Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Leo Ijumaa, Julai 31 mwaka wa 2020 na mimi ni Mery Mgawe. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi kwenye mita ya bendi 19 na 22, vilevile kwenye www voa swahilicom na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati yayo tokea sikia hii leo ni pamoja na matangazo maalum baada ya habari za dunia ya sikukuu ya Id al Haj, pamoja na salamu na muziki. Na katika habari nyingine, Kenya yatangaza kurejeshwa kwa safari za ndege za kimataifa kuanzia kesho na baadhi ya ripoti. Basi utasikia katika matangazo haya yanadumu kwa saa nzima, lakini kwanza kabisa tumsikilize Harrison Kamau, tuungane naye katika habari muhimu za dunia. Serikali ya Kenya imetangaza kurejesha safari za ndege za kimataifa kuanzia Agosti mosi, wakati China na Zimbabwe yakiwa baadhi ya mataifa yaliyoruhusiwa kuingia nchini humo. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti kupitia taarifa ya gazeti la The Citizen la Tanzania, Marekani na Tanzania ni miongoni mwa mataifa ambayo bado ndege zao hazijaruhusiwa kuingia Kenya. Waziri wa Uchukuzi James Masharia amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa kwa kuzingatia hali iliyoko ya maambukizi ya virusi vya korona. Mataifa mengine yaliyoruhusiwa kufanya safari zake nchini humo ni Korea Kusini, Japan, Canada, Ethiopia, Switzerland, Rwanda, Uganda, Namibia na Moroko. Machari amesema kuwa wageni wanaoshuka kwenye viwanja vya ndege vya Kenya wanahitajika kuvaa barakoa pamoja na kuwa na cheti cha kupimwa COVID. Pia wanahitajika kupimwa viwango vya joto kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Iwapo mtu ataonyesha dalili zozote za maambukizi, basi atawekwa kwenye karantini kwanza. Kanuni hizo pia zitatumika kwa abiria wanaoingia ndege kuondoka nchini. Serikali ya Hong Kong leo imetangaza kuahirishwa kwa uchaguzi wa wabunge wa Septemba hadi mwaka ujao, ikisema kuwa ni kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Mji huo unaendelea kushuhudia maambukizi mapya, leo Ijumaa maambukizi 121 mapya yakiripotiwa. Hata hivyo, upinzani umelalamikia hatua hiyo, ukisema kuwa serikali inatumia janga la korona kama kigezo cha kuhujumu uchaguzi. Jana Alhamisi, wagombea kumi na wawili kutoka vuguvugu vugu la demokrasia walipigwa marufuku kushiriki zoezi hilo. Wanaharakati wa upinzani walikuwa na matumaini makubwa ya kupata wingi wa wabunge, kutokana na kuwa wapiga kura wengi wanahamaki kutokana na sheria kali za kiusalama zilizowekwa na China bara hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirikisho la soka la Zambia au FAZ limesema leo Ijumaa kwamba litasitisha msimu unaoendelea wa sasa ifikapo Agosti 6, wiki kadhaa tu baada ya kuzinduliwa, likisema kuwa hatua hiyo imepelekewa na timu zinazoshiriki kutozingatia kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi ya COVID 16. FAZ lilitarajia kukamilisha msimu wa Super League ulioanzishwa Julai 18, lakini sasa limesema kuwa ni raundi mbili pekee zitakazochezwa kabla ya kutangaza mabingwa, wakati timu zote zikiwa zimechea za mechi 27 kati ya 34 zilizopangwa ili kumaliza msimu. Na Waislamu kote duniani hivi leo wanasherekea sikukuu ya Id el Adha ambayo huadhimishwa baada ya ibada ya hija. Sherehe za Id mwaka huu zimekuwa tofauti kutokana na janga la virusi vya korona duniani ambapo Waislamu kutoka mataifa ya nje hawakuweza kufanya ibada ya hija huko Meka kwa sababu ya kuzuia kuenea kwa maambukizi katika taifa la Saudi Arabia. Hivyo ni watu wachache tu ndani ya ufalme huo walioruhusiwa kwenda kwenye maeneo takatifu kufanya ibada. Kwa kawaida, Waislamu kutoka kote duniani takriban milioni mbili na nusu husafiri kwenda Maka, Saudi Arabia, kila mwaka kwa ajili ya ibada ya hija. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara leo amechagua Hamed Bakayoko kwa kushika wadhifa wa waziri mkuu, nafasi ambayo ilikuwa ikishikiliwa na Amadou Gon Coulibaly aliyefariki dunia ghafla mapema mwezi huu. Kabla ya kifo chake Kolibali alikuwa chaguo la rais la kumrithi madaraka. Hata hivyo Outara, wakati akifanya tangazo hilo, hakusema iwapo atawania urais kwa muhula wa tatu, lakini ameahidi kutoa tamko kwa wananchi wiki ijayo. Outara Jumatano wiki hii aliteuliwa na chama chake cha RHDP kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 31. Vyama vya upinzani nchini humo tayari vimepinga nia yake ya kuwania tena urais baada ya kutawala taifa hilo kwa miaka kumi wakitaja hatua wa hiyo kuwa kinyume cha katiba. Vyama vya siasa vimepewa hadi Septemba mosi kutangaza wagombea wao wa urais. Mtaalamu wa ngazi ya juu wa magonjwa wa kuambukizwa hapa Marekani na ambaye anaongoza juhudi za kupambana na janga la virusi vya corona, Daktari Anthony Fauci leo kwa mara nyingine anafika kwenye majengo ya bunge ili kutoa ushahidi kwa kamati maalum ya wabunge inayofuatilia janga hilo. Mahojiano ya hayo yanafanyika wakati kukiwa na wasiwasi kuwa vita vya kudhibiti virusi hivyo huenda vinapotea. Fauchi katika siku za karibuni amewaonya wa Marekani dhidi ya kuchukulia virusi hivyo kwa mzaha, akisema kuwa ni lazima wazingatie kanuni zote zilizowekwa iwapo wanatarajia ushindi dhidi ya janga hilo. Kufikia sasa Marekani imeshuhudia jumla ya zaidi ya maambukizi milioni 4 na nusu huku idadi ya vifo ikipita elfu mia moja hamsini. Barabara za mji mkuu wa Zimbabwe wa Harare hazina watu hivi leo baada ya mamia wanajeshi kuwekwa ili kuzima maandamano yaliyopangwa kufanyika dhidi ya serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, hilo limefanyika wakati serikali pia ikihakikisha kuwa kanuni za kusitishwa kwa baadhi ya shughuli zinafuatwa kwenye mji huo kutokana na janga linaloendelea la virusi vya korona. Waliopanga maandamano wanasema kuwa mwanzoni yalipangwa kupinga serikali kutokana na madai ya ufisadi, lakini sasa yanaonekana kulenga chama tawala cha Zanu PF. Ingawa hakuna waandamanaji walioweza kujitokeza kutokana na wingi wa maafisa wa usalama, hali ya taharuki imeendelea kutanda Zimbabwe katika siku za karibuni kufuatia kuendelea kwa mfumuko wa bei za bidhaa na hali mbaya ya uchumi wakati thamani ya sarafu ikisemekana kushuka kwa zaidi ya asilimia mia saba kikiwa kiwango cha pili kwa ukubwa duniani. Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikizaji, karibu katika kipindi hiki maalum cha salamu zaidi. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Mary Mgawe. Naam, leo ikiwa ni Jumaa ya Id al Haji, Waislamu duniani kote ama kwa hakika, na wanasherekea siku hii, ambapo ama kwa hakika, mwaka huu zimekuwa ni sherehe za kipekee kabisa kutokana na janga la korona, mahujaji walikuwa ni wachache kwa kutokea katika historia ya haji, lakini vile vile Waislamu katika nchi mbalimbali za dunia wameeleza masikitiko yao na mshangao kutokana na tangazo la Saudi Arabia kwamba warusi mahujaji kutoka nje ya taifa hilo la kifalme kwenda kutekeleza nguzo ya tano ya Uislamu, Haji mwaka huu. Na waziri wa Haji Mohamed Benton nchini humo alitangaza kwamba mwaka huu itafanyika kwa kuwepo mahujaji wachache tu kuliko ilivyokuwa katika miaka iliyopita, ambapo mahujaji zaidi ya milioni mbili kila mwaka huenda Benton alisema wataruhusu wakazi elfu moja wa mataifa mbalimbali ambao wanaishi katika taifa hilo kutekeleza haji kutokana na janga la korona. Na hii ni mara ya kwanza tangu kuundwa kwa taifa hilo la kisame miaka tisini iliyopita pozia watu kutoka nje kutekeleza ibada hiyo kutokana na janga la afya la korona nam tuungane basi na mwenzetu jafar mjasiri kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambaye zaidi anashughulika na masuala ya mitandao lakini vile vile jafar mjasiri unafuatilia masuala ya dini hebu tueleze vizuri zaidi kile ambacho unakifahamu juu ya sikukuu hii ya Eid al Haji e, ni sikukuu ya aina gani hasa kwanza kabisa asante sana somali kwa kunikaribisha katika kipindi hiki na uh, ndugu msikilizaji katika mwezi wa Dhilhaji au mfungo tatu, uh, ni mwezi ambao umewekwa mahsusi kwa ajili ya kufanya ibada ya hija. Hija ni ibada ambayo inatekelezwa katika uh, nchi ya Maka, uh, au katika mji wa Maka nchini Saudi Arabia, na ina harakati nyingi ambazo zinatakiwa zifanyike, lakini moja ni tukio ambalo linatokea uh, siku ya tisa ambayo uh, ni Ijumaa na watu wanakusanyika hapo katika jabal uh, kwa ajili ya kufanya maombi maalum. Kwa hiyo hiyo ni nguzo ya tano katika Uislamu na kila Mwislamu ambaye ana uwezo wa kuweza kutekeleza hilo kimali na kiafya, basi anatakiwa ni wajibu kwake kutekeleza. Sawa kabisa, pengine Jafari Mjasiri, kwa mtu ambaye pia hafahamu, kutaka kujua zaidi, unapokuwa una uwezo ni vizuri, kama huna uwezo inakuwaje? Na pengine watu wanaweza kwenda zaidi ya mara moja katika maisha yao au inakuwaje? Hasa uh, kwa kawaida ndugu uh, msikilizaji, unapokuwa na uwezo, basi wajibu kwako ni kwenda mara moja, kwa mafundisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, uh, lakini pia hakuna ziada mbaya kwa wale ambao wana uwezo wa kwenda mara nyingi zaidi, wanaweza kwenda, kwa sababu kila mtu anapoenda katika sehemu hiyo takatifu ina mambo mengi ya kujikumbusha, kuanzia kile kitendo cha mtume Ibrahimu na mtoto wake pale alipokuwa ameamrishwa na Mwenyezi Mungu kwamba amtoe kafara mtoto wake, lakini uh, baadaye Mwenyezi Mungu alikuwa amempa majaribio na alifuzu katika mtihani huo, na Mungu aliona kwamba yeye Ibrahimu alikuwa iko imara katika imani yake na alikuwa na uamini Mungu, na mtoto wake akufanya ukaidi, akaelekea mpaka pale ambapo walitakiwa wafike wafanye hilo tendo ambalo lilitakiwa litekelezwe. Lakini pale pale, kama tunavyojua, walitumiwa kondoo na yule kondoo ndo akawa ni badala ya kitendo cha kumchinja mtoto wake. Kwa hiyo ile tendo lilikuwa la jaribio la mitume na sio kwamba mtu yote anaweza akadai kwamba anataka kufanya kitu kama hicho, lakini hilo tu lilikuwa ni fundisho kwamba huyu ni mtume wa Mungu, kwa hiyo alipewa jaribio hili. Na pengine pia katika historia tunafahamu uh, watu wengi sana wanakwenda kuunaongelea, mamilioni sasa pengine mwaka huu tofauti ni nini na wanafanyaje hasa katika hija ya mwaka huu tofauti na miaka mingine? Yeah, mwaka huu kwa kweli mambo yamekuwa kidogo tofauti, kwa sababu kwanza hata idadi ya watu walioruhusiwa kwenda kuhiji imepunguzwa, na tunafahamu kwamba kulikuwa na utaratibu kwamba watu elfu moja wanaoishi Saudi Arabia walichaguliwa, na hawa wanatokana na ama, uh, watu wa uh, nchi mbalimbali ambao wanafanya kazi katika nchi ile, kwa hiyo wao wamewakilisha nchi zao ambazo uh, uh, uh, kwa kweli wasingeweza kufika kutokana na kwanza baadhi ya nchi kuwa na tatazo la kusafiri uh, alafu kuwepo kwa ongezeko la COVID au maambukizi ya virusi ya korona. Kwa hivyo safari hii uh, hija imefanyika kwa utaratibu ambao watu hawana msongamano kabisa, kwa sababu kwa kawaida wale ambao wameenda haji katika viwanja vya Arafa katika uh, pale msikiti mtukufu wa Maka, wanafanya kwa hivyo. Vitu vyote hivi vimepunguzwa kidogo, kwa maana sasa watu ambao wameshiriki wa, wa wanaweza kujiweka mbali na kuto kukaribiana na kuweza kuzuia maambukizi ya virusi kama tunavyojua hatari yake. Naam, naam, sawa kabisa. Kitu kingine unaweza kugusia mara moja hapa kuhusu sherehe na kuhusu kuchinja wanyama. Pengine kuna faida zipi na ni kwa nini? Moja ya mambo ambayo yanafanyika ni kwamba unajua uh, wakati wa mtume Ibrahim kama tulivyosema, yeye ndio alikuwa kwanza kuonesha tendo hili la ibada kwa maana ya kwamba kuchinja kondoo, na hii ilikuwa ni utiifu wake kwa Mola wake na kwa sababu ya kuweka kumbukumbu ya kwamba huyu Ibrahimu ni baba wa waumini wote duniani kwa maana ya kwamba Ibrahimu alichokifundisha amekuja kukifundisha kwa ajili ya kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Na kwa sababu hiyo, basi kitendo chake kile kilionekana kwamba ni alama kubwa ambayo inaweza ikaendelezwa. Kwa hivyo Waislamu katika mafundisho yao ni kwamba wanaenda kufanya Uh, ma wanafanya machinjo ya wanyama, wanatoa sadaka, lakini pia ni moja ya sehemu ya sherehe zaidi, kwa sababu unapochinja ile nyama haitolewi isipokuwa kwa watu ambao uh, wa wana shida na wale wasiokuwa na shida, kwa hiyo inawasaidia watu wengi sana, lakini pia kuingiza furaha katika mioyo ya watu ambao wako katika sherehe zaidi na Idi safari, kama unavyojua pia katika nchi nyingi bado watu watakuwa wanasherekea katika majumba yao, pengine katika familia zao, na watu itabidi wawe wa hawakaribiani katika baadhi ya nchi ambazo maambukizi bado yapo. Kwa hivyo utakuta kwamba uh, kitendo cha kuchinja kina bado ni alama kubwa au ni uh, sehemu kubwa ya maadhimisho ya sikukuu ya Idi kwa sababu sasa ile nyama ukisha kuchinja, hata kama hamwezi kukaribiana na mtu, lakini unaweza kumpelekea ile nyama nyumbani kwake, na yeye akawa na kitoweo, na siku ikawa imeenda vizuri, na watu wakawa wamefurahia. Na hilo ndio ambalo linakusudiwa kwamba Idi wakusanyie watu pamoja, ibada ya hija iwalete watu pamoja, kama wanavyoona watu wa rangi tofauti, makabila tofauti, nchi tofauti, lakini wanakutana pamoja, wanaku, wanakuwa ni kitu kimoja, wanaishi pamoja, wanavaa nguo aina moja. Kwa hiyo kila mmoja anamheshimu wenzie, na kila mmoja anaona utukufu wa Mwenyezi Mungu kupitia katika kiumbe ambacho kama ni Mwafrika, ni mzungu, ni ni kabila lolote, lakini bado utukufu wa maumbili ya binadamu, kwamba yeye hapa ni mwakilishi wa Mwenyezi Mungu. Bila shaka bila shaka, ni kushukuru sana mwenzetu Jafari Mjasiri eh, kuzungumza nasi siku hii Idi ni kutakia Idi mubaraka, na mimi nawatakia wasikilizaji wetu wote na idhaa ya Kiswahili na vioo yote ya uh, Idi mubarak. Asante sana. Asante ah, sana Imam Mjasiri um, na haya basi, kwa hivi sasa tumeungana na mwenzetu George Njogopa akiwa kule Dar es Salaam, Tanzania, kutueleza hali livyo kule na jinsi watu wanavyosherekea nam. Asante Meri Mgawe na sande Shomari hapa Tanzania, mambo ni muro kabisa, watu wakijimwayamwaa mitaani kusherekea sikukuu ya Idi huku wengine wakifurahia kwa kuchinja vitoeo Muda mchache uliopita nilipita pita mitaani na kushuhudia haya na yale, na hapa ni baadhi tu ya wale wanaosherekea sikukuu hii yaidi. Kwa majina, anaitwa Al Ghazal Ahmad Nchola, natokea Mwanza, Tanzania. Ningependa kuzungumzia swala so zima la Idi, tena hii Idi ambayo iko machoni mwetu, Idi al Adha, ambayo ni sherehe ambayo tunasherekea pindi mahujaji wanapotoka kuhiji, ila kuna changamoto kidogo kulingana na Idi ya mwaka huu na Idi zilizopita kwa sababu Idi zilizopita mahujaji walifanya ibada hiyo, yaani wakiwa na mikakati yote mipangilio yote, wameanza ibada vizuri wakamaliza vizuri, ila iko tofauti na Idi ya mwaka huu ambapo hakuna procedures yote iliyofuatiliwa iliyofanyika kwa sababu ya ya kesi hii ya corona, nchi nyingi hazijafanya ibada ile. Ibada imefanywa na wale watu ambao wapo kwenye mji ule ule ndo ibada imeruhusiwa kufanyika ibada ya hija kwa watu waliopo mji ule ule. Ila watu ambao kwa nje ya huo mji ibada hiyo imekuwa ni ngumu. Mi kwa majina naitwa Ombeni Konga, natokea Mwanza. Labda nijaribu kuungana tu na rafiki yangu kwa ila aliongea, niseme tu kwamba Idi ya mwaka huu itakuwa nautofauti sana ukilinganisha na Idi zingine kutokana na mambo mengi ambao metukumba lakini niseme tu kwamba kwa sababu Mwenyezi Mungu yuko upande wetu, ataendelea kutulinda na kwa wakati mgumu sana. Mwenyezi Mungu ailaze roho ya marehemu rais wetu wa amu ya tatu Benjamin William Mkapa. Pia niungane na rafiki zangu kutuma salamu kwa ndugu na jamaa ambao wako sehemu tofauti, nikianza na mke wangu Sifuni Godwin Muyinga akiwa Mwanza, ninamwambia nampenda namtakia Idi njema, lakini pia mwanangu Bill yuko Tunduma sasa, namwambia babake bado naendelea kumpenda. Niungane pia na Watanzania wote, ni kuwatakia Idi njema, asanteni sana. Kwa majina anaitwa Halima Mgaza, anatokea Mwanza. Kiukweli nilipenda kuzungumzia swala la, la sikukuu yetu ya lakini Idi ya mwaka huu kidogo itasi kama tulivyoizoea, kwa sababu kwanza tuna huzuni, ndo kwanza tumetoka kumpumzisha kwa amani baba yetu, si bado nyoyo zetu hazijaweza kufunguka. Napenda kutuma salamu zangu za Idi kwa mamangu mpenzi Bitatu Hasan akiwa Mbezi Mwisho, Dar es Salaam, lakini pia anapenda kutuma salamu kwa dada zangu pamoja na kaka zangu wakiwa mbezi Dar es Salaam, na mtoto wangu Ali akiwa Dar es Salaam. Idi njema. Salamu za Idi. Niko mitaani hapa, kuna mkazi wa Dar es Salaam atatuambia aitwa nani na idi kwake vipi, bila shaka atapata nafasi kutuma salamu. Ah, bwana, mi naitwa Ali Abdala Msuya, nilikuwa nazungumzia kuhusu masuala ya idi. Kiukweli idi ya mwaka huu kiukweli nishangwa kidogo, lakini kwamba kuna mambo mengi sana katika maisha, ila changamoto ni kwamba kuna leo na kesho, kutokana kwamba kuna watu wengi walikuwa wanategemea kwenda kuiji, lakini watu wengi hawajaenda kuiji kutokana kwamba wanaogopa sana masuala ya korona na kila kitu na nini, ila tunategemea labda Mwenyezi Mungu anaweza kubariki akaweka dua zake katika maisha na mambo yakanyoka. Vilevile tunashukuru Mungu, tumombe Mwenyezi Mungu atubariki. Ndo hivyo nilikuwa mii, na hapa salamu ndugu zangu kama Oscar, Oscar Junior hivyo tunashukuru Mungu kwamba katika Idi tujumuike pamoja, tusitengane, tusitengane, tujumuike pamoja. Tukana kwamba kuna leo na kesho. Alfonsi Maria Tabu Mpoya ya Mwanza, hiyo ni Mkristo kama itikadi zangu zinavyoendelea. Ni mara ya kwanza ku experience Idi ya majanga. Idi ni ya majanga kwa sababu moja, korona imetuharibia. Halafu pili, hapa sisi wa Tanzania, jana tu tumetoka kumzika rais wa awamu ya tatu Mheshimiwa Benjamin William Mkapa. Napenda niungane na Waislamu wote duniani eh, kutuma salamu zangu za Idi spesifiki. Salamu yangu ya kwanza iende kwa mke wangu Clementina Butaimara aliyeko Dar es Salaam. Salamu ya pili ni watakie idi njema watoto wangu wakiwemo Arisi Alivisi, Salvina na, na Diana. Lakini salamu zingine ziende kwa wafanyakazi wangu, wafanyakazi wenzangu wa shule ya sekondari Bukandwe eh, wakiongozwa na mkuu wa shule Bwana Laurent Po. naitwa Mohamed Saidi na Nkocho, mimi naishi Majimatitu Mbagala, nafurahia sana sikukuu ya Idi na napenda sikukuu kwa na Tanzania wote tufurahie hilo, ila tu tuna majonzi ya kumpoteza baba yetu mpendwa Rais mstaafu Benjamin William Mkapa. Tuna majonzi, lakini Idi ni ya kwetu, tutasherekea huko. Tuna majonzi, tunaiombea kituo hiki baraka njema na sikukuu njema. Nakumbuka mke wangu Sofia Miskideu, nampa salamu hizi, mwajabu wa Miskideu pamoja na Pius Kona Ali Mawe pamoja na mtangazaji wetu maarufu Joji Njogopa. <laughs> Asante sana, nami nichukue nafasi hii kuwatakieni wasikilizaji wetu wote kokote mlipo Idi njema. Kwaherini kwa sasa, mimi ni Joji Njogopa. Umetutumia salamu zako kwa njia ya Facebook, hali kadhalika barua pepe eh, niko tayari kabisa eh, kuperusha zile ambazo umezileta. Basi moja kwa moja mimi nianze bila kupoteza wakati, naye eh, Henry Harry Kambale yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo ya Beni, anasema salamu zake zaidi ziwafikie Wevin Odo akiwa Ben Town, anapaita Brother Terry akiwa Ben Town, an Arnold Lukombola akiwa Nairobi Kenya na Mbuyula Wowote anasema pale DRC, nikitoka huko nakutana naye Dj Mwa, yuko always media team, anajiita kule Green City Mbeya. Anasema salamu zake zaidi atakaziende kwa Naili Siobela, Fojei Mwamloka, Mkui Shulinde, Rutaiwa Busisi, Dj Vumi Lalata, Patrick Kakuji, hakusema wako wapi. Naye Nazareti Mwakipembe wa Tukuyu, Mbeya hata kwa salamu zake za kwanza kwanza kwa mtangazaji wa zamu, mimi na Meri mgawe tunasema asante sana, na vivyo hivyo amewakumbuka for ana Foje Mamloka na Toli Feruzi Nels Yobela, Charles jumanne fundi hakumsahau anasema, gwiji jogo mkongwe kuchi na kinyozi mstaafu Sidi ya Fugudu, bila kumsahau dj mwa kwako Meri. Naam, na hivi sasa basi nani najitupa kule DRC, ambapo nakamata barua yake Kalembe Emile, aliyetuma kwa njia ya Facebook. Anasema ana kwa hakika, siku ya leo mimi salam zangu nataka nizipeleke kule DRC kwa kijana Joseph Kataya Charles Jumafundi Furaha James na asimu wa shauri baba wa ombe. Barua nyingine ni ya kwake Moses Edward Mdela, anasema yeye yeah, anatokea Manyara Tanzania, na moja kwa moja hataki kuchelewa natuma salamu zake kwa Makosule Mpende Amani, Emae Habie, Goligota Magabe, Muharami Mabula, Jonas Saidi Mwaya ya Red, Machea Jaffar na Yasin Selemani, kijana mtanashati kipara original. Wengine waliotuma salamu zao siku ya leo ni John Makiki, yeye huyu anatokea Mwanza, Tanzania. Anasema ingawa mimi ni Mkristo, lakini nina marafiki wengi wa Kiislamu, na hivi leo basi nataka nimkumbuke Jumanne, nimkumbuke Juma Dangaa na vilevile nimkumbuke Mariam Santa, wote wakiwa jiji la Dar es Salaam pale Tanzania, na ninasema sherekeni vema sikukuu hii ya Eid na vilevile vile mwepuke kukutana na watu kutokana na janga hili la korona. Nashika barua yake Venant Aes, yeye huyo Rungela, Ngara, Kagera. anasema anapenda kutuma salamu zangu za ed kwa wafuatao: Richard Clement Mdene akiwa Mtamba Kabanga Ngara, Robert Anaclet akiwa Dodoma, Filipo Josephat akiwa Mureba na Sikashoka Tobias Agustine akiwa Mkubu. Ni imani yangu kuwa tutaadhimisha sikukuu hii vizuri huku tukiendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwako Sandey. Sawa kabisa Meri Mgawe, mambo ni mazuri kweli kweli. Kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi maalum kabisa hiki cha Ed el Haji. Msikilizaji namwona Steven Wilson anasema anatumaini watu wote wako salama kabisa, akimkumbuka anasema Idi Ligongo, anamwona yuko pale studio. Haya, nafikiri salamu zimemfikia yeye. Yeah, anasema yuko jiji Leipzig kule Ujerumani. Pia anamkumbuka Wilson Mobe, mama yake Pamela Wilson wakiwa Nyamira, Kenya. Hakumsahau wanasema pia rafiki zake wote, eh, wanaomsikiliza kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi hayo yote ni mambo ya salamu eh, kupitia Idi, ikiwa ni Idil haji hii leo. Basi msikilizaji, muda nao unazidi kukimbia hapa studio eh, tukikamilisha sehemu ya kwanza msikilizaji kwa njia ya redio, usikose kuungana nasi katika sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa niaba ya wenzangu wote, BMJ Muridhi upande wa pili na Aida Isa hapa studio, ni Sunday Shomari na mwenzangu Mgawe. Basi moja kwa moja, Meri, tunawasindikiza na kitu kizito kwelikweli. Meri, hichi kitu kinahitwaje Meri? Kinatoka kwake mwanamuziki machachari wa Tanzania, Diamond. Diamond na sana kibao Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo maalum ya salam za hadi kutoka idhaa ya Kiswahili ya VOA hapa Washington DC. Na sasa, wiki hii tumezungumza kuhusu, wataalamu wa teknolojia huko Ujerumani wamebuni njia mbadala ya hija kwa njia, Mary, ya, ya, ya hija kwa njia ya mtandao. Wanasemaje nam Mary. Wataalamu hawa kutoka studio ya Big Tech yenye makao yake Bono, Ujerumani wanasema wameunda programu ya maingiliano ambayo inaruhusu watumiaji kwenda hija kwa njia ya mtandao namna gani wanaokwenda kwenye hija kwa mtandao? Ni kwamba mtaalam wa hii bilal anaitwa anasema ni mchanganyiko kati ya mchezo wa video na aina ya makumbusho kwa njia ya mtandao au ziara ya mtandao katika mfumo wa maisha ya Kiislamu, historia na tamaduni za Kiislamu. Chibib anasema alipata wazo linaloitwa Muslim 3D kama miaka kumi hivi iliyopita, ilizinduliwa kwa mara ya kwanza Januari mwaka jana, na mpaka sasa wanasema imepakuliwa na zaidi ya watumiaji milioni moja kote ulimwenguni. Kwa hiyo Bilal anasema anaongeza kusema kwamba kwa, kwa sababu ya janga la virusi vya korona, bidhaa kama hiyo Muslim 3D imepata umaarufu zaidi, kwa sababu badala ya kusafiri kwenda maka kwa hija, unaweza tu kufungua kifaa chako na kutembea mahali hapo kwa njia ya mtandao. Naye mkurugenzi mtendaji wa 3D hiyo anasema Wameona hamu zaidi katika programu hiyo tangu Saudi Arabia ilipotangaza kwamba itaweka vizuizi kwa hiyo ibada ya hija mwaka huu kutokana na janga hili, lakini anakiri hili jambo pia sio mbadala kwa jambo la hija. Sasa basi, eh tuelekee huko kwa mwenzetu Shafi Mbinda, Kairo Misri, tuone jinsi kule walivyosherekea eh, sikukuu hii ya Eid El Haji. Karibu Shafi Mbinda, tupe taarifa Allahu Akbar, Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ilaha illa Allah. Allahu Akbar, Allahu Akbar, wa lillahil hamd. Naam, ni sauti ya utajwa maalum katika maadhimisho haya ya Idi al-Adha ambapo Waislamu wanachokitaja hapa ni kauli za kumtukuza, kumpwekesha, na kumhimidi Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu ni kwamba wanatakiwa kuendelea zaidi kufanya hivyo ndani ya siku tatu mfululizo tangu kuanza kwa Idi al Adha, ambapo siku tatu hizi ni katika masiku tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu, kwa Kiarabu zikiitwa ayami tashriq. Lakini safari hii mambo ni tofauti mno ukilinganisha na mwaka jana kabla ya janga la COVID-19, kwa sababu nchi nyingi hasa za Kiarabu na zenye idadi kubwa ya waumini wa Kiislamu bado hazijaruhusu mikusanyiko ya ibada kwa kuhofia maambukizi ya janga la COVID-19, hali ambayo inaendelea kuwahuzunisha waumini wengi, hususan katika siku kama hii ya leo. Anasema mhandisi Mtupa aliyopo hapa mjini Kairo: sisi kama waumini Waislamu, huwa kitu cha mwanzo ambacho kinafurahisha sikukuu ni misikiti, kusikika takbiri na vitu mbalimbali, takbirati. Sasa swala zaidi zikizuiwa kutokana na maambukizo ya korona, kuna baadhi ya vitu fani vinapoza nikiendelea kuzungumza na raia hao wa kigeni kutokea Afrika Mashariki, kwa upande wa Zaituni Nasro anatuambia namna alivyoipokea na anavyosherehekea siku hii ya leo ya Idi l Adha. Kwanza kabisa, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kufika siku hii ya leo, siku ya Idi l Adha, kwa sababu kuna wengi wetu ambao walitarajia kuifika siku hii ya leo lakini Mwenyezi Mungu amewatanguliza mbele za haki na tunamwomba atuwezeshe kufika idi nyingine, maana Covid 19 mara hii imetuweza. Kwa upande wa vyakula alhamdulillah, yani tumeandaa mahanjumati kama kawaida eh, maandazi, chapati. Nasema ndo tofauti na miaka mingine ambayo tunakuwa tunaalika marafiki zetu, tunaalika majirani zetu, eh, shamra shamra zinakuwa kubwa, lakini mara hii ni kinyumbani nyumbani sana maana Ma, tena hakuna kutoka. Kwa kuwa miongoni mwa malengo ya sikukuu kama hii ni watu kufurahi, basi kwa upande wa Ramadhani Abdullah, akiwaasa watu mbalimbali wanaosherekea Id al Adha, anaona kwamba ni bora kutulia sehemu moja na kujiepusha na mikusanyiko kama anavyosema. Ah, kusema kweli sikukuu ya mwaka huu kama tunavyojua, sio kama zingine kwa kawaida. Yani, kwa jamii ambazo zinapatikana hapa, huwa watu wanachinja, wanakusanyika pamoja, wanafanya shiriki na tamasha mbalimbali yani, maana tunaona kama wale ambao mathalan eh, wana uwezo wanakuwa wanaalika wenzao yani, watu wanasherehekea pamoja. Ah, Idi ya leo naona ili tofauti kabisa maana kama tunavyojua saa hizi, yani kuna wasiwasi hata watu wakijumuika, yani hamna ile furaha, maana maana ya Idi ni ile kusherekea na kufurahia. Sasa naona ni afadhali zaidi yn yani, mie nisherekee nyumbani na familia, na kwa wale ambao pia wanaweza kuwa wamealikwa na nini, ningewashauri hata sehemu ambao, hakikisha sehemu haina msongamano, sehemu watu wachache, ambapo mnaweza ku kuwa na amani zaidi. Hata Idi iliyopita pia, wakati huo pia kulikuwa na tatizo na watu awa kusherekea. Katika kuimarisha hali ya usalama ndani siku ya sikukuu hii ya Eid al-Adha, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Misri tangu tarehe ishirini na tatu imeshaanza kusambaza vikosi vya ulinzi na usalama katika maeneo mbalimbali ya miji ya Misri kwa ajili ya kudhibiti matukio yoyote ambayo yataonekana kwenda kinyume na sheria za nchi. Lakini pia usalama umeimarishwa ili kudhibiti mikusanyiko ya watu katika viwanja mbalimbali, kwa hofu ya kuongezeka maambukizi ya COVID-19, kama inavyoashiriwa kuwa maambukizi ya ugonjwa huu yalizidi katika sikukuu zilizopita, ambapo watu walijisahau na kupuuzia taratibu za kiafya na ili kusisitiza hili waziri mkuu wa misri mustafa madiboli mapema hivi karibuni ameonya akisema kwamba iwapo ndani ya masiku haya idadi ya maambukizi itaongezeka basi vikwazo mbalimbali vitarejeshwa tena na hii ikimaanisha pia marufuku ya kuwepo nje katika mida maalum kutoka hapa mjini cairo shafii mbinda sauti amerika shukran sana shafi mbinda barabara kabisa ama kwa hakika ni burudani katika siku kuu hii ya id l haji na baada ya kutoka huko misri basi tuendelee na salamu zetu kwa wasikilizaji wetu huko nchini kenya na tuungane sasa na mwenzetu salma mohamed kutoka mombasa karibu salma Naam, ni shamra shamra za sikukuu ya Idul Haj waumini wa dini ya Kiislamu hii leo wanasherekea kote ulimwenguni. Tunazungumza na wakazi hapa mjini Mombasa kupata kujua wanasherekea vipi Idul Haj. Kwa majina anaitwa Leila, na idi yetu tumesherekea, hatujaifurahia kama idi za miaka iliyopita. Jambo la kwanza idi ambayo tumesherekea ambayo ni idi ilikuwa ko ile ya mwezi mtukufu tumefunga, tulikuwa kwenye korona, hakuna kwenda lighthouse, hakuna kwenda beach, hakuna kusherekea, hakuna kuwa pamoja famili. Pia twaogopa pia kukusanyika kwa pamoja, kualikana tuje kula chakula, pia twaogopa ni kwa sababu ya maradhi haya kwa sasa ya korona. Kwao hatukuifurahia kama miaka iliyopita. Id hatujaisherekea wenyewe tukaridhika, kama idi zetu tunavyozifurahikia. Sasa kama watoto watuambia, tuwapeleke mara mara house, mara wataka kwenda beach, haiwezekani. Sasa tunkuwa hapa hapa na manguo zao wenyewe mpya, wamvaa wazunguka, wapandewakichuka wengine waangushana, wana lolote pigana. Siku ya nini, kama sherehe kama hizi zetu? Kwa hiyo hatujazifurahikia na hakuna raha yoyote. leo ni Idi na mimi niko nyumbani, nasherekea na familia yangu, kulengamana, kuna ugonjwa wa korona Sitaweza kutangamana na watu wengine, na pia sitaweza kutangamana na majirani. Itabidi niwe niko ndani ya nyumba, naweza kuswali pale. Nitakapokuwa nimejaliwa kuswali, nitaswali basi, nije nirudi nyumbani, mi na familia yangu tusherekee takachokuwa tumejaliwa na Mwenyezi Mungu, wenye tutabidi tutumie saona. Itabidi ni watembezi watoto kwenda kuwapa mkono aidi, kama vile dini yetu inavyoturuhusu itakuwa kwa simba lakini itakuwa kwa sitangamano na la sisi kwamba tutakuwa tumekutana kigurupu ndani ya nyumba. Kama ni watu wawili watatu, nimewakuta basi, naweza kuwa mkuana nao chapa mkono aidi mwenye, nikarudi kwenda kunywa chai kwangu nyumbani, tutakuwa tunavaa maksi, tofauti itakuwa kwa kidogo kwa sababu tangamano la kualikana ndani ya manyumba itakuwa kwa, hatuna shaka ni sisi na familia, na kama ni mgeni za kuja pengine ni mtu mmoja au watu wawili, tukatangamana nao lakini hatutaweza kukutana gurupu ndani ya nyumba kwamba tutakula kwa, kwa moja haitawezekana. Tutabidi tunakula mbalimbali mbali na kila mtu, ukishatoka pale, basi kila mtu ana maksi yake, anaweza kwenda kusherekea kivyake. Uh, siku ya leo kwanza, unavyoniona hivi na watoto wangu hawa wawili, yani hapa tumetoka kuswali, yaani moja kwa moja, kwanza kuna mee yani mbuzi anasubiria kwanza kule ili tu, tuweze kufanya maandalizi ya kuchinja, so kwanza tuna furaha na familia yangu, sio kuwa na kifani, lakini si kama kawaida Waislamu tuna tunaonana kwa pamoja. Naona kuna utofauti fulani hivi maanake, nimesali kwenye sehemu imekuwa x hivi yani, tumepimiwa pimiwa, unaona. Sasa alafu kingine sijapata hagi na mtu yote tangu nimetoka kuswali yani, tunaogopana kwa sababu ya hili gonjwa la korona. Kingine kweli lazima tuwe makini, manake hili gonjwa nalo pia lime sambakaa yani, zimezagaa kila sehemu sasa. Huwezi jua nani nani anao nani hana, so hivi unavyoniona na maski yangu si hatikwabaa na watoto hawa wawili kabisa, unawaona nimejiweka katika nini, kuwaangalia watoto pamoja na mie na ndugu zangu wengine. Lakini tunamshukuru Mungu, tuna furaha, sijui wengine, lakini mi upande wangu yani hivi sasa hivi moja kwa moja nyumbani kama utakaribia Allah. So nawatakia waislamu pia wote nini, Eid al Adha, Eid ya kuchinja. Wenye wakuwa hana uwezo Mwenyezi Mungu atawezesha, wala ambao wana uwezo wawakumbuke na watu ambao kwamba hawana. Ndio upendo ambao kwamba dini yetu ya Kiislamu tumefunzwa. kwa majina Nihal, hiye, kwa majina Nihal hii hii ilikuwa haikuwa na na shamra shamra, yaani hiye, kwa na shamra shamra kidogo Ramadhani kwa kwa kuna kafu kuna na yaani lockdown nyingi lakini Ramadhani alhamdulillah watu wanswali hata kama distance, lakini wanswali kidogo, wankwenda kwa kwa mafamili wanwazungukia, wanshinda huko, wantinda mambuzi, lakini sikukuu ilekwako haina shamra shamra kabisa. Tafkiri watu kama ambao wamfiliwa maskini lakini mwaka nini Ramadhani hii Idul Haji Mwenyezi Mungu aleta kheri yake, misikiti yamfunguliwa, twashukuru alhamdulillahi. Na watoto safarii pia, angalau wakwenda za uku wambango zao nzuri mantoka, toka kidogo. at least nafikiri hii maradhi kidogo ishaanza kupungua pungua. Natakia Waislamu wote Idul Haji Sherekeni, lakini mumu, mwe makini, mumtue hayo masharti mnawaambiwa. Inshallah Mwenyezi Mungu atatufungulia, maradhi yote yataondoka kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu. Asante sana mambo hayo, basi kutoka huko Mombasa Salma Mohamed. Shukrani kabisa eh, kwa salamu hizo na maelezo hayo kutoka Mombasa. Basi mar mgawe, naona baada ya kuongea kwa muda mrefu hapa tuweze kupata kibao cha kutusindikiza kulegeza mako, na leo ni Idi, basi tupate kitu hichi kinasema Idi Mubaraka. Basi kibao chake maarufu kabisa hicho Abdullah Issa. Idd e, e, mubaraka, msikilizaji. Naona kuna wasikilizaji ambao wako tayari hapa kutoa salamu zao kwa njia ya simu. Hebu tuwasikilize wasikilizaji kwa njia ya simu. Karibu Sauti ya Amerika. Asante, tunaita Victor kaango kutoka Kirunga wanja wa ndege, Karagwe, Kagera, Tanzania. Salamu zangu za Eid El Hajj ziwafikia wafuatao: mke wangu pendo siridioni kwa Kirunga wanja wa ndege Karagwe zimfikia Biba binti Suwedi akiwa Iringa, zimfikie Makame Mehaya akiwa Dar es Salaam, zimfikie Edinari Nyamweru akiwa Kigoma, zimfikie Retisi ya Shirogile akiwa Ziba, Igunga, Tabora, na mwisho zimfikie Baraka Rabani akiwa Manyuvu, Kigoma. Ujumbe unaotakia Idi njema, asante na kazi njema. Habari za saizi, Sauti ya Amerika hapo Washington DC. Asante sana asante sana. Salamu zangu nazipeperusha kwa ma, kwa mapigano jikono akiwa kagera pale, naambia amani sana. Salamu zangu zingine zinaenda kwa Simon shauri baba Ombeni, naambia amani sana kwake. Salamu zangu za tatu zinaenda kwa kwa Alitindo, naambia Alitindo amani sana kwake. Salamu zangu zingine zinaenda kwa Majaliwa Bususu akiwa Singida pale. Salamu zingine zinaenda kwa kwa kwa, re, kwa Ibrahim Rajabu ambea amani sana kwake bana. Salamu zingine ziende kwa ziende kwa tano kocha tano kocha pale Kibaigwa ya Dodoma pale, amani sana kwake. Kuna Doto Maona, kuna Riziki Ninde, kuna Ibrahim J Bundala bwana, kuna Letisia Sigolile. Amani sana e, bwana, amani sana kwenu hapo Washington DC, Sauti ya Amerika, VOA. Asante sana shukran sana kwenu nyote, mnaendelea kumiminisha salamu zenu kwa njia ya simu na Facebook na mitandao mengine ya kijamii kupitia VOA Swahili katika sikukuu hii ya Id el Haji. Hivi sasa mimi Sande ninakamata barua pepe kutoka kwa Jonathan Magigi, huyu anatokea pale Mgeta, Tanzania, katika eneo la Morogoro. Anasema, mimi natuma salamu zangu kwa rafiki zangu niliyosema nao Dakawa, mmoja anaitwa Bakia, mwingine anaitwa Juti, mwingine anaitwa Juma na Kainda. Kainda, sikujue kama watanikumbuka, lakini nawakumbuka vizuri sana, kwa sababu tulikuwa tukitetemesha kwelikweli pale Dakawa. Salamu zangu zaidi ziwafikie popote pale ulipo, na watakia heri na maisha yenye fanaka. Nashika barua yako Goti Shamba, wewe unasema unatokea Uganda. Salamu zako siku ya leo unataka ziende kwa ndugu jamaa na marafiki, lakini wapenzi wote wa disko toto wakiwa pale pale Uganda. Unatuma salamu zako pia kwa mama mzazi, anaitwa Stela hapa akiwa hapo Uganda. Unawatumia salamu marafiki zako wote, mmoja anaitwa Saudi Kienda na mwingine ni Muslim Kaita na Joti, wapia wote hao wakiwa hapo Uganda naelekea moja kwa moja huko Kenya, ambapo unaikamata barua yako Jumanne Kapiri. We unasema unatokea pale Nairobi, Kenya. Unatuma salamu zako kwa Jis Wambui akiwa hapo Kenya. Unatuma salamu zako kwa George Kainda akiwa hapo Kenya. Unatuma salamu zako kwa Dindo Wanjiku, unamkumbuka vilevile Dot Wanjiku na Siame Wanjiku, wote wote hawa wakiwa Nairobi, Kenya. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA ndio wenyewe, lakini usisahau kujikinga na virusi vya korona kwa sababu Kenya imeathirika kwa kiasi kikubwa. Kwako sande, asante sana. Basi nikija kwangu, Meri mgawe hapa na kamata kadi yake. Omari Saidi Masudi huyu kwa njia ya barua pepe ametuma salamu zake akiwa kule Itumba, Tanzania. Anasema salamu zake ziende kwake Idi Kashinje, mjumbe wa watu, hakomsahau Mashaka Subi Mkunole, e, Mashaka Juma Kayungilo, Solomon Njiku na Ngusa Mleba vilevile. Nakamata kari yake Isaac Saidi Paul, ye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema hapa ndipo tunafurahi sana e, kwani kila kitu anasema kipo huru ba maeneo ya migahawa ya chakula. Kwa hiyo anafuraha kweli kweli katika siku hii e, ya Eid El Hajj, na anashukuru sana, na anapenda kukumbuka El Kisha El Isha akiwa kule Afrika Kusini Bonneur au Young Killer anasema pa kwa Malawi amemkumbuka pia Marco Rushakiza, akiwa wapi pa pia anamkumbuka Kabanja ni akiwa Minembwe kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja ni kutoka huko inakamata kadi yake Paul Fase wangachumo Gola, yuko wapi? Kamituga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Kivu Kusini anasema salamu zangu mimi nataka ziende kwa mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, shukrani sana. Basi kutoka huko nakamata zamu yake Moses Edward, yuko Power Family Group Balang Dalulu, Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake anapenda ziende kwake Mako Sule au Mpenda Amani, pia amekumbuka Golgote Magabe Muharami, hakumsahau Mabula Jones Saidi Mwaya na padri Aloisi Mbuya Gama. Hakumsahau pia Padri James, anasema akiwa Tanzania. Zamu ya nani? Ni agama Josefu Kibuyo. Anapenda salamu zake ziende kwa Bakari Hamisi na laga Padri Moshi, Yusuf Ibrahimu hakumsahau, anasema diwani mtarajiwa Muharami Mabula Babu Ama amekumbuka pia Alhaji Makumba, pia Neema Kimario Fili. Filipo eh, memba hakumsahau pia mawazo Malemi, ndio mkumbuka Alfonsi Mtinda Mzindakaya amemkumbuka Boniface, ujumbe anawambia: Jamani, kila jambo na wakati wake. Bila shaka zamuni yako miraji mwana wa Kibinda akiwa Morogoro, Tanzania, anapenda salamu zake zendi kufikiri dario mage mbese uchumi felbat utaiwa Busisi. Anasema amemkumbuka pia juma idi Isa akomsaau matikiti Mohamed, na kijana josefu Katanya, miraji na zakaria huseini machui wote wakiwa kule nchini Tanzania. Safi kabisa, pokeeni salamu wasikilizaji wetu kutoka kwa wapenzi wenu ambao wamewatumia salamu hivi leo kupitia VOA Swahili Tabasi. Na basi namwona mwenzetu hoteli Marivika yuko tayari kabisa kutupromoshea salamu zile alizotukusanyia katika sikukuu hii ya Idi. Kwako Marivika. Kwa majina ninaitwa Kimbere Mbirika Valante, niko kijiji cha Mulimbi ni kaskazini mwa Goma, karibu kilomita tisini hivi. Nimetaka nitue salamu zaidi kwa jamaa wangu wote popote pale walipo, hususani mke wangu Kaindo Justine ambaye yuko Goma, watoto Alfred Mbirika na Mwangaza Mbirika, Karine Mbirika, wote wakiwa Goma. Sikumsahau rafiki yangu mpendelevu Innocent Mumbere Kaunga akiwa Goma na wengine wote wanaonifahamu. Kwa mwisho nawatakia wote siku njema ya Eid Aksani. Ah, salamu kwanza natoa mkono wa Eid kwa mama yangu mzazi anaitwa Adija Mukangango, wadogo zangu wote kwa majina zao, mjomba wangu Kamali Abdul Malik, hasa wadogo zangu Animu Amidu, dada zangu Zahara Umurugheri na wakumbuka wakina wa Adamo. Pia namkumbuka babangu mkubwa anaitwa Saidi na muona mjomba wangu na anaitwa Saidi, na nikisema huenda tusi iwe na, na wasiwasi kuona tukujaliwa kusali Idi, kwani wasomi wa dini maulama wanatuambia ikiwa janga linajiingiza miingini, na, na wauguzi wa ganga wanasema eti ina lazima msiambukiziane, na ndio maana tuwe wenye kuelewa mambo maafisa wa kiganga wa, wa, wa, wa, ili tusisogeleane kulingana na hii maradhi ya virusi vya korona ambavyo ni janga kubwa linaambukiza mgini. Ila natoa salamu zangu zote zaidi kwa Waislamu wote wote, watoto wangu Ali Alia Sadala na yeye Alima pia na mke wangu Janati. Okay, kwa majina naitwa Jama Musa Abrahmane, ambaye ni mzalendo wa kikongomani mzaliwa wa mkoa wa Kivu Kaskazini e, wilaya ya Beni, naishi katika tarafa la Mrekera. E, nilipenda ni salimu ndugu na jamaa na marafiki wote ulimwenguni, salamu za dhati ziwafikie, yaani kwa sherehe ya Eid al-Adha. Tunashukuru kwa ala ametujalia tunasherekea salama wasalimina. Salamu ziwafikie ndugu zangu wote, Waislamu wote duniani pote e, nawatakia kila laheri na mafanikio mema na idi njema. Ni mimi ni shabiki mkuu, msikilizaji mkuu wa radio VOA Washington DC. Mimi huyasikiza na mimi huyapenda sana, na hali kadhalika salamu za zati ziwafikie waandishi wote wa hiyo radio VOA Washington DC. Kwa majina nimeitwa Kambali Swidiki, nikiwa moja katika katika katika katika viongozi wa wa wa misikiti za hapa ndani ndani ndani ya ya ya ya ya ya Jamhuri ya Kongo hasa katika mji wa Beni mimi ni ni sheikh. Ndio Waislamu wote tunawapatia mkono wa idi tukiwatakia Idi Mubaraka. Na na na tunashukuru Mwenyezi Mungu kuweza kuweza kuweza kutufikisha katika siku siku hii ya leo leo pamoja na kuwa misukosuko ndani ya nji yetu na usalama kuweza kuzuufika ndani ya eneo ambazo tunaishi sisi e, kwa kwa hivi ni shukurani nyingi sana kuweza kumshukuru Allah kwa kuona ametufikisha na lazima tutasherekea pamoja na ndugu zetu. VOA ni redio kuu ambayo inasambaza habari nyingi nyingi, na tunashukuru sana kwa wapasha habari kuweza kila mara kutufikishia habari zinazoenea ndani ya mji na kutufikishia salamu za ndugu zetu. Kama vile leo tunawapatia mkono waidi waislamu wote ambao wako ulimwenguni, tunawatakia Idi Mubaraka. Tunaamini kwamba redio hii itaweza kuwasilisha salamu zetu kuwafikishia ndugu zetu sana Malvika na wasikilizaji wetu kutoka kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja, Maria mimi nakamilisha naye Sebastiani e. Mikenzi au Salvakiri yu yuko Kilimani eh, kule Mikenzi Kalemi anasema anapenda salamu zake ziende kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na mimi kwa niaba ya wenzangu wote, anasema asante sana kutoka huko eh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kalemi pia asama mkumbuka Balaku Musaho Meri na Mkamiti ku nasema mue makini ku suala la corona kwani kuna mengi yanaendelea ya udanganyifu. Haya, Paul Sefa akiwa Tabora anawakilisha Miami Social Media Team. Salamu zake anasema ziende kwake Edi e. Migeto Junior Andrew John, Emmanuel Humba Fazi, Felix, Bahati Okech, Lightness Michael uh, na DJ Vumi Lalata. Mwisho naye Kari yake Nyanda Mayala akiwa Ilula Majengo Magu Mwanza, anapenda sema salamu zake ziende kwake Timothy Jamaica Sombi Mtemi, Leticia Shilo Gile, pia anasema kumsao Filbert Jonathan Kianishambi. Wote hawa wanasema anawatakia Id Mubaraka yenye neema na baraka tele, zinaendelea kumiminika kwelikweli katika mtandao wa Facebook. Basi na hivi sasa nishike barua yake. Huyu anasema chipinde wa chipinde, anatokea kule Goma DRC, anatuma salamu zake kwa ndugu, jamaa, marafiki, anapenda kukumbuka siku ya leo. Abdallah Saita unatuma salamu zako kwa Jimi Kaimbi Sita Maugada na Jek, wote hawa wakiwa wapo Goma DRC, unawakumbuka vile vilevile Santi Kamoji, huyu akiwa Kinshasa unakumbuka Aidi akiwa hapo Kinshasa, huku msaau Meri Kata akiwa hapo Kinshasa, lakini vilevile kule Misri unakumbuka Abdala Joi, na unasema natuma salamu zangu siku ya leo kwa mara safi, tusherekee Idi bila kukunja moyo. Barua nyingine inaikamata pale Tanzania katika eneo la Iringa. Unakuja hapa wewe Joy Kadidi, unasema unatuma salamu zako kwa Mama Gaida akiwa hapo Iringa, Amituma salamu kwa Shafii Kaita akiwa hapo Iringa, walimkumbuka mama Chelamila akiwa hapo Iringa, na bila kusahau Habi akiwa hapo hapo Iringa. Unasema salamu zangu nawakumbuka siku ya leo katika sikukuu hii ya Idhelhaji, lakini tuangalie sana kuhusu korona. Naam, bila shaka, bila shaka. Shukran sana, naona Sande muda wetu umekimbia kwelikweli, na hivi sasa basi ndio tunakamilisha uh, kipindi chetu hiki maalum cha salamu na muziki, uh, kupitia live talk kutoka hapa VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote BMJ Mridhi na Ida Isa, mimi naitwa Mery Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio naitwa Sandey Shomari. Lakini Sande, tunawaga wasikilizaji wetu na wapenzi wa kipindi hiki kwa kupitia kibao gani?