Hivi sasa ni saa nane kamili za mchana kwa Washington, saa tatu Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mcheza filamu Kelly Preston amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 57. Mume wake John Travolta wa miaka 28 amethibitisha kuwa alifariki siku ya Jumapili baada ya kuugua kwa miaka miwili saratani ya matiti. Preston alifurahia kazi ya kucheza filamu na televisheni kwa muda mrefu na alionekana katika filamu za Jerry Maguire, Twins, na wakati mwingine alikuwa akiigiza na mumewe katika filamu kama vile Battlefield Earth na Gari. Wanandoa hao waliwana mnao mwaka 1991 huko Paris, baada ya kutana kwenye filamu na walifanikiwa kupata watoto watatu. Walipata janga mnamo mwaka 2009, wakati mtoto wao Jet alipofariki baada ya kupata mshtuko huko Bahamas. Vikosi vya usalama nchini Uganda vinafanya msako kwa waandishi wa habari ambao wanafuatilia na kutoa changamoto dhidi ya utawala wa miaka 34 wa rais Yoweri Museveni kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Shirika moja la uangalizi liliambia Reuters taasisi yenye makao yake mjini New York ya kulinda waandishi wa habari CPJ imesema imeweka kumbukumbu ya kesi za waandishi wa habari walau kumi walioshambuliwa na wanausalama kuwekwa kizuizini au kushtakiwa kwa makosa yanahusiana na kufanya kazi zao mwaka huu ikilinganishwa na kesi nne kama hizo mwaka jana. Polisi na jeshi wamegeuza ripoti za kisiasa kuwa kazi hatari, alisema Mudhoki Mumo, mwakilishi wa taasisi hiyo ya Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara. Msemaji wa polisi Fred Enanga, waziri wa habari Judith Nabakuba na msemaji wa rais Dan Wanyama walitafutwa kwa simu lakini hawakujibu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Zinzi Mandela, mtoto wa mwisho wa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 59. Alikuwa balozi wa Afrika Kusini nchini Denmark, na kwa mujibu wa shirika la habari la Afrika Kusini SABC, bizinzi alifariki mapema leo asubuhi katika hospitali moja mjini Johannesburg. Binti huyo wa Mandela alifahamika kimataifa mwaka 1985 wakati serikali ya wachache ya weupe ilipojitolea kumwachilia huru Nelson Mandela kutoka gerezani iwapo angelani vurugu zilizosababishwa na harakati zake na chama chake cha ANC dhidi ya ubaguzi wa rangi ambao ni mfumo wa katili uliotekelezwa Afrika Kusini kwa wakati huo, Zinzi alisoma barua ya baba yake ya kukataa pendekezo hilo kwenye mkutano hadhara wa hadhara uliojaa watu wengi ambao ulitangazwa kote ulimwenguni. Makamu rais wa Ivory Coast Daniel Kablan Duncan amejiuzulu, Ofisi ya rais imeeleza hii leo Jumatatu, na kupelekea zaidi mtikisiko wa kisiasa, siku kadhaa baada ya kifo cha ghafla cha waziri mkuu Amadu Gon Kulibali, aliyekuwa anapewa nafasi kubwa ya kuwa mrithi wa rais Alasani Watara. Kifo hicho cha wiki iliyopita cha Gon Kulibali, aliyechaguliwa na Watara kuwa mrithi wake kugombea katika kiti cha uchaguzi wa rais wa Oktoba, umekiacha chama tawala na kiugugumizi kutafuta mgombea mbadala katika mchakato ambao una uwezekano wa kupelekea mgawanyiko wa ndani. Wachambuzi wanasema, Duncan anaondoka kwa sababu binafsi, kwa faida yake, Patrick Achi, msaidizi wa juu wa Watara, aliwaambia waandishi wa habari na kuongeza kwamba Duncan alikuwa amekushaamua kujiuzulu kwake tangu mwezi Februari. Rais wa jamhuri angependa kumshukuru mtumishi mkubwa wa serikali, mchapa kazi na mwenye kujitolea Achi alisema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi katika matangazo ya kwa undani hii leo. Tunaangazia basi hatua ya Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kuonyesha mwelekeo wa kuwashirikisha wanasiasa wa upinzani katika kuendesha uh, taifa hilo la Burundi, hali hiyo ambayo inaonekana ni tofauti na ile iliyokuwa ikifanyika na mtangulizi wake, uh, raisi aliondoka uh, madarakani, e, ambaye amefariki dunia Pierre Nkurunziza. Na katika sehemu ya pili basi, tutaangalia ghasi ambazo zimekuwa zikiendelea katika nchi ya Mali na kusababisha machafuko makubwa katika taifa hilo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Tunaanzia nchini Burundi katika matangazo ya kwa undani ambapo rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amejadiliana na wanasiasa wa upinzani wa ndani ya nchi na kubadilishana nao na maoni kuhusu mchango wa kila mwanasiasa katika jitihada za maendeleo ya taifa kwa maslahi ya raia wote bila ya ubaguzi. Wakati huo huo, baadhi ya wanasiasa wa vyama vya upinzani walio uhamishoni wenyewe wameendelea kumwomba rais mpya kuanzisha pia mazungumzo na wapinzani waliokimbilia katika nchi za kigeni ili kuwarahisishia kurejea nchini Burundi katika hali ya usalama kamili. Ikumbukwe, Burundi iliingia katika machafuko ya kisiasa mwaka elfu mbili na kumi na tano mara baada ya rais wakati huo Pierre Nkurunziza kutaka eh, kugombania muhula wa tatu ambao yeye binafsi alikuwa anasema kwamba uko ndani ya katiba, lakini upinzani eh, ulikuwa ukieleza kwamba uh, uh, uh, muhula huo uko nje ya katiba ya Burundi. Lakini baadaye elfu mbili kumi na tano alitokea lilitokea eh, jaribio la mapinduzi kwa rais Pierre Nkurunziza ambaye alikuwa amekwenda nje ya nchi nchini Tanzania, hali ambayo baadaye ilisababisha ghasia na baadhi ya wapinzani kukimbia nje ya nchi na wengine kufunguliwa mashtaka wakielezwa kwamba walishiriki katika kufanya jaribio la mapinduzi. Toka kipindi hicho nchini Burundi kumekuwa na hali ya kutoshirikiana baina ya upinzani eh, na serikali, hali ambayo imekuwa ikizorotesha juhudi mbalimbali za kuleta uthabiti na kuleta utulivu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Lakini toka ameingia rais mpya Evariste Ndayishimiye amekuwa na mwelekeo wa kuonyesha kufanya mambo tofauti kidogo na rais ambaye ameondoka madarakani, e, ambapo mpaka hivi sasa tukichukulia mfano Uh, juhudi za kukabiliana na virusi vya korona, ametangaza wazi kwamba virusi vya korona ndiyo janga eh, la kitaifa na adui nambari moja kwa taifa hilo la Burundi, lakini vilevile vile, alitangaza kufanyika kwa vipimo kwa umma wa, wa watu wa Burundi ili kufahamu wale walioambukizwa na wale ambao hawajaambukizwa, wa hatua hii vilevile vile, baadhi ya wachambuzi wa mambo Wanaeleza kwamba uh, ni njia mojawapo ya kuirejesha Burundi katika ramani uh, njema na kuleta hali ya utulivu eh, na hakika basi wale ambao wamekimbia Burundi kurejea na kuendelea kujenga taifa la Burundi. Kutokana na hilo nimezungumza eh, na mwanahabari wetu wa Burundi Jean Marie Hichu Burundi kutoka kufahamu kile ambacho kimesababisha eh, kauli hii na msukumo wa jambo hili kutoka kwa rais huyo wa Burundi. Sasa Jean Marie Hichu Burundi, hebu tueleze nini hasa ambacho kimesukuma swala hili na uh, swala hili limeanzaanza vipi eh, mpaka kufikia hatua kwamba Rais Ndayishimiye anaweka bayana kwamba anataka kushirikiana na upinzani. Rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste eh, Ndayishimiye ameanzisha juhudi mpya za kujadiliana pamoja na wanasiasa wa pande mbalimbali na hususani wanasiasa wa ya upinzani ili kuweza kuwa napokea maoni ya wanasiasa wote kuhusu eh, maende, ma, maendeleo ya jamii na jinsi shughuli za serikali zinastahili kufanyika. Imeonekana kuwa amekuwa na msimamo wa kutaka kushirikisha wanasiasa wote katika juhudi za uongozi wa, wa, wa taifa la Burundi. Na katika hali hiyo, ndipo ameanzisha mkutano na wanasiasa a wa upinzani, na mkutano wa kwanza umeanzishwa e, mwishoni mwa wiki hii me, iliyopita huko mkoani Ngozi, kaskazini mwa Burundi, na ameahidi kuwa kila miezi mitatu watakuwa naandaa mkutano pamoja na wanasiasa wa upinzani ili aweze kupokea maoni yao kuhusu kile ambacho kinahitajika kina kufanyika nchini Burundi kuepusha madhara mengi na mizozo mingi ya kisiasa kama ilivyokuwa ikitokea hapo awali na kulazimisha raia wengi wa Burundi kukimbilia katika nchi za kigeni. Labda ungetueleza hii swala limetokana na nini hasa? Maanake uh, imekuwa ni tofauti kabisa na mtangulizi wake hayati uh, Pierre Nkurunzinza. Je, kuna msukumo ndani ya chama chenyewe cha CNDDFDD ama hili ni swala la kwake yeye binafsi? Hadi sasa sio rahisi kufahamu ikiwa ni msimamo wake binafsi au inaweza kuwa ni shinikizo la washirika wake katika chama madarakani CNDD-FDD. Lakini kile ambacho kinaonekana ni kwamba utawala mpya hivi wa sasa hivi nchini Burundi umeonekana kubadili msimamo na kujaribu kuwashirikisha eh, viongozi wa vyama vya upinzani wanasiasa wote, ili waweze kutoa mchango wao katika kile ambacho Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ametaja kuwa ni mchango wa kila raia, ni mchango wa kila mwanasiasa mwana kuijenga taifa la Burundi. Na hawa wanasiasa ambao wamekuwa wakiwazungumzia ni waliopo ndani tu ya Burundi au hata ambao wapo uhamishoni? Maanake tunajua kuna uh, kundi la wanasiasa ambao waliondoka Burundi uh, kwenda kutafuta usalama zaidi wa maisha yao kutokana na hali jinsi ilivyokuwa mara tu baada ya uchaguzi wa 2015 ambao ulikuwa umepingwa vikali, e, muhula wa tatu huo wa, wa rais hayati Pierre Nkurunziza. Sasa, je, kwenye hili swala linawajumuisha hao au ni wanasiasa wa upinzani tu waliopo ndani ya Burundi? hakika eh, mazungumzo ambayo yameanzishwa na rais mpya wa jamhuri ya burundi ni pamoja na wanasiasa walio ndani ya nchi hadi sasa hakuna majadiliano yoyote ambayo yanatarajiwa kufanyika na wanasiasa walioitoroka nchi ya burundi na kukimbilia katika nchi za kigeni lakini bila kukawia mwanasiasa wa upande wa upinzani ambaye anaongoza muungano wa vyama vya upinzani vilivyo vili uhamishoni Jean Minani akiwa eh, ni kiongozi wa muungano wa vyama vya, vinavyojumuika vina, vina, vina, vina, vina, vina, vina katika eh, muungano wa Senared amemwomba rais