Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo ya Kumekucha Afrika, na ni matumaini yangu kwamba hujambo popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha kwenye matangazo yetu ya takriban nusu saa. Leo ni Jumanne, tarehe 21 mwezi huu wa Julai, mwaka ni wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia masafa ya FM. Karibu sana. katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, raia wa jimbo la Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanamtaka Rais Felix Tshisekedi kutimiza ahadi za kuleta amani ambazo alizitoa wakati wa kampeni za uraisi. Kulikoni zaidi ya watu mia mbili na makumi mbili wameuawa huko, kina mama wamebakwa, nyumba zimechomwa, mifugo imepelekwa na katika habari nyingine, Ujerumani yaishauri Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na mikakati mwafaka ya kutafuta suluhisho kwa changamoto zinazokumba uchumi wa nchi wanachama ambazo zinaendelea kuathiriwa na janga la Korona linaloendelea ulimwenguni kote. Ni kati ya yale utakayoyasikia ndani ya matangazo yetu haya ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na kabla ya kupata ripoti kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Chanjo ya virusi vya korona inayofanyiwa uchunguzi na wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza inaonyesha kutoa majibu mazuri ya kudhibiti kinga kulingana na majaribio ya utafiti wa hatua za awali. Matokeo yaliyochapishwa Jumatatu katika jarida la madawa Uingereza la The Lancet yalionyesha chanjo inayofanyiwa majaribio na kampuni ya madawa ya AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford ilitoa majibu mazuri kote kwenye seli zinazopambana na maradhi pamoja na seli muhimu kwenye mfumo wa kinga hujulikanao tcel. Majaribio hayo ni sehemu ya hatua ya pili ya uchunguzi wa Oxford ambao haukuangalia iwapo chanjo inazuia dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, swali ambalo litajibiwa kwenye hatua ya tatu ya majaribio ambayo tayari imeshaanza. Shirika la afya duniani WHO lilielezea wasiwasi Jumatatu kuhusu madhara ya janga la COVID-19 kwenye jamii za asili katika mataifa ya Amerika akizungumza kwenye mkutano wake wa kila siku kutoka makao makuu ya shirika hilo huko Geneva, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema wakati ambapo COVID-19 ni hatari kwa watu wote duniani, shirika hilo lina wasiwasi mkubwa kuhusu madhara ya virusi hivyo kwa jamii za asili za nchi za Amerika ya kusini na kaskazini. Tedros anaripoti kwamba kuanzia Julai 6 mwaka huu zaidi ya kesi elfu sabini zimeripotiwa miongoni mwa watu wa asili ya bara la Amerika na zaidi ya vifo elfu mbili. Alikuwa na wasiwasi hususan kuhusu kesi za COVID 19 miongoni mwa watu wanahua kwenye eneo la Peruvian Amazon. Ujumbe wa maraisi watatu wa nchi za Afrika Magharibi watakwenda nchini Mali kujaribu kutatua mzozo wa kisiasa ambao umepelekea maandamano makubwa na vifo vya watu wasiopungua kumi na mmoja. Mwenzangu BMJ Mridhi anayoripoti kamili. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba marais wa Ghana, Niger na Ivory Coast wamethibitisha kwamba watawasili mjini Bamako nchini Mali hivi karibuni baada ya ujumbe wa kikanda wa ECOWAS ushindwa kutatua mzozo huo wiki iliyopita kwa kukosa kulishawishi kundi la upinzani wa kisiasa liitwalo M5RFP ambalo linamshutumu rais wa nchi hiyo Ibrahim Boubacar Keita kwamba ameshindwa kudhibiti ongezeko la mashambulizi yanayotekelezwa na wanajihadi na vilevile vile kutatua utata ulioibuka kuhusu uchaguzi wa mitaa ndani ya taifa hilo. Katika siku za karibuni, waandamanaji wamevamia majengo ya serikali na kufunga barabara za kuingia na kutoka mjini Bamako na kupelekea wasiwasi baina ya viongozi wa nchi jirani kwamba mzozo huo huenda ukawa mkubwa hata zaidi na kuathiri eneo nzima. Rais wa Niger Mamadou Isofu, Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo wanatarajiwa mjini Bamako wakati wowote wa, ingawa haikubainika iwapo wote watakuwa na mkutano wa pamoja na endapo utafanyika ni siku gani. Hata hivyo vyanzo vya habari nchini Ivory Coast vimesema kwamba rais Watara atawasili nchini Mali Alhamisi wiki hii. Rais Keita ameahidi kuvunja mahakama ya katiba, lakini upinzani unasema haujatosheka na hayo na unamtaka aondoke mamlakani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wabunge wa Marekani walirejea Washington Jumatatu wakikabiliana na mashauriano muhimu na Rais Donald Trump juu ya kiwango cha mfuko mpya wa fedha za kukabiliana haraka na madhara ya afya na kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona nchini Marekani. Idadi ya maambukizi mapya yaliyothibitishwa imeongezeka na kuvuka elfu sabini kwa siku katika wiki iliyopita, na malipo ya serikali kuu ya dola mia sita kwa wiki kwa mamilioni ya wafanyakazi wasio na ajira yanaisha muda wake mwishoni mwa mwezi huu wa saba. Lakini Rais Trump na wafuasi wake wa Republican waliopo bungeni na upinzani wa wademokratic bado hawajafikia makubaliano ya pamoja juu ya kuidhinisha msaada mpya wa fedha na ni kiasi gani cha fedha kitumike. Miezi kadhaa iliyopita, White House na bunge waliidhinisha mfuko wa fedha wa zaidi ya dola trilioni tatu na kulikuwa na makubaliano yasiyo ya kawaida yaliyohusisha pande zote mbili. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kuongeza maafisa wa kitengo cha polisi wa serikali kuu walioibua utata kwenye mitaa ya miji ya Marekani kuzuia kile anachokikosoa hadharani kama ghasia zisizokubalika. Rais Trump katika majibu yake ya Jumatatu kwa uandishi wa habari alieleza kwamba kitengo hicho cha serikali kuu kilichokuwepo katikati ya mitaa ya Portland kwenye jimbo la Oregon kimefanya kazi nzuri katika muda wa siku tatu zilizopita. Meya wa Portland Ted Wheeler anapingana na hilo akiwaambia waandishi wa habari wiki hii kwamba hatua zilizochukuliwa na maafisa wa kitengo cha polisi cha serikali kuu ni unyanyasaji wa mbinu za polisi zinazofanywa na serikali kuu, ambapo Wila anasema ni ukiukaji wa katiba. Kikosi cha Syrian Democratic Forces SDF kinachoungwa mkono na Marekani kilizindua awamu ya pili ya kampeni ya jeshi kuliharibu kundi la ugaidi la Islamic State IS huko mashariki mwa Siria. Kikosi cha SDF kilisema kampeni ya kutokomeza ugaidi ambayo ilianza Ijumaa inawalenga wanamgambo wa IS katika jimbo la Deir ez-Zor huko mashariki mwa Siria. SDF inaungwa mkono na ushirika wa kimataifa unaoongozwa na Marekani dhidi ya IS. Tayari wameshawakamata wanamgambo kadhaa wa IS akiwemo kiongozi mwandamizi na kuzuia kiwango kikubwa cha silaha pamoja na mabomu mali ya IS, ilisema taarifa ya Jumapili ya ofisi ya SDF inayohusika na mawasiliano ya wanahabari. Mwezi Juni, SDF ilifanya awamu ya kwanza ya operesheni yake dhidi ya IS katika jimbo la Siria ambalo linapakana na Iraq. Takriban wanamgambo mia moja wa IS walikamatwa katika operesheni ya wiki nzima, walisema maafisa wa SDF na wa ushirika wa wakati huo. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington d c tuelekee nchini congo ambako wabunge katika mkoa wa kivu kusini jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanamtaka rais felix tshisekedi atimize ahadi zake za kuleta amani na usalama mashariki mwa taifa hilo kama alivyosema wakati wa kampeni ya uchaguzi ya mwaka wa 2018. Kutoka Bukavu Mitima Delechanza na maelezo zaidi. Shambulizi hilo lilifanyika usiku wa kuamkia Julai 17 mwaka huu dhidi ya kijiji cha Kipupu wakiongea na wanahabari mjini Bukavu hii Jumatatu, wabunge wa Kivu Kusini wameshutea kidole hali hiyo na kuitaka serikali ya Kongo ijihusishe zaidi katika suala la usalama ndani ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan Fizi kunakoripotiwa kila leo mashambulizi ya kikabila kati ya Banyamulenge na Babembe, Banyindu na Bafuliru. Mwamba Hasani Hamza ni mbunge hapa Kivu Kusini. Zaidi ya watu mia mbili na makumi mbili wameuawa huko, kina mama wamebakwa, nyumba zimechomwa, mifugo imepelekwa. Kwa sauti moja tumesikitika. Ushuhuda huu wa wabunge unakamilishwa na Mwenebo Longongini, akiwa mganga katika kituo kimoja cha afya huko Kipupu, pia mwanamemba wa shirika la raia, ni mshuja maji mia mbili na mbili Manyumba zilichomwa moto, nadhani na hata nyumba za mandani. Lakini hadi sasa serikali ya mkoa wa Kivu Kusini haijatoa mwangaza zaidi kuhusu kilichotokea. Umoja wa Mataifa nchini Kongo MONUSCO haujakamilisha pia idadi hiyo iliyotangazwa na wabunge, ikishuhudia tu miili ya raia watano. Katika tangazo moja iliyosambazwa wikendi iliyopita, wapiganaji wa Twigwaneho wamedai kuendesha shambulizi hilo, wakifuatana na makundi ya wapiganaji Maimai Ebuela na Biloze Bishambuke waliojihifadhi katika kijiji cha Kipupu wakishirikiana na waasi wa Red Tabara, FNEL na Forebu kutoka Burundi, baada ya kuiba ngombe zao zaidi ya 400 na kuua watu wawili, huku wengine watano wakijeruhiwa katika kijiji jirani cha Kalingi muda mfupi kabla Egide Uwimana ni mkazi ni wa Kalingi ni wa mai mai sasa. Mai, wakashambulia majamaa au ambao wanajiita Watwiganeho, ndio wamesimama wakarudisha hao wajambazi nyuma. Serikali yangeingia katikati, apige vikundi hivyo vyote wawatoshe hako silaha, ili raia apate amani, apige pia Tuganeho, hakuna tatizo kabisa. Wangewaambia wote watie silaha chini, ili amani patikane. Wale ambao wanafanya resistance, wanawapiga bila tatizo kabisa. Tangu machafuko hayo wakazi wengi wa Kipupu, Kalulu na Kalingi wamekimbia makazi yao, vijiji vyote vikiwa mbali katika misitu, mahali ambapo hakuna barabara au mitandao yoyote ya mawasiliano kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika maeneo ya Itombwe na Minembwe, mbunge wa kimkoa Omer Bulakali anapendekeza kufanyike majadiliano mapya ya kisiasa yatakayojumuisha pande mbalimbali. Kitu ambacho tunapinga ni kutafuta usalama kwa kupitia silaha, sababu silaha ndiyo inaleta usalama mdogo na haiwezi kamwe kuleta usalama, donc tunaomba ni mazungumzo. Pia sheria, msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Kapiteni Diodon Kasereka ameambia Sauti ya Amerika kwamba askari wa Congo FRDC wako njiani kuelekea vijiji hivyo ili kurejesha usalama. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. ni matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi ataendelea na habari za dunia. Beijing inaripoti kuwa kwenye hatua za mwisho za kuidhinisha mkataba na Teheran wa usalama na kiuchumi wa dola bilioni mia nne ambapo baadhi ya wa wachambuzi wanasema utaipa China rasilimali pana madhubuti ya nishati na kimkakati katika ghuba. Wizara ya mambo ya nje ya Iran inathibitisha kwamba mkataba huo unajumuisha uwekezaji wa miundombinu na ushirikiano wa karibu kwenye ulinzi na kushirikiana ujasusi. Pia inaeleza kujumuisha punguzo la bei kwa mafuta ya Iran. Mkataba ni hatua ya karibuni katika juhudi za Beijing kupanuka kutoka udhibiti wa kieneo kwenda nguvu za dunia kupitia mpango wake wa Belt and Road Initiative. Mashambulizi mawili yaliyofanywa na kundi la Taliban huko kaskazini mwa jimbo la Kunduz nchini Afghanistan siku e juma ya Jumatatu yaliua wafanyakazi wa usalama wa, wa Afghanistan angalau wanane na kwa jeruhi wengine kadhaa, kulingana na taarifa ya maafisa katika jimbo hilo. Esmatullah Muradi, msemaji wa gavana wa jimbo, aliyeambia Sauti ya Amerika VOA kwamba wanamgambo walifanya mashambulizi yao kwenye vituo vya usalama muda mfupi baada ya saa sita usiku kwa saa za huko, na mapigano yaliendelea usiku kucha, alisema. Wanamgambo wa Taliban kumi na tatu pia waliuawa katika mapigano katika kijiji cha Shinuari kilichopo karibu na jimbo hilo la Kunduz. Katika ujumbe kwenye mtandao, msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid alithibitisha mashambulizi na alisema wafanyakazi tisa wa usalama wa Afghanistan waliwawa. Popote unapotegea tegea, msikilizaji, matumaini yetu ni kwamba unaendelea kunufaika na matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tukiendelea na habari za waandishi wetu, ni kwamba jumuia ya Afrika Mashariki imeshauriwa kuweka mikakati ya pamoja ya kukabiliana na athari za kiuchumi zinazotokana na janga la corona ambalo limeathiri zaidi sekta ya utalii katika nchi hizo. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa kamili. Ushauri huu umetolewa na balozi wa Ujerumani nchini Tanzania, Regina Hes, wakati akizungumza na viongozi na watendaji wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro nchini Tanzania waliokuwa katika mafunzo maalum ya namna ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona na magonjwa mengine yanayoambukiza. Kwa mujibu wa balozi Rejina, amesema licha ya kuwepo kwa taarifa za kuanza kupungua ama kudhibitiwa kwa maambukizi ya virusi vya korona katika baadhi ya nchi za ukanda huo ikiwemo Tanzania, changamoto bado ni kubwa na ushirikiano zaidi ili kuweza kuwa na tija, mnahitaji kuunganisha nguvu pamoja. Taarifa kuonyesha kuwa Tanzania iko salama na maambukizi yanapungua, kwa mtazamo wa kijumuiya, changamoto bado ni kubwa husu hali ilivyo katika nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Naibu katibu mkuu wa jumuiya hiyo anayeshughulikia huduma za jamii Christopher Bazivamo amesema jitihada zinazofanywa na kila nchi kukabiliana na tatizo hilo zinaendelea kuonyesha mafanikio. So my message to all tourists in East Africa is actually karibu sana. Ujumbe wangu kwa wageni wanaotembelea jumuia ya Afrika Mashariki kwanza ni kuwakaribisha na pili, tunachoweza kuambia go. kama jumuiya ni kwamba sisi tuko salama is our region is safe and it is even safer. Baadhi ya wadau wanaosaidia nchi za jumuiya Afrika Mashariki akiwemo Bi Irene Lakaswad kutoka shirika la maendeleo la Ujerumani GIZ anasema pia kuna haja ya baadhi ya nchi za jumuiya hiyo kuangalia upya njia zinazotumika kukabiliana na virusi vya korona, ikiwemo ya kufunga mipaka ambayo inaweza kuwa na tija ama kutokuwa na tija, kulingana na nchi husika na mifumo ya maisha ya wananchi wake. The lockdowns is copy and pasted from the western world. Mfumo wa kufunga mipaka umetoka katika mataifa ya Magharibi, na unaweza ukasaidia ama kutosaidia kulingana na hali halisi ya nchi na wananchi wake wanavyoishi, na kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki ambao wananchi wengi ni maskini inaweza ikawa vigumu kuwa na tija well. Katika kuendelea kuzisaidia nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, serikali ya Ujerumani kupitia shirika lake la GIZ imetoa yuro laki tano kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kuimarisha usalama katika viwanja vya ndege zikitumika zaidi kutoa mafunzo ambayo hadi sasa yameshatolewa katika viwanja vya ndege vya baadhi ya nchi wanachama. Kwingineko, maafisa Kamerun wa afya nchini Cameroon wanasema kwamba zaidi ya watoto laki mbili hawajapata chanjo ambazo walikuwa wamepangiwa kupewa tangu mwezi Machi mwaka huu ambapo kisa cha kwanza cha virusi vya korona kiliripotiwa katika taifa hilo. Wazazi hawataki kuwapeleka watoto hospitalini kwa kuhofia kwamba wanaweza kuambukizwa virusi vya korona vilivyokwisha ambukiza zaidi ya watu elfu kumi na saba na kuua zaidi ya mia nne nchini humo kufikia sasa. Kwa mengi zaidi, tupate taarifa ya mwandishi wa VOA Moki Edwin Kizeka ambayo inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Hapa mtoto huyo mchanga wa miezi minne analia akipewa chanjo yake ya pili dhidi ya polio kwenye hospitali ya Chantal Bia mjini Yaunde mama wa mtoto huyo, Elizabeth Bongong, mwenye umri wa miaka 27 anasema mtoto wake alichelewa karibu miezi mitatu kupewa chanjo hiyo, kwa sababu alikuwa na hofu ya kumpeleka hospitali kutokana na janga la korona. Nilijifungua mtoto wangu mwezi Machi na nilipatiwa chanjo yake ya kwanza dhidi ya pepo punda au tetanus waliniomba nirudi rudi tena hospitali mwezi April, lakini sikwenda kwa sababu nilikuwa na uoga wa kuambukizwa virusi vya korona. Bongong anasema baada ya kutizama vipindi vya televisheni kuhusu athari za kutowapa chanjo watoto aliona ni muhimu kwenda hospitali licha ya hatari ya kupata korona. Daktari wa magonjwa ya watoto Clemens Vugmo anasema wazazi wengi wanapatwa na hofu kubwa ya kuambukizwa virusi vya korona, na hivyo wanashindwa kupeleka watoto zao hospitali ili wapewe chanjo. Hapa anasema hospitali ya Chantal Biya ingepokea watoto elfu mbili na mia tatu tangu mwezi Machi kwa ajili ya kupewa chanjo za kawaida, lakini nusu yao ndiyo walikwenda hospitali kupata chanjo. Maafisa wa afya nchini Cameroni wanasema tatizo hilo la kutopeleka watoto hospitali ili wapewe chanjo limeongezeka tangu kutokea mlipuko wa korona. Mpango wa kitaifa wa kutoa chanjo kwa watoto umeripoti kuwa takriban watoto laki mbili hawakupata chanjo walizokuwa wamepangiwa kupewa. Naibu mkurugenzi wa mpango huo Shalom Chokfe anasema walituma wafanyakazi kuchunguza watoto ambao hakupewa chanjo enfant. Hapa anasema hali ni ya kutisha zaidi katika mji mkuu Yaunde, katika mji wa kiuchumi wa Duala na katika mji wa magharibi wa Bafusam. Anaeleza kuwa zaidi ya watoto laki moja na elfu kumi katika miji hiyo hawajapewa chanjo za kawaida tangu mwezi Machi ambapo Kamerun iliripoti kisa cha kwanza cha virusi vya COVID 19. Timu za wafanyakazi zinaweza kuwakuta watoto majumbani kwao, ameongeza Chokfe, lakini wazazi na wahudumu wa afya watakuwa salama chanjo hizo zikitolewa hospitali, kwa sababu wanakuwa wamevaa barakoa na kuosha mikono kila mara. Chokfe amesisitiza kwamba chanjo zilipunguza kwa kiasi kikubwa vifo vya watoto. Amehimiza wazazi wote kupeleka watoto zao hospitali wapewe chanjo walizopangiwa. Mapema mwezi huu umoja wa Mataifa ulionya kwamba kupunguka kwa idadi ya watoto wanaopewa chanjo kutasababisha maradhi tofauti kama difteria, tetanos na surua. Kulingana na utafiti uliofanywa mwezi huu na jarida la masuala ya afya De Lancet, kuendelea kutoa chanjo kwa watoto kunaweza kusababisha maafa ya ziada elfu nane na mia tatu barani Afrika kutokana na virusi vya korona. Utafiti huo unasema iwapo chanjo kwa watoto zitasitishwa, basi watoto laki saba na mbili wanaweza kufariki kutokana na magonjwa yanayoweza kuepukika. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Shukran sana Patrick Ndwimana kwa taarifa hiyo kutoka huko Kamerun kuhusu chanjo ambayo baadhi ya wazazi hawataki watoto wao wapate, wakihofia kwamba huenda pia wakaambukizwa virusi vya korona. Basi msikilizaji, naona muda unazidi kuyoyoma hapa studio. Nimpisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee muhtasari wa habari <muchilis> Chanjo ya virusi vya korona inayofanyiwa uchunguzi na wanasayansi wa chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza inaonyesha kutoa majibu mazuri ya kudhibiti kinga kulingana na majaribio ya utafiti wa hatua za awali. Shirika la afya duniani WHO lilielezea wasiwasi Jumatatu kuhusu madhara ya janga la covid-19 kwenye jamii za asili katika mataifa ya Amerika. Ujumbe wa maraisi watatu wa nchi za Afrika Magharibi watakwenda nchini Mali kujaribu kutatua mzozo wa kisiasa ambao umepelekea maandamano makubwa na vifo vya watu wasiopungua kumi na mmoja. Wabunge wa Marekani walirejea Washington Jumatatu wakikabiliana na mashauriano muhimu na rais Donald Trump juu ya kiwango cha mfuko mpya wa fedha za kukabiliana haraka na madhara ya afya na kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona nchini Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kuongeza maafisa wa kitengo cha polisi wa serikali kuu walioibua utata kwenye mitaa ya miji ya Marekani kuzuia kile anachokikosoa hadharani kama ghasia zisizokubalika. Kikosi cha Syrian Democratic Forces SDF kinachoungwa mkono na marekani kilizindua awamu ya pili ya kampeni ya jeshi kuliharibu kundi la ugaidi la Islamic State IS, huko mashariki mwa Siria. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu ni Mwamoya Hamza, hapa nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi mwelekezi amekuwa ni cd ndiodene chuba hilo. Kwa pamoja tunawatakia siku njema, tuonane tena panapo majali wa hapo kesho, wakti kama waleo. Ifuatayo tahariri ya sauti Amerika inaweza sera ya msimamo wa serikali ya Marekani. Katika wiki za karibuni, mapigano kati ya jeshi la Bama na kundi la kabila lenye silaha yameongezeka katika jimbo la Rakan huko Bama na kutishia maelfu ya raia. Jeshi la Bama limekuwa likipigana na jeshi la Arakan, kundi la wanamgambo ambao limewasilisha maalamiko kadhaa dhidi ya serikali kuu katika majimbo ya Raken na Chin, na huku ghasia zikiongezeka sana tangu Januari mwaka jana. Taarifa ya pamoja lilotolewa na balozi za Marekani, Australia, Uingereza na Kanada ilisisitiza kwamba fursa kwa mashirika ya kibinadamu lazima itolewe ili msaada unaostahili haswa wakati jamii zinapopambana na COVID-19 katika msimu huu wa monson. Taarifa hiyo ya pamoja ilitoa wito kwa ulinzi wa raia, mali zao na njia za kuishi pamoja kwa vyama vyote. Watu kupoteza makazi katika jamii za wenyeji kando kando ya njia za kijiji cha Kyakton kutachangia kuongezeka kwa idadi ya watu waliopoteza makazi huko Rakin, ilisema taarifa hiyo. Tunafahamu ripoti za uchomaji wa nyumba, upigaji risasi na kukamata kwa wana vijiji. Amerika, Australia, Uingereza na Kanada zinatoa wito kwa makundi yote yenye silaha kujizuia wakati wanapokuwa katika maeneo yanayokaliwa na, yana na jamii za wenyeji, ilisema taarifa hiyo. Kwa wakati huu, Warohinja ambao ni kundi la walio wachache kikabila na kidini, wanaendelea kukabiliwa na hali mbaya katika kambi za wakimbizi huko Cox Bazar, Bangladesh, na katika jimbo la Rakhine wengi wametafuta kimbilio katika nchi jirani ikiwemo pamoja na Indonesia. Serikali ya Marekani inaipongeza serikali ya Indonesia na viongozi wa eneo hilo huko Ake kwa jinsi walivyoshughulikia kuasili kwa wakimbizi wapatao 99 wa Rohinja mnamo Juni 24 nchini Indonesia. Wanamsema wanapongeza hatua wa za kibinadamu za Indonesia kuhusu watu hao wanaoishi katika mazingira magumu na pia kwa kutumika kama kiongozi ndani ya ASEAN juu ya suala hili kubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Morgan Ortagus, alisema ni mfano mzuri kwa nchi katika nchi zilizoko katika eneo hili na jamii nzima ya kimataifa. Raia wameendelea kubeba mzigo mkubwa wa mzozo huko katika majimbo ya Rakhine na Chin. Mazungumzo kati ya makundi yenye silaha yanahitajika haraka. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ortagus alisisitiza wito wa kusitisha mapigano, mazungumzo ya amani, juhudi mpya za kulinda jamii na uwezekano wa kufikia mashirika ya kibinadamu. Zaidi ya hayo, jeshi la Bama lina jukumu chini ya mahakam ya mahakama ya kimataifa ya haki kuwalinda Warohingya na wengine kutokana na madhara zaidi. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <mulia>