Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Sandey Shomari, ilioikiwa ni Jumatano tarehe 19 Agosti mwaka 2020. Na katika VOA Express leo tunaangazia yaliyojiri nchini Mali, ambao tunaarifiwa kuwa jeshi eh, limepindua serikali ya rais Ibrahim Bobokar Keita na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Express pia leo tutaangazia siasa za hapa Marekani, ambapo chama cha Demokratik jana kilimteua rasmi makamu wa rais wa zamani Joe Biden kama mgombea wa chama hicho kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka huu. Tutakuwa pia na masuala ya teknolojia, bila kusahau barazani. Haya basi, moja kwa moja tuungane na mwenzetu Abdu Shakur Abud akitueleza kuhusu mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika huko nchini Mali, ambapo wanajeshi walimwondoa mamlakani rais Ibrahim Bubakar Keita. Wameahidi kuandaa uchaguzi mkuu haraka na kutaka upinzani na asasi za kiraia kushirikiana nao kwa kuunda utawala wa mpito. Mengi zaidi, tuungane na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Naibu mkuu wa jeshi la anga la Mali, meja kanali Ismael Wagwe ametangaza kuundwa kwa baraza jipya la utawala lilopewa jina la Kamati ya Taifa ya Kuokoa Wananchi, CNSP, na anasema wameamua kuchukua mamlaka ili kuhakikisha shughuli za taifa na huduma za umma zinaendelea. Asasi za kiraia na vuguvugu la kijamii na kisiasa zinaalikwa kuungana nasi kuunda pamoja mazingira bora kabisa kwa ajili ya utawala wa kiraia wa mpito utakaopelekea kuitishwa uchaguzi mkuu wa kuaminika ili kutekeleza demokrasia kupitia mpango madhubuti utakaoweka msingi wa taifa jipya la Mali. Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na mataifa mengine ya dunia yamelaani mapinduzi hayo na kutoa wito wa kurudishwa mara moja utawala wa kisheria na kidemokrasia. Mapinduzi yamefanyika kufuatia uwasi uliotokea katika kambi ya kati kilomita 15 kutoka mji mkuu wa Bamako jana asubuhi, na kupelekea kukamatwa kwa rais Ibrahim Boubacar Keita na mawaziri wake. Kufikia usiku wa manane, baada ya mazungumzo na wanajeshi, rais Ibeka alitangaza kujiuzulu pamoja na serikali yake si, ikiwa hii leo baadhi ya maafisa wa jeshi letu wamefurahi kufikisha kikomo muhula wangu kwa kuingilia kati, je, ninalo chaguo jingine isipokuwa kukubali? Kwa sababu sitaki kuwepo mwagaji wa damu ili kubaki madarakani, natangaza kujiuzulu kwangu pamoja na serikali yangu na kulivunja bunge. Mkuu wa mapinduzi meja kanali Wagwe ametangaza kufungwa kwa mipaka yote ya anga, nchi kavu na bahari katika nchi hiyo hadi pale tangazo jipya limetolewa, akiwataka wa Mali kuendelea na kazi zao kama kawaida. Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, iliyokuwa na jukumu la upatanishi katika mzozo wa Mali ilitoa taarifa hii leo kulaani mapinduzi na kutangaza kufunga mipaka yote ya nchi jirani na Mali na kupendekeza vikwazo kuchukuliwa dhidi ya viongozi wa mapinduzi. Jumuiya hiyo ya mataifa 15 imetangaza pia kusitisha wanachama wa Mali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka kuachiliwa mara mmoja bila masharti mashate yote Rais Keita pamoja na waziri mkuu wake Sise, huku wanadiplomasia mjini New York wanapanga kukutana baadaye hii leo kwenye kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kulijadili swala la Mali. Shukran sana Abdushakur Abud kwa ripoti yako hiyo na sasa turejee hapa Marekani ambapo mkutano mkuu wa chama cha Democratic jana umeendelea kwa siku ya pili. Joe Biden ameteuliwa rasmi na wajumbe wa chama hicho kama mgombea kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu. Sandey Shomari anasimulia zaidi. Akifunga usiku wa pili wa mkutano huo wa kitaifa wa Demokrat, mwanamke ambaye anaweza kuwa mama wa kwanza, Jill Biden, alionyesha athari za ugonjwa wa COVID-19 kwa watoto na familia na alizungumza juu ya mumewe toka kwenye darasa la shule ya upili ambapo aliwahi kufundisha kwenye mji wa nyumbani wa Biden wa Wilmington, Delaware. Ni jinsi gani unaweza kurudisha upya familia iliyovunjika, ni vivyo hivyo unaweza kulijenga taifa upya kwa upendo na uelewano na kwa matendo madogo madogo ya wema kama tulivyokuwa kwenye usiku wa kwanza baadhi ya wa Republican walijitokeza na kumuunga mkono Biden, ikiwa ni pamoja na Colin Powell, jenerali mstaafu wa nyota nne na waziri wa mambo ya nje chini ya utawala wa Rais George W Bush, ambaye alisema kuwa Joe Biden atakuwa mirijesho mkuu mwenye usimamizi bora kwa Joe. Joe, hiyo haihitaji mafunzo, inatokana na uzoefu alionao na mamilioni ya familia za kijeshi kumtuma mtoto wake mpendwa kwenda vitani na kuomba kwa Mungu kuwa atarudi salama. Uwepo wao unaangazia ujumbe wa wigo mpana wa ujumbe wa umoja ambao Wademokrat wanataka kuufikisha kwa kuwalenga wa Republican wenye msimamo wa wastani na wale wasiofungamana na chama chochote. Lakini itikadi siyo jambo pekee la mgawanyiko ambalo Wademokrat wanatafuta daraja. Kila kitu kilifanyika kwa njia ya mtandao, ikiwa ni pamoja na utamaduni wa kuitisha kura za majimbo ambapo wajumbe wanapiga kura zao kulingana na matokeo ya uchaguzi wa awali wa kila jimbo. Na leo jumatano usiku, mkutano huo mkuu wa kitaifa wa Demokrat utaendelea na senata wa California Kamala Harris, ambapo atatoa hotuba yake ya kukubali nafasi ya makamu wa rais na kuweka historia kama mwanamke wa kwanza mweusi na mwenye asili ya Asia kusini kuteuliwa katika tiketi ya kitaifa ya chama kikubwa cha siasa nchini Marekani. Nimshukuru pia Sande Shomari kwa taarifa yake, na sasa anamkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Wanajeshi ambao wamemwondoa madarakani rais wa Mali na serikali yake katika mapinduzi ya kijeshi ambayo yamelaaniwa nje ya nchi Leo hii wameahidi kurejesha uthabiti na kusimamia kipindi cha mpito mpaka uchaguzi utakapofanyika katika wakati muafaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, rais Ibrahim Bobakar Kaita alijiuzulu na kuvunja bunge jana jioni, saa kadhaa baada ya kuwekwa kizuizini na jeshi katika nchi ambayo inakabiliwa na wanamgambo wenye msimamo mkali na maandamano makubwa yaliyozua mzozo. Haikufahamika mpaka mapema leo juu ya ni nani kwa sasa anatawala katika nchi hiyo, lakini msemaji wa wanajeshi waliotekeleza mapinduzi hayo wanaojiita Kamati ya Kitaifa ya Uokozi wa Wananchi amesema walifanya hivyo kuiokoa Mali isiingie katika mzozo mkubwa zaidi. Mapinduzi hayo yalikosolewa muda mfupi tu baada ya kufanyika hapo jana na washirika wa kikanda na kimataifa ambao wanaona kuanguka kwa utawala wa Keita kutazorotesha amani katika nchi hiyo iliyokuwa koloni la Ufaransa na eneo zima la Afrika Magharibi la Sahel. Umoja wa Wazalishaji Mafuta OPEC na washirika wake kama vile Rusia wanakutana leo Jumatano kupitia namna wazalishaji wanavyotekeleza makubaliano ya kupunguza uzalishaji wa mafuta ili kunusuru bei yake katika kipindi hiki cha janga la virusi vya korona. OPEC inaelezwa haitakuwa tayari kubadilisha sera za uzalishaji wake, ambapo kwa sasa unataka kupunguzwa kwa mapipa milioni 7.7 kwa siku ikilinganishwa na kiwango kikubwa cha mapipa milioni 9.7 kwa siku mpaka ilipofikia mwezi huu kwa mujibu wa vyanzo vya OPEC Plus. Imeelezwa kwamba mkutano huo utaangazia zaidi makubaliano ya fidia kuliko utendaji wowote wa, wa OPEC plus katika kupunguza uzalishaji, kwa mujibu wa vyanzo vya habari kupitia shirika la habari la Reuters. Vyanzo vingine vinaelezwa kwamba mkutano huo muhimu utaangalia namna nchi zinazozalisha mafuta kama vile Iraq, Nigeria na Kazakhstan zinatekeleza vipi makubaliano ya kupunguza uzalishaji. Mataifa hayo yamepunguza kwa kiwango kidogo ikilinganishwa na wanachama wengine kama vile Saudi Arabia. Malaysia inalegeza kanuni mpya ambazo zilikataza viwanda vingi kuajiri wafanyakazi wa kigeni baada ya makundi ya wafanyabiashara kuonya kwamba hatua hiyo itadhoofisha juhudi za kurejesha uchumi uliotikiswa na janga la virusi vya korona. Marufuku ya mwezi mzima ya watu kutotoka majumbani imesaidia kupunguza maambukizi ya COVID-19 lakini iliongeza kiwango cha watu wasiokuwa na ajira kuliko wakati wowote katika kipindi cha miongo kadhaa. Kiwango hicho kilifikia kiasi cha raia laki tatu wa Malaysia kukosa kazi hapo mwanzoni mwa mwezi Julai. Katika juhudi za kusaidia raia kurejea makazini, wizara ya ajira ilitangaza kwamba sekta zote isipokuwa viwanda na kilimo zitakatazwa kuajiri watu wasiokuwa raia Kutokana na hilo, makundi ya wafanyabiashara walionya kwamba marufuku hiyo itazorotesha uzalishaji kwa kuwa wenyeji wengi hawataki kufanya kazi hizo. <tosimu> VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Na hivi sasa basi tunaingia kwenye makala ya Barazani, na ikiwa leo ni siku ya ubinadamu na utu duniani, ati kunafahamu kwamba utu ni kitu cha muhimu sana hapa duniani. Ni kweli Sandei, kama binadamu lazima tusaidiane, hasa wakati wa matatizo. Basi kwenye mada yetu ya leo tumeuliza je, umefanya nini kumsaidia binadamu mwenzako katika siku za karibuni? Watu wengi kwelikweli wamejibu eh, lakini kwanza, tuwasikilize wale walioshiriki kwa njia ya simu, alafu tutasoma majibu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Asante kwa majina. Naitwa Karimu Mwinjuma, niko maeneo ya Mombasa hapa nchini Kenya. Kwa kweli, leo ikiwa ni siku ya kusaidiana na kuonyesha ubinadamu kwa binadamu wenzio Akikweli, kwa sasa ni, ni, ni changamoto kubwa kutokana na dunia ya sasa ya kimtandao, ki kwa maana ya kidijitali. Watu wengi wamekuwa hawana ushirikiano wa kumsaidia mwenzie, kila mmoja anakuwa kidogo na kinyongo na kinyongo mwenzie, hataki kumsaidia kwa kwa, kwa, kwa kwa shida ambazo wanapitia, lakini binafsi mimi natumia nafasi yangu kuweza kuwaelimisha watu na kuongea nao kupitia mitandao ya kijamii, lakini hata kukutana nao ana kwa ana juu ya kuvaa ama umuhimu wa kutumia barakoa pamoja na kunawa mikono hasa katika kipindi hiki ambacho na mimi dunia inakumbwa na tatizo la janga hili la korona. Natumia uh, muda ambao niko nao, na nafasi ambayo niko nayo kuweza kuwaelimisha ndugu zangu na binadamu wenzangu kuweza kujikinga na janga hili la virusi vya korona. Lakini kwa kweli leo, ikiwa ni siku hii ya ya kusaidiana na kuonyesha binadamu kwa binadamu wenzetu, elimu kubwa sana inahitajika katika jamii kue, kue, kue, kue, kuwaelimisha watu wote kwamba tushirikiane kwa kweli. Kwa sasa ushirikiano umekuwa ni mdogo na kusaidiana kumekuwa ni kudogo zaidi, zaidi ni unafiki tu, lakini mii ningeomba watu wote tuweze kushirikiana, tuishi kama ndugu, kama hapo zamani watu walivyokuwa wanaishi kwa amani na utulivu. Basi unaongea na Peradi usibebo Andrew. Nipo Kyerwa Kagera, Tanzania. Nipende kuchangia mada moja kwa moja, tukiangalia kwamba ni siku ya utu duniani mimi mimi kipekee na, ni, nilikuwa nasema kwamba naweza nikawa nasema kwamba mpaka sasa utu duniani haupo, kwa sababu ukiangalia sasa hivi watu na uana pasipo kuwa na sababu, au mtu anakusaidia lakini anavyokusaidia atoi sababu, kama anakusaidia kiti. Watu watu hatujuani kama ni binadamu, sasa hivi tunauana kinyama. Mtu anakusaidia lakini anavyokusaidia anataka shukurani, japo na kibinadamu nasema kwamba unapotenda wema usingoje shukurani Unapotenda wema, msaidie mtu mshamsaidia, basi maisha yanaendelea. Lakini mpaka sasa hivi watu tumeshaonana kama wanyama, kwa kweli duniani, na unashangaa siku imefika, lakini ukiona sivi, kama watu watakaosaidia kuona kwamba mimi ninajua umuhimu wa mwanadamu, mimi Piradius ninajua umuhimu kwamba nisaidie ndugu yangu, unakuwa haupo saidia, wenge, sasa, mimi naweza nikawa nasaidia, lakini wengine awasaidie kuo, mpaka sasa atithaminiani kibinadamu, kuona kwamba mimi nithamini umuhimu wa mwanadamu wenzangu hata kama mimi ni mtu lakini nijaribu kuona kwamba mtu fulani naye ana umuhimu fulani katika anayoifanya. Hasa hasa tukiangalia kwenye upande wa kipato, mtu akiwa na kipato ataona mtu mwingine ambaye ana kipato kwamba sio mtu kabisa, kwamba yeye kama vile hakuzaliwa po. Nikaona kwa kweli hii siku ya utu duniani hatuitendei binadamu, tumebadilika, tumekuwa wanyama. Kuo cha msingi ni kujirudia na kutengeneza kwamba tuone jinsi tunavyotengeneza imekuwaja kwa kweli. Kocha msingi ni wadamu kujirudi, tusaminiane nafsi, tujione kwamba sisi kitu tena kibibulia, kwa sababu ki, ki, ki, sote ni watoto au ni wana wa mtu mmoja ambaye naye ni Mungu, naye alituzaa tukiwa kama ni watu wake, kwa sababu watu tumegeukana, tumetosa, tumeenda kinyume kabisa na mapenzi ya Mungu. Basi unaongea na Peradius Bebo Hendu, nipo Kyerwa, Kagera, Tanzania. Asante kwa mada safi. Haya, basi, moja kwa moja tupulie macho kwenye majibu yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Patrick, upande wako unasemaje? Haya, naupokea ujumbe wake. Paskali Alex wa Morogoro, Tanzania anasema hakika dunia na watu wenye roho nzuri sana pia dunia ina watu wana roho mbaya sana. Kwa hiyo usimwamini binadamu kupitia kiasi. Katika viumbe vilivyoumbwa na Mungu, binadamu kaumbika kuliko vyote. E Bongo, Amanda anasema anamnunuliaga nguo mtoto yoyote anayekutana naye mtaani kama kavaa zilizochanika, na pia anamnunulia begi language la mgongoni lina nguo hizo, hata kama ni za bei rahisi. E, naye Kahindi Ngodoro wa Ngome, Geita, Tanzania, anasema yeye amemsaidia mama mmoja nauli ya bodaboda kipindi anaumwa, wakati alikuwa hamjui, na ndio utu wake huo. Haya basi, mimi kwa upande wangu. Naye Zakaria Richard kutoka Maguguri, Nzega, Tabora, anasema siku ya utu duniani ni siku njema sana, yenye utu na kujenga utu. Mi binafsi nimewafanyia mengi watu kama wanyenyekevu, busara, pia kuwaajiri wenye shida, kuwasaidia na kuwashauri mambo mbalimbali mbali. Hiyo ni kweli kabisa. Naye Susi Wasusi akiwa Mpande, Katavi, Tanzania, anasema kulikuwa na mtu amefariki pembezoni mwa mto na watu wakadai wapewe hela ili wakachimbie shimo la kumzika, lakini mimi nikajitolea kwenda kuchimba chimba, na tulichimba e, na kumwandaa na tukamzika, maana hakuwa na ndugu yoyote alikuja kumtafuta. Haya, naye Benard Samike kutoka Geita, Tanzania anasema kwa upande wangu nimejitolea kusambaza kazi kwa wasanii wa Bongo Flava kupeleka kazi zao kwenye midia mbalimbali hususani kwa wasanii wa mkoa wangu. Ingawa hatujafanikiwa sana, lakini naamini iko siku watafanikiwa. Basi shukrani kabisa, wasikilizaji ambao mmejitolea kufanya yale yaliyo mema, ni jambo la kheri kwa kweli e, kutenda jambo kama hilo. Basi kipengele cha barazani kimekamilika, ni wasawa kupata burudani ya muziki, na kama anavyokwambia Patrick, bila muziki hujasukuma gurudumu la VOA Express. Tunamwimbaji asli kuja na ngoma yake si au tusemeni na kibwe na kata wanidai si wadai hila na shanga wananichukia chuki zisizo sababu wanachinja mbuzi kafara ili asile apote ona wanavyomwaga he mungu baba unitete wanamiliki mafokifoki wanashindana na midongo te Tukiachana na muziki sasa, tunaingia kwenye masuala ya sayansi na teknolojia. Janga la korona limepelekea wanasayansi na, na wabunifu wa kiteknolojia kuendelea na mbinu mbalimbali mbali za kujaribu kuboresha mikakati ya kukabiliana na ugonjwa huo. Nchini Israel, kifaa kipya cha kupima virusi vya korona kwa kutumia mate ambacho kinatumia teknolojia ya kisasa kabisa kimebuniwa ili kufahamu tofauti ya kifaa hicho na vifaa vingine vinavyotumiwa na wahudumu wa afya kote duniani kupima iwapo mtu ana virusi hivyo au la. Huyu hapa mwenzangu BMJ Mridhi na maelezo zaidi. Inawezekana kwamba umeona njia tofauti zinazotumiwa kupima iwapo mtu ana virusi vya korona au la, na baadhi zinawafanya wanaopimwa kuhisi uchungu. Lakini sasa mambo huende yakabadilika. Katika hospitali ya shiba iliyokubwa zaidi nchini Israeli, majaribio yanaendelea ya kifaa ambacho kinatumia teknolojia ya programu ya kompyuta maarufu artificial intelligence, ambayo inaifanya rahisi kutambua iwapo mtu ana virusi hivyo kwa kupima tu mate yake. Tofauti na vifaa vingine, unachohitajika kufanya tu ni kutia mate yako kwenye kopo ndogo na kumpatia mhudumu wa afya, na sekunde chache baadaye anakupatia matokeo yako. Maafisa wa afya katika hospitali hii iliyo mjini Tel Aviv wanasema kwamba mamia ya watu tayari wamefanyiwa vipimo hivyo na kupata matokeo ya haraka na kwamba asilimia 95 ya matokeo hayo yamekuwa sawa na yale yaliyopatikana kutokana na vipimo vilivyofanyika kwa njia zingine. Hospitali ya Sheba imeshirikiana na kampuni ya New Site Imaging. Eli Shwaza afisa, anayesimamia majaribio haya, anasema kwamba njia hii ni rahisi na nafuu kuliko njia zingine kama ile ya kutumbukiza kifaa au kijiti ndani ya pua la mtu. So far... We have also very promising results. Kufikia sasa tunaona matokeo yenye matumaini makubwa kwa njia hii ambayo ni ya kutegemewa na haina gharama kubwa kwa serikali ambazo zinakabiliana na ugonjwa huo. Lakini je, kifaa chenyewe kinafanyaje kazi? Wanasayansi wanasema kwa kutumia mfumo wa kompyuta ulio na uwezo wa kubaini wa artificial intelligence, kidude hiki kina uwezo wa kugundua kiwango cha virusi vilivyo kwenye mate kwa haraka kutumia mbinu za kihisabati za algorithm zinazotumika katika kusoma data mbalimbali za kompyuta. Elle Zilev ni afisa wa mauzo wa kampuni ya Newsite Imaging. si lazima uwe kwenye maabara, unaweza kuwa nyumbani yeah. Unaweza kuwa kwenye uwanja wa ndege, kwenye ukumbi wa sinema au mahala pa kufanyia kazi. Kwa hakika, uh, inaweza kuwa mahali popote pale ambapo unataka kufanya upimaji wa haraka kwa umma ili kuhakikisha kwamba kila anayeingia kwenye jengo ni mzima wa afya na hana virusi vya korona. Kampuni ya New Site Imaging inasema kwamba imepiga hatua kubwa katika kutafuta leseni ya kuanza kutoa huduma hiyo wa watu wengi zaidi na huenda isichukue muda mrefu kabla ya kifaa hicho ambacho kwa sasa kinaharimu dola mia mbili za Marekani kuwafikia watu wanaokihitaji zaidi katika maeneo mbalimbali duniani na kurahisisha mchakato wa vipimo vya kubaini iwapo mtu ana virusi vya korona au la. Huenda ikawa ni afueni kwa wale ambao wanadhani kwamba bei yake iko juu, kwani kampuni hiyo imesema bei yake huenda ikashuka kwa kiasi kikubwa punde tu itakapoanza uzalishaji wa vifaa vingi zaidi. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Shukrani sana mzee wa kazi BMJ Muridhi kwa taarifa hiyo safi kabisa. Basi nikukumbushe msikilizaji wetu kwamba matangazo haya VOA Express yanasikia pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na maziwa makuu. Huu basi ni wasaa wa kupata habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwana mwenzangu Patrik Ndwimana yuko tayari kwelikweli, amejiandaa kweli kabisa kwa kujuza mengi. Kwako Patrik. Habari inayozungumziwa sana kwenye mitandao tofauti ya kijamii ni kuhusu mapinduzi ya kijeshi ambayo imefanyika nchini Mali, na kama mlivyosikia tayari, Rais Ibrahim Bubakar Keita ametangaza kujiuzulu. Wengi wametoa hisia zao kuhusu hali inayojiri huko Mali. Nianze na huyu, anaitwa Karim KM, anasema mambo ya Umoja wa Mataifa yamekwisha tambulika, wawaache wanajeshi hao waliipindua serikali, kwa sababu wanajua kwa nini wamefanya hivyo na wanajua matatizo ya wananchi wao. Kama wamefanya kitendo hicho kwa faida ya taifa na wananchi wote, sioni umuhimu wa jumuia kima ya kimataifa kuingilia kati. Naye Mugisha Celestine anasema yote haya yanasababishwa na uchu wa madaraka na kujilimbikizia mali za nchi bila kujali wananchi wanaokumbwa na umaskini. Huyu anajiita PBAY anasema lazima wanajeshi waliofanya mapinduzi wawajibishwe. Jeshi haliwezi kuingilia kwenye utawala wa demokrasia maana masuala ya jeshi na demokrasia ni tofauti kabisa. Tukielekea huko Uganda kuna habari ya ugomvi kati ya baba na binti wake, ugomvi uliotokea baada ya binti huyo kutangaza nia ya yake ya kuwania kiti cha udiwani dhidi ya baba yake. Gazeti la Daily Monitor linaripoti kwamba familia ya bwana Godfrey Kimera, mwenyekiti wa baraza la mtaa wa Kasali katika wilaya ya Kyotera, imeamua kuingilia kati baada ya baadhi ya wanafamilia kumwunga mkono binti wa mzee Kimera Regina na Kiwewa ambaye anawania nafasi ya mwenyekiti wa baraza la mtaa huo. Mzee Kimera alilani kitendo hicho cha binti wake na akasema yeyote atakayemuunga mkono Regina na Kiwewa hatakaribishwa nyumbani kwake. Kwa hiyo familia imeingili ya kati ili kumaliza malumbano hayo ya kisiasa kati ya baba na binti wake. Barabara kabisa, Patrick, nakushukuru sana basi. Lakini msikilizaji, kabla ya kukamilisha VOA Express, tuupili macho kwenye swali la leo. Na swali hili tuliweka kwenye mtandao wetu wa Facebook na kusema kwamba je, nchi zilizotawaliwa na wakoloni zina haki ya kuomba fidia? Haya basi, naanza na huyu Joe Schofield asa, mimi nahisi bado wakoloni wana haki ya kurudi bara la Afrika eh, eh, kisa na maana wanasema, waswahili wanasema, penye miti hamna wajenzi mali zetu, wazalishaji wengi tunatoa kwenye thamani, narudishwa makapi. E, anasema wakitawala mara ya pili, nahisi tutafunguka akili zetu kutoka kwenye huu anaouita yeye ujinga. Na uona kazi kwelikweli. Rambo Malik kutoka Arusha, Tanzania, anasema mimi naona haina haja ya kudai fidia wakati e, tumeshatengenezwa kuwa wategemezi. Manake anasema hatuwezi kufanya chochote kwa swala la maendeleo pasipo hao wanaosema wanatusimamia sasa. Tume kwa kweli, anasema tumefikiwa mahali ambayo bado tumetawaliwa kwenye masuala ya uchumi, bado tunakuwa ni nchi tegemezi. Ila hali anasema fidia lazima tujitegemee sisi kama sisi. Hichi ni kitu ambacho anasema kinawezekana kwako. Patrick uh, Buhari Bang anasema sidhani kwamba fidia zinaweza kutolewa kwa sababu zile zama za ukoloni kuwa mtumwa ilikuwa inaruhusiwa. Sasa kwa mfano hapo awali palikuwa sheria ya kunyongwa kwa makosa fulani. Sasa hivi familia za walionyongwa zinaweza zikaamsha kesi kwa sababu sasa hakuna hiyo sheria ya kunyongwa, anauliza huyu Buhari Bank. Uh, Frederick Jimmy Enosi kutoka Geita, Tanzania anasema hakuna fidia inaweza kutolewa na kutosha maumivu yaliyopatikana kipindi cha kutawaliwa kwa sababu kipindi hicho mtumwa hakuthaminiwa wala kupewa utu, hivyo pesa wala mali haziwezi kuziba mapengo yale, isipokuwa ifanyike kama kuwaliwaza na kutoa pole na sio kufuta aliyotendeka. Hakuna malipo ya kutosheleza matendo yale. Nam, basi muda unao unakizidi kukimbia, na kufikia hapo VU Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi hadi yariami mwelekezi, upande wa pili aida bin isa nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana, langu jina Sandey Shomari. Tutikeni wote, jioni njema kutoka hapa Washington DC.