Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaanza kuangazia siasa za Marekani kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye Novemba mwaka huu hasa leo tukiwaangazia wagombea wenza wa chama cha Republican na Democrat, Bi Kamala Harris pamoja na makamu wa rais Mike Pence, eh, namna ambavyo wanaweza kuchangia eh, ushindi ama kutoshinda kwa wagombea uraisi yani bwana Joe Biden na rais Donald Trump katika uchaguzi wa baadaye. Ninaikualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Lakini katika sehemu ya pili tutaangazia eh, hali jinsi ilivyo ya haki za binadamu hasa baada ya shirika la Amnesty International kutoa vitu kumi ambavyo vinapaswa kushughulikiwa na serikali mpya ya Burundi. Ninayokaribisha, kama nilivyokuambia, mimi ni Idi Lugonko. Nam, katika kwa undani tunaanzia leo hapa nchini Marekani. Hivi sasa hekaheka heka za kuelekea katika uchaguzi utakaofanyika baadaye zinazidi kupamba moto, hasa ikizingatiwa kwamba safu ya wagombea imekamilika kamili. Uh, raisi eh, Donald Trump yeye anatarajia kuwa na mgombea mwenza ambaye ni makamu wake wa rais wa hivi sasa bwana Mike Pence, lakini kwa mgombea wa chama cha Democrat bwana Joe Biden ambaye eh, juma hili ametangaza mgombea mwenza kuwa ni bi Kamala Harris. Hivi sasa mjadala mkubwa unaendelea kuhusu nafasi za hao wagombea wenza wanavyoweza kuchangia ushindi au la katika e, uchaguzi unaokuja, kwa wagombea hao wawili e, ambao watachuana vikali katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Ikumbukwe e, bi Kamala Harris amewahi kuwa mgombea uraisi wa chama e, ndani ya chama cha Democrat lakini alijitoa katika hatua za awali e, ambapo mchakato huo ulienda na kumtangaza bwana Joe Biden. Hali kadhalika Rais Donald Trump na uh, imeshafahamika kwamba anaendelea e, kuwa na mgombea wake mwenza bwana Mike Pence. Sasa leo katika matangazo ya kwa undani, tunawaangalia hawa wagombea wenza ama wagombea umakamu wa rais wa Marekani, Bi Kamala Harris na bwana Mike Pence. Nafasi zao wao ni kina nani e, yale ambayo yanayoonekana yanaweza kuchochea ushindi wa wagombea wa urais hali kadhalika na vile ambavyo vitu vinavyoonekana kwamba vinaweza vikaleta, uh, msukumsuku au changamoto za hapa na pale katika ugombea wa urais wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Basi tukianza kumwangazia uh, bi Kamala Harrison, nimezungumza na profesa David Monda kutoka jijini New York na kwanza kabisa nikataka kufahamu kile ambacho yeye anaweza kutueleza. Je, uh, Bi Kamala Harris ni uh, mwanasiasa wa namna gani? Hasa mimi kwa maoni yangu ni mwanasiasa shupavu uh, ni mwanasiasa aliyeanza maisha yake ya kisiasa kule jimbo la California. Alikuwa kwenye Uh, idara ya haki na alikuwa uh, waziri mkuu kwenye idara ya haki kule California, na baadaye ni kama ametawazwa kuwa mgombea mwenza uh, kwenye tikiti la Wanademokrat uh, upande wa bwana Joe Biden, na ameweza sasa kuweza kudundadunda kwenye ile sakafu ya kisiasa ya ki kimarekani kwa majimbo yote, uh, hali, hali ya kisiasa kitaifa. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria uh, anachangia kwa upande uh, viwango viwili. Upande mmoja ni mwanamke, kwa hivyo ataongeza motisha kuweza kuwaleta wanawake na wale wanawake weusi kujaribu kumpigia debe bwana Biden, na pia upande mwingine umri wake ni umri ule wa chini wa miaka hamsini na tano ukilinganisha na ule mri mkubwa wa bwana Biden. Kwa hivyo ana, anaongeza ile motisha kwenye tikiti ya upande wa wanademokrat. Kile ambacho unaona kinamfanya ama, eh, unaweza ukasema kwamba uwezo wake ambao unaweza ukamuuza hasa ni nini kwenye uchaguzi huu? Nafikiria ni vitu viwili hivi. Cha kwanza, vile nimesema ni mwanamke ambaye ni asili ya Kihindi na Kijamaika, yaani mweusi wa kutoka Jamaica. Eh, ni mwanamke pia kwa kiwango kile, na pia anatoka kwenye jimbo kubwa la California, na hata ingawa sana sana jimbo la California huwa linapigia kura wanademocrat lakini ni muhimu kwa uh, uwezo wake wa kuweza kuongezea watakaochangia hela na rasilimali kwa uchaguzi wa Bwana Biden. Uh, kwa hivyo anachangia, anachangia kwa hizo njia mbili kwa kile ambacho unaweza kutueleza huko nyuma ambacho ameweza kukifanya, uh, na kuwa labda anaweza kawa ndiyo chachu ya kusema kwamba, uh, b Harris amewahi kufanya moja mbili tatu katika kutekeleza majukumu yake. Kwa maana hiyo inaweza ikamfanya akawa wa makamu mzuri wa rais wa Marekani. Nafikiria eh, kwa hali ya kisiasa aliyoyafanya California yanamsaidia na lakini pia yanadhofisha yana hali yake ya kisiasa kwa vigezo viwili. Upande mmoja, vile alikuwa mwanasheria kule California, kuna shutuma ya kwamba aliweza kuwafunga watu wengi, hususan idadi ya watu weusi ukilinganisha na takwimu zao kwenye eh, kwenye umma hapa Marekani. Aliweza kuwaingiza wale walio wachache wengi gerezani. Kwa hivyo kuna shutuma upande huo ya kwamba aliweza kuongeza ile dhana au ule ukiukaji wa haki za weusi, uh, vile alikuwa kwenye siasa za California, vile alikuwa uh, waziri kule California. Lakini pia kwa uzoefu wake wa kuweza kuchangia na kuwaleta wadau wengi kuweza ku, kuongeza hela kwa kwa chama kuweza kumwongezea hela Bwana Biden atasaidia kwa njia hiyo na pia atasaidia pia kwa ile njia ya kuweza kuhakikisha kwamba kwa historia ya Kimarekani ya kwamba kuna mwanamke ataweza kuwa mgombea mwenza na kufaulu. Eh, wamejaribu mara mbili, enzi za uh, Walter Mondale Geraldine Ferraro, haikufua dafu; enzi za John McCain na mwanamke alikuwa kule Sarah Palin, haikufua dafu. Kwa hivyo wa wakati huu kuna ile dhana ya kwamba pengine ni hali ya kihistoria ya kwamba kwa wakati mmoja wakati huu sasa itakuwa nafsi ya mwanamke huweza kuwa kwenye tikiti na kufaulu eh, kwenye uchaguzi huu ujao nam. Asante sana uh, d uh, David Monda kwa kutueleza hayo. Lakini kwa upande mwingine vilevile tunamwangalia makamu wa rais wa sasa Mark Pence ambaye, eh, kwa namna moja ma nyingine bado anaweza akawa na ushawishi wa hapa na pale katika kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka huu, hasa ikizingatiwa kwa kumwangalia yeye na mgombea ambaye ameshatangazwa na chama cha Democrat katika nafasi ya umakamu huo wa rais ambaye tumetoka kumzungumzia, Bi Kamala Harris, na kutaka kufahamu juu ya wasifu ama kile ambacho kinachoonekana kama e, turufu wa mgombea wa chama cha Republican kwa nafasi ya umakamu wa rais akiwa pamoja na Rais Donald Trump na Mike Pence. Nimezungumza na Profesa Alfulbert uh, Namwamba kutoka uh, Salisbury hapa Marekani katika jimbo la Maryland, na kwanza kabisa nikataka uh, kujua kile ambacho anakiona kama turufu uh, ya bwana Mike Pence kuelekea uchaguzi wa mwaka huu, kwa kumwangalia wasifu wake ni nini hasa. Mike Pence alikuwa mtangazaji na mchanganuzi maarufu wa mrengo wa kulia wa Kikristo. Ni kusema kuwa alizaliwa Mkatoliki, lakini akawa e, kwa dini ya Kiinjilisti, kanisa za Kiinjilisti za wazungu weupe aa, akaja kuwa maarufu, alipokuwa maarufu hata basi uh, weupe wa mrengo wa kulia waliposhikana mikono na wainjilisti weupe, wakamchagua uh, kuania kuwa gavana wa Indiana, na akaibuka mshindi. Kwa hivyo, yeye alikuwa na ushawishi mkubwa upande wa mrengo wa kulia na hivyo ndivyo my, eh, Donald Trump akamchagua kuwa makamu wa rais. Kile ambacho unaweza kutueleza kuelekea uchaguzi wa mwaka huu, kwa mazingira yaliyopo, uh, turufu yake ikoje eh, katika ugombea wa rais Donald Trump? Sasa turufu yake, inabidi tuangalie nini anacholeta kwenye kampeni ya Trump. Uh, na tuseme nini anachoondoa. Sasa upande wa kile anachangia ni kuwa rais Trump anashikilia sana uh, wafuasi hawa ambao wanaitwa evangelical white, ambao ni weupe, ambao wanashikilia kile wanachoita Ukristo uh, ingawa hilo ni jambo lingine, ni suala lingine, na kwa wale ni kama asilimia thelathini ya wapiga kura wa rais Trump na wanamwamini sana Mike Pence kuwa akiwa pale White House, anaangalia maslahi yao. La pili, rais Trump mwenyewe angependa kuwa na makamu ambaye ni mfuasi sugu. Nikisema mfuasi sugu ni kuwa anafuatilia maoni yote ya Trump mpingi wala kwenda hewani na kusema kuwa anasahihisha hiki wala kile. Kwa hivyo Mike Pence amekuwa mfuasi sugu na mtetezi wa Rais Trump. na kipi, kitu gani hasa ambacho unakiona kinaweza ikawa kama ni changamoto fulani ambacho kinaweza uh, kuleta hali fulani ya ugumu kwa Uh, ugombea wa Rais Donald Trump. Lakini kwa mazingira ya siasa hivi sasa, hasa ukiangalia kwamba wademokrat wenyewe wameshatangaza uh, mgombea mwenza sasa hivi sasa, inayo mambo yanavyoelekea sasa ni kuwa uh, kumekuwa na maandamano mengi ya watu weusi ambao waliona kuwa walidhulumiwa, wali na wakiangalia hiyo dhuluma waona kuwa weupe wanaojiita Wakristo hawakuwa na huruma yoyote juu ya polisi kuwafanyia maovu aa, na hawa wamesimama kidete tu aa, wakisema kuwa pia wanasimamia na kura na siasa ambazo watu wanaona zilikuwa na dhuluma. Kwa hivyo Mike Pence yeye hajakuja waziwazi, aliulizwa mara mbili Do Black Lives Matter, yaani aliulizwa, je, maisha ya mtu mweusi yana dhamana? Na, so, jibu lake huwa maisha ya kila mtu ina dhamana, lakini watu wanaona kuwa waliodhulumiwa na polisi ni weusi. Kwa hivyo itakuwa vigumu sana Rais Trump kupata kura zozote za weusi kulingana na vile huo mrengo anaosimamia ambao unaongozwa na Mike Pence. Uh, unaonekana kama unasimamia hiyo dhulma na uh, hilo litakuwa ni hilo swali litakuwa ni changamoto kwa kampeni ya Trump. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo yote eh, juu ya Uh, makamu wa rais wa Marekani bwana Mike Pence ambaye anatarajia uh, kuongeza chachu uh, ya ushindi kwa mgombea wa urais wa chama cha Republican rais Donald Trump. Na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini Burundi. Sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, na tunaelekea moja kwa moja nchini Burundi ambapo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, eh, katika ripoti yake imehimiza serikali ya Burundi kuimarisha harakati maridhawa za kutetea haki za binadamu kwa raia wake ili kuepusha vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ambavyo vinaelezwa na shirika hilo kuwa vimekithiri nchini humo hasa katika utawala uliopita hata hivyo serikali ya Burundi imekanusha tuhuma hizo na kuyalaumu mashirika ya kimataifa kwamba imekuwa ikiunga mkono wanasiasa wa upinzani waliojaribu kuendesha mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa, wa Burundi hapo mwaka alfu mbili na kumi na tano lakini shirika hili la Amnesty International lenyewe limependekeza masuala kumi ambayo yanapaswa kushughulikiwa na serikali mpya ya Burundi ambayo inaongozwa na Rais Evariste Ndayishimiye. Uh, swala so la kwanza ambalo limegusiwa ni kuhakikisha kwamba eh, ukiukwaji wa haki za binadam kiujumla uh, unamalizwa. Vilevile kulihakikisha kwamba lile kundi la Imbonerakure ambalo limekuwa likielezwa, uh, limekuwa likifanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam, basi kuondolewa, vile vile ku, uh, chia wale wanaharakati ambao wamekuwa wakifanya kazi zao na kuhakikisha kwamba yale matukio ya kupotea kwao yanaondolewa. Suala lingine ambalo limegusiwa ni kuwaachia wafungwa wa kisiasa. Lakini suala lingine ambalo limegusiwa katika mapendekezo hayo ni kukuza haki a, za wanawake, vilevile kuweka mazingira salama kwa ajili ya wakimbizi kurejea a, nyumbani ambao wako mataifa ya kigeni, vilevile vile kufanya Uh, mazingira kuwa marahisi kabisa kwa watu kujadiliana na kueleza yale ambayo wanaona kwamba anapaswa kubadilika. Lakini kingine ambacho wamekitaka kifanyike ni kufanyia kazi uh, ukweli kuelezwa, pamoja na masuala ya haki eh, na vile vile kutoa nafasi kwa upatikanaji wa uh, suala la afya a, kwa raia wa Burundi kwa wote, na vile vile swala la mwisho ambalo amegusia ni kuweka mazingira ya kuanzisha mazungumzo na jumuiya ya kimataifa. Kutaka kufahamu kwa undani zaidi juu ya hili, nimezungumza na mwanahabari wetu eh, Jean Marie Hicho Burundi, kueleza kile ambacho kipo. Jean Marie kwanza, tukianza ni vitu gani hasa ambavyo vinaonekana ama hali ikoje toka uh, rais mpya Evariste Ndayishimiye alivyoingia madarakani kuhusiana na, na masuala ya haki za binadamu. E, hakika ujio wa utawala mpya e, nchini Burundi ambao unaongozwa hivi e, sasa na e, rais mpya Evariste Ndayishimiye e, ulitabiriwa na wachunguzi wengi wa mambo e, kwamba labda unaweza kuleta matumaini ya kuimarisha na kuboresha e, haki za kibinadamu nchini Burundi lakini tu muda mfupi baada ya rais huyo kuchukua uwadhifa wa uongozi wachunguzi wengi wa mambo na hususan wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu walishangaa kwa kuona wameteuliwa maafisa wakuu wa polisi ee, na hususan ee, Ae, waziri mkuu wa Burundi ambaye ni afisa mkuu jeshi, katika jeshi la polisi pamoja na waziri wa ulinzi na usalama wa raia ambao maafisa wawili wa, wa jeshi la polisi wanakabiliwa na vikwazo e, vya jumuiya ya Umoja wa Ulaya pamoja na nchi ya Marekani wakishtumiwa kwamba walihusika na ukiukaji wa haki za kibinadamu wakati wa maandamano ya mwaka wa 2015. E, jambo hilo, uteuzi huo maafisa ao wa jeshi katika ngazi za uongozi uliwatia wasiwasi mkubwa sana wanaharakati wa kutetea za kibinadamu. Lakini kwa ujumla uongozi mpya wa Burundi ulifahamisha kuwa utashughulikia swala la kutetea haki za kibinadamu na kwamba e, utawashughulikia ipasavyo wale wote ambao watakutwa na hatia kukiuka haki za kibinadamu. Lakini kile ambacho kinadhihirika wazi hivi sasa kwenye uwanja wa siasa ni kwamba haki za kibinadamu hadi sasa bado zinaendelea kukiukwa, tukichukulia mfano wa tukio jipya la watu ambao hivi sasa wamekuwa wakichomwa moto wakiwa ndani ya nyumba zao. E, ripoti zikitaja kuwa watu zaidi ya kumi tayari wamesha uawa kwa kuchomwa moto wakishutumiwa kuwa ni wachawi au kutokana na mizozo ya ardhi. Hali hiyo inamaanisha kuwa hali ya usalama miongoni mwa raia bado ni matatizo, na kwamba haki za kibinadamu licha ya kwamba Warundi wengi walikuwa na matumaini kwamba haki za kibinadamu zitaimarishwa na uongozi huu um, mpya lakini vile vile wanahofu kwamba hali itaendelea kuwa ni ile ile na haki za kibinadamu itaendelea kukiukwa kama ilivyokuwa katika utawala wa zamani wa Rais Pierre Nkurunziza. Ukiachilia matukio hayo ambayo yameainishwa, kwa mfano kama watu kuchomwa moto kwa kushutumiwa kuwa ni wachawi, ni matukio gani ya moja kwa moja ambapo serikali hii mpya inaweza ikawa inahusishwa uh, kuhusika nayo ambayo moja kwa moja yanaonekana kwamba yanakiuka haki za binadamu. Maswali ambayo yanaelekea na, ya ya ya kukiuka haki za kibinadamu na ambayo yamepewa umuhimu na shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu la Amnesty International ni pamoja na kuomba waachiliwe huru watu waliofungwa katika jela mbalimbali mbali za Burundi kutokana na maoni yao hapa wakichukulia mfano wa watetezi wa haki za kibinadamu na waandishi wane wa habari wa jarida la Iwachu ambao wanaendelea kukabiliwa na shutuma mbalimbali wakiendelea kuwa gerezani katika jela mbalimbali mbali za Burundi. hali kadhalika vilevile e, hali ambayo inatia wasiwasi kutokana na ukiukaji wa haki za kibinadamu ni, ni kumiliki silaha kwa vijana wa Imbonerakure wa chama madarakani CNDD-FDD. Shirika hilo la kutetea haki za kibinadamu linasisitiza sana vijana hao wapokonywe silaha ili waweze ku, kuwa, kujiep, kujiepusha na vitendo vya kuyumbisha usalama katika maeneo ya vijijini mikoani kati, na hali kadhalika vilevile, shirika hilo limependekeza pakomeshwe tabia potovu ya kutowahukumu wahalifu na vilevile iboreshwe sekta ya sheria ambayo kwa kiwango kikubwa inatuhumiwa eh, kutowajibika na mazingira bora yametakiwa yaandaliwe ili wakimbizi wapate fursa ya kurejea makwao katika hali ya usalama na utulivu. Kile ambacho unaweza kutueleza uh, mpaka hivi sasa, je, serikali hii inazungumza suala la haki za binadamu kama moja kati ya masuala muhimu ambayo serikali inataka kuyashughulikia ama ni suala ambalo haligusiwi kabisa? Maanake tunajua mara nyingi unakuta viongozi wanakuwa wana vipaumbele katika kuendesha uh, taifa. Je, hili linaonekana vipi? Hakika serikali mpya na tukichukulia e, kauli iliyotolewa na Rais Evarist Ndayishimiye wakati alikabidhiwa e, utawala mwezi wa Juni, alihakikisha kwamba serikali yake mpya E, itajihusisha na hatua za kukabiliana na wale wote ambao wanakiuka sheria na kwamba itajaribu kuboresha e, haki za kibinadamu nchini Burundi, na pana mfano tu kidogo kwamba kwa, kwa ku, ili kukamilisha e, e, hali hiyo ya au e, msimamo huo wa serikali ya Burundi wakabiliana na watu ambao wanakiuka haki za kibinadamu. Pana mifano ambayo iliridhisha watu wengi ambapo e, baadhi ya maafisa wa polisi pamoja na viongozi wa tawala katika ngazi za chini pamoja na vijana kadhaa wa chama hicho madarakani, bwana Rakure walitiwa korokoroni katika sehemu za kusini mwa Burundi, wakishtumiwa kukiuka haki za kibinadamu, na sasa kwa kwenye, kwa kunyanyasa raia wa Burundi ambao walikuwa wanarejea uh, kutoka uhamishoni nchini Tanzania, kile ambacho unaweza kutueleza mpaka hivi sasa mara baada ya kutoka kwa ripoti hii na a-masuala uh, kadhaa kunyoshoa kidole hapo Burundi. Je, serikali kwa upande wake, kuna chochote kile ambacho imekieleza ikiwa kama uh, kupokea ama kuzungumzia ripoti hiyo? Bila kukawia, serikali ya Burundi imetupilia mbali yale ambayo yamechapishwa katika ripoti hiyo ya shirika hilo la Amnesty International, na kuyatuhumu mashirika kadhaa ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu kwamba yanaunga mkono wanasiasa wa Burundi wa upande wa upinzani ambao walijaribu bila kufanikiwa kupindua utawala wa Burundi kwa kutumia mabavu ya kijeshi mwaka 2015. Asante uh, we'll uh, sana uh, uh, Jean Marie Hichi Burundi, kwa kutueleza hayo yote na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mwanamke so tu vipodozi na vipicha vya kichokozi skuizi mwanaume anapenda mwanamke ajitume na chape vikundi yes, so vya kusaidiana vikoba vyetu ushindi tuna