Si karta. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Idadi ya kesi za virusi vya korona ulimwenguni imevuka milioni 16 hivi leo Jumapili, zaidi ya nusu ya hizo zikiwa katika bara la Amerika na Karibian, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Kesi milioni 16 elfu hamsini na mia mbili ishirini na tatu zinajumuisha vifo laki sita na elfu arobaini na tano na mia moja themanini na nne huku Marekani ikiwa ndio nchi iliyopigwa vibaya sana, wakiandikisha maambukizi zaidi ya milioni nne na vifo zaidi ya laki moja na elfu themanini na mbili ikifuatiwa na Ulaya yenye kesi zaidi ya milioni tatu na vifo zaidi ya laki mbili. Kusambaa kwa janga kunaendelea kuchochea ongezeko la kesi, na zaidi ya kesi milioni tatu zimetangazwa tangu mwezi Julai, ambapo unawakilisha theluthi moja ya idadi ya kesi tangu janga lilipoanza. Shirika la afya duniani WHO linasema zaidi ya kesi milioni moja zimerekodiwa katika kila wiki kwa kipindi cha wiki tano zilizopita huku zaidi ya kesi laki mbili na elfu themanini zikiripotiwa Julai ishirini na nne pekee. Afrika ya kusini nayo na imeripoti kesi mpya elfu kumi na mbili za virusi vya korona hivi leo Jumaapili. Katika majibu yake kwa janga hili, hata hivyo, yanadumazwa na shutuma za rushwa ambazo zinahusisha mpango wake wa hweni ya uchumi wa takriban dola bilioni 126. Uchunguzi unaendelea kuhusu kashwa hiyo. Afrika Kusini ni nchi ya tano yenye idadi kubwa ya maambukizi ya COVID-19 huku ikiwa na zaidi ya kesi laki nne na elfu thalathini na nne. Korea Kaskazini nayo imeripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya COVID-19 na kumlaumu mtu ambaye alikimbia nchini na kurejea tena, ndiye aliyesababisha maambukizi hayo. Serikali awali ilikanusha kuwepo kwa maambukizi yoyote ya virusi vya korona nchini humo. Shirika rasmi la habari la Korea Kusini KCNA, limesema mtu huyo amewekwa katika karantini ikiwa ni hatua ya awali na watu wote katika mji wa Kaesong ambao walikuwa na mawasiliano naye na wale waliokuwa mjini humo katika muda wa siku tano zilizopita wanachunguzwa kwa karibu sana kupewa huduma za afya na kuwekwa katika karantini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Polisi mjini Seattle katika jimbo la Washington State hapa Marekani wamepambana na umati wa watu waliokuwa wakiandamana kuunga mkono maandamano dhidi ya ubaguzi, katika moja ya maandamano yaliokuwa yakifanyika katika miji mbalimbali humu nchini jana Jumamosi. Polisi walitumia bomu ya kutoa machozi na sprei za kuwasha huku waandamanaji wakichoma moto na kuvunja madirisha. Maandamano yalikuwa ni kuunga mkono maandamano yaliyokuwa yakifanyika huko Portland katika jimbo la Oregon. Watu 35 wamekamatwa wakati maafisa 21 wa polisi wamejeruhiwa. Huko Austin, Texas, mtu mmoja ameuawa wakati wa maandamano ya Black Lives Matter. Polisi wametangaza kwa maandamano hayo ni ghasia na kusema kuwa wanachunguza ona iwapo vilipuzi vilitumika dhidi ya kituo cha polisi kama ilivyokuwa Portland. Siato imeona ongezeko la maandamano dhidi ya ubaguzi na ukatili wa polisi tangu kifo cha Mmarekani mweusi George Floyd akiwa chini ya ulinzi wa polisi mwezi Mei. Waziri wa mambo ya ndani wa Tunisia Hishemi Mechichi ameteuliwa kuunda serikali ijayo taifa hilo, ofisi ya rais imesema huku mivutano ya kisiasa miongoni mwa vyama vikuu vya siasa ikiendelea katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Wakili Elias Fakhfakh mwenye umri wa miaka 46 alijiuzulu kama waziri mkuu mapema mwezi huu, lakini Mechichi hakuwa mmojawapo katika majina yaliyopendekezwa na vyama vya siasa vilivyompelekea Rais Kais Said. Katika taarifa yake jana, Mechichi amesema atafanya kazi ya kuunda serikali ambayo inakidhi matarajio ya raia wote wa Tunisia. Tunisia imepongezwa kama ni nchi iliyoweka historia ya mafanikio kwa kuwa na kipindi kizuri cha mpito cha demokrasia baada ya mapinduzi ya Kiarabu ya mwaka 2011. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. <tune> Msikilizaji, wakati umewadia ambapo nakamata position hapa studio idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nikikuletea mpango wa salamu na muziki. Jina langu ni BMJ Mridhi, natumai kwamba utaandamana nami kwa dakika ishirini na mbili zijazo upate vitu vizito kwa muziki na vilevile vile salamu kutoka hapa Washington DC, lakini kabla ya hapo, kabla sijaanza, kwanza tupate vitu Wakati kutufungulia ukurasa huu wa salamu hii leo, si mwingine bali ni Elias John wa Kishima. Anasema zangu salamu ziende kwa Maco Embassy wa Kagongwa, Furaha Lucas wa Kabondo, Amos Juma Makomba, John Julius wa Mwakata, Charles Jumanne fundi wa simu uh. Wote hao wamesalimiwa na Elias John wa Kishima. Tuende kwake John Damasine Imanishimwe Anasema habari VOA Swahili, mimi ninayewasalimu niko hapa nchini Rwanda katika wilaya ya Rusizi, na salamu zangu ziwafikiwa na familia yangu uh, yote, wanafunzi wote wanaosoma kidato cha sita LKK, marafiki zangu wote uh, wapasha habari wote wa VOA Express uh, bila kumsahau Patrick Nduwimana. Ujumbe ni kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Uh, bila shaka Jean Damascene Imanishimwe. E, na napokea salamu hizo zangu na vilevile za wenzangu wote ikiwa ni pamoja kama na ulivyosema Patrick Nduwima na hapo. A, basi tuangalie kwingineko, wale mmetuma salamu. Namwona huyu Fojei Mamloka wa Nkunga Kiwira, anasema ako wapi? Anasema ako kule Nkunga Uh, Kiwila, Tukuyu, Mbeya, Tanzania asema habari za kazi, mtangazaji wa zamu. Napokea salamu hizo na alafu ye anaendelea kusema kwamba salamu zake ziende kwa Majari wa Bususu, Tunza Godfrey Mwakapenda, Nazareti Mwakipembe, Naili Siobela, uh, Charles, uh, Jumanne fundi wa simu, Dolika Tadeo na Litisia Shilogile bila kusahau Nico Raus, Godfred Kayago. Naona ameandika wengi, lakini tukomea hapo ili tuwape nafasi e, wale wasikilizaji wengine ambao pia e, wangetaka kutuma au kutumiwa salamu Niende kwake huyu Antidias Baba Mlokozi Anaklet wa Bukoba, Bugabo, Kagera, Tanzania. Anasema salamu za Jumapili ziende kwa Johannes Bita John, mke wangu Lavina au Mama Mlokozi, kwake pia huyu Leopode Odedha, Anaklet Adelaida, Anaklet Alex Lweikiza, wote wametumiwa salamu na wana, anasema kwamba Ujumbe ni kwamba Mungu ni muweza wa yote. Kabla tujaendelea na hizi salamu ambazo mmezituma kwa Facebook, naona kuna wengine ambao wanataka kutuma salamu moja kwa moja kupitia simu. Basi ni mpe nafasi huyu, naona anatafuta sana kipindi hiki. E, tusikie ni nani na yuko wapi, naendelee moja kwa moja wangu aakiwa unujumb tuendele na tuendelee na salamu za Facebook, msikilizaji, kumbuka kwamba ni salamu na mziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi eh, kwa niaba ya idhaa hii hapa. Mimi no, nimekalia kiti hapa Jumapili ya leo. Kwa hivyo twende pamoja. Mtu pesa Mwanambuke toka Misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania anasema habari yako mtangazaji wa VOA yangu ni nzuri kabisa. Anapeana namba yake hapo, lakini kwa sababu pia amewasalimia wengine, naona tuzisome salamu zake. Alfonsi Ntinda Muzinda Kaya Mkangule wa Mkangule e, Mnyiramba halisi. Naona majina hapa yanakanganya kweli kweli, manake mengine marefu Hawa wote ni wale ambao wanasalimiwa na mtu pesa mwanambuke. Amesalimia pia Basila binti Kimario, na Salome Mpelele, Bundala Tabu Udole, Malimao na nani mwingine, na Ramadhani uh, niangalie jina hili vizuri uh, nisije nikakosa kulitamka ipasavyo. Anasema Malimao Ramadhani, Mawazo Malemi, Hede Ngasa na Masumbuko Ndoleli wa Bukene. Uh, basi msikilizaji, hizo salamu ni kutoka kwa mtu pesa mwana Mbuke mwanambuke eh, akiwa kule misisi, eneo eh, la Katavi kule Tanzania. Elisha Mabula Muziku, buziku anasema yuko kule Nyakongolwa, eh, Bariadi, Tanzania. Anasema zangu salamu ziwafikie wafuatao, lenga chapati haya, sijui kama jina la mtu huyo uh, hilo, uh, chapati chakula, haya, okay <laughs> Saiboge, Grace Simon Seni, Edward Mayenga, Njanji Esther Ntemi Kiteja, Sayeda Mabura Magesha na Saidi Musa, pamoja na juna juma Yasini, mmesalimiwa na Elisha mabula Buziku. Na kwa hizo salamu basi, msikilizaji, tupate kibao moto sana eh, mwanamziki huyu Aslei anakuambia rudi darasani, maanake kasome tena ama namna gani? Tusikia anasema nini huyu mwanamziki katika kumbuka ni salamu na muziki hapa VOA Swahili. Anaondoka hapo chini kwa chini asle, anasema rudi darasani ukajiongeze maarifa, manake labda dunia hii inahitaji kwamba ujue mawili matatu, ili kujua jinsi ya kuishi na watu. Kuna umuhimu wa kurudi darasani, nakwambia. Basi msikilizaji, matangazo ni ya hapa VOA Swahili, ikiwa ni kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Washington. Mapigano ya kobo mapigano msikilizaji, Mapigano Yakobo. Usiulize hati jina gani hilo, hilo ni jina lake huyu bwana. Mapigano Yakobo, yani jina lake ni Mapigano. Ni mkazi wa Katanga Kakongo katika eneo la Kigoma kule TZ. Anasema napenda kutuma salamu zangu kwa Nazareth Mwakipembe, Joanes Biita, John Simon, Shauri, Muhamed Salimu Dinya, za Jumanne, fundi wa simu, kinyozi mstaafu, Sidi ya Fuguru, mtu pesa, Sayenda Mabula na Mwana Kibinda na wadau wote wa VOA. Ujumbe, tusikilizeni Sauti ya Amerika VOA. Asante sana Mapigano ya Kobo, ndio jamaa anaitwa Mapigano. Haya, mwingine hapa ni Furaha James Njilewa kutoka Geita, Tanzania, anasema salamu zangu kwa Zakayo James, Flora Evaristi Simon Shauri Jafari Kopo Folei Mamloka Majaliwa Bususu Mashaka Juma Kayungilo Revocators Kaliveri na Mayala Malale na vile vile Jeffrey Samu anasema ujumbe bora ujinga usio na hasara kuliko elimu isiyo na faida ujumbe mzito huo kutoka kwa furaha a James Njile wa Geita Tanzania Sayenda Mabula Magesha anajua umesalimiwa hapo awali kidogo, anasema uko unasema uko kule Nyangokolo wa Bariadi, Tanzania. Zangu salamu ziwafikie wafuatao Grace Simon Seni, es Temi Kiteja, Reina Shani, Ismail Togolani, Juma Yasini, Majariwa Bususu, Deus Masunga, Emmanuel Mchenya Buziku, Juventus Joas, uh, Ntalima na Eric Victor Masawe. Saenda, yes, leo umetuma salamu kwa wengi sana, hatutaweza kusoma zote, ili tuwape nafasi wengine. Basi naye huyu Joshua Turuka eh, wa Tanzania anasema kwa kule Mbinga, Ruvuma, uh, Tanzania, salamu zangu ziende kwa Evans Komba, Amoni Ngongi, Kaboma, Vumi la Glata, Vedasto Romani, Frank Shayo, Jilani Shomari, Ali Murangi, Gigiri, Muresha Uh, Goligota Magabe Mkono. Basi ni salamu hizo kutoka kwa Joshua Turuka akiwa kule Tanzania. Msikilizaji uh, sasa pia anaona wengi wengine pia wanataka kutuma salamu kwa njia ya simu, basi niwape nafasi uh, taja taja jina asema uh, uliko na uendelee kuteremusha au uh, kupeperusha salamu zako moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni nani huyo? Victor Kahango kutoka Kierunga wa Ndege Karagwe, Kagera, Tanzania. Salamu zangu za kwanza za Jumapili hii ziwafikie Jerika Joseph akiwa Karongo, Kagera. Namba mbili, zimfikie mke wangu Pendo Siridioni akiwa Kierunga Wanja aki wa Ndege Karagwe, Kagera. Namba tatu, zimfikie mwalimu Fadhili Amdani Kibiika akiwa Kierwa, Karagwe. Namba nne, zimfikie Retisa Shirogire akiwa Ziba, Igunga, Tabora. Namba tano, zimfikie Edinarna ya Mweru au mama Ramsi akiwa Kigoma. Namba sita, zimfikie yaozi mstaafu Sidi Fuguru au Baba Ramsey akiwa Kigoma saba na mwisho zimfikie makimi haya akiwa jijini Dar es Salaam. Ujumbe na wapapole wa Tanzania wote kwa kuondokewa na mpendwa wetu rais mstaafu Benjamin William Mkapa, tumwombee pumziko la amani. Asante barabara kabisa, msikilizaji. Kumbuka ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi Buchumi. Jacob uh, Ntagorama anasema ni mkazi wa Kakongo, Kigoma, Tanzania. Uh, sijui kama jina lake ni Jacob ama ni Jakibo. Uh, basi atatueleza wakati mwingine tuelewe kabisa, manake mi naona kama ni ile wanaita kwa Kiingereza miss spelling, lakini ndivyo hivyo. Uh, anasema leo salamu zangu ziwafikie wafuatao: Patrik Nduwimana, mke wangu mpendwa mama Johari, mheshimiwa mbunge Zito Kabwe, kaka zangu Adamu, Ejidio, uh, Typhoni, Ejidio pamoja pia na mama mzazi. Ujumbe, tuzidi kupendana na vilevile vile na kutakia kazi njema mtangazaji. Asanti sana Buchumi Jakobo Ntagorama ama ni Buchumi Jacob Ntagorama. Haya, Andrew Daniel Mkombe anasema ni mwalimu wa shule ya sekondari ya Biturama kule Kibondo, Kigoma, Tanzania. Naona watu wa Kigoma kwa hakika wamejazana, wamekuja kwa wingi hapa kwa Facebook kupeperusha salamu zao. Anasema ni peperushe zangu ziwafikie dadangu Joyce Daniel ana Daniel Neema Daniel na mama yangu mzazi Regina Petro akiwa Chunya Mbeya. Ujumbe ni kwamba nawapenda sana. Naona wakati umefika basi tupate kibao kingine. Naona sasa wanamziki kutoka kule nchini Kenya, wanasema brighter days, si wengine bali ni wanamziki hawa maarufu sana hawa wanamziki wa sauti Sol, brighter days, tusikie vitu hapa. hapo sauti sol wanakwambia wanakuambia brighta days yani siku za usoni nafikiri zenye mwangaza siku ambazo unaweza kutabasamu na kusema kweli kabisa ni siku njema kama ilivyo hivi leo jumapili hapo wakati ukisikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikilizaji kabla sijasahau kuna salamu ambazo zimetumwa kutoka kule DRC Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na zimetumwa kupitia mwandishi wetu kule uh, anajulikana kama Austel Malivika mwenyewe, na zimetufikia hapa studio uh, sasa hivi, na nazisoma moja kwa moja uh, zinasema hivi: Jambo VOA Africa, mimi Ibrahim Paluku the swika Carlos, nikiwa Goma, jimbo uh, la Kivu ya Kaskazini. Jina nzito hilo. Na salimia mke wangu Kahindo Kavatsiawa Fazila na Soriente na Sara na Isaac na Joshua na Meshek na dada zangu Zawa Kavira, wapendwa na vile vile Elian Masika na familia Matata Malisava, vile vile Jean Pierre na familia pia ya Molo Verie, na vile vile familia ya Papa Mkomba na familia ya Kakonze, ujumbe ni kwamba Tupendane eh, anamalizia hapo kuwasalimia familia ya Kakonze na kuwapa ujumbe kwamba tupendane. Shukran sana, shukran sana wewe Paluku Dhisikwa eh, Carlos, uh, ukiwa huko Goma, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, huko mashariki mwa nchi hiyo. Haya basi, msikilizaji, ni salamu na muziki. Kipindi hiki hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na naona muda hapa nami unanipa kisogo, naona karibu tu dakika zangu 22 zinakatika, lakini sikuwaachi bila kibao. Msikilizaji tu usikilize muziki huu eh, wake Tanasha akishirikiana na mwanamuziki anayefahamika sana kule Afrika mashariki na Kati, Diamond Platnumz. Wanasema kwa pamoja, Gere. Hebu tusikie kuna nini. Msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa salamu na muziki kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridi, tutaonana tena panapo majaliwa. Alamsiki. Ifuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Idadi ya kesi za virusi vya korona ulimwenguni imevuka milioni 16 hivi leo Jumapili, zaidi ya nusu ya kesi hizo zikiwa katika bara la Amerika na Karibian, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Marekani kwa ndiyo nchi iliyopigwa vibaya sana, wakiandikisha maambukizi zaidi ya milioni nne na vifo zaidi ya laki moja na elfu themanini na mbili ikifuatiwa na Ulaya yenye kesi zaidi ya milioni tatu na vifo zaidi ya laki mbili. Afrika Kusini nayo imeripoti kesi mpya elfu kumi na mbili za virusi vya korona hivi leo Jumapili. Katika majibu yake kwa janga hili, hata hivyo, yanadumazwa na shutuma za rushwa ambazo zinahusisha mpango wake wa hueni ya uchumi wa takriban dola bilioni 126 na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.