Sameni, eh, eh, ilahi, eh, sida. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na na Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wanasayansi wa Marekani wanasema wametenga chembechembe zilizoambukizwa virusi vya korona umbali wa mita 4.8 kutoka kwa wagonjwa waliolazwa hospitali. Wanasayansi wamesema kwa umbali unaokubalika ni wa mita mbili na ulishauriwa ili kutekeleza sharti la kutokaribiana, ili kutoa dhana isiyo ya kweli ya usalama na huenda ikapelekea makundi makubwa ya watu kukumbwa na ugonjwa huo. Utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Florida cha hospitali ya afya ya Shands bado haujafanyiwa tathmini. Upimaji wa mate kutambua kama una COVID 19 ulipitishwa na Yale na kulipiwa na NBA na kuidhinishwa Jumamosi na idara ya kusimamia chakula na dawa ya Marekani, FDA, kwa ajili ya matumizi ya dharura. Saliva direct ni upimaji wa tano wa mate ulioidhinishwa na FDA kwa ugonjwa huo ambapo mate hutumika ya mtu ambaye ameyatema na anasadikiwa kuwa na virusi vya korona, idara hiyo imesema. Rais wa Afrika Kusini amesema maambukizi ya virusi vya korona yanaonekana kufikia kilele nchini humo wakati alipotangaza kulegeza masharti ya kutotoka nje. Rais Cyril Ramaphosa amesema karibu masharti yote kwa uchumi wa nchi hiyo yatapunguzwa kuanzia kesho Jumatatu. Marufuku yenye utatanishi kuhusu mauzo ya pombe na tumbaku pia yataondolewa. Usafiri wa ndani, mikusanyiko yenye watu wachache na kufungua tena kwa biashara kote kutaruhusiwa. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni jana Jumamosi, bwana Ramafosa amesema kupunguza masharti kutasaidia kufufua uchumi wa nchi unaolegalega baada ya kipindi kigumu kilichopitia nchi hiyo. Hata hivyo, amewataka wananchi wa Afrika Kusini kutojisahau dhidi ya COVID-19, licha ya dalili za matumaini, akionya jua wakati mgumu ulio mbele yao. India imepeleka vifaa na timu ya wataalam nchini Mauritius kusaidia maafisa wa huko kukabiliana na mzozo wa mazingira baada ya mafuta kuvuja kutoka kwenye meli ya Japan, afisa wa serikali amesema leo Jumapili. Meli ya Japan iligonga mwamba kwenye bahari ya Hindi katika kisiwa hicho hapo Julai 25. Takriban tani elfu moja za mafuta zilianza kuvuja na kuchochea wasiwasi wa dharura kubwa ya mazingira. Meli hiyo ilipasuka Jumamosi na mafuta yalisambaa kwenye eneo kubwa la bahari na kutishia usalama wa samaki na viumbe wengine baharini katika kile ambacho wanasayansi wamekiita janga kubwa na baya la ekolojia kwa nchi hiyo. Wanasayansi wanasema athari kamili za janga hilo la kumwagika mafuta bado linaendelea, lakini uharibifu huenda ukaiathiri Mauritius na uchumi wake unaotegemea utalii kwa miongo kadhaa ijayo. Kuiondoa meli hiyo huenda ikachukua miezi kadhaa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali na waziri mkuu wa Equitorio Guine wamewasilisha barua ya kujiuzulu kwa Rais Teodor Obiang siku ya Ijumaa, ambapo wamesema hawajafanya vya kutosha kuisaidia nchi katika wakati huu wa mzozo. Taarifa ya mamlaka imesema taifa hilo mzalishaji mafuta huko Afrika ya kati linataabika na matatizo uchumi ya uchumi yanayohusishwa na janga la virusi vya korona na kushuka kwa bei ya mafuta ghafi, ambapo ni kiasi cha robo tatu ya mapato ya serikali. Mkuu wa nchi amesikitishwa sana na serikali inayoondoka ambayo haijatimiza malengo na sera zake, ambayo kwa kiasi kikubwa amepelekea hali ya mgogoro, taarifa ya serikali imesema katika tovuti yake rasmi. Obiang mwenye umri wa miaka sabini na nane ameitawala nchi hiyo iliyokuwa koloni la Spain tangu alipoiangusha serikali ya mjomba wake mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa, akitegemea zaidi kukandamiza wanasiasa wa, wa upinzani na utajiri mkubwa wa mafuta. Alivunja serikali mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na nane kabla ya kumteua tena Francisco Asue kama waziri mkuu ambaye alihudumu katika wadhifa huo tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Serikali mpya inatarajiwa kutangazwa hivi karibuni. Mawasiliano ya simu kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Israel yalikuwa wazi hivi leo Jumapili. Waziri wa mawasiliano wa Israel amepongeza kuwa ni maendeleo mazuri katika kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya nchi hizo. Bado haiko bayana lini kuzuia mawasiliano hayo ya kupiga simu kutoka UAE kwenda Israel yaliyoondolewa, lakini kihistoria upigaji simu hapo awali ulikuwa hauwezekani. Shirika la habari la Reuters lilipiga simu mara kadhaa kutoka UAE kwenda Israel leo Jumapili. Mamlaka ya kusimamia mawasiliano huko UAE haikuweza kupatikana kutoa maoni yake. Mitandao ya Israel ambayo awali ilizuiliwa huko UAE pia iliweza kuonekana katika mawasiliano ya intaneti ya UAE hivi leo Jumapili. Israel na UAE siku ya Alhamisi walitangaza makubaliano ambayo yalipelekea kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Naam, kiashiria kamili kwamba wakati wa salamu na mziki umefika. Kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matumaini yangu yakiwa kwamba uko fiti sana popote ulipo. Jina langu Harizon Kamau, nakukaribisha tutembee pamoja tunapopeperusha salamu kwa wale tunawapenda, wakiwa mbali au wawe karibu nasi. Basi, nani aliyekuwa wa kwanza kupata bahati ya kutufungulia? Namwona Nazareth Mwakipembe akiwa kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Anasema zake salamu zimwendefo J Mwamloka, Anakreti Antoli, Feruzi Nail, Siobela Charles, Jumanne Fundi Gwiji, Kuchi Jogo Mkongwe, kinyozi mstaafu, Sidi ya Fugulu Majariwa Bususu, DJ Mwa Joseph Sindano. Wengine ni, uh, ni Wilfred uh, Tambwe, Ednal Nyamwelu, Tryford Rafael, Letisia Silo, Shilogile Meshak Mwamala Nicolas Kayago Kashinje mjomba Antoni Mazengo Sayenda Mabula Magesha Ruta Hiwa Busisi Tunza Mwakapenda Jafari Kopo Fadhili Abdani na Fikiri Dario Garlaka. Popote walipo, ni salamu kutoka kwake Mwakipembe wa kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Mwingine anayepata salamu zake ni Joseph Sindano wa kule Daera, Manyara, Tanzania. Anasema salamu kwa mkongo wa salamu wa Afrika Mashariki na Kati, Fikiri Dario Galaka, Masha Kasubi Mkonole, Sidi ya Fugulu kinyozi mstaafu, Letitia Silogile, Devodha Daniel, Elias Edinali Nyamweru, Filbert Jonathan Kenshambi, Charles Jumanne Magimbise, Sari Bunzali Masanja Ngasa, James Tano, Jafari Kopo, Mak Mihayo, John Ipembe, Nazaredi Mwakipembe, Anklet Feruzi na ujumbe anasema usimdharau usiyemjua. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako Josef Sindano wa kule Dareda, Manyara, Tanzania. Divora Daniel, unasema salamu kwako ziende kwa Fikiri Dario Galaka. Leticia Silogile anasalimiwa pia, Richard Kambale, Moses Mleka Karabagwa, mjukuu wa Makagwa, Vincent Kaji Bakari Musa Kadama na Sidano Hemba ukisema kwamba tuendelee kupatana kupitia mitandao ya VOA Swahili na mimi nasema kabisa umeshaingia, hapa ndio nyumbani. Jofari Kopo unasema kwamba zako salamu ziwaendee Joshua Turuka, Miraji Kibinda, Francisi Mwakisambwe, Nazaret Mwakipembe, vile vile Joshua Kea, Robert Mwamboze na bila kumsahau Kennedy Mpemba, ukisema tuendelee kupatana kupitia VOA Express. Napotazama mziki kwa umbali, kibao kipya chake jamaa kutoka kule upande wa Zimbabwe, anajulikana kama Jah Prayzah, anaingia na staili yake ya mkwasha. Mambo ndio hayo. Safi kabisa katika salamu na muziki, kibao kipya kabisa mkwasha chake ja praise, kutoka kule Zimbabwe. Tukiendelea kupata salamu zako na kupeperusha kwa upendao, wakiwa mbali na karibu. Jina langu Harrison Kamau, na ni katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Zingine salamu nazozikamata sasa hivi ni kutoka kwako, kwa kwa nani huyu? Uh, na zipata zako kijana mpole kutoka Tizedi. Kijana mpole kabisa, unasema jina lako ni Ekidol Kataya, unasema hauna mashaka na ungetaka kuwasalimia Sidi ya Fugulu. Ujumbe majibu yapitie VOA ili tuweze kupatana. Mama Priska, unasema ungetaka kuwasalimia watoto wako Priska na Patrick Charles, fundi simu wa bani Emmanuel Charles, Mc masei Puskali Alex wa Morogoro, kaka yako Nzoka Jileka Kaji, mama yako mzazi Sofia Kindi, baba yako mzazi Sodani Jileka Kaji, Solomon Njiku Kashindie mjomba watatu, baadhi ya Mark Mihayo Majaliwa Bususu. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA Swahili, nami nakubaliana naye kabisa. Mama Prisca Letisia Shilogile wa kule Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania, unasema salamu zako kwa, za kwanza kabisa ni uh, kwangu mimi mtangazaji wa kipindi, nasema asanti sana. Za pili zimwende Edinari Nyamwelu, bila kusahau Tina Mtelula, Divodha Daniel Elias, Dorikadhadio, Rose Malima, Maimuna Mosigisi, Miriam Lutemagula, Nazarevile William Katengai, Jamesa Tano, Furaha James, Doto Mahona, Kurwa Mahona, Masanja Azama, Majaliwa Bususu, Mbaga Charles, Kubeja Nyanda, Mayala, Ustadi Sabasaba Adala. Ujumbe tukumbukane kupitia Amerika. Nami nasema hakika nakubaliana nawe kabisa. Letishia Shilogile wakule Ziba, Igunga, Tabora. Sayenda Mabula Magesha toka Muheza, Tanga, salamu unasema kwamba ziende kwa Festo Majani, Padri Moshi, Suleiman Kajore na Boaz Karanje, ukisema kwamba unawapenda wote na kwamba siku zote tuwe tukiombeana na kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Bila shaka, anasema kwamba ndivyo hivyo mambo yanavyotakiwa. Na kamata salamu zako, Fikiri Dario. Fikiri Dario, unasema kwamba zako zimwende DJ Lamwai na vilevile, Mwalimu James katia Koligota Makambe Lutahiwa Busisi Konesi Ekejo Herik Deule Kingi Majuto Ankalet Feruzi Madhuri Filimoni Edvesta Tarimo Kashinde mjomba watatu Letishia Shilogile Winfredi Tabwe Filibet Kinshambi Lanewa ukoo. Hayo ndiyo mambo na ni kweli nakubalia nawe kabisa, Fikiri Dario. Salamu zingine na zikama hata ni zako Peris Wanjiru. Peris Wanjiru, ukiwa kule Nakuru, unasema kwamba zako kabisa ziwafikia wazazi wako akiwa Solai kule upande wa Nakuru Kaunti, bila kusahau dada yako Anjoki akiwa Nairobi, vilevile vile Milicent Wanjiku akiwa Nairobi, bila kusahau Judi Njeri akiwa kule Gilgil na vile vile Kenya, bila kusahau kazi zako kina Florence Waweru na kina Kenya. Unasema tuendelee kukumbukana na maombi yawe kipaumbele wakati huu wa janga la korona. Ni maombi na pia salamu kutoka kwa Coperis Wanjiru Dirangu, ukiwa Nakuru unasema tutaendelea kujikaza kwa kuwa mola ajuae ndiye atatulinda katika wakati huu wenye kiza kabla ya kupata ngoma basi, naona tunaye Mabere Malale wa Nzega, Tanzania, anasema angependa kupeperusha zake salamu kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James tano Zafa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabula, bila kusahau Baraka Mganga, Mwana Michezo King Sofa, Paul Manyinzi, Enos Masanja, vilevile Jagala Mubuga, Sita Ndemela, Side Musa, bila kuisahau familia yake yote ikiongozwa na mama mzazi Teresia Shigela, maarufu kwa jina la Mwana Shigela, akiwa Mwamala Iguga. Ujumbe, huwezi heshimu maandiko bila ku wazazi kweli kabisa. Nakubaliana nawe, Mabere Malale, ukiwa kule Nzega, Tanzania, ambapo kwa njia ya polepole pole. Naona naye Yemi Alade kutoka Nigeria naingia na kibao chake moto sana, Shekere, ambacho ameshirikiana na, na Angelique Kidjo. Pata mambo ndani ya VOA Hey, hey, Kiswahili, salamu na mziki kutoka hapa ya kupata kibao hicho moto sana, shekere chake yeni ala dei. Tunaendelea na kupata salamu kama ulivyozituma, tukipeperusha kwa jamaa na marafiki, wawe mbali au karibu. Hiyo ndio mambo yalivyo kutoka hapa Washington DC. Basi nazipata zako salamu, James Tano. James Tano unasema kwamba zako kabisa za kwanza ziwaende uh, Juma Michael, Mabere Malale, Dius Masunga, Fikiri Dario, Galaka, Eric Masawe, Sani Bunzali, Sali. Michael Noga Golikota Magabe Masanja Gasa. Ujumbe jamani, tukumbukane kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili. Na mimi nasema bila shaka umeshagonga, ndipo James Tano. Salamu zingine nazikamata sasa hivi, ni zako Juma Michael, mwana mwanaharakati. unasema ungetaka salamu zako kwanza kabisa limwendee RJ Shumbi Jafari Kopo Joshua Turuka Edward Mamba, Kabamba Vilevile Magembise Fikiri Dario Galaka Reina Shahi Neema Kimario James Tano Kwaligodha Magabe Solomoni Njiku uchumi Filbert King Majuto Mwalimu Kennedi Mpempa Sombi Mtemi Mohamed Kachuru na ujumbe, yawezekana yawezekana kwamba mambo yote yanayotukabili yatakuja kufika mwisho na hakuna linalodumu au mvua kunyesha bila kukoma. Salamu zingine nazozikamata ni zako Frank Shail. Frank Shail unasema kwamba uko Arusha na unasema kwamba unaomba kuwasalimia uh, vijana wako Frank Matei wa Arusha, Jafar kopo Magembise Baila binti Mamario, William Kitengai, David John na wapenzi wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika nakubaliana nawe na pisia pia. Tunakusalimu sana Frank Shayo na kukushukuru kwa kutuma salamu zako kupitia VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Salamu zingine nazikamata za Nyanda Pastori. Nyanda Pastori unasema kwamba uko kule Ilula, unasema salamu zako ungependa zipeperushwe kwa nani hapa? Ungependa zipeperushwe mpaka kwa Diogresius Masunga, kocha Mongo Sengeka, Mongo Sayenda, Mabula Magesha, Sobi Mtemi, Baraka Mganga, mwanamichezo Kwaligodha Magabe, Mkono Fikiri, Dario Garaka, mke wako Elizabeth Daniel wailula Unasema kwamba ujumbe mafanikio huletwa kwa kuchapa kazi ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako kwa kwa, Nyanda Pastori. Salamu nyingine nazozikamata sasa hivi ni zako deus Masunga, unasema wewe ungetaka salamu zako kabisa ziwaendee nani? Hawa ziwaendee asha thile alai bin Kamba, kanisa este Jilala, este Masanja, Mapemba, dula Nasoro, m Maziku, james tano na hussein Milaji, wakiwa Tabora. Ungetaka pia kusalimia ruta hiwa Busisi, Salibunzari, fikiri dario na gazaboy kilaka na mchana je mchana a, popote walipo. Ujumbe: ukitaka kuwa mwanasiasa kubali misukosuko. Ni ujumbe kutoka kwako Deus Masunga. Tunapoendelea ama kukaribia kukatamatisha salamu na mziki hivi leo na zikamata zako mabere malale, unasema kwamba uko Nzega, Tanzania na ungepeta kusuma salamu zako kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa, Ngwengwe, Solomoni Njiku, vilevile vile James Tano, bila kusahau Zafa Chinga, Simoni Mseti, Saenda Mabura, Baraka Mganga, mwanamichezo King Sofa, Paul Manyinzi, Fikiri Dario, Galaka Masanja Gasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Stephen Katia, Juma Michael, mwanaharakati Mperwa Sekela, Kolikodha Makabe, Sali Bunzali Sali Basila binti Kimalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Shigera. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana, nami nasema kwamba nakushukuru sana popote ulipo kwa kushukuru na kutuma salamu kwa upandao popote walipo. Kutoka hapa Washington DC, nakushukuru sana, na jina langu si mwingine, ni Harrison Kamau, na hadi wakati mwingine, na kuacha kiba na kibao cha Mr Flavor, kibao Time to Party, ikiwa na maana popote ulipo. ta ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Afrika Kusini amesema maambukizi ya virusi vya korona yanaonekana kufikia kilele nchini humo, wakati alipotangaza kulegeza masharti ya kutotoka nje. Rais Cyril Ramaphosa amesema karibu masharti yote kwa uchumi wa nchi hiyo yatapunguzwa kuanzia kesho Jumatatu. Marufuku yenye utatanishi kuhusu mauzo ya pombe na tumbaku pia yataondolewa. Usafiri wa ndani, mikusanyiko yenye watu wachache, na kufungua tena biashara kote kutaruhusiwa nchini humo. India imepeleka vifaa na timu ya wataalam nchini Mauritius kusaidia maafisa wa huko kukabiliana na mzozo wa mazingira baada ya mafuta kuvuja kutoka kwenye meli ya Japan. Afisa wa serikali amesema leo Jumapili meli ya Japan iligonga mwamba kwenye bwani ya bahari ya Hindi katika kisiwa hicho Julai ishirini na tano. Takriban tani elfu moja za mafuta zilianza kuvuja na kuchochea wasiwasi wa dharura kubwa ya mazingira. Meli hiyo ilipasuka Jumamosi na mafuta yalisambaa kwenye eneo kubwa la bahari na kutishia usalama wa samaki na viumbe wengine baharini, katika kile ambacho wanasayansi wamekiita janga kubwa na baya la ikolojia kwa nchi hiyo. Serikali na waziri mkuu wa Equitorio Guin wamewasilisha barua ya kujiuzulu kwa Rais Theodor Obiang siku ya Ijumaa ambapo wamesema hawajafanya vya kutosha kuisaidia nchi hiyo wakati wa mzozo. Taarifa ya mamlaka imesema taifa hilo mzalishaji wa mafuta huko Afrika ya kati linataabika na matatizo uchumi, ya uchumi yanayohusishwa na janga la virusi vya korona na kushuka kwa bei ya mafuta ghafi, ambapo ni kiasi cha robo tatu ya mapato ya serikali. Mkuu wa, wa nchi amesikitishwa sana na serikali inaondoka madarakani ambayo haijatimiza malengo ya sera zake ambayo kwa kiasi kikubwa imepelekea hali ya mgogoro, taarifa ya serikali imesema katika tovuti yake rasmi. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc