kumekucha afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza asubuhi ya leo jina langu ni bmj mridhi mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Leo ni Jumatano, tarehe 5 mwezi Agosti mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, vilevile tunasikika katika masafa ya FM pamoja na mtandao wetu wa wwwvoiswahilicom Katika matangazo yetu hii leo, kwa mara nyingine tena, baraza la Seneti la nchini Kenya lashindwa kukubaliana kuhusu ugavi wa fedha za majimbo, na matumaini ya kutekeleza miradi mbalimbali katika taifa hilo la Afrika Mashariki kuendelea kudidimia. Tunapozungumzia haki, je, ni sawa kaunti 19 ziweze kupoteza pesa kwa sababu tunapata nyingine 28 ambazo zinaongezewa? Mheshimiwa Spika, hiyo siyo haki ambayo katika wimbo wetu wa taifa kwamba haki iwe ngao na mlinzi. Na leo katika jukwaa la vijana utasikia jinsi vijana huko Misri wanavyonufaika na kampeni za uendeshaji baiskeli, ikiwa ni sehemu ya kuhimiza ufanyaji wa mazoezi hasa katika kipindi hiki cha janga la COVID-19. Inaweza ikachangia, kwa sababu kukaa ndani tu peke yake inakuwa inazidisha msongo wa mawazo, lakini ukitoka nje na baiskeli yako unapita um, um, mtahu mtahuu kidogo akili inajirudi na msongo wa mawazo unaweza ukapungua. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya www voaswahili.com. Vile vilevile unaweza kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii katika kurasa zetu za Facebook, Instagram na Twitter. Anwani kama kawaida ni at voa swahili Kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kama kawaida, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Lebanon Michel Aoun anatoa wito kwa baraza la mawaziri kutangaza wiki mbili za hali ya dharura ya kitaifa huko Beirut baada ya mlipuko mkubwa mapema jumanne ulioharibu sehemu kubwa ya bandari ya mji huo na kuua angalau watu sabini na kujeruhi zaidi ya elfu tatu na mia tano japokuwa chanzo rasmi cha mlipuko huo hakijulikani rais huyo aliandika kwenye mtandao kwamba sitapumzika hadi tunampata mtu aliyehusika na kile kilichotokea na kumfikisha kwenye vyombo vya sheria pamoja na kumhukumu wakati wouo wo waziri mkuu wa beirut Hassan Diab alikutana na wizara ya ulinzi Jumanne usiku kwa saa za huko, akielezea uungaji mkono wake kwa watu anaowaita mashahidi na kuwatakia majeruhi nafuu ya kupona haraka. Pia alitaka kamati ya uchunguzi iundwe haraka. Diab ametangaza Jumatano ni siku ya maombolezi nchi nzima. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Aliapa Jumanne kuwalinda wanaofanya kampeni ya kuunga mkono demokrasia huko Hong Kong ambao wamekimbia mji na walikataliwa China baada ya Beijing iliposema kwamba waliagiza kukamatwa kwa wanaharakati waliopo nje ya nchi. Chama cha Kikomunisti cha China hakiwezi kustahimili fikra huru za watu wake wenyewe na kuongeza kinajaribu kupanua uwezo wake wa kufika nje ya mipaka ya China. Pompeo alisema katika taarifa. Marekani na mataifa mengine huru yataendelea kuwalinda watu wetu kutoka mkono mrefu wa kimabavu wa Beijing. Katika ujumbe ulioambatana kwenye mtandao, Pompeo alisema kwamba Washington ina laani jaribio la chama cha kikomunisti cha China kwa kuwashitaki wanaharakati wanaounga mkono demokrasia, wakazi wa nje ya China wakiwemo wale wanaoishi Marekani. Misri imesema kwamba imeamua kujiondoa kwa mazungumzo na Ethiopia kuhusu bwawa la Ethiopia la kuzalisha umeme ambalo ujenzi wake umegharimu mabilioni ya dola kwenye mto Nile. bmj Mridhi anayo taarifa zaidi. Misri imesema kwamba itafanya majadiliano ya ndani baada ya Ethiopia kutoa mapendekezo mapya kuhusu namna ya kujaza bwawa hilo lililoibua utata. Wizara ya unyunyizaji ya Sudan imesema kwamba msimamo wa sasa wa Ethiopia umesababisha hofu namna mazungumzo hayo yanastahili kuendeshwa. Tunasisitiza kuhusu hatari iliyopo kutokana na ujenzi wa bwawa hilo na watu wa Sudan, ikiwemo hatari kwa mazingira na kwa jamii pamoja na usalama wa mamilioni ya watu wanaoishi kando ya mto, nao imesema taarifa ya wizara ya unyunyizaji ya Sudan. Bwawa hilo la Grand Renaissance ambalo limejengwa takriban kilomita 15 kutoka mpaka wa Ethiopia na Sudan limesababisha mgogoro mkubwa kati ya nchi hizo tatu. Misri ina hofu kwamba mradi huo wa dola bilioni 4 pesa za Marekani unaweza kusababisha hali ya kupungua kwa maji kwa ajili ya kilimo na matumizi ya kawaida nchini Misri, huku nayo Sudan ikiwa na hofu kuhusu usalama wa bwawa hilo kwa watu wake. Nchi hiyo imesema kwamba Ethiopia imewasilisha mapendekezo ya kuendesha bwawa hilo bila kuwepo mpango maalum wa kisheria kwa namna ya kusuluhisha mgogoro huo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema mwezi Julai kwamba nchi yake imeshajaza nusu ya bwawa hilo kutokana na mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha wakati huo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Maafisa wa White House na wabunge wa cheo cha juu wa Democratic wanapanga kukutana tena baada ya pande zote mbili kuonyesha maendeleo kiasi katika juhudi zao za kutafuta makubaliano juu ya mfuko mpya wa msaada wa fedha za janga la virusi vya korona. Kiongozi wa walio wachache katika baraza la Senate Chuck Schumer aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba tumekaribia kuwa pamoja katika masuala matano au sita. Kuna masuala mengi ya kufanya na hatujafikia hata makubaliano kwenye masuala hayo matano au sita, lakini angalau wanafahamu umuumi wake. Hapa akiwa pamoja na spika wa bunge Nancy Pelosi, Schumer anatarajiwa kukutana na waziri wa fedha Steven Mnuchin pamoja na mkuu wa wafanyakazi wa White House, Mark Middle. Pande hizo mbili zinagawanyika juu ya ukubwa wa mapendekezo yao ya mfuko wa fedha za msaada huko. Wa Democratic wanatoa wito kwa dola trilioni 3.4 katika matumizi mapya, na wa Republican wanataka kudhibiti kiwango hicho kufikia dola trilioni moja. Waziri mkuu wa Thailand Prayuth Chanocha aliwaambia wanafunzi wanaoandamana siku ya Jumanne kutoleta machafuko baada ya wanaharakati wengi kuunga mkono mageuzi ya katiba ya ufalme huko Thailand. Mazungumzo ya wazi yanawezekana kuleta mageuzi ya katiba ya kiufalme inayoonekana kwa jumla kama mwiko nchini Thailand, na kukinzana na familia ya kifalme unaweza kupata adhabu ya kifungo cha hadi miaka kumi na tano jela chini ya sheria za nchi hiyo. Prayuth alisema bunge litatathmini madai ya waandamanaji, huku akisisitiza, ninawaomba watu kutoleta machafuko wakati huu tunayatatua matatizo haya pamoja. Prayuth ni mkuu wa zamani wa jeshi ambaye amekuwepo madarakani tangu kutokea mapinduzi ya jeshi miaka sita iliyopita. Tangu wakati huo, amekuwa akiongoza serikali inayoungwa mkono na jeshi huko Thailand. <mucho> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari ambayo tumeipa kipaumbele asubuhi ya, ya leo ni kutoka huko barani Afrika, ambako maafisa wa ngazi ya juu katika jeshi la Marekani wanasema makundi ya kigaidi yanaendelea na harakati za kuimarisha ngome zao, hususan katika bara hilo la Afrika wakati huu ambapo nchi nyingi zinataabika kutokana na janga la korona. Wanajeshi waliendelea kupambana na makundi hayo barani Afrika, lakini magaidi hao wanatafuta kila njia kurejesha ngome zao kuanzia nchini Senegal hadi Somalia. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika, Anita Powell, inasomwa hapa na Patrick Ndwimana. Makundi ya kigaidi yenye itikadi kali maarufu VOS yanatumia kipindi hiki kigumu cha janga la korona kwa kuendelea na harakati zao, hasa katika jamii zinazokumbwa na janga hilo, kuanzia huko Msumbiji hadi Nigeria. Kamanda wa operesheni maalum za jeshi la Marekani barani Afrika Major General Dagvin Anderson amesema. Kamanda huyo alizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka makao makuu ya kikosi cha jeshi la Marekani kwa ajili ya Afrika Africom, mjini Stuttgart, Ujerumani. Naamini wanamgambo hao wenye msimamo mkali wataangalia namna ya kutumia fursa yoyote wanayopata, kwa sababu COVID inahangaisha kila serikali. Tunajua kuwa serikali na mataifa ya Afrika pia yanakumbwa na pigo la virusi vya korona na makundi hayo ya kigaidi yanatumia fursa hiyo. Siwezi kuambia ni jinsi gani kwa sababu hilo litaadhirika katika njia tofauti kila moja ya nchi hizi. Katika kanda ya Afrika Magharibi, wanaharakati wenye itikadi kali ya Kiislamu walivuruga mifumo ya elimu. Kamanda Anderson ametaja zaidi ya shule elfu tatu zilizoharibiwa na makundi ya wanaharakati hao nchini Mali na Burkina Faso. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Msumbiji wametumia malalamiko ya wakazi kutokana na maisha magumu ili kuendelea na harakati zao. Anderson anasema baadhi ya makundi hayo ya kigaidi yanategemea msaada wa nje kutoka makundi ya mamluki. Kundi la mamluki lenye uhusiano na Rusia, maarufu Wagner Group, linadhaniwa kufanya harakati nyingi katika nchi ishirini za Afrika, zikiwemo Msumbiji, Libya, Sudan, Ivory Coast na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anderson anakubaliana na wachambuzi wanaoamini kuwa kundi la Wagner lina mahusiano na Kremlin, madai yanayopingwa na na Rusia. Russia inahusika nao moja kwa moja na waona watu wenye vurugu sana, na waona wakidharau kile kingepaswa kuwa tishio la pamoja la kimataifa. Kwa bahati mbaya tunachokiona ni kwamba wanachochea mzozo nchini Libya. Nasema hivyo kwa sababu kundi hilo ni mkandarasi wa jeshi la kibinafsi. Nafikiri ni jambo la kuangazia, kwa sababu wameleta mifumo ya silaha ambayo tuliona ikiripotiwa hivi karibuni kwenye vyombo vya habari kwamba kampuni za kibinafsi hazina silaha hizo. Hiyo ni mifumo ya silaha inayotolewa na serikali. Anderson amegusia pia taarifa ya hivi karibuni kwamba makao makuu ya AFRICOM yatahamishwa kutoka Ujerumani kuelekea nchi mojawapo ya Ulaya. Amesisitiza kuwa matatizo yaliyosababishwa na janga la virusi vya korona hayatobadili chochote wala kupunguza operesheni za jeshi la Marekani barani Afrika, na kueleza kuwa kubadili makao makuu hakutokuwa na athari kubwa kwenye shughuli zao. Kinachomtia wasiwasi ni athari mbaya za janga la korona kwenye huduma za serikali na taasisi za Afrika. Ameonya pia kwamba jukumu la jeshi lina mipaka na mara nyingi jeshi huingilia kati kwa kuchelewa. Suluhisho la jeshi peke yake halitatatua mahitaji yao ya usalama wa chakula, shule, huduma bora za afya na huduma za kimsingi za serikali. Baadhi ya makundi hayo ya kigaidi yanadai kuwa yamekuja kumaliza ukosefu huo wa haki, lakini Anderson anasema kuwa njia zao za dhulma zitafikia kikomo. ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kutoka hapa kila siku kutoka jumaatatu hadi jumaa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda mfupi ujao mkamiti kibayasi ataendelea na habari za dunia kamishna wa afya katika jiji la New York City nchini marekani dr oxis barbot amejiuzulu Jumanne, akielezea kusikitishwa kwake na namna meya wa New York Bill de Blasio anavyoshughulikia janga la COVID-19 na utumiaji wake wa wataalam katika wizara hiyo. Mwanzoni mwa mwaka huu, gazeti la New York Times liliripoti kwamba de Blasio awali alipuuzia ushauri wa Barbot kuhusu kuahirishwa mikusanyiko mikubwa na kufunga biashara Mwezi uliopita alishindwa kudhibiti programu ya mji inayofuatilia mawasiliano ya COVID-19 kutoka wizara ya afya, na aliweka programu iliyo chini ya Health and Hospitals, wakala ambao wanaendesha mahospitali ya umma kwenye jiji hilo. Nafasi ya babot ilitangazwa kuchukuliwa na Dr. Dev ambaye alihudumu kwenye wizara ya afya huko Louisiana wakati wa kimbunga Katrina na alikuwa mshauri wa kanuni za afya kwenye kitengo cha masuala ya ndani ya maveterani katika utawala wa Obama. popote unapoendelea kututegeategea msikilizaji, matangazo ni ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tukiendelea na habari za waandishi wetu. Ni kwamba kwa mara nyingine tena, baraza la seneti katika taifa la Kenya limeahirisha mjadala kuhusu utata wa mapendekezo ya tume ya ugavi wa mapato ya taifa kwa serikali za majimbo kwa shilingi bilioni mia tatu na kumi na sita unusu na kutoa muda zaidi wa kushauriana. Kwa mengi zaidi tuungana na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa jijini Nairobi. Eyes 34. The, the eyes have it. Uidhinishwaji wa mapendekezo hayo ya ugavi wa mapato ya taifa ya shilingi bilioni 316.5 kwa serikali za majimbo nchini Kenya kwa mara nyingine umepata pigo baada ya wabunge kushindwa kuendeleza mjadala na hatimaye kupigia kura kupisha uundaji wa sera ya kugawa fedha hizo zilizotengwa kwa bejeti ya mwaka 2020 mwaka 2021 baada ya kushindwa kupitisha mapendekezo hayo ya kamati ya fedha na bejeti Jumanne wiki iliyopita. Maseneta wameamua kupitia kura kuahirisha kikao cha saba ili kutoa muda zaidi wa mashauriano na maelewano kabla ya kujadili upya na kuidhinisha mapendekezo hayo. Seneta wa jimbo la Elgeyo Marakwet, Kipchumba Murkomen, aliwasilisha hoja ya kufuta kikao cha leo kuwapa wabunge muda zaidi wa kutoa mashauriano kabla ya wiki kukamilika, kusaidia katika juhudi za kupata mwafaka kuhusu utata huo ambao umezidisha hisia katika vyama vya kisiasa. Bwana Murkomen ameeleza kuwa ni wajibu wao kuhakikisha mapendekezo hayo hayazidishi migawanyiko ya kisiasa nchini hoja yake iliwekwa kwenye kura. Maseneta 34 waliiunga mkono, huku maseneta 26 wakiipinga. Waliunga wanaeleza kuwa ipo haja ya kushauriana zaidi, na wanaopinga wanaeleza kuwa haupo muda zaidi wa kupoteza kujadili kitu kimoja kila mara. Seneta wa jimbo la Mombasa, Mohamed Faki mwenye Haji, ni miongoni mwa waliunga hoja hiyo ya kuahirisha mjadala katika kikao hiki. tunapozungumzia haki, je, ni sawa kaunti 19 ziweze kupoteza pesa kwa sababu tunapata nyingine ishirini na nane ambazo zinaongezewa. Mheshimiwa Spika, hiyo sio haki ambayo tunaizungumzia katika wimbo wetu wa taifa kwamba haki iwe ngao na mlinzi kwa. Mheshimiwa Spika, pendekezo la kuahirisha mjadala ili tutoe fursa maseneta wakae chini pamoja tuzungumzie swala hili bila ya kuleta mgawanyiko katika nchi, bila ya kuleta mgawanyiko katika vyama, kwa sababu tunaona kwamba vyama vilikuwa na hatari ya kupasuka. Bwana Faki anakariri kuwa haina haja ya kuyaona majimbo mengine yakipoteza fedha zinazoweza kusaidia katika maendeleo, huku mengine yaliyonawiri akiongezewa zaidi. Tusiwe na, na kujipiga kifua kwamba sisi ni wengi ama sisi eh, tunapata la wakati unapoangalia angalia, je, maslahi ya Kenya yako mbele ama maslahi ya nyumbani kwetu ndio yako mbele? Seneta wa jimbo la Bungoma Moses Wetangula ameeleza bunge kuwa ipo haja ya kuondoa utata uliopo kuhusu ugavi wa mapato ya taifa, hata kama itamaanisha wabunge kutumikia muda wao wiki hii kuondoa utata huo. Mara mingi nji huficha mashujaa wake mpaka janga kuu litokee. Janga kuu limetokea. The country is sitting on edge, Mr Speaker bunge hili lilikuwa najibu kati ya mambo manne: kupiga kura kuhifadhi mfumo unaotumika sasa kugawa mapato kwa kuzingatia zoezi la sensa la mwaka 2009 na viwango vya umaskini kwa majimbo; kupigia kura kuidhinisha mapendekezo ya tume ya ugavi wa mapato CRA; kupiga kura na kuhifadhi mfumo uliopo kwa kutumia zoezi la sensa mwaka 2009 pamoja na viwango vya umaskini mwaka 2015, mwaka 2016 au kupiga kura kuidhinisha mfumo mpya mbadala zaidi ya majimbo 18 yanapinga mfumo huu unaopendekezwa kwa kueleza kuwa unayatenga maeneo kame na yasiyokuwa na idadi nyingi ya watu kupuuzwa na kutengwa zaidi. Kennedy Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC na huku uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na China ukiendelea kuyumba, kampuni ya Marekani ya Microsoft imethibitisha kwamba imefanya mazungumzo na kampuni ya kichina ya ByteDance ikitaka kuinunua ap maarufu ya TikTok iliyoibua utata. Microsoft inasema itashirikiana na serikali ya Marekani ili kufikia makubaliano ambayo inatumai yatakamilika kabla ya tarehe kumi na tano mwezi huu wa Septemba. Mwandishi wa VOA Met ametayarisha ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Ap ya TikTok imekuwa kivutio cha wengi tangu ilipozinduliwa na wala sio tu vijana. Kwa zaidi ya mwaka mmoja ap hiyo maarufu inayomilikiwa na kampuni ya teknolojia ya China Bidens imekuwa ikifanyiwa uchunguzi na utawala wa rais Donald Trump kwa sababu ya wasiwasi kwamba huenda ikawa tishio la kiusalama. Baada ya kutishia kuipiga marufuku hapa Marekani, rais Trump alionekana kubadilisha msimamo wake Jumapili, kufuatia mazungumzo kwa njia ya simu na mkurugenzi wa kampuni ya Microsoft ambayo inafanya mazungumzo ya kutaka kuinunua ap hiyo. TikTok ina mamilioni ya watumiaji hapa Marekani na ni maarufu sana kwa vijana wanaoitumia kuwasiliana kwa kurekodi video fupi, nyingi zikiwa ni za vichekesho na za densi. Lakini kama tu app zingine za mitandao ya kijamii kama vile Facebook na WhatsApp, TikTok huchukua na kurekodi data au taarifa za watumizi wake Huku makampuni makubwa ya teknolojia yakiangaziwa mno katika siku za karibuni kwa sababu ya hulka ya kukusanya deta za watumizi hapa Marekani, uwezekano wa deta inayokusanywa na TikTok kufikia serikali ya China ni suala ambalo limeibua wasiwasi mkubwa kwa baadhi ya viongozi wa Marekani. Steven Weber ni mhadhiri wa chuo kikuu cha California Berkeley. Nafikiri wasiwasi huo ni kuhusu mustakabali wa kisiasa, kiuchumi na thamani ya kiujasusi ya data ambayo utaikusanya kutoka kwa vijana wa Marekani, na miaka kumi kutoka sasa watakuwa watu wazima, na baadhi yao watakuwa katika nyadhifa za uongozi au watakuwa wamiliki wa makampuni au kitu kama hicho. Ukuaji au umaarufu wa haraka wa ap ya TikTok pia umeifanya iangaziwe kwa sababu zingine. Japo inafahamika sana kwa video fupi za vichekesho na kucheza densi, wanaharakati vijana pia wamefanikiwa kuitumia katika kuunga mkono kampeni ya Black Lives Matter ambayo inashinikiza kuwe na usawa wa watu weusi na wengine hapa Marekani. Mfano ni tukio la mwezi Juni mwaka huu, ambapo kwenye mkutano wa kampeni wa rais Donald Trump katika mji wa Tulsa, jimbo la Oklahoma, watumiaji wa TikTok walinunua tiketi za kushiriki, lakini kama ilivyoonekana kwenye ukumbi huo hawakuhudhuria, viti vikisalia bila watu. Wafanyakazi wa zamani wa kampuni hiyo pamoja na nyaraka zilizovuja zinaonyesha kwamba TikTok ilificha habari zilizoonekana kuishutumu serikali ya China, kama vile maandamano ya kutetea demokrasia mjini Hong Kong, kama ilivyoripotiwa na gazeti la Washington Post pamoja pia na mashirika mengine ya habari ya Marekani. Rais Trump anasema TikTok inaweza kuendelea kuwepo hapa Marekani, lakini kwa masharti. Uh, sijali kama ni Microsoft au kampuni nyingine, kampuni kubwa, kampuni salama, kampuni ya Marekani kabisa ikiinunua. Trump ameipatia TikTok hadi Septemba kumi na tano kupata mnunuzi hapa Marekani. Wakati huo huo, kampuni ya Instagram inayomilikiwa na Facebook inajitayarisha kuzindua ap inayofanana na Tiktok ndani ya kipindi cha wiki chache zijazo. Hayo yote yanaendelea huku uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na China ukiendelea kuzorota. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, vijana huko nchini Misri wanaeleza kunufaika kwao na kampeni ya uendeshaji baisikeli ambazo zinafanyika chini ya Wizara ya Vijana na Michezo katika taifa hilo, ikiwa ni sehemu ya kuhimiza ufanyaji wa mazoezi, hasa katika kipindi hiki cha janga la COVID-19 ambapo muda mwingi watu wamekuwa wakibakia ndani iwapo hakuna ulazima wa kutoka nje ili kujiepusha na maambukizi. Taarifa kamili na mwandishi wetu Shafi Mbinda kutoka Cairo. Huu ni mpango maalum unaokwenda kwa anwani inayosema baiskeli yako ni afya yako ikiwa ni katika kampeni na ushajishaji hasa kwa vijana kujihusisha na mazoezi ya viungo na hii ni mara ya pili mfululizo kwa msaada wa Wizara ya Vijana na Michezo hapa Misri, ikichangia kiasi cha fedha katika mpango huu ili mnunuzi apate nafuu juu ya bei bayi ya baiskeli anayoitaka. Na safari hii tayari kuna baiskeli zaidi ya elfu mbili ambapo Alhamisi ya kesho wale wote waliosajili watapokea baiskeli hizo kwa bei nafuu kuliko ilivyozoeleka nje na katika maduka ya vifaa. Vijana wengi wameonekana kunufaishwa na mpango huu ambapo wanapata baisikeli hizo kwa njia ya mtandao. Hasani Ghazali, kiongozi wa umoja wa vijana wa Kiafrika hapa Misri, anasema ni mfano wa linki unaotumia kusajili jina lako na taarifa zako, ndio utapata kununua baskeli kwa bei rahisi mno, lakini lazima wajisajili kwanza. Lakini kwa vijana wa kigeni waliopo Misri ambao wanatokea Afrika Mashariki nchini Tanzania kama Sefu Yasini, anaielezeaje fursa hii? Unajua, kila kitu inakuwa fursa, lakini kwa mtu ambaye maalumu mwenye mwenye kuiona hiyo ni fursa. Lakini kwa mtu ambaye yeye kwake sio, hawezi kudili na mambo hayo, anaona bala mimi jambo lisilo na shaka ni kwamba Cairo ni katika miji yenye msongamano mno, na hivyo basi kwa mwendeshaji baiskeli yampasa kuwa makini kama anavyosema Saidi Emedi. Kwa uendeshaji hapa inategemea uh, kama unafanya mazoezi inabidi uchague njia maalum ambazo unahisi hizi zitakuwa salama kwangu, lakini kama ndio utakuwa usafiri wako inabidi mtu awe achukue tahadhari ya hali ya juu uh, kuanzia anapotoka mpaka anapofika kwa sababu si tunavyojua zahma, watu wanaendesha magari ovyo, okay. hivi na hivi. Kwa hiyo mtu lazima achunge achunge achunge hasa, yani kontroli yake yote iwe ya katika njia, kwa hiyo kontroli hisia zake kila kitu, ili awe salama. La si hivyo, anaweza akapata kitu kingine, Mungu anasuru. Lakini kama utakuwa unafanya kwa mazoezi, kuna baadhi ya njia maalum ambazo unaweza kuwa unapita, hizi hazina zahma, msongamano, vitu kama hivyo lakini licha ya baiskeli kutumika kama chombo cha usafiri kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, pia mpango huu bado unahimiza lengo lake muhimu, ni kwamba baiskeli itumike kwenye mazoezi, ikiaminika kuwa ina msaada mkubwa kwa hilo. Kama anavyoelezea Saidi, inamsaidia mtu kupandwa mazoezi. Kwanza unajua kusukuma pedel, ukizisukuma ukizis zile pedel, kwa maana wewe unaleta taharukati kwenye mwili wako au sometime sehemu ambazo kwenye kilima, kupandisha kilima, kwa hiyo unatumia nguvu nyingi, kwa hiyo unatumia unatumia baadhi ya nguvu ambayo inatoka kwenye mwili wako, sio kama Honda vile, uh, au Honda au uh, gari. Kwa hiyo ile pale unasukuma wewe, kwa hiyo ni katika sehemu moja wapo ya mazoezi, kutokana na watu wengi kuwa katika hali ya upweke au hata kufikia msongo wa mawazo, ambapo kunachangiwa zaidi na hali ya kujifungia ndani kwa muda mrefu kwa hofu ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Saidi anasema kwamba uendeshaji baiskeli unaweza kuwa njia mojawapo ya kujiepusha na matatizo haya ya kisaikolojia. Ukiendesha baiskeli inaweza ikachangia, kwa sababu kukaa ndani tu peke yake inakuwa inazidisha msongo wa mawazo, lakini ukitoka nje na baskeli yako, um, unapita mtahuu mtahuu kidogo, akili inajirudi na msongo wa mawazo unaweza ukapungua. Unakuwa unafanya mazoezi yako wewe binafsi, unakuwa upo karibu na mtu umemtenga, social distance, kama vile vitu kama hivyo wataalam wa afya na mazingira wanasema kwamba utamaduni wa watu kuendesha baiskeli huzingatiwa kuwa ni sehemu ya utunzaji wa mazingira, hasa kwenye sehemu zisizo na ulazima wa kutumia vyombo vya moto ambavyo hupelekea uchafuzi wa hali ya hewa katika miji mbalimbali yenye zahma, kwa maana msongamano wa watu au magari. Kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Shukran sana Shafi Mbinda ukiwa hapo Cairo. Msikilizaji, naona muda uko karibu kukatika hapa studio, na basi nimpishe mwenzangu Mkamiti Kibayasi ya kuletea muktasari wa habari. Rais wa Lebanon Michel Aoun anatoa wito kwa baraza la mawaziri kutangaza wiki mbili za hali ya dharura ya kitaifa huko Beirut baada ya mlipuko mkubwa mapema Jumanne ulioharibu sehemu kubwa ya bandari ya mji huo na kuwa angalau watu sabini na kwa jeruhi zaidi ya elfu tatu na mia tano. Misri imesema kwamba imeamua kujiondoa kwa mazungumzo na Ethiopia kuhusu bwawa la Ethiopia la kuzalisha umeme ambalo ujenzi wake umegharimu mabilioni ya dola kwenye mto Nile. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Aliapa Jumanne kuwalinda wanaofanya kampeni ya kuunga mkono demokrasia huko Hong Kong ambao wamekimbia mji na walikataliwa China baada ya Beijing iliposema kwamba waliagiza kukamatwa kwa wanaharakati waliopo nje ya nchi. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi subuhi ya leo kutoka hapa Washington DC kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi amekuwa ni cd ukipenda, Diodene Chuba Hiro, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.