Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, zikiwa saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako Harrison Kamau. Mahakama maalum iliyobuniwa na Umoja wa Mataifa imemkuta mtu mmoja kutoka kundi la kishia la Hezbola nchini Lebanon na hatia ya mauaji ya mwaka 2005 yaliyokuwa waziri mkuu wa taifa hilo Rafiki Hariri, lakini imewaachilia washukiwa wenzake watatu baada ya kesi hiyo iliyochukua miaka kadhaa kumalizika. Salim Ayash mwenye umri wa miaka 56 amehukumiwa bila kuwemo mwenyewe mahakamani kutokana na mashambulizi ya kujitoa muhanga yaliyoua Hariri, ambaye alikuwa mwanasiasa wa kisuni pamoja na watu wengine 21. Hukumu hiyo imecheleweshwa kwa karibu wiki mbili ili kutoa heshima kwa watu walioadhiriwa na mlipuko kwenye bandari mjini Beirut ulioua takriban watu 180 na kujeruhi wengine zaidi ya elfu sita huku zaidi ya watu laki mbili na nusu wakiharibiwa makazi yao kwenye taifa hilo ambalo tayari lilikuwa linakabiliana na matatizo ya kijamii na kiuchumi. Kabla ya kuanza kwa kikao cha mahakama, jaji David Ree ameomba waliohudhuria kukaa kimya kwa dakika moja ili kuwakumbuka walioangamia kwenye mlipuko huo mbaya takriban wiki mbili zilizopita. Wafuasi wa upinzani nchini Mali wamekusanyika kwenye bustani ya Uhuru kwenye mji mkuu wa Bamako mchana wa leo, baada ya kupata ripoti kuwa wanajeshi walioasi wanajiandaa kumuondoa rais Ibrahim Boubacar Keita madarakani. Ubalozi wa Norway nchini humo awali ulishauri raia wake kuhusu uwezekano wa kufanyika mapinduzi ya kijeshi. Kwenye ilani iliyotolewa kwa raia wa Norway walioko nchini humo, ubalozi huo umesema kuwa umefahamishwa kuhusu kuwepo kwa wanajeshi wenye silaha waliokuwa wakielekea kwenye mji mkuu kwa nia ya kufanya mapinduzi. Vyanzo vya usalama pia vimethibitisha madai hayo, vikisema kuwa ni kweli kuna baadhi ya wanajeshi waliochukua silaha. Msemaji wa jeshi amethibitisha kuwa milio ya bunduki ilisikika kwenye kambi ya kijeshi ya kati iliyoko takriban kilomita 15 nje ya Bamako bila kutoa maelezo zaidi. Uasi uliofanyika kwenye kambi hiyo mwaka wa 2012 ulipelekea kuondolewa madarakani kwa rais Amadou Tomani Toure hatua iliyosababisha kudhibitiwa kwa eneo la kaskazini mwa Mali na makundi ya wanamgambo wenye itikadi kali. Wapinzani wa rais wa sasa Ibrahim Boubacar Keita wamekuwa wakifanya maandamano tangu mwezi Juni, wakimtaka ajiuzulu kwa madai ya kushindwa kurejesha usalama pamoja na kuangamiza ufisadi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mvutano wa kiuchumi na kidiplomasia kati ya China na Australia unaonekana kuendelea baada ya China mapema leo kuzindua kampeni ya uchunguzi dhidi ya Australia kwa kuingiza mvinyo wa bei ya chini nchini humo kwa nia ya kuvuruga soko. Wizara ya biashara ya China imesema kuwa imeanza uchunguzi huo kufuatia malalamishi kutoka kwa shirika la mvinyo la China linalodai kuwa wauza mvinyo wa Australia wamepunguza sana bei ya bidhaa hiyo kwa nia ya kuvuruga soko. Wizara hiyo imeongeza kusema kuwa uchunguzi huo utachukua muda wa mwaka mmoja na huenda muda huo ukaongezwa kwa miezi mingine sita hadi Februari 18 mwaka 2022. Baada ya tangazo hilo la Beijing, hisa za kampuni ya kutengeneza mvinyo ya Australia ya Treasury Wine Estates zilishuka kwa asilimia 20 kabla ya uuzaji wake kusimamishwa kwa muda na baadaye kufunguliwa tena zikiwa zimeshuka kwa asilimia 13 wakati wa adhuhuri. China ndiyo soko kubwa la mvinyo kutoka Australia Ambapo mauzo ya mwaka uliopita yanasemekana kuwa zaidi ya dola milioni 790. Na waziri wa mambo ya nje wa Italy Luigi Di Maio amesema jana Jumatatu wakati wa ziara yake nchini Tunisia kuwa nchi yake haina nafasi zaidi ya kupokea wahamiaji haramu wanaoingia nchini humo kupitia safari hatari kwenye bahari ya Mediterranean. Baada ya kufanya kikao na rais wa Tunisia Kais Saied, mwanadiplomasia huyo amesema kuwa Italy Iko tayari kutoa msaada wa kila aina kwa Tunisia ili kukabiliana na tatizo la wahamiaji. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa ofisi ya Rais wa Italia, Waziri Di Maio amesisitiza kuwa hakuna hifadhi kamwe ya wahamiaji wanaoingia nchini humo kinyume cha sheria. Tunisia kwa upande wake inakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi pamoja na ukosefu wa ajira, maswala yanayochangia ongezeko la wahamiaji wanaolenga kuingia Italia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu Idli Ligongo tayari kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia mkutano mkuu wa chama cha Demokrat ambao uh, ulianza hapo jana uh, ukiwa na lengo kuu la kumteua uh, rasmi bwana Joe Biden na bi Kamala Harris kuwa uh, wagombea urais na makamu wa rais wa serikali ya Marekani. Tutaangalia mkutano huu katika sehemu ya kwanza ya matangazo haya, na katika sehemu ya pili basi tutaangalia eh, sakata la mgawanyo ama mgawanyisho wa fedha kwenda kwenye majimbo nchini Kenya. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam. Karibu katika uh, kwa undani sehemu ya kwanza ambapo tunaangalia mkutano mkuu e, wa chama cha Demokrat ambao ulianza e, hapo jana. Mkutano ambao umefanyika katika mtindo tofauti kabisa kwa njia ya mtandao, ikiwa e, ni zile e, harakati za kuhakikisha kwamba watu hawakusanyike e, wakati huu wa janga la maambukizo ya virusi vya Korona. Hapo jana kulikuwa kuna wazungumzaji wengi tu waliotoa uh, uh, hotuba zao uh, lakini yule ambaye alikuwa akifanya ye, kama mwongozaji katika tukio hilo ambalo si la kawaida katika kipindi hiki cha kipekee kabisa, uh, bila ya mikusanyiko ya kijamii na matamasha ya televisheni uh, Eva Longoria Baston nyota wa Hollywood aliongoza kwa ustadi mkubwa katika siku hiyo ya kwanza, uh, ya mkutano huu ambapo kulikuwa na ukumbusho wa mivutano ya ubaguzi ambayo iligawanya taifa kuanzia kwa meya wa Washington DC uh, Maria Bowser miongoni mwa wengine eh, katika uh, shughuli hiyo kulikuwa na shughuli za kawaida za mkutano mkuu, lakini washiriki walikuwa wakihudhuria kwa njia ya mtandao. Uh, jambo muhimu kwa Wademokrat ambao wana matumaini ya kumwondoa rais Trump madarakani ni uungwaji mkono wa wapenda maendeleo ambao walikuwa katika kampeni pamoja na seneta wa Vermont Barny Sanders. Uh, pia uh, lilio muhimu ni uungwaji mkono kutoka kwa Warepublican na wapiga kura huru, ambapo gavana wa zamani wa Ohio uh, John Kasich ambaye ni Mrepublican yeye anamuunga mkono Bwana Biden katika hali ambayo kwa namna moja manyingine ikionyesha ukomavu wa kisiasa za Marekani. Chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi, changamoto kwa vyama vyote ni kujenga hamasa kwa wagombea wakati huu wa janga la virusi vya korona, wazungumzaji walikuwa wengi akiwemo bwana Bernie Sanders, lakini kile ambacho kilitia furaha ni bi Michelle Obama, mke wa zamani e, wa rais wa marekani Barack Obama, ambaye amemsifu mgombea mteule wa chama cha Democrat Joe Biden kama mtu mwenye uwezo wa kuliongoza taifa huku akimkosoa vikali rais Donald Trump kwa kushindwa kufahamu hisia za wengine. Akiwa wa wa mwisho kuzungumza katika ufunguzi wa mkutano wa kipekee wa chama cha Demokrat, mke wa zamani wa rais Barack Obama alitoa hoja kali kuhusu jinsi Trump ameshindwa kukabiliana na mizozo ya kiuchumi na kijamii pamoja na janga la virusi uh vya korona. Basi uh, kile ambacho tunaweza kuangazia kilichojitokeza zaidi, nimezungumza na Dkt timothy Sadera eh, kutoka jijini Atlanta ili atufahamishe. Uh, Dkt, labda kwanza kwa nimezungumza kwa mukhtasari kiujumla, yale eh, ambayo umeona imejitokeza, au kwa ujumla mkutano huu uh, umekuwaje? Umefanyika vipi? yapi ambayo ume Ha, kongamano hili limekumbwa na mambo kadhaa ambayo yamejitokeza. Kwanza ni utawala wake rais Trump, hilo ndilo jambo la kwanza ambalo limejitokeza. Jambo la pili ni kuhusu uchumi, la tatu ni kupigana na virusi hivi vya vya covid na jinsi ambavyo serikali imeweza kuyatatua ama kuwasaidia watu kulingana na mambo hayo. Kwa hivyo mambo yale yamejitokeza kwa usawa katika kila upande. Na kwa wazungumzaji ambao wengi tu wamejitokeza uh, wengi wakiwa wanasiasa wenye ushawishi ama watu wenye ushawishi eh, akiwemo mke wa rais wa rais aliyepita wa Marekani Barack Obama, Michelle Obama, yule ambaye unadhani amezungumza masuala ama yule ambaye ametia fora eh, kwa wazungumzaji wote ni yupi hasa? Kipaumbele pale ni kwake Bi Michel Obama haswa, kwa sababu uh, jinsi alivyoweza kuwakusanya na kuzungumzia hali ya kuwakusanya watu kwa wazo moja. Ameweza kuzungumzia mambo kwa undani na kuhusu yeye mwenyewe akiwa kama muhusika na pia mikakati yaliyokuwa nayo pamoja na rais mstaafu Obama. Ameona uh, kwamba huyu kwanza anasema ya kwamba hata huyu rais aliyepo tulidhani ya kwamba atabadilika, tabia zake zingebadilika, lakini anasema ya kwamba huwezi ukambadilisha mtu, tabia zake zinaandamana pamoja naye. Kwa hivyo ushawishi wake mkubwa hasa ulijitokeza wakati alipoambia Wamarekani kwamba afadhali wamchague wachague bwana Biden kama ndiye watakayomtegemea katika kuwakomboa katika janga hili. Kwa hivyo sauti yake mwelekeo wake matamshi yake yalikuwa na mwelekeo na lengo la kuwaleta Wamarekani kuwa kitu kimoja, na kile ambacho unaweza ukakizungumza. Maanake sasa hivi uh, kuelekea uchaguzi huu uh, masuala yako mengi kuanzia ya uchumi, uhamiaji, afya ambayo kwa kawaida huwa yanatawala sana katika uh, siasa za hapa Marekani, hasa wakati wa uchaguzi, kile ambacho uh, umekiona kimejitokeza jana kwenye maeneo hayo. Uh, kikubwa zaidi kilikuwa ni nini? ni nini labda ni masuala gani katika masuala ya uhamiaji, afya pamoja na uchumi? Kwanza jambo la kwanza ni masuala ya uchumi, maanake nchi haiwezi ikaendelea bila uchumi. Kwa hivyo jinsi ambavyo vita vimekuwepo vita baridi vya kati ya Marekani na nchi zingine na mikakati iliyopo sasa hivi haifuatiliwi jinsi inavyostahili, uongozi mbaya, siasa mbaya, maisha mabaya Jambo hilo limejitokeza kwa upana sana. Jambo la pili ambalo lilijitokeza ni hali ya uhamiaji, ya kwamba kuna wale vijana wa daka na pia kuna wale wahamiaji ambao wameishi katika nchi hii wakawa hawana vyeti, lakini wengi wao ni wazaliwa, wengi wao walikuja wakiwa wadogo. Kwa hivyo jambo lile pia linaonekana ya kwamba kuwafukuzia ama kuwapunguzia kuwa, kuwa ama kuwa, kutowaunga mkono kwa kifedha kwa serikali iliyopo sasa hivi kwa majimbo hayo ni jambo ambalo pia linaudhi uchumi wa nchi. Kwa hivyo mambo kama yale yameweza kujitokeza. Jambo lingine ambalo liliweza kujitokeza hapa pia ni kwamba uh, jinsi ambavyo nchi imegawanyika, hali ya ukabila, wewe ni wa rangi gani? Wewe ni wa ngozi aina gani? Jambo hilo pia linatilia uzito sana siasa za mwaka huu. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza uh, Dr. Sadera juu ya mkutano huo wa jana? Kwa kile ambacho uh, tumekiona kawaida, mara nyingi mkutano huwa uh, mikutano kama hii huwa inaongoza inaongeza umaarufu wa chama wakati wa uchaguzi. Kwa mfano ta ukiangalia uchunguzi wa maoni uh, mara tu ya mkutano ama kongamano hilo kubwa la chama kiwe cha Republican ama Democrat, utaona uh, zile idadi za kukubalika zinakwenda juu kwa hili limekuwaje kwa mwaka huu kwa chama cha uh, Democrat? Uh, jambo la kwanza pia ambalo tungeweza kuangalia katika mambo ambayo yanajitokeza, um, wakati ambapo kongamano kama hili hukusanyisha watu kutoka uh, maeneo mbalimbali, viongozi wanaosimama kuzungumza na pia mwelekeo, watu wengi wanatega sikio kusikia, je, hali yao, lengo lao ni lipi? wengine wanachukia tu ile siasa za kuchukia, bora umechukia kitu, tuseme ya kwamba wewe ni Mrepublican umechukia Wademokrat na Demokrat wamechukia Republican, unakuta ya kwamba hawataki kusikia. Kuna wale ambao wako pia pale katikati ambao wako neutral, hawajui watapiga kura za upande gani, lakini jambo kama hili la mkutano kama huu ama kongamano hili ni kwamba sifa zimezidi kupanda, watu wameona machungu na pia kuona ya kwamba wengi wanajitokeza, na sana sana lengo la mikutano hii ni kwamba kuweza kuwavutia wale ambao hawana mwelekeo ama wale waliomo katikati. Kwa hivyo naona ya kwamba eh, Jovin hapa na kundi lake wanazidi kujitangaza, wanazidi kuona kwamba na pia wanachongua wana kuona makosa ambayo Bwana Trump ameyatenda. Kwa hivyo wanatumia yale kama ngazi za kuweza kupitisha mbinu zao kuweza kupitisha uh, jinsi mipangilio yao itakavyokuwa katika serikali ijayo. Je, kuna viashiria vyovyote vya wananchi wa Marekani mpaka kwa muda huu? Tunajua uh, tukio hili limefanyika toka jana usiku na hivi sasa uh, watu wanaendelea kujadili hapa Marekani, lakini kwa viashiria labda vya, vya mwanzo kwamba kuna uelekeo wa uh, swala jema kwa mgombea wa chama cha Demokrat? Uh, je, kuna chochote kimeshaonekana? dalili zimo na dalili zinajitokeza hivi kwamba kwa kuna wengi ambao katika majimbo yaliyokuwa yanasemekana ya kwamba ni ya Trump ama yaliyompigia ya Trump kura uh, bwana Biden anaonekana amepata uongozi, lakini kuna majimbo mengine kama jinsi ambavyo bi Michel alivyosema kuna jimbo ambalo lilikuwa la muhimu sana kati ya uchaguzi wa bwana Trump na bi Clinton na uamuzi wa jimbo lile uliamuliwa tu kwa kura mbili, kura mbili pekee. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba mambo haya yanazidi kupanda na watu wengi wanazidi kuangalia uchumi, wanasema watu wengi wamekufa Marekani. Marekani inaongoza sasa hivi katika idadi ya vifo duniani, na kwa hivyo, je, serikali inafanya nini? Watu wakiangalia mambo yale ama jambo lile inakuwa ni kwamba wanaona ya kwamba pengine serikali ya Demokrat itaweza kuwaletea faida. Jambo kubwa sana ambalo tunatarajia na tunazingatia ni kama yale majimbo ya Michigan ambapo rais yupo sasa, Pennsylvania, yale majimbo, watu wengi wamepitia katika hali ngumu. Kwa hivyo mvuto waelekea upande wa Demokrat. Kwa hivyo zile ni dalili ambazo zinaanza kujitokeza, lakini kuna wale ambao wanangoja kufanya uamuzi dakika za mwisho. Mara nyingi unakuta uh, vyama huwa vinapiana nafasi wanavyofanya mikutano kama hii eh, kutoingilia kile ambacho watu wanakizungumza katika makongamano yao. Je, kwa mwaka huu hilo limejitokeza au kama upande wa Republican umejibu? Uh, nini hasa ambacho wamekigusia kwamba jambo hilo Republican wamekiuka hali ile, kwa sababu tukiangalia kwa mfano jana wakati wa kongamano la dem Democrat, rais alianza kwenda sherehe za kwenda katika kampeni zake. Na kwa kawaida Marekani ni kwamba wengine wanapokuwa na kongamano zao lazima waheshimiwe. Rais hawezi akaenda kufanya siasa, anazungumza wakati wengine wamo. Kwa hivyo ile heshima imevunjwa na rais wa sasa, na jambo hili linaonekana kwamba linaweza pia kuwavutia wale wanasiasa wengine kutotii. Kwa hivyo wiki ijayo wakati Republican watakapokuwa kana kongamano lao sijui itakuwa itakuwaje, kama Democrat wataamua kulipisha pia kuendelea na siasa zao ama watawapa ile heshima ya kisheria inayostahili. Kwa hivyo mambo haya yanapoendelea kujitokeza, tunaona ya kwamba pia rais naye anaandika Twitter, anaanza kuandika kama kukashifu na kuweza kuzungumzia, ijapokuwa ni haki ya mwananchi mwana wa Marekani kuzungumza, lakini yastahili kukiukwa kwamba Uh, wakati wa siasa hizi tuwape nafasi wanaozungumza, wacha wajieleze, tusiwasumbue, tusiwaingilie. Lakini kwa sasa jambo hilo inaonekana, ile heshima imevunjika, haipo tena. Asante ah, sana uh, Dkt. Timothy Sadera eh, kwa kueleza kwa kina uh, juu ya swala hili ambalo uh, limejitokeza katika hiyo siku ya kwanza ya mkutano mkuu wa chama cha uh, Demokrat ambao utazungumza masuala mengi, lakini la msingi zaidi likimpitisha rasmi Bwana Joe Biden kuwa mgombea uraisi wa chama hicho. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaendelea kuangazia mvutano unaoendelea nchini Kenya wa mgawanyisho wa mapato ama fedha kwenda kwenye majimbo mbalimbali mbali, ambapo eh, wabunge na wanasiasa mbalimbali mbali ambao wanawajibika kufanya uamuzi huo wamekuwa wakivutana kwa kipindi kirefu hivi sasa bila kupata muafaka wowote, mapendekezo yakiwa hayakubaliki kwa uh, pande zote. Lakini kile ambacho kimekuwa kikiendelea, suala hili linaendelea kuleta kanganyiko na kufanya baadhi ya huduma muhimu katika majimbo ya Kenya eh, kuto Uh, fanyika kwa sababu ya mpaka hivi sasa, uh, baadhi ya fedha ambazo zilikuwa zikitarajia kutumika kwa ajili ya shughuli hizo kuwa bado hazijapatikana. Kuelewa undani juu ya hili, nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera kutoka Nairobi nchini Kenya. Kennedy, moja kwa moja, tukianza labda utueleze hili swala hivi sasa liko wapi, limefikia wapi, eh, wapi kiujumla, na mwelekeo wake uko vipi? hadi sasa tunavyozungumza ni kwamba bunge la Kenya la Senate limeidhinisha eh, lime mapendekezo ya kuundwa kwa jopo au kamati ya maseneta kumi na wawili ambao sasa watakuwa na jukumu la kuangalia sehemu ambazo zinaleta mafarakano katika mkakati mzima wa kuafikia na kuweza kupigia kura ili kuidhinisha mswada huo lakini nieleze kwamba hii ni mara ya tisa sasa ambapo wabunge wa bunge hili wameshindwa kukubaliana, na vilevile wameahirisha mijadala ya kupigia kura mswada wa ugavo wa mapato ya taifa ya shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano na sasa wanahisi kwamba huenda labda kabla ifikie awamu ya kumi Jumanne wiki ijayo Um, wanafaa kuketi pamoja kukubaliana kwamba sasa hii inaweza kusuluhishwa na pawepo na makubaliano, kwa sababu jinsi ilivyo ni kwamba pamekuwapo na mjadala aina nyingi sana, na hawajaelewana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo ni, ni suala ambalo limeibua hisia za kisiasa na joto kali sana, uh, katika bunge la Seneti, lakini huenda pakawa na mwanga, lakini mpaka sasa hali ndio hiyo, kwamba sasa tunasubiri kujua iwapo patakuwa pata na mafanikio yoyote kutokana na jopo hilo liloundwa hapo jana. Lakini Wandera, labda utueleze kwa mtu ambaye uh, anaweza akawa anataka kujua undani wake. Nini hasa ambacho kinasababisha swala hili uh, kuwa gumu kufikia mwafaka mpaka kufanyika duru karibu uh, kumi hivi sasa. Nam, kilichotukia ni kwamba tume ya ugavi wa mapato ya taifa CRA eh, ilitoa mapendekezo kama inavyofaa kutoa mapendekezo kila baada ya miaka mitano na ikasema kwamba majimbo arobaini na saba ya Kenya yatagawana shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano na mgao huu ikawa kwamba kuna baadhi ya majimbo ambayo hasa majimbo makubwa ambayo yamenawiri katika mfumo huu ikaonekana kwamba yameongezewa ya, ya kitita cha juu zaidi na majimbo ambayo yako katika maeneo kame Uh, hayajawekewa bajeti ya juu itakayowasaidia kukinga mahitaji yao. Kwa hivyo, wabunge walipoona kwamba kuna mkanganyiko na kwamba majimbo ambayo yanapata yana, yana, yana, uh, mtaji wa juu wa mgao wa taifa huenda akapata uh, ki, kiwango cha juu na yale mengine akakosa takribani kumi na tisa wakasema kwamba huenda hii haitowasaidia sana wa Kenya, na hivyo basi panafaa kuwapo na mapendekezo yatakayosaidia yataka Kenya kuwa pamoja, kwa sababu iwapo pata idhinisho mapendekezo kama hayo, basi huenda pakawa na, na, na, na, na, na matatizo nchini Kenya. Lakini sasa wabunge wenyewe wakatupilia mbali mapendekezo ya tume ya mapato kwa taifa na wakuifanyia wakui marekebisho na tume iliyofanyia marekebisho ni tume ya fedha na bajeti ya bunge la seneti, na, na wakakubaliana kwamba haya ndio mapendekezo ambayo yangeidhinishwa. Bado ni hizo shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano, lakini baadaye kulikuja na migawanyiko wa bunge wenye, wenyewe kwa wenyewe wakaanza kutoa mapendekezo tofauti. Kwa mfano, kuna mapendekezo ya mbunge uh, ama uh, seneta wa jimbo la Nairobi Johnson Sakaja. Vilevile kuna mapendekezo ya uh, seneta wa jimbo la jimbo la la Tharaka Nithi Kinduke, Kindiki Kithure, na vilevile wabunge wengi wamekuja tu na mapendekezo tofauti tofauti, kila mtu anakuja na mapendekezo yake ambayo anahisi kwamba ndiyo yanayozungumzia hali halisi. Lakini nieleze kwamba hilo halijo halijakubalika, hamna yeyote ambaye amependekeza ambacho kinaidhinisha au kinafurahisha kila seneta, na hivyo basi hayo yamekuwa yakifanyiwa marekebisho, mapendekezo yanakuwa mapendekezo yanapofika mbele ya bunge yanatupiliwa ya, ya mbali, tena wabunge wanaanza kujadili mfumo tofauti ambao umerekebishwa. Sasa hiyo ndio hali ambayo imefikisha hapa tulipo, wabunge hawaelewani wenyewe kwa wenyewe, na hata hili jopo ambalo limeundwa kuna jopo sampuli hiyo ambalo liliundwa li likiongozwa na spika wa bunge hilo la Senate ya Kenneth Lusaka, lakini wabunge walitupilia mbali hoja hiyo na hivyo basi kurejea, uh, kuwaanisha mapendekezo ya ya ya maseneta wawili ambaye ni seneta eh, uh, uh, wa jimbo la Nairobi uh, huyu Johnson uh, Zakaja na, na mbunge mapendekezo ya seneta wa jimbo la Siaya huyu James Orengo. Kwa hivyo hawajakubaliana kabisa na kinacholeta uh, matatizo mengi ni kwamba hawawezi kukubaliana kwamba kuna, kuna kuna majimbo ambayo yanapokea fedha za kiwango cha juu na kuna majimbo ambayo yanapokea kiwango cha chini. Kwa hivyo hawataki kwamba jimbo lolote lipoteze fedha zozote, wote watumie hizi fedha, lakini walikuja wakabadilisha kwamba fedha hizi uh, sasa zitolewe shilingi bilioni mia tatu kumi na sita nukta tano hadi shilingi bilioni mia Uh, bilioni mia mia mbili sabini nukta tano ili waweze kugawana hizo fedha, lakini mpaka na sasa hawajaeea. Wananchi wenyewe wanazungumza nini juu ya sakata hili wao, uh, kile ambacho wanaona kama ni mwafaka? Najua maoni ni mengi, lakini lile ambalo linaonekana linazungumzwa uh, na walio wengi, ikiwa kama mzizi wa kufikia mwafaka wa hili ni ni nini, Wandera? Wananchi wanaendelea kulalamika kwa sababu hii ni, ni bajeti ambayo tayari imeidhinishwa na serikali na wizara ya fedha ya mwaka elfu mbili na ishirini mwaka elfu mbili na ishiri na moja. Kimsingi na kisheria ni kwamba sasa hii ni bajeti ambayo inafaa kuwa, kuwa inaanza kutekelezwa na serikali za majimbo kulipia mishahara, kulipia huduma, na magavana wamejitokeza, wamesema kwamba hatuna fedha, hatuwezi kulipa hata, hata, hata, hata wahudumu wa afya ha? kwa hivyo kutoidhinishwa kwa mapendekezo haya au kutoidhinishwa kwa mfumo wa ugavu wa mapato ya taifa nchini Kenya ni, ni, ni, ni, kunaongeza au kutokomeza kabisa matumaini ya serikali hizi za majimbo kulipia huduma katika aa, katika serikali zao na kulipia huduma muhimu kwa wananchi wa Kenya. Kwa hivyo ni, ni hali ambayo serikali kuu haiwezi kuingilia. Ni hawa wabunge kuidhinisha, kupitisha hiyo sheria na kuhakikisha kwamba wananchi, serikali hizi za majimbo zinapokea mgao huo. Kwevo, kwa hivyo wananchi wanaeleza kwamba hii ni hali ambayo imechukuliwa kisiasa sasa, kwamba sasa watu wameanza kuzungumzia mirengo ya kisiasa, mara makubaliano ya Kenyatta na Rais Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ya BBI. Kwa hivyo mambo mengi ya kisiasa yametupwa na sasa kuchukua nafasi nyingi katika majadiliano haya. Wananchi wanaeleza kwamba hii huenda haitasaidia sana Wakenya kwa maana gavana, uh, mwenyekiti wa baraza la magavana Wycliffe Oparanya amejitokeza akasema kwamba hata wahudumu wa afya wakianza kuandamana wataandamana tu, lakini hatuna pesa za kuwapa kwa sababu pia sisi hatuja, tumeunda bajeti zetu, hatuna fedha ambazo tumepewa, na sasa hamna chochote kinachoendelea. Kwa hivyo hiyo ndio hali iliyopo mpaka Uh, bunge hili liidhinishe sheria ndiposa serikali itaachilia hizo fedha kufika kwa wananchi na kupitia serikali za majimbo. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka ah, hapo Nairobi, Kenya. Na hapo ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami <tune>