na tutaona vifo vingi vikizidi kuonekana. Kwa tathmini yako ambayo pengine umeshaifanya hivi sasa, kwa kuangalia yes. Uwiano kati ya idadi ya vifo ambavyo vinatokana na korona na vifo vinavyotokana na magonjwa mengine, kwa mfano katika mataifa mbalimbali mbali, eh, ulimwenguni, je, kuna ah, haki ya ah, mataifa mbalimbali mbali kuendelea eh, kuona ah, uchumi wao ukidorora kwa pengine vifo vichache ambavyo vinajitokeza kwa uh, ugonjwa huu wa korona? Maoni yangu ni kwamba uh, ndio kuna magonjwa ambayo yanatokea ya kawaida, lakini kuna yale ambayo pia magonjwa yako ya kawaida yanachangiwa zaidi haswa mtu akisha ambukizwa na ugonjwa huu manake, ikiwa mtu ana mwili wake umedhoofika na sasa akose kuwa na hali ya kupumua Ma, mapafu yake hawo yamedhurika, basi jambo lile linaleta hata ule ugonjwa uliokuwapo sasa hivi ukazidi wanahuu mwingine. Kwa hivyo mataifa mengi uh, yatakosa kudhibiti janga hili, maanake linapokuja, linakuja kuvamia sehemu ya juu sehemu ya kupumulia. Kwa hivyo, yule mtu akiwa na saratani pengine na ugonjwa wa wa kisukari ama magonjwa mengine, kisha ashindwe na kupumua na kutoa ile hewa ama kujikiti mwenyewe, basi jambo lile linaambukiza pia upande wote wa mwili na vifo vinazidi kuongezeka. Lakini jambo lingine la ambalo watu wanastahili kuangalia na mataifa ya zingatia ni kwamba, je, wana spesheli, wana vifaa spesheli? Kwa maana hapa tumeona katika uh, nchi ya Marekani na pia mataifa mengine madaktari wauguzi wote wameweza kufa, watu wengi sana wameweza kufa. Na ikiwa ni janga kama lile litawapata madaktari, kwa sababu wanakosa zile, zile yama, yale mavazi ama PPE, ni kumaanisha ya kwamba vikipungua kule nyumbani, basi jambo kama lile hutaweza ku, ku, kuweza kukabiliana na ugonjwa kama huu. Ni vita, kwa hivyo kama ni vita, tunastahili kuwa na silaha za kutosha kupigana na adui kwa hali ilivyo mpaka hivi sasa, je, ulimwengu umeshindwa tayari kukabiliana na hivi virusi? Na pengine ndo inaona kwamba njia mojawapo ni kurejea tu na kuendelea na maisha kama kawaida. Uh, kulingana na kongamano la madaktari wa kisayansi ambao walimekutana juma hili, ni kwamba wote wameshindwa kutambua vini hivi vyatokaje. Kwa hivyo ni kama dunia imeshindwa, ni kama wanasayansi wameshindwa, manake hawana tiba, hawana chanjo. Kwa hivyo wanaona ya kwamba mwenye kufa eidha atakufa na mwenye kuishi ataishi. Kwa hivyo naona afadhali tu maisha yaendelee, lakini kama vile mtaalamu hapa, Daktari Fausi, anavyosema ni kwamba, na kundi lake wanasema ya kwamba afadhali kuzuia kuliko kutibu. Jizuie, valia barakoa, angalia kimo, msije mkakusanyika mahali pamoja kiholela, bila kujali wewe ni nani. Kwa hivyo wanasema maisha na yaendelee, lakini watu wawe na utaratibu, watu wajiheshimu, watu waheshimu wengine Maanake unapovalia ile barakoa huvalii kwa niaba yako, unavalia kwa niaba ya jirani yako, mtoto wako, mamako, babako na mwingine. Kwa hivyo tusije tukawa watu ambao ni watu ambao hawana heshima ama nidhamu. Nidhamu yetu ni ya kwamba tuzuie ugonjwa huu usiendelee. Asante sana, Dr. Timothy Sadera kwa kutueleza hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika kwa undani hii leo tunajiunga na wenzetu waliopo Mombasa nchini Kenya, ambapo mwenzangu Amina Chombo na Libert Adede wanazungumzia afya ya akili baada ya jopo maalum lililoteuliwa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta eh, kutafuta chanzo cha tatizo ama matatizo ya akili nchini humo ikiwemo watu kujitoa uhai na kadhalika. Vitendo vya kujitoa watu uhai nchini Kenya kwa miaka miwili mitatu iliyopita, inaonekana kwamba tatizo hilo limeshamiri. Wenzetu wanaangalia hayo. Shukran sana wenzetu. Kama ulivyogusia, katika kwa undani hivi leo kutoka Mombasa tunaangazia tatizo la afya ya kiakili nchini Kenya, hii ikiwa ni baada ya ripoti kutoka jopo maalum lililoteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta likiongozwa na Daktari Frank Njenga kuandaa ripoti yake na kuiwasilisha kwa wizara ya afya nchini Kenya. Kujadili hayo, mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, ambapo haya yanajiri baada ya vyombo vya habari nchini Kenya kuangazia matukio ya kusikitisha sana katika kipindi cha majuma mawili, wanawake watatu wawili kati yao wakijitoa uhai pamoja na watoto wao mwingine akiwaua watoto wake wanne katika matukio ambayo yanahusishwa na afya ya kiakili. Haya yanajiri pia kukiwa na matatizo mengi sana yanayoripotiwa haswa sana wakati huu ambapo kunatekelezwa masharti makali ya kukabiliana na kusambaa kwa kirusi korona, ikiwemo matukio ya unyanyasaji wa kingono ama unyanyasaji wa jinsia na utumizi kupindukia wa pombe na hata mihadharati nam zaidi yake. Basi katika uh, jopo hilo ambalo lilianza shughuli yake tangu mwezi Disemba mwaka 2019 na, na lilikuwa na watu kadhaa. Eh, VOA tuliwahi kuangazia taarifa hiyo uh, katika uh, duniani leo ambapo shughuli ile iliendelea na kile ambacho eh, wamekitoa ama kupendekeza kifanyike katika kukabiliana na hali hiyo, kwani tayari Kenya iko tu na hospitali kumi na nne ambazo zinashughulikia watu walio na matatizo ya akili. Hivyo basi wakasema kwamba kuna haja ya kuhakikisha kwamba serikali inaipatia kipaumbele afya ya akili kama vile inavyozungumzia matatizo mengine yanayopatikana ya kiafya humu nchini Kenya. Pia wakasema kwamba kuna haja ya kuwepo kwa eh, tume ambayo itakuwa inasimamia maswa hayo ya afya ya akili ili kuhakikisha kwamba wanashauri na kuratibu kufuatilia hali ilivyo katika taifa hili kumbuka, eh, kulingana na waziri wa afya ambapo waliambatanisha na ripoti hii eh, Mutahi Kagwe alisema kwamba mmoja kati ya Wakenya kumi wana matatizo ya akili. Na inapozungumziwa kwamba afya ya akili, wanasema kwamba ni ile hali ya msongo wa mawazo, ambapo ni kati ya matatizo makuu ya afya ya akili kote ulimwenguni. E, Kenya kumbuka e, inakabiliwa na tatizo hilo kwa upana tu e, kwa sababu wanasema kwamba wengi wanaishilia kujiua, na Kenya ni ishirini na tisa kote ulimwenguni kati ya wale ambao hujiua kutokana na msongo wa mawazo. Mwenyekiti wa jopo hilo Daktari Frank Njenga ali walipokuwa wakiwasilisha ripoti yao hapo jana kwa wizara ya afya, ameangazia akisema unyanyapaa dhidi ya watu au familia za watu walio na matatizo ya afya ya kiakili ni mkubwa sana nchini Kenya. Pia kuna uoga wa wagonjwa au familia za wagonjwa kutafuta matibabu kwa wapendwa wao wale ambao wana matatizo ya kiakili, akisema kwamba ukosefu pia wa vituo vya afya vinavyoshughulikia matatizo haya katika maeneo mbalimbali mbali, nchini Kenya imetatiza. Ameangazia akisema kuna vitanda takriban elfu moja nchini Kenya katika hospitali hizo ulizoangazia zinazoshughulikia watu walio na matatizo ya kiakili, nyingi ya hospitali hizo ikiwa ni hospitali za kibinafsi na gharama yake inakuwa ni juu zaidi kwa Mkenya ama mwananchi wa kawaida. Katika hayo wakawa wanapendekeza kufanyike mambo mengi sana, serikali ichukue hatua za kimakusudi kuhakikisha kwamba wanashughulikia tatizo hilo na kubuni hospitali zitakazoshughulikia watu hao mashinani. Ni jambo ambalo liliangaziwa sana wakati wa mikutano ambayo ilitembelewa majimbo kumi nchini Kenya kutafuta maoni ya Wakenya, madaktari wa, ma wa afya ya kiakili watafiti wakitafuta suluhu ama wakitafuta mapendekezo yao. Mary Bita ni mtafiti katika e, shirika la utafiti nchini Kenya, utafiti wa matibabu na dawa nchini Kenya, KEMRI, ambaye aliangazia akisema umuhimu wa kubuniwa kwa hospitali ama kuwekwa hospitali mashinani ama vijijini ambako wagonjwa watapata huduma. Ningependa sana kuhama, kusihi serikali ifanye investment kwa community psychiatry, kwa sababu inaashiriwa kwamba asilimia themanini ya watu wenye matatizo ya kiakili hawapati huduma wanazohitaji, na watu hawa wako kwenye jamii, hawafiki kwenye hospitali kwa sababu tofauti tofauti. Wengine hawana pesa za kutosha, wengine wanaona kuwa matatizo haya si priority. Mtu anasema heri nile kuliko nimpeleke mgonjwa wenye matatizo ya kiakili kwenye hospitali. Kwa hivyo nafikiri investment kubwa sana inafaa ifanywe kwa community. Kitu cha kwanza ni ku raise awareness kwa community. Kitu cha pili ni ku empower watu ambao wanafanya kazi kwa community kama wale community health volunteers, community health extension workers waweze kuwa able ku detect watu wenye hayo matatizo na kuarifa kwa hospitali. Kwa sababu tukiendelea ku invest katika mahospitali, asilimia kubwa sana ya watu wenye matatizo haya hawapati hizi huduma. Ni sauti yake mtafiti Mary Bita wa shirika la Utafiti wa dawa na matibabu nchini Kenya. Kwa kuongezea daktari Njenga ambaye alikuwa mwenyekiti kama alivyotangulia kusema eh, Collins Adede anasema wengi wanatatizika na masaibu ambayo tumeyataja eh, kutokana na uoga wa kuzungumzia, hasa, hasa wanaume eh, kwa vile wanajihisi kwamba mwanamume ni kujituma, na anapohisi kwamba na mawazo mengi, anaona nikilizungumzia hili huenda nikapata matatizo ama watu wakanicheka. Kwa hivyo wengi wanaishilia eh, kuugua kimyakimya na ukiangalia pia wanasema kwamba katika ripoti hiyo ya utafiti eh, kama ilivyotangulia, msongo wa mawazo ni moja kati ya yale ambayo yamechangia eh, watu uh, kuugua ugonjwa huu wa akili ama afya ya akili. Pia anasema kwamba tangu kuwepo kwa janga la korona humu nchini, hasa kila linapozungumzwa ama inapotangazwa kwamba watu wanaugua maradhi hayo, ambapo sasa hivi Kenya ina zaidi ya eh, visa vya maambukizi zaidi ya elfu nane, anasema kwamba wengine wanahisi uoga wengine wanachanganyikiwa, uh, na kuna wale ambao wanapandwa na hasira. Kabla Rais Uhuru Kenyatta kufungua mipaka ambayo ilikuwa imewekwa eh, kuachilia kwa uchumi, walikuwa katika ule utafiti wao, walikuwa wengi, wanakaziwa sana, wanahisi kwamba maisha hapa amefika mwisho, wako helpless, yani kwamba mtu hajijui atafanya nini, atanzia wapi, na hivyo basi eh, kuwasumbua sana kiakili. Daktari, asante sana na pongezi kwa hatimaye kukamilisha ripoti yenu na iwasilisha kwa serikali. Ni mambo gani ambayo ungependa kuyaangazia mazito sana yaliyojitokeza kwenye ripoti hii uliyoiwasilisha serikalini? La kwanza, naweza kusema ni hiyo hali ambayo tumezungumzia ya unyanyapaa, vile watu ambao wanawahisi ama wanavyoona wale watu ambao wana hayo magonjwa ya kiakili, kama si bin Adam na wanakuwa na hali ya kutenga binadamu wenzake wenzetu, na na, na, na kuwapeleka pahali ambapo hawafai. Kwa hivyo wengi ambao tumeona nchini eh, wamesema kwamba hiyo ni tabia ama hilo ni jambo ambalo kwa kweli halifurahishi na ambalo tungepaswa sisi tukiwa sote kuangazia kwa hali ambayo inafaa. La pili ni vile kwamba sisi tukiwa wananchi ama tukiwa wananchi na, na serikali yetu uh, yale matumizi ambayo tunayapatia ya kifedha uh, haya magonjwa ya kiakili hazikumbatani hata kidogo na ule uzito wa, wa, wa, wa hayo magonjwa hapa nchini. Wengi wametuambia kwamba hali ya magonjwa ya kiakili hapa Kenya imefika kiwango kwamba ni janga la kitaifa, na pendekezo letu moja kwa kwa serikali na kwa rais na wengine wengine wote ni watafute mbinu ambazo zitapatia eh, hili jambo ya magonjwa ya kiakili eh, nafasi ya kutambuliwa kwamba eh, ni mambo ambayo ni mazito na ambayo kwa kweli yanapaswa kuangaziwa, na sio kuangaziwa peke yake, na pia kupata fedha ama rasilimali za kutosha ambazo ziko sambamba na uzito wa hilo janga. Huyo amekuwa ni Daktari Frank Njenga mtaalamu wa masuala ya afya ya kiakili ambaye ameandaa ripoti hiyo iliyowasilishwa serikalini. Nam, basi, kwa kumalizia tu utafiti huo vilevile vile ulionyesha kuwa asilimia 61 ya Wakenya wanahisi upweke, asilimia 52 wakiwa hawajijui yani wako helpless. Huku asilimia 33 wakiwa wanaishi na hasira, na haya yote yakichangia matatizo ya akili Kenya. Mpaka sasa hivi kama alivyotangulia watu uh, watano kati ya laki moja huwa wanajiua, kutokana na matatizo haya ya afya ya akili, wengi wao wakiwa ni wanaume. Naam, wanaume kwa sababu wanajihisi kwamba wao hawawezi kuzungumzia, akichapwa ndani ya nyumba na nyamaza. Kwa hivyo wanaume wanahimizwa pia wazungumze. Katika hali hiyo tu, hapa Mombasa kuna mama mmoja aliyejitokeza na kubuni hospitali maalum ya kuwachukua watu hawa wenye akili taahira katika barabara mbalimbali mbali za mji na kuwaweka katika kituo kimoja ambapo wanawashughulikia kuwapima virusi vya korona na kuwatibu. Kati yao watano walipatikana wakiwa wameambukizwa korona na sasa wanaendelea na matibabu, ambapo baada ya hali kama hiyo, wanaachiwa na kujumuishwa na jamii zao. A, akizungumza na VOA aligusia akisema kwamba kati ya watu mia moja thelathini ambao waliwachukua kuna 40 kati yao wamerudia katika hali nzuri na sasa wanatafuta kuingia katika ajira mbalimbali kujikimu maisha yao. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo, ambapo tumekuwa tukiangazia afya ya kiakili haswa sana baada ya ripoti kamili kuandaliwa na kuwasilishwa kwa wizara ya afya nchini Kenya. Asante sana Amina Chombo na Liberty Adede kwa kutuletia sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami na usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani iza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.