Tatu kamili kamili usiku afrika mashariki, saa mbili kamili afrika ya kati. Hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kampuni ya kutengeneza dawa ya Novartis Sandoz division imesema kwamba itahakikisha kwamba dawa inayotengeneza ya kusaidia katika tiba dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona itatolewa kwa nchi zinazoendelea bila ya kutaka kupata faida. Kampuni hiyo ya Uswizi imesema kwamba itatoa dawa hiyo kwa zaidi ya nchi 79 zilizoorodheshwa na Benki ya Dunia kuwa zenye kipato cha chini ama zenye kiwango cha wastani ngazi ya chini. Kampuni hiyo imetangaza kwamba hailengi kupata faida yoyote kutoka kwa dawa hizo hadi pale janga la virusi vya korona litakapomalizika kabisa au hadi chanjo ya korona itakapopatikana. Mpango huo unalenga kusaidia nchi zenye mifumo hafifu ya afya katika nchi za Afrika, Asia, Amerika Kusini, Ukraine na Moldova. Kampuni ya Novartis haijapungukiwa na kiwango cha dawa inazotengeneza licha ya mahitaji kuendelea kuongezeka. Jumla ya watu elfu sabini na tano wamefariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona nchini Brazil. Nchi hiyo inakaribia kuripoti maambukizi ya watu milioni moja, ikiwa ni ya pili kwa idadi ya maambukizi baada ya Marekani. Watu 1233 walifariki jana Jumatano kutokana na virusi vya korona nchini Brazil. Licha ya ongezeko la maambukizi na vifo, shughuli zinaendelea kama kawaida katika miji mingi ya Brazil, japo watu wengi wana wasiwasi mkubwa ya kuambukizwa virusi hivyo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Sudani inasema kwamba Ethiopia imeambia Sudani kwamba haijaanza kujaza bwawa lake la kuzalisha umeme la Grand Renaissance kinyume na ilivyoripotiwa katika baadhi ya vyombo vya habari. Waziri wa maji wa Ethiopia Seleshi Bekele alinukuliwa jana Jumatano akisema kwamba bwawa hilo la umeme limeanza kujazwa maji. Sudani nayo imedai kwamba kiwango cha maji katika mto Nile kimepungua, wakati Ethiopia inaripotiwa kuanza kujaza maji katika bwawa lake la kuzalisha umeme la Grand Renaissance. Sudan na Misri zina wasiwasi mkubwa kwamba hatua ya Ethiopia kujaza bwawa lake la kuzalisha umeme itapunguza kwa kiasi kikubwa kiwango cha maji katika mto Nile. Ethiopia inaona mradi wa kutengeneza umeme kwenye bwawa lake kuwa muhimu sana kwa maendeleo ya kiuchumi nchini humo. Mazungumzo kati ya Ethiopia, Sudan na Misri yalimalizika siku tatu zilizopita bila ya mafanikio. Waziri mkuu wa Tunisia Elyes Fakhfakh amejiuzulu. Hatua hiyo inaiweka Tunisia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa wakati inajaribu kukabiliana na athari za kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Serikali ya Fakhfakh inasambaratika miezi mitano baada ya kuundwa na huenda ikachelewesha mabadiliko makubwa ya kiuchumi yanayohitajika. Inaweza pia kuathiri mipangilio iliyopo ya namna ya kukabiliana na janga la virusi vya korona. Baada ya kudhibiti awamu ya kwanza ya maambukizi, nchi za magharibi ziliisifu Tunisia kwa mabadiliko ya uongozi kwa njia ya demokrasia tangu mwaka elfu mbili kumi na moja yalipotokea maandamano yaliyopelekea mabadiliko makubwa katika uongozi wa nchi hiyo. Lakini utafiti unaonyesha kwamba idadi kubwa ya raia wa Tunisia hawana furaha na uongozi wa sasa kutokana na uchumi mbaya, hali mbaya ya maisha na huduma mbovu za umma, huku wanasiasa wakiendelea kujiwekea mikakati namna ya kusalia madarakani. Na idadi ya watu wanaothibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika jimbo la Florida hapa Marekani imeongezeka sana na kusababisha uoga mkubwa kuhusu idadi ya watu wanaofariki kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Haya yanajiri wakati wanasayansi wamesema kwamba chanjo inayofanyiwa majaribio inasaidia sana kuimarisha kinga ya mwili kwa ugonjwa wa virusi vya korona. Jumla ya watu elfu mia tatu wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona katika jimbo la Florida na 4521 kuaga dunia. Jimbo la Texas ndilo limeathirika zaidi nchini Marekani. Idadi kubwa ya maambukizi na vifo inajiri wakati wanasayansi wanaendelea kufanyia majaribio chanjo iliyotengenezwa na Taasisi ya Kitaifa ya Afya, ambayo mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani Dr Anthony Fauci ameitaja kama habari njema. Hatua ya mwisho ya kufanyia majaribio chanjo hiyo inatarajiwa kuanza Julai 27. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Idi Ligongo na kipindi cha Kwa Undani. Huwe na usiku mtulivu. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia hali halisi ya maambukizo ya virusi vya korona. Hali ikoje, eh, hasa katika bara la Afrika? Lakini tutaanza kwa kuangalia sehemu nyingine, na katika sehemu ya pili tutaangazia mchakato unavyoendelea nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, wapi tulipo na wapi tunaelekea, na hali halisi hivi sasa, joto li lile la uchaguzi lipo vipi na limefikia wapi? Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani. Idadi ya kesi za COVID 19 ambazo zimeripotiwa barani Afrika zimekuwa zikiongezeka tangu kuthibitishwa kwa kesi ya kwanza nchini Misri hapo Februari 15 mwaka huu. Tathmini inayofanywa kuhusu COVID 19 barani Afrika inadumazwa na kiwango kidogo cha upimaji na kesi zilizoripotiwa kuna tofauti kubwa kati ya uwezo wa kupima nia ya, ya dhati ya upimaji na kuripoti kesi za virusi vya korona na vifo. Matokeo yake, nchi ambazo zinafanya upimaji mwingi au kuripoti idadi kubwa ya kesi, huenda ripoti zao zisiendane na hali ilivyo katika nchi ambazo zimeathiriwa zaidi au ziko katika hatari kubwa ya janga hili. Kutambua takwimu hizi, ni vizuri zaidi kuelezea kwamba mwenendo unaoripotiwa kuhusu maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika kadri muda unavyokwenda, katika awamu ya awali ya janga hili hapo. Uh, mwezi Mei kesi zilizoripotiwa kwa kiasi kikubwa zilikuwa na uhusiano mkubwa na vigezo ambavyo vinavyoelezwa vina kuwa ni uelevu wa kimataifa, wingi wa idadi ya watu wa mijini na nguvu ya sekta ya afya ikisisitiza e, ushawishi wa mawasiliano ya nje na uwezo wa kupima uh, virusi hivyo vya korona wakati ambapo dunia vilevile inaendelea kukabiliana na hali hiyo. Bara la Afrika, e, nchi ya Afrika Kusini ndiyo inaonekana zaidi kukabiliwa a, na swala hilo la virusi vya korona mpaka hivi sasa, huku mataifa mengi mengine yakiwa bado e, yana maambukizi machache. Lakini kiujumla ni kwamba ulimwengu hivi sasa unaanza kufungua milango yake e, na kuonyesha kwamba korona uh, kwa namna moja ama nyingine inabidi watu wajifunze kuishi nayo. Kiujumla tunataka kujua nini kinaendelea kuhusu virusi vya korona duniani na bara la Afrika uh, hasa kwa ujumla. Nimezungumza na Profesa uh, Fulbert Namwamba mwamba huo chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani e, na kwanza kabisa nikataka kujua kwamba kile ambacho anachokiona uh, yeye, hali ya Covid 19 kwa sasa e, anaionaje kimwelekeo Inakwisha ama inaongezeka? Io inategemea na nchi. Bas, kuna nchi kama Uropa Covid ikabiliwa, New Zealand, nchi ya Afrika pia kabiliwa. Marekani Covid ina zikiongezeka, lakini hiyo yumkinika, kulikuwa kunakuja baridi ya winter kwa hivyo hawa wame walikuwa tu wamejanga tayari kufanya wa mipango yao. Kwa hivyo kuna fulani hapo wamekabili na kuna nchi fulani ambayo ako amba inazidi kuwa. Unadhani sasa, uh, ni wakati mwafaka kwa dunia kujikita katika njia sahihi na uh, Covid 19? Uh, nakubaliana na hivyo. kwa kwanza kusema kwa itaisha, si uh, haitaisha itakabiliwa ndiyo jambo sahihi, kwa hiyo inazidi kukabiliwa. Weza kukabili jambo ukikabili au uwaje. Duniani wizi hautaisha duniani, wala uwaji hautaisha duniani. Kuweka mikakati na njia za kukumbana nayo na kuipunguza kui mpaka iwe chini kabisa, ndilo lengo, na lengo ni kuipunguza kufikia mahali inayokabiliwa. Nikisema zile ni hivi kuwa uh, vile walivyosema, ukiangalia takwimu unaangalia takwimu zinavyoenda juu, halafu unaangalia uwezo wa miundo mbinu na miundo msingi unaikabili, mpaka unavyojenga miundo mbinu na miundo msingi mpaka vinatosha kukabiliana nao kama ugonjwa wa kawaida. Kwa hivyo ilivyoanza mara ya kwanza uambukizi wake ulikuwa juu, na wangeuacha uwa, wange ugonjwa, ugonjwa huo tu kuendelea vile hawangekuwa na vitanda vya hospitali vya kutosha, madaktari wa kutosha aa, na, na mengineo. Lakini wakati ule unakabili unavyokabili na kupunguza chini, unajenga hiyo miundo mbinu mpaka miundo mbinu inavyotoshana na kukabiliana nayo ikiingia kwenye wingi Mkurugenzi wa, wa, wa uh, WHO ambalo ni shirika la afya duniani Adhanom, uh, Ghebreyesus wiki hii ametangaza kwamba uh, itakuwa ni jambo la msingi sana kwa dunia hivi sasa ikianza kujifunza namna ya kuishi uh, na virusi vya korona. Sasa kwa kauli hii, je, WHO sasa inaonyesha kwamba imeshindwa kukabiliana na janga hili? Nimeeleza hapo awal kuwa kukabiliana ni kule kukabiliana unavyojenga e, miundo misingi, ni kusema kuwa unakabiliana nao. Kwa mfano e, watu kujitenga kutoka kwa wengine, kuweka masafa salama na kuongea na karibu, hiyo ndiyo kufuli inayoshika na, na kuikabili kuendelea mnapokuwa mna mnakabili, isiongezeke, mnajenga hospitali kwa hivyo. Lakini kunena eti itaisha na kuisha vile haiwezi, sababu huwa inaingia kwenye jamii polepole pole. Na ikumbukwe kuwa katika jamii kuna asilimia ya wale watapata uambukizi na hawataonyesha ishara zo zozote za ugonjwa. Kwa hivyo haiendi mahali, kitu ni kukabiliana nayo na kuwa tukifuata na mikakati fulani, tunaweza kuikabili. Kwa sasa tunaona uh, kuna nchi kadhaa ambazo zimeshaanza kulegeza masharti eh, lakini bado kuna maambukizi. Sasa ni kwamba unadhani ulimwengu ama hizi nchi zinaanza kuona kwamba pengine korona si hatari kama ilivyoelezwa hapo uh, mwanzo, au athari zake zimeanza kuwa si kubwa kama hapo mwanzo? Ni nini unadhani kinaendelea hapa? na umaskini ndio unalazimisha nchi zote na na si na, na, Afrika peke yake hata Marekani, umaskini ndio unalazimisha eh, serikali kupiga magoti na wananchi kupiga magoti dhidi ya korona. Sababu je, watu watakufa korona au watu watakufa njaa? Kuna serikali fulani Afrika zimeamua heri watu wakufe korona kuliko kufa njaa, sababu njaa ni pingamizi zaidi ya ugonjwa huu. Kwa hiyo kile wanafanya ni kuwa wakishaweka uh, mikakati pade na pade na uh, wakisha jua kuwa sasa wana mchakato wa kukabiliana nao, wanafungua uh, na kupunguza vikwazo ili uchumi urudi kusimama wima. Sasa wana sasa uchumi ukishasimama wima, sasa inakuwa ni jukumu la kila mmoja wetu kufuatilia sheria na kufuatilia mikakati ya kukabiliana nao. Sasa watu wakiwa wadahai na wasitaki kufuata sheria hizo, baada ya muda fulani uh, wakiona kuwa jamaa wanaojua na watu wanaofahamu kwa majina wanabariki na jamaa zao uh, zao zitarudi upesi na kupunguza ua laai. Afrika sasa inaonekana, uh, haijaathirika sana kama ilivyobashiriwa hapo awali, licha ya kutokuwepo na utafiti rasmi uh, wa jambo hili. Kwa nini linatokea unadhani? Kwa nini Afrika haijakabiliwa kama ilivyodhaniwa hapo awali? Sasa kuna wengine wanaofikiria kwa inafuata kuhaniwa na damu vile, lakini kusema kweli ni hivi uambukizi unatokea na watu kusongeana karibu. Sasa ningependa kukupa takwimu ya usafirishaji sekta ya u, uchukuzi vile, sekta ya uchukuzi ukaona, safari za ndege zitokao nchi za kimataifa zikija Afrika ni chache sana, na ukiona mji kama New York ambao unapata karibu mamilioni ya wageni wakipitia aa, katika juma moja utaona kuwa eh, korona au covid haitembei yenyewe, inatembezwa na binadamu, na waliosafiri kutoka nchi za nje wakiingia Afrika ni wachache, na Afrika ilipofunga ndege kuingia, basi wale walioingia kutoka nje si wengi. Pili, jua kali Afrika na jua linasaidia, na waliovaa, utafiti wanaonyesha kuwa ukiwa na jua kali kunapunguza uambukizi. Ndio sababu sasa Afrika Kusini ndiyo ina takwimu za juu, sababu kuna baridi kama ya ya huku Marekani huko Afrika Kusini. Lakini kwa sababu kuna jua, sababu watu wanatembea nje, na la tatu kuwa inafikirika kuwa Waafrika wenyewe tayari wana maambukizi mengine ambayo yamewapa nguvu kidogo zaidi. Uh, huu utafiti bado unaendelea lakini ni kweli kuwa uambukizi uh, huko kwa chini sana Afrika. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili, basi tunaangalia mchakato wa uchaguzi nchini Tanzania. Hivi sasa ndani ya vyama vya siasa michakato inaendelea ya kutafuta wagombea E, urais wa bunge na madiwani kwa upande wa Tanzania bara, hali kadhalika kwa upande wa Tanzania visiwani e, mchakato unaendelea vilevile vile, e, ambapo vyama vile vikubwa ambavyo vinatarajia kupambana katika uchaguzi unaokuja vimeshatangaza wagombea wake. Chama cha Mapinduzi kimemteua Dkt. Hussein Ali Mwinyi, huku chama cha ACT Wazalendo kimemteua mwanasiasa mkongwe Maalim Seif Sharif Hamad wakati chama cha ADC kikiwa kimemteua Bwana Hamad Rashid Mohamed kuwa kama mgombea wake urais. Hivi sasa vyama hivyo vilevile kwa upande wa Tanzania visiwani e, wanaendelea kuteua wale e, a, wagombea wake katika a, majimbo ya baraza la wawakilishi lakini, kiujumla ni kwamba mchakato bado unaendelea na bado ya kufahamu kile ambacho Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeandaa kuelekea uchaguzi huo. Nimezungumza na uh, Goodluck Ngingo, ambaye uh, anaanza kutueleza kwanza, uh, hali halisi. Lakini swali kubwa ambalo bado linaendelea uh, kuulizwa katika siasa za Tanzania uh, tumeshuhudia kuona kwamba wagombea wengi kwelikweli kweli wakijitokeza kwa mfano, hii leo e, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, katika ile hali ya kushangazwa, amezungumzia e, utitiri wa wagombea wa uh, nafasi ya ubunge waliojitokeza, e, wakiwa ni zaidi ya watu elfu nane mpaka hivi sasa, na idadi hiyo inaweza ikaongezeka. Good luck, moja kwa moja tukianza, kwa nini tunaona kuna utitiri mkubwa wa watu kujitokeza kuchukua na kugombea nafasi mbalimbali za uongozi katika uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini nchini Tanzania? Hii si tu kwenye chama cha mapinduzi, bali hata kwenye vyama vya upinzani. Kwa mfano chama kikuu cha uh, cha demokrasia na maendeleo Chadema, tumeona E, idadi ya watu zaidi ya wanane waliojitokeza kuchukua fomu za kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa nini hili limejitokeza? Uh, ukitazama mambo ambayo yamepelekea watu wengi kuwa na mwamko ya kuchukua fomu, kuna uh, mambo makubwa mawili ambayo ukitazama uh, kwa haraka haraka, unaweza ukaona, moja, namna na nzima ambavyo uh, mchakato wenyewe wa uchaguzi umeweza kurahisishwa, uh, kurahisishwa kutokana na na uwepo wa sheria ambazo zinadhibiti uh, matumizi na ambayo yanaelekeza kanuni gani za kufanya wakati wa uchaguzi. Lakini uh, na hili unaweza ukaliona pia ndani ya vyama, kwa mfano ndani ya chama chenyewe cha Mapinduzi watu wengi wameweza kujitokeza kutokana na kanuni zao za vyama ambazo zimebadilika ili kuweza kuakisi sheria za uchaguzi uh, na sheria pia za vyama vya siasa ambavyo vinaelekeza mambo ya udhibiti wa gharama na kanuni na taratibu nzima za uchaguzi. kusabu, uh, kwa sababu hapo awali lilizoeleka ya kwamba uh, ni wale wenye nguvu hususani za kifedha ndio walikuwa wanaweza kufanya kampeni. Kwa hiyo uh, watu kadhaa ambao walikuwa wanajihisika ya kwamba hawana uwezo wa kifedha walikuwa wawezi kujihusisha nafasi za la kisiasa, lakini kutokana na, na, na mfumo a kuweza kudhibiti matumizi uh, ya fedha na ushawishi mwingine katika kufanya kampeni, kwa hiyo yameweka jukwaa sawa la watu wote. Ni nini hasa ambacho kimeainishwa kama sheria ambayo unaona inazuia watu kutumia fedha nyingi katika kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi? Ukitazama uh, kwenye sheria yenyewe pia ya tume ya, ya uchaguzi ambayo inaelekeza kanuni za uchaguzi, kwanza imeelekeza wazi ya kwamba mtumiaji wa vishawishi vya namna yoyote ambayo inaweza kumfanya mgombea awezi kukubalika kwenye uchaguzi itahesabika kama kukiuka sheria na kanuni za uchaguzi ambazo zitamwondolea mgombea sifa. Lakini pia ndani ya vyama vya siasa, mathalani ya Chama cha Mapinduzi, kwenye kanuni zake za uchaguzi inaeleza wazi ya kwamba mgombea yeyote, endapo atajihusisha na utoaji wa fedha ama kuwashawishi wajumbe kwa namna yoyote iliyoweza kumpigia kura, basi ataondolewa katika orodha ya wagombea wa chama husika cha Mapinduzi. Lakini pia hata namna ambavyo kamati zake na namna pia hata serikali tume ya kuzuia na kupambana na rushwa, kwa sababu tunaweza kuona mara tu baada ya kuvunjwa bunge, baadhi ya wabunge ambao wamemaliza muda wao waliweza kukamatwa na kuhojiwa na TAKUKURU kwa kutoa fedha kwa baadhi ya wajumbe ambao wanategemea kuweza kuwapigia kura. Kwa hiyo unaona pia hata namna ambavyo TAKUKURU imekuwa ikichukua hatua kadhaa kwa watu kadhaa kuweza kuwahoji na kuwashikilia kwa saa kadhaa, kila hii imejaribu kuleta usawa sasa katika mazingira, lakini pia ndani ya chama cha mapinduzi. Kabla hatujaelekea huko, kwa hivi sasa mchakato mzima jinsi ulivyo ukoje, eh? Maanake watu bado wanajiuliza tumefikia wapi mpaka hivi sasa, ah, kwa sasa kwenye mchakato wa uchaguzi, kwa sababu kwa kalenda ambazo zimetolewa ni huko, okay. kwenye ngazi ya kufanya uh, uchaguzi na uteuzi ndani ya vyama vya siasa uh, kabla ya majina hayo kuweza kupelekwa kwenye tume ya uchaguzi, kwa sababu kwa mujibu wa sheria zetu za uchaguzi, taratibu huwa zinaanza za ndani ya vyama, ya kwamba ndani ya vyama wagombea wanachukua fomu na kutia nia na uchaguzi bila kufanyika ndani ya vyama, kwa sababu tukumbuke kwamba mwezi wa nane, tutarajia katikati ama mwishoni, itatolewa sasa kalenda esha wagombea ambao wameweza kutaaa vyama vyao, kuweza kuanza kufanya kampeni ya kuomba kutoka kwa wananchi. Kwa hiyo kwa sasa ni michakato ya ndani ya uchaguzi inaendelea kwenye vyama vya upinzani na pia kwenye Chama cha Mapinduzi, kwa sababu uh, kwenye vyama vya upinzani kama Chadema tunaona kwamba baadhi ya maeneo mengi mchakato umeweza kukamilika ndani ya wiki hii, na kuweza kutangaza baadhi ya wagombea wameweza kushinda kwenye kura za maoni, ili waweze sasa kupitishwa na mikutano yao mikuu. Na pia kwenye chama cha Mapinduzi tunategemea mwanzoni mwa wiki pia zitafanyika kura za maoni ya ndani, ili baadaye na wenyewe waweze kupelekwa katika ngazi za kitaifa ili waweze kuteuliwa. Kwa hiyo ni sasa vinaendelea kupitisha mchakato wake wa ndani katika kutafuta ambao watakuhakikisha vyama vyenyewe, ndio mchakato ambao sasa hivi umefikia, ambao uko katika hatua za mwisho na kalenda kwa mujibu wa uh, tume ya uchaguzi huwa iko vipi e, katika kipindi cha mpaka kuelekea uh, muda wa uchaguzi, kwa sheria za uchaguzi inaelekeza kwamba uh, kipindi cha kampeni ya uchaguzi mkuu hasa uchaguzi wa rais unatakiwa ufanyike Jumapili ya mwisho wa mwezi Oktoba. Uh, kwa hiyo tunatarajia kwamba kulingana uh, na kalenda inavyokwenda kwamba uh, kwenye mwezi huu wa nane lazima kampeni itapizianze ili kuweza kuendana na matakwa ya sheria ili kwenye Jumapili ya mwisho uh, watu waweze kushiriki uchaguzi, na Jumamosi ya mwisho ya mwezi Oktoba uh, iwe ni siku ya mwisho ya kuweza kupiga kampeni na kufikia icho kipindi cha siku sitini ambacho ni wastani wa miezi miwili. Kwa hiyo uh, tunategemea mwezi huu wa nane mwishoni kampeni ziweze zi zi kuanza kwa ajili ya ngazi ya udiwani wa bunge pamoja na urais na Jumapili hiyo ya mwisho mwezi wa Oktoba, basi itakuwa ni siku sasa ya kuweza kupiga kura, kama kalenda itabadilika na kutokuwa na jambo lolote ambalo litakalojitokeza ambalo aidha linahusu uh, mgombea wa urais, kwa sababu kwenye kalenda ya uchaguzi jambo pekee ambalo linaweza kuathiri uchaguzi ni endapo kama itatokea mmojawapo uh, ya watiania kwenye nafasi ya urais ama makamu, kama kwa namna moja ama nyingine ataweza kupoteza maisha, basi hapo uchaguzi unaweza kusogezwa mbele, lakini kwa maswala mengine hayawezi kuzuia uchaguzi. Sasa hebu tueleze kile ambacho uh, wengi huwa wana wasiwasi uh, tume huwa ina uwezo wa kumkataa mtu ambaye amepitishwa na chama fulani kugombea wadhifa fulani eh, pengine kwa sababu moja mbili au tatu. Na ni sababu gani hasa ambazo zinaweza zikamfanya mtu asikubalike? Eh, eh, kuna tume ya uchaguzi ili kuwa mgombea rasmi. Ah, kwa kum, mujibu wa sheria za za za, za, za, za uchaguzi kuna kanuni zimewekwa na taratibu ambazo mgombea anapaswa kupitia a, kabla ya jina lake kupelekwa tume ya uchaguzi na hatimaye kuweza kuchukua fomu. Mara kadhaa tume ya uchaguzi inaweza kumwondoa mtu penye, endapo kama kwenye fomu za kuomba kugombea ama kuwa kwenye orodha wa wagombea kama atakiuka a, kama atakiuka namna yenyewe ya ujazaji fomu, kuna masharti na viambatanisho ambavyo vinatakiwa viwepo. Kwa hiyo endapo kama mgombea atakiuka, basi atakuwa ame katika orodha, lakini tume haina mamlaka ya kumkataa mja yoyote ambaye atakuwa ameteuliwa na vikao halali vya ndani ya chama na amefuata utaratibu wote unahusika, isipokuwa tume inaweza kumwondosha mgombea kama endapo mgombea anaweza akawekewa pingamizi na wagombea wengine wa kwa kukiuka sheria na kanuni za uchaguzi kama ambavyo nimesema, ni ya kwamba sheria zinakataza kuanza kampeni kabla ya wakati. Sasa kama itatokea mgombea atakuwa ameanza kufanya kampeni kabla ya wakati, maanake ataondolewa sifa ya kushiriki katika uchaguzi uh, lakini hakuna namna nyingine ambayo tume inaweza kulazimisha ama kumuondoa mgombea kwa sababu yoyote ile, isipokuwa kama tu atakuwa amekiuka sheria zenyewe za uchaguzi. Kwa hiyo uh, kwa wagombea uh, hawapaswi kuwa na wasiwasi, kwa sababu sheria zipo na kanuni zipo na tume ya uchaguzi inafuata kanuni, na ndio maana uchaguzi uh, hata wa ngazi pia ya, ya ndani ya vyama uh, tume huwa inatoa maelekezo na, na kuviambia vyama vya siasa wakati gani wanatakiwa waanze mchakato wa ndani wa kuweza kutafuta wagombea, na kwa ukaribu pia nadhani vyama vya siasa pia vinashirikiana na, na tume ya uchaguzi katika kuhakikisha kuhakikisha kwamba wakiuki utaratibu na sheria zenyewe za uchaguzi. Good luck huwa unafuatilia sana siasa za Tanzania. Kwa mpaka hivi sasa, hali jinsi ilivyo, uwanja uko vipi hasa eh, katika swala zima la uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na uraisi vile vile wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar? Tazamo mambo yanavyokwenda, kwa sababu kwenye chama ambacho uh, kina shika dora, Chama cha Mapinduzi kimeshaweza kuwathibitisha uh, wagombea wa nafasi ya uraisi kwa Jamhuri ya Muungano na pia hata visiwani Zanzibar na kwa Jamhuri ya, ya Muungano tunaona kwamba a, a, Magufuli, bado, mkubwa, kadhaa, ya kwamba Rais Magufuli bado ana ushawishi mkubwa hususan kwa vijana na baadhi ya watu kadhaa kutokana na namna mambo yalivyofanya, lakini a, kwenye vyama vya upinzani bado mchakato wa ndani wa kumpata mgombea ambaye atawakilisha vyama bado hujakamilika, kwa sababu kwenye chama kikubwa cha upinzani chama cha Chadema bado tunaona wagombea bado wako katika ngazi ya kutafuta wadhamini kwenye mikoa ndio waweze kupitia mchakato sawa ndani wa kuweza kuteuliwa. Lakini katika wote ambao wamekiania bado hatujaona sana ambaye, uh, anaweza kuwa na ushawishi mkubwa wa kumzidi Rais Magufuli kwa sasa. Labda kama baadaye inaweza kubadilika mambo, lakini kwa hali ilivyo bado tunaona hakuna sana uh, zile shamra shamra na uungwaji mkono mkubwa kama ambavyo uh, tulizoea hapo awali. Lakini pia hata kwenye upande wa visiwani ambapo kwa tunaona kwamba Uh, chama cha ACT Wazalendo kimeweza kumpitisha Maalim Seif akuweza kugombea upande wa visiwani, uh, bado hatujaona kukiwa na na mwamko kubwa sana uh, wa wale ambao walikuwa walikua wakimwunga mkono uh, Maalim kuweza kushiriki. Unaweza kuona na, na Dkt. Hussein Mwinyi alivyokuwa akiwasilia uh, visiwani Zanzibar, aliweza kupokewa na watu wengi ambao walikuwa uh, na shamra shamra wakimpeleka kwenye makao madogo ya chama cha mapinduzi, Kisiwandui. Kwa hiyo hakuna swala ambalo lime limelalamikiwa labda la ukiukwaji wa wa sheria ama kanuni kwa pande zote mbili, kwa chama tawala ama vyama vya upinzani. Tunaona kwamba serikali imetoa mazingira sawa, kwa sababu uh, wanaendesha mchakato yao ya ndani pasipo kuingiliwa na mimiri mingine, ama wagombea wao kuweza kushikiliwa ama malalamiko yoyote yakujapata kwa sasa. Kwa hiyo tunaona hali ya mazingira yanavyokwenda iko sawa sawa. Uh, inajaribu kutoa mazingira sawa kwa vyama vyote, uh, isipokuwa tu labda tunaona wananchi kidogo wameanza kubadilika zaidi kwa kutaka siasa zenye kujikita kwenye sera zaidi, uh, tofauti na hapo awali ambapo tulizoea kwamba, uh, ushawishi wa kisiasa wakati fulani ulikuwa unaweza kupatikana kama una sera za kuweza kuikosoa serikali, lakini kwa sasa tunaona kidogo imekuwa tofauti ya kwamba wengi zaidi wanatazama viongozi wanataka kuwafanyia nini. Kwa hiyo hilo ndo livyokuwa badiliko kubwa sana na uh, vijana wengi ambao tulizoea kuona wakiwa sehemu ya watu ambao wanashiriki siasa za mitaani, kidogo kwa sasa wamejikita kwenye shughuli zingine. Hatujaona sana wakijitokeza, hasa katika wasindikiza wagombea ambao wanagombea kwenye uh, ndani ya vyama vyenyewe ku- kuwania kinyang'anyiro cha kuweza kuteuliwa kuwa kama wawakilishi. Asante ah, sana, Gudlaki Ngingo, kwa kutueleza haya. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani za dhati kwa wewe msikilizaji kwa kuwa nami.