Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninaye wakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, mimi ni Khadija Riami. Uturuki inafikiria kusimamisha uhusiano wa kidiplomasia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kumwondoa balozi wake baada ya makubaliano kati ya taifa hilo na Ghuba na Israel kurejesha uhusiano wa kawaida. Rais Recep Tayyip Erdogan amesema. Wizara ya Mambo ya Nje ya Uturuki imesema historia kwamu haitasamehe tabia ya ndumila kuwili ya UAE kwa kuingia makubaliano hayo ambayo yameonyesha hali ya, ya kisiasa huko mashariki ya kati. Viongozi wa Palestina wameshutumu tangazo hilo kwa kupigwa kisu mgongoni kwa yale wanayoyadai. Hatua wa dhidi ya Palestina si hali ambayo inaweza kuvumiliwa hivi sasa. Palestina ama inafunga au kuondoa ubalozi wake, na sisi pia tunafanya hivyo hivyo, amesema Erdogan jana Ijumaa. Marekani na Poland leo Jumamosi wametia saini makubaliano ambayo yalifikiwa hivi karibuni ya kuimarisha ushirikiano wa ulinzi, EDCA. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa ulinzi wa Poland Mariusz Blaszczak wametia saini makubaliano hayo baada ya matamshi kutolewa na rais wa Poland Andrzej Duda. Marekani inathamini uhusiano wetu wenye nguvu na Poland Tunatazamia uidhinishaji wa haraka wa Poland kwa EDCA ambayo itaruhusu utekelezaji kikamilifu uimarishaji wa uhusiano wa ulinzi kati ya marais Trump na Duda. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje imesema makubaliano yanaongeza mkataba wa kijeshi wa NATO na pia kuruhusu majeshi ya Marekani kuwa na vituo vya ziada nchini Poland. Kiasi cha wanajeshi 4500 wa Marekani hivi sasa wako nchini Poland na kiasi cha wanajeshi 1000 wataongezwa kwa vile nchi hizo zote mbili zilikubaliana kutangaza mwaka jana. Ni ya hiyo Julai mwaka jana, Pentagon ilisema kuwa kiasi cha wanajeshi 12000 wataondolewa kutoka Jerumani kuanzia na kiasi cha wanajeshi 5600 ambao watakuwa katika nchi nyingine za Ulaya ikiwemo Poland. Marekani jana imeshindwa kupata ongezeko la muda kwa marufuku ya silaha ya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran wakati ambapo muda wake unakaribia kumalizika na hivyo kuongeza uwezekano kwa Washington itataka hatua maalum itumike kwa vikwazo vyote vya awali kwa Tehran. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amelikosoa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kutekeleza mamlaka yake ya kuimarisha amani na usalama wa kimataifa imelikataa azimio mwafaka la kuongeza marufuku ya silaha ya miaka kumi na tatu kwa Iran na kufungua njia kwa taifa hilo linaloongoza duniani kwa kufadhili ugaidi, kununua na kuuza silaha bila masharti maalum ya Umoja Mataifa kuwepo kwa mara ya kwanza katika kipindi cha muongo mzima, imesema taarifa ya waziri wa mambo ya nje na kuongezea, kwa baraza la usalama limeshindwa kuchukua hatua sahihi katika kulinda amani na usalama wa kimataifa na hili halikubaliki hata kidogo. Azimio hilo lilipata kura mbili tu za Marekani na jamhuri ya Dominica. Rusia na China walipiga kura dhidi ya hatua hiyo, na mataifa mengine kumi na moja wanachama wa baraza hilo walijiweka kando. Azimio hilo linahitaji walau kura tisa za ndio kutoka kwa mataifa wanachama na bila ya kura hata moja ya turufu ili liweze kupitishwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kuna kesi zaidi ya milioni 21 kote duniani za COVID-19 kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins. Marekani ina zaidi ya kesi milioni 5.3 za maambukizi ikiwa ni kesi nyingi zaidi kuliko nchi yoyote nyingine duniani ikifuatiwa na Brazil yenye kesi milioni 3.2 na India ina maambukizi milioni mbili na nusu. Ripoti mpya gazeti la New York Times inasema teknolojia ya teletracking kituo kipya cha kukusanya data za virusi vya korona cha utawala wa Trump kinaeleza mkataba wa kutotoa habari kwa kutojibu maswali ya masenata wa Demokratic kuhusu mkataba wa taasisi hiyo takriban dola milioni kumi nukta mbili. Canada nayo imetangaza jana Ijumaa kwamba mpaka wake inayoshirikiana in na Marekani utaendelewa kufungwa kwa safari ambazo si muhimu kwa mwezi mmoja mwingine. Raia wengi wa Canada bado wana wasiwasi kuhusu kufunguliwa tena kwa mpaka huo baada ya Canada kufanikiwa kubadili mwelekeo wa maambukizi ya COVID-19. Canada ina zaidi ya kesi laki moja na elfu ishirini na tatu zilizo zilizothibitishwa za virusi vya corona na zaidi ya vifo elfu tisa kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins. Spain imetangaza masharti mapya ya kudhibiti ongezeko la virusi vya corona. Waziri wa afya Salvador Illa amesimama, disco yote na klabu za usiku zitafungwa kote nchini humo. Pia amesema kuvuta sigara hadharani kutapigwa marufuku kama wavutaji watashindwa kukaa umbali wa mita mbili kati ya mtu na mtu. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Maswali na majibu Ujambo mpendwa msikilizaji, asalamu alaikum, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni mimi nahodha wako Abdu Shakur Abud ni kukaribisha hii leo pamoja na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu, lakini kwanza inabidi vilevile vile kueleza shukrani zetu kutokana na maswali moto moto mnaoporomosha katika ukurasa wetu wa Facebook. Basi Kenneth, ukiwa huko Hyattville, Unaanza kusoma maswali. Nani anayetufungulia uwanja wiki hii? Asante sana Abdu Shakur Abud kwa kunikaribisha katika makala mengine ya kupata maarifa zaidi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Sasa anayetufungulia uwanja hii leo ni wewe Meri Manya. Enyi, sijui uko wapi, lakini una maswali mazuri kabisa. Unauliza, kwa nini watu weupe waliwachukia watu weusi kutoka nchi za Afrika na kuwapeleka huku? Nadhani unamaanisha huku Marekani, sio? sababu moja kubwa, mimi ninadhani ni kuwafanyisha kazi, lakini ninakuachia Shakur, kutufafanulia zaidi. Nam, kwa hakika, kulingana na vitabu vya historia ni kwamba utumwa wa Waafrika kuelekea mabara ya Amerika, yaani kaskazini na kusini, ulianza katika mwezi wa Agosti mwaka 1619 wakati meli ya Kireno Sao Joao Bautista iliyotokea Angola na kutekwa na maharamia katika bahari Atlantic na kuasili karibu na bandari ya Jamestown hapa Virginia, na hiyo pia ni kulingana na vitabu na barua aliyoandika mtawala wa kikoloni wa Uingereza John Rolfe aliyomwandikia Sir Edwin Sandys wa kampuni ya Virginia Company iliyokuwa imeanzisha ulimaji wa tumbako katika jimbo hilo na hapo ndipo Afrika kama ishirini waliokuwa ndani ya meli hiyo na waliobaki hai walianza kutumika kufanya kazi katika shamba hilo, na hawa wanasemekana kuwa ni watumwa wa kwanza. Na sababu kubwa ya kuwachukua Afrika ni hiyo, kuja kufanya kazi katika mashamba yaliyoanzishwa na wazungu waliowasili hapa Marekani baada ya Christopher Columbus kuwasili na kusema amegundua kuwa yeye ndiye mzungu wa kwanza kugundua bara hilo. Katika wakati huo walikataa kuwatumia wazawa wa Marekani kufanya kazi kama hizo, lakini hapa inabidi kusitiza kwamba hata kabla ya utumwa wa Marekani kulikuwepo na utumwa katika sehemu nyingine za dunia, hasa mashariki ya kati na Afrika kaskazini, Asia na Ulaya, ambapo wafalme na watu waliokuwa matajiri waliwatumia watu wengine kuwafanyia kazi hata kwa mfano kulingana na profesa wa historia wa chuo kikuu cha Ohio Robert Davis alifanya utafiti na anasema kulikuwepo na zaidi ya wazungu milioni moja kutoka nchi za Ulaya kusini waliotumiwa kama watumwa na matajiri wa kiarabu huko Afrika kaskazini kati ya Moroko hadi Libya ya hii leo kati ya miaka ya elfu mia tano thelathini hadi elfu mia saba themanini na Davis anasema kabla ya rangi kuwa msingi wa utumwa, yani mtu mweusi kutumiwa na mzungu kama mtumwa, utumwa ulianza kulingana na dini na kabila. Asante. Sasa ninapiga hodi hadi Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Damien Kambwi Sherif angelipenda kujua ikiwa mtu aliyeambukizwa virusi vya korona, akaugua taabani, Mungu akamsaidia, akapona kabisa iwapo anaweza kuambukizwa tena kwa mara ya pili? <laughs> Shakuru, wataalamu wanasemaje? Kwa kweli, Kennes, wataalamu hadi hivi sasa hawajafahamu vyema ugonjwa huu wa COVID-19, na wanasema itachukua muda kujua halisi vipi ugonjwa huu unavyoathiri binadamu. Tusisahau kwamba ni ugonjwa ambao umejitokeza karibu miezi sita iliyopita au zaidi. Kuna wale wanaougua sana na kufariki, kuna wanaopona, na sasa pia kuna wanaopona lakini kubaki na athari na matatizo mengine ya afya kutokana na kuambukizwa na virusi hivyo vya korona. Kwa kawaida, wataalamu wanasema kwamba mtu akipata ugonjwa fulani, mwili wake unajenga kinga inayofahamika kama antibodies, na hivyo kukinga mwili kupata tena ugonjwa huo, isipokuwa magonjwa kadhaa wa kadhaa, hasa kwa mfano, homa inayomrudia mtu mara kwa mara. Na hata hali hiyo, madaktari wanasema vijidudu vinavyosababisha homa au virusi hubadilika kila msimu, na ndiyo maana mtu anaweza kupata homa mara kadhaa. Kwa upande wa virusi vya korona, imesharipotiwa na shirika la afya duniani WHO na mashirika mengine ya afya kwamba madaktari katika sehemu mbalimbali za dunia wamegundua kwamba kuna baadhi ya watu walioambukizwa kwa mara ya pili, na kuzusha hofu ikiwa binadamu anaweza kupata kinga kamili dhidi ya virusi hivyo na hata shirika hilo linaeleza kwamba kuna utafiti mpya ambao bado haujakaguliwa kabisa, unaonyesha kwamba kinga za mwili zilizoumbika dhidi ya korona katika mwili wa mtu zilipunguka kwa kiwango kikubwa baada ya miezi miwili au mitatu baada ya kuambukizwa. Zaidi ya hayo, mkurugenzi wa magonjwa ya kuambukiza katika zahanati ya Mayo hapa Marekani, Elitsa Til, anasema watafiti wamegundua kwamba kinga ya mwili dhidi ya virusi vya korona huongezeka na kufikia kilele baada ya siku ishirini hadi thelathini baada ya mtu kupata ishara za awali za ugonjwa huo na kupunguka kwa haraka baada ya muda huo, hasa kwa wale ambao hawajapata ugonjwa huo kwa ukali sana. Kwa ufupi, basi ndio unaweza kuambukizwa kwa mara nyingine tena na virusi vya korona. ya kusikiliza kipindi cha maswali na majibu, kipindi cha kujipa maarifa zaidi na kujua mengi mengi maishani mwako. Kipindi hiki kinakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Hivi sasa zamu ni yako. Ali Mtorofani wa Tanga, Tanzania, unauliza je, sheria ya Marekani inaelezaje kuhusu mtu kuwadalilisha watu wengine? Mfano unasema Kudalilisha sanamu ya Donald Trump, hiyo inakubalika. Hapa nadhani msikilizaji huyu anachukulia ripoti za kubomolewa sanamu hapa Marekani, ambazo tulishuhudia kufuatia mauaji ya mkazi mweusi George Floyd na polisi mzungu na kusababisha maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi na udhalimu wa polisi hapa nchini. Kwa hakika sanamu hizo nyingi ni za viongozi wa watu waliotoka katika majimbo ya kusini ya Marekani ambao walipinga kukomeshwa utumwa hapa nchini, majimbo yanayofahamika kama Confederate States. Na sanamu hizo zinajulikana kama Confederate statues. Watu weusi wanachukulia kwamba watu hao walikuwa wakoloni na walikuwa wanapendelea utumwa. Lakini kwa upande wa mfano wa kubomoa sanamu la rais Trump ambalo msikilizaji anauliza, ambalo hata hivi sasa hakuna sanamu lilojengwa la Trump kwa sababu yuko madarakani hivi karibuni, hiyo inaingia katika sheria ya Marekani nambari 1666 kuhusu uharibifu wa mali yoyote ya serikali ya Marekani ikiwa ni ya idara au wizara au mali yoyote iliyotengenezwa na kujengwa na serikali hiyo, inachukuliwa kuwa ni kosa la jinai. Kuna adhabu mbalimbali, lakini halifikii kiwango cha uhalifu kulingana na sheria hiyo. Inategemea uharibifu wa kiwango gani, ambapo mtu hutozwa faini kulingana na hasara iliyopatikana. Sasa ukidhalilisha mtu pia akikushitaki na akawa na ushahidi wa kutosha, mfano kuharibu sifa zake, kuna adhabu zake, lakini mara nyingi inaingia katika kifungu cha sheria cha uhuru wa kujieleza na kulindwa na kifungu cha kwanza cha katiba, First Amendment. Kwa mfano Mahakama Kuu imeruhusu kuchomwa kwa bendera ya Marekani kama sehemu ya uhuru wa kujieleza au sanamu ya rais kuchomwa kama tunavyoona kwenye maandamano. Hiyo ni sehemu ya uhuru wa kujieleza na kifungu cha kwanza cha katiba cha Marekani, ambapo kinampatia ruksa mtu kuwa na uhuru wa kujieleza bila ya kuadhibiwa muda unakwenda mbio kweli kweli. Hivi sasa ninachukua swali la Victor Patience Anyenda Kahangwa. Anasema yeye ni mwanachama wa Full Respect Media Cherunga, Karagwe, Tanzania. Anauliza, kwa nini tairi za magari na pikipiki zinatengenezwa kwa rangi nyeusi? <laughs> na kwa nini matairi hayo hayatengenezi kwa rangi nyingine? Ama kweli maswali motomoto moto ya kuchemsha bongo. Haya mengine yanachekesha kidogo, sikuwahi fikiria swali kama hili linaweza kuulizwa. Lakini Abdu Shakur Abud, unasemaje? mimi hata jambo hili kwa kweli sijawahi kufikiria kwamba linaweza ulizwa, lakini ni swali zuri sana. Mbona matairi ya magari yawe rangi nyeusi, na yaziwe nyeupe kwa mfano, ama nyekundu? ama kweli, Kennes, maswali mazuri bila shaka, na sijafikiria mimi jambo hilo kujua gurudumu kwa nini linakuwa jeusi wakati wote. Kuna wale watu ambao hawachukulii kitu kawaida hivi hivi, wanajiuliza imekuwaje au imetengenezwaje. Sasa, kwa upande wa tairi la gari, baada ya kupekua vitabu mbalimbali, ni kwamba gundi ambayo hutengeneza mpira ya tairi huwa ni nyeupe. Hata wakati tairi ya kwanza ilipotengenezwa mwaka 1895 ilikuwa nyeupe, lakini ilikuja kubadilika na kuwa nyeusi walipokuwa wanaweka kemikali ya mkaa mweusi carbon black ili kufanya mpira ule kuwa hodari zaidi kuhimili joto. Maanake unajua gari linapokwenda, linapopita katika barabara linakuwa na joto jingi, kwa hivyo carbon black inasaidia kupunguza joto lile na kuwa imara zaidi. Na wameongeza waya ndani ya gurudumu, na hivyo kwamba tairi inakuwa imara zaidi, na ndio sababu tunaona kwamba tairi ni nyeusi kutokana na mkaa wanaotumia, kemikali inayotumiwa kuifanya kuwa hodari zaidi kweli nimesoma jambo jipya hapa kuhusu matairi kuwa na rangi nyeusi. Sasa kuna Kangisi Kigoma wa Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, anauliza, hawa watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Swahili, wako wapi? Anawataja hapa Elias Magembe, Toma Tandi, Aika Linawinga, Jerome D Kasembe, Mwamoyo Hamza. Ha? Iliokaulizwa kweli tajitokeza mwenyewe huyu. Inaonekana ni msikilizaji wa muda mrefu kweli wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini ninashangaa alikuwa wapi kutojua kwamba Mwamoyo Hamza ni mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na mara nyingi anamletea kipindi cha michezo, anamalizia kwa kusema kwamba najua unajua, lakini nitakujuza tu. Lakini shakuru wale wengine wapo wapi? Kabisa kwelikweli. Kweli, huyu ni msikilizaji wa zamani kweli, anawakumbuka watu wa zamani walikuwa nasi miaka elfu mia tisa na tisini, karibu miaka ishirini na tano iliyopita. Toma Tandi alifariki kutokana na ajali ya gari miaka hiyo ya tisini. Aika Elena Winga alistahafu pamoja na Jerome Danford Kasembe, na kama ulivyosema Kennes Momoyo wa Hamza ni mkuu wa idhaa ya kiswahili hongera umerudi. Natumaini kwamba unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na unawafuatilia wasikilizaji wa hii leo. Na kwa kumaliza kipindi cha maswali na majibu kwa hii leo ni swali la Bihanga Alois, anasema kwa nini tunasema kwamba ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona hauna dawa, bali nchi nyingi zinasema wagonjwa wao wa korona wamepona. Sasa ni dawa gani wanatumia kuwapatia nafuu kupona? Hili mimi ninasema sijui, Shakur mweleze. Nam, bila shaka, naona muda unamalizika. BMJ Muridhi anasema yuko tayari akiwa huko Virginia kutuletea viji mambo, lakini kulijibu swala hilo ni kwamba ni shida sana kuweza kujua ni dawa gani inayotumiwa. Maanake kama tunavyojua, katika muda huu wa miezi sita, madaktari wamekuwa wakitumia dawa mbalimbali. Wamekuwa wakisema dawa mbalimbali zinatumiwa kutegemea ugonjwa ulivyo katika mwili mwa mtu. Kuna wale wanaathirika vibaya sana katika upande wa mapafu ikiwa mashini ya kuwasaidia kupumua. Kuna wengine wanapata madhara katika tumbo na kadhalika, wanapewa dawa za antibiotics na dawa nyinginezo kuweza kupunguza makali ya homa na kadhalika. Kwa hivyo hadi hivi sasa ni kweli hakuna dawa iliyoweza kupatikana juu ya korona, kwa sababu ugonjwa huu wa COVID-19 bado haufahamiki vyema katika namna inavyofanya madhara katika binadamu. Kila mtu ana matatizo tofauti na hasa wanasema wale ambao wana magonjwa tayari kabla, ukiona wale ambao wana kisukari, ambao wana shinikizo la damu na kadhalika, wanaathirika tofauti kabisa na mtu ambaye ana afya nzuri na hana matatizo yote ya kiafya, anakuwa na homa na kupona. Lakini wale ambao wengine wanakufa, wengi wanasemekana wanakufa kutokana na kuathirika zaidi magonjwa aliokuwa nayo, ikiwa ni magonjwa mapafu au magonjwa mengine kwa hayo basi, Kenneth Bwire, ninasema asante sana kushirikiana nami, na asante wasikilizaji wetu kwa maswala mazuri kabisa. Mwendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hasa maswali na majibu. Ni mimi Abdu Shakur Abud, hivi sasa ninampisha BMJ Muridhi kutuletea Viji mambo. Kwaherini. Right, msikilizaji, najua kwamba ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wa Viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu ya Viji mambo hii leo inaanzia Marekani. Mtu mmoja mkazi wa jimbo la Minnesota amewashangaza wakazi wengine baada ya kuuza gari lake alilolinunua miaka arobaini na mine iliyopita kwa kiasi sawa cha pesa alicholipa wakati alipoinunua miaka hiyo arobaini na mine iliyopita. Amini usiamini, msikilizaji, Bob Spoto ameuza gari lake aina ya pikapu kwa dola za Marekani 75. Hiyo ni sawa na shilingi za Kenya 8200 au shilingi za Tanzania 1174. Tuseme pia ni sawa na pesa za Uganda 1275. Ukifanya hesabu ya haraka haraka, msikilizaji, kiasi kama hicho cha pesa ni sawa na kununua simu ambayo siyo ya pesa nyingi ya mkononi katika duka moja Jijini Dar es Salaam, Nairobi au Kampala. Kwa mfano, Spoto ameliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba alinunua gari hilo alipokuwa na umri wa miaka 20. Sikiliza historia, msikilizaji, na kwamba aliliendesha gari hilo kila siku hadi alipostaafu miaka mitano iliyopita. Lakini kwa nini aiuze pikapu hiyo ambayo ni muundo wa Ford kwa dola 75? It's a 1957. I bought it for $75. Basi teka sikio msikilizaji, Spoto anasema kwamba ni kama njia ya kutoa shukrani kwa familia ya yule aliyemuuzia miaka hiyo arobaini na nne iliyopita. Msikilizaji, labda utajiuliza anamaanisha nini kwamba anatoa shukrani kwa familia ya yule aliyemuuzia. Ukweli ni kwamba Spoto ameliuza gari hilo kwa mjukuu wa mzee aliyemuuzia ambaye kwa sasa ni marehemu. Sasa akasema kwamba ile pickup imemhudumia kwa muda mrefu na haoni haja ya kutafuta faida wakati akiuza gari hilo. Tom Lestra ambaye alinunua gari hilo kutoka kwa Spoto naye anasema kwamba linamkumbusha babu yake ambaye alikuwa akimbeba nalo wakati akiwa mdogo. Na bila shaka anashukuru kwamba analipa kiasi sawa cha pesa ambazo zilitumiwa kulinunua gari hilo zaidi ya miongo minne iliyopita. Lakini pia hapa kwa meza ya viji mambo, ni sikudanganya msikilizaji, tumejiuliza maswali mengi kuhusu gari hilo na pia kuhoji kama labda injini yake ina matatizo, ndio maana yake linauzwa kwa kiasi kidogo hivyo cha pesa. Lakini ukweli ni kwamba pikap yenyewe iko katika hali nzuri, ila inahitaji tu savisi ya kawaida. Labda tungekimbia mpaka huko Minnesota na kujinunulia gari hilo, lakini ndilo hilo limekwenda, na sidhani kwamba yule ambaye ameuziwa angetaka kuliuza kwa mtu mwingine. Basi tukitoka Marekani, tuende moja kwa moja mpaka barani ya Afrika msikilizaji, ambako vituko vimejaa tele. Nchini Nigeria, wanaume watatu ambao waliingia kwa nyumba ya wenyewe wakikusudia kuiba walipigwa na butwaa msikilizaji pale walipovamiwa na mbwa mwitu wanne waliokuwa wanaishi mle. <muchas> Amini usiamini, msikilizaji, ingawa nyumba hiyo ilionekana kama ambayo ilikuwa na wakazi, imebainika sasa kwamba wenyewe waliaga dunia miaka miwili iliyopita na kwamba hakuna mtu aliyeingia kwa nyumba hiyo tangu wakati huo, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Nigeria mbwa mwitu wasiopungua kumi walikuwa wanaishi kwa nyumba hiyo, na wala wezi hao hawakujua kwamba kuna wanyama mle ndani wakati walipokuwa wanapanga njama za kuingia kule na kuiba. Wezi hao ambao kwa sasa wanauguza majeraha katika hospitali moja mjini Lagos wamewaambia polisi kwamba e, katika maisha yao yote hawajawahi kukumbana na wanyama wakali kiasi hicho. Maafisa wa usalama wanasema wanasubiri washukiwa wengine wapate nafuu ili nao watoe habari zaidi kuhusu kile kilichowakumba. Na msikilizaji, kwa hayo kuhusu uwezi wanaovamiwa na mbwa mwitu, naona muda kwenye saa iliyo hapa kwenye ukuta inanaambia time zangu za studio zimekwisha. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyoada, siwezi kukuacha bila kauli ya wiki. Ni kwamba kufukuzaye hata kama ni mbwa mwitu akuambie toka, kisa na maana dunia imejaa viji mambo. Ufuatao ni muhtasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riyami. Mtoto wa kiume wa rais wa zamani wa Angola amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa ubadhirifu wakati alipokuwa akiongoza mfuko wa fedha wa taifa hilo tajiri kwa mafuta. Jose Filomeno Dos Santos mwenye umri wa miaka 41 alishutumiwa kujaribu kutumia vibaya kiasi cha dola bilioni moja na nusu wakati akisimamia mfuko huu wenye takriban dola bilioni tano 5 kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu mpaka elfu mbili kumi na nane Uturuki inafikiria kusimamisha uhusiano wa kidiplomasia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kumwondoa balozi wake baada ya makubaliano kati ya taifa hilo la ghuba na Israel kurejesha uhusiano wa kawaida, Rais Recep Tayyip Erdogan amesema. Wizara ya Mambo ya Nje ya Uturuki imesema historia kamwe haitasamehe tabia ya ndumila kuwili ya UAE kwa kuingia makubaliano hayo ambayo ameonyesha hali ya kisiasa huko Mashariki ya Kati na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.