Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni ya leo, Ijumaa Julai 17, mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari. Leo ni Ijumaa, kusikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile vile kwenye redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni Kati ya yale utakayosikia hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, ambapo tunamulika manyanyaso ya majumbani. nini kifanyike kukomesha vitendo hivyo? na katika habari nyingine, shirika kubwa la ndege la Uingereza, British Airways, limetangaza leo kwamba litasitisha mara moja safari zake za ndege aina ya Boeing 747 kutokana na ukosefu wa usafiri kufuatia kufungwa kwa shughuli ulikosababishwa na janga la virusi vya korona. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ambayo yanadumu kwa saa nzima, lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Viongozi wa Umoja wa Ulaya EU leo wameanza mkutano ambao chancela wa Ujerumani Angela Merkel amesema huenda ukawa ni mashauriano magumu, jinsi ya kulipia dola trilioni 2.1 zikiwa bajeti ya umoja huo kufufua uchumi kutokana na janga la COVID-19. Wakati akiwasili mjini Brussels, ambako mkutano huu unafanyikia, Merkel amekiri kuwa mataifa wanachama yamegawanyika ya kuhusiana na suala hilo na hivyo ni vigumu kubashiri matokeo ya kikao hicho kwa sasa ujerumani inashikilia wanachama wa eu unaobadilishana uongozi kila baada ya miezi sita kati ya mataifa wanachama huku kikao cha leo kikifanyika wakati Marco pia akisherehekea miaka 66 tangu kuzaliwa mataifa yote 27 ya eu yameathiriwa pakubwa kiuchumi kutokana na janga hilo na yanaonekana kutofautiana kuhusu viwango, viwango vya mchango na pia mgao wa fedha hizo miongoni mwao mkutano wa leo ni tofauti na mingine ambayo imekuwa ikifanyika kwa njia ya kimitandao kwa kwa sasa viongozi hao wanakutana ana kwa ana kutokana na dharura iliyoko. Gavana wa Tokyo Yuriko Koike mapema leo amethibitisha kuwa mji huo umepata maambukizi mapya 293 ikiwa idadi kubwa zaidi kwa siku ya pili mfululizo. Wakati akizungumza na wanahabari, Koike amesema kuwa idadi hiyo ni ushahidi dhahiri wa kuimarishwa kwa upimaji mjini humo zaidi ya watu elfu nne wanapimwa kila siku mjini humo lengo likiwa kufikisha watu elfu kumi tangu janga la covid-19 kuingia japan serikali haikutangaza kufungwa kwa shughuli za kawaida lakini iliomba biashara kufungwa mwanzoni mwa aprili huku ikiwasihi watu kufanyia kazi kutoka manyumbani pale inapowezekana hata hivyo biashara zilifunguliwa tena mwishoni mwa mwezi mei ambapo ongezeko la maambukizi lilianza kushuhudiwa tena Serikali tayari imetangaza mpango wa kufungwa tena kwa shughuli iwapo idadi ya maambukizi itaendelea kupanda kama inavyoshuhudiwa sasa hivi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Mali Bobo Cisse leo ameomba msamaha kutokana na matumizi ya nguvu kupita kiasi kutoka kwa maafisa wa usalama waliotumia risasi za moto wiki iliyopita dhidi ya waandamanaji, lakini amepinga ombi la upinzani la kujiuzuru kwa rais Ibrahim Bubakar Keita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maandamano hayo yaliyofanyika kwenye mji mkuu wa Bamako yaligeuka na kuwa yenye ghasia kati ya polisi na waandamanaji ambao baadhi walijificha kwenye majengo ya serikali. Ghasia hizo ziliendelea kwa siku kadhaa, wakati takriban watu 11 wakiwawa kulingana na takwimu zilizotolewa na serikali. Sisa, wakati akifanya mahojiano na televisheni ya France 24 amesema serikali yake inajuta tukio hilo, akisema kuwa uchunguzi umeanza kubaini kilichosababisha ghasia hizo. Muungano wa viongozi wa kidini, siasa pamoja na wanaharakati uliopanga maandamano hayo unalaumu Keita kwa kushindwa kudhibiti mashambulizi yanayotekelezwa na makundi ya kijihadi pamoja na yenye silaha nchini humo kuporomoka kwa uchumi pamoja na madai ya ufisadi pia ni miongoni mwa malalamishi. Na India imetangaza idadi ya maambukizi kufikia leo kwamba imevuka milioni moja, sasa ikiwa ni taifa la tatu baada ya Marekani na Brazil, huku idadi ya vifo ikipita elfu ishirini na tano kwa mujibu wa shirika la habari la AP, tangazo hilo limekuja muda mfupi baada ya Brazil kutangaza kuwa idadi ya maambukizi imepita milioni mbili, idadi ya vifo ikipita elfu sabini na sita. Serikali nyingi zinajitahidi kudhibiti kasi ya maambukizi wakati pia zikihakikisha kuwa shughuli za kiuchumi zinaendelea, wakati jumla ya maambukizi kote ulimwenguni ikipita milioni 13.8 na vifo elfu 590. Israeli leo imetangaza hatua za kufunga baadhi ya shughuli za kawaida kwa mara nyingine, baada ya kasi ya maambukizi kuongezeka katika siku za karibuni, wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema ni hatua ya muda tu ya kuzuia kufungwa kabisa kwa shughuli za kawaida. Shirika kubwa la ndege la Uingereza maarufu British Airways ama BA limetangaza leo kwamba litasitisha mara moja safari zake za ndege aina ya Boeing 747 kutokana na ukosefu wa wasafiri kufuatia kufungwa kwa shughuli kulikosababishwa na janga la virusi vya corona. Shirika hilo ambalo linamiliki ndege nyingi aina ya Boeing 747, lilikuwa na mpango wa kusitisha safari hizo mwaka wa 2024 lakini sasa janga la corona limeuharakisha wakati likiomba msamaha kwa wateja wake, B limesema kuwa sasa litatumia ndege za kisasa zisizotumia mafuta mengi kama vile Airbus 350 na 787. Sekta ya usafiri wa ndege kote ulimwenguni imeathiriwa vibaya kutokana na janga hilo, ikisemekana kupoteza mabilioni ya fedha na kupelekea maelfu ya wafanyakazi kupoteza ajira zao. Sheria mpya za kiusalama zilizowekwa kwa Hong Kong na China bara Zimepelekea vyombo vya habari vya kimataifa kutathmini iwapo vitaondoka nchini humo. Kwa muda mrefu, mashirika mengi ya kimataifa yamekuwa yakitumia Hong Kong kama makao yake makuu barani Asia kutokana na ukaribu wake na China pamoja na uhuru uliokuwepo kabla ya sheria hizo. Hata hivyo, hadhi ya mji huo inaonekana kushuka tangu China bara ilipoweka sheria kali za kiusalama ambazo wakazi wa mji huo pamoja na jamii ya kimataifa inaziona kuwa kandamizi. Sheria hizo mpya zimepelekewa na maandamano makali ya kudai demokrasia ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni mjini humo. Gazeti la New York Times wiki hii limetangaza hatua inayolenga kuhamisha karibu dhuluthi mbili ya operesheni zake kutoka mjini humo hadi Korea Kusini. Hata hivyo limesema kuwa litabakisha waandishi wachache wa habari Hong Kong, ingawa kuna wasiwasi kuhusu mazingira mapya ya kikazi kutokana na, na sheria hizo zinazotishia uhuru wa kujieleza. Utawala wa Trump pamoja na wakurugenzi wa VOA wamekemea kufungwa jela kwa miaka minane nchini Iran kwa ndugu wa mtangazaji wa televisheni wa VOA idhaa ya Uejemi, ikionekana kama sehemu ya kuadhibu wanafamilia wa wanahabari waliokimbilia mataifa ya nje na ambao wanaonekana kukashifu taifa hilo. Wakili Said Dekan anayemwakilisha mshtakiwa huyo kwa jina Alizera Alidenad amesema kupitia ujumbe wa Twitter kuwa mahakama moja ya Teheran ilimkuta na hatia ya kuhujumu usalama wa kitaifa, kumkashifu kiongozi wa Iran Ayatolah Ali Khamenei, pamoja na kujihusisha kwenye propaganda dhidi ya serikali. Sasa tuingie kwenye mada yetu leo katika live talk. Kama tulivyosema awali, tunazungumzia swala la manyanyaso ya majumbani, tukiangazia zaidi hali ilivyo katika nchi za Afrika Mashariki na maziwa makuu. Siku za karibuni, tumeona kwenye mitandao ya kijamii picha za baadhi ya wanawake wakionekana wamepigwa vibaya na waume zao na kupata majeraha usoni, wanawake wengine wakionekana wamekatwa midomo. Ripoti zingine zimeelezea mwanamme aliyefikishwa mahakamani huko Sumbawanga Tanzania kujibu mashtaka ya kumuua mke wake na watoto wake wawili. Kuna baadhi wanasema mme kumpiga mke wake ni jambo la kawaida ambalo hutokea mara kwa mara katika ujumba. Lakini vile vile kuna matukio mengine japokuwa hayazungumziwi hadharani ambapo kuna baadhi ya wanaume wanaonyanyaswa na wake zao. Lakini kwa nini vitendo hivi vya manyanyaso dhidi ya wanawake hata vingine kugeukia kuwa vya kikatili vinaonekana kuongezeka siku hizi? Hayo ndiyo maswali tutajadili na washiriki wetu kwenye mjadala huu wa Live Talk. Naitwa Patrick Ndwimana hewani, nashirikiana na mwenzangu Sunday Shomari, namwomba akaribishe washiriki wetu. Asante uh, sana Patrick Ndwimana. Kama ulivyozungumza hipi, tunazungumza swala hili la manyaso, na tukizungumza haya tunao wachambuzi na wanaharakati ambao tutakuwa nao hii leo kuzungumza haya kwa upande wa kule nchini Kenya tunaye Bi Virginia Wangare ambaye ni mwanaharakati, hali kadhalika mwathirika wa manyanyaso haya e, kutoka kule nchini Kenya. Vilevile tutakuwa naye kutoka nchini Tanzania mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Anna Henga. Vile vile tutakuwa naye mwenyekiti wa chama cha wanasheria wanawake Tanzania ambaye pia ni mwanasheria Tike Mwambipile. Bi Virginia Wangare, karibu sana live kutoka sauti ya Amerika. Thank you. Haya kabisa haya. Uh, Virginia Wangare, wewe ni mwathirika wa manyanyaso haya ya majumbani, sijui unaweza kutuelezea yes, kwa kifupi tu, kipi kilichokutokea wewe katika maisha yako? Haya, kama vile nimesema kwa majina, naitwa Virginia Wangare. Mimi ni mama wa watoto kumi na wawili na kusema ukweli, mimi ni mama mmoja wenye wameathiriwa kwa doa, wenye wako na machungu na wakona wa, wa- wenye hawajakamilika juu ya yale yamenikuba. Kusema ukweli, mimi nilioleka ni ni kwa doa yangu, na nikakaa na mume wangu kwa 20 years. Lakini wacha niwaambie, kwa hiyo 20 years imefika mahali juu nimeoleka uh, up to... wakati nilifika uh, 2015, mateso yangu yalianza hapo wakati nilikuwa na mimba ya mtoto wa kumi na moja. Mimi kama mama wale wengine, wakati mimba yangu ilifika uh, miezi nane, nakumbuka uh, wazee siku hizi wameshika mambo wenye wanajifanya ati hao ni watumishi wa Mungu alikuwa nakuja na maono kusema Mungu alimwonyesha. Kwa hivyo kuna watu wanashikilia neno la Bwana na wanakuja ku kuumiza wale wengine wakisema, Mungu alisema yeye, alisema Mungu alisema mimi ni devil worshipper. Na kumbuka, nikiwa na mimba alinigonga nikaanguka chini, mtoto akiwa kwa, kwa kwa tubo na miezi nane, mtoto akakaa chini. Jamani, wacha niwaambie, nilikuwa ni, ni, ni na uchungu na ilikuwa uchungu. Hata wakati wa kujifungua huyo mtoto alitoka na miguu juu, hata hakuwa za kubiduka ndio sasa atoke kwa ile njia inavaa. Nakwambia ilikuwa ili, ni tabu ni tabu, I'm telling you, nimeumia wacha niwaambie, wanaume wanatuumiza. Huyo bebe Malia hata wakati nilimuzaa, nilimnyonyesha tu miezi tatu. Jamani, agalieni mama na mtoto ametoka hospitalini, mtoto nikanyang'anywa, mtoto akapewa msichana wangu ule mkubwa mimi kama mama kama wamama wale wengine, nikanyimwa haki zangu, wakanishika wakanivungia kwa rumu for, na saa hiyo sina ule mtoto msaada wowote au uliweza kuchukua hatua yoyote kusaidiwa au nini ambacho kilitokea wakati huo? Uh, kulingana na, na matoto mate, mate, mateso yote nimepata mimi, sijapata usaidizi wowote, nimekibiria kwenye ningetaka ni, nisaidiwe uh, si kupata usaidizi wowote up to now. Mimi watoto wenye nilitenganishwa na wao sijawapata lakini mkumbuke hiyo ba... mateso tukiendelea tukivupisha, nikiwa kwa ile rumu nilikuwa nimefugiwa, ujue huko ndio nilikuwa nikirepiwa, niki, nikisodomaisiwa na kuchapwa. Huko ndio nilipata ile miba ya ule mtoto niko naye hapa, anaitwa Joe Watugi, nikiwa na mtoto wa six months. Nikapata miba ingine, nilikuwa na miba ingine ya two, ya two months Uh, nam ma, mama uh, Virginia, nikuulize tu, je, hukwenda ta mahakamani kusema uombe haki kwa vitendo hivyo ambavyo, uh, kuna ukatili ndani yake, alivyokutendea alivyokutendea mume wako, labda na kujua je mume huyo bado mnaye au mmeachana kabisa? Uh, kwa wa, kwa hii wakati kwa hii ningetaka kushukuru wakili wangu, wakili Degwa, wenye waliniona kwa hii mitandao na akaona mama mwenye ako na ushugu mama amenyimwa haki zake na huyo wakilidegwa juu alijitokeza na hakuna kitu nitamulipa kwa hivyo saa hii tumeshukua jukumu ameshukua sasa tuko kotini na onimate ndio tutaenda kwanza tunatetea kwanza tupate haki ya watoto juu hata saa hii sijaona watoto wangu vile alinisukuma nikiwa na mimba ya joy na bado niko na hizo na hata nilizipeleka na zimeonekana nimeandika statement hata, hata, hata mmoja amewahi kubana naye kwa hiyo mawavijini. Mpaka sasa swala lako linashughulikiwa na vyombo vya sheria, pengine kitu ambacho mm -hmm. ungesema kwa wanawake wengine ambao wamepitia hali kama ya kwako e, kitu kinapokutokea kama hicho, pengine upate nafasi ya kusaidiwa labda kutokana na uwezo wa kifedha, lakini angalau umepata e, mawakili na kusaidia bila kulipa fedha yoyote Kile ambacho nge washauri na wake wengine ili wasifikie hali kama inifikia kwako, inapotokea kitu kama hicho wafanye nini mara moja? Sasa mimi nikitaka kuongea na, na, na mama mwenzangu wenye wanapitia mateso kama na yale nimepitia ya kwanza hata wa, kuna watu wengine, usisikilize hiyo sauti inakwambia ati usijitokeze kwa mitandao. Juu watu wengine walikuwa so, wakiniambia wacha kuenze kujitoa nguo, na mimi nigaambia mama mwenye ako pale, kitendo kama hiyo ikikutendekea, usinyamaze hata kidogo, kibilia usalama wako, tafuta hiyo, unaona chivu ako hapo, ukiona hujasaidika tafuta mitandao kama hii usinyamazie, juu tunakuja kunyamazia hiyo kitu inakukula hiyo kitu inakuletea kuumia. Hata unaona hapo ndio kunafika, unaona mwanaume anakua juu. Sa, saa zingine sisi wanawake unaenda kusema pale ni kuvumilia, na unamwona amekutolea paga. Wengine tunasikia wakimiambia mpaka ana shida, akikuonyesha hiyo paga anakuambia nitakumaliza na hii paga. Kwa nini ugojee mpaka hiyo paga sifanye kazi ebu, wana wake wewe, wengine kama mimi, musinyamazie mateso yenye mnaende, kama umelipiwa, wacha kuona ati ni haibu kwenda kusema umelipiwa, mtoto wako kama amelipiwa, hata kama ni baba yake. Tunaona hayo mambo inatokea, wacha kunyamaza, wacha kuabiwa na watu, wasiunyamazie, usinyamazie juu utasaidika. Naam, ni Virginia Wangare. Uh, kabisa yaliyokufikia ni ni mambo ya kusikitisha sana na ni, ni mambo ya kukemewa na ku lazima hatua zikuchukuliwe. Basi tukupe pole na tukutake kile la heri. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington D. C. Ukatili dhidi ya wanawake, halikadhalika manyanyaso katika familia. Kuna makadirio ya ulimwengu ambayo yamechapishwa na WHO inaonyesha kwamba moja ya tatu au asilimia thelathini na tano ya wanawake ulimwenguni wamekumbwa na ukatili au unyanyasaji wa aina fulani wa kimapenzi au dhuluma ya kingono. Na duniani kwa jumla, Umoja wa Mataifa unasema kwamba ni asilimia thelathini na nane ya mauaji ya wanawake hufanya na wapenzi wa karibu wa kiume. Sasa hii ni kwa nini? Tunaye kutoka nchini Tanzania, Tike Mwambi Pile, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha wanasheria wanawake Taula. Karibu sana kwenye live kutoka ya Sauti Amerika. Asante ashukuru. Sasa e, Tike, labda utueleze kwa upande wako ukiwa wewe ni mwanasheria. Pengine kwanza kabisa, sheria zipo za kuwalinda wanawake, sheria zipo za kuwalinda hata wanaume pengine wananyanyaswa, lakini tuambie tu kwamba vipi wanawake wengi au watu wengi katika familia wanakumbwa na haya manyanyaso, lakini unakuta wengi hawajui nini cha kufanya na pengine hayafiki kule yanapotaka kufika kisheria, kuweza kusheria ichukue mkondo wake. Labda tuanzie hapo e, tukiangalia jinsi manyanyaso yanavyoendelea katika nchi mbalimbali za Afrika ya Mashariki tukijionea matukio mengi tu ambayo yametokea hivi karibuni. Kikweli, uh, matukio ya ukatili wa kijinsia hasa dhidi ya wanawake na watoto yanazidi kuongezeka kila siku, na uh, hii kubwa ambayo inatokana na hili ongezeko Tukiachilia zile sababu ambazo tumezizoea, ya kwamba ya mila na desturi zetu ambazo zimekuwa zinamkandamiza mwanamke, kwamba mwanamke yeye ni hatakiwi kufanya vitu fulani, au mwanamke kwenye mila zingine, ambayo ili umpende lazima umpige inavyosemekana. Lakini sababu nyingi ambazo zinajitokeza sasa hivi ni kutokana pia na kipato cha wanawake pia kuongezeka. Kwa hiyo so, inapelekea uh, ma, uh, mara nyingi zile zile zile roles, kama nikitumia kwa kizungu yale majukumu sasa kwa namna moja au nyingine yanakua yana, kama vile yanabadilika au jinsia ya moja kujiona kwa sababu kawaida imejiona iko juu. Sasa, mwisho wa siku unajua u, uchumi pesa pesa ilipo ndipo ambavyo uh, uh, uwezo wa mtu au uh, yeye kufanya maamuzi ndo inakuwa kidogo, ndo inampelekea ina mtu kufanya maamuzi mengine, na mwingine anaweza siyafurahie, lakini huyu mwingine anasema, lakini hii ni pesa yangu. Kwa hiyo uchumi kuongezeka mara nyingi imekuwa ni kisababishi kwa namna moja au nyingine, na kwa sababu jamii ha, ilikuwa bado haijajiandaa kumwona mwanamke akifanya kazi akipata pesa eh, na akitoa majukumu makubwa ambayo pengine anaweza akampelekea achelewe kurudi nyumbani kutokana na nao majukumu na jamii bado haijaelewa haija sana. Na ndio maana tunaona kwamba sasa hivi vitendo vya ukatili wa kijinsia vinazidi kuongezeka zaidi, lakini ni kweli kwamba watu wengi hawatoi taarifa, hawapeleki taarifa na hiyo bado, nitarudi kule kule kwenye maswala yetu ya mila na desturi, lakini pia maswala ya kifamilia. Mara nyingi watu wengi wanapata wana, wana wasiwasi au uoga kwenda kutoa taarifa hasa kwenye masuala yanayohusu familia zao kwamba pengine watatia dosari au watatia aibu ile familia kwa uf... hiyo hali ya kimaisha na jinsi ambavyo dunia imekuwa ikienda, vimekuwa ni visababishi vikubwa sana, na vile bado sisi kama binadamu au watu hatujapokea yale eh, mapya ambayo wanajitokeza sasa hivi. Na kiukweli sheria tunazo, na japo uh, sheria zetu nyingi, hasa kwa nchi yangu ya Tanzania, inakupa haki hapa hali kwengine inakuondolea. Nitatolea mfano, uh, sheria yetu ya ndoa. Sheria yetu ya ndoa inaruhusu mtoto kuolewa akiwa na miaka kumi na nne na kumi na tano lakini ukiangalia hizo hizo sheria, ukienda kwenye sheria ya, ya, ya, ya mikataba ina, inasema mtu yoyote ambaye uko chini ya miaka kumi na nane anavyofanya ile, uh, si nanili, um, anavyoingia mkataba, ule mkataba unakuwa unakuwa si mkataba sahihi au kamilifu kwa sababu wade uko chini ya miaka kumi. Huduma ya kiwakili ki ni ghali na wengi wahanga, wahanga wengi wa ukatili wa kijinsia ni wale ambao uchumi wao kidogo uko chini. Kwa hiyo kuna gharama nyingi ambazo wakili anaweza akazitaka aka kutoka kwa yule mtu ambaye anampa huduma yake. Kwa hiyo so, lakini tunao wale mawakili ambao kabisa wameamua kujitolea ili waweze kusaidia wale ambao wana changamoto hizo za kisheria lakini shirika ambayo nalifanyia kazi ya, tuli miaka miwili iliyopita tulijaribu kutengeneza ku, sheria mbadala ambayo tuli, tuliwasilisha wizara um, ya katiba na sheria, ili waweze kuiangalia na mwisho wa siku, kama nchi tuweze kuwa na sheria ambayo inatizama uh, maswala ya ukatili wa kijinsia peke yake, kwa sababu kama nchi bado hatujakuwa na sheria ya namna hiyo, na tunatamani tuweze kuwa na hiyo sheria ambayo italinda insia zote mbili kwenye masuala ya ukatili wa kijinsia. Wakili Tike, kuna mwanamama mmoja tuliongea naye huko Kenya, uh, ambaye ameelezea uh, kilichomtokea kabisa. Alipata mm. mateso, mume wake alimtesa sana, uh, na hata mm. kumnyang'anya wa, watoto zake, alafu akaishi uh, maisha magumu, na hakuna aliyejitokeza mm -hmm. kusikia mm -hmm. malalamiko yake, lakini baadaye kuna wakili ambaye amesema anakwenda kumtetea mahakamani. Sijui katika chama chenu mna mradi huo wa kusema wale wote ambao wamepatwa na matatizo haya ambao hawana uwezo wa kuwasilisha mashtaka mahakamani, tuwasaidie? Kwanza nimpe pole huyo mama ambaye alipata hiyo changamoto, kwa kweli ni kitu kibaya na lazima kipigiwe kelele, lakini hiyo ni kazi yetu. Kujibu swali lako swala la kusimamia na kuhakikisha kwamba wanawake wanapata haki zao za kisheria ni kitu ambacho uh, ni ni swala ambalo Taula inasimamia tangia imeanzishwa miaka thelathini iliyopita. Lengo lao ku, lengo letu kubwa lilikuwa ni kuhakikisha wanawake wanapata haki zao, hasa ambao walikuwa wanatendewa vitendo vya ukatili wa kijinsia, na hiyo tunafanya kwa kuwakilisha mahakamani, lakini zaidi tunafanya kuhakikisha kwamba hata sheria zinakuwa zina mtizamo wa kijinsia na, na sheria zinakuwa zinatizama au zinaelekea kuhakikisha kwamba hakuna mtu yoyote anaweza akafanyiwa vitendo vya kikatili kwa sababu tu ya ile jinsia aliyokuwa nayo. Swali lingine, kuna msemo tulisikia baadhi ya wanawake uh, wakisema kwamba kupigwa na mume wako ni jambo la kawaida uh, ndio kujenga ujumba ni hivyo. Hufikiri kwamba tabia kama hii au fikra kama hii nayo inachangia kuongeza vitendo hivi vya manyanyaso dhidi ya wanawake katika majumba? Naomba niseme kwamba hiyo kauli ni ni, ni kauli ambayo imetengenezwa na watu wenye mfumo dume. Hakuna binadamu yoyote ambayo amewahi kusikia anafurahia maumivu. Labda nikuulize ndugu mtangazaji, wee ukipigwa utafurahi? Ukipata maumivu utafurahi? Hakuna mt ote ambaye kweli anaweza akafurahia akasema kwamba umenipenda kwa sababu umenipiga. Hapana, ni maneno tu, ili mtu aweze ku anapokuwa amempiga mwenzake na kusema kwamba nimempiga kwa sababu nampenda. Hapana, si kitu kizuri, na pengine pk labda tukiongezea tu hapo, hilo swala mm. e, pengine ni swala la mila, si jambo la kufurahisha mm. Lakini kuna watu ambao wanapitia na inatokea mm. kwamba inakuwa ni changamoto kubwa, sasa pengine, katika masuala ya mila, kwa wale ambao wanaamini pengine kupigwa ni sawa, au wale ambao mm. hata wengine ni watu wakubwa wenye uwezo. Maana kama ulivyozungumza hapo awali, kuna wanawake ambao wa kiuchumi hawana uwezo, lakini kuna mm. watu ambao tumwona ni ma celebrity hapa Marekani ambao wana baada mm. ya miaka mingi, anakuja kutoka kwenye ndoa, sasa, mimi nilikuwa nateseka sana, napigwa mm. lakini nakaa kwa sababu mm. ya watoto au wanatoa sababu nyingine yoyote, yeye anaona yeye inafaa kwa wakati huo labda, mm -hmm. Nini ambacho kinapelekea waacha hawa, wenye uchumi mdogo, hata wenye uchumi mkubwa, kuna kipindi mm -hmm. wanatokea kupata shida. Nini kifanyike? yeah, hilo na kwa nini inakuwa hivyo? Kwa nini inakuwa hivyo? mm -hmm. Ina ni kwa sababu uh, binadamu tulivyoumbwa tumeumbwa tofauti kati ya wanaume na wanawake. Wanaume mara nyingi kuvumilia si kitu si kitu chepesi sana kwao, lakini mwanamke atavumilia na kama unavyojua mwanamke anaweza akavumilia mme wake, anaweza akachiti, akavumilia miaka na miaka, lakini siku mwanamke atakapochiti mara moja, inakuwa ni ni kwamba mmeshamaliza na mmefunga hiyo ndoa yenu, ya kwamba wewe mwanamke ni mbaya na unaondoka katika y nyumba. Lakini kitu gani hasa kifanyike? Nafikiri ifike sehemu sisi kama wanajamii, mimi e, na wewe, tunapotendewa vitendo vya ukatili wa kijinsia tuweze kuviongea na kuvisema. Kwa sababu unaposema ndivyo unavyopeta unavyoweza kupata usaidizi. Haya, kipindi ni live talk. Uh, leo tunazungumzia kuhusu manyanyaso majumbani, lakini muda mfupi tu tutafunga sehemu ya kwanza na baadaye tuingie kwenye sehemu ya pili, lakini kuna wasikilizaji vile vile ambao waliandika maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Uh, basi Sunday, tusome mawili matatu. Haya basi moja kwa moja nianza naye Ngasa Hamisi yuko Ipia Gula anasema wazazi na waajiri ndio miongoni mwa watu wanaoongoza kwa unyanyasaji kwenye majumba. Wazazi mwache tabia ya kuwafukuza watoto huko majumbani, maana ni msaada wa kesho, mwasamehe tu. Sawa kabisa. Sa, Samuel Nyanda kutoka huko Tanzania anasema hiki ni kitu kipo na kitaendelea kuwepo, kwani manyanyaso huja baada ya mtu husika ambaye aidha yumo ndani ya ndoa ama mtoto wa kufikia. Ndoa nyingi zimekumbwa na hali hiyo haswa kwa kina mama ambao wamefiwa na wenzao yaani baba, lakini pia kwa upande wa watoto wahanga wengi ni watoto wa kambo, na wengi wao ni wale ambao wazazi wao wapo, lakini wana hali duni ya kimaisha na wale ambao wazazi wao wameshafariki. Katika nyumba nyingi kuna watu hawathamini kuwa wana haki kama binadamu wengine. Haya basi, naona muda nao unakimbia. E, tukamilishe hii sehemu ya kwanza ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunawashukuru wote walioshiriki kwenye matangazo haya. E, nipende tu kukumbusha kwamba tukutane sehemu ya pili ambako ni www.voaswahili.com. Nimshukuru Tike Mwambipile, mkurugenzi mtendaji wa chama cha wanasheria wanawake taula nchini Tanzania, hali kadhalika B Virginia Wangari, mwanaharakati na mwasiriko wa manyanyaso kutoka nchini Kenya vilevile eh, vile upande wa pili nipenda kumshukuru BMJ Murithi na Aida Isa, msimamizi Hadija Riyami, na shirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tutakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC, tukutane sehemu ya pili ya, Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington D. C. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk, matangazo haya ya moja kwa moja hii leo, tukimulika unyonyosaji wa majumbani haswa wapenzi na ukatili ambayo inatajwa kwamba ni shida kubwa ya kiafya na ukiukaji wa haki za binadamu ambapo makadirio ya ulimwengu yanayoandikwa na WHO yanaonyesha kwamba asilimia uh, 35 ya wanawake ulimwenguni wa wamekumbwa na ukatili. Unyanyasaji wa kimapenzi au kima, au dhulma ya aina fulani. Sasa basi, katika sehemu ya pili tunaendelea na mazungumzo yetu e, tukiungana naye mwandishi mkongwe na mwanaharakati kutoka nchini Tanzania Leila Shek. Hadi kadhalika tutakuwa naye Ndiritu Njoka, yeye ni mwenyekiti wa chama cha maendeleo na haki za wanaume nchini Kenya. Basi kukaribisha hayo, karibu sehemu ya pili nam, na pia kuzungumzia swala hili tunao waziri wa jinsia wa Mombasa Kiano, hebu tumsikilize akitoa maoni yake kuhusu swala la manyanyaso tunataka kuwahimiza kinamama ya kwamba wakati wanaofanya biashara na kazi zao wasiweze kukubali kudhulumiwa kwa sababu swala hili limeweza kukua kwa muda mrefu kinamama wanadhulumiwa wakati wako katika makazi zao na vile vile pia tunajua kwamba waume siku hizi pia wana experience hii violence pia na pia wao pia tunaweza kuwatetea pia wazazi lazima wahusike katika suala hii la violence haswa kwa vijana wa kike kwa sababu unapata kwamba kuna ile underage sex exploitation eh, kupitia kwa watalii ambao wana exploit eh, vijana wetu wa kiume na wa kike pia wale wako under 18, na tumesema ya kwamba tutaweza kuchukulia hatua wazazi ambao hawashughulikii masuala na usalama wa watoto wao. Asante sana, Munyoki Kialo, waziri wa jinsia wa jimbo la Mombasa. Halikadhalika, tuungane pia na Betty Sharon yeye ni mratibu wa taasisi ya Pwani Gender Based Violence Network ambaye naye alizungumza juu ya haya manyanyaso wakina mama wengi mm. sio kwa biashara sio kwa hizi matenda kama popote ma -po wakina mama wengi wanadhulumiwa sana mama mpaka apate apeani ngono ndio apate promotion apeani ngono mshahara yake iongezwe apeani ngono hata ndio apate hata maternity leave unaona na sio hata zile workplace wapate employment hata, aa wafanyakazi wa nyumbani eh? for unapata ku, kwa wafanyakazi uh, wengine wa nyumbani ili ya sustain hiyo kazi yake mpaka hawe analala na mume wa nyumbani na wakati mwingine pia unapata mume wa nyumbani anamdhulumu, kama kuna pengine anko ya o watoto wanamdhulumu, kama hiyo nyumba iko na watoto wa kiume wakubwa, wanamdhulumu. Unaona, lakini kwa sababu yeye anataka kuprotect kazi yake, hajui, anakaa tu Unaona, kwa sababu yeye anataka kuprosi, lakini hajui kama ni dhulma, hajui aripoti wapi, hajui afanye nini, anaona ni kama kazi itaisha. Lakini vitendo it, kama hizi zinatakikana ziishe kabisa, tumalize na waziri amekubali kufanya kazi na sisi. Tunataka kuoneshua ya kwamba uh, Sexual Offences Act inakuwa implemented vile itakavyo, tunataka kufatili, kufatilizia hizo cases. Saa hizi kuna policy ya technical gender um, working group kila county, county ya Mombasa imeanza kutengeneza yake uh, cases mm -hmm. za dhuluma ya kingono, sio huwezi kufanya peke yako, kwa sababu kuna uh, institutions mbalimbali tuko na polisi tuko na hospitali um, tuko na counselors uh, tuko na koti tuko na jela pia, unaona lakini ili kesi faulu mpaka watu wafanye kazi pamoja, na mpaka watu wajue uh, the impact of, uh, gender-based violence. WHO imefanya utafiti na ikasema ya kwamba inatumia uh, billions nyingi sana wapi Afrika uh, kwa cases za, uh, za dhulma za kingono. Asante sana Betty Sharon, mratibu wa taasisi ya Pwani Gender Based Violence Network kuungana nasi, naendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka hapa Washington DC. E, na kwenye laini ya simu tunaungana na mwanaharakati kutoka nchini Tanzania, Laila Shehe, ambaye tutaongea naye hivi sasa. Suala so zima la unyenyesaji kwa ujumla ni shida kubwa ya kiafya na ukiukaji wa haki za binadam, na kwa ujumla, kwa mujibu wa uh, WHO, anaonyesha kwamba asilimia karibu thelathini na tano ya wanawake ulimwenguni wamekumbwa na ukatili au aina fulani ya unyanyasaji wa kimapenzi au dhulma ya kingono na kadhalika. Kwa hiyo basi tunaangalia suala hili kwa ujumla. Huko nchini Tanzania tumeshuhudia hivi karibuni e, manyanyaso ya watu kadhaa maarufu na wengine wasiokuwa maarufu kukumbana na hali hii. Lakini kwa nini manyanyaso haya yanaendelea kutokea na je nini ambacho kinafanyika? Je, hawa waathirika wanajua chochote cha kufanya? Hali kwa nini inaendelea kwa kwa hivi kila wakati? Basi, Laila Sheh yeye ni mwanaharakati, ana uzoefu kuhusiana na masuala haya amekusha yaona na kuyafuatilia. Tueleze Laila, wewe unavyofahamu swala hili katika eneo lako. Mara nyingi tunaona kesi hizi zikitokea mara kwa mara, kwa nini tunakuwa katika hali hii? Laila Sheh: kwanza kabisa tukumbuke kwamba sio tu hapa kwetu Tanzania, lakini ulimwengu mzima bado kuna ule mfumo dume ambao kwa kiasi fulani unamfanya mwanamke awe awe na kutoku, ile, ile, kuto kujiamini kwamba yeye pia anaweza akawa na sauti na akasema kwamba haya manyasa yanatokea. Lakini pia tuangalie masuala ya mila na desturi ambazo kwa kiasi fulani zimejenga ule mfumo wa usiri inapomtokea mwanamke, kwa mfano kama anapopigwa ndani ya ndoa au na mpenzi wake huwa hasemi. Mara nyingi tumefundwa, si tusiseme kwenye jamii, tunyamaze, tukae kimya. Au kuna manyanyaso ya hisia, yale manyanyaso ya hisia, emotional abuse, hatutaki kuyaongelea kwenye jamii, tunatakiwa tufiche. Na sisi wanawake pia tunakuzwa, tuna kwamba ile, unajistiri na kwamba atabadilika, atabadilika, atabadilika. Inatokea sana mpaka inafika, inaanza manyanyaso ya ya kihisia, mpaka nakwenda, anainua mkono, anampiga au anambamika kwenye ukuta. Sisi tumefanya tafiti hapa Tanzania na tumegundua kwamba mara nyingi sana wanawake zaidi ya watano kati ya kumi wameshapitia manyanyaso aina fulani. Na manyanyaso hayo sio tu kwamba ni kupigwa, manyanyaso hayo pia yale kwa mfano ndani ya ndoa mke ananyimwa ruhusa au ananyimwa haki yake ya kufanya kazi na wengine wanafanya kazi lakini kipato chake kinachukuliwa na wengine ambao wana, wananyanyaswa kihisia kupigwa wengine. Sasa kinacholetea yote hayo, mi nasema ni kwamba bado hatujakaa ka tukaongea kama jamii kwamba hili tatizo lipo na tufanye nini. Tumeshaongelea sana sisi wanaharakati kupitia vyombo vya habari, kupitia warsha, kupitia semina, lakini bado hivi vitendo vinafanyika na una, utastaajabu watu wanafikiria kwamba inatokea kwa watu wenye ngazi ya jamii ambao labda kipato chao ni kidogo. La hasha, utakuta watu ambao wana wana uwezo mkubwa wa kifedha au wana nyadhifa kubwa kwenye jamii, lakini ndani ya majumba yao hayo mambo yanafanyika bilela. Lakini, lakini uh, ni kuuliza kwa... hmm. uh, uh, hali ambayo tunaishuhudia wakati huu inavyoonekana ni kwamba vitendo hivi vimekithiri. Je, hapo mbele ilikuwa ni hivyo wakati wa wazazi wetu, uh, zama hizo za zamani hali ilikuwa kama hivyo? Au siku hizi ni kwamba watu labda wakati wa kwenda kufunga ndoa hawakuchukua muda zaidi wa kujuana, uh, kuelewa tabia mwingine ni vipi, au mapenzi yani, wameuana tu bila kuwa na yale mapenzi ambayo ni mapenzi ya dhati na kuelewana, vipi tutaishi katika ujumba. Sasa inategemea, kwa sababu kwa mfano, mimi sijawahi kumwona hata siku moja babangu akiinua mkono kumpiga wa mamangu, wala sijawahi kuona kaka zangu wakipiga wake zao, sijawahi kuona. Sasa unakuta kwamba na, na mara nyingi sisi Waswahili, ndoa zinakuwa sio zile za kukutana na kupendana na kufahamiana. Tunafahamu sana sisi ndoa zetu ni zile unaposwa familia zinakubaliana, unaolewa. Sasa hapo familia wanaangalia zile za haraka <laughs> haraka, za kujuana huko barabarani na kuchukuana inakuwa <laughs> matatizo <laughs> mimi, sisi za kwetu zinaandaliwa, sio za andaliwa, sio za, sio za mkeka zile za kifamilia kwamba familia hii itakwenda kuposa bale uko binti wanaoa. Sasa hiyo sio ndoa ya haraka ambayo, ni ndoa ambayo ni wanasema iliyopangiliwa na familia, na siku hizi vijana pia wanachukuana wanaoana, sawa. Mimi nasema bado kwenye kwenye mafundisho ya dini, watu wanapooana lazima wapitie darasa aina fulani kwenye makanisa na kwenye asasi za, za dini, kwenye misikiti, wapewe ile mafunzo, vijana wa kiume wapewe mafundisho asasi za dini, makanisa, msikiti, waambiwe kwamba hii huu sio mwenendo mzuri. Sawa kabisa, mnasema kwamba ni kurudi kwenye zile asili eh, ili mambo yaweze kuwa mazuri kama zamani tena. Lakini vile vile, eh, Leila, tumekushuhudia tu kama unavyosema, kuna watu wengi ambao wanakutana na hivi vitendo kwenye familia, nje ya familia, wenye uwezo, wasio na uwezo. Wa hivi karibuni hapa Marekani, acta mkubwa tu eh, amekamatwa na polisi baada ya mke wake kwenda kushtaki kwamba amemshambulia. Sasa unakuta kuna upande ambao watu hawataki kusema eh, kwa sababu wanasema wengine. Sasa wale ambao hawazungumzi, pengine turudi kwenye haya mafunzo, wakisema kwamba tumefundishwa sisi kwamba huwezi ukamshtaki mumeo au ukamshtaki mkeo. Sasa inapofikia hapo, ni swala la kifamilia ndio, wengine wanasema mtihani mkubwa uko hapo. Pengine hao na shauri nini? Ni kwamba hivi mara nyingi sana Kimila ukiangalia, kimila zetu mimi ni Mswahili wewe Mswahili sande, sisi sio Swahili mila zetu, wa yule mshenga anayeleta posa kwenye familia mara nyingi yule pia ndo anakuwa msuluhishi au yule yule somo anayemsimamia binti anapoolewa au yule bestman mtu mzima anayemsimamia bwana harusi ndo anakuwa suluhishi. Na mara nyingi unaambiwa mara ya kwanza wewe unakimbia kwa yule somo yako aliyekusimamia wakati wa harusi, unakwenda kumweleza, ili na yeye anaweza akawafata wazazi wa mume, akenda akawaelezea. Sasa siku hizi hiyo mifumo imeondoka ondoka, maana katika miaka kumi kumi na tano ishirini imeondoka. Moja, pili ni kwamba nasema hivi, uh, ni bado bado kwa sababu siku hizi hasira zimekuwa juu sana. Hasira zimekuwa juu mpaka saa nyingine unaona kwamba mtu anakuwa na maasira yake huko, akitoka huko na frustration yake na maasira yake, anakuja dunda dunda dunda, sio mke tu, hata watoto wanaopiga au mara nyingine unakuta mke anachoma ana, anapika labda, anaweza atakachukua moto akamtupia mume usoni. Sasa tujiulize hapa, kitu gani kuna, tatizo gani ha, ba, hawapendani? Kama hawapendani wafanyeje? Waachane? wa na ndoa ngapi zitavunjika, iwapo watakuwa kila siku wanasema haya, achika achika achika? Lazima tutafute suluhisho. Suluhisho ni nini ambalo hilo, sasa kama jamii tukae pamoja, tuangalie Naam le Leila umesema lazima suluhisho itafutwe. Uh, katika harakati hizi uh, mara nyingi tunaona mfano Tanzania tumesikia kuna chama cha wanasheria wanawake ambao wanafuatilia masuala haya ya manyanyaso ya kijinsia uh, Burundi vile vile kuna vyama vya, vya wanawake wanasheria wanafuatilia mambo haya Rwanda hivyo hivyo. Je, ja, unafikiri hii wanawake kwenda upande wao wanasheria wanawake kwenda upande wao kwa nini? wanasheria wanaume na wanawake wasishirikiani katika kukomesha jambo hili muhimu sana, muhimu. Mi nilikuwa naendesha kituo cha msaada wa ushauri nasaha na kisheria, crisis center kwa muda sasa kama miaka mitano hivi. Niliendesha kituo hicho na wenzangu ambao wengi walikuwa wanajitolea kuja, na mara nyingi ilikuwa tunatafuta suluhisho. Suluhisho lilikuwa linapatikana pale ambapo mume au mke ambaye ndio mkorofi au wote ni wakorofi, unaweza ukawapa ushauri na uka, usha saha na mara nyingi tunafanya, tunakwenda majumbani mwao, tunaongea nao ili tupate suluhisho. Lakini mara nyingine anapofikia kwamba mume sasa anampiga kila mara, anampiga, anampiga, unawapatanisha mpaka inafika wakati unasema m -m -m. huwezi ukamwambia mtu aachike, ni jambo zito sana kumwambia mtu aachike. Unachomwambia tu kwamba bwana, e, upo hapo unaweza ka-ukajikuta jicho, mkono huna. Sasa ua, ua, ongea na wazazi wako, ufanye maamuzi. huyu bwana labda hata badilika, na akibadilika, utakuwa ushapoteza jicho. Sasa jifikirie mwenyewe. Hiyo ni mara nyingi ndio tunakaa tunafikiria tufanye nini, na na huyu mwanaume anayepiga mke au mke anayepiga mume, kwa kwa sababu mume pia wanapigwa. Kwa nini afanye hivyo? Kitu gani kimeletea kufanya hivyo? Tuangalie hasa kile kiini, kwa kwa nini, kwa nini na dunia nzima, kwa nini watu fujo, vurugu, chuki ndani ya nyumba, mpaka unamuona mume anambamiza kwenye ukuta mkewe. Sasa tunajiuliza Huyu mke huyu huyu adui? Haiwezekani ikaendelea namna hivyo na na vitu matukio yanazidi kuongezeka, ni matukio ambayo ya hatari. Sisi tunaogopa tuna, kwamba sasa itafikia wakati wa, wa mabinti watakata kuolewa, wanawake watakata kuolewa, watasema ah, naogopa, bora nikae kwetu. Haya, um, uh, kipindi ni Live Talk uh, ambacho kinaendelea, na mada ya leo tunazungumzia kuhusu manyanyaso ya majumbani, manyanyaso ya kijinsia lakini zaidi uh, tumeangazia kuhusu manyanyaso ya akina mama nam. Kwenye laini ya simu tunaye Nderitu Njoka, yeye anasimamia uh, chama au shirika ambalo linatetea maendeleo ya wanaume na vijana huko Kenya nam. Bwana Njoka, sijui upande wa Kenya mara nyingi tunasikia kwamba manyanyaso yanawahusu zaidi, wanaotendewa manyanyaso ni wanawake Je, wewe katika shirika lako au chama chako kuna vitendo ambavyo vinawaathiri wanaume na vijana? Ah, kwanza asanteni sana. Kwanza ningetaka kusema hivi kwamba Kenya ama Afrika tuko na shida, wacha niseme kuhusu Kenya sababu mimi ndiye mwenyekiti wa chama ya maendeleo wanaume hapa Kenya ambaye inatetea wanaume na watoto wavulana, mambo ya eh, E, kudhulumiwa kijinsia hapa Kenya imesiri sana ama iko juu zaidi, sababu unakuta kwamba haya ni mambo ambayo ipo lakini, kwa mwanaume kuongea ni shida. Kuna kitu moja ama mbili ningetaka kutanja ambaye hufanya mwanaume asiongee. Kwanza ni ile kitu tunasema culture. E, ama ile utamaduni utamaduni kufanya hmm, eh, kimila kimila. By the way, ni kimila hufanya ya kwamba mwanaume hawezi ongea sababu yule mwana, mwanaume ambaye anaongea hufanywa kama yeye eh, ni muoga, ni mwoga. Kwa hivyo wanaume wengi hawaongei, okay. Sasa tukienda kwa mtoto mvulana, pia unakuta kwamba watoto wa vulana wako na shida sana hata ya kujitetea masuala ya mapenzi kwa wasichana, sababu unafika kwamba msicha, m, m, mvulana, eh, mvulana ambaye ako na miaka kumi na nne ama kumi na tano ah, amedanganywa, ame, ame na msichana wa miaka ya kumi na saba hapo ambaye sasa wakienda kotini, ah, ah, badala afta ah, ah, wafanye mambo yao ya mapenzi unakuta kwamba mwanaume ndiye ama mtoto mvulana ndiye hunyanyaswa huko kotini, ambaye anashikwa anaambiwa, wewe ndio ulishika huyu msichana na nguvu. Lakini ukiangalia katiba ya Kenya inasema kwamba e, wote ni watoto sababu kama mtoto kama mtu ambaye hajafikisha miaka kumi na nane, yeye bado ni mtoto. Kwa hivyo hawa wote ni watoto lakini ukienda kotini unakuta kwamba huyu um, mtoto mvulana ambaye alikuwa na miaka kidogo na msichana alikuwa na miaka zaidi, lakini wote hawakuwa wamesikisa miaka kumi na nane. Huyu mtoto mvulana ananyanyaswa hata kwa kwa, kwa kotini, na anapelekwa ndani, ambaye msichana anaambiwa aende zake. Kwa hivyo kunyanyaswa ni kwa aina nyingi tu. Ukiangalia masuala ya E, um, mwanaume mwanaume, sasa yule sasa ameoa, ako na bibi, unakuta kwamba yeye hana ile heshima kwamba yeye ni mwanaume wa nyumba, sababu anatusiwa na, na bibi yake hata mbele ya watoto, lakini hawezi ha, hakuna mahali anaweza enda kusema mimi nimetusiwa na bibi yangu kwanza kiutamaduni, hiyo sasa ako na haya ama anaogopa sababu ya ile tuseme uh, kuseme hivyo, ama kujisikia kwamba akisema atachekelewa, ama kama yeye si mwanaume, atadhauliwa, bali atadhauliwa sana na wanaume wengine. Kwa hivyo unasikia kwamba huyu mwanaume, nitakuuliza tu lakini, ku, uh, uh, lakini sidhani kwamba visa kama hivi ni vingi kuliko yale ambayo yanawakuta wanawake na wasichana uh, wa, wa, unajua sasa hii hi kikundi ya maendeleo anaume ujue, uh, kama mimi mwenyekiti huwa kwamba sitetei tu mwanaume sababu mimi niko na uh, niko na wanawake ama niko na mabibi eh, niko na mm -hmm. watoto wangu wa ambaye ninalinda kwa hivyo mimi hutetea jamii, mimi hutetea jamii, niku hutetea e, bibi wangu, kutetea pia watoto wangu. Kwa hivyo ukisikia mwanaume an, amejitolea kutetea wengine, usimchukue tu anatetea tu, wen-wanaume, e, bado anatetea hata wanawake, sababu kuna shida. Kwanza kabisa, wacha nirudi tu kwa mambo ya e, kuhudumiwa e, emotional abuse hiyo sijui. Sasa so nitasema kwa Kiswahili, niseme ni, ni, ni, kwanza ku, ku, kuna emotional abuse, kuna pia physical abuse, alafu kuna economic abuse. Haya ni mambo ambayo ipo. Sababu tukiongea kuhusu emotional abuse, hiyo sasa ndio imeathiri sana sana zaidi sababu wanaume wengi uh, Waafrika na pia Wakenya huwa hawalali nyumba moja ama hawana hiyo haki ya kulala na mpenzi wake kama bibi yake kwa kitanda, hana hiyo haki, amenyumwa hiyo haki kama bwana wa hiyo nyumba. Na huwa sababu ye hawezi ongea, hawezi kuenda kusema kwamba mimi swala langi na bibi yangu, anasikia haya, ana, anaona hata chekelewa na wanaume wengine. Kwa hivyo tuseme, wanaume wengi hupitia kwa shida, lakini hawaongei. Kuna wengine pia huwa eh, wanatusiwa, hawapei chakula. Rafiki yangu, ningetaka kuambia kwamba wanaume wengi wanachapwa, wanachapwa na mabibi wao. Haya ni mambo ambayo ipo kama hautani lala leo, Ena, na mimi leo anachapwa. Na pengine mwanaume saa hiyo hana hiyo hamu ya kulala na bibi yake, lakini huyu eh, bibi anasema lazima lazima lazima ufanye no, men are late. Wanaume wanashikwa na nguvu they are late by their wives inside haweziogea Nimekusikia, nimekusikia, umeelezea, umeelezea uh, uh, uh, uh, uh, uh, namna nyingi za dhulma uh, ya ya inayotokea katika majumba, ikiwa ni kiuchumi mwanamke anamlahai mlahai mwanamume uh, uh, lakini uh, zaidi tumegusia kwa ile ambayo umezungumzia mwisho hapa ambayo ni dhulma ya kumhujumu mtu uh, yani physical abuse kama unavyosema. Sasa sijui wao, umeshasema kwamba japokuwa uliunda chama akutetea maendeleo ya fulana mm -hmm. na, na, na wanaume, lakini vile vile bado uko upande mm -hmm. uh, wa kutetea uh, uh, haki za wanawake na wasichana, sijui unaonaje, watu wa, wa, wa kama nyie ambao mna vyama kama hivyo muungane na wale ambao wana vyama vya kutetea haki za wanawake, nyie wote mfanye kazi pamoja ili jambo hili likomeshwe kabisa. Imeongea Sababu... Kuna mkutano ambaye tulifanya na nilikuwa nimealikwa, nimea kama mwenyekiti wa chama ya wanaume Kenya, na nikaalikwa na eh, president, ambaye si president, ambaye hapo lakini yule alikuwa na, nikaenda huyo mkutano, na yale mambo nilitaja ilikuwa mambo mafupi kwamba hakuna vile hakuna vile wanawake watakuwa wakiendelea kufanya mikutano wakisema kwamba wanadhulumiwa na wanaume na basi, hawapei nafasi wanaume waje kwa hayo ama hiyo mkutano. Lazima sisi kama wanaume na vikundi vya wanaume tuandamane na tushikane na vikundi ya wanawake, ndio tutafute suluhu ya kumaliza shida ama vita ama violence ile ipo kwa manyumba yetu. Hakuna vile unaweza e, kuwa na mkutano wa wanawake unaongea kuhusu vile wanawake wanadhulumiwa na uwezi pea wanaume nafasi ya kuja kwa hiyo mkutano. Lazima sisi kama wanaume pia tuwe na mikutano zetu na pia tuwaalike wanawake wakuje, viongozi wa wanawake wakuje ndio wawe ndio watapeleka ujumbe kwa wanawake wenzao, waambie vile wataheshimu ama vile watakaa kwa nyumba na wanaume. Nam, ni kushukuru sana bwana Nderitu Njoka, uh, kutoka huko Kenya ukisimamia chama cha maendeleo kinachotetea maendeleo ya wanaume na wavulana, kwa mchango wako katika mjadala wetu wa laptop. Nawashukuru pia sana. Najua nimeongea na Sauti ya Amerika, na nashukuru, na nashukuru sana kwa kunipea hii nafasi eh, ya kuongea na Redio Amerika, asababu uh, wakati mingi huwa mnaangazia maswala ama huwa maswala ya wanawake na wasichana ndiyo iko juu, lakini nashukuru kwamba wanaume na wavulana pia wako nafasi kwa Radio Amerika. Nashukuru. Naam, uh, wakili kike, kumekuwa na madai kwamba, uh, hata mwanamke aliyetendewa manyanyaso akifika mahakamani tunakuwa na ile hisia au kitu wanaita mfumo dume kwamba hata akienda akimshtaki mmewe uh, atashindwa mm tu katika kesi. Sijui hilo umeliona likitokea mm hapo Tanzania au labda niongeze tu na swali lingine. Je, serikali mm, inatoa mchango au msaada unaohitajika kwa hawa watu ambao ni waathirika wa vitendo hivi vya manyanyaso? Uh, nianzie ni hapo ulipoishia. Um, kwa sasa hivi swala zima la ukatili wa kijinsia ni swala la jinai, yani, ni, ni kosa la la jinai kama ilivyoendeshwa kwenye sheria yetu ya makosa ya jinai. Na kwa maneno mengine ni kwamba ni swala ambalo linatakiwa linapotokea au kesi inapofunguliwa mahakamani inakuwa ni kesi kati ya yule muhanga uh, kati ya serikali ya Jamhuri ya Muungano na yule aliyemfanyia kitendo cha ukatili mhusika ambaye anakuwa ni perpetrator. Kwa hiyo um, kiutaratibu ni kwamba unapofanyiwa kitendo cha ukatili wa kijinsia wa namna yoyote, cha kwanza cha kufanya lazima uende hasa yeye inayopelekea unapata maumivu au majeraha kwenye mwili, cha kwanza unatakiwa kwanza ukaripoti kwenye kituo cha polisi, na huko katika kituo cha polisi uh, kuna vitu vingi sana ambavyo vimefanyika na vingi vilianzishwa kutokana na msaada wa, wa, wa, wa mashirika yasiyokuwa kiserikali na madawati ya kijinsia, madawati ya kijinsia na watoto yaliweza kuanzishwa katika vituo vya polisi. Sasa inapo swala linapopelekwa sasa mahakamani, ma, mahakama yule yule yule muhanga anakuwa ni shahidi namba moja wa ile kesi. Kwa hiyo kesi inakuwa kati ya ya, ya jamhuri na yule mtu aliyemfanyia mwenzake kitendo cha ukatili wa kijinsia kwa kifungu, wanaita perpetrator. Sasa nikija kutizama katika mfumo wetu wa kimahakama, sawa, tumekuwa tukisikia kwamba kuna wakati mwingine watu wanafungua kesi zao, zikienda mahakamani watu wanakosa haki na nini, na hiyo mara nyingi si kwa sababu ya mfume dumo. Mara nyingi ikitokea vitu uh, vya namna hiyo ni kwa sababu ya masuala ya rushwa. Rushwa ilikuwepo iko kubwa sana mahakamani, lakini na siku za hivi karibuni wameweza kujitahidi na kutengeneza mazingira ambayo, uh, rushwa kidogo imeanza kufungua mahakamani. Kwa hiyo siwezi kuisemea mahakama kwamba ilikuwa ina mfumo dumo sana kupelekea watu waweze kuto kupata zile haki zao, lakini kulikuwa kuna masuala sana sana sana ya ya rushwa ambayo ilikuwa ikitendeka mahakamani. Lakini wapo wanawake ambao wamekuwa wakishinda kesi zao na ni wengi tu, na wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia na wameshinda hizo kesi zao naam live talk uh, inaelekea ukingoni basi tuwashukuru wale wote walioshiriki katika mjadala wetu wa leo washiriki wetu uh, tulikuwa na virginia wangare kutoka huko kenya huyu ni mwathirika wa uh, manyanyaso ya kijinsia vilevile tulikuwa naye tike mwambipile uh, ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha wanasheria wanawake huko tanzania maarufu taula tulikuwa naye pia Leila Sheikh ambaye ni mwanahabari na mwanaharakati wa haki za wanawake kutoka huko Tanzania. Na vilevile vile tulikuwa na bwana Ndiritu Njoka, huyu ni mwenyekiti wa kitaifa wa chama cha wanaume na wavulana huko Kenya, wote na wale wote waliochangia katika mjadala wetu, vile vile bila kusahau, uh, waelekezi wetu DMJ Moridi na Aida Issa hewani ni Patrick Lumiana na mwenzangu Sandey Shomari, kwamba moja tuna wagenti kuwatakia kumwema na kuanza vizuri wikendi.