Ni saa 8 mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji wako nimi Patrick Ndwimana. Chama cha rais wa zamani wa Evercost Laurent Bagbo kimemwomba agombee kiti cha urais kwenye uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Haijulikani bado iwapo Bagbo ambaye anaishi Ubeljiji baada ya kufutiwa mashtaka ya uhalifu wa vita na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC atakubali wito wa chama chake cha FPI na kurudi nchini Ivory Coast. Ugombea wa Bagbo ambaye aliwahi kukataa kuondoka madarakani baada ya uchaguzi wenye utata wa 2010 uliofuatiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoua watu elfu tatu huenda ukaongeza hofu ya kutokea tena hasia kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Uchaguzi wa Oktoba 31 unaonekana kama mtihani mgumu kuhusu uthabiti wa usalama wa Ivory Coast na uwezo wake wa kuzuia misukosuko ya zamani isitokee tena. Lakini wanasiasa wa kongwe bado watashiriki kwenye kinyang'anyiro hicho. Rais wa zamani Ari Conan Bedie mwezi jana alitangaza kwamba atagombea. Rais aliye madarakani Alasan Watara, ambaye aliwahi kusema kuwa anaweza kugombea kwenye uchaguzi wa Oktoba iwapo Bedie na Bagbo watafanya hivyo, mwezi Machi alitangaza kwamba hatowania muhula mwingine. Wapinzani wake wanasema akiwania muhula mwingine atakuwa amekiuka katiba ya nchi. Chama chake cha RHDP Jumatatu kilimwomba Watara kuwania muhula mwengine baada ya mrithi wake waziri mkuu Amadugon Kulibali kufariki hafla na kufanya chama hicho kupata changamoto ya kumteua mwakilishi mwingine. Kaimu waziri wa ulinzi wa Afghanistan amesema serikali hivi karibuni itatoa ushahidi kuwa shambulizi la anga la Jumatano katika jimbo la Herat alikulenga watu waliokuwa kwenye harusi, bali liliwaua wapiganaji wa kundi la Taliban. Akizungumza na hadhara ya watu leo mjini Kabul, waziri Asudullah Khalid amesema wizara yake inayokanda ya video inayoonyesha kwamba shambulizi lililowalenga wapiganaji wa Taliban waliokuwa kwenye kijiji cha Izairat. Ameelezea matumaini yake kuwa uchunguzi utadhihirisha kwamba hakuna raia aliyehujumiwa katika shambulizi hilo. Wizara ya ulinzi iliahidi kwamba uchunguzi utafanyika baada ya wakazi kudai kwamba raia nane waliuawa na darazeni ya wengine kujeruhiwa ikiwemo watoto katika shambulizi hilo lililofanyika Jumatano usiku. Msemaji wa serikali ya jimbo la Herat, Jialani Farad, anasema makumi ya Taliban pamoja na makamanda wao waliuawa katika shambulizi hilo. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye mazungumzo ya amani ya Afghanistan, Zalmai Khalilzad, ameomba uchunguzi ufanyike kuhusu shambulizi hilo. Hii unaendelea kuisikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wizara ya kazi ya Marekani leo imesema wafanyakazi milioni moja na laki nne waliwasilisha wiki iliyopita ombi la kutaka wapewe msaada wa kifedha baada ya kupoteza ajira. Idadi hiyo ni kubwa ikilinganishwa na ile ya mwezi Machi. Takwimu hizo mpya zinaonyesha kuwa taifa hili lenye uchumi mkubwa duniani bado linapata changamoto ya kurejea kwenye viwango vizuri vya zamani kuhusu ajira wakati maambukizi ya virusi vya korona yakiendelea kuongezeka kwa kasi. Kiwango cha juu sana cha watu waliopoteza ajira kwa wiki moja kilionekana mwezi Machi ambapo watu milioni sita na laki tisa walitoa taarifa ya kupoteza ajira. Serikali ya Marekani inasema watu milioni kumi na sita na laki mbili hawana kazi licha ya kuwa mamilioni ya wengine walirejea kazini baada ya shughuli za uchumi zilizokuwa zimefungwa kutokana na janga la korona kufunguliwa tena. Watu milioni hamsini na mbili na laki nne wamepata fidia ya kupoteza ajira katika kipindi cha miezi minne iliyopita. Thailand inasema inaweza kuanza majaribio ya chanjo dhidi ya virusi vya korona kwa binadamu ifikapo mwezi Oktoba kufuatia ufanisi wa jaribio la chanjo hiyo kwa panya na nyani. Mkuu wa kituo cha utafiti wa chanjo kwenye chuo kikuu cha Chulalongkorn Kiat Ruxrung Tam anasema wanatarajia kuwa mwezi Oktoba zoezi hilo litakuwa limekamilika au katika robo ya nne ya mwisho wa mwaka huu. Wanasayansi kote duniani wanaendelea na juhudi za kutafuta chanjo ya kuponya virusi vya COVID 19 wakiwa na matumaini kwamba mchakato huo ambao kawaida unadumu miaka unaweza kuwa umekamilika kwa kipindi cha miezi mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi tunaangalia siasa za Marekani hasa mara baada ya mamea kumi na watano wa majiji makubwa ya Marekani eh, kutoa mwito kwamba serikali kuu uh, kuondoa haraka vikosi eh, vya majeshi mbalimbali ambavyo vimekuwa mbali mbali vikipelekwa katika majiji hayo kusimamia usalama na kuzuia maandamano ambayo yamekuwa yakiendeshwa na uh, ghasia ya pamoja na uvunjaji wa mali za watu na wizi katika majiji hayo mbalimbali. Um, vikosi hivyo vilipelekwa na Rais Donald Trump katika uh, kuhakikisha kwamba uh, hali ya usalama inakuwepo katika majiji hayo, yeye yeah, yeah, akidai kwamba usalama ama serikali za majiji hayo zimeshindwa kuzuia hali kuwa tulivu. Katika sehemu ya pili hii leo, basi tutaangazia e, hatua ya chama a, cha NRM cha nchini Uganda kutangaza kwamba hakutakuwa na mpinzani wa rais Yoweri Museveni katika kinyang'anyiro cha urais wa Uganda hapo mwakani ndani ya chama hicho, kwa sababu ya kutokuwepo na mtu aliyechukua fomu za kutaka kuwania wadhifa huo. Tutaliangalia suala hilo ndani ya matangazo ya kwa undani hii leo, ninaikukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia e, hapa Marekani, ambapo wiki hii kundi la mamea kumi na watano wa miji mikubwa ya hapa Marekani wametoa wa mwito kwa serikali kuu kwa haraka kuondoa vikosi vya jeshi na kutokubali kutopelekwa tena kwa vikosi hivyo katika miji mikubwa ya Marekani, katika barua iliyopelekwa kwa, kwa mwanasheria mkuu William Barr na kaimu waziri wa mambo ya ndani Chad Wolf, mamea hao wameeleza kwamba uamuzi wa serikali kuu kupeleka vikosi bila ya wao kushirikishwa katika miji ya Marekani ni ukiukwaji usiotakiwa na wenye kuvunja misingi ya usimamizi wa kikatiba. Waliotia saini barua hiyo ni pamoja na mea wa hapa Washington DC eh, vilevile majiji makubwa kama vile Los Angeles, Atlanta, uh, Georgia, Chicago katika jimbo la Illinois na jiji la Portland. Jiji la Portland kwa hivi sasa eh, limekuwa katika mstari wa mbele kabisa katika kampeni hiyo, uh, huku maafisa wa serikali kuu wenyewe wakitetea upelekwaji wa vikosi hivyo vya jeshi uh, wakisema kwamba viongozi wa miji na majiji pamoja na polisi wao uh, walishindwa kuzuia ama wanashindwa kuzuia ghasia na vitendo uh, vya wizi katika ofisi za serikali kuu eh, hasa mahakama uh, za uh, Marekani. Kutokana na hilo basi nikazungumza na Dkt Timothy Sadera ambaye yeye yupo katika jiji la uh, Atlanta katika jimbo la Georgia kutoka kufahamu kile ambacho uh, kinaeleza kwa mamlaka ama e, uwezo wa raisi wa kupeleka uh, wanajeshi katika miji mbalimbali mbali. E, nini ambacho kinaelezwa kwa mujibu wa sheria na katiba uh, ya Marekani na je, raisi mamlaka yake. Ikumbuke kwamba hapa Marekani majimbo mbalimbali yamekuwa na sheria zake e, katika kuendesha mambo yake, na kwa namna moja ama nyingine, baadhi ya mambo yamekuwa hayaingiliwi na serikali kuu. Sasa tunataka kufahamu kile ambacho kipo. Je, rais wa Marekani e, mamlaka aliyokuwa nayo, halikadhalika uh, nini ambacho katiba inaeleza uh, katika kile yeye kufanikisha ama kuamuru majeshi kwenda kusimamia shughuli mbalimbali za usalama. Ikumbuke kwamba uh, vikosi ama majeshi ya polisi ndiyo yenye uh, wajibu wa kushughulikia hayo. Sasa, Dkt Sadera, hebu tueleze nafasi ya rais wa Marekani katika hili ikoje, hasa kisheria na kikatiba. Uh, jambo la kwanza la kuzingatia ni kwamba tukitazama miji hii yote ambayo ina, ina maandamano na ambapo rais ametishia kupeleka majeshi ya kitaifa ni kwamba miji hii yote ni ya kidemokrasia. ni ya kidemokrat ambayo inaongoza viongozi wake ni wa kidemokrat. Kwa hivyo hapa kuna ule mwelekeo wa kisiasa pia ambao umejitokeza waziwazi, ukiangalia kama vile Portland ama Chicago, Los Angeles na miji mikubwa ambayo sasa hivi tumeona maandamano mengi, ni kwamba wanapinga haswa zile sera za kirepublican. Uh, ndipo sasasa hivi uh, tukirudi kwenye swali lako ni kwamba rais anapoamua kupeleka jeshi la kitaifa kukabiliana, kukabiliana na maandamano haya lililopo ni kwamba uh, sheria sasa hivi rais anataka kutumia sheria ambayo ilipitishwa pale mwaka elfu moja na mia nane na saba ambapo sheria kama hii wanaita insurrection law, oda ya kifungu cha kumi katika katiba wa, uh, ni cha kuweza kuzuia kama jiji lolote linaweza kuwa na maandamano ama linadhuria maisha ya watu na pengine kama majengo ya, ki, ya kitaifa ya kitaifa ama ya ki federal government yataweza kuvamiwa. Kwa hivyo jambo hili mmea wanaona ya kwamba viongozi wa miji wanaona ya kwamba jambo hilo halijakuwa la dharura kiasi hicho. Kwa hivyo wanasema ya kwamba rais anakiuka matumizi ya sheria hii ya mwaka elfu moja mia nane na saba kuweza kujiendeleza kisiasa kwa kile ambacho tumekuwa tukikiona sasa, maanake uh, tumeona hawa mamea karibu kumi na watano wa majiji makubwa yakiwemo uh, Portland, uh, Chicago, hapa Washington DC, e, Atlanta, Georgia, wameandika barua kuona kwamba kile ambacho anachokifanya rais Donald Trump ni ukiukwaji uh, wa katiba ya Marekani kwa mazingira haya yaliyopo sasa. Uh, je, mamea wana uwezo wa kuzuia uh, hivyo vikosi visiingie katika majiji yao? Uh, kulingana na jambo lililo kwa sasa ni kwamba wanakashifu matumizi ya nguvu, lakini kuna, kiwa, kuna pale katika katika katika uh, tenth amendment ama ya constitution, sheria ya nchi, ni kwamba inamruhusu rais ku, ikiwa panapo na uwezekano wa usalama wa wengine wa, ama wa mali ama uvamizi. Kwa hivyo rais ana ule uwezo wa kutuma yale majeshi bila kutaka kuomba Msaada. Lakini meya wangali wana nguvu kwa sababu serikali hapa Marekani ni kwamba, uh, meya na magavana wana uwezo wao, kwa hivyo wao ndio wanakabili uh, nchi. Kwa hivyo polisi wote wako chini ya meya na wako chini ya gavana, kwa hivyo anapokiuka sheria hii na ku, kuonyesha kwamba anaweza kutumia nguvu, wao hawaoni kwa nini nguvu, hawajashindwa kukabili maandamano haya, lakini anapoendelea kuchochewa basi yanaonekana kwamba panakuwa ni kama uh, polisi wanapoletwa ama lile jeshi la taifa linapoletwa na kuanza kuwapiga watu kwa kutumia silaha za nguvu, ni kumaanisha ya kwamba serikali inapigana na wananchi wenzao, wananchi wa wake. Lakini sasa wananchi wanasema hawa ndio raia wa nchi, mbona ukuja ukatumia nguvu juu yetu? Kwa hivyo naona pale meya wangali wana uwezo wa kusema hapana, hawahitaji msaada, maanake rais anastahili kutuma kundi ama jeshi la taifa kwa kwamba Federal Army likaweza kusaidia lile jeshi la mji. Kwa hivyo pale, naona ya kwamba bado wangali wana uwezo na wana nguvu ya kuzuia mamlaka ya rais kutotumika juu yao. Kile ambacho sasa uh, kipo maraake umegusia, kwamba swala hili pia lina mrengo wa kisiasa. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi hapa Marekani. Je, swala hili lina uhusiano wowote na uchaguzi wa mwaka huu au ni moja kati ya masuala ya harakati mbalimbali ambazo mba zimekuwa zikikosolewa, uh, za namna rais Donald Trump anavyoendesha nchi uh, kwa msimamo mwingine. Kweli ili inalingana na mambo ya kisheria ama ya ki, ya kish, uh, jinsi ambavyo ya mambo yalivyo kwa sasa kisiasa. Ni kwa sababu uh, jinsi anavyo rais anavyotoa Donald Trump anavyotoa matamshi yake haswa kama siku mbili zilizopita aliposema ya kwamba sasa hivi atatumia mamlaka, kwa hivyo ni kumaanisha kwamba atatumia nguvu. Lakini ukiangalia kwenye miji mingine ambapo kumekuwa na maandamano yasiyokuwa ni wengi ambao ni wa upande wa kushoto, basi unaona hamna utumizi wa mangoa wa, wa mabavu. Kwa hivyo jambo hili ni la kisiasa tunapoelekea kwenye uchaguzi, na pia tunaona ya kwamba kulingana na tarakimu inayotolewa sasa hivi imeonyesha kwamba katika miji hii mikubwa Uh, Rais Donald Trump anapoteza ama am, am, angali nyuma sana katika takwimu zinazoonyesha kwamba yeye na Biden ni nadi aliye juu. Kwa hivyo jambo hili pia linaleta utata hapa na pale. Kwa hivyo dhidi ya haya yote, kuweza kuwashika wengi ambao watakuwa sasa hivi wamefanya makosa yale makosa, watakuwa aida wamefungiwa, wataingia katika sheria ambapo haitamruhusu mtu kama aliyepatikana na kosa hili kupiga kura. Kwa hivyo jambo hili lote ni mchezo wa kisiasa. Sasa kwa uh, mazingira halisi ambayo yapo hivi sasa mpaka kwa, kwa sasa hivi Marekani uh, jinsi ilivyo uh, hali ikoje kiujumla katika hasa haya majiji makubwa? Maanake tuliona maandamano makubwa wakati wa kifo cha uh, George Floyd ambaye Marekani mweusi aliuwawa akiwa mikononi mwa polisi uh, kwa hivi, sasa hali ikoje mpaka swala hili pengine likashika mrengo uh, mkubwa kwa kipindi hiki wakati pengine maandamano kwa nchi nzima ya bado yanaendelea lakini yamepungua kwa kiasi kikubwa. Jambo lililopo ni kwamba jambo hilo la mauaji ya George Floyd ndiyo bado yanaendeleza maandamano haya. Kwa mfano ukiangalia katika miji ya Oregon kwa sasa manake, na pia California, hawajachoka mji wa mm -hmm. Na Los Angeles pale utakuta ya kwamba wengi bado wanaandamana wa wanashika zile placard za kuonyesha George Floyd na wengine waliouawa, na pia visa vingine ambavyo vimeendelea kujitokeza. Jambo linalojidhihirisha wazi sasa ni kwamba kumekuwa na mgawanyiko mkubwa, na kumekuwa na kundi ambalo linajihisi ya kwamba wao ndio wenyeji wa nchi hii, na kuna wale ambao ni weusi wasemekana ya kwamba wao ni wakuja, lakini sasa mgeuko ulioko ni kwamba sasa sio watu wa rangi moja wameungana, wengi wanaoungana sasa hivi kinyume cha wengi wanaomfuata rais. Kwa hivyo unaona mgawanyiko uliopo sasa, kuna wale wanasemekana wazungu wazungu wa kiasilia ya kutoka upande mmoja mwingine, na wengine ambao pia ni hao wengine wa ngozi tofauti, wanasema ya kwamba sisi ni wazungu, lakini tunaunga mkono ndugu zetu wa Kiafrika ama ndugu zetu wanaozungumza Kihispania. Kwa hivyo unaona ya kwamba ni kama nchi imegawanyika sasa hivi, imegawanyika kuanzia uh, kule juu mpaka chini mashinani, kuna shida. Kwa hivyo ndiposa haswa sasa tukiangalia uchaguzi ambao utakuwepo mwezi wa kumi na moja, ni jambo ambalo sasa lina utata mkubwa, na wanajaribu kuzuia kuona ya kwamba hata rais mwenyewe amekiri na kusema ya kwamba hatakubali matokeo. Kwa hivyo jambo hilo unaona nalo, watu wanaposikia wanazidi kusambazwa na fitina hizi kisha yanakuwa ni kwamba sasa hata nao wanaomunga mkono wanasema, hatutakubali, hatutakubali. Kwa hivyo mambo haya siyo mazuri. Shukran kabisa, uh, Dakta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote. E, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea katika uh, taifa la Uganda, taifa la Afrika uh, ya Mashariki ambapo rais wake wa sasa E, Yoweri Museveni ametangazwa kuwa mgombea urais wa chama chake cha National Resistance Movement NRM, baada ya kutokuwepo na mgombea mwingine aliyetangaza kuwania wadhifa huo ndani ya chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao hapo mwakani 2021. Mwenyekiti e, anayeshughulikia masuala ya uchaguzi ndani ya chama cha NRM Bwana Tanga Odoi amesema kwamba siku ya mwisho kuchukua fomu za kuwania nafasi hiyo ilikuwa ni jana Julai 22, ambapo mgombea e, alitakiwa walitakiwa kurejesha fomu zao hapo Julai 27 na 28, yani yaani wiki ijayo. Amesema ni Rais Museveni pekee ndiye aliyechukua fomu hizo kwa chama chake kuwania uraisi na kumfanya kuwa mgombea pekee mpaka hivi sasa katika wadhifa huo kwa tukio hilo linamfanya rais Museveni kuwa mgombea urais moja kwa moja kupitia chama hicho, na endapo atashinda urais katika uchaguzi ujao e, itamfanya kwamba rais Museveni akae madarakani kwa muda wa miaka 40. Ikumbukwe e, aliingia madarakani mwaka 1986 baada ya vuguvugu la NRM kuchukua utawala wa taifa hilo ambalo kwa kipindi e, toka kupata uhuru wake kutoka kwa Waingereza imekuwa ikipitia mzozo wa kisiasa. Ikumbukwe vilevile, mara kadhaa Rais Museveni amefanikiwa kubadilisha vipengele vya katiba ya nchi ili kuwezesha kugombania wadhifa huo katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwa hivi sasa, mjadala mkubwa umekuwa wa kuangalia kimaadili, haki na kikatiba kwamba je, rais museveni ana haki na sheria zinamruhusu kuwania wadhifa huo wa taifa, ilo, wa taifa hilo la uganda nimeongea na mchambuzi wa masuala ya siasa na diplomasia za afrika mashariki deusi kabamba na kikubwa nikaanza e, kumuuliza na kutaka kufahamu ni nini sasa e, anakiona kwa hatua hii e, je rais museveni kwa sasa ana haki ya kugombania muhula mwingine e, utakumfanya awe madarakani kwa kipindi cha miaka 40 tueleze bwana deus inatokana na na sheria na, na, na katiba ya Uganda inasemaje? Sasa rai amefanikiwa ku, ku, kupindisha kupindisha katiba kupindisha sheria e, kwa hivyo mimi naweza kusema e, kama tungesema kwamba kime imewezaje na imekuwaje mpaka wamempitisha tena? Hilo ndio mimi limenishangaza uh, kwa sababu nikafikiri kwamba chama cha chama tawala cha Uganda kingekuwa sasa hivi kinafikiria kwamba apatikane mtu mwingine uh, aweze kupeperusha bendera ya ya urais uh, Uganda elfu mbili ishirini na moja, lakini kwamba wamerudi tena kuja kumpitisha rais Museveni. E, nadhani kwamba rais e, Museveni amefanikiwa kwenye matambalo yake ya kutaka kuendelea kuwepo madarakani sasa. so, so, hilo linamaanisha nini? E, nadhani kwamba na kitatokea nini? Nadhani kwamba rais Museveni anaweza kufanikiwa kurudi e, tena e, madarakani elfu mbili ishirini na moja baada ya uchaguzi, lakini e, nafikiri kwamba e, hili litasababisha kuanza kumong'onyoka kumong'onyoka sasa kile, uh, kile, uh, kile, uh, kile kile, labda kingine kabla tujaenda huko mbele uh, Bwana Deusi, kabla tujaenda huko mbele uh, kingine ambacho tungependa kukifahamu kwa mazingira ambayo yapo, kwa nini uh, inaonekana kwamba inakuwa ni rahisi kwake rais Yoweri Museveni kufanikiwa eh, kuruhusu kuweka mazingira ya yeye kugombania mara kwa mara toka 1986 na a viongozi hao walioshiriki kwenye kukomboa nchi zao huwa kwa kweli wanapata imani kubwa sana kwa wananchi. Kwa hivyo rais Museveni, eh, ikumbukwe kwamba rais Museveni ali alipoingia madarakani ile miaka ya themanini alikuwa ni ni rais ambaye alishangiliwa sana, ni mtu ambaye kwa kusema ukweli amekuja kuituliza Uganda katika katika kiwango ambacho hajatokea eh, eh, rais aliyeweza kuituliza Uganda kama kiwango cha kiza yeye. Niseme tu kwa wale wasiofahamu eh, fulani Uganda ilikuwa na maraisi wanakaa muda mfupi mfupi sana, raisi wanakaa miezi sita, maraisi wanakaa siku tisa, yuko rais aliwahi kukaa wiki moja, mtu anakuwa rais wa wiki moja. Tangu rais Museveni ameingia Waganda walionekana kwamba wamemkubali, lakini hawakumkubali kwamba e, awe rahisi mpaka atakapokufa akiwa ikulu. Hiyo ndio jambo ambayo nadhani e, rais Museveni ataka kufanya kosa, kwa sababu historia ya kisiasa imeonyesha kote duniani, uking'ang'ana mno, uking'ang'ana mno, wananchi wanaweza akafikia kukuchoka. Bila hata makosa kwa lakini kwamba, mno, lalisi, lalisi labda. Uh, kitu kingine ambacho tungependa kukizungumzia eh, kwenye hili kuelekea katika uchaguzi wa mwakani, tunajua sasa hivi kuna wimbi la uh, kisiasa ambalo linageukia kwake huyu mwanasiasa kijana mwanamuziki Bobi Wine, ambapo kuna tetesi kwamba wanaweza wakaunganisha nguvu yeye na mpinzani wa rais Museveni wa muda mrefu bwana Kiza Besigye. Je, endapo watakusanya uh, nguvu, unadhani bado wana nafasi ya kumwondoa rais Yoweri Museveni katika uchaguzi wa mwakani? Kuna shida kidogo uata eh, kwa kwamba ilivyokuwa kwa Zimbabwe eh, wakati wa Mugabe na ilivyokuwa Sudan wakati ule wa wa wa Rais Omar eh, ushindi k e, nakiabs e, mungano wao unaweza ukapata ushindi, lakini laki, je, watashinda na wakatangazwa? Swali ni sio tu kushinda, swali je, watatangazwa kwenye Uganda, kama ilivyo e, nchi nyingi za Afrika inatatizwa, kwamba sasa hivi kuna masuala mengi ya uhuru wa, wa mifumo ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi iko huru kiasi, yaani tume ya uchaguzi ya Uganda na, uh, umasi, na kwa sababu hiyo basi, nafikiri kwamba ni vuguvugu vugu zuri kwamba Kizza Besigye na na Bobi Wine wanataka la kuungana, lakini nafikiri, kwa maoni yangu mimi, wanaweza wakashinda, lakini wasimuone Rais wa la Museveni. Na nirudie pia kwamba Rais Museveni hakuingia madarakani kwa, haku madara kwa sanduku ya kura Rais Museveni aliingia madarakani kutoka msituni, ameingia kwa mtutu la bunduki. Kwa hivyo watu wa ya namna yake eh, nadhani kwamba ili Uganda iendelee kuwa salama angeamua yeye mwenyewe Rais Museveni kwamba anakabidhi kijiti kwa najiongoa, ili mwanachama mwingine wa a aweze kugombea eh, nafasi yoyote, lakini kama tutaendelea kumwacha Rais Museveni na kwa kile ambacho sasa uh, tunakiona manake, uh, ukija kuangalia rais Yoweri Museveni pengine hatafikisha miaka sabini na themanini karibia huko akiwa yupo madarakani. Mwisho wa rais Museveni ubashiri, uh, una ubashiri wako ni nini, hasa ataondoka kisiasa au wataondoka katika hali tu ya uh, tunaweza tukasema kwamba uh, hali ya kinatural yani kihalisia kwamba eidha iwe ugonjwa e, ama yeye mwenyewe aseme kwamba mimi sasa basi, kutokana na mazingira labda ya kiafya na kitu kingine kuwa ua madarakani muda mrefu watu wanamwachia Mungu kwamba ile ni jambo ambayo si hatua nzuri. Kwa hivyo kama tulivyoona Zimbabwe, kama tulivyoona Sudan, kama tulivyoona Burundi kwa kiasi kiasi, kwa nafikiri kiasi tofauti, nafikiri kwamba Rais Museveni anaweza akawa ni rais ambaye atakuja kupata matatizo ya kisiasa. Kitu ambacho mimi nisingependa Uganda iingie kwenye fujo, lakini naona rais Museveni ameshapitisha na muda Uganda, eh, na wa kuweza kuiongoza Uganda kwa amani. Na kama kuna washauri, na mimi nimewahi kuandika makala gangu nikimshauri kwamba rais Museveni ni muda aweze kuachia, tena anaweza kuona heshima kubwa kama baba wa taifa wa Uganda kuli akianza kupashia ngazi akasema, mimi sigombei tena, kuliko hivi anavyofanya kwamba aendelee kung'ang'ana. Akina Bobi Wine ni wajuku wake, lakini hivi leo wanakuja kuanza kupambana naye katika katika kitu ambacho mimi naona kwamba heshima yake inazidi kuyumba. Shukran kabisa bwana Deus Kabamba kwa kutueleza hayo yote. Na hapa basi, tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.