mji uliyo chini ya kilomita tisa kutoka mahali alipozaliwa Joe Biden, saa kadhaa kabla ya Biden kukubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Democratic. Kampeni ya Trump ilisema hotuba yake katika jimbo hilo ingeweza kushughulikia kile alichokiita nusu karne ya Amerika inayoshindwa ya Joe Biden. Biden atatoa hotuba yake ya kukubali uteuzi saa kadhaa baadaye kutoka huko Wilmington, Delaware, wakati mkutano huo ne, wa siku nne wa njia ya mtandao wa chama cha Democrat unakaribia kumalizika. Mshauri wa zamani wa rais Donald Trump, Steve Bannon, ameshtakiwa na waendesha mashtaka wa New York kwa makosa ya udanganyifu wa mtandaoni kwa kuchangisha fedha za kusaidia katika ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Meksiko. Taarifa ya Wizara ya Sheria ya Marekani inasema Bannon na wenzake watatu wamekutwa na makosa ya kuwadanganya maelfu ya wafadhili waliotoa mchango wao wa, wa fedha kwa njia ya mtandao katika kampeni Bannon aliyoita Tunajenga ukuta. Kampeni hiyo ilikusanya dola milioni 25. Mkaguzi wa wizara ya sheria Philip Bartlett amesema inadaiwa washitakiwa hao walihusika katika udanganyifu kwa kusema uongo kuhusu matumizi ya msaada wa fedha zilizotolewa. Kama inavyodaiwa, sio tu walidanganya wafadhili, waliamua pia kuficha matumizi ya fedha hizo kwa kugushi risiti na akaunti ili kutakatisha fedha walizochangisha na kuficha ukweli halisi wa matumizi ya fedha hizo. Kisheria washtakiwa wote wamekamatwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mgombea wa nafasi makamu rais katika ile chama cha Demokrat Senata Kamala Harris wa California amewasihi watu kupigania Marekani ambayo anajua inawezekana, wakati alipoweka historia alipokubali uteuzi wa chama chake kwa mgombea mwenza wa mgombea urais Joe Jo Biden kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba. Harris mwenye umri wa miaka hamsini na tano, mwendesha mashtaka wa zamani, ndiye mwanamke wa nne kuwa kwenye tiketi kuu ya kitaifa ya chama kikubwa nchini Marekani, lakini mwanamke mweusi wa kwanza na Marekani wa kwanza mwenye asili ya Asia Kusini. Mama yake alikuwa mwanasayansi wa saratani ya matiti ambaye alihamia hapa nchini kutoka India na alifariki dunia mwaka elfu mbili na tisa. Baba yake Harris, mchumi, alikuja Marekani kutoka Jamaica. Akihutubia usiku wa tatu mkutano huo wa kitaifa wa Wademokrat Jumatano, Harris alikosoa vikali jinsi rais Trump alivyoshughulikia janga la virusi vya korona na uchumi, akisema kutokana kuto kwake kutoka uongozi kwa kwa kwa kumegharimu maisha na riziki za watu. Mapema usiku huo, rais wa zamani Barack Obama alimshutumu Trump, mrithi wake, akisema alikuwa akiuchukulia uraisi kama onyesho la televisheni na akihatarisha demokrasia na uongozi wake usiokuwa na weledi pamoja na mtindo wake wa kimabavu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa, akizungumza kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika, ana laani mabadiliko yasiyokuwa ya kiserikali nchini Mali. Katika taarifa yake Jumatano, Ramafosa alitaka wanajeshi waasi katika taifa hilo la Afrika ya magharibi kumwachilia huru Raisi wa Mali Ibrahim Bubakar Keita, Waziri Mkuu Bobu Sise na viongozi wengine wa juu wa serikali wakati hotuba yake ya kujiuzulu. Keita anayeshikiliwa kwenye kambi ya kijeshi karibu na mji mkuu Bamako alitangaza kufutwa kwa bunge la taifa na serikali ya waziri mkuu Bubu Sise. Askari wanaojiita Kamati ya Kitaifa ya Kuokoa Wananchi walikuwa bado wakimshikilia Keita jana Jumatano. Kufikia sasa kundi hilo limesema tu kwamba litafanya kazi kuelekea uchaguzi. Na msemaji wa kiongozi wa upinzani wa Rusia Aleksei Navalni anasema yupo kwenye koma katika hospitali moja Siberia, ya Siberia baada ya kudaiwa kuwekiwa sumu. Msemaji huyo Kira Yamish alieleza kwenye mitandao ya kijamii kwamba Navalni mwenye umri wa miaka 44 aliugua na akaanguka wakati alipokuwa akisafiri Alhamisi kutoka mji wa Tomsk wa Siberia kwenda Moscow. Ndege hiyo ilitua kwa dharura huko Omsk na Navalny kukimbiza hospitali. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo kwenye kipindi cha kwa undani. Kwa heri kwa sasa. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika kwa undani tutaanza kuangalia mkutano mkuu wa chama cha Democrat, DNC, ambao uh, umekuwa ukifanyika toka mwanzoni mwa juma hili na tutaangazia yale ambayo yamejitokeza na mwelekeo mzima wa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu hapa Marekani wa mwezi Novemba. Sehemu ya pili, basi katika matangazo ya kwa undani tutaangalia yale majimbo ambayo yanaonekana yatakuwa na ushindani mkubwa katika uchaguzi ujao mkuu nchini Tanzania. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Katika Kwa Undani hii leo tunaanzia kuangazia mkutano mkuu ambao unaendelea e, na kufanyika toka mwanzoni mwa juma hili wa kumteua Bwana Joe Biden kuwa mgombea rasmi wa chama cha Democrat akiambatana na mgombea mwenza wake e, Bi Kamala Harris ambaye e, atagombania wadhifa wa makamu wa raisi wa Marekani katika hali hiyo ambayo imekuwa Uh, ikiendelea eh, kupitia njia ya mtandao. Ghasia eh, za bunduki mabadiliko ya hali ya hewa na COVID 19, ni masuala ambayo yamepewa umuhimu katika siku uh, ya tatu ya mkutano wa kitaifa wa chama cha Demokrat eh, kwa siku ya jana Jumatano, ambapo eh, wakati huo huo seneta Kamala Harris wa California alikubali uteuzi wa kuwa mgombea mwenza wa Joe Biden, tukio hilo ambalo limefanywa kwa njia ya mtandao kwa sababu ya janga la COVID-19 liliwajumuisha wanachama wa democrat na wafuasi wao kutoka kote marekani ni mkutano usio wa kawaida amesema mwongozaji wa mkutano huo kerry washington ambaye ni mcheza filamu wa hollywood na katika tukio la hapo jana mwanamke wa kwanza mweusi marekani mwenye asili ya, ya asia kusini vilevile ambaye yuko katika tiketi ya chama kwa nafasi ya juu ya uongozi kamala harris alihutubia na kukubali E, uteuzi mgombea. Joe Biden alionyeshwa katika kanda za video akiungwa mkono miongoni mwa watu wengine na Gabby Giffords, mbunge wa zamani wa Baraza la Wakilishi ambaye aliwahi kukumbwa na shambulizi la bunduki. Ambaye Gabby Giffords mwakilishi wa zamani ameeleza kwamba a, sasa hivi Marekani inahitaji e, kuzungumza E, ili kupata uh, maneno na mwafaka na kuwa na imani njema kabisa kwa taifa hilo, ambapo vilevile Rais Donald Trump uh, alikosolewa kwa kuimarisha sheria kali za uhamiaji na jinsi wanavyotendewa watu wanaoomba hadhi ama hifadhi na wahamiaji wasio na nyaraka halali za kuishi hapa Marekani. Alikuwa ni mwania uteuzi wa kugombea urais Elizabeth Warren aliyekusua jinsi rais alivyoshughulikia janga la virusi e, la korona. Lakini katika wakati mwingine, vilevile rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amesema e, rais Trump haheshimu mabadiliko katika nchi au umuhimu wa kazi yake, e, ambapo yeye amewahi kuzungumzia a, kwa kusisitiza kwamba a, alikuwa uh, na matumaini kwa ajili ya nchi ye, ya, ya Marekani kwamba Donald Trump huenda angeonyesha mtizamo kiasi katika kulichukua suala la ajira kwa dhati kwamba huenda angeweza kuhisi uzito wa kazi yake na kubaini kuwa demokrasia iko katika mikono yake, hivyo achukue hatua zinazostahili, lakini hajawahi kufanya hivyo. Lakini kwa upande mwingine, vilevile aliyekuwa mgombea urais uh, wa chama cha Democrat ambaye alikabiliana na rais Donald Trump, bi Hillary Clinton amesisitiza uh, umuhimu wa kupiga kura, ambapo alikumbusha mwaka wa 2016 wakati uh, Trump alipo Uh, ulizwa una kitu gani cha kupoteza? Uh, ndiyo hivi sasa ameeleza uh, kwamba tunalifahamu hilo, ambapo huduma za afya kazi za Wamarekani eh, na vilevile uh, wapendwa wote ambao wamekuwa wakifanya eh, juhudi za kubadilisha maisha yao na Wamarekani ya kwa ujumla amesema ah, kuwa Uh, kuwafikia wapiga kura katika mwaka wa elfu mbili na ishirini ambako kuna janga la COVID kumi na tisa, nalo ni swala muhimu. Kutokana na hayo yote, nikataka kuzungumza uh, na kujua mustakabal, ama mkutano huu, yale ambayo yameorodheshwa na kuonyesha kwa namna moja ama nyingine, kama mwelekeo wa uchaguzi huu. Nimezungumza na Professor David Monda na nikataka kufahamu kile ambacho amekiona na tathmini yake juu ya mkutano huu ama kongamano hili Uh, kubwa kabisa uh, la chama cha Demokrat. Mimi kusema kweli uh, tathmini yangu ni kwamba wanademokrat wanajaribu kuunganisha chama ndicho chanzo cha kwanza. Cha pili, wanajaribu kuweza kupata nafasi uh, kwa mitandao, kwa habari, kwenye televisheni Eh, kwa taifa kwa ujumla ya kwamba mswada wao utakuwa ni upi kwa wakati huu. Wamekuwa wakipinga Bwana Trump, lakini umma pia inataka kujua Bwana Biden na uh, Bi Kamala Harris watakaposhika usukani iwapo watashinda watafanyia wa Marekani kazi gani. Halafu pia jambo la tatu ni kujaribu kutafuta mstakabadhi wa kuweza kushinda haya majimbo kwenye lile tunaliita electoral college ya kwamba kutakuwa na majimbo fulani muhimu zaidi ambazo lazima ziangaziwe. Uchaguzi ujao utakuwa mgumu sana manake, eh, tutakuwa tukipiga kura kupitia posta sana sana maanaake kuna hii shida ya COVID. Kwa hivyo nafikiria, kwa ujumla wanajaribu kupata mwamko tofauti na mwamko wa kuweza kujiendeleza eh, kwa sera zao kama Wanademokrat, na pia kuunganisha chama kile ambacho unakiona kimejitokeza katika, uh, wale ambao wametoa hotuba watu mbalimbali mbali, viongozi mbalimbali mbali, eh, wenye ushawishi katika nyanja ya siasa hapa Marekani. Ni ujumbe upi hasa ambao umeuona kwa kweli umeleta mshawasha kwa wapiga kura wa Marekani? Nafikiria kwa ujumla ukiangazia vile Michelle Obama alivyoongea, vile Bwana Obama alivyoongea na pia wasemaji wengine tofauti ni kana kwamba wanampinga bwana uh, Trump kwa ujumla, na kusema ameshindwa kazi, la kwanza; la pili, hajaunganisha taifa; na la tatu, ya kwamba amechukua kazi ya urais kama ni mzaha, kama ni kama vile vipindi alivyokuwa akivifanya uh, kwenye televisheni, ya kwamba hajamiliki nyadhifa za uongozi na kuweza kupeleka Marekani Uh, kwenye sehemu nzuri kwa wakati huu wa hatari ya magonjwa na shida tofauti tofauti za kiuchumi. Kwa hivyo nafikiria kuwa wanademokrat wengi ambao wame, wameongea ni kusema kwamba bwana Trump ameshindwa kazi na ni uh, lazima wamarekani waangazie tena, uh, kufahamu ya kwamba lazima kuwe na mageuzi, maanake taifa linaelekea sehemu hatari sana hususan bwana Trump akishinda awamu uh, ya pili. Sasa labda ungetueleza yale ambayo yamekuwa yakizungumzwa katika uh, mkutano huu mkuu wa chama cha Demokrat, ikiwa ni kumtangaza rasmi bwana Joe Biden eh, kama mgombea uraisi na kumtangaza rasmi vilevile bi Kamala Harris kama eh, mgombea mwenza ama mgombea wa nafasi ya umakamu wa rais wa Marekani, kile ambacho kimezungumzwa unadhani ni kile ambacho wapiga kura wa marekani wanataka kukisikia, kama matatizo ya kurekebishwa eh, ambayo utawala huu kwa namna moja ama nyingine umeyafanya? Nafikiria kwa wakati huu eh, wa Marekani kwa ujumla hawajamakinika sana kwa hivi vuguvugu vya kisiasa hususan upande wa Wanademokrat, ndio kuna sehemu sana sana ya wale wanaharakati wa kidemokrat kide ambao wameangazia sana kwa ujumla, lakini nafikiria kwa wakati huu wa Marekani kwa ujumla eh, wanatafuta riziki eh, wanahofu eh, na kwa wakati huu vile kungamano hii iko kwenye tuvuti haina ile motisha sana sana hizi kungamano eh, huwa hazisisitizwi hazi, sana, lakini tena eh, imedhofishwa zaidi manake kuna hii hali ya uh, kungamano kuwa kwenye tuvuti na uh, watu hawakotani ana kwa ana. Kwa hivyo nafikiria kwa wakati huu inasaidia wanademokrat, manake kwenye runinga, kwenye tuvuti eh, wanaweza kutoa sera zao, lakini mimi nafikiria Wamarekani wataanza kuangazia zaidi na kumakinika zaidi and uh, wakati uh, mwezi wa kumi na sana sana zile wiki ambazo zitakuwa zikiwadia uh, uchaguzi, ya kwamba uh, ni nani haswa watampigia kura. Lakini mimi nafikia kwa ujumla wakati huu watu wanasisitiza uh, watapata pato uh, lao vipi kuna ukosefu wa kazi, kwa hivyo wanaangazia kwa kongamano hili la Wanademokrat, lakini nafikia nafikiria pia kuna ile hofu ya kwamba maisha yao itakuwa ni vipi. Masuala gani ambayo ni makubwa yamejitokeza, yaliyozungumziwa sana, ambayo yanaakisi hali halisi ya uchaguzi huu, kwamba maswala ama ajenda zipi ambazo zitakuwa ni muhimu? Ajenda la kwanza ni uchumi, lazima uchumi uimarishwe. Ikiendana sambamba na jambo hilo ni hii hali ya COVID. Vitu hivyo viwili vinaingiliana, e, na sana sana, jambo la tatu upande wa wanademokrati ni hii e, haki za kijamii e, zilizoangaziwa kwenye vuguvugu vugu la Black Lives Matter ya kusema ya kwamba haki za kibinadamu lazima ziheshimiwe, hususan zile haki za walio wachache. Kwa hivyo la kwanza ni uchumi, la pili ni jambo la COVID na eh, la tatu ni eh, hizi haki za kijamii. Na vitu hivi vyote vi, vitatu vinaingiliana, maanake huwezi kuangazia COVID pasipo na kuangazia uchumi pasipo na kuangazia haki za kijamii vitu hivi vyote vitatu vinaingiliana, na wanademokrati watajaribu kusisitiza uh, kwa mbivu na kwa mbichi, ya kwamba wanarepublican wameshindwa kazi, lazima bwana Trump apigwe kalamu. Asante Profesa Davin Monda kwa kutueleza hayo yote e. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo basi tunaangazia e, yale majimbo ambayo yanaonekana itakuwa na upinzani mkali nchini Tanzania katika uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye mwezi Oktoba. Ikumbukwe e, vyama karibu vyote vimeshatangaza majina ya wagombea ubunge eh, katika majimbo yote ya Tanzania bara na Tanzania visiwani, ambapo hii leo eh, Chama cha Mapinduzi CCM, ambacho kilikuwa kikisubiriwa kwa hamu kabisa kuona orodha ya wale walioteuliwa kuwania ubunge, ambapo eh, majimbo kadhaa yameonekana kwamba yatakuwa na upinzani mkali, majimbo hayo yakiwa ni majimbo ya Mbeya mjini Arusha mjini, jimbo la Kawe hali kadhalika na majimbo ya Tunduma aa, na sehemu nyingine za nchi. Lakini kwa aa, muda huu leo hii katika matangazo ya kwa undani, basi tutaangalia baadhi ya majimbo hayo ambayo kwa namna moja ama nyingine kwa siasa za Tanzania yanatarajiwa kuleta upinzani mkubwa, na hapa ni naye Goodluck Gingo ambaye anaangazia hili. Goodluck, moja kwa moja tukianza kwanza majimbo ambayo Uh, yanaonekana hasa uh, yatakuwa na mvuto. Labda tuanze kuyaeleza kwako wewe, ni api mi nimegusia uh, hayo eh, ambayo kwa namna moja manyingine yanaelezwa na wachambuzi mbalimbali mbali, eh, vyombo mbalimbali vya habari. Kwako wewe, unaona ni majimbo gani hasa kwa kuanzia? Ukitazama kwa, okay, namna ambavyo mambo yanakwenda, tunatazamia majimbo kadhaa yatakuwa na ushindani mkubwa, hasa jimbo la Mbeya mjini na pia hata jimbo la Tunduma pamoja na, na, na jimbo la Songwe ambalo pia uh, na lenyewe limetangazwa. Na kuna jimbo pia la Tarime vijijini, uh, jimbo la Arusha mjini na jimbo pia la, la Iringa mjini na lenyewe tunategemea kutakuwa na ushindani mkubwa na, na, na baadhi ya majimbo kadhaa ya Dar es Salaam, hasa likiwemo jimbo la Kawe ambalo uh, kwa awamu kadhaa limekuwa chini ya ya Halima Mdee ambaye amekuwa akiongoza kama mbunge hapo haya ni miongoni mwa majimbo ambayo tunategemea yatakuwa na ushindani mkubwa zaidi, na ikitazamiwa namna ambavyo pia uh, kimeweza kutangaza wagombea kwenye haya majimbo, ambayo uh, hawa wagombea pia na wenyewe wana ushawishi kidogo wa kuwa na watu wengi pia, na wamekuwa muda mrefu wakifanya siasa kwenye haya majimbo, labda tukianza uh, kwa jimbo la Mbea mjini ambalo mpaka hivi sasa upinzani unaonekana ni baina ya vyama viwili vya CHADEMA na CCM. Ah, CHADEMA mpaka hivi sasa wameshamtangaza eh, Bwana Sugu, eh, Joseph Mbilinyi, mbunge ambaye yupo kwenye ah, ah, bunge eh, ambaye amemaliza muda wake, lakini kuna jina la CCM ambaye ni naibu, aliyekuwa naibu spika wa bu, uh, bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tulia Akson. Hapa kukoje? Kwanza tukiangalia hili jimbo la uh, Mbeya mjini, ukitazama uh, okay, kwa jimbo la Mbeya mjini ushindani utakuwa ni, ni mkubwa sana, na ukitazama hata kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano uh, Sugu ambaye Joseph Mbilinyi ndio mbunge ambaye aliongoza kwa kupata kura nyingi katika majimbo yote ya uchaguzi yaliyofanyika Tanzania, na bado anaendelea kuwa na, na, na, na ushawishi mkubwa na usha, kwa sababu ukitazama bado ana ushawishi kwa vijana wengi ambao uh, wako wa mjini Mbeya na pia hata kwa baadhi ya wafanyabiashara ndogo ndogo wameendelea ameendelea kuwa na ushawishi. Lakini pia kuingia kwa Dokta Turia pia kidogo kumejaribu kubadilisha pia upepo wa kisiasa kwa sababu naye pia ana uungwaji mkono pia miongoni mwa vijana wakinamama na hata baadhi ya wafanyabiashara. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni, ni washindani wawili ambao namna wanavyofanya siasa zao za kushuka mpaka chini na kuungwa mkono na makundi mbalimbali ni kama zinafanana. Kwa hiyo tunategemea kutakuwa na ushindani mkubwa sana na, na ikitazamiwa kwa sababu sugu amekuwa mbunge kwa vipindi viwili na Tulia ndo anayeingia katika uh, kinyang'anyiro kwa mara ya kwanza kujaribu katika nafasi ya ubunge, lakini uh, kupitia taasisi zake mbalimbali ambazo zinasaidia masuala ya jamii pia amefanya kazi kubwa kwenye kwenye, kwenye jimbo la Mbeya mjini. Kwa hiyo wategemea ushindani utakuwa mkubwa sana. Sasa tuende kwenye jimbo la a, Arusha mjini ambapo aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Arusha eh, Mrisho Gambo, pamoja na mbunge machachari kwelikweli ambaye amekuwa akishinda katika chaguzi uh, takriban mbili tatu zilizopita, uh, God bless Lema, hali iko vipi hapa? Uh, kwa kwa Arusha mjini kidogo, uh, mambo yanaweza kuwa tofauti, kwa sababu ukitazama mara kadhaa uh, Lema alikuwa akichaguliwa zaidi na vijana na kutokana na namna ambavyo chama chenyewe cha mapinduzi wakati fulani kilikuwa na migawanyiko ya ndani kwa sababu Uh, karibia mara mbili za chaguzi tulikuwa tunaona kuwa na manunguniko ya kwamba uh, wanaopewa dhamana ya kugombea eidha wanakuwa wameshinda katika namna ya mizongo kwenye Chama cha Mapinduzi na hata pia kukubalika kwao pia ndani ya Arusha, lakini kwa Mlisho Gambo hiyo tunaweza kusema ya kwamba siasa zake pia amezifanya zaidi Arusha, kwa sababu ikumbukwe kwamba alipata pia kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa wa Chama cha Mapinduzi mkoani Arusha, lakini pia amekuwa mkuu wa wilaya na baadaye pia kuwa mkuu wa mkoa na ukitazama katika kipindi chake cha alichokuwa akifanya kama mkuu wa mkoa, naye alikuwa akijaribu kusaidia vijana na makundi mengine. Kwa hiyo naye amejijengea pia mtandao wa uungwaji mkono, hivyo hivyo kwa Lema ambaye naye amekuwa akipata mtaji mkubwa zaidi wa kuungua mkono na vijana na baadhi ya wafanyabiashara. Kwa hiyo uh, utakuwa ni mchuano kidogo mkali sana ukitazama kwa Arusha kwa sababu ni watu ambao, uh, kwa miongo kadhaa wamekuwa wakifanya siasa pamoja, ingawaji wamekuwa wakifanya katika vyama tofauti na, na, na kama vile ambavyo tumesema kwamba wote wana mitaji ya kuungua mkono na vijana na ukitazama pia hata umri wao nashabiana kiasi fulani. Kwa hiyo ni siasa ambazo tunaamini zitajikita zaidi katika kusema sera na nini wataenda kuwafanyia wakazi wa Arusha. Kwa hiyo zitakuwa ni siasa zenye mvutano mkali kwa, kwa Arusha mjini, na pia ukitazama hata katika kipindi no. akiwa mkuu wa mkoa na akiwa mbunge kulikuwa na mivutano ya hapa na pale katika baadhi ya miradi pia walikuwa wakizindua. Kwa hiyo uhasama uh, utaendelea kuwepo na mivutano itaendelea kuwa mikubwa pia na pia, ukitazama kwa namna ambavyo hata yeye mwenyewe Gambo aliamua kuweka rehani ya nafasi yake ya ukuu wa mkoa ili aweze kupata dhamana ya kugombea ubunge kupitia chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo uh, unaona kabisa ni mtu ambaye alishajihatiti na alishajipanga katika namna nzima ya kuutaka ubunge uh, wa arusha mