Serikali ya Marekani leo imesema pato la taifa liliporomoka kwa asilimia 33 katika robo ya pili ya mwaka. Hali hii mbaya ya uchumi haijawahi kutokea tangu mwaka 1958 hivi sasa, imesababishwa na janga la virusi vya korona, ambapo nchi na rekodi ya zaidi ya Wamarekani milioni nne na laki nne wameambukizwa virusi vya korona, huku wengine laki moja na elfu hamsini wakifariki kutokana na ugonjwa huo. Janga la korona lilisababisha shughuli zote za uchumi kufungwa mwezi Machi huku miji na majimbo yakiweka masharti ya, masharti ya kuwataka watu kubaki nyumbani ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Mamilioni ya wa wamarekani walisitisha matumizi ya pesa kwa kununua gesi, kwenda kwenye migahawa, kununua bidhaa za aina yoyote isipokuwa chakula na mahitaji mengine. Kando ya matumizi ya wanunuzi kudorora, uwekezaji kwenye biashara, shughuli za viwanda na ujenzi wa nyumba, pamoja na matumizi ya serikali, navyo viliathirika kutokana na janga la korona. Mahakama moja Rusia leo imemhukumu mwanafunzi raia wa Marekani kifungo cha miaka tisa jela baada ya kumkuta na hatia ya kuhatarisha maisha ya maafisa wawili wa polisi ambao walimkamata mwezi Agosti mwaka jana baada ya yeye kushiriki kwenye sherehe mjini Moscow. Mahakama imeamrisha pia mwanafunzi huyo alipe fidia ya dola elfu mbili kwa kila afisa. Trevor Reed mwenye umri wa miaka ishirini na nane ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha North Texas na mwanajeshi wa zamani wa kikosi cha Marine amesema kwamba hakumbuki aliyotokea kwa sababu alikuwa katika hali ya ulevi alipokamatwa, na amekanusha mashtaka dhidi yake baada ya kusikia ushahidi uliotolewa mahakamani leo hii. Unaendelea kuisikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Majeshi ya usalama nchini Zimbabwe leo wamewaondoa watu kwenye barabara za mji mkuu Harare na kulazimisha maduka kufungwa, siku moja kabla ya kufanyika maandamano dhidi ya serikali inayokabiliwa na mzozo mbaya wa kiuchumi. Kwa karibu mwongo mmoja, rais Emmerson Mnangagwa amesumbuka kutekeleza ahadi yake ya kufufua uchumi wa nchi. Wazimbabwe wengi wanalalamika kuwa hali imekuwa mbaya zaidi kuliko wakati wa rais wa zamani Robert Mugabe. Wanaharakati wameitisha maandamano kesho ya Ijumaa dhidi ya ufisadi serikalini, hali ngumu ya uchumi, ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa mfumuko wa bei ambao wamesababisha kupunguzwa kwa mishahara na malipo ya uzeeni. Wanajeshi na polisi wa kutuliza ghasia wameonekana wakipiga doria kwa miguu na kwa gari kwenye barabara za Harare wakiwataka watu kuondoka katikati ya mji. China leo imeonya kwamba kuvunja ushirikiano wake wa kiuchumi na India kutokana na mapambano yaliyotokea mwezi uliopita kwenye mpaka wa Himalaya na kusababisha vifo vya wanajeshi ishirini wa India kutaathiri sana uchumi wa nchi hizo mbili. Balozi wa China nchini India amesema, China siyo tishio la kimkakati kwa India na kwamba muundo wa jumla usemao hatuwezi kuishi bila kila mmoja haujabadilika. Taarifa hiyo ya China inatokea baada ya hatua za hivi karibuni za New Delhi kupiga marufuku au kuweka kando maslahi ya biashara za China katika moja ya masoko makubwa duniani. China inatetea ushirikiano wa faida kwa kila upande na inapinga mchezo wa udanganyifu Balozi San Waidong ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Tume ya uchaguzi nchini Ivercost imeahidi kuwa uchaguzi wa Oktoba mwaka huu utakuwa wa haki huku chama tawala cha RHDP kikijiandaa kumwomba Rais Alasan Watara kugombea muhula mwengine, licha ya wa wapinzani kusema kwamba Rais Watara haruhusiwi na katiba ya nchi kugombea muhula watatu. Uchaguzi wa mwaka huu unaonekana ni mtihani mkubwa wa kudumisha utulivu uliopatikana katika taifa hilo la Afrika Magharibi baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoua watu elfu tatu kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja. Tume ya uchaguzi na mchango mkubwa katika kudumisha usalama. Mhubiri wa Kiislamu ambaye anaelezewa kuwa na ushawishi mkubwa katika harakati za maandamano nchini Mali amesema mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo unaweza kutatuliwa bila ya rais wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita, kujiuzulu. Kiongozi huyo amependekeza suluhisho la wastan kuliko matakwa ya viongozi wa upinzani. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni ikiwatakia usiku mwema Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, e, tunaangalia hatua ya Marekani e, kutaka kuondoa wanajeshi wake takriban kumi na mbili elfu kutoka Ujerumani e, kufuatia maagizo ya rais wa Marekani Donald Trump ya kupunguza kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nje ya nchi. Na katika sehemu ya pili basi ya matangazo ya kwa undani hii leo, tutaangalia hali halisi ya mambo yanavyokwenda katika nchi za Afrika ya Mashariki, mwelekeo wake wa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, lakini hasa kwa taifa la Rwanda ambalo nalo linaonekana kuandikisha visa vingi zaidi eh, vya korona licha ya juhudi mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanywa na taifa hilo, eh, na kuelezwa kama vile mfano eh, wakati wa kukabiliana na maambukizo haya ya virusi vya korona, janga ambalo hivi sasa linasumbua ulimwengu mzima. Mimi ni Idi Ligongo na kwa moyo mkunjufu kabisa na kualika na kukusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. nam kwa undani tunaanzia hapa hapa Marekani, ambapo habari iliyopo ni kwamba Marekani inatarajia kuondoa wanajeshi wake kumi na mbili eh, elfu kutoka Ujerumani kufuatia maagizo ya rais Donald Trump ya kupunguza kuwepo kwa majeshi ya Marekani nje ya nchi huku maafisa wa wizara ya ulinzi wakisema hatua wa hiyo e, itakuza usalama wa Marekani, lakini wakosoaji wanaona hatua wa hiyo ni kama adhabu kwa nchi ambayo Rais Donald Trump amekuwa akikosoa, ya Ujerumani e, juu ya kiwango cha matumizi yake ya fedha kwa ajili ya NATO. Hali hiyo ikieleza ni kwamba wataalam kadhaa wanasema kwamba wameshangazwa na kiwango cha karibu wanajeshi kumi na mbili elfu ambao wao wanaona ni wengi waliotangazwa kuondolewa Ujerumani, ikijumuisha kuhamisha ndege za kijeshi eh, hadi katika kambi kutoka katika kambi ya anga uh, ya Stuttgart kwenda Italia ambapo vilevile vile kutoka kambi ya jeshi la anga la Marekani huko uh, Stuttgart, vile vilevile pia kuelekea taifa lingine la Ubelgiji. Ni kiwango cha juu kabisa cha mabadiliko ya jeshi la anga la Marekani eh, kwa Ulaya toka kumalizika kwa vita uh, vikuu vya dunia vya pili, ambapo waziri wa ulinzi wa Marekani Frank Esper amesema kwamba yeye eh, anachokiona ye, ni mabadiliko ambayo yatafanikisha masuala muhimu ya kuwezesha Marekani na NATO kukabiliana na, na rusia uh, kuimarisha vilevile vile NATO na kuwahakikishia washirika pamoja na kuboresha mikakati ya Marekani na kuzifanya operesheni za uh, komandi ya Marekani ya ulaya yani USEUCOM kuwa na uwezo imara kabisa wa kukabiliana na, na maadui wake. Lakini kwa upande wa White House, Rais Donald Trump yeye ameweka wazi kwamba ana sababu nyingine za kufanya mabadiliko hayo, ambapo alieleza kwamba Ujerumani yenyewe imekuwa ikieleza kwamba haitoi mabilioni ya dola kwa NATO na haoni kwa nini Marekani kuendelea eh, kuviacha vikosi huko, na sasa Ujerumani ikiwa inaeleza kwamba ina hali si nzuri ya kiuchumi eh, lakini kwa upande wa Marekani hali nzuri ya kiuchumi eh, kwa hiyo basi Ujerumani haistahili Eh, kuwa ni mwenyeji wa vikosi hivyo vya Marekani. Trump ikumbukwe, amekuwa akikosoa vikali Ujerumani kwa miaka kadhaa, akionekana kuzungumza kama tishio kiuchumi eh, badala ya mashirika, uh, badala ya mshirika wa karibu. Na waangalizi wameangazia namna anavyotengamana na kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, ambapo baadhi ya wataalam wa masuala ya Ulaya wanasema tangazo hilo ni pigo kubwa katika uhusiano kati ya Marekani na Ujerumani, kudhoofisha NATO na kumpatia hali njema rais wa Rusia Uh, Vladimir, uh, Putin. Lakini wataalamu wengine wanasema kwamba hatua wa hiyo inaweza kuvuruga mikakati ya Marekani zaidi ya kuiimarisha, e, e, Marekani e, ama Ulaya yenyewe katika masuala ya usalama, ambapo wataalamu hao pia vile wamesisitiza kwamba e, kuna haja ya kufanya mabadiliko hayo makubwa a, na mabadiliko hayo vilevile kumbukwe, yatagharimu mabilioni ya dola na inaweza kuchukua miaka kadhaa kumalizika na uamuzi huo unaweza kubadilisha, uh, kubadilishwa endapo tu mgombea wa chama cha Democrat bwana Joe Biden atashinda katika uchaguzi wa Novemba. Kutokana na hilo, nimezungumza na Dr. uh, David Monda kutoka New York, na kwanza nikamuuliza hali hii kwake anaichukuliaje. Mimi naona kwamba, uh, bwana Trump anajaribu kubana Uh, mataifa ya Ulaya hususan Ujerumani kujaribu kuhakikisha kwamba wao wanaongezea ule mchango wao uh, kwenye mchakato huu au jumuiya hii ya NATO. Uh, kulikuwa na makubaliano mwaka elfu mbili uh, na kumi na nne kule Uingereza ya kwamba uh, kila taifa la Ulaya litahakikisha kwamba asilimia mbili ya uh, pato la kitaifa litaenda kwa shirika la NATO. Kwa wakati huu, Bwana Trump amesema kwamba Ujerumani uh, haiko sawa kwenye mkataba huo kwa vile vipengele, kwa hivyo ni kama najaribu kuibana, kuhakikisha kwa kwamba uh, wataongezea mchango wao hadi asilimia mbili ya pato la kitaifa la Ujerumani. Lakini kwa upande mwingine uh viongozi wa wizara ya ulinzi ya Marekani e, katika taarifa zao za Pentagon wameeleza kwamba swala hili ni la like kimkakati zaidi na si Uh, kuikomesha Ujerumani. Uh, sasa hapa ukweli halisi uko wapi? Ukweli halisi uko kwenye mkataba mwenyewe. Manake ni kweli Ujerumani haitoi asilimia mbili la pato la kitaifa, lakini mchakato huu ulikubaliwa ya kwamba utajaribiwa kwa miaka mingi kwenda mbele. Kwa hivyo iongeze kidogo hadi kidogo hadi ifike asilimia mbili la pato la nchi au pato la kitaifa, e. Na kwa upande mwingine e, mchango huu wa NATO e, kuna mchango e, kwa vipengele viwili. Kuna kipengele kimoja ambacho ni zile hela ambazo zina e, zi, zinaongoza au zinachangia uh, masuala ya NATO, lakini pia kuna uh, mchango mwingine wa fedha ambao unaenda kwa uh, vikosi vya NATO kwa mataifa mengine. Kwa hivyo ni hivi michango miwili, na Bwana Trump ni kama ameviweka kama ni kitu kimoja, na pia kidiplomasia imechangia shida au buga fulani, manake hata ukikiwa na shida kwenye shirika eh, ni dhahiri shahiri ya kwamba njia za kidiplomasia lazima zitumiwe kwa wakati huu, vile Bwana Trump amefanya nika, nikana kwamba ameibana shirika la NATO na pia ameibana taifa la Ujerumani ambayo ni taifa mshiriki mkubwa wa Marekani, kwa hivyo analeta ile dhana ya uoga kwa wale washirika wengine ishirini na nane wa NATO kwamba Marekani itakuwa pale kuweza kuwasaidia ku, ku kukiwa na vita dhidi ya maadui wao. Kumeleta ile dhana ya utengano kwenye shirika la NATO na Marekani. Kile wataalamu wa masuala ya kijeshi na usalama wanachoeleza kwamba mpango huu wa kuondosha hao Uh, wanajeshi wa vikosi vya Marekani kumi na mbili elfu pamoja na kuhamisha uh, ndege za katika kambi iliyoko Stuttgart, Ujerumani kwenda uh, Ubelgiji ni swala ambalo litachukua muda mrefu na linaweza likageuka endapo labda Bwana Joe Biden atakapoingia madarakani kwa mazingira yaliyopo. Eh, je, unadhani kwamba Rais Donald Trump anaweza akaharakisha uh, jambo hili kwa kufanyika kabla ya uchaguzi? Kuharakisha, maanake, haya ni masuala ya kijeshi, ni masuala ya kiusalama uh, lakini pia tusisahau yakuna ya kwamba uh, kwa uh, chenga, cheka, chenga za bwana Trump, kila kukicha kuna hili suala la kisiasa. Mimi nafikiria kwa upande fulani, anajaribu kutumia hili jambo la NATO, vile anatumia uh, masuala au mtafaruku na Uchina kuweza kujiendeleza ki kisiasa, kuonyesha yeye anasisitiza mswada uh, wake wa um, Make America America Great Again, America First, ya kwamba anapinga haya mataifa ya Ulaya ambaye amesema ambayo amesema uh, yananyonya yana Marekani na yanatumia Marekani kwa njia mbaya mataifa maita, ya NATO mataifa ya Uingereza, mataifa ya Ulaya hayachangii eh, zile hela ambazo zinahitajika kwa shirika la NATO. Kwa hivyo mimi, nafikiria pia kuna huu mkono wa kisiasa ambapo Bwana Trump anajaribu kutumia jambo hili la NATO kuweza kujiendeleza kisiasa, hususan kwa wale wafuasi wa wake wa mrengo wa kushoto. Wachambuzi wa masuala haya ya kijeshi wanaeleza vilevile kwamba endapo uh, uh, hatua hii ya kuhamisha hivyo vikosi itafanyika Ujerumani basi itanufaisha sana uh, taifa la Rusia na rais wake Vladimir Putin. Kwa nini unadhani? Uh, mimi nafikiria manake, uh, vile wahenga wasema um, uh, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Kwa hivyo maadui wa marekani hususan uh, Urusi uh, wataona vyema, watafurahia kukiwa na mgawanyiko kwa shirika la NATO. Kihistoria Uh, shirika hili la kujihami la Neto hususan kipengele cha tano ambalo lilisema ya kwamba Urusi au taifa lingine litakapo li, li, li, li, li uh, pinga au litakapopiga li mshirika yeyote wa NATO mataifa yote ya NATO yatakuja kusaidia taifa hilo. Kwa hivyo kama mataifa ya NATO yamegawanyika, maadui wa NATO hususan Urusi yanafurahia, lakini pia kwa upande mwingine Uh, inazofisha ule ushawishi wa Marekani dhidi ya haya mataifa ya NATO. Manake kama washiriki Uh, wengine ishirini na tisa wanato wana hofu ya kwamba Marekani haitakuwepo, Urusi itakapokabiliana itakapo nao, huenda pia wakaja, wakajaribu kuangalia pengine, eh, kuweza kusuluhisha au kuweza kujisaidia au kunafsisha maslahi yao ya kish. Ria na maslahi yao ya kujihami, eh, hususan kule Ulaya. Kuna swala lingine ambalo anagusia kwamba uh, Trump anafanya hivi kwa sababu anaichukulia Ujerumani kama taifa uh, shindani kiuchumi. Je, hili lipo? Sifikiri hili ni hivyo manake, kwa ujumla uh, Ujerumani na misingi eh, ya uchumi ya Ujerumani yako ndani sana na umoja wa Ulaya, na umoja wa Ulaya kwa ujumla unasaidia Ujerumani, maanake ndilo dola kubwa kule Ulaya. Na kwa umoja huo wa kiuchumi pia unanafsisha na unasaidia sana uchumi wa Marekani. Pia Marekani unasaidia pia uchumi wa, wa Ulaya na umoja wa Ulaya na Ujerumani. Kwa hivyo hata kama kuna ule ushindani wa kiuchumi lakini faida kwa Ujerumani na Marekani ni kubwa zaidi kuliko ule ushindani. Swala hili la NATO ni, ni ile suala ya kujihami na yale eh, masuala ya usalama. Na masuala hayo wakati mwingine pia yanaingia kwa utengano na masuala ya kiuchumi. Kwa hivyo, kwa wakati huu, Ujerumani inaangazia pia uhusiano wake binafsi na, na Urusi eh, kulikuwa na ile bomba la gesi ambalo Ujerumani inaenda kulifanya na Urusi, na nafikiria pia jambo hilo linachangia kuleta huu mtengano eh, kati ya Marekani na Ujerumani. Maanake hapa Marekani kulikuwa na wale wadadisi ambalo walikuwa wakisema Ujerumani eh, ipi E, kuweza kuendeleza uchumi wa Urusi kwa kujenga lile bomba la, la, la nishati pamoja na Urusi. Kwa hivyo jambo hilo pia anafikiria limechangia lime, lakini kwa ujumla uh, uchumi wa Ujerumani, uchumi wa Ulaya na uchumi wa Marekani huwa zinajengana zinasaidiana. Kwa hivyo ushindani upo, lakini sifikirii ya kwamba utaweza kudhoofisha uhusiano wao wa kijeshi kwa NATO na pia kwa kibiashara. Asante Dr. Monda kwa uh, kutueleza hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika matangazo ya kwa undani leo tunaangazia eh, hali inavyokwenda eh, katika ukanda wa Afrika Mashariki juu ya mapambano ya virusi vya korona. Kenya bado inaendelea kuandikisha eh, maambukizo mengi zaidi, na mpaka sasa inaongoza ikiwa na zaidi ya maambukizo kumi na uh, tisa elfu 125 huku ikifuatiwa na taifa la Rwanda ambalo na yenyewe vilevile, siku za karibuni e, imeelezwa kwamba maambukizo yamezidi kupanda yakiwa ni zaidi ya maambukizo elfu moja mia tisa huku Uganda ikiwa ni zaidi ya elfu moja na mia moja arobaini Kumbuke, Tanzania uh, na Burundi zimekuwa hazitoi takwimu hizi za mara kwa mara. Mara ya mwisho Tanzania kutoa takwimu zake ni takriban miezi miwili iliyopita, na rais wa taifa hilo ameeleza kwamba korona uh, imepungua lakini takwimu za mwisho za Tanzania zinaonyesha kulikuwa na maambukizo mia tano na 9 kwa kile ambacho kimeripotiwa hii leo. Nchini Kenya e, imerekodi wagonjwa wapya 788 e, wa virusi vya korona katika kipindi cha saa 24 zilizopita, e, kutoka sampuli 5521 15, na, na hivyo basi kuongeza idadi ya wagonjwa waliothibitishwa e, na ugonjwa huo kufikia zaidio ya 1900 na kuelekea watu 20000. Inaelezwa idadi hiyo ambayo ni ya juu zaidi kuripotiwa imeongeza jumla ya wagonjwa hao a kufikia kiwango hicho. E, tangazo hilo lilitolewa na katibu wa wizara ya afya Rashid Aman ambaye ameeleza kwamba kuna haja ya kufanya eh, juhudi zaidi kwa watu kujikinga, ambapo watu 14 wamefariki dunia kutokana na COVID 19 na kufanya idadi waliofariki kutokana na maradhi hayo kufikia 325 kwa taifa la Kenya. Rwanda, siku za hivi karibuni, limekuwa likiandikisha E, maambukizo mengi zaidi na yanapanda licha ya juhudi mbalimbali ambazo zimefanywa na kuonekana kama mfano kwa taifa hilo e. Na hivi sasa hali inaelezwa kwamba serikali imekuwa ikiwaeleza wananchi kujikinga zaidi na kufuata yale masharti yanayoendelea lakini, kutaka kufahamu zaidi kile kinachoendelea nchini Rwanda ni nini hasa eh, kinatokea katika mapambano hayo na virusi hivi vya uh, korona, nimezungumza na mwanahabari wetu wa huko Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, hebu tupe hali halisi maanake tunaona maambukizo ya Rwanda yanapanda ya virusi vya korona. Naam, asante sana Idi Ligongo. Uh, niseme tu kwamba mpaka sasa hivi kwa kweli kumekuwepo na makati mbalimbali mbali, lakini hiyo haijazuia kuendelea kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa korona kwa sababu mpaka tunavyozungumza sasa hivi visa vya korona tayari vimefikia 1963 uh, uh, wakati ambapo waliokwisha pona ni watu 1136, uh, na wanaoendelea kuugua ni takriban 900 hivi na ushe, lakini vifo tayari vimekuwa ni watu watano. Na hilo watu watafiti hata kutoka shirika la afya duniani WHO wamepongeza hatua hiyo kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine Rwanda kidogo inajitahidi kuweza kuendelea kuchukua miakati na hivi, kiwango cha upimaji yani kwa siku moja kimetoka watu takriban elfu moja miezi mitatu iliyopita, na sahivi wanapimwa watu kati ya elfu 6 na saba kwa siku moja, na wastani wa kupatikana wagonjwa wamekuwa ni, wame ni takribani Uh, ni, ni, ni kati ya watu ishirini mpaka watu arobaini na tisa hivi hamsini kwa sababu kwa, kwa mfano kama jana wamepatikana watu thelathini na wanane walioambukia virusi vya korona wapya na waliopona ni thelathini na mmoja na juzi walikuwa ni watu thelathini na tisa waliopatikana na virusi na waliopona walikuwa ni thelathini na wanane Kwa hivyo ni kama asilimia mia kwa mia wanaopona na wanaoendelea kuambukia. Uh, sasa hilo kidogo kupanda kwa idadi hii kumeendelea ku kidogo kuzua wasiwasi, kwa sababu kama unavyotambua tarehe mosi mwezi wa nane uh, safari za ndege kuingia na kutoka Rwanda zitaanza upya, na hilo ni mosi, lakini vilevile vile, vile uh, safari za mikoani Kigali zimekuwa zikiendelea, pamoja na kwamba mipaka imeendelea kufungwa, uh, lakini kumekuwepo na hali kwa kweli ya wasiwasi kwamba sasa idadi inazidi kupanda na kadhalika, na ndio maana sasa, ndio maana baadhi ya sehemu kwa mfano za mji mkuu wa Rwanda, Kigali na katika Uh, viunga vyake pamoja na maeneo ya, ya, ya, ya magharibi mwa nchi na kusini, kuna vijiji ambavyo vimewekewa katazo la kutotoka nje yani, yani lockdown, kwa maana kwamba kumepatikana visa vingi sana vya ugonjwa huu wa korona. Kwa hivyo kimsingi miaka inaendelea, lakini kikubwa zaidi serikali imetangaza kwamba uh, wananchi, baadhi ya wananchi si wote, lakini baadhi ya wananchi wamekuwa wakikaidi miito ya serikali ya kuweza kuvaa barakoa na hata leo, mapema leo, uh, Waziri wa Afya d Daniel Ngamije ameonekana akizungumza katika kupitia runinga ya taifa mubashara akisema kwamba uh, wananchi wasipozingatia haya ya ya ya masuala ya, ya, ya kuendelea ku, ya, kuheshima wadha ya serikali yumkini hata ile swala la, la kutoka nje likarejea, lakini kikubwa zaidi vile vile a, watu wameendelea kukatazwa kutembea usiku kuanzia ta, saa tatu mpaka saa kumi na moja alfajiri, kwa maana kwamba huwezi kumpata mtu akitembea usiku ovyo, na yule anayepatikana anachukuliwa hatua na, na, na, na, na polisi pamoja na ngazi za usalama kwa sababu usiku anaanza kutembea. Kwa hivyo kuna mikakati mbalimbali inazidi kuchukuliwa, lakini kikubwa zaidi, kwa kweli, wananchi wanaendelea kuhamasishwa kwamba kwamba wajaribu kuhakikisha kwamba wanazuia maambukizo hayo na zaidi na zaidi. Uh, sasa hivi Rwanda imeanza kutengeneza vipimo yenyewe ambavyo uh, wizara ya afya imesema kwamba siku chache zijazo Rwanda itaanza kutumia vipimo vyake vya, vya, vya kuweza kupima ugonjwa wa, wa, wa, wa, wa COVID-19. Uh, lakini hata wahisani amekuwa wakileta vifaa, kwa mfano hata jana kukani imetoa mashine za kupumulia maarufu kama ventilators eh, takriban mia moja. Uchina imekuwa ikimwaga vifaa eh, hata shirika la fedha ulimwenguni limekuwa likitoa pesa na hii imesaidia kwa sababu tokea mgonjwa wa kwanza alivyotokea tarehe kumi na nne mwezi wa tatu serikali ilitenga takribani milioni sabini na sita dola za Marekani, na wiki iliyopita wizara ya afya ilisema kwamba tayari zimekusha tumiwa. Uh, dola milioni sitini kwa hivyo kikiwa kidogo na, na kiasi cha kia dola kama kumi na takriban dola uh, elfu kumi na sita zimesalia. Kwa hivyo kuna makati mbalimbali nachukuliwa, lakini kikubwa zaidi hata baraza la mawaziri jana yani, limezungumza kwamba kikubwa zaidi wananchi waendelee kuheshimu miito inayotolewa na serikali, lakini vilevile ngazi za usalama zijaribu kuhakikisha kwamba watu wanaridhia ile miakati ambayo inayotolewa na kizungumkuti kimesalia. Je, mwezi wa tisa shule zitafunguliwa? Na leo waziri wa afya akagusia kwamba itakuwa ni vigumu kwa kweli. Hata waziri mkuu alizungumzia wiki hii, itakuwa ni vigumu kufungua tena shule, wakati ambapo wanaona kwamba maambukizi mapya yapo katika wastani wa asilimia wastani wa watu arobaini kwa siku moja. Kwa hivyo bado ni kitendawili kwa kweli, hatujui kinachoendelea. Kikubwa zaidi pamoja na kwamba kuna miakati inaendelea kuto, kutolewa na serikali kwa ujumla. Asante Silvanus Karimera kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami zaji usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, kunitafutia bibi moja, ni ndiyo, tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Kumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.