mpya wa Jamhuri ya Burundi aweze kuanzisha pia mazungumzo na wanasiasa walio uhamishoni wa ili waweze kujadiliana kuhusu mikakati bora itakayowezesha kurejea eh, nchini Burundi katika hali ya usalama. E, kwa sababu yeye huyo mwanasiasa aliye uamishoni Dr. Shaminani ametaja kuwa kile ambacho kinachohitajika ni kufanya mazungumzo pamoja na viongozi wapya wa Burundi ili waweze kuhakikishia ikiwa wakati watarejea nchini Burundi usalama wao utaimarishwa, na vilevile vile, e, wanaomba wanasiasa E, wanasiasa wana e, waliotiwa korokoroni ajili kutokana na maoni yao ya, ya, ya, ya kisiasa waweze kuachiliwa huru, lakini kile ambacho kinashangaza sana ni kwamba wanasiasa hao walio uamishoni ambao wanaomba kurejea nchini Burundi wanakabiliwa na hati ya kusakwa na vyombo vya sheria. Utawala wa Burundi unataja kuwa ikiwa kweli hao wanasiasa walio uhamishoni wanahitaji kurejea nchini Burundi, basi e, waendelee moja kwa moja kwenye vyombo vya sheria ili viweze kuwahukumu kwa, kwa sababu wanawashutumiwa kuwa walihusika katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na tano dhidi ya utawala wa rais hayati eh, Pierre Nkurunziza na ni swali langu ambalo lilikuwa linaelekea huko huko. Sasa mpaka hivi sasa katika uh, kuleta haya maridhiano ambayo yanaonekana uh, yanataka kufanyika, na rais Evariste Ndayishimiye amezungumza chochote, labda kufuta mashitaka ya baadhi ya watu ambao kwa namna moja manyingine wanashutumiwa kushiriki katika kufanya jaribio la mapinduzi katika kipindi cha hiko cha mwaka elfu mbili kumi na tano dhidi ya hayati rais Pierre Nkurunziza. Msimamo wa rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye ni kwamba raia wa kawaida ambao walitoroka nchi ya Burundi na kukimbilia katika nchi ya za kigeni ambao hawana hatia yoyote, ambao hawakabiliwi na mashtaka yoyote wanaweza kurejea nchini Burundi, lakini wale wanasiasa ambao wanakabiliwa na mashtaka ya kuweza kuchochea labda ghasia au machafuko au na kuweza kushiriki katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2015 watalazimika kufikishwa mbele ya mahakama wahukumiwe. Huyo ndio msimamo wake. Lakini vilevile vile, kile ambacho kinazungumziwa zaidi ni kwamba wanasiasa wa upinzani ambao walishiriki katika mkutano huo pamoja na rais wa Jamhuri ya Burundi inaonekana ni wapinzani ambao wana uzito mkubwa katika siasa ya Burundi kwa sababu mwanasiasa e, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha CNL Agaton Rwasa yeye binafsi hakushiriki katika ki, kikao hicho ambacho kiliitishwa na rais wa Jamhuri ya Burundi, na mpaka hivi sasa uh, yeye mwenyewe bwana eh, Agaton Rwasa amesha ameshazungumza chochote juu ya kauli hiyo ama juhudi hizi ambazo zinaanza kufanywa na rais huyu Evaristi Ndaishimiye, ambaye hakika kwamba hali hiyo ya kisiasa na kutoelewana, naweza nikasema kwamba ameirithi. Maanake yeye ni kiongozi aliyechaguliwa, kiongozi mpya. Pengine kwa namna moja manyingine, baadhi ya wale wanasiasa wa upinzani wangeweka uwanja wazi kwa ajili ya kushirikiana naye kile ambacho kinadhihirika wazi ni kwamba Agaton Gwasa ameonekana kutokubaliana hata kidogo na siasa hiyo au na sera hizo za e, rais huyo mpya, kwa sababu hadi sasa ikifahamika, e, kuwa yeye Agaton Gwasa alipinga matokeo ya uchaguzi ambayo ilipelekea rais Evariste Ndayishimiye e, kuchukua kutoa ushindi na kujinyakulia ushindi wa kiti cha urais. Hadi sasa Agaton Gwasa anaonekana hapendelei kushiriki katika shughuli hata moja kabisa ya serikali ya Burundi, na ikizingatia kuwa e, chama chake hadi sasa akiushirikishwa katika serikali mpya ya Burundi, na hata magavana wapya ambao wameteuliwa hiyo juzi, hakuna mfuasi hata mmoja wa chama cha CNL cha, cha Agaton Gwasa ambaye aliteuliwa kwenye nyadhifa hiyo ya uongozi wa mikoa au wagavana wa mkoa. Lakini hatua hii uh, imepokelewa vipi na wananchi wa Burundi? E, baadhi ya wananchi wameonekana kuridhishwa na msimamo huo mpya wa serikali ya Burundi wa kuanzisha majadiliano pamoja na wanasiasa wa upinzani, lakini vilevile vile, kuna baadhi ya wachunguzi wa mambo ambao wanahisi kwamba huenda inaweza kuwa ni kama ni njama tu ya serikali ya kutafuta kusikiliza wanasiasa wa upinzani, bila hata hivyo kutekeleza maoni ambayo yatatolewa na wanasiasa wa upinzani. Itakuwa tu ni kuwasikiliza tu, ila yale ambayo watapendekeza, maoni ambayo watatoa, hayatatekelezwa na utawala mpya wa serikali ya Burundi. Asante sana uh, mwanahabari wetu Jean Marie h Burundi kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaelekea nchini Mali, ambapo rais Ibrahim uh, Baubakar Keita wa Mali e, mpaka hivi sasa anakabiliwa na shinikizo kubwa la kuchukua uamuzi muhimu kabisa baada ya upinzani kukataa mapendekezo yake mapya. Akizungumza mwishoni mwa wiki, ikiwa ni mara ya pili katika wiki moja, kiongozi huyo alisema anaivunja mahakama ya kikatiba uh, ili kuitisha uchaguzi katika majimbo yaliyokuwa na utata. Upinzani unashikilia lazima yeye binafsi ajiuzulu. Rais huyo anayefahamika zaidi kwa herufi zake la IBK ameivunja uh, mahakama ya katiba katika juhudi za kuzima malalamiko ya upinzani baada ya mahakama hiyo kufuati, kufutilia mbali matokeo ya viti thelathini vya bunge na kukipatia ushindi chama cha rais. Rais IBK aliahidi eh, kuitisha tena uchaguzi katika wilaya hizo na kuanza mazungumzo ya kuunda serikali ya mpito. Rais wa Mali eh, amesema kwamba anapendekeza mazungumzo na makundi yote ya taifa ili kuweza kuunda serikali ya maridhiano eh, itakayowakusanya pamoja wazalendo wa, wa nchi eh, na wala si waharibifu eh, ndicho ambacho wa wamezungumza hilo. Lakini vuguvugu jipya la upinzani linaloongozwa na imamu wa jumuia ya kiislamu mashuhuri kama Mahmadu Diko na kuwaunganisha pamoja wanasiasa wakuu wa dini na asasi za kiraia, eh, June M5 Rep limepinga mapendekezo hayo siku ya Jumapili yaani jana, Imam Diko alitoa wito kwa wafuasi wao kutochochea ghasia baada ya watu saba kuuliwa Ijumaa na Jumamosi wakati wa mapambano eh, kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Lakini ikumbukwe, mmoja kati ya masuala ambayo yanakosolewa kwake rais huyo wa Mali ni suala la kudorora kwa uchumi, lakini vilevile kushindwa eh, kusimamia eh, na kuvidhibiti vilivyo vikundi vyenye silaha ambavyo vimekuwa vikisababisha uh, hali ya ghasia na machafuko na mauaji na matukio ya kigaidi ndani ya taifa hilo la Mali, ambalo kwa kipindi kirefu limekuwa ni tulivu kati ya mataifa ya Afrika. Eh, magharibi. Nimezungumza na mtaalamu um, wa masuala ya kushughulikia migogoro eh, kutoka kituo ah, mas, asasi ambayo inashughulikia masuala ya kutatua migogoro, Cosmas Bahali, na nikataka kujua kile ambacho anakiona kwa hali ya Mali. Hali ya Mali imepitia hali ya ghasia, vikundi vya wanamgambo, na sasa hivi tunaona hii hali ya kisiasa. Labda utueleze hali hii inaanza anza vipi kabisa, Bwana Cosmas kuwa iko salama kwa miaka mingi, na hii mara ya mwisho nilivyokwenda pale hapakuwa na zoro zote, lakini baada ya kuanza vita ile ya, ya, ya Libya ile, mambo ya Mali yakaanza kugeuka. Baada ya uh, kama uh, Kana ya kama alikuwa kana Gadafi alivyopata alikuja kuuawa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, basi, na zile ma, majeshi ya NATO na kadhalika yalikuja kwenye operesheni wale wa, askari wengi walitoroka na silaha wakahamia Mali kaskazini mwa Mali mashariki. Sasa ile ikafanya Mali pate tatizo, sababu wengi wakawa na na tuseme movementi yi ya hivi kuhakikisha hivi wakaweka kufikiria kwamba najaribu ku kujilinda hasa kaskazini mwa Mali na kaskazini zaidi mashariki mwa Mali, kwa hiyo ikaanza kuona kwamba ina ya kujenga ule wanaharakati wa kiislamu na ambao analingana na Marekani na kadhalika. Ndio maana baada ya hapo kukawa na matatizo makubwa mpaka serikali baadaye kuwa na mapinduzi. Tumeona kwamba mara kadhaa uh, Ufaransa imekuwa ikitoa wanajeshi wake kwenda uh, kuleta hali fulani ya uh, amani, kuhakikisha kwamba sehemu ile inakuwa tulivu. Lakini bado tunaona kuna matatizo yanaendelea. Uh, kile ambacho kinakuwa kina uh, izorotesha uh, hali ya usalama wa Mali ni nini hasa? Ni shida ya Ufaransa, ni kwamba Wafaransa ndio walioongoza operesheni ya kijeshi ya NATO kule Libya. Sasa huko Mali, baada ya kuona kwamba hawa watu wamekimbilia Mali wengi, sababu kukumbuka Wafaransa ilikuwa ni wametawala wa Mali kwa miaka kadhaa katika ukoloni wao waliendelea wakaona kwamba kwa sababu jukumu la Ufaransa kwa nchi ya Kifaransa kabidi jukumu la Kifaransa kama kama koloni waliokuwa wamekoloni waliokuwa wametawala nchi wapeleke jeshi Mali ya kuomba mataifa mengine kwa mfano uh, Ujerumani Ujerumani japokuwa walikuwa kata, uh, uh, na kataa sababu walikuwa japokuwa walikuwa na wakatalia, lakini wad walipata aibu kwa sababu walikuwa wame Ufaransa na na na amali a Jerumani wakati vita ya pili ya dunia walikuja wali, wali kuridhiana na kuanza kuomba kujikera kwa ukaribu na mara kubwa. Kwa hiyo hata majeshi machache yaliyoko mali ya kutoka Jerumani wali walienda wali kwa kusitasita sana, kwa sababu walikuwa wakii wa Jerumani wengi apendi, apendi vita kama za zamani. Kwa hiyo Ufaransa wamekuwa wakifanya kazi ya kupeleka majeshi wao walikuwa. Sasa tukije kwenye hili swala la uh, hali ya kisiasa ndani ya Mali. Maana tunaona uh, viongozi wa upinzani wakimtaka rais wa Mali Ibrahim uh, Babakar Keita uh, kujiuzulu uh, kile ambacho unakiona kwa mazingira ya siasa za ndani uh, ni ambacho uh, kitu ambacho kinawezekana ni kitu kigumu sana kwa sababu kama wanavyosema Kaita hey, yuko pale na na nguvu nyingi. Kama wanavyosema inategemeana na Ufaransa. Shida ya nchi ya zilizotawaliwa na Ufaransa ndio hizo kwamba, uh, inatokea kwamba kama huko madarakani na hujaweza uja, uh, kutoa hela za michango kwenye uchaguzi wa Ufaransa basi nchi yako inakuwa katika hatari kwa hiyo inabidi ufanye mbinu zozote upate hela. Wakati kama kuna uchaguzi Ufaransa, basi upeleke hela, hata kama rais wa Mali hakufanyaga hicho, labda sasa hicho kinamsumbua. Lakini hii sio kwa ajili ya Mali tu, lakini mataifa mengi yote ambao Faransa waliwatawala yana tatizo hilo, kwamba kama unakumbuka walitengeneza wali, wali mikataba ile ambayo walisaini wali kwamba itakuwa wali na mwendelezo wa ukoloni kwa namna mbalimbali mbali, ikiwemo hiyo ya kuunga mkono kinachoendelea Ufaransa ya uchaguzi na kadhalika. Kama wewe huungi mkono Ufaransa wakati wa uchaguzi, uko tayari ni kuondolewa madarakani na, na yale ambayo tunaona uh, yanatokea watu kuingia mitaani kufanya vurugu kumlazimisha um, uh, rais eh, kuhakikisha kwamba kunakuwa kuna usawa hasa katika uh, swala so zima la uchaguzi wa wa bunge huu msukumo eh, ambao umekuwa ukisukumwa kwamba wananchi wanalalamika hali uchumi si nzuri, vile vile ya uchumi si nzuri lakini vilevile rais pengine amekuwa hashughulikii ipasavyo uh, wale wanamgambo wenye silaha uh, kwa mazingira yaliyopo, kweli Mali inaweza ikarejea katika utulivu wake wa zamani? kwa uh, e, kweli itachukua muda kidogo, kwa sababu uh, Mali imeingia kwenye mgogoro na kumekuwa na vita na kama unavyojua mataifa mengi ambayo yalikuwa kwenye vita e, na yanakopeshwa, yana, yana, yana, yana, yana madeni makubwa ya kimataifa ya World Bank, IMF na hata hata Ufaransa yenyewe inawadai mbali hela. Kwa maana hiyo ni kwamba wanadaiwa hela nyingi za kulipa nje, huku ndani wanashindwa kulipa kufanya huduma za jamii. Kwa hiyo utakuta wanadaiwa deni kubwa la kimataifa kila mwezi au zilipwe uh, yes, kiasi fulani, na huku ndani wanatakiwa wapewe huduma za jamii shuleni, uh, afya, barabara zijengwe, unakuta so, wanashindwa kwa sababu kule juu Ufaransa na mataifa mengine ambayo nawadai hela au hela nyingi za, za, za, za mikopo mingi ambayo ipo, wanashindwa kufanya kazi za kuzalisha na kutengeneza ajira na kujenga mabarabara na kadhalika. So, hiyo ni changamoto kubwa, sio peke yake, mataifa mengi ambayo kwa vitani kwa muda mrefu yana mzigo mrefu sana wa madeni ambayo wanadaiwa kulipa. Ndio maana mataifa mengine yanazungumza, jamani, badala ya kutusaidia kwa mfano kwenye corona, basi mtusaidie kusamehe ma madeni peke yake, ili sisi tuweze kutumia hizo hela katika kujenga mataifa yetu ndani. So, mimi nadhani kuna changamoto bado katika nchi ya mali kiasi yes, kwamba utakuwa uh, na shida bado uh, kwa sababu ya madeni, lakini pia kuna tatizo uh, moja lile lingine ambalo lipo ni kwamba Oh, naitwa diaspora. Dayaspora ni watu ambao wakaa nchi Ufaransa au Belgiji ambao ni asili ya Mali ambao wamekuwa wanachoko choko pia katika taifa lile. Kwa hiyo ni, ni changamoto ambayo itachukua muda mrefu kidogo kuhakikisha kwamba Mali inaweza kuwa sawa. Japokuwa kuna misheni za Umoja wa Mataifa ziko pale, majeshi ya Umoja wa Mataifa yapo mengi pale, majeshi ya Ufaransa yapo, lakini pia imeweka ngumu kujaribu kusuluhisha, lakini bado kuna changamoto nyingi. Asante Cosmas Bahali kwa kutueleza hayo yote eh. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.