Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaangalia e, hatua ya kutangazwa kwa Bi Kamala Harris wa mgombea mwenza wa chama cha Demokrat akiungana na mgombea wa chama hicho Bwana Joe Biden katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu mwezi Novemba. Katika sehemu ya pili, tutaangalia siku ya kimataifa ya vijana. Vijana wana nafasi gani katika ulimwengu wetu wa leo na nini ambacho kinawakabili kama changamoto? Tutaangalia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ninayokaribisha ni hililangu nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mgombea urais wa Marekani wa chama cha Demokrat Bwana Joe Biden na hapo jana alimtangaza mgombea wake mwenza Kamala Harris ambaye kwa namna moja ma nyingine inaelezwa na wachambuzi mbalimbali mbali wa siasa za Marekani kwamba inaenda kubadilisha sura ya uchaguzi mkuu wa urais wa hapo uh, baadaye mwezi Novemba. Uh, b Harris ambaye ametangazwa hapo jana anatarajia uh, kufanya kampeni ya kwanza kabisa akiwa uh, pamoja na bwana Joe Biden kwa mara ya kwanza leo hii, wakiwa katika uh, timu ya kuelekea kuleta upinzani kwa rais Donald Trump na makamu wake Mike Pence katika uchaguzi wa Novemba. Kampeni ya Biden na Harris imeeleza wagombea hao wataongea katika mji wa Wilmington katika jimbo la Delaware kuhusu kufanya kazi kwa pamoja kurejesha imani ya taifa na kuzipambania familia za wafanyakazi ili kulipeleka taifa mbele zaidi. Bwana Biden alimtangaza uh, Bi Kamala Harris jana Jumanne na kumfanya kuwa mwanamke wa kwanza mweusi na Mmarekani mwenye asili ya Asia Kusini kuchaguliwa katika tiketi hiyo muhimu ya chama kugombania nafasi ya umakamu wa rais. Ikumbukwe bi, uh, Kamala Harris aliwahi kuwa mgombea urais katika uh, kinyanganyiro cha kutafuta nafasi ya kuteuliwa na chama cha Democrat kuwania urais wa Marekani, lakini alijitoa uh, baada ya kuona uh, kampeni zake hazielekei katika mwelekeo wa kushinda. Hali hiyo inaelezwa kwamba inaweza ikaleta E, hamasa kubwa hasa kwa wanawake lakini vile vile kwa makundi ya Wamarekani weusi na wale wenye asili ya Asia, lakini kiukubwa, hali ambayo inaelezwa, bado upinzani unakuwa ni mkubwa kwa pande zote mbili na uchaguzi huu kuwa ni mgumu kwa pande zote mbili, yani kwa Rais Donald Trump na makamu wake Mike Pence, hali kadhalika kwa mgombea Joe Biden na mgombea mwenza wake a, Kamala Harris. Kutaka kujua hali halisi na picha kamili ya uchaguzi huu itakavyokuwa, nimezungumza na Dr Timothy Sadera eh, kufahamu kile ambacho kipo uh, Dakta moja kwa moja, tukianza hebu tueleze kwa hali halisi jinsi ilivyo, mazingira jinsi yalivyo, uh, kuteuliwa kwa bi uh, Kamala Harris kunaleta uh, picha gani ama mwelekeo wa huu uchaguzi utakuwa vipi? Hasa uh, kuteuliwa kwa bi Kamala kumeleta mwamko mpya hapa Marekani kwa sababu Uh, huyu ni mwanasheria na pia ni msomi, ni mpiganaji wa haki. Kwa hivyo kati ya kundi jingine ambalo ni la bwana Trump na, bin, uh, na msaidizi wake bwana uh, Pence ni kwamba kuna wasiwasi -wasi, manake walikusudia kwamba atamteua pengine Susan Rice ama wengine, lakini sasa mwelekeo uliopo ni kwamba uh, ame, amekubalika kati ya wengi, kati ya wote Bikamala amekubalika na kutoka kila upande, aidha ni wazungu, weusi, watu wa kutoka mataifa ya kama Asia watu watamkabili, watamkubaliana kwamba wataweza kumuunga mkono. Kwa hivyo kuna wasiwasi mkubwa una, unaodhihirika sasa haswa kutokana na hotuba ya rais alipoulizwa jana kama ana wasiwasi, lakini alionekana kutishwa kile sasa ambacho kinaonekana kwa asili maanake, uh, asili ya rangi ya mtu hapa Marekani ni jambo ambalo uh, linachangia kwa kiwango kikubwa tu katika uchaguzi wa hapa. Uh, Kamala Harris yana asili ya mtu mweusi pamoja na uh, kutoka Asia mashariki. Kwa hilo unadhani inaweza ikaongeza ikawakutanisha eh, makundi haya mawili ya watu weusi na watu wa Asia uh, japokuwa kwa mara nyingi utaona kwamba hasa kwa watu wa Asia wamekuwa wakigawanyika, wakati mwingine wakipigia kura hata chama cha Republican uh, tofauti na watu weusi ambao wengi wako Democrat. Kwa hivi sasa kwa Kamala kuwepo katika uh, karatasi ya kura, unadhani itawaweka kuwa na uh, mrengo wote mmoja? Uh, kwanza tukiangalia kinachoendelea kwa sasa haswa so mazingira yaliyopo hapa Marekani ni kwamba kumekuwa na maandamano mengi, na maandamano haya ya kupigania haki za ya haki ya wanadamu wote na pia kusema usawa katika maisha, jambo hilo limeleta mwamko kwamba sasa watu hawaangalii haswa wewe asili ya ngozi yako ni ipi, ama ya asili yako ni ipi, lakini wengi wanaopinga uh, miradi ama pengine mipangilio ya Republican. Kwa hivyo wengi wanakuwa ni upande ule mwingine wa kuunga haki. Kwa hivyo jambo ninalosema hapa ni kwamba, uh, kuteuliwa kwa bikamara hata kutaleta jambo la upatanisho maanake, ijapokuwa maanake watu kutoka Asia wana jitenga kidogo, lakini sasa wana haki ya kusema ya kwamba hata nasi tunakubalika. Ukiangalia wanamsema ya kwamba Bi Kamala sasa ni Asian American, hata sio African American, haitwa sasa Asian American. Maanake upande mwingine baba ni, ni wa asili ya Jamaika, ni mweusi, mama ni mwindi. Kwa hivyo bado pale pataleta uh, umoja. Jambo la pili ambalo linaonekana hapa ni kwamba uasilia sasa hivi Marekani unatupiliwa mbali na kizazi hiki ambacho ni cha hawa vijana. Wengi wanaona ya kwamba ule uasili wa pale mwanzoni sera zake zilikuwa ni kali za ukaidia upande, zina ukaidia upande mmoja, lakini sasa hivi yaonekana ya kwamba watu wameamka na kusema ya kwamba sisi vijana tunataka Marekani mpya, tunataka Marekani yenye mwelekeo. Naona jambo hili lina lilimsaidia sana Bwana Biden kumchagua Bi Kamala ijapokuwa ni mchanga kwa miaka ya kulinganisha na yule bwana bwana Biden, lakini kwa sasa analeta mwamko mpya wa kizazi kipya. Kuna hili swala, baadhi ya wachambuzi wa hapa Marekani wanaeleza kwamba Uh, bado nafasi ya mwanamke katika ngazi ya juu kabisa ya siasa za hapa Marekani, hasa nafasi labda ya uraisi ama umakamu wa raisi, kwamba lipo uh, kundi kubwa la Wamarekani, hasa wale ambao wako vijijini, ambao wana elimu ndogo, eh, ambao wale wana uh, uh, zi, ile itikadi ya mrengo uh, wa kiconservative uliokithiri, wanaona kwamba mwanamke haijawa tayari wake kushika nafasi kubwa kama hii. Kwa hili, unadhani linaweza likamuathiri, uh, mgombea huyu? Uh, jambo hilo lipo. Ni kweli kwamba wengi hawaamini ya kwamba mwanamke anaweza akawa ndiye kiongozi lakini jambo ambalo tulijifunza katika uchaguzi uliopita ni kwamba kati ya bwana Trump na bi Clinton ni kwamba watu wengi sana walipiga kura, na ukiangalia kura za bi Clinton zili mzidi za, za, za, za rais Trump. Lakini kwa sasa, maanake kuna wengi ambao hawakuwa wakipiga kura, na sasa watu wengi wameudhika. Ile bughudha ambayo imekuja imepata kuleta mwamsho mpya, kwa hivyo ninaona bado wakitokea kupiga kura waliopiga wakati wa Bill Clinton, sasa hivi ni kumaanisha ya kwamba bwana Biden anapendwa na watu wengi, pengine isipokuwa watu wengi wa mkono wa kulia ambao pengine mlengo wa kulia ambao hawampendi, hawapendi sera za kidemokrat, lakini ningali naona ya kwamba pana uwezekano wa kuweza kumpatia kura bwana Biden. Lakini jambo jingine ambalo wana waandishi wanazungumzia sana ni kuhusu miaka ya bwana Biden, ya kwamba ana miaka sabini na saba na atakuwa ni rais wa muda wa muhula mmoja. Kwa hivyo jambo lolote laweza kutokea, Bi Kamala Harris ataweza kuchukua utawala panapokuja kitu kama kifo ama kitu kama kile. Lakini jambo muhimu ni kwamba aa, wanawasiwasi wa jambo kama hilo na sio ni haja, ama jambo hili halistahili kujitokeza vile maanake wanawasiwasi ye mwafrika mweusi atakuwa wa kwanza kuwa rais. Lakini jambo lililopo ni kwamba Bwana Biden ana afya ni mzima, angali na miaka mingine minane ya kuendelea kutawala kama atateuliwa kuwa rais. Asante sana Dkt. Timothy Sadera kwa kutuuliza hayo na hapa ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika uh, wasaa huu wa matangazo yetu tunaangalia siku ya kimataifa ya vijana, changamoto ni nini na mwelekeo mzima wa masuala muhimu yanayohusu vijana yakoje, na tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, uh, Josephat Kioko na Salama Mhamed kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani. Shukran sana Idi Ligongo, tumekupokea na ulivyotangulia. Ni kweli mimi hapa pamoja na mwenzangu Salma tunaangazia mengi, ikiwa ni siku ya kimataifa ya vijana imeadhimishwa sehemu mbalimbali duniani. Tunafahamu kwamba ni kipindi cha Covid 19 lakini bado vijana wamejumuika katika nchi mbalimbali, wakati huu ambapo ubunifu unasaidia sana vijana kujikimu katika masuala yao ya kiuchumi na mengineyo. Viongozi wa kisiasa wamefanya nini kusaidia vijana? Ni masuala mengi ambapo katika nchi ya Kenya vijana wasiopungua milioni kumi wanatarajia mengi kutoka serikali zao, mashirika mbalimbali mbali ya kijamii, na yote haya tunajadili, maanake ni siku ya vijana duniani ikiwa imeadhimishwa rasmi. Na nikulete kidogo katika historia. Ikumbukwe kwamba mnamo mwaka 1999, miaka 20 iliyopita hivi, baraza kuu la Umoja wa Mataifa ilipitisha pendekezo lililotolewa katika kongamano la kimataifa la mawaziri wanaowakilisha vijana, unakumbuka Lisbon, tarehe 8 hadi 12, mkutano huo uliofanyika mwaka 1998, kwamba Agosti 12, yani leo, itangazwe siku ya vijana ya kimataifa. Siku hii inatoa fursa ya kusherekea na kupaza sauti vitendo na mipango ya vijana na vilevile kuwashirikisha katika masuala muhimu ya maendeleo. Mwaka huu kauli mbiu ya siku ya vijana inasema "Youth engagement for global action." Hii ni kuonyesha jinsi vijana wanajishirikisha katika ngazi za kitaifa na kimataifa, unaziimarisha taasisi na michakato ya kitaifa na vilevile vile inapeana masomo juu ya jinsi uwakilishi wao na ushiriki katika siasa rasmi za kitaasisi inaweza kukuzwa. Hivyo basi, siku hii ya leo mwaka huu inataka kuweka uangalizi juu ya ushiriki wa vijana kupitia ushiriki katika ngazi ya jamii, ushiriki katika ngazi ya kitaifa, uundwaji wa sheria, sera na utekelezaji wao, na mwisho kabisa ushiriki katika kiwango cha kimataifa. Miaka 13 iliyopita, yani mwaka elfu mbili na saba, serikali ya Kenya ilibuni taasisi maalum, hazina ya vijana ambayo inasaidia vijana katika miradi ya maendeleo na kuimarisha biashara zao, Youth Enterprise Development Fund, na imekuwa ikishutumiwa kisiasa kwamba wamo viongozi wanaotumia hazina hiyo vibaya na ifikapo kipindi cha uchaguzi, kumekuwa na mvutano hapa na pale kwamba vijana wanatumia vibaya, wanachochewa kufanya mabaya. Lakini pia wakati huu wa kipindi cha ubunifu na teknolojia, vijana wengi sana wamebuni ajira na kutumia mitandao mbalimbali kujikimu. Ndio mwelekeo ambao sasa tunachukua wakati tunapoangazia siku ya kimataifa ya vijana, vile imeadhimishwa sehemu mbalimbali duniani. Na Kenya wamefanya nini? Tunazungumza na mshauri wa vijana na pia amekuwa ni kiongozi wa vijana kwa muda mrefu Mahmud Nur, yeye ni mshauri katika kundi la Global Opportunity Youth Network. Manake, hapa Kenya na Mombasa sana sana imehusishwa pakubwa katika kundi hilo. Tunamkaribisha moja kwa moja hapa studio, ametutembelea, tunazungumza naye na anavalia kofia nyingi. Kuna mambo mengi amesaidia vijana nchini Kenya katika uongozi wake. Karibu sana Mahmud. Asante uh, sana nafurahi sana ku, kujiunga nanyi hapa katika kituo cha VOA. Naam, ni kuite kama kiongozi wa vijana, kwa hayo mengi ambayo umekuwa mstari wa mbele katika kuanzisha, uh, makundi ya vijana na vilevile taasisi ya vijana. Siku hii ya leo mmeadhimisha vipi kwa ujumla? Leo nafikiri uh, ukiangalia serikali kuu na serikali ya kaunti ya Mombasa zote zimepatia kipaumbele masuala ya vijana, na utaona wiki mzima ambayo imepita, uh, serikali kuu wamekuwa wanafanya wana, wanaazimisha kwa kufanya mambo tofauti tofauti ambayo leo ilikuwa ndio fainali. Kulikuwa na, na waziri wa ubunifu vijana na teknolojia akishirikiana na naibu wake ambaye anatoka hapa Mombasa binadia, wamekuwa wanafanya mambo hayo na ilikuwa live because siku hizi mambo mengi watu wanafanya pia kwa kupitia zile njia za teknolojia kwa ajili ya COVID-19. Lakini tukija kwetu hapa Mombasa, pia serikali ya kaunti wakishirikiana na, uh, uh, na mashirika tofauti tofauti kama vile Kenya Red Cross, Swahili Port, Haki Africa na mashirika tofauti tofauti wamekuwa pia na mikakati ya wiki nzima, wakawa wanaweka kongamano ya vijana kwa kuzingatia yale mambo ya COVID-19, kwa ile kuwa social distancing na namba ya wale ambao wako alafu kukawa na watu ambayo ni wale wa kuandika sera, wakawa wako na hawa vijana kubuni sera ambazo vijana wenyewe ndio wametoa maoni ama wameshiriki ndani yake, ili hizi sera zianze kutumika na hawa vijana wetu. So tu ilikuwa mwanzo ni kuzunguka katika hizi maeneo bunge, alafu leo siku ya mwisho watu wote wamekongamana pale Swahili Pot Hub, wale mawaziri ambayo wanahusika na masuala ya vijana na mengine, na pia washirika tofauti tofauti ambayo tunashirikiana na wao na kumkabidhi naibu wa gavana, kumwambia haya ndiyo mambo ambayo sisi kama vijana tunafikiri mkiyatekeleza tutaweza kuhisi tunajaliwa ama tuko pamoja na serikali ya kaunti ya Mombasa. Janga la Covid 19 limetatiza watu wengi. Mm-hmm, hamna shule vyuo vikuu vilifungwa, taasisi zote, shule za sekondari, na vijana wengi kweli wamejitolea kwamba tutasaidia jamii zetu vipi. Kuna changamoto kubwa kubwa tena sana, ukiangalia sports, mipira, watu wanapenda soka sana, watu wanapenda basketball, watu wanapenda nini. Wakati wa janga hili tumewakataza wote kwenda katika hizi sehemu. Vijana wengi Mombasa wameandikwa katika mambo ya kitalii na mahoteli na nini so inamaanisha wote hawa hawana kazi, wanaketi nyumbani. So ni janga janga kubwa, kwa sababu ukiangalia athari yake sasa, ile depression cases zimekuwa nyingi zaidi kwa sababu vijana wanapitia stress na hawana njia ya kuitoa, na pia kwa sababu hawapati zile ile ajira walikuwa wanafanya ile kupata pesa ambayo wanarudi nayo nyumbani, pia haifanyiki. So imekuwa ni changamoto kubwa sana, na alafu mambo mengi imeenda katika teknolojia na teknolojia ni nzuri, kwa sababu inasawazisha. Kwa mfano, mimi nikiwa na mwanafunzi wangu hapa anaweza kupata mafunzo ya sayansi ambayo mwanafunzi ambaye yuko New York anapata. Kuna zile tarakilishi computers, zile devices ambazo mtu anatumia kuingia katika hizi mitandao hana. So utaona kwa sasa vijana wa watu ambayo wanajiweza, ndio maisha yao inaendelea, kwa sababu masomo yao yameenda katika, katika mtandao so ndio teknoloji imeingia na, na probably itasaidia sana, lakini ile usawa bado. Kwa mfano leo tumekutana na vijana wengi pale Swahili Pot, wanasema kwa mfano, kwa mambo ya chakula, wengi wanatengeza vyakula nyumbani and then wanauza kwa Facebook ama wanauza kwa mitandao tofauti tofauti. So ndio kuna opportunities zimekuja, but ni wachache ambayo wanaweza na, wanapata mambo haya, naam. Bwana Nur tuzungumzie kuhusu hii Global Youth Network ambayo inapatikana yeah, yeah, katika mataifa kama yeah, yeah, vile nchi za nje. Hii network imeanzishwa vipi na inaendelezwa vipi haswa kwa uongozi wako? Global Opportunity Youth Network ilianzishwa shirika ambalo lilianzisha linaitwa Global Development Incubator ambayo wanajihusisha sana na mambo ya vijana. Pia pale ndani kuna Aspen Institute ambayo iko iko Colorado and then kuna Prudential Financials, kuna Youth Build, kuna Catholic Relief Services, Aga Khan Foundation na Swahili Pot Hub. Global Opportunity Youth Network, azma yake ni kuwapatia vijana njia za kuweza kujikimu kimaisha, zile njia za kudumu, kwa sababu kuna wakati watu wanapata hizi kazi ndogo ndogo ambazo wengine wanaita kijungumeko, lakini azma yake ni vipi tutapatia vijana kazi za kudumu ambazo watakuwa na hadhi, na njia ambayo tunafanya ni mwanzo kumpatia taaluma zile skills kuangalia ni mafunzo gani ambayo ni muhimu, hata miaka miaka tano, miaka kumi, miaka ishirini inayokuja. Na hapa kuna ishu watu wanataja mambo ya fourth industrial revolution. Ikiwa tumeona kuna uwekezaji katika sekta fulani, uh, probably katika miaka ambayo inakuja usoni, tunawapatia vijana nguvu ama mafunzo ili kukiwa na hizi nafasi waweze kuzichukua. Wengine ni wawekezaji ni watu wafanya biashara, ni vipi tutawapatia mafunzo na kuwapatia njia ya kupata mikopo ama grants ambazo zitawapeleka mbele? So, katika Global Opportunity Youth Network iko katika communities, tunaita communities ambazo ziko kama sita. Community ya kwanza iko Sao Paulo, Brazil, ya pili iko Colombia, ya tatu iko Durban, South Africa nyingine iko hapa Mombasa, Kenya, nyingine iko uh, pune in India, na karibuni wataanzisha pia Dakar, Senegal. Kuna vitu ambazo zimefaulu katika community ama nchi nyingine, ni vipi tunaweza zileta katika sehemu zetu, ama tuwaweke vijana washirikiane, ili waweze kupata mafunzo kutoka kwa wenzao, ambayo kwa katika nchi zingine, kwa sababu siku hizi utaona ishu za vijana ni sawa, because ukienda Brazil wanataka ajira, wanasumbuliwa na mihadarati wanasumbuliwa na mambo yale yale. So ni vipi tunaweza pata njia ambayo wale wamefanya kufaulu ambayo tunaweza leta huku kwetu? So hiyo ndio azma kubwa ya Global Opportunity Youth Network. Wewe ni mwasisi wa mradi mkubwa wa vijana uitoa wa Swahilipot, naam. Unaonekana sana mitandaoni na mahali kwingi, azma ya kuanzisha na matunda gani mepata, kutokana na mradi huu Swahili Pot. Ilitoka pale tukiwa tunafanya na shirika la Sicom ambayo wameunganisha wame mashariki ya Afrika na ulimwengu mzima, ikawa tunasaidia hizi hubs ama hizi centers za ubunifu katika sehemu za Nairobi. Sasa ikawa mimi nauliza mbona tunafanya kila kitu Nairobi? Zile cables zina land hapa Mombasa, kwa hivyo Mombasa kwa mawasiliano tuko bora zaidi, so ndio tukawa tukaanzisha mahali ya teknolojia ambayo ikiwa kijana ana ubunifu fulani ambayo anahitaji teknolojia anaweza kuja pale akapata mafunzo ile ya coding, anaweza akapata mafunzo aina tofauti tofauti, akakutana na vijana wenzake, wakashauriana ni vipi wanaweza boresha ubunifu fulani ama biashara fulani ambayo wako nayo. Ndio tukaanzisha ile mahali ya Swahili Port, and then tukapata partners ambayo ilikuwa ni Ministry of ICT ya National Government, County Government sisko sikom washikadau wengi ambao walikuja pamoja, lakini tukaona katika Swahili Pot, na ndio sababu tukaita chungu ile pot. Tukasema ikiwa tunataka kuwa na athari kubwa katika Mombasa ile metropolitan, ni lazima tufanye mambo ambayo inamgusa ina mtu. Ndio tukasema wacha tuchanganye teknolojia na usanii, na tulipoleta usanii zile numbers badala ya watu mia moja suddenly wakapita zaidi ya elfu moja na sahizi, wale wanatumia pale ni maelfu ambayo wanakuja kila siku. Na nnafurahi sana shirika la VOA wamekuwa wakiangazia vitu fulani ambazo zinafanyika pale, wale waimbaji wale actors ambayo wanaonekana katika tv zetu za Kenya na east Africa, kuna wale wanafanya spoken word, kuna wachoraji kuna mambo mengi lakini, kwa ufupi tume, tume create ile wazungu wanaita safe space kwa vijana mm-hmm. unapata kijana anataka kufanya jambo fulani akija Swahili Pota anaweza ata kutumia boardroom, akawa anafanya mambo yake ama akakutana na vijana wenzake wakashauriana ni vipi tunaweza pelekana mbele, so hatuwapatie fedha but tumewapatia fursa ya wao kukutana, so inakuwa ni mahali ya kuwaunganisha kwa zile opportunities tofauti tofauti. Nafikiri vijana ili tuweze kupata Vision 2030 lazima tuwaweke vijana katikati, kwa sababu asilimia 75.1 ya Wakenya wako chini ya miaka 35. Ukiwa unajaribu kutengeza jambo lolote, eidha ni sera, majority ya wale watalitumia ni vijana, so lazima tuwahusishe vijana katika mwanzo, maamuzi na mambo ya governance, ama ni vipi tutakuwa tunafanya mambo fulani. So ikiwa tunaweza kuwahusisha vijana sote kama watu wazima tuwabolete vijana katika ile meza ambayo tunafanya mashauri na kufanya maamuzi fulani. So kulingana na mimi, hatuwezi kufanya aidha ni siasa kijamii, ama, ama kiuchumi bila kuweka vijana because vijana, vijana ndio majority nam basi ndio muda unaturuhusu tu tuweze kuzungumzia hayo kuna mengi zaidi ya kuchanganua katika swala hili la vijana maanake ni pana mno tunamshukuru sana mgeni wetu mahmud nur ambaye yeye ni mwasisi na ni kiongozi katika maswala ya vijana hapa mombasa kutoka hapa studio 15 mimi ni salma mohamed na mimi hapa ni josphat kioko na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.