Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangazia eh, hali ya mambo inavyoendelea nchini Lebanon, hasa wakati huu ambapo nchi hiyo inakabiliwa na changamoto mbalimbali baada ya kutokea mlipuko mkubwa na mbaya uliosababisha vifo vya mamia ya watu na maelfu ya watu kujeruhiwa na wengine kukosa makazi yao na kuleta changamoto kubwa, uh, ambayo ilikuwepo toka hapo awali ya masuala ya kisiasa nchini humo, ambapo mataifa mbalimbali ikiwemo mbali, e, Marekani na Ufaransa yakitaka mabadiliko ya kisiasa pamoja wa na wananchi wake wakitaka viongozi wao kujiuzulu kwa kushindwa kushughulikia suala la uchumi wa taifa hilo. Katika sehemu ya pili tutaangazia msaada uliotolewa na shirika la afya uh, ulimwenguni WHO kwa taifa la Burundi ambapo sasa hivi mjadala mkubwa umezuka. Je, huu ndio mwanzo wa Burundi kujifungua na kukaribisha jumuiya za kimataifa kufanya kazi na taifa hilo? Ikumbukwe Burundi iliwahi kufukuza maafisa wa shirika hilo la WHO miezi kadhaa iliyopita, na vile vile Burundi imekuwa ikiwa imetengwa na jumuiya ya kimataifa toka ule uchaguzi wa mwaka 2015 . Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Lebanon ambapo hapo jana rais wa taifa hilo Michael Aoun na waziri mkuu Hassan Diab walitembelea e, bandari ya Beiruti ambako kulitokea mlipuko mkubwa kuwahi kutokea katika mji huo. Wakati huo huo, waziri mkuu hapo jana alitangaza kuwa siku ya maombolezo kufuatia mlipuko huo, ambapo maafisa wa serikali wanaendelea kueleza kwamba idadi ya vifo vina Uh, weza kuongezeka zaidi hivi sasa za vikiwa vimefikia zaidi ya uh, mia moja na wengine watu elfu nne uh, na zaidi kujeruhiwa. Maafisa wanasema wanatarajia idadi ya vifo kuongezeka, wakati wa wafanyakazi wa wa uokozi wakiendelea kufanya juhudi mbalimbali za kuokoa huko uh, watu ambao wamekumbwa na janga hili, lakini katika kile ambacho uh, leo tunaanza nacho tumezungumza na mkazi wa taifa hilo la lebanon eh, evelyn wanjiru eh, kufahamu hali halisi ikoje na siku ya tukio mambo yalikuwaje evelyn hebu tueleze tulikuwa wasichana wanne tukachukuana tukashikana mikono halafu tukaenda kwa kona hapo tukakumbatiana sisi wote wanne, dakika mbili. Tukasikia mlipuko wa kwanza haukuwa mzito sana, lakini after tukasikia ingine sasa yenye ilitetemesha kila kitu, vioo zikavunjika, milango, grasi, kila kitu. Sasa kwa muda wa dakika tatu ikatulia, alafu sasa tukatoka kuangalia nje ni nini kimefanyika, kila mtu wapiga duru, halafu tukaona wingu imejaa rangi nyekundu, yaani moshi nyekundu. Tukatulia, tukafungulia televisheni, ndo tuliona ni mlipuko. Sasa kutoka hapo tukakaa tu, hatujui tufanye nini. Tukatulia, sasa tukaendelea tu kufuata, lakini na mshukuru Mungu sababu tuko salama. Kwa sahizi siwezi nikafafanua vizuri niseme chenye ni kiini cha huo mripuko, sababu vyenye ilianza, tuliabua ni fireworks ni, lakini tume- nimezoea hizo fireworks hazikuangi strong hivo. Sasa hiyo mripuko ilitetemesha kila kitu na tukashangaa sana. Sasa tunagojea tu vyenye serikali na endelea kuchunguza tujue ni nini. Nafahamu tu Wakenya wawili do mmoja amesafiri amerudi nyumbani hivi majuzi L lakini huyo mwingine mmoja yu salama, tuliongea naye jana na bado tunaendelea kuzungumza na yeye, ako salama sana. Hawajasema wenye waliathirika Uh, umetoka nchi gani hatujui, lakini sasa juu huku tumechanganyika, tume tuko na watu wengi sana, sijui haswa naam. Basi hayo yakiendelea, uh, kwenye taifa hilo, uh, la Lebanon mambo hivi sasa yanaelezwa ni mengi kwelikweli, yanayoendelea lakini kile kinachoonekana ni jumuiya ya kimataifa uh, imejitolea kwelikweli, ambapo waokozi hii leo wameendelea kutafuta watu katika vikusi, vifusi vya majengo mjini Beiruti wakati nchi ikiendelea kuomboleza wale ambao wameuawa, ambapo wizara ya afya inasema idadi ya waliopoteza maisha e, ni zaidi ya mia moja na thelathini pamoja na zaidi ya watu alfu tano kwa taarifa ambazo zimeongezeka, uh, kwa hivi sasa, uh, watu waliojeruhiwa katika mlipuko huo. Ambapo hayo yakiendelea, shirika la afya duniani, duniani WHO limeanza leo hii e, kueleza kwamba Uh, litasaidia kutokana na kwamba hospitali tatu za mjini Beiruti ziliharibiwa vibaya katika mlipuko huo. Ee, ambapo amesema imesema hospitali mbili tu ndio zinafanya kazi kwa uwezo mdogo kabisa, na jumuia ya, ya kimataifa imetekia mwito kwa kutoa rambirambi kwa wote waliopoteza, lakini na misaada mbalimbali, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametembelea Beiruti hii leo Jumatano na kukutana na viongozi wa kisiasa e, Ufaransa ambalo ni taifa koloni wa zamani wa Lebanon inatuma e, madaktari wa dharura e, na tani kadhaa za vifaa vya matibabu. Qatar, Rusia zenyewe zimepeleka hospitali pamoja na wafanyakazi wa afya, huku Iraq ikiendelea uh, kupeleka wafanyakazi wake wa afya pamoja na malori. Tunisia vilevile imejitolea kuwapeleka wale waliojeruhiwa mahospitali. Australia yenyewe imechangia dola milioni moja nukta nne. Eh, huku Uingereza ikichangia dola milioni sita, nukta sita na taifa lingine ambalo limeeleza kuchangia pe pesa ni Hungary iliyotoa jumla ya dola milioni moja nukta mbili. Marekani yenyewe kupitia Waziri wa Mambo ya Nje Mike Pompeo eh, alizungumza na Waziri Mkuu wa Lebanon Hassan Diab na kumhakikishia kwamba Marekani ipo pamoja na taifa hilo na itaendelea kuhakikisha kwamba inatoa misaada uh, ya kibinadamu. Ikumbukwe kwamba Lebanon imekuwa katika harakati nyingi e, za kisiasa ambazo zimekuwa zikileta mzozo e, ikafikia hatua Marekani, Ufaransa zikanyoshea kidole taifa hili, lakini vilevile vile wananchi wa taifa hilo e, wameonyesha vilevile hali kusikitishwa hali hali kwao na hali ya kiuchumi ambayo imekuwa ikiendelea. Lakini tofauti na, uh, hali, m -m -m mambo yalivyobadilika kutokana na tukio hili, tumeona hivi uh, sasa Lebanon imeanza E, kuchukuliwa ama kusaidiwa na hata hiyo jumuiya ya kimataifa ambayo imekuwa ikikosoa, na wengi kueleza kwamba hilo ni jambo linaloonyesha kwamba jumuiya ya kimataifa uh, iko bayana uh, na wale wote ambao wanapatwa uh, na matatizo mengi mengi. Nimezungumza na mwanahabari e, kutoka uh, nchini Saudi Arabia e, Abdallah Mwawia na nikataka kufahamu kile wao, e, kama uh, watu ambao wako katika ukanda huo wa mashariki ya kati na siasa nzima na hali ya Lebanon ikoje, labda utueleze kwa suala hili. Hivi sasa tumeona hata mataifa ambayo yamekuwa yakikosoa Lebanon yanaunga mkono e, hali kiujumla. Je, tukio hili linaweza likabadilisha mambo uh, yake ya ndani, e, misukusuku ambayo imekuwa ikipitia, au itakuwa vipi? e, nadhani hilo linawezekana lakini kwanza kabisa e, nchi zote kwa hivi sasa zitakuwa zimeungana mkono sawasawa, ziwe nchi adui au ziwe nchi rafiki, kutokana na hili janga kubwa kabisa ambalo limetokea hivi, hivi majuzi huko mjini Beirut. E, utakuta kwamba takriban mlipuko huo umeathiri nyumba zote ambazo zilikuwa katika eneo la mraba la kilomita nane ni nyumba nyingi na ni familia nyingi, na mpaka hivi sasa taarifa zinasema kwamba wakazi wengi wa Beirut kwa hivi sasa hawana makazi. Na kabla ya hapo pia vilevile utakumbuka kwamba Lebanon ilikuwa imekabiliwa na msukosuko wa kiuchumi, thamani e, ya lira yake ilikuwa imekoromoka vibaya sana, vijana e, hawana ajira, na kabla ya hapo pia vilevile palikuwa na maandamano ya kutaka uongozi wa kisiasa ujiuzulu na wateuliwe viongozi wengine ambao wataangalia zaidi maslaha ya taifa. Kwa hiyo hayo yote kwa kifupi, yameziunganisha e, nchi zote sawasawa, nchi ya doi na nchi rafiki, kwa ajili ya kuangalia e, wananchi wa Lebanon wapate malengo yao ambayo wanahitajia. Kwa hiyo hili la e, kutokea huu mlipuko e, umezidi kuunganisha maadui na pia vile vile marafiki kwa jicho na na ubinadamu kwanza. Na ikiwa tatizo hili litamalizika, pengine Lebanoni ikasaidiwa ikakaa vizuri eh, nidhani, kama unajua, kila mtu anaangalia maslaha yake, hata kama itakuwa ni kwa ajili ya madhara ya watu eh, yeye hatojali madhara ya watu, sipokuwa taangalia zaidi maslaha yake. Kwa hiyo baada ya Lebanoni kukaa tena vizuri ndio Beirut ukajengwa na kukarabatiwa, eh, nadhani uhasama E, utarudi vile vile kama zamani, kwa kuwa wale maadui watazidi kuongeza masharti yao wa Lebanon, ili masharti hayo yakitiiwa waweze wao kupata maslaha yao zaidi. Kwa hiyo kifupi ninasema kwamba ikiwa Lebanon itaarejea tena mambo yata, yatarudi vile vile, na pengine wananchi wakaomba zaidi viongozi walioko hivi sasa wang'olewe kabisa madarakani, kwa sababu hawafai. Wananchi wameandamana na kuandamana, itaja korona itasitisha maandamano yao, na pia vile vile ikaja ili janga, viongozi ni wale wale. Sidhani kama eh, wananchi watakubali tena viongozi eh, hawa hawa wabaki madarakani bile bile, hawa, kwa sababu pia vile vile viongozi hawa wanatuhumiwa kwamba ni mafisadi, wanatuhumiwa kwamba hawajali maslaha ya wananchi E, wao kwa wao na ni wao kwa wao, yaani ufisadi umeota mizizi bila ya wao kuangalia maslaha ya wananchi. Kwa hiyo nadhani kiufupi, nchi zitarudi vile vile baada ya hali kutulia, wale marafiki wataendelea pia vile vile kwa marafiki na wale maadui pia vile vile, eh, wataendelea kuwa maadui. Hivi sasa wote wataungana kwa ajili ya kuangalia zaidi suala la ubinadamu zaidi ya maslaha yao binafsi. na kuna no. hili kuna hili suala ambalo uh, Lebanon imekuwa katika uh, hali ya msukosuko kama ulivyogusia wa uchumi na hata mashirika yale makubwa ya kifedha na kibenki kama benki ya dunia e, shirika la kimataifa la fedha IMF yamekuwa hayana uhusiano mzuri, lakini tunaona kwamba benki ya dunia imeshatangaza iko tayari ku uh, fanya kazi na Lebanon ili kuleta unafuu wa hali ambayo imetokea kwa kile ambacho uh, sasa kipo. Kwa namna gani tukio hili linaweza likanufaisha uh, uh, Lebanon kwa kwenda mbele katika kujirejesha katika hali yake ya kiuchumi kama ilivyokuwa uh, hapo zamani? Eh, kusema kweli, yani jambo lolote ambalo au tatizo lolote ambalo linampata mwanadamu tunaweza kusema kwamba linampa tabu, lakini tatizo hilo hilo linakuwa kama ndio e, ufumbuzi wa matatizo ambayo yanamkabili. Utakuta kwamba dunia nzima inaendelea kutokana na matatizo. Kwa mfano mdogo tu, unaweza ukasema kwamba mtu ukijenga ghorofa, zamani watu walikuwa wanajenga nyumba ndogo ndogo za chini kwa chini, kabla ya e, kugundua hizi pampu za kusukuma maji kwa ilikuwa tunabeba maji kwa ndoo, mtu anapeleka. Lakini baadaye akafikiria ili tatizo vipi, ni jikwamue navyo, ndiyo hivyo vikaendelea kwamba kubuni eh, hizo mashine za kusukumia maji, maji yakawa nafika nyumbani bila mtu kuyafuata kule aliko, na baadaye kujenga majumba marefu haya, yn yani vipi, tunaweza uaaa mtu maji kutoka chini mpaka ghorofa ishirini, na hivyo kwa hiyo kiufupi hicho ambayo imepitia mikiki mikiki mizito mizito mpaka hiyo mkiki mkiki wa mwisho ambao ndio mgumu zaidi e, yaani hakuna uhakika wa deni hilo kuweza kulipwa, ingawa Benki ya Dunia ina dhamana zake na, na masharti yake ya kuweza kurejesha mikopo na wakati huo e, IMF na Benki ya Dunia zimefaidika kutokana na riba ambazo pia vile vile kama tunavyojua zimekuwa e, ni mzigo mkubwa sana kwa E, nchi za ulimwengu wa tatu. Kwa hiyo kwa hali yote, IMF na benki ya dunia kwanza kabisa pia vile vile zinaangalia maslaha yao na ya pia vile vile kwa mujibu wa vipimo vyao, e, wanaangalia je, hili Banon tukiipa hiyo mikopo, kuna dhamana gani ambazo tunaweza tukazikamata nchi hii ikaweza, e, kurejesha e, mikopo hiyo. Kwa hiyo kwa upande wa mikopo miini mi, sikina wote, benki ya dunia na IMF inaweza zikatoa mikopo lakini kwa mujibu wa vitimo vyao na kwa mujibu wa masharti yao na kwa mujibu wa zamana yao ya kuweza kurejeshewa deni lao na pia vile vile kupata riba ambazo ndizo e, zinazoeemesha e, e, mashirika haya mawili, Benki ya Dunia pamoja na Mfuko wa Sarafu wa Kimataifa. Na na kile ambacho unachokiona, vipi uhusiano wake na mataifa mengine ya mashariki ya uh, kati? E, maanake wewe upo eneo hilo, siasa zake zinaendaje, uh, hasa baada ya tukio hili kutokea hivi sasa? Kwa kweli kwa hivi sasa bado e, picha e, haijadhihirika mpaka suala hili liweze e, kutatuliwa na kujulikana ni nani hasa ambaye amehusika e, na tukio kama hili, na baada ya hapo kila kitu kubainishwa bayana hapo inaweza ikapatikana picha kamili, kwa hiyo nchi jirani hapa zitaamua kwa hivi sasa. Kwa mfano, watu wameanza kunyosha nyosha vidole kwa ile kundi la Hizbullah ambalo linatuhumiwa kwamba ni kundi la kigaidi, ni kundi ambalo limesababisha Lebanon kuingia kwenye vita na Israeli kwenye miaka iliyopita, na Lebanon kushambuliwa vibaya, kuharibiwa miundo zake mbinu na pia vile vile anatuhumiwa kwamba amepeleka wapiganaji Siria, amepeleka wapiganaji wake Iraki, yani kuchafua, chafua maeneo ya ya hizi nchi. Kwa hiyo yani nchi nyingi hapa za eneo zinaiangalia Lebanon kama ni nchi ambayo inaelea kundi la kigaidi ambalo ni kundi la Hizbullah. Kwa hiyo ikiwa kama Lebanon itaweza kulitokomeza ili kundi la Hizbullah ambalo lina nguvu na kubadilisha pia vile vile sera zake za mahusiano na nchi za za jirani, Ehhe, nadhani Lebanon itakumbatiwa karibu na nchi eh, zote za za eneo la mashariki ya kati, na haswahaswa tukizingatia kwamba Lebanon ina wasomi wazuri na pia vile vile nchi ambayo imesonga mbele kitaalamu. Kwa hiyo ni hilo tu, nadhani kiini cha tatizo hasa nchini Lebanon ni hili kundi za la, la, la Hizbullah ambalo lime uh, kuwa kama ni ni mwiba kwa baadhi ya ya, ya, ya nchi za eneo la mashariki ya kati, hilo sio tatizo kubwa eh, lakini matatizo mengine ni matatizo madogo madogo ambayo yanaweza katokea hata kati ya nchi mbili rafiki, ndio kama vile la Kenya na Tanzania kusimamisha eh, usafiri wa anga. Ni suala lime na siku mbili tatu limemalizwa, lakini suala hasa mwiba ambalo linasumbua nchi nyingi za eneo la mashariki ya kati ni Lebanon kuwa na kundi la Hezbollah ambalo ni sasa ni kama linazingatiwa kwamba ni eh, kundi la kigaii na. Asante sana Abdallah uh, Muawia, kwa kutueleza eh, hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, ambapo shirika la afya duniani WHO limekabidhi wizara ya afya nchini Burundi msaada wa vifaa mbalimbali ya kukabiliana na maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19. Msaada huu ambao umetolewa E, wa uh, fedha za Kimarekani e, unamulika uh, na wachunguzi wa mambo kama ishara ya kurejea kwa ushirikiano thabiti uliokuwa umezorota kati ya utawala wa Burundi na shirika hilo la afya duniani. Lakini tu si shirika la afya duniani bali, inawezekana Burundi hivi sasa imeanza kufungua milango kwa jumuia ya kimataifa. Nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Jean-Marie, uh, Vianey Hichu Burundi kutoka uh, Kigali ambapo amefuatilia um, um, swala hili linaloendelea sasa. Hichi Burundi, hebu tueleze kile ambacho kinaonekana hivi sasa juu ya, ya msaada huo. e, ndiyo hakika. Eh, shirika la afya duniani WHO nchini Burundi. samahani, Burundi. e, hebu anza tena anza tena. <coughs> Ndiyo e, kwa ukweli shirika la afya duniani WHO limeikabidhi serikali ya Burundi kupitia wizara yake ya afya msaada wa vifaa vya matibabu ambavyo vitasaidia na vitachangia kwa kiwango kikubwa kukabiliana na janga la virusi vya korona. Msaada wenyewe umekabidhiwa na mwakilishi mpya wa shirika la afya duniani nchini Burundi, profesa Bakeita e, kwa waziri wa Burundi wa afya, Dr Tade Ndikumana. Msaada wenyewe ni wa vifaa hivi vya matibabu na ni wenye thamani ya dolari za Kimarekani laki sita na, na nusu, na bila shaka msaada wenyewe umechukuliwa na wadadisi wengi wa mambo kama ni ishara thabiti kwamba hivi sasa shirika la afya duniani WHO pamoja na serikali ya Burundi wameanzisha ukurasa mpya wa ushirikiano ikikumbukwa tu kuwa tokea mwezi wa Mei uliopita serikali ya Burundi iliwafurusha ili maafisa wane wa mm. shirika hilo la WHO nchini Burundi, akiwemo na mwakilishi wa shirika hilo. Lakini tokea siku kadhaa eh, shirika la afya duniani WHO lilimteua mwakilishi mke wa shirika hilo nchini Burundi kwa jina la Profesa Bakeita na hivi sasa inaonekana kuwa ushirikiano umekuwa ni mema kati ya shirika hilo la WHO na serikali ya Burundi kile ambacho sasa kinaonekana kwa hapo Burundi, kwa hali halisi ya mambo jinsi yalivyo, maanake kama ulivyogusia WHO na Burundi ilikuwa kama vile e, imekuwa na uhusiano si mzuri na taifa la Burundi ba, mara baada ya afisa yake kufukuzwa kwa kile ambacho kipo uh, umegusia pia. Wadadisi wa mambo wanaona kama huku ndio kuanza kufungua uhusiano baina ya WHO na Burundi. Tunafahamu wiki iliyopita Burundi vilevile vile serikali ilikutana na wadau wa kimataifa hasa mabalozi. Je, uh, sera ya Burundi hivi sasa ndiyo imeanza kufunguka uh, kwa jumuia ya kimataifa tofauti na hali jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala wa hayati Pierre Nkurunziza? Kinyume na jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala wa rais Pierre Nkurunziza, hivi sasa kuna dalili zinazoonyesha kuwa utawala mpya hivi sasa nchini Burundi unapania au unalenga sana kuimarisha ushirikiano e, kati ya nchi ya Burundi pamoja na mashirika ya kimataifa e, hadi hiyo imedhihirika tokea siku kadhaa, ambapo viongozi wa serikali ya Burundi ikiwa ni rais wa jamhuri na hata e, waziri wa mambo ya kigeni wa nchini Burundi kuandaa mikutano mingi pamoja na wadau wa mashirika ya kimataifa ili kujaribu kufufua uhusiano kati ya mashirika hayo pamoja na serikali ya Burundi. Sasa kile ambacho kinaelezwa uh, mpaka hivi sasa kwa msaada huo wa WHO eh, serikali yenyewe imeeleza nini? Eh, serikali ya Burundi kupitia kwa wae amefahamisha kuwa ameridhishwa kwa kiasi kikubwa na msaada huo wa shirika la WHO nchini Burundi, na kufahamisha kuwa jambo e, hilo linamaanisha kuwa hivi sasa e, mashirika ya kimataifa na hususan shirika la WHO e, yanapania kuanzisha ukurasa mpya wa uhusiano kati ya Burundi na mashirika ya kimataifa na vilevile vile, na kuchangia kwa kiwango kikubwa katika miradi ya maendeleo ya nchini Burundi na vilevile vile, e, kuweza kusaidia kuinua au kuimarisha afya ya wananchi wa Burundi. Ukiacha hili suala la WHO kuna uh, suala lingine lolote lile Burundi ambalo limeshafanyika hivi sasa uh, kuonyesha kama kufungua uh, milango kwa jumuiya ya kimataifa? Ndiyo, licha ya msaada huo wa shirika la afya duniani, eh, kuna dalili pia ya utawala mpya wa Burundi wa kuweza kuimarisha uhusiano pamoja na mashirika mengine. E, tukichukulia kwa mfano mkutano ambao ulifanyika wiki iliyopita kati ya rais wa jamhuri pamoja na wanabalozi wa nchi za jumuia ya, ya Ulaya, tukichukulia kwa mfano wa nchi ya Ujerumani, Ufaransa na Ubelgiji, ambapo wanabalozi hao wa nchi hizo walikutana na rais wa jamhuri ili kuweza kujadiliana kuhusu uwezekano wa kuweza kufufua uhusiano kati ya nchi ya Burundi pamoja na nchi za jumuia ya Ulaya, ikidhihirika kuwa jumuia ya umoja wa Ulaya ilisitisha uhusiano wake pamoja na nchi ya, ya Burundi tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jumuia ya umoja wa Ulaya ikishtumu nchi ya Burundi kuwa iliki, ilikiuka haki za kibinadamu wakati wa maandamano yaliyofanyika nchini Burundi ya kupinga e, uteuzi wa muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza. Asante sana uh, h Burundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya habari hii juu ya msaada huo wa WHO kwenda kwa taifa la Burundi. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Yes, Nimekuletea zawadi kijora cha mkopo futalana si ujipare hami na vijisabuni vya magari