Ni sasa ni sanankizaintn d za tatu kabili Afrika Mashariki za mbili Afrika ya Kati, zifuatazo ni habari za dunia amsomaji sandih ai. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema hii leo Jumaa, kabla ya kula ya moja mataifa juya, iwapo waongeze muda wa marufuku ya silaha kwa Iran, taifa ambalo ni mhamasishaji mkubwa wa ugaidi lazima iruhusiwe kununua au kuuza silaha kutoka kwa nchi nyingine. Alisema watafanya kila wawezalo ndani ya uwezo wao wa kidiplomasia kuzuia hilo kutokea. Pompeo aliyesema hayo katika mkutano na wanahabari huko Vienna, Austria. Matamshi ya Pompeo yalikuja baada ya kukutana na mkurugenzi mkuu wa shirika la nishati ya atomic, Rafael Grossi, na kabla ya kura ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa JCPOA mjini New York juu ya azimio la Marekani la kuongeza muda wa marufuku ya silaha kwa kipindi kirefu kwa Iran. Matokeo ya kura ya baraza hilo yatatolewa baadaye leo. Hata hivyo, baraza linatarajiwa kukataa azimio hilo kwa sababu ya ukosefu wa uungaji mkono kutoka Ulaya, China na Rusia. Kufuatia kutangazwa kwa Kamala Harris kuwa mgombea mwenza wa Joe Biden kwa tiketi ya chama cha Demokrat hapa Marekani wakati wa uchaguzi wa Novemba. Maswali mengi yamekuwa yakienezwa kupitia mitandao ya kijamii kuhusu alikozaliwa. Swali la iwapo inafaa kugombea urais wa Marekani ilianza mara baada ya kutangazania mwaka jana, akiwa mmoja wa wagombea urais kwenye chama cha Demokrat. Jana rais Donald Trump, wakati akizungumza na wanahabari kwenye ikulu ya Marekani, alichangia pia kwenye mjadala huo kwa kudai kuwa Harris huenda hafai kuwania kiti cha makamu rais kutokana na kwamba mama yake ni kutoka India na baba yake ni kutoka Jamaika. Hivi ndivyo alivyosema, ni kinukuu, nimesikia kuwa senata wa California hajafikia viwango vya kuwania wadhifa wa makamu wa rais. Sina hakika iwapo hiyo ni kweli, mwisho wa kunukuu. Mama ya Harris ambaye ni mtafiti wa maswala ya saratani kutoka India na baba yake ambaye ni mwanauchumi kutoka Jamaica walikutana wakati wakiwa chuo kikuu cha California, cha Berkeley. Jessica Levinson ambaye ni profesa kwenye chuo cha sheria cha Loyola ameliambia shirika la habari la AP kwamba Harris ana sifa za kuwania wadhifa wote wa, wa kisiasa hapa Marekani kutokana na kuwa alizaliwa ndani ya Marekani na kwa hivyo analindwa na kifungu cha 14 cha katiba ya Marekani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema mapema leo kuwa ghasia zinazoshuhudiwa kaskazini mwa nchi hiyo zinasababishwa na watu wanaolenga kuigawa nchi kutokana na utajiri wake mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Nyusi amesema hayo wakati akifanya ziara kwenye eneo hilo lilioshuhudia mashambulizi siku kadhaa zilizopita kutoka kundi la kigaidi la Islamic State jimbo la cabo delgado lenye utajiri mkubwa wa mafuta limeshuhudia mashambulizi ya muda tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kutoka kwa makundi ya wapiganaji mwanadiplomasia wa ngazi ya juu kutoka marekani mapema mwaka huu amesema kuwa tishio kutoka kwa wanamgambo wanaosemekana kuwa watiifu wa kundi la kigaidi la islamic state huenda likaweka msumbiji kwenye viwango sawa na tishio la boko haram nchini nigeria wanamgambo wamekuwa wakitoa vitisho kwa serikali pamoja na makampuni ya kuchimba mafuta ya ExxonMobil na Total yanayoendesha shughuli zao karibu na ufuku wa bahari ya Hindi, kaskazini mwa Msumbiji. Hali ya taharuki imeendelea kutanda hii leo kwenye mji mkuu wa Ivory Coast, Abidjan, siku moja tu baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika kwenye barabara za mji huo kupinga hatua ya Rais Alassane Ouattara ya kwenye uraisi kwa muhula wa tatu. Mtu mmoja anasemekana kuuawa kwenye maandamano hayo, wakati polisi walipokuwa wakikabiliana na watu waliochoma matairi pamoja na vifaa vya mbao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tutaangalia e, kwa upana nini kinachoendelea nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu, hasa mara baada ya idadi kubwa ya wagombea kujitokeza kuwania uraisi e, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na katika sehemu ya pili, kile ambacho tutaangazia ni hali ya ugonjwa wa malaria ilivyoanza kuwa sugu. Ninayokukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Na, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo harakati za uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu zinaendelea kupamba moto kwa wagombea kuchukua fomu katika ngazi ya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wagombea ubunge pia wamekuwa wakichukua fomu katika majimbo yao wiki hii. Mpaka sasa wagombea waliochukua fomu kuwania uraisi kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi wanafika 16 ikiwa ni rekodi ya juu kabisa katika historia ya uchaguzi wa Tanzania. Wagombea wanaotazamwa sana katika orodha hiyo ni wagombea kutoka vyama vya CHADEMA Tundulisu, ACT Wazalendo Bernard Membe, na rais wa sasa John Pombe Magufuli wa chama tawala CCM. Kuna wagombea wengine kutoka vyama mbalimbali mbali vya kisiasa, lakini wafuatiliaji wa siasa za Tanzania wanaeleza hawatakuwa na ushawishi mkubwa ikilinganishwa na wagombea wa vyama vya CCM, Chadema na ACT Wazalendo. Kutokana na hili, kumekuwa na maoni tofauti juu ya hali hii ambayo imejitokeza. Baadhi kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The Citizen la Tanzania wanaeleza hii ni ishara ya kukua kwa uelewa wa demokrasia na haki ya kikatiba kwa wanasiasa wa vyama vya siasa na wananchi kwa ujumla. Wengine wanaona hali hii kama kuweka mazingira rahisi kwa chama tawala kupata ushindi katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu, kwani wagombea wengine huenda wakatangaza kumuunga mkono Rais Magufuli kabla ya siku ya uchaguzi. Nimeongea na mhadhiri wa masuala ya diplomasia, siasa uh, nchini Tanzania, bwana Deusi Kibamba juu ya hali hii na ni nini kwake anachokiona kilichosababisha kutokea kwa utitiri wa wagombea uraisi wa Tanzania. Labda ungetueleza bwana Deusi, uh, kwa nini hili unaliona limejitokeza? Nafikiri kwanza nashukuru sana kwamba eh, umeweza kunitafuta tuka tukateta moli na tatu kuhusu jambo hili. Nafikiri eh, kumekuwa kuna mambo kama mawili eh, katika chaguzi so, zote, miaka yote eh, Tanzania wagombea eh, walikuwa walitokeza, lakini sio sio eh, kwa wingi wa kiasi sasa, kwa kweli msururu eh, mrefu wa wagombea nadhani unatokana na kwamba kwa uchambuzi wangu mwenyewe unatokana na kwamba kila mtu sasa Tanzania anadhani anaweza kuwa rais wa nchi hii. Kwa hivyo ukiangalia kwenye urais, ukiangalia kwenye ubunge, ukiangalia kwenye udiwani, haijatokea kwa kweli Tanzania eh, jimbo moja watiania wafikie mia mbili sabini, lakini mwaka huu E, tumeona kwa macho yetu watiania katika chama kimoja tu kimoja tu, acha vyama vinginevyo, e, unakuta wagombea mpaka mia mbili sabini mia mbili e, na kitu. Kwa hivyo mi nafikiri kwamba jambo fulani limetokea ambalo si baya sana. Nafikiri kwamba hamasa imepanda, e, uelewa umeongezeka, watu wanadhani kwamba wanaweza kuwa viongozi katika nchi yetu, ambalo nadhani hilo tusilikemee tusilizomee, kwa sababu nadhani kwamba ni jambo zuri kwa nchi ya watu kama Watanzania, ambao miaka yote majirani zetu huwa wanatuona Watanzania kama watu ambao si wachangamfu, si watu wa kuchangamkia fursa. Lakini kama tumeanza kuchangamkia fursa hizi za ndani, naamini kwamba hapo baadaye itafika wakati watu watachangamkia fursa za kwenye EAC, watu watachangamkia fursa za kwenye SADC, watu watachangamkia fursa kwenye African Union, watu watachangamkia fursa kwenye Umoja wa Mataifa. Huko e, kote nilikotaja kumekuwa no. Kwa kweli, Tanzania tunaonekana kwamba hatuchangamkii, hatu, hatu fursa vile e, inavyopasika. Sasa kile ambacho unaweza uh, kutueleza maanake, uwanja uh, umekuwa mkubwa hasa katika uh, nafasi ya urais, wagombea takribani kumi na sita wameshachukua fomu Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kile ambacho unaweza kutueleza, nini unakiona katika uwanja hasa kwa vyama vya upinzani kuelekea uchaguzi huu. Maanake elfu mbili kumi na tano angalau tuliona kwamba uh, kulikuwa kuna ule umoja wa vyama vya kisiasa ukawa ambao walikubaliana kwamba kumpitisha mgombea wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kuwa mgombea urais kwa, kwa kipindi kile e bwana Edward Loasa. Kwa mwaka huu kwa utitiri huu wa wagombea, unadhani uwanja uko vipi, hasa kwa vyama vya upinzani? Uh, mimi nafikiri kwamba kwa uzoefu wangu eh, inapotokea kwamba vyama vilivyoingia katika ulingo ni vingi kiasi hiki eh, huwa ni fursa katika ngazi hiyo ya urais. Hiyo ni fursa nyeupe kabisa kabisa kwa chama tawala, chama cha mapinduzi kuweza kushinda eh, kwa mbali kabisa. E, kuwashinda hawa wagombea wengine kwa sababu katika nchi hizi za Kiafrika ambazo e, chama tawala ni chama ambacho kilishiriki kuleta uhuru. E, ili chama tawala kiweze kupata ushindani mkubwa wa kutosha, kwa kawaida, inapaswa kutoka kutokee kuunganisha nguvu miongoni mwa hawa wanasiasa wa ushindani ili kuweza angalau kukitikisa hicho chama tawala. Lakini ikishatokea kwamba vyama vya ushindani viko kumi na nne kumi na tano vimetia nia e, nadhani kwamba hilo hiyo ni dalili ya moja kwa moja kabisa kwamba kwa Chama cha Mapinduzi kinaweza kikachukua, kwa sababu kwa sababu Afrika kuna, kuna shida moja kwamba hamasa ya watu wa ushindani ipo sana kwenye miji iko mijini. Sasa kama mnakuwa mmeungana e, wale ambao ni wale wa ushindani, mnaweza mkapata hata wagombe wa, eh, wapiga kura wale ambao wako vijijini wakawafikiria na kuwaunga mkono. Lakini kwa dalili hii ya vyama shindani kumi na nne au kumi na tano vikishindana na chama cha mapinduzi, nadhani kwenye ngazi ya urahisi, ngazi zingine, nadhani wanaweza wakaokotaokota e, majimbo na kata, lakini katika ngazi ya urahisi na sihitaji kuwa mtabiri wa nyota ili niweze kusema kabisa kwamba tiketi ya CCM kurudi Ikulu inaweza kuwa iko wazi kabisa, kabisa kwa mazingira haya uh, yaliyojitokeza. Wananchi wenyewe wa Tanzania. Je, kwa uh, mtazamo wako, kwa jinsi unavyochambua haya maswala make, umekuwa ukifuatilia maswala ya kisiasa, maswala ya kikatiba hapo Tanzania uh, kwa kipindi kirefu sana, nini unachokiona wananchi wenyewe wana pokea kwa kuona uh, uh, wingi huu wa wagombea kwenye tiketi ya urais hapo Tanzania uh, mimi nadhani kwamba nikizungumza na wananchi, wako kwenye mafungu mawili. Moja ni fungu lile linalodhani kwamba kuchangamkia hii fursa ya kugombea urais ni jambo zuri. Eh, wako wa Tanzania ambao wanadhani kwamba si ndio siasa zenyewe za ushindani ndio siasa za vyama vingi hizo. Lakini kwa walio makini zaidi liko fungu la pili, nadhani ambao wanadhani kwamba wale ambao kwa, amba, e, kwa kweli wangependa mageuzi ya namna yake. Unajua, ilifika mahala CCM kilikuwa ni chama ambacho kama kimekunywa kunywa hivi e, kwa hivyo kinaonekana kwamba kina, kwa amba, e, kinadharau sasa sauti za wananchi. Kwa hivyo wale ambao walikuwa wana hamu ya kuona kwamba CCM inawekwa bench hata kama ni kwa muda wa kipindi kimoja tu cha miaka mitano, hao nawaona wakisononeka sana, wanapoona kila chama kinataka kuweka mgombea urais. Na kwa bahati mbaya sana kuna sheria mpya e, mabadiliko mapya ya sheria ambayo yamekuja kutia ugumu hata katika vyama kuweza kushirikiana ikaweka mgombea mmoja e, katika ngazi ya urais. E, kumetokea mabadiliko ya sheria ya vyama vya siasa, kwa mfano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ambayo yanaweka utaratibu kwamba sasa kutakuwa na muda maalumu unaohitajika ili vyama viweze kuungana, na pili, mkifanya muungano lazima muusajili huo muungano kwa msajili wa vyama vya siasa. Siku za nyuma ukawa kwa mfano hawakuwa na ulazima wa kusajili wao, walikuwa wameamua wame- wameungana wame wameweka mgombea mmoja wa urais wameamua, walikuwa wametaka kwenda mbali zaidi, ambayo hiyo ingefurahisha sana wale wapigania demokrasia, kwamba walikuwa wanataka ku, kuachiana hata majimbo, kuachiana hata kata, kwamba kama eneo fulani linaonekana mgombea wa chama fulani ndio ana uwezekano wa kuweza kushinda zaidi, basi vyama vingine vinaamua vinajiengua havisimamishi mgombea katika eneo hilo. Lakini kwa mwaka huu hayo yote kwa kweli yamekuwa magumu sana, kwa kuwa sheria inataka siku tisini kabla ya muda wa kampeni. Muda wa kampeni sasa umeshakaribia, tunazungumza wiki hii e, ijayo tunakwenda kwenye kampeni. Sasa kama wewe unazungumzia siku tisini, vyama lazima viwe vimeungana na vimepeleka hiyo eh, eh, tunaita makubaliano yake MOU kwa Kizungu kwa msajili wa vyama vya siasa, na kwamba makubaliano hayo MOU hiyo lazima ikubalike na msajili wa vyama vya siasa, na wakishafanya hivyo siku tisini kabla ya kuanza kampeni, ni kwamba vyama vyao vinakuwa kama vinakufa. Sasa hili nadhani limeleta ugumu sana wa uwezekano wowote wa vyama hivi kuweza kushirikiana kwa mtindo huu. Kama vyama havitaweza kupigania mabadiliko makubwa ya kisheria na kikatiba katika miaka michache ijayo, hasa baada ya bunge jipya ya kuingia madarakani. Nafikiri kwamba CCM inazokaa imejichongea njia ya kuweza kuendelea kukaa Ikulu kwa miaka mingine thelathini au arobaini ijayo. Asante sana Deus Kibamba kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaangazia hali ambayo watafiti wameonya kuwa huenda bara la Afrika likajikuta katika hali ngumu kupambana na ugonjwa wa malaria. Hii ni baada ya wanasayansi nchini Rwanda kugundua kuwa vimelea vinavyosababisha ugonjwa wa malaria vimekuwa sugu kwa dawa maarufu Uh, ya kutibu ugonjwa wa malaria, vilevile uh, kwa kuweka mazingira ambayo yanaweza yakahatarisha maisha ya watu wengi zaidi wa bara la Afrika ambao wamekuwa wakisumbuliwa na malaria. Mwanahabari wetu Jason Nyakundi ameangazia ni kwa njia gani na ni kwa nini malaria inabadilika kuwa sugu. Jason Nyakundi. Utafiti huo uliochapishwa kwenye jarida la Nature Medicine unaonyesha kuwa vimelea vya malaria haviwezi kutibiwa na dawa ya artemisinin ambayo ndiyo dawa kuu ya kupambana na kutibu ugonjwa wa malaria. Sasa watafiti wanaonya kwamba hii inaweza kuwa hatari kubwa kwa afya barani. Dkt Mwaka Kakolwa ni mtafiti kutoka taasisi ya afya ya Ifakara mjini Dar es Salaam, akifafanua zaidi kuhusu usugu wa ugonjwa wa malaria sababu ambayo inasababisha kupata usugu wa hizi dawa za malaria ni pale ambapo hivi vimelea vya wadudu wa malaria huwa wana tabia ya kujibadilisha vile vinasaba. Sasa kujibadilisha kwao hivi vinasaba ni kama njia yao mojawapo ya wao kukwepa kuangamizwa kwa hizi dawa za malaria. Kwa hiyo vile ambavyo wanakwepa ni kwamba sisi kwetu huku tunaanza kuona dawa zinashindwa kufanya kazi, nikimaanisha kwamba zinashindwa kuua wadudu wa malaria. Kwa hiyo hiyo ndio sababu kuu kabisa ambayo inasababisha tuone usugu wa dawa za malaria. Lakini sasa ni nini ambacho kinapelekea sasa tukaona kwa wingi? Kwa sababu watia wanajibadilisha vina saba, lakini kuna sababu ambazo zinapelekea wao waweze kujibadilisha vina saba. Sababu kuu ambazo zinachangia hasa ni utumiaji wa kiholela wa dawa za malaria na vilevile utumiaji wa dawa za malaria chini ya kiwango kile ambacho kinahitajika kuua dawa za malaria. Kwa hiyo hii, ukiona kwamba wale wadudu, unapotumia dawa chini ya kiwango kile ambacho kinatakiwa kuua uh, vimelea vya malaria huwapa fursa ya wao kuendelea kuishi na pole pole wao kuanza kutafuta njia ya kuendelea kuishi, kwa maana ya kuanza sasa kujibadilisha vile vinasaba, na matokeo yake sasa, hapo tunaanza kuona dawa zinaanza kushindwa au zinaanza kufeli kuua wale wadudu. Nafikiri kumekuwa kuna changamoto ya kwamba serikali um, inajaribu kuelimisha wananchi na kutoa elimu kwa umma kwamba kuna dawa sahihi ambazo zinatumika kwa ajili ya kutibu malaria. Hizo dawa ni aina ya mseto. Kwa hiyo um, nafikiri ni changamoto kwamba unapokwenda kwenye maduka ya dawa saa nyingine unakutana na dawa ambazo sio za mseto, ambazo sasa hizi hupelekea kwa kweli, kwa kiwango kikubwa sana, watu kupata huo usugu wa malaria lakini vilevile hapo hapo kwenye mseto, hii miseto iko ya jamii nyingi sana, kuna miseto ya aina kama tano. Lakini uh, kwa sera za shirika la afya duniani pamoja na sera za za wizara za afya za nchi husika huwa wanatoa dawa ambazo tunaita ni dawa za kwanza kwenye kutibu malaria, kitaalam tunaita first line. Sasa hii kwa kwa mfano kwa huku kwetu Tanzania tunaita ndio dawa ambayo tumeiweka kuwa katika mstari wa kwanza wa kuweza kutibu malaria, lakini hii haimaanishi kwamba ukikosa artemether lumefantrine aidha kwenye kituo cha afya au kwenye duka la afya kwamba utakuwa sasa haujapata dawa sahihi ya kutibu malaria. Hapana, kuna dawa nyingine za mseto ambazo zipo na zimeruhusiwa na zimethibitishwa kuonyesha kwamba zina uwezo mzuri wa kuweza kuzuia vimelea za malaria. Mfano, kuna dawa kitaalam tunazoita hizi dawa, japokuwa haziko kwenye mstari wa mbele, tunaweka kama ni dawa ya pili kwa ajili ya kutibu malaria, lakini unaweza ukaipata, unaweza ukaitumia. Lakini kuna nyingine pia zinaitwa artesunate amodiaquine na artesunate mefloquine, alafu tuna dawa nyingine ambazo pia zinakuwa zina mpetu pamoja na SP kwa hiyo ni kweli kabisa, unaweza ukakosa ile dawa ambayo iko kwenye mstari wa kwanza wa kutibu malaria ukapewa dawa nyingine na bado ukawa uko sahihi kwenye kutibu malaria. Lakini changamoto tunayoiona ni kwamba kunakuwa kuna uuzaji wa kiholela wa hizi dawa, kwamba kuna sehemu nyingine ambapo unakwenda hauwezi ukapata dawa ya mseto, unapata dawa ambayo siyo ya mseto, na hii sasa inapelekea tunaanza kuwa tunapata shida kwamba hata mtu anapokuwa anatibu malaria inawezekana akawa Wanasayansi kutoka taasisi moja ya utafiti nchini Ufaransa kwa ushirikiano na idara ya kupambana na ugonjwa wa malaria nchini Rwanda, shirika la afya duniani WHO na chuo cha Columbia nchini Marekani walifanyia utafiti sampuli za damu kutoka kwa wagonjwa nchini Rwanda. Waligundua kuwa mabadiliko fulani kwenye vimelea yalivyofanya kuwa sugu kwa dawa ya kutibu malaria kwenye wagonjwa 19 na kati ya 257 ya wagonjwa kwenye moja ya zahanati zilizokuwa chini ya uchunguzi mwaka uliopita. Usuhuu wa vimelea vya ugonjwa wa malaria unaonekana kusambaa haraka katika maeneo ya kusini mashariki mwa Asia, kwa mujibu wa tafiti kutoka Uingereza na Thailand. Walisema vimelea vimehama kutoka Kambodia hadi Laos, Thailand na Vietnam, ambako nusu ya wagonjwa hawaponi kwa dawa wanazochagua. Yubrin Mora daktari mjini Nairobi anasema matumizi mabaya ya dawa za kutibu malaria imechangia ugonjwa huu kuwa sugu. Kuna viini vingine vyenye vimejifunza ku, kuepuka ama kuhepa yale matibabu, na ni kwa sababu ma, malaria imekuwa nasi kwa muda mrefu na tumetumia dawa kwa muda mrefu. Kuna dawa zile kama chloroquine kitambo zilikuwa zikitumika hivyo. E, e, viini va, um, va malaria vyenye kwa kimombo vinaitwa protozoa vinajifunza kuhepa ama njia za kuhepa hayo matibabu ama kuhepa ile dawa. Usayansi umeonyesha kwamba uh, viini vya malaria vinajua ku, kuepuka, na huo uwezekano wa kubadilika kwa maumbile yake uko juu sana. Kwa hivyo kila mara tukitibu eh, malaria kwa muda fulani, hivi viini vinajifunza kuepuka, ni kama vinabadilisha vina maumbile ili yale makali ya dawa yasiweze ku, ku, kuviua. Tukumbuke kwamba malaria ni ugonjwa wa wa misimu. Eh, kuna msimu wenye mbu zimeongezeka zaidi, na eh, haya ni yale masuala ya mazingira kwamba ugonjwa wenye unakuja ni, na misimu. Utaona kwamba wakati huu upo, wakati mwingine upo, mazingira yakibadilika unaongezeka. Lakini cha muhimu zaidi ni kwamba maumbile ya mwanadamu na damu, eh, ama zile proteini zenye huwa zinatolewa zina na mwili wa mwanadamu ili zi, ziwe zina kumbukumbu eh, za kupigana -kumbu, na vile virusi huwa hazikai sana kwa mwili wa mwanadamu kulingana na maambukizi ya malaria. Kwa hivyo unapata kwamba kwa muda fulani eh, yale makali yanarudi tena, kwa sababu mwili hauna zile eh, kumbukumbu za kwamba zitapigana na vile viini eh, vipi, kwa kimombo naitwa antibodies. Kwa hivyo hazikai kwa muda mrefu, hizi kumbukumbu zitakaa kwa muda mfupi na ziweze kuua vile viini. Kumbuka kwamba kwa sababu malaria ni ugonjwa wenye umekuwa katika eh, nyanja hizi za Afrika eh, kama kwa kimombo kama Sabsaharan Afrika, imekuwa kwa muda mrefu sana kwa sababu ya mazingira yetu na hali yetu ya hewa eh, kuna wakati kwamba wizara nyingi za afya Afrika, Afrika zilikubali kwamba watu wanaweza kwenda kwa, kwa famasia ama kwa duka la dawa na waweze kununua dawa ya malaria kama zile dalili ziko sawa, kwa sababu kwamba sehemu nyingi zenye huu ugonjwa ulikuwa juu sana Afrika hazina vituo vya afya venye watu wataenda waonekane. Kwa hivyo, mtu akiwa na dalili anaruhusu kwamba ni dawa zenye wanaweza kuzinunua kutoka kwa duka la dawa, kama kwa kimombo kama over the counter. Kwa hivyo watu wanapewa, lakini sasa utapata kwamba wale wauzaji wa madawa wakaanza kutumia hilo jambo ama hilo swala vibaya kwamba hata kabla hawajasikiza vizuri, kwa sababu wao wanataka kupata manufaa ya, ya, ya faida, wanauza, kila mmoja anapewa dawa ya malaria na hata zile dalili zenye mgonjwa ako nazo si za malaria. Kwa hivyo ni swala lenye hapo mbeleni ilikuwa linatarajia kwamba matokeo yawe mema ili malaria ipatikane mapema, lakini wauzaji wa madawa wakaanza kutumia vibaya. Kila mtu akienda na dalili zozote, labda hata na dalili za ugonjwa wa moyo, anapewa dawa za malaria. Hatari ni kwamba eh, kumbuka kwamba tunasema kwamba eh, labda una viini vya malaria kwa damu kidogo na mwili ulikuwa unajaribu kupigana navyo Swala ambalo litatokea ni kwamba tutaanza kupata kwamba makali ya dawa yanapungua, kwa sababu venye nimeangazia hapo mbeleni kwamba virusi viini vya vya malaria vinajifunza eh, kubadilisha maumbile ili kuepuka yale makali ya dawa. Kwa hivyo tunapata kwamba jambo lili linazidi kuendelea, na sasa dawa ambazo zenye tukuwa tunaziamini zitatusaidia hazitusaidii tena. Watafiti wanasema kwamba matokeo ya utafiti yanaibua hali ya kutisha kwa siku zijazo, kwamba usugu dhidi ya madawa unaweza kusambaa hadi Afrika. Kukabiliana na malaria ni zaidi tu ya kupata tiba sahihi baada ya kupata ugonjwa. Juhudi zote kuanzia udhibiti wa kusambaa kwa mbu wanaoeneza ugonjwa wa malaria, wanaoeneza ugonjwa pia haitaleta mabadiliko. Hata hivyo, watafiti wanasema kwamba dawa ambazo watu wanapewa baada ya kupata ugonjwa zinapaswa kubadilika. Tafiti pia zinaonyesha kuwa utafiti wa jeni za vimelea vya malaria unaweza kuwasaidia madaktari kuwa hatua moja mbele ya ja usugu wa vimelea vya malaria unaojitokeza, ili kuwapatia wagonjwa tiba sahihi. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo na ripoti hiyo, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.