Mambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani tunaangalia shauri ambalo limetangazwa na idara ya mahakama ya hapa Marekani wiki hii kwamba endapo vyuo vikuu vya Marekani vitahamisha masomo yake kwa njia ya mtandao, basi wanafunzi wa kimataifa itawabidi waondoke Marekani na kurejea katika mataifa yao na kuendelea kufanya masomo yao hayo wakiwa katika nchi wanazotokea. Hata hivyo, hali hiyo inaonekana inaonekana kupingwa na baadhi ya vyuo vikuu hapa, na mpaka hivi sasa kuna shauri limeshawekwa mahakamani kupinga e, hatua hiyo. Katika sehemu ya pili, tutaangalia je, Sudan Kusini imefikia wapi katika uh, maswala yake ya ndani toka ilipojipatia uhuru. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika matangazo ya Kwa Undani. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na idara ya uhamiaji ya Marekani siku ya Jumatatu, wanafunzi wa kimataifa ambao wanachukua masomo yao ya shahada mbalimbali mbali hapa Marekani, imeelezwa kwamba itabidi waondoke ama wanaweza wakajikuta katika hatari ya kurudishwa e, katika mataifa waliotokea, endapo vyuo vikuu vya Marekani vitahamishia masomo yake na kutolewa kwa njia ya mtandao. Hatua hii inaelezwa kwamba itaathiri maelfu ya wanafunzi wa kimataifa ambao wanakuja katika vyuo mbalimbali vya hapa Marekani kwa ajili ya kupata eh, elimu ya juu eh, katika masomo mbalimbali ikijumuisha vilevile masomo rasmi na masomo ya uh, ufundi stadi. Lakini mpaka hivi sasa uh, vyuo ambavyo vimeshaweka pingamizi ni chuo cha Harvard cha hapa Marekani na chuo cha MIT, wakisema kwamba uh, kwa hali jinsi ilivyo kutokana na virusi vya korona uh, si kwamba wanafunzi hao kima wa kimataifa ndio wao wameamua, uh, ama kuvunja sheria ambayo imewekwa na serikali ya Marekani kwa ajili ya kuangalia kwamba wanafunzi wote wa kimataifa wanaofika hapa Marekani basi wanahudhuria madarasani moja kwa moja na kuruhusiwa kuchukua tu e, kozi chache, masomo machache yanayotolewa kwa njia ya, ya mtandao. Kutokana na hilo, nimezungumza na mwanasheria wa masuala ya uhamiaji kutoka hapa Marekani na Ima Saidi, na kwanza kabisa nikataka kumuuliza kile kitu ambacho uh, kinaelezwa na sheria iko vipi na hali hii eh, namna gani uh, suala hili linaweza likashughulikiwa hasa ikizingatia kwamba si uchaguzi wa wanafunzi wao wenyewe kuingia katika masomo ya uh, mtandao bali ni vyuo vikuu, na vyuo vikuu vimefanya hivyo kutokana na janga hili la kidunia la virusi vya korona. Wanafunzi wa kimataifa wakija kusoma hapa katika vyuo vikuu hapa Amerika huwa wamelipa ada kadhaa katika vio vikuu vikuu zaidi kama elfu hamsini kwa mwaka, na hiyo ni kama katiba baina wanafunzi na vio vikuu wa, wanalipa elfu hamsini dola kwa mwaka, na, na wanapata fursa kwenda kusoma uh, wanapata maprofesa ambao ni wajuaji katika mambo ambao wanaofundisha. Sasa hakuna kitu katika sheria iko, kuna sheria moja ambayo ina wahukumu wa uh, wanafunzi wa kimataifa kwamba ni lazima waende shule katika darasa, katika chuo kikuu wasome, lakini wanaruhusiwa darasa moja tu kuwa online, unaona, lakini katika fuata hii sheria ya uhamiaji, na sio tu wa wanafunzi wanaofanya kazi. Na ambao walioletwa kama katika visa nyingine za utafiti ama nini, serikali imetambua kwamba hii coronavirus inaua wat. Wana, watu. Kwa hivyo kidogo hawafuati sheria kabisa, wanaelewa kwamba watu wanakufa ikiwa watu wako katika mhadhara mkubwa, na vilevile wanafunzi na vyuo vikuu kama Harvard na MIT vilevile wanasikiza maoni ya watu wa watu, watu ambao, watu ambao watu, katika kazi zao ni ku Tizama, uh, siha za, za mitaa yetu na, mata, na wilaya zetu, na wote wamesema wa kwamba mkija katika mhadhara mkubwa, watu wanaambukizana, watu wanakufa, na huo ndio ukweli mk, mkitangamana mnaambukizana, watu wanakufa. Sasa hao vyo vikuu wakakaa wakasoma wakapata mawaida kutokia watu wa sainsi, wakasema msifungueni, mkiwaleta watoto pamoja wataambukizana watu kwa ugonjwa wataambukizana watu basi wakakubaliana waka kwamba tutafuta kwa kompyuta na... kwa mazingira yaliyopo, uh, kwa sheria uh, maanake idara ya uhamiaji inaonyesha kabisa kwamba inataka kutimiza uh, maelekezo kama kutoka kwa rais mwenyewe ama kutoka kwa mamlaka nyingine kwamba, uh, kama mwanafunzi wa kimataifa hajiandikishi kufika darasani, basi arejee kule nchi alikotoka. Kwa upande wa sheria unadhani kwamba hili linatekelezeka, ama kauli hii litakuwa kweli, uh, ni ya kisheria hasa ukiangalia kwamba mazingira ya sasa kwamba kuna covid-19 kweli? unaanza ku, kubadilisha sheria. Sheria inasema lazima wanafunzi waende darasani, lakini vilevile na kuna White House inasema kwamba msitangamani, msio zaidi ya makundi ya watu kumi, mtakufa, mtaambukizana. Lakini wanalazimisha watoto wa wanafunzi wa kimataifa waende waende madarasani wakina madarasani ina katika katika na Serikali inashitakiwa leta maagizo ma, haya nafikiri siku juzi na jana asubuhi, wakashitakiwa na Harvard wakashitakiwa na MIT wakashitakiwa kwamba hawakufuata hawakufuata maelekezo, na kila serikali ikileta maagizo mapya ma, hawafuati sheria, na sheria inasema hivi kama mtabadilisha maagizo lazima mtoe, inaitwa notice and comment, mtoe ilani na watu wapate kujibu. Mubadilishi tu sheria hivi usikomanani, toeni ilani na na public ijue wat, wa, wajibu wa mnabadilisha sheria. Lakini mshafikiria hivi, mshafikiria vile wameshtakiwa wa jana. Kwa hivyo wanafunzi wengi hawajui wafanye nini. Lakini hiyo ilani iliyotolewa haitoendelea mpaka a, mahakama itoe uamuzi wake, iseme kweli serikali inaweza kufukuza ni wanafunzi ghafla hivi ama ni lazima kwa vile wanabadilisha sheria, wanafunzi waendelee kusoma mpaka mpaka mahakama imalizi kutoa amri? Kila wakibadilisha sheria lazima u uwape hadhara siku sitini wapate kusoma maagizo yako, mnabadilisha mna sheria, na kila mtu binafsi apate kujitayarisha na vile vile arekebishe tabia yake, iwe asivunje sheria. Wanafunzi wengi wanasema sitaki kulipa dola elfu hamsini kwa mwaka, nipate nirejeshwe India. Niko masaa kumi na mbili tofauti, nianze kusoma, sijui masaa nane za usiku mpaka maalfajiri, kwa vile masaa yetu hayalingani. Unaona you know, ama wao kutoa elfu hamsini kwa mwaka ni kama katiba, waliofanya mkataba na na chuo kikuu mi ntakupa elfu hamsini na, na, na wao ni usomeshi. Sasa unachukua elfu hamsini zangu alafu naregesha China ama India, masaa kumi na mbili, siwezi kusoma. Kwani hawezi kusoma hapa ama, mengi, ku, ku, ku, ku, ku na hujui kama India unapata wifi kama hapa. Kuna matatizo mengi, huwezi kuambia wanafunzi lazima waende wakasome kwa nchi zao, na wamejiregista kwa vyuo vikuu hapo funzi wa kimataifa kutoka nchini Tanzania Richard Nyamahanga, ambaye yeye anasomea shahada ya uzamivu katika masuala ya lugha katika chuo kikuu cha Indiana. Na kwanza kabisa nikataka kujua hili tangazo wao wamepokea wame vipi, na wameshapewa taarifa rasmi kutoka katika vyuo vi, vikuu mbalimbali e, ambavyo wanasomea ama nini kinaendelea juu ya shauri hili chuo, kama chuo hakijatoa taarifa rasmi, lakini ndio tunapata hayo matangazo. Matangazo yako juu juu, maanake natakiwa tupate taarifa kutoka kwa e, rais wa chuo, lakini nafikiri hawajatoa rasmi hilo tangazo kwa sababu, lakini wao wenyewe bado wanafanya utaratibu, na labda hawakubaliani na jambo lenyewe, lakini kwa mujibu wa sheria ya mwanafunzi wa kimataifa katika vyuo vikuu hapa Marekani. Inazungumza nini juu ya wewe kuendelea kuwa na haki ya kibali chako uh, cha kuishi hapa Marekani kama mwanafunzi, linapokuja swala la masomo ya online kwamba, uh, ni kitu ambacho hakiruhusiwi ama ni nini? Uh, ni kweli kwamba sheria yao iko iko iko wazi kwamba lazima usome masomo yale ya yani darasani, sio online peke yake. Kama unachukua madarasa ya online, lazima pia uwe una madarasa yale ya yani ya uso kwa uso, yani mpo na mwalimu darasani. Ila ukichukua tu masomo ya ya online bila kuwepo yale masomo ya uso kwa uso na mwalimu, mara nyingi hau hau qualify kwenye sheria yao ya, ya, ya kuwa mwanafunzi wa F1 katika ya, ya nikiwa hapa Marekani sasa nyinyi yeah. Mpaka hivi sasa mfumo wa masomo, kwa mfano, kwenye chuo chako unachosoma hiko mfumo wa masomo sasa hivi uko vipi? Mwanzoni maana yake ulikuwa ndio kama kawaida tu kwamba inatakiwa usome, uingie darasani, uchukue kozi kadhaa, na kama unataka kuchukua online uchukue angalau kozi moja au au mbili darasani, ukachukua mbili na online ukachukua mbili, lakini lazima usichukue kozi za darasani. Ila sasa hivi kwa sababu ya ilitokea, maanake ili- ilikuwa kama ni hali ya yani imetokea ghafla, sio sasa. Ilivyotokea ghafla, maanake sheria ikabidi iwe kama imetumia, imeleta upendeleo fulani, kwamba chuo chote lazima kiwe online. Kwa hiyo, maanake hata kama wanafunzi wa kimataifa walikuwa yani, sheria haiwaruhusu kuchukua tu masomo online, maanake iliwapa kama upendeleo kwa sababu hakuna namna, kama chuo chenyewe ndio kimebadilisha, sio wanafunzi wenyewe wameamua kubadilisha, hivyo kulikuwa hakuna namna, ikabidi sheria hiyo iingie kuwapendelea wanafunzi. Kwa hiyo mhula uliopita tumemalizia kuanzia mwezi wa tatu tulivyoenda ile likizo, maanake kurudi masomo yote yakawa online, hakuna hakuna kuingia darasani. Sasa kwa hivi sasa, kuna chochote kile ambacho mmeshajiandaa kutokana na tangazo hili, labda kurejea nyumbani kwa ajili ya uh kufanya hayo masomo ya online ama mikakati yenu iko vipi, nyinyi kama wanafunzi wa kimataifa? Kwanza tangazo lenyewe maake ndio limetoka juzi tu, maake sio la zamani. Kwa hiyo uh, kujiandaa kihivo, unajua hali yenyewe uchumi haiko hivo, kwamba huwezi ukajiandaa kiharaka, haraka hivo, hicho landa, ni kitu ambacho naona labda kitakuwa ni kitatuia vigumu wanafunzi wengi kulitekeleza ku ku hilo, kwa sababu maanake ujue ukumbuke kwamba huruhusiwi hata kufanya kazi unaona, maanake unatakiwa kufanya kazi ndani ya chuo ndio upate ile hela ya kujikimu na nini. Sasa hiyo hela ya nauli ya kurudi kwenu unakuwa unaipata wapi? Unaona, lakini mbali na hiyo, hata kama ungekuwa na hela, inapaswa kujiandaa na hakuna mtu ambaye alikuwa ameshajiandaa kwa ile, kwa sababu hiyo sio kitu ambacho kilikuwa kime Uh, kimefikiriwa kwa muda mrefu ni kitu ambacho kimetokea kama emergency. Kwa hiyo hicho kitu naona ni kigumu sana, na sidhani kama ni kitu ambacho kinakuwa kina kinatekelezeka ipasavyo. Nadhani wao wenyewe natakiwa watafakari mara mbili mara tatu, yani watafakari tena na tena na tena, kwa sababu kama hutatafakari tena natena, natena, na tena na tena kunakuwa na inakuwa kama ni uonezi, hata kama sheria inaruhusu sheria zimeweka, lakini pia ku, inapotokea masuala kama hayo ya ghafla kama hayo, maana yake sheria hiyo hiyo inaweza kubadilishwa. Mbona kuna sheria nyingine zinakuwa zinabadilishwa? Kwa mfano sheria ya ulipaji wa kodi, uh, I mean, ile ya kufile, kufile tax, maanake kwa Marekani hata labda tunajua kabisa mwisho mwezi wa mwisho mwezi wa nne, lakini sasa hivi wame extend wamerefusha wame mpaka mwezi wa mpaka mwezi wa saba. Kwa nini wamebadilisha? Kwa sababu imetokea hali kama ya emergency. Kwa hiyo hata hiyo sheria ambayo inasema mwanafunzi lazima asome masoma darasani, kama chuo kimeamua, sio mwanafunzi mwenyewe ameamua, basi sheria inatakiwa ibadilishwe iweze kumwangalia e, huyu mwanafunzi, ila wasi- wasijikite kwenye sheria moja kwa moja kwamba lazima tufanye hivi kwa sababu sheria inasema hivyo. Hapana, sheria zimewekwa vvizi nikabadilishwa tu sheria, sheria, sheria. Sio kwamba ni eh, ukibadilisha sheria kila kitu, hapana. Tunabadilisha sheria kulingana na hali halisi, jinsi ilivyo. Naam, huyo basi ni Richard Nyamahanga akituelezea hali hiyo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia e, maadhimisho ya miaka tisa ya taifa la Sudan Kusini ya uhuru baada ya kuipata uhuru wake kutoka katika taifa la Sudan, lakini hayo yakiendelea bado uh, kuna wito mkubwa kutoka katika uh, sehemu mbalimbali mbali, wito wa kuomba amani ya, kid, ya kudumu ipatikane e, katika taifa hilo changa kabisa ambapo serikali e, za mataifa mbalimbali mbali, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR na washirika wengine wanajitahidi kufanya kila juhudi kuona kwamba amani ya kudumu inapatikana. Mpaka hivi sasa Sudan Kusini, licha ya uhuru wake eh, bado machafuko yamekuwa yakiendelea pande ambazo zimekuwa zikihasimiana, eh, hasa kutoka kwa uh, rais e, wa taifa hilo e, Salva Kiir na mpinzani wake wa muda mrefu ambaye hivi sasa kidogo anaonekana kuelewana, makamu wa raisi e, Riek Machar. Hali hiyo ikiendelea, bado kumekuwa na juhudi mbalimbali mbali za jumuiya ya kimataifa kufanya taifa hilo kuwa na utulivu licha ya uchaguzi ambao umekuwa ukifanyika na vilevile vile hali ambayo imekuwa ikifanyika ya watu kuelezwa ama kukutanishwa kupatanishwa, bado matatizo yamekuwa yakiendelea katika taifa hilo. Nimeongea na Cosmas Bahali kutoka kituo cha kushughulikia masuala ya amani, na katika kujua kwamba kile ambacho wao wanakiona, je, Sudan kusini baada ya kupata uhuru wake e, ambao ulichochewa kwa kiwango kikubwa na kuelezwa kwamba wamekuwa uh, watu wa eneo la kusini mwa Sudan wamekuwa wakiminywa na watu wa eneo la kaskazini, na kuona kwamba wana kila sababu ya kubaki katika eh, upande wao wao wenyewe wakijitawala na kuwa taifa huru. Sasa Cosmas, labda utueleze kile ambacho unakiona katika miaka hii tisa ya uhuru wa Sudan eh, kusini. Je, Sudan kusini imepata uhuru wake? taifa hilo eliliko uh, kimsingi ni kwamba tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja walivyojitenga walidhani kwamba wamepata bahati ya kuanzisha nchi yao, lakini kimsingi ni kwamba walikuja kujikuta wametumbukia kwenye mgogoro mkali ndani ya inchi, ndani ya makabila na kuumbania madaraka. Kwa hiyo hadi sasa lipokuwa kuna makubaliano kadhaa ambayo wameshasikiwa mara nyingi bila kuwa na matunda, lakini hivi karibuni naona kumekuwa na nafua kidogo ambayo mazungumzo, kimsingi kwa hiyo ni kwamba tangu wapate huru mambo yao hayaja kuwa sawa kama walivyotegemea, na tatizo hasa limekuwa ni nini? Maanake umekuwa uh, ukifuatilia maeneo mbalimbali yenye migogoro uh, barani Afrika, katika kile ambacho unakiona kwa Sudani Kusini, hasa uh, tatizo la msingi ya matatizo kuu ni nini? Ehhe, kimsingi kuna vitu viwili, kuna levo ya kimataifa lakini kuna levo ya ndani ya nchi. Levo ya kimataifa ni kwamba wakati jumuiya ya kimataifa ina- inashabikia wajitenge, bahati mbaya hawakuandaliwa kwamba wanavyochukua taifa lao, watabidi wafanye nini kulijenga taifa lao? Kama unakumbuka wakati hata wakati wa ukoloni, mataifa mengi ambayo likuwa hajaweze kupata uhuru yaliwekwa chini ya utawala wa Uingereza au Ufaransa na kadhalika kwa muda, mpaka waweze kujiweza kujitengenezea mifumo ya uongozi na utawala. Sasa Sudani ya kusini hayakufanyiwa hivyo, kwa hiyo walikabidhiwa moja kwa moja baada ya kujitenga kutusura kaskazini, wakawa ni kwamba wamejua kwamba wameonyesha taifa lao. Kwa hiyo wakawa jumuiya ya kimataifa haikuwatendea haki kimsingi, kuwashikilia, japo hata Umoja wa Afrika hawakuwashikilia vizuri, kuwafundisha kuandalia taasisi kusimamisha taasisi zao, jinsi ambazo zinaweza kufanya kazi sasa. Na bahati mbaya ilikuwa vitani kwa muda mrefu, sasa hawakuweza kusaidiwa kwa katika ngazi hiyo, japokuwa jumuiya ya Umoja Mataifa ilikuwepo na majeshi ya Umoja Mataifa ilikuwepo, lakini kimsingi bado walitakiwa kulelewa kidogo, waweze kuwekwa kutoa msaada mkubwa zaidi katika kutengeneza uongozi, lakini pia kwa upande wa ndani ni kwamba e, kuna kuna makabila ambayo yanapambana, kuna wadinka na wanueri. Wadinka walikuwa nadhani kwamba wenyewe walipigania uhuru kwa miaka mingi ishirini na tano na zaidi eh, wakati wa Nuer hawakuwa wanafanya kitu kikubwa zaidi. Kwa hiyo wakati wamechukua madaraka, walidhani kwamba wao watapata madaraka mengi zaidi, kwa sababu kumbuka, wana majeshi, walikuwa na majeshi, majeshi mengi zaidi katika operesheni za kupambana. Walidhani kwamba baada ya hapo watapata madaraka makubwa katika ngazi zote za kijeshi na kadhalika, hata katika utawala. Maana yake ni kwamba hata eh, makamu wa rais alivyowekwa, Dr. Riek Machar alikuja kuona kwamba mambo hayaendi sawa, alivyoenda kulingana na kabila lake la Nuer kwa maana ni kwamba kukawa na mgogoro mpaka akaamua kujiuzulu na kuondoka. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba mambo mengi yakuwa bado hayaja sawa, ndio maana mpaka sasa tunategemea nchi hii isaidiwe iweze kusonga mbele. Lakini wewe kama uh, mtaalamu wa masuala haya ya migogoro, mataifa mbalimbali ambayo yamekuwa yakiingia ya kwenye migogoro, uh, tathmini yako, unadhani kwamba je, pamoja na mahali hiyo iliyopo hivi sasa ya kisiasa, kama ulivyogusia kwamba imechangiwa na masuala ya ndani na nje Je, unadhani uhuru wa Sudani kusini una maana kwa dhana ile ambayo wao walivyotaka kujitenga? Kuna tatizo moja kubwa kwamba historia ya Sudani kulikuwa na, na, na ile ukoloni kwamba kumbuka, wakoloni walitengeneza tabia ya kuwa, kuwaona Waarabu wenye asili ya Kiarabu waliona kwamba watu weusi ni watumwa. Sasa kumbuka, Waarabu walikuwa wanafanya biashara kubwa miaka ile ya zamani ambayo inaleta madhara makubwa mpaka leo. Kwa hiyo kimsingi Sudani vita yake ilikuwa ni vita ya mapambano ya asilia ya utumwa. Kwa hiyo ukimwona mtu mweusi Sudani aliyopata kama ni mtumwa. Bahati mbaya pia ni kwamba kusini walikuwa wana wana imani za Kikristo kuliko wakaskazini, wanatumia imani za Kiislamu na wakaanzisha mambo ya sharia katika sheria zao. Kwa hiyo watu kusini wakadhani kwamba sasa huku tujitenga, tunaweza kukua na maisha bora na kadhalika. Sasa hajawa hivyo, hajawa hivyo eh, kwamba kimfumo na kadhalika hawajaandaliwa vizuri taasisi zake nyingi ziko hazijawekwa vizuri unavyotakiwa wasapate msaada. Kwa mfano katika kutengeneza majeshi yake na vyombo vyake vya usalama viweze kurekebishwa, kwa sababu hivyo ilikuwa vikundi vya kivita na kadhalika. Hasa kimsingi, uh, tunaweza kusema kwa ujumla kwamba japokuwa umoja wa Afrika tunasisitiza zaidi mataifa yetu kuungana labda baadaye kuwa taifa moja, lakini bado Sudani ya Kusini baadae ya operesheni kujiona wananyanyaswa kaskazini kwa muda mrefu. Kwa hiyo asili ya kiutumwa ile ambayo imebaki mpaka leo katika mataifa mengi ya Afrika kwamba watumwa wale waweusi kwamba hawawezi wa kuendesha mataifa nchi yao, walikuwa wanatengwa kwa nani, kwamba ni mgongano wa fikra e, kwamba tunajiunga umoja wa Afrika tunaweza taifa moja baadaye, lakini bado e, wengine bado wanajitenga, wengine wanataka kuomba kujitenga, wengine wanataka kuomba kujitenga kwa sababu ya operesheni za kunyanyasika ndani ya mataifa yao. Kwa hiyo bado tuna changamoto kubwa kuhakikisha kwamba e, jamii zetu zinaweza kuishi inavyotakiwa, lakini pia Kuondoa kichwani mambo ya kikoloni si koloni utumwa katika jamii nyingi ambazo mpaka sasa ni. Sasa kile ambacho unaweza uh, kutueleza kwa kukamilisha labda uh, masuala ambayo yamekuwa yakiendelea kwa hivi sasa. Uh, unadhani uh, manake tumeona mara kadhaa makubaliano yamekuwa yakifanyika lakini hatuoni matokeo uh, mazuri. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, je, unaona kwa miaka ijayo Sudan ama uhuru wa Sudan Kusini utakuwa una maana zaidi kwa wasudani wenyewe. Sudani ya kusini walikuwa wanahangaika e, kudhani kwamba mataifa, kumbuka, ya kusini na kaskazini wakati ule, kuna mataifa mengi ambayo alikuwa anawasaidia kusini na mataifa mengi anaosaidia kaskazini. Sasa baada ya kujitenga sasa wamekuja kujiona kwamba hata wale marafiki ambao walikuwa wanahangaika nao nao hawapo tena, bado wamejiwekeza wame, wame, zaidi kuhangaika na ili wasaidia kujitengeneza na kujivu. Ndio maana hata hatua nyingi za amani wanasaidia na igadi kuweza kukutanisha na kadhalika, lakini bado hali yao bado hajafika ya sehemu ambayo naijikuta so, kwamba kitaifa peke yake wako wenyewe na watakiwa wajitengenezee mifumo yake, lakini upande mwingine utaona pia kwamba kuna jumuia ya Afrika Mashariki ambako pia ni Sudani ya kusini mwanachama Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu ya mambo yake, mambo yake mengi hayajakaa vizuri katika miongoni mwa mataifa yake, kiasi kwamba hata wameishindwa kuisaidia Sudani ya Kusini, japokuwa ni wanachama mpya ambaye atakiwa ajengea uwezo au kuhamasishwa na kuweza kupewa mwongozo wa kujita ya kuendesha nchi yake, lakini bahati mbaya ni kwamba imekuja wakati ambao mataifa mengi jumuia bado yalikuwa haya mengi bado yanatofautiana. Asante sana uh, Cosmas Bahali, kwa kutueleza hayo, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena hapo kesho katika matangazo mengine ya Kwa Undani. Asante sana kwa kipindi hicho cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. oh!