Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia siasa za Marekani, hasa mara baada ya mamea kumi na watano wa majiji makubwa ya Marekani eh, kutoa mwito kwamba serikali kuu, uh, kuondoa haraka vikosi eh, vya majeshi mbalimbali ambavyo vimekuwa vikipelekwa katika majiji hayo kusimamia usalama na kuzuia maandamano ambayo yamekuwa yakiendeshwa na ghasia uh, ya pamoja na uvunjaji wa mali za watu na wizi katika majiji hayo mbalimbali. Um, vikosi hivyo vilipelekwa na Rais Donald Trump katika uh, kuhakikisha kwamba uh, hali ya usalama inakuwepo katika majiji hayo yeye, yeah, yeah, akidai kwamba usalama ama serikali za majiji hayo zimeshindwa kuzuia hali kuwa tulivu. Katika sehemu ya pili hii leo, basi tutaangazia e, hatua ya chama uh, cha NRM cha nchini Uganda kutangaza kwamba hakutakuwa na mpinzani wa rais Yoweri Museveni e, katika kinyang'anyiro cha urais wa Uganda hapo mwakani ndani ya chama hicho, kwa sababu ya kutokuwepo na mtu aliyechukua fomu za kutaka kuwania wadhifa wa huo. Tutaliangalia suala hilo ndani ya matangazo ya kwa undani hii leo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa Undani ambapo hii leo tunaanzia e, hapa Marekani, ambapo wiki hii kundi la mamea kumi na watano wa miji mikubwa ya hapa Marekani wametoa mwito kwa serikali kuu, kwa haraka kuondoa vikosi vya jeshi na kutokubali kutopelekwa tena kwa vikosi hivyo katika miji mikubwa ya Marekani. Katika barua iliyopelekwa kwa mwanasheria mkuu William Barr na kaimu waziri wa mambo ya ndani Chad Wolf, mamea hao wameeleza kwamba uamuzi wa serikali kuu kupeleka vikosi bila ya wao kushirikishwa katika miji ya Marekani ni ukiukwaji usiotakiwa na wenye kuvunja misingi ya usimamizi wa kikatiba Waliotia saini barua hiyo ni pamoja na meya wa hapa Washington DC, eh, vilevile majiji makubwa kama vile Los Angeles, Atlanta Georgia, Chicago katika jimbo la Illinois na jiji la Portland. Jiji la Portland kwa hivi sasa eh, limekuwa katika mstari wa mbele kabisa katika kampeni hiyo, uh, huku maafisa wa serikali kuu wenyewe wakitetea upelekwaji wa vikosi hivyo vya jeshi uh, wakisema kwamba viongozi wa miji na majiji pamoja na polisi wao uh, walishindwa kuzuia ama wanashindwa kuzuia ghasia na vitendo uh, vya wizi katika ofisi za serikali kuu, eh, hasa mahakama uh, za uh, Marekani kutokana na hilo basi nikazungumza na Daktari Timothy Sadera ambaye yeye yupo katika jiji la uh, Atlanta katika jimbo la Georgia kutaka kufahamu kile ambacho uh, kinaeleza kwa mamlaka ama e, uwezo wa raisi wa kupeleka uh, wanajeshi katika miji mbalimbali. E, nini ambacho kinaelezwa kwa mujibu wa sheria na katiba uh, ya Marekani na je, rais mamlaka yake? Ikumbuke kwamba hapa Marekani majimbo mbalimbali yamekuwa na sheria zake e, katika kuendesha mambo yake, na kwa namna moja ama nyingine, baadhi ya mambo yamekuwa hayaingiliwi na serikali kuu. Sasa tunataka kufahamu kile ambacho kipo, je rais wa Marekani e, mamlaka aliyokuwa nayo, halikadhalika nini ambacho katiba inaeleza katika kile yeye kufanikisha ama kuamuru majeshi kwenda kusimamia shughuli mbalimbali za usalama. Ikumbuke kwamba uh, vikosi ama majeshi ya polisi ndiyo yenye uh, wajibu wa kushughulikia hayo. Sasa, Daktari Sadera, hebu tueleze nafasi ya rais wa Marekani katika hili ikoje hasa kisheria na kikatiba? Uh, jambo la kwanza la kuzingatia ni kwamba tukitazama miji hii yote ambayo ina, ina maandamano na ambapo rais ametishia kupeleka majeshi ya kitaifa ni kwamba miji hii yote ni ya kidemokrasia, ni ya kidemokrat ambayo inaongozwa viongozi wake ni wa kidemokrat. Kwa hivyo hapa kuna ule mwelekeo wa kisiasa pia ambao umejitokeza waziwazi, ukiangalia kama vile Portland ama Chicago, Los Angeles na, na miji mikubwa ambayo sasa hivi tumeona maandamano mengi, ni kwamba wanapinga haswa zile sera za kirepublican. Uh, ndipo sasa hivi uh, tukirudi kwenye swali lako, ni kwamba rais anapoamua kupeleka jeshi la kitaifa kukabiliana, kukabiliana na maandamano haya, lililopo ni kwamba uh, sheria sasa hivi rais anataka kutumia sheria ambayo ilipitishwa pale mwaka elfu moja na mia nane na saba ambapo sheria kama hii wanaita insurrection law oda ya kifungu cha kumi katika katiba wa, uh, ni cha kuweza kuzuia kama jiji lolote linaweza kuwa na maandamano ama linadhuria maisha ya watu na pengine kama majengo ya, ki, ya kitaifa ya kitaifa, ama ya kifederal government yanaweza kuvamiwa. Kwa hivyo jambo hili meya wanaona ya kwamba, viongozi wa miji wanaona ya kwamba jambo hilo halijakuwa la dharura kiasi hicho. Kwa hivyo wanasema ya kwamba rais anakiuka matumizi ya sheria hii ya mwaka elfu moja mia nane na saba kuweza kujiendeleza kisiasa kwa kile ambacho tumekuwa tukikiona sasa manake, uh, tumeona hawa mamea karibu kumi na watano wa majiji makubwa yakiwemo, uh, Portland, uh, Chicago, hapa Washington DC, e, Atlanta Georgia, wameandika barua kuona kwamba kile ambacho anachokifanya rais Donald Trump ni ukiukwaji uh, wa katiba ya Marekani kwa mazingira haya yaliyopo sasa uh. Je, mamea wana uwezo wa kuzuia um, hivyo vikosi visiingie katika majiji yao? Uh, kulingana na jambo lililokuwa sasa ni kwamba wanakashifu matumizi ya nguvu, lakini kuna, kiwango, kuna pale katika katika katika uh, tenth amendment ama ya constitution, sheria ya nchi ni kwamba inamruhusu rais ikiwa panapo na uwezekano wa usalama wa wengine wa, ama wa mali ama uvamizi. Kwa hivyo rais ana ule uwezo wa kutuma yale majeshi bila kutaka kuomba msaada lakini, meya wangali wana nguvu, kwa sababu serikali ya hapa Marekani ni kwamba, uh, meya na magavana wana uwezo wao. Kwa hivyo, wao ndio wanakabili uh, nchi. Kwa hivyo, polisi wote wako chini ya meya na wako chini ya gavana. Kwa hivyo, anapokiuka sheria hii na ku, kuonyesha kwamba wanaweza kutumia nguvu wao, hawaoni kwa nini nguvu hawajashindwa kukabili maandamano haya, lakini anapoendelea kuchochewa basi yanaonekana kwamba panakuwa ni kama uh, polisi wanapoletwa ama lile jeshi la taifa linapoletwa na kuanza kuwapiga watu kwa kutumia silaha za nguvu, ni kumaanisha kwamba serikali inapigana na wananchi wenzao, wananchi wa wake. Lakini sasa wananchi wanasema hawa ndio raia wa nchi, mbona ukuja ukatumia nguvu juu yetu? Kwa hivyo naona pale meya wangali wana uwezo wa kusema hapana, hawahitaji msaada, maanake rais anastahili kutuma kundi ama jeshi la taifa kwa kwamba Federal Army likaweza kusaidia lile jeshi la mji. Kwa hivyo pale naona ya kwamba bado wangali wana uwezo na wana nguvu ya kuzuia mamlaka ya rais kutotumika juu yao. Kile ambacho sasa uh, kipo maraake umegusia kwamba swala hili pia lina mrengo wa kisiasa. Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi hapa Marekani. Je, swala hili lina uhusiano wowote na uchaguzi wa mwaka huu au ni moja kati ya masuala ya harakati mbalimbali ambazo mba zimekuwa zikikosolewa, uh, za namna rais Donald Trump anavyoendesha nchi. Uh, kwa msimamo mwingine, kweli linalingana na mambo ya kisheria ama ya ki, ya ki, uh, jinsi ambavyo ya mambo yalivyo kwa sasa kisiasa, ni kwa sababu uh, jinsi anavyo rais anavyotoa Donald Trump anavyotoa matamshi yake haswa kama siku mbili zilizopita aliposema ya kwamba sasa hivi atatumia mamlaka, kwa hivyo ni kumaanisha kwamba atatumia nguvu. Lakini ukiangalia kwenye miji mingine ambapo kumekuwa na maandamano yasiyokuwa ni wengi ambao ni upande wa kushoto, basi unaona hamna utumizi wa mangua wa, wa mabavu. Kwa hivyo jambo hili ni la kisiasa tunapoelekea kwenye uchaguzi, na pia tunaona ya kwamba kulingana na tarakimu inayotolewa sasa hivi imeonyesha kwamba katika miji hii mikubwa Uh, Rais Donald Trump anapoteza ama am, am, angali nyuma sana katika takwimu zinazoonyesha kwamba yeye na Biden ndiye aliye juu. Kwa hivyo jambo hili pia linaleta utata hapa na pale. Kwa hivyo dhidi ya haya yote, kuweza kuwashika wengi ambao watakuwa sasa hivi wamefanya makosa yale makosa, watakuwa aidha wamefungiwa, wataingia katika sheria ambapo haitamruhusu mtu kama aliyepatikana na kosa hili kupiga kura. Kwa hivyo jambo hili lote ni mchezo wa kisiasa. Data. Sasa kwa uh, mazingira halisi ambayo yapo hivi sasa mpaka kwa, kwa sasa hivi Marekani uh, jinsi ilivyo, uh, hali ikoje kiujumla, katika hasa haya majiji makubwa? Maanake tuliona maandamano makubwa wakati wa kifo cha uh, George Floyd, ambaye Marekani mweusi aliuawa akiwa uh, mikononi mwa polisi uh, kwa hivi sasa hali ikoje mpaka swala hili pengine likashika mrengo uh, mkubwa kwa kipindi hiki wakati pengine maandamano nchi nzima ya bado yanaendelea, lakini yamepungua kwa kiasi kikubwa. Jambo lililopo ni kwamba jambo hilo la mauaji ya George Floyd ndiyo bado yanaendeleza maandamano haya. Kwa mfano, ukiangalia katika miji ya Oregon kwa sasa, manake ana pia California hawajachoka wa mjua... Los Angeles pale utakuta kwamba wengi bado wanaandamana, wanashika zile placards za kuonyesha George Floyd na wengine waliouwawa na pia visa vingine ambavyo vimeendelea kujitokeza. Jambo linalojidhihirisha wazi sasa ni kwamba kumekuwa na mgawanyiko mkubwa na kumekuwa na kundi ambalo linajihisi ya kwamba wao ndio wenyeji wa nchi hii, na kuna wale ambao ni weusi wasemekana ya kwamba wao ni wakuja, lakini sasa mgeuko ulioko ni kwamba sasa sio watu wa rangi moja wameungana, wengi wanaoungana sasa hivi kinyume cha wengi wanaomfuata rais. Kwa hivyo unaona mgawanyiko uliopo sasa, kuna wale wanasemekana wazungu, wazungu wa kiasilia ya kutoka upande mmoja mwingine, na wengine ambao pia ni hawa wengine wa ngozi tofauti, wanasema ya kwamba sisi ni wazungu, lakini tunaunga mkono ndugu zetu wa Kiafrika ama ndugu zetu wanaozungumza Kihispania. Kwa hivyo unaona ya kwamba ni kama inchi imegawanyika sasa hivi, imegawanyika kuanzia uh, kule juu mpaka chini mashinani, kuna shida. Kwa hivyo ndiposa haswa sasa tukiangalia uchaguzi ambao utakuwepo mwezi wa kumi na moja ni jambo ambalo sasa lina utata mkubwa, na wanajaribu kuzuia kuona ya kwamba hata rais mwenyewe amekiri na kusema ya kwamba hatakubali matokeo. Kwa hivyo jambo hilo unaona, nalo watu wanaposikia, wanazidi kusambazwa na fitina hizi kisha Yanakuwa ni kwamba sasa hata nao wanaomunga mkono wanasema, hatutakubali, hatutakubali. Kwa hivyo mambo haya siyo mazuri. Shukran kabisa, uh, Dakta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote e, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea katika uh, taifa la Uganda, taifa la Afrika uh, ya Mashariki, ambapo rais wake wa sasa E, Yoweri Museveni ametangazwa kuwa mgombea urais wa chama chake cha National Resistance Movement, NRM, baada ya kutokuwepo na mgombea mwingine aliyetangaza kuwania wadhifa huo ndani ya chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao hapo mwakani 2021. Mwenyekiti e, anayeshughulikia masuala ya uchaguzi ndani ya chama cha NRM bwana Tanga Odoi amesema kwamba siku ya mwisho kuchukua fomu za kuwania nafasi hiyo ilikuwa ni jana Julai 22 ambapo mgombea e, alitakiwa, walitakiwa kurejesha fomu zao hapo Julai 27 na 28, yaani wiki ijayo. Amesema ni Rais Museveni pekee ndiye aliyechukua fomu hizo kwa chama chake kuwania urais na kumfanya kuwa mgombea pekee mpaka hivi sasa katika wadhifa huo. Kwa tukio hilo linamfanya rais Museveni kuwa mgombea urais moja kwa moja kupitia chama hicho, na endapo atashinda urais katika uchaguzi ujao e, itamfanya kwamba rais Museveni akaye madarakani kwa muda wa miaka 40. Ikumbukwe e aliingia madarakani mwaka 1986 baada ya vuguvugu vugu la NRM kuchukua utawala wa taifa hilo ambalo kwa kipindi E, toka kupata uhuru wake kutoka kwa Waingereza imekuwa ikipitia mzozo wa kisiasa. Ikumbukwe vilevile, mara kadhaa, Rais Museveni amefanikiwa kubadilisha vipengele vya katiba ya nchi ili kuwezesha kugombania wadhifa huo katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwa hivi sasa, mjadala mkubwa umekuwa wa kuangalia kimaadili, haki na kikatiba kwamba je, Rais Museveni ana haki na sheria zinamruhusu kuwania wadhifa huo wa taifa hilo la Uganda? Nimeongea na mchambuzi wa masuala ya si siasa na diplomasia za Afrika Mashariki, Deus Kabamba, na kikubwa nikaanza e, kumuuliza na kutaka kufahamu ni nini sasa, e, anakiona kwa hatua hii. E, je Rais Museveni kwa sasa ana haki ya kugombania muhula mwingine, e, utakumfanya au madarakani kwa kipindi cha miaka Bwana Deus au arobaini, tueleze linatokana na linatokana na sheria na katiba ya Uganda inasemaje? Sasa rais amefanikiwa ku, ku, kupindisha kupindisha katiba, kupindisha sheria e, kwa hivyo mimi e, kama tungesema kwamba kime kimewezaje na imekuwaje mpaka wamempitisha tena. Hilo ndio mimi limenishangaza, kwa sababu nilikuwa nafikiri e, kwamba chama cha cha matawala e, cha Uganda kingekuwa sasa hivi kinafikiria kwamba apatikani mtu mwingine e, aweze kupeperusha bendera ya ya urais uh, Uganda elfu mbili ishirini na moja, lakini kwamba wamerudi tena kuja kumpitisha rais Museveni na kuendelea kuwepo madarakani. Sasa hilo linamaanisha nini? E, nadhani kwamba na kitatokea nini? Nadhani kwamba Rais Museveni anaweza kufanikiwa kurudi tena e, madarakani elfu mbili ishirini na moja baada ya uchaguzi, lakini nafikiri kwamba e, hili litasababisha kuanza kumomonyoka kumomonyoka kisiasa. Sasa kile kile hivi tunavyozungumza, ameishapoteza Labda kingine kabla tujaenda huko mbele uh, bwana Deusi, kabla tujaenda huko mbele uh, kingine ambacho tungependa kukifahamu kwa mazingira ambayo yapo, kwa nini uh, inaonekana kwamba inakuwa ni rahisi kwake rais Yoweri Museveni kufanikiwa eh, kuruhusu kuweka mazingira ya yeye kugombania mara kwa mara toka 1986 <coughs> kwenye kukomboa nchi zao huwa kwa kweli wanapata imani kubwa sana kwa wananchi e, e, kwa hivyo rais Mseveni, ikumbukwe kwamba rais Mseveni alipoingia ali madarakani ile miaka ya themanini alikuwa ni, ni rais ambaye alishangiliwa sana, ni mtu ambaye kwa kusema ukweli amekuja kuituliza Uganda katika katika kiwango ambacho hajatokea Uh, uh, uh, kuituliza kama kiwango cha kizazi, niseme tu kwa wale wasiofahamu Uganda ilikuwa ina maraisi wanakaa muda mfupi mfupi sana, maraisi wanakaa miezi sita, maraisi wanakaa siku tisa. Yuko raisi aliwahi kukaa wiki moja mtu eh, anakuwa raisi wa wiki moja lakini tangu tangu Museveni ameingia Waganda walionekana kwamba wamemkubali, lakini hawakumkubali kwamba eh, awe rahisi mpaka atakapokufa akiwa ikulu. Hivyo ndio jambo ambayo na nadhani rais eh, Museveni atakufanya kosa, kwa sababu historia ya kisiasa imeonyesha kote duniani, uking'ang'ana mno, uking'ang'ana mno, wananchi wanaweza akafikira kukuchoka bila hata makosa. Labda simu, uh, kitu kingine ambacho tungependa kukizungumzia eh, kwenye hili kuelekea katika uchaguzi wa mwakani, tunajua sasa hivi kuna wimbi la uh, kisiasa ambalo linageukia kwake huyu mwanasiasa kijana mwanamuziki Bobi Wine, ambapo kuna tetesi kwamba wanaweza wakaunganisha nguvu yeye na mpinzani wa Rais Museveni wa muda mrefu Bwana Kiza Besigye. Je, endapo watakusanya uh, nguvu unadhani bado wana nafasi ya kumwondoa Rais Yoeri Museveni katika uchaguzi wa mwakani? wakati ule wa, wa, wa, wa eh, ushindi Bobi Wine na kila message, mungano wao unaweza ukapata ushindi. Lakini laki je, watashinda wakatangazwa? swali ni si tu kushinda. Swali je, watatangazwa kwenio? Uganda, kama ilivyo e, nchi nyingi za Afrika, ina tatizo kwamba sasa hivi kuna masuala mengi ya uhuru wa, wa mifumo ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi iko huru kiasi yani, tume ya uchaguzi ya Uganda na uh, kwa sababu hiyo, basi nafikiri kwamba ni vuguvugu zuri kwamba Kizza Besigye na, na Bobi Wine wanataka kuungana, lakini nafikiri, kwa maoni yangu mimi, wanaweza wakashinda, lakini wasimao Rais Museveni. Na nirudie pia kwamba Rais Museveni hakuingia madarakani kwa sanduku ya kura. Rais Museveni aliingia madarakani kutoka msituni, ameingia kwa mtutu wa bunduki. Kwa hivyo watu wa ya namna yake e, nadhani kwamba ili Uganda iendelee kuwa salama, angeamua yeye mwenyewe Rais Museveni kwamba anakabidhi e, kijiti, ajiongoa ili mwanachama mwingine wa waawai aweze kugombea e, nafasi. Lakini kama tutaendelea kumwacha Rais Museveni na kwa kile ambacho sasa, uh, tunakiona. Maanake ukija uh, kuangalia rais Yoweri Museveni pengine hatafikisha miaka sabini na themanini karibia huko akiwa yupo madarakani. Mwisho wa rais Museveni ubashiri, uh, una ubashiri wako ni nini hasa, ataondoka kisiasa au wataondoka katika hali tu ya uh, tunaweza tukasema kwamba uh, hali ya kinatural yani, kihalisia kwamba eidha iwe ugonjwa e, ama yeye mwenyewe aseme kwamba mimi sasa basi, kutokana na mazingira labda ya kiafya na kitu kingine wanaanza kumwachia Mungu kuwa anakua madarakani muda mrefu, watu wanamwachia Mungu. Nadhani kwamba ile ni bambo ambayo si hatua nzuri kwa rais Museveni. Kwa hivyo, kama tulivyoona Zimbabwe, kama tulivyoona Sudan, kama tulivyoona Burundi, kwa kiasi kiasi, kwa kiasi tosauti, wafikiri kwamba rais Museveni anaweza akawa ni rais ambaye atakuja kupata matatizo ya kisiasa. wa taifa wa Uganda l akianza ashia ngazi, akasema mimi sigombei tena, kuliko hivi anavyofanya kwamba aendelee kunang'ana. Akina Bobi Wine ni wajukuu zake, lakini hivi leo wanakuja kuanza kupambana naye, katika katika kitu ambacho mimi naona kwamba heshima yake inazidi kuyumba. Shukran kabisa bwana Deus Kabamba kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunafika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri, ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mwendo kasi usijivane bade uh -huh. ewe binti maringo sijui wanisikia pendo lako nicheze bingo wenda nikajishindia mwenzako bado nko singo pendo limenichachia uwesuka niwe tingo uh -huh. nyoyo iwe abiria