Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu, saa za Afrika Mashariki. Tukukaribisha katika mpango mzima wa Vio Express siku hii ya leo, tukiwa tumekuandalia taarifa zetu ambazo zinagonga vichwa vya habari na pia vilevile vile, tumekuandalia vitengo tofauti vya kukuburudisha, ikiwemo mziki baada ya kujadili maswala ya barazani, maswala ya jamii. Naitwa Salma Mohamed, karibu sana. Mimi hapa ni Josphat Kioko. Ni Agosti 11 siku ya Jumanne. Kuna mengi tumekuandalia katika matangazo haya ya nusu saa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika utafahamu jinsi vijana kenya anavyofurahi kutokana na ufadhili wa benki ya dunia basi usikose kuungana nasi kwa yavumayo mitandaoni hii leo tukujuze ni mambo gani yanagonga kule tutakujuza pale naye patrick nduimana naona uhuru wa vyombo vya habari watiwa katika mizani au darubini huko nchini tanzania kumbuka huu ni mwaka ulio na uchaguzi mkuu wa nchi hiyo lakini kwanza ni taarifa kuu Vijana nchini Kenya wamekaribisha hatua ya Benki ya Dunia kwa kuwasaidia kupitia mpango wa kazi mitaani kwa kuipa serikali ya nchi hiyo mkopo wa dola milioni 160 ili kuwasaidia katika kuimarisha huduma wanazotoa katika mitaa ya mabanda. Tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera aliyezungumza na vijana hao na kuandaa taarifa zaidi. Mkopo huu wa Benki ya Dunia unatarajiwa kuongezea mfuko wa serikali ya Kenya wa shilingi bilioni 10 kwa ajili zaidi ya vijana laki tatu katika mitaa ya mabanda jiji Nairobi, Mombasa, Kiambu, Nakuru, Kwale, Kilifi, Mandera na majimbo mengine ya Kenya, kwa malipo ya shilingi 455 kila siku, kusaidia katika harakati za kuifanya mitaa hiyo kuwa safi na kuongeza uwezo wao kujikimu dhidi ya makali ya virusi vya korona. Kazi Mtaani kama unavyofahamika, unatumika kama kigezo cha kuwashauri vijana kusafisha mitaa na miji yao na kushiriki katika harakati za serikali za kujenga mabomba ya maji safi, kusafisha mitaro na kadhalika. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, mkopo huu wa shilingi bilioni 16.2 unatakiwa kusaidia mitaa ya mabanda nchini Kenya kuimarisha usalama, kuimarisha na kunadhifisha barabara pamoja na kusafisha mitaro ya maji taka. John Joroge mwenye umri wa miaka ishirini, mojawapo wa vijana wanaonufaika na mradi huu mtaa wa Kiamaiko jijini Nairobi, anaeleza kuwa umekuwa wa manufaa kwake na familia yake. Hiyo kazi iko sasa, imenisaidia sana, nasikuwa na job, pia imeniokolea sana. Mi nasema hiyo kazi imenisaidia, nasikuwa na kazi, imepatia pesa kulipa rent nayo. E, nimesaidika sana Atakatu a tuongeze pesa kwa siku. Hiyo pesa ni kidogo sana, tunapatiwa mia nne kwa siku, lakini atakawaongeza hadi vikiwa mia tano na hiyo pesa yetu kujanga rako najua na kujanga afta wiki mbili wiki tatu hivi ni kama kijana wajambeleni, sikuwa na kazi na sasa minisaidia sana naweza jisimamia hadi. Rashid Mohamed, umri wa miaka ishirini na mitatu, anaeleza kuwa mradi huu wa kazi mtaani umepigwa jeki na Benki ya Dunia na yeye ni miongoni mwa vijana watakaonufaika. Aidha, Rashid anaeleza kuwa mradi huu umewaepusha mambo mengi ambayo yanaendelea katika mitaa ya Nairobi. Wametuokolea yani, wamefanyani Kulingana na hii hali ya corona, unaona wakapeana hiyo pesa vijana wafanye kazi, kwa sababu vijana kaa sisi mtaani tuko idol, unaona mm. Eh, sasa inakuwa tu wametuokolea mbaya pande yetu. Wakati sikuwa na job, nilikuwa mini mtu, unaona mtu mtaani tu kutembea kwa nyanya kupiga madrugs hapo kidogo. Sa unaona, nimepata hiyo job, unakuwa busy at least. Sa hata mii pande ya kimaisha imeniokolea sana, imenitokoa Unaona, huo kampani mbaya mbaya, saa tu akili yako wote unaweka kwa huyo mradi, unapiga tu job, ukimaliza umechoka, unarudi kejani, unatulia hana dalu. Mhudumu vile vile wa afya na vilevile kijana anayenufaika kutokana na mradi huu anaeleza kuwa hatua hiyo ya Benki ya Dunia ni muhimu mno kwao, lakini anaitaka serikali kuangazia sana usafi, kuboresha mitaa ya mabanda nchini Kenya. Madampo, uchafu imekuwa mbaya, na ningetaka waendele kusaidia nao mayut, kama sahii kuna wasaido zao zijaingia bado na kuna wenye alipo redi so na wana dilei kulipa na hii doa wanakawia sana. Hiyo ndio pia tutaki. Kuna wase bado wamesoma wamemaliza mayunivesiti wako tu maidi na wanafanya hii kazi na sisi. Kenya imetangaza kutekeleza mradi huu awamu kwa awamu kuwapa vijana ajira kote nchini, hasa katika mitaa ya mabanda, lakini pia pamekuwapo na visa vya kucheleweshwa kwa malipo kwa vijana, suala ambalo limeonekana kupaka doa mfumo mzima. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Na tukivuka hadi maziwa makuu, huko mashariki mwa Congo mkoa wa Ituri ambako wananchi wanaomba serikali kusimamisha mauaji yanayoendelea eneo hilo kwa haraka, kwani sasa hali inaendelea kuwa mbaya, mauaji yakiongezeka na uporaji wa ng'ombe ukiendelea kila siku. Austere Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Wananchi katika eneo la Chomia kutoka makabila tatu zinazosema kuwa zimeasi sana na mauaji mkoa wa Ituri hadi sasa zimeandamana katika mji mdogo wa Chomia unaopatikana pembeni ya ziwa Albert ikiwa sio mbali na mpaka wa Uganda, wakiomba serikali ya Rais Felix Chisekedi isimamishe kwa haraka machafuko yanayofatia mauaji pamoja na uporaji wa ng'ombe unaofanyika eneo lao. John Kabwe yuko Chomya na alikuwa miongoni mwa uaandamanaji. Kulikuwa maandamano ya makabila tano ambayo inauliwa. Hiyo maandamano ilikuwa dhidi ya kuomba serikali uweze kukomesha hayo mauaji haraka iwezekanavyo, na kutumia nguvu ya kijeshi ili kuweza kuwasaka hawa watu ambao wanafanya genocide jimboni Ituri, waweze kumalizika hii ndio ilikuwa lengo la hiyo maandamano mkoa wa ituri kwa sasa unapitia machafuko mauaji ya kila siku jana wameua watu kunda wameua watu eneo la kabarole wameua watu eneo la murubia mauaji imeenda ngombe zimeporwa karibu elfu moja wameomba pesa dhidi ya kurudisha hizo ngombe nusu wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakisema hawana imani tena na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa MONISCO ambao wana zaidi ya miaka ishirini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini makundi ya waasi yakiongezeka. Omari Kavota: lile jeshi haliwezi kufanya lolote kwa, kwa muda wa sasa, sababu limeweza kuonyesha ya kuwa lina udhaifu, na udhaifu wake unatokana na muundo wake, na huo muundo hauwezi kusaidia chochote jeshi la taifa kuweza kukabiliana na haya makundi ya kijeshi. Lakini iwapo nchi yetu kwa urafiki na nji fulani jirani inaweza kuwa ya Uganda, inaweza kuwa ya Tanzania, inaweza kuwa ya Burundi ama ama nyingineyo kwa ushirikiano wa kibinafsi, kwa kusaidiana kiafrika, inaweza kuwa na, na inaweza kufua dafu, huku serikali ikijaribu kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo na hata kuhamasisha makundi kusalimisha silaha, lakini juhudi nyingi zikiwa zinashindikana kutokana na ukosefu wa pesa na vile ushawishi kutoka kwa baadhi ya wanasiasa. Hoser Malvika VOA Express Goma ni historia yake. Austral Malivika kuhusiana na hali ilivyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, nakuona mwenyewe na, na, mwenye na sanitizer yako, lakini Kioko, unasemaje? <laughs> hii hali ya mataifa ya Brazil na nchi ya US na China ni ya virusi hivi vya Covid vinaendelea kuwa hatari sana, bado ni tisho Salma, na sanitizer mfukoni kama hii inaashiria kinga kamili, maanake Covid 19 imefanana na Olimpiki, yani iko kila mahali. Kati ya watu milioni ishirini walioambukizwa wa huko Marekani ni kama robo, yaani robo ya dunia nzima, na hapo nyuma ni kama India na Brazil kupigania ile nafasi ya pili. Hali ya kusikitisha, yani, na pia, yani inahatarisha haswa uchumi wa mataifa hayo. Hakika ah, kabisa. Na ndio maana benki ya dunia imesema huko Kenya, kwa sababu ya covid 19, vijana wana la kufanya ndio sasa imewafadhili na hizi dola milioni mia moja sitini kupitia serikali. Ukiangalia mitaani mbalimbali Kenya na nafikiri hata nchi zingine, na kuna ujira wanaolipwa kufanya ile kazi kila siku. Ye, habari nzuri kwa vijana nao, kidogo waangalie maisha yao unaendelea kuwapokea matangazo haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika bila shaka tukiwa tumeungana na redio wa shirika katika eneo nzima la afrika mashariki na pia kanda ya maziwa makuu sasa hivi tunaungana na sandey shomari akituletea habari za dunia msomaji sandey shomari rais wa marekani donald trump aliondolewa hafla kwenye mkutano na vyombo vya habari huko White House akihutubia siku ya jumatatu alasiri na walinzi wake kwa sababu ya shambulizi la risasi karibu na jengo. Aliporudi kwenye chumba cha mkutano muda mfupi baadaye, Trump alisema kulikuwa na upigaji risasi na mtu amepelekwa hospitali. Tom Sullivan, mkuu wa idara ya walinzi wa rais, alimtaja mtu huyo aliyepigwa risasi kwani mtu mwenye umri wa miaka 51 ambaye alimwendea ofisa wa usalama na akasema kwamba alikuwa na silaha. Wote afisa wa usalama na yule aliyepigwa risasi walipelekwa hospitali. Sullivan hakuchukua maswali yoyote na maelezo yoyote. Hakueleza bayana kama mtu huyo aliyepigwa risasi alikuwa na silaha ama la au kama alijaribu kufyatua risasi au aina ya majeraha yoyote kwa afisa huyo. Wajumbe maalum waliotumwa na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kusaidia kutatua mzozo wa Zimbabwe wamefuta mkutano wao na upinzani baada ya kukutana na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa. Wajumbe hao wawili walitumwa wiki iliyopita baada ya serikali ya Zimbabwe kukandamiza waandamanaji na kukamata darzeni za wanaharakati na wanasiasa wa upinzani chama kikuu cha upinzani MDC kimesema ujumbe wake ulikuwa umejiandaa tangu kulipopata ombi la kutana na wajumbe hao Jumatatu, lakini mkutano huo uliakhirishwa jana jioni. Wajumbe wa Afrika Kusini wamerejea kwao muda mfupi tu baada ya kukutana na rais Emerson Mnangagwa na ujumbe wake wa chama cha ZANU PF. Katika taarifa yao ya maandishi, MDC imesema tunaweza kusikia kwamba kushindwa kukutana na ujumbe wa MDC ni kutokana na madai yaliyowekwa na ujumbe wa ZANU PF. Hata hivyo ZANU PF haijatoa maelezo yoyote kuhusu tuhuma za upinzani. Takriban watu kumi wamefariki dunia katika mapambano baina ya waandamanaji wa usalama huko Ethiopia katika eneo la kusini siku ya Jumatatu, maafisa wa usalama wamesema. Hizi ni ghasia za hivi karibuni za makundi ya kabila yanayodai kujitenga. maandamano hayo yaliyochochewa na kukamatwa kwa maafisa wa ndani wa eneo hilo na wanaharakati wanaotaka kujitenga katika mkoa mpya na kuwa na uhuru kwa kabila la wa, Wolaita. Msemaji wa chama cha upinzani cha Wolaita Movement Party ameeleza mmoja wa wanachama wake alikamatwa pia. Maafisa wa usalama waliopiga risasi na kuwaua takriban watu sita huko Bujiti siku ya Jumatatu mji ulioko kilomita zipatazo 295 kutoka mji mkuu Addis Ababa. Afisa mwandamizi wa kituo cha afya cha Buditi Tesman Helena amesema. Na hivi sasa Ethiopia ina majimbo kumi na takriban makundi 80 ya kikabila. Na wamisri wameanza kupiga kura kwa ajili ya baraza la Senate ambao lilifuliwa baada ya kura ya maoni ya katiba mwaka jana. Upigaji kura wa Jumanne utashuhudia wanachama mia mbili wanachaguliwa watachaguliwa na umma kuingia katika bunge la juu ambao lina jukumu la ushauri na nguvu chache rasmi. Masenata mia moja waliobaki wanateuliwa na rais. Baraza la wawakilishi la nchi hiyo lina jukumu la kisheria. Uchaguzi huu unakuja katika kilele cha janga la virusi vya korona nchini Misri, ikiwa ina, ina idadi ya pili ya maambukizi ya juu katika bara la Afrika baada ya Afrika Kusini. Mamlaka imesema wapiga kura watapewa barakoa na vituo vya kupigia kura vitasafishwa ili kuzuia kwenea kwa virusi. Mwisho wa habari za dunia. kabisa na sasa, umetufikisha ule wakati wa kuingia kitengo cha barazani. Kumbuka katika mitandao yetu tunakuwa na swali tuliorusha siku iliyotangulia na liko tayari hapa katika barazani na hii leo katika swali letu tumekuuliza, umepokeaje hatua ya serikali ya Tanzania kutaka vyombo vya habari nchini humo kuomba kibali cha kupeperusha matangazo ya vituo vya kimataifa. Tumekuambia hapo awali uweze kutuma ujumbe wako kupitia kurasa hiyo ya Vioyo Swahili, lakini kwanza kabisa tunakwenda kwa simu. Tunakwenda nchi gani kwanza? Tuanze huko jamhuri ya Kongo, tumtafute Kalembe Emile, maanake anasema hata Kongo ichukue hatua kama hiyo. Ndio, nimewapata. Nimewapata vyema. Haya, naona umesema hapa hata serikali ya DRC ichukue hatua kama hiyo. Tueleze sasa basi. Unajua, vyombo vingi vya habari wanaanza kujichukulia tu hatua, hatua wao wenyewe bila hata serikali kujua. Unaona, kama serikali ya Tanzania ilichukua hatua kama, na hiyo ni hatua nzuri. Ningetaka hata hapa kwetu Kongo DRC wachukue hatua kama na hiyo. lakini Kalembe, hujui kama vyombo vya habari vina uhuru hata hapa DRC? vyombo vingi vya habari wanajichukulia unaona, mara kunapigwa nyimbo hizi, nyimbo za matusi unaona. Sasa serikali ingeingilia kati kutatua swala hili, ili vyombo vya habari viwe na jua kanuni unaona. Kama watafata kanuni itakuwa sawa, hata kufundisha jamii. Vyombo vingine vya habari havifunzi jamii mzuri, yaani vinakuwa ni vya kudhalilisha, zinapigwa nyimbo zingine hazina maana. Serikali inapaswa kuingilia hili kwa kati sana <coughs> ila tunashukuru kwa sababu vyombo vingine vya habari vinaungana na, na vya nje kwa sababu ya kutujuza matangazo kwa upana. Unaona, sasa kuna vingine, ila ni sheria tu ingechukuliwa. Ila tunashukuru sana kwa sababu vinatujuza habari za ulimwengu mzima. Haya, asante sana kwa kuchangia ukiwa hapo jamhuri ya Kongo. Nashukuru sana kwa kunirusha hewani. Tunakwenda nchi jirani ya Tanzania, tumtafute mtu Pesa Mwanambuke, anasema yeye yuko Mpimbwe, Katavi naona umesema kwamba una vyomba vyombo vya habari ambavyo vinarusha matangazo vifuate masharti yaliyowekwa na serikali. Na kweli mimi hiyo nani, vyombo vya habari mii kuwa naviomba tu, kama kuna sheria ambayo imewekwa inatakiwa vifate, maana ta kuna taarifa zingine tunavipata kupitia vyombo vya habari vya kimataifa, hasa vikizingatiwa viki kwamba vizuiwe yaani moja kwa moja, habari zingine tutakuwa hatuvipati. Maana na elimu nyingine inatolewa, tunaipata kupitia vyombo vya habari vya kimataifa, lakini vikibaki tu nanii, taarifa za humu ndani ndani, kitaifa, yaani itakuwa kweli wananchi wengine tutakuwa tumeshanyimwa nyimwa haki ya kupata taarifa mbalimbali. Mimi nilikuwa naomba tu vyombo vya habari ambavyo vinadaiwa kwamba vimebanwa sana, basi wachangie changie, maana kila sasa hivi kinaendelea, kila mmoja kinatakiwa kitendewe haki, sana sana itakuwa kimeshabanwa sana. Sisi wananchi wa machini tunakushukuru sana, mtu pesa kwa kuchangia katika mada yetu siku ya leo. Aisei, na washukuruni sana, endeleni, maana tutaendelea kupata taarifa hata kwenye mitandao tutakuwa tunavipata hivyo hivyo. Asanteni sana. Haya, na sasa kuna wale waliotuma ujumbe hapa, tusome. Wa kwanza hapa katika Facebook anajiita Tanzania Mpya anasema, sisi tumepokea kwa namna tofauti. Kwanza, habari zinatakiwa ziwe za ukweli, kwani kuna kituo fulani kilichorusha matangazo ya uongo kuhusu Tundulisu kuzuiliwa kuuaga mwili wa hayati Mkapa. Kinachotakiwa ni kufuata sheria za nchi. Damas Dunstan anasema ni namna nyingine ya serikali ya Tanzania kuminya uhuru wa habari ili visiwape nafasi ya kutoka habari za wanasiasa wa upinzani kujinadi au kufikia kwa mwananchi katika wakati huo uchaguzi pia jambo hili limeenda sambamba na masharti ya polisi kule uganda kuvitaka vyombo vya habari nchini humo kutoa taarifa ya watu wanaowaalika kwenye vipindi vya mahojiano katika vituo vyao tunaye hapa wilfred tambwe baada ya kuulizwa swali kuhusiana na vyombo vya habari yeye kajibu kwa kutuuliza swali kwani nyie VOA mlikuwa mkirusha matangazo bila kibali Simon Singili wa Shinyanga, huyukule Tanzania pia anasema: jamani, ombeni kibali hasa VOA, BBC na DW, tunawapenda sana hakika. nimeumia kwa kukosa kusikiliza redio. Tukamilishe naye Maria Bora ambaye anasema, mimi sifahamu kwa kuwa sina utaalamu wa kujua hayo, ila nasikia kutoka kwenu. Haya basi, baada ya hayo tunasema shukran sana na tunasonga mbele kwa kitengo chetu cha mziki kama kawa. Leo hii tunaye msanii wa Kenya Will Pol, kaimba sana nyimbo za Injili huyu lakini, siku hizi mambo ya dunia, ushirikiano ah wake na Alan, eh, mwanadada huyu kutoka Jamaika anaangusha vibao tu. Wimbo wao unasema d So, be just... hey, huyo nakuambia kibao hicho murwa kabisa eh! Mambo bomba, yani huyu mwanamuziki yeye na chemistry na wanamuziki wa Kenya Kwanza, inakuwa ni poa sana kwa, kwa kifupi wanamuziki wa kimataifa na kupenda kuimba Kiswahili wanapenda sana kibao kizuri sana hazo kwa watu ambao wanafunga ndoa. Salma, tafsiri I do kwa Kiswahili nafanya <laughs> Atuachane na hayo, tuangalie mambo ya kero. Licha ya bodaboda kusaidia katika kusafirisha umma. Patrick Mushiri, mmoja wa hudumu wa bodaboda aelezea kero la baadhi ya watu walio na hulka ya kuwadharau wanapokuwa kazini. Dada yetu Amina Chombo ametuandalia kitengo hicho. Naitwa Patrick Mushiri, nina hudumu na bodaboda Changamwe, na kero kubwa kwa abiria wetu wale huwa tunabeba. Kuna wengine pia wasumbuvu, munaweza kuelewana mbei na huyo abiria mahali yanaenda, na kwa kweli mukifika mahali mbali, unakuta anataka umpeleke saindi mahali mbali hata kushinda vile mulielewana. Hiyo kitu saa zingine huwa inatukela, na kama wewe si mtu wa kujua kujibisana, itabidi uumie umfikishe mahali yanaenda, kwa njia ya, ya kuepuka maneno ha. Na kuna wengine pia unakuta mtu anataka kuwavia bodaboda na yeye ni mlevi. Nikisajua mtu ni mlevi, ni ninaebuka masuala mingi, aidha anaweza kukuletea kesi, aanguke kwa pikipiki, atukane mtu akiwa juu ya pikipiki, nionekane ni mimi nimetukana. So mimi kama mimi Patrick huwa sibebi mlevi. Mimi naweza sema kwamba pia abiria ni binadamu, na abiria wengine tumeona pia, kuna wengine pia wanawivu hata kando na kukosewa, anaweza kukuangalia aone kwamba ni kama akutaranjia alidhani ali, ali atakupata we ni boda boda, au jielewi. Lakini akikupata umejipanga na uko sawa, kama ni msafi, uko msafi, anaweza tu kuwa na ile roho ya chuki, naanze tu kukutafuta na maneno kidogo. So kuna waabiria pia wako wa, wa hivyo, na tungependa pia wao waonywe, wawe wakijua wa kasi ya boda boda si wote watu wamemachua, ama wengine wana familia. Kama mimi nikisema, mimi nina familia, nina mtoto sekondari, nina wengine wapo shule za chini. Na kwa kweli mimi nikifika pale nyumbani najiheshimu kama baba. Nikikuja kufanya kasi ya boda boda ninajua mimi ni baba. So wakati kama huu wa uh, korona mimi kivyovyote vile, sababu kubwa ya kuweka kitu kama hii ni kujirinda. Mimi nisinje nikakuja kutafutia familia yangu alafu tena kisa niwapelekee ugonjwa na. ni na ujumbe wake umepokelewa vyema na msikilizaji wa VOA idhaa ya Kiswahili. Hivi sasa naona tumkaribishe mwenzetu Patrick Ruimana, amefuatilia mengi sana yanayotamba katika mitandao mbalimbali mbali. Sasa karibu sana Pato. Hamjambo wenzangu wa VOA Mombasa, yavumayo mitandaoni tuanzie hapa Marekani, ambapo mgombea wa chama cha Democratic kwenye uchaguzi wa Novemba, makamu rais wa zamani Joe Biden anapata shinikizo kweli kweli, wakati muda wowote anatarajiwa kumtangaza mgombea mwenza kwenye kinyang'anyiro hicho. Jana Jumatatu, wamarekani weusi wa mia moja wenye ushawishi mkubwa katika jamii ya wa wamarekani weusi wa waliandika barua pepe wakimtaka Joe Biden amteue mwanamke mmarekani mweusi kama mgombea mwenza. Katika barua hiyo maselebrities hao wamemwonya Biden kwamba iwapo hamchagui mwanamke mweusi basi kuna hatari ashindwe kwenye uchaguzi wa Novemba. Chama cha Democratic kinaaminika kuwa na wafuasi wengi wa Marekani weusi, na kwa mujibu wa walioandika barua wa hiyo, Biden akimteua mgombea mwenza mwanamke mweusi, basi wa Marekani weusi watajitokeza kwa wingi kupiga kura hapo Novemba. Miongoni mwa waliosaini barua wa hiyo, kuna rapa PDD mtangazaji mashuhuri wa redio Charlemagne the God, mchezaji wa basketball kwenye NBA Chris Paul. Tukiendelea na habari za macelebrities, mchezaji wa zamani nyota wa Brazil Ronaldinho huenda akaachiwa huru tarehe 24 za mwezi huu wa August nchini Paraguay anakoziwiliwa tangu mwezi Machi, shirika la habari la AFP limeripoti. Ronaldinho ambaye aliwahi kuzichezea timu za Barcelona, Paris Saint Germain na AS Milan anazuiliwa na ndugu yake roberto de assisi moreira wakituhumiwa kuingia nchini paraguay na pasporti bandia waliziwiliwa mwezi mmoja jela kabla ya kuachiwa huru na kuwekwa katika kifungo cha nyumbani baada ya kulipa dhamana ya dola milioni moja na laki sita jaji gustavo amaria atasikiliza kesi yao tarehe ishirini na nne za mwezi huu lakini tayari waendesha mashtaka wamependekeza ronaldinho alipe faini ya dola elfu tisini tu baadaye aruhusiwe kurudi kwao Brazil. Lakini Ronaldinho aliendelea kukana kwamba alikuwa hajui kuwa pasipoti walizosafiri nazo ni bandia. Na sasa tuelekee huko Tanzania, ambapo tunaarifiwa kuwa mahakama ya mkoa wa Manyara imemhukumu bwana mmoja kifungo cha miaka ishirini jela kwa kosa la kukutwa na pembe au meno ya tembo. Hukumu hiyo dhidi ya Alaisi Layeni ilitolewa jana Jumatatu. Mshtakiwa alikamatwa Disemba mwaka jana akiwa na meno manne ya tembo yenye thamani ya shilingi milioni sitini na tisa, bila kuwepo kibali cha mkurugenzi wa wanyamapori. Gazeti la Global Publishers limeripoti. Ni hayo tu kwa leo. Kwenu Josephat Kioko na Salma Mohamed. Asante sana Patrick Nduwimana kwa mengi hayo katika yavumao mitandaoni. Swali la leo, ikiwa ndio tunakuagaaga hivi msikilizaji wetu, tumekuuliza pale kitengo chetu cha swali la leo, unaridhika na uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu? Wa kwanza hapa ni Daudi Heri kutoka Mwanza, Tanzania, anasema hilo swala sio rahisi kama nyie mnavyoadhania, lakini huduma muhimu, maji, elimu na afya bado ni kizungumkuti Tanzania, anaona bado kujielewa Uhuru upi tunaoridhika nao? Mimi naona uhuru haupo kabisa na watu wengi haturidhiki na mfumo wa kunyimwa raia haki ya kupata habari. Ni maoni yake Emmanuel Elias. Huku nyuma naye Jackson Masawe anasema uhuru upo kabisa huku Tanzania, na ndiyo maana hata vyombo vingine vya habari vinatangaza habari nyingi tu za uongo na za uchochezi. Andrew Nyamweya kutoka Kenya anasema nitaridhika kama vyombo vya habari vitapewa uhuru wa kweli tuko pamoja VOA. Aya, Salma unapenda sana kuulizwa swali nipe. <laughs> <laughs> <laughs> <Anike> bomu ilo. <laughs> Godson Nsami Mushi anakupa swali, hata kama haturidhiki inawasaidia nini nyie? Aya, na mimi namrudisha na swali pia. Kitunzi Masabo yeye anasema hivi, je, huko Marekani hali ikoje huku? Ha, tuko sawa. Tukubalieni jamani, sasa ushatuuliza maswali hivyo, alafu inakuwaje? Mimi nimekupa swali na wewe unanirudishia na swali, na ndiyo maana VOA inaheshimu maoni ya kila msikilizaji anayetuma ujumbe ama kupiga simu hapa studio, wakati tukizungumzia uhuru wa vyombo vya habari kote duniani. Naona kwa sasa, basi tunakomea hapo katika VOA Express. Imekuwa ni safari nzuri tu. Mimi hapa ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Muhamed, bila kusahau kuwashukuru wenzetu ambao wameshirikiana nasi katika matangazo hayo Produsa wetu vilevile, na mkuu wa matayarisho hayo, Khadija Riami. Karibu sana.