Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 21 Julai mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni siku ya Jumanne, tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na vilevile vile kwenye www voa swahili com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, wakazi wa miji ya Kinchasa na Goma wamwomba rais Felix Chisekedi kuondoa masharti aliyoweka kwa kukabiliana na virusi vya korona ili warudi kazini ndio tunauliza wang'anga, tutaishi chei? tutaendelea kubakia nyumbani, tutaishi na korona? Tutoke tuende tutumike bao, tufungulie makazi. Na katika habari nyingine, makamu mwenyekiti wa CHADEMA nchini Tanzania Tundu Lisu atangaza tarehe rasmi ya kurudi nyumbani kushiriki kwenye shughuli za kisiasa. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Gombea rais wa, wa Marekani kupitia chama cha Demokrat Joe Biden anajiandaa leo kuzindua mfululizo wa mapendekezo yake ya kiuchumi inayozingatia familia za wafanyakazi wakati anafanya kampeni, ikiwa zimebaki kiasi cha siku mia moja kabla ya wapiga kura kuamua kati yake na rais Donald Trump. Kampeni ya Biden ilisema ataelezea jinsi mpango wake utajenga kikosi kazi cha elimu na utoaji huduma wa karne ya ishirini na moja na wafanyakazi wa elimu kama sehemu ya mpango wake wa kampeni ya jenga vizuri zaidi kwa uchumi wa Marekani. Ukusanyaji wa maoni wa hivi karibuni unaonyesha Biden anaongoza dhidi ya Trump, ikiwa ni pamoja na ukusanyaji maoni wa Reuters na Ipsos wa wapiga kura waliojiandikisha uliofanywa wiki iliopita, ambao ulimpa Biden asilimia kumi mbele ya Trump. Mgombea huyo wa chama cha Demokratic ameelezea sehemu nyingine za mpango wake wa kufua uchumi wakati akikosoa mpango wa Trump wa kupambana na virusi vya Corona na jinsi alivyosimamia uchumi wa Marekani. Kiongozi wa zamani ya muda mrefu nchini Sudan, Omar Al Bashir, anatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo mjini Khartum kwa kuhusika kwake katika mapinduzi ya kijeshi ambao alimwingiza mamlakani miongo mitatu iliyopita. Rais huyo wa zamani ambaye aliondolewa madarakani mwaka jana kufuatia maandamano makubwa ya nchi nzima dhidi ya serikali yake, hivi sasa tayari anatumikia kifungo cha miaka miwili jela kwa ufisadi. Al bashiri mwenye umri wa miaka 76 na wengine 16 wameshtakiwa katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989. Kesi hii inakuja wakati serikali ya wa mpito ya Sudan inazindua mageuzi kwa lengo la kukubalika na jumuiya ya kimataifa. Sudan pia imeahidi kumkabidhi Al Bashir kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ili kukabiliana na mashtaka ya uhalifu wa kivita na mauaji ya laiki inahusiana na mzozo wa Darfur wa mwaka 2003 wakati waasi walipoanza mpango wa, wa kupinga serikali ya Sudan wa kudharau watu wasio Waarabu katika mkoa wa magharibi. Makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, Tundu Lisu ametangaza rasmi kurejea nyumbani Tanzania siku ya Jumatatu, Julai 27 mwaka huu ili kushiriki katika shughuli za kisiasa nchini humo. Akizungumza kwa njia ya mtandao wa Zoom hii leo amewashukuru wa Tanzania kwa kumwombea na kujitolea kuhakikisha anatabiwa na kupona. Akizungumzia kuhusu usalama wake amesema wakati wale wanatenda uovu dhidi yake wanaoitwa wasiojulikana, anaamini kwamba bado wapo na wana lengo hilo, na kuna hatari katika maisha yake, akisisitiza kwamba hatari haijaondoka na kwamba mwenyekiti wa chama chake ameandika barua kuomba ulinzi kutoka katika vyombo vya usalama vya Tanzania lakini hajajibiwa. Katika masuala ya ulinzi, anasema hana ulinzi binafsi wa eneo yoyote kutoka nchi yoyote, akiongeza kwamba wajibu wa kulindwa kwake ni kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, hivyo ni jukumu la jeshi la polisi la nchi hiyo kuswala kesi yake iliyo kwenye mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam. Ameongeza kusema kuwa ametishiwa sana kwamba akirejea atakamatwa, lakini amesema ana kesi sita katika mahakama ya Kisutu, ambazo zote ni kauli zake za kukosoa au kupinga serikali ya Tanzania, akiongeza kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo kwa ufahamu wake yote aliyoshitakiwa nayo siyo makosa ya jinai, na kwamba mahakama haijawahi kufuta dhamana yake, akisema anarudi kama raia huru asiye na kosa lolote la jinai. Na wabunge wa juu wa chama cha Demokratic wanapanga kukutana hivi leo na maafisa wa White House wakati ambapo wabunge na rais Donald Trump wanashauriana kuhusu mpango wa ufadhili mpya kupambana na athari kubwa za afya na uchumi kutokana na janga la virusi vya korona nchini Marekani. Hadi yariami Anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo binafsi ya hivi leo Jumanne ni kati ya waziri wa fedha Steve Mnuchin na kaimu mkuu wa utawala Mark Meadows pamoja na spika Nancy Pelosi na kiongozi wa Demokrat wa walio wachache katika baraza la Senate Chuck Schumer. Mkutano wa hatua hii umekuja wakati nchi ikiwa na kesi mpya zaidi ya elfu sitini na sita za virusi vya korona kwa siku kwa takriban wiki moja tangu wiki iliyopita, na malipo ya serikali kuni dola mia sita kwa wiki kwa mamilioni ya wafanyakazi wasiokuwa na ajira, hatua ambayo inatarajiwa kufikiwa mwisho wake mwisho wa mwezi wa Julai. Trump na wenzake wa Republican katika bunge na upinzani wa Democratic bado hawajafikia mwafaka msaada gani mpya kuidhinisha na kiasi gani cha fedha kitumike. Miezi kadhaa iliyopita White House na bunge waliidhinisha msaada wa zaidi ya dola trilioni tatu na kulikuwa na maelewano ya pamoja. Lakini hivi sasa Trump, wabunge wa Republican na Wademokrat wanaelezea vipaumbele tofauti kuhusu kukabiliana na janga la virusi vya korona, na hatua inabidi ichukuliwe kabla ya bunge kufunga shughuli zake siku ya Jumatano kwa likizo yake ya mwaka mwezi Agosti na halitarejea tena mpaka mwezi Septemba. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano mapema Jumanne juu ya bajeti ya dola trilioni 2.1 za mfuko wa misaada kutokana na virusi vya korona Makubaliano hayo ni pamoja na dola bilioni 857 katika ufadhili wa virusi vya korona ambao utatolewa kama mkopo na misaada kwa nchi zilizoathirika sana. Makubaliano hayo yamekuja baada ya mazungumzo ya siku nne ya usiku na mchana, zaidi ya yale yaliyotarajiwa. Sehemu kuu iliyoonekana ilikuwa mga ni mgawanyiko kati ya kundi la nchi tano tajiri za kaskazini pamoja na Uholanzi na Austria ambazo zilitetea pendekezo la awali la kupunguza dola bilioni 572 za msaada pamoja na udhibiti mkali wa matumizi, wakati nchi nyingine kama vile Uhispania na Italia walitaka kuweka vizuizi hivyo kwenye kiwango cha chini. Makabiliano ya mwisho yalijumuisha maelewano ya dola bilioni 446 za ruzuku. Brazili itaanza upimaji wa kujitolea na chanjo ya majaribio ya COVID-19 Jumanne, siku moja baada ya chanjo hiyo kuwasili nchini humo kutoka kampuni ya China ya Sinovac Biopharmaceutical. Serikali ya jimbo la Sao Paulo ilitangaza vituo 12 vya utafiti katika majimbo sita ya Brazil vitafanya majaribio elfu tisa katika siku 90 zijazo. Kliniki ya Das Clinicas katika chuo kikuu inachotibwa ugonjwa wa COVID-19 huko Sao Paulo ndio kituo cha kwanza cha kuanza kupima. Gavana wa Sao Paulo Joao Doria alisema ikiwa vipimo vitafanikiwa, chanjo hiyo itaanza kutengenezwa na taasisi ya Butantan ya Brazil mwanzoni mwa mwaka ujao na dozi milioni 120 zitasambazwa bure nchini kote. Baada ya kusimamishwa kwa miezi minne kwa sababu ya janga la COVID-19, ligi kuu ya mchezo wa baseball nchini Marekani inaanza msimu wake wa kawaida Alhamisi, na ratiba ya michezo 60 iliyopangwa kuchezwa katika viwanja vya Marekani pekee, wakati mashabiki wengi wakitarajia kurudi kwa mchezo huo uliopewa jina la utani, mchezo wa kitaifa wa kupoteza muda lakini kuna wasiwasi unaoenea juu ya usalama wa kuanza tena kwa ligi kuu ya mchezo huo wakati Amerika ipo katikati kati ya kuongezeka kwa maambukizo ya ugonjwa huo, na sehemu kadhaa zenye maambukizi zikiwa ndio makao makuu ya timu kadhaa za mchezo huo. Kati ya majimbo kumi ya kiparo cha juu kwa mtu mmoja mmoja yamepata maambukizi mapya katika wiki iliyopita. Majimbo hayo ni Florida, Arizona, Georgia, Texas na California ambayo kwa pamoja yana timu 11 kati ya 30 za ligi hiyo. Na polisi nchini Ukraine wanasema mtu mwenye silaha alikamata basi moja na kuchukua watu 20 mateka hii leo katika mji wa magharibi wa Lask. Polisi waliweka kizuizi katika jiji kilometa 400 magharibi mwa Kiev. Katika taarifa yao, viongozi wanasema mshambuliaji huyo ana silaha na alibeba vilipuzi. Wanasema wanajaribu kuwasiliana na mtu huyo, na vyombo vya habari vya Ukraine naripoti kwamba bunduki zilisikika katika eneo la tukio. Haikufahamika mara moja ikiwa kuna mtu yeyote amejeruhiwa. Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya tunasikika vyema kupitia Redio Citizen na Redio Kaya huko Mombasa. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Kenya. Madaktari nchini Kenya wanaishtumu hatua ya serikali ya nchi hiyo kuomba msaada wa madaktari ishirini kutoka Kuba mwezi huu kusaidia katika juhudi za kupambana na virusi vya Korona. Madaktari hao wanahisi kuwa huko ni kuwadhalilisha madaktari wengi nchini humo ambao wana ujuzi lakini hawana ajira. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Kenya kama yalivyo mataifa mengine 27 ya ulimwengu imepokea msaada wa madaktari 20 bingwa kutoka Cuba kusaidia katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Madaktari hao ambao wanatoka katika kitengo cha madaktari bingwa cha Brigade of Henry Reeve nchini Cuba ni sehemu ya madaktari bingwa waliopelekwa nchi za Afrika kama vile Togo, Msumbiji, Angola, Afrika Kusini na Cape Verde, taifa dogo lenye ukubwa wa mraba wa kilomita elfu nne na wakazi wasiozidi milioni moja. Kwa mujibu wa serikali ya Kenya, madaktari hao ambao ni wataalamu kuhusu magonjwa kama vile saratani, magonjwa ya moyo na mengine watatoa huduma za kiafya katika hospitali ya mafunzo na rufaa ya chuo kikuu cha Kenyatta jijini Nairobi kwa miezi sita kwa kushirikiana na madaktari wa Kenya kuwawezesha kupata ujuzi wa kiwango cha juu cha utaalamu. Hata japo ni sehemu ya mpango wa makubaliano ya mwaka 2018 kati ya serikali ya Cuba na Kenya Kenya wa kiafya na vilevile kuwawezesha madaktari wa Kenya kupata mafunzo zaidi nchini Cuba. Madaktari wa Kenya wananung'unikia serikali wa kutowapa kipaumbele iwapo palikuwa na mkakati wa kuajiri madaktari zaidi. It's ridiculous that the gap is being filled by foreign doctors at the expense of locally trained Kenyans who are highly skilled. Kaimu katibu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, Chibanzi Mwachonda, ameeleza wanahabari Jumanne kuwa hatua hiyo ya serikali ni kinaya kikubwa, kwani wapo madaktari wengi nchini Kenya walio na uwezo wa kutoa huduma za afya, lakini hawajaajiriwa. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka na kufikia 1168 na watu 250 kufariki. Wengi waliofariki wanatajwa kuwa na magonjwa sugu kama vile kisukari, magonjwa ya moyo na mishipa kama vile shinikizo la damu, kiharusi na magonjwa mengine kama ukimwi na saratani. Na hii ndio sababu serikali ya Kenya inaeleza kuwapo kwa madaktari hawa kutoka Cuba kutasaidia kukabiliana na matatizo hayo kama Madaktari so wa Kenya wanaeleza kuwa wapo kwenye hatari ya kuambukizwa na virusi hivi vya korona, na hivyo basi, ipo haja ya serikali kuridhia mpango wa bima ya afya kwao utakaowawezesha kugharamia matibabu iwapo wataambukizwa na virusi hivyo. Jumanne Kenya imepiga hatua kubwa dhidi ya maambukizi haya baada ya kutangaza wagonjwa mia arobaini na wawili wamepata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini. Idadi jumla ya wote waliopata nafuu dhidi ya virusi hivi ni 6258. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni VOA Kiswahili, Dar es Salaam. Tunasikika kupitia redio UFM huko Dodoma. Tunasikika kupitia Dodoma FM na Mwanza mnatupata vyema kupitia RFA Radio. Wakati vyama vya siasa nchini Tanzania vikiendelea na michakato ya ndani ya kuwapata wagombea watakaosimama katika nafasi mbalimbali mbali kwenye uchaguzi mkuu ujao nchini humo, leo Tume ya Taifa ya Uchaguzi imetangaza ratiba kamili ya uchaguzi mkuu huo. Taarifa kamili na Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania NEC imetangaza rasmi ratiba ya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na madiwani wa Tanzania Bara, ambapo kwa mara ya kwanza hapa nchini uchaguzi huo utafanyika siku ya kazi ambayo ni siku ya Jumatano ya tarehe 28 Oktoba mwaka huu, tofauti na ilivyokuwa huko awali, ambapo uchaguzi mkuu mara zote umekuwa ukifanyika mwishoni mwa wiki, yaani siku ya Jumapili. Akizungumza na wanahabari, mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya jimstafu marufa hamesema, uchaguzi jaji mstaafu wa mahakama ya rufaa Semistokles Kaijage amesema uchaguzi mkuu utafanyika baada ya uteuzi wa wagombea wa kiti cha uraisi, na makamu wa raisi, ubunge na udiwani Yaani tarehe 25 Agosti mwaka huu. Kampeni za uchaguzi zitafanyika tarehe 26 mwezi Agosti mwaka huu hadi tarehe 27 mwezi Oktoba mwaka huu, na siku ya uchaguzi itakuwa ni tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka huu. Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC ni taasisi huru ya serikali iliyoanzishwa mwaka 1993 chini ya ibara ya 74 kifungu cha kwanza ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 huku majukumu yake yakiainishwa ya katika ibara ya 74 kifungu cha sita ambayo ni pamoja na kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura katika uchaguzi wa raisi na wabunge katika Jamhuri ya Muungano, kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa rais na wabunge, pamoja na kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa mujibu wa sheria iliyotungwa na Bunge. Uchaguzi mkuu wa mwaka huu hapa nchini wa elfu mbili na ishirini ni wa awamu ya sita tangu kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi hapa nchini mnamo mwaka 1992. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka Washington DC. Huko DRC yanasikika kupitia redio Sango Malamu Bunia, na redio RFM Kisangani. Wakazi wa miji ya Kinshasa na Goma wanamwomba rais wa DRC Felix Tshisekedi kuondoa masharti aliyoweka kwa kukabiliana na maambukizi ya Korona ili warejee kwenye shughuli zao za kawaida. Oster Malivika anaripoti kutoka mjini Goma. Ba tufungulie makazi juu kushinda corona, tutatakufa sasa na njala kunyumba. Wananchi hapa Kongo Kinjasa wakiomba serikali kupitia rais Felix Chisekedi aweze kuwarejesha katika kazi zao zilizozuiliwa tangu mwezi Machi, mara ilipotangazwa korona katika mji wa Kinjasa hadi sasa. Lora Mugiraneza: kuna vaksin ambayo imepatikana au kuna dawa yoyote? Na kama dawa haijapatikana bado tutaishi namna gani? Tutaendelea kubaki nyumbani? Tunashindwa namna gani? Tujikamate sababu mpaka pale hatujapata dawa wala vaksi, na inatubidi tutumike, sababu umaskini unaendelea kuwakumba kuwa raia, baadhi ya shughuli nyingi zikiwa haziruhusiwi, ikiwemo baa, shule, kanisa sherehe na hata mikutano ya watu wa zaidi ya kumi. Jean Paul Kasereka ni mwalimu kunako univesiti ya Isosode katika mji wa Goma. Tumeona kwamba inakuwa siku nyingi ugonjwa uko hapo, hakuna chanzo lolote hakuna dawa yoyote ambayo wameweza kusema kama inaweza kutunza ugonjwa huo lakini maisha inabidi ina ina ina iendelee kama kawaida, wananchi wakisema. Imeonekana kwamba korona haina dalili ya kumalizika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, kama katika miji ya Kinjasa watu wa wakitaabika na njaa, na vilevile miji nyingine yenye kupatikana kwenye mipaka jirani ambayo tayari imeshafungwa. Poleti Dimanja ni mwananchi katika muji wa Goma na mwanasheria. Kazi hakuna haina haina dawa, haina vaksin lolote. Ndio tunauliza wanganga, tutaishi che? Tutaendelea kubakia nyumbani, tutaishi na corona, tutoke tuende, tutumike, batufungulie makazi. Juu kushinda corona, tutatakufa sasa na njala kunyumba. Vile vile nilizungumza naye Asha Shekasana Ashlin, mwananchi katika mji wa Goma, kama wale wengine wenye viko napona viko napona na dawa gani? Batuambie juu magonjwa haitaki kisha, kila siku kazi kwa naongezeka hatupate gisi ya kutumika, mabariere zinafungiwa kila siku, tunafungiwa aktivite zoto zinafungiwa, watoto waende kumasomo vina, inakuwa difisi nguvu sana. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa ikiwa na visa zaidi ya elfu nane mia tano na thelathini na tano na fi vifo zaidi ya 193 na, na idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa. Wizara ya afya Kivu Kaskazini ikiendelea kuomba wananchi kuendelea kuvaa barakoa, akisema daktari Moize waziri wa afya hapa Kivu Kaskazini, endelea kukumbusha kuweza kuvaa maske vizuri na zaidi, maske yenyewe ikuwe conforme kwa norm Tunaendelea kukumbusha kofinma obligatoire kwa yeyote ambaye anakuwa contact ya maka positif. Tuendelee kuheshimu mipango na shurti hizo. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kuhusu kufungwa kwa shule nchini Uganda kwa sababu ya janga la COVID-19 ambalo limebainisha ukosefu wa usawa katika elimu kati ya tajiri na maskini. Baadhi ya wazazi wana uwezo wa kuhakikisha watoto wao wanaweza kuendelea kujifunza kwa kuajiri waalimu na kuwapatia mafunzo ya kompyuta kwa njia ya mtandao. Wengine hawawezi kumudu kuwasaidia watoto wao kwa njia hii. Hadija Riami anaripoti kamili. Katika viunga vya mji mkuu wa Kampala, Susan Acheng, mama wa watoto watatu wa vulana, anaendelea na shughuli zake za nyumbani kama kawaida. Kwa kawaida, huwa anakuwa yupo kwenye saluni yake ya nywele kuhudumia wateja wake, lakini serikali ilipoamua kufunga biashara ambazo ziko katika nafasi kubwa katika hatari ya kuwa na maambukizi zaidi ya virusi vya korona, alijikuta hana kazi. Chanzo chake pekee cha mapato cha Acheng kikiwa hakipo tena, kipaumbele chake hivi sasa ni kuhudumia watoto wake ambao hawaendi shule kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Hivi sasa sifanyi kazi kwenye saluni kwa vile imefungwa, watoto wangu hawaendi shule, na hata kula yao pia imekuwa ni taabu. Kwa hiyo mambo hayaendi vizuri hata kidogo. Hivi sasa watoto hao wa kiume wanaangalia shamba la nguruwe na kumsaidia mama yao kazi za nyumbani. Acheng anajaribu kuifanya kila siku iwe ni aina fulani ya mafunzo kwa watoto wake. So some... kama unakwenda shule kupata elimu, lakini hata ujuzi home. Pia unahitajika unahitajika so zaidi kwa hiyo mimi nina mradi wangu ambao ni kwenda shamba na kunisaidia ili kwa njia fulani waweze kuelewa kujitegemea, na hivyo ndivyo ninavyowasaidia. Kama hawapeleki magazeti kwenye maduka, basi tunakwenda shamba na kutumia ujuzi wetu kusudi na wao waweze kujifunza. Wizara ya Elimu imesema serikali ingewapatia vifaa vya kujifunza kwa ajili ya familia maskini ambazo haziwezi umudu kuingia kwenye mitandao kupata vifaa hivyo au kuajiri walimu, lakini watu wengi wanasema hawajapokea chochote. Mtoto wa Susan mwenye umri wa miaka tisa na Arthun Chobe anatamani angeweza kurudi shule. Nilikuwa go siendi shule kwa sababu ya ugonjwa wa virusi vya korona. Walimu wametuambia kuwa hatutakwenda shule, nisitika sana hivi sasa ninapomsaidia mama angu kwa safisha nguruwe kwa pandizi na maji kwa watoto wengi, wanaoishi katika maeneo ya mabanda na maeneo ya vijijini nchini Uganda, fursa ya kupata vifaa vya elimu ni ndoto ambayo si rahisi kuifikia. Ukweli wa kila siku ni siku ya mapambano ya fursa ya kupata mahitaji ya msingi, kuna maana kwa elimu aghlabu si jambo linalopewa kipaumbele. Ingawaje janga limevuruga elimu kote ulimwenguni, mzozo katika shule ni mkubwa zaidi barani Afrika, ambako mpaka asilimia themanini ya wanafunzi hawana fursa ya huduma ya intaneti, na hata umeme unaweza kuwasiwa kuaminika, na kusoma kwa mtandao ikawa ni jambo gumu sana au kama haliwezekani shule mara nyingi zinatoa hifadhi kwa watoto walio katika mazingira hatarishi na kuwapatia huduma ambazo familia zao hawawezi kuzimudu. Bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara tayari lina viwango vya juu mno vya watoto ambao hawako shule kuliko sehemu nyingine yoyote duniani, huku moja ya watoto ya tano ya watoto kati ya umri wa miaka sita na kumi na moja na zaidi ya theluthi moja ya vijana kati ya miaka kumi na mbili na kumi na nne hawahudhurii masomo shule, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la utamaduni na elimu. Wakati shule zilikuwa zimefungwa katika baadhi ya nchi, ukosefu wa usawa umefanya hali ya kimasomo iwe ni ngumu. Shule binafsi kote Uganda zinatoa masomo kwa njia ya mtandao kwa kuwalipisha watoto ada. Mtoto mwingine mwenye umri wa miaka tisa, Imani Atukunda Rutagi, anasoma katika shule ya kimataifa. Mama yake Imani, Helga na Kiigi Rutagi, ni mfanyakazi wa benki ili kuhakikisha kuwa mwanawe hayupo nyuma katika masomo, Rutagi ameajiri mwalimu kwa ajili ya mtoto wake. Masharti ya kufunguliwa kwa shughuli mbali mbalimbali yaliondolewa, lakini shule bado zimefungwa. Na hisi ingekuwa ni fursa nzuri kwangu mimi kupata mtu ambaye angeweza kunisaidia kuziba mianya kabla ya shule kuanza, ili niwe katika nafasi nzuri na maswala mas somo ili nifahamu mambo vyema. Siwezi kufanya tathmini kamili ya wale ambao wanahitajika kutufanyia jambo fulani. Wanafunzi kama Imani ambao wazazi wao wana vifaa kama laptop na fursa ya kupata internet, inakuwa rahisi zaidi kupata masomo kwa njia ya mtandao wa shule. Kwa kweli inachukua muda mrefu, lakini nikiwa nyumbani nilijifunza kutype na hivi sasa kazi zangu zinanichukua wiki chache kuzitumiza. Shirika la hisani la Save the Children limeita janga hilo ni dharura kubwa ya elimu ulimwenguni. Katika ripoti yake iliyochapishwa wiki hii, nchi kumi na mbili ambazo watoto wako katika hatari kubwa sana ya kuacha shule kabisa. Tisa kati ya nchi hizo ziko barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Kwa msaada wa makundi ya nje, baadhi ya serikali za Afrika zimetangaza hatua za kusaidia masomo majumbani, lakini wengine wamerudishwa nyuma na ukosefu wa umeme wa uhakika na huduma duni za intaneti. Hata magazeti ambayo kuna maelezo kuhusu vifaa vya kujifunzia si rahisi kufikiwa na wengi, wako katika maeneo mbalimbali nchini. Uganda, pato la mwaka ni chini ya dola mia nane kwa mwaka 2019 kwa mujibu wa takwimu za benki ya Dunia, serikali ya Uganda imeahidi kugawa redio milioni kumi na zaidi ya televisheni laki moja na elfu thelathini zinazotumia umeme wa jua, lakini mamlaka zinashindwa kutimiza ahadi zake, ikiwemo kutoa barakoa kwa kila mtu. Njia mbadala kwa wanafunzi wa Kiafrika kuendelea kusoma wakati shule zikiwa zimefungwa kwa sababu ya virusi vya korona zimetofautiana lakini ukweli ni kwamba wengi wako nyuma na pengine wameacha shule kabisa, na kusababisha ukosefu wa usawa katika bara hilo kwenye nyanja ya elimu. Hivi sasa anamkaribisha tena Sandey Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Mgombea wa rais wa Marekani kupitia chama cha Demokrat Joe Biden anajiandaa hii leo Jumanne kuzindua mfululizo wa mapendekezo yake ya kiuchumi inayozingatia familia za wa wafanyakazi, wakati anafanya kampeni, ikiwa zimebaki siku mia moja kabla ya wapiga kura kuamua kati yake na Rais Donald Trump. Kampeni yake alisema ataeleza juu ya mpango wake wa kujenga kikosi kazi cha elimu na utoaji huduma wa karne ya 21 na, na wafanyakazi wa elimu kama sehemu ya mpango wake wa ya kampeni yajenga vizuri zaidi kwa uchumi wa Marekani. Kiongozi wa zamani wa muda mrefu nchini Sudan, Omar al Bashir, anatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo mjini Khartoum kwa kuhusika kwake katika mapinduzi ya kijeshi ya zamani ambayo alimwingiza madarakani miongo mitatu iliyopita. Rais huyo wa zamani ambaye aliondolewa madarakani mwaka jana kufuatia maandamano makubwa ya nchi nzima dhidi ya serikali yake hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka miwili jela kwa ufisadi. Makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, Tundu Lisu, ametangaza rasmi kurejea nyumbani Tanzania siku ya Jumatatu, Julai 27 mwaka huu ili kushiriki katika shughuli za kisiasa nchini humo. Akizungumza kwa njia ya mtandao wa Zoom hii leo amewashukuru wa Tanzania kwa kumwombea na kujitolea kuhakikisha anatibiwa na kupona. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Issa, naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Sandei Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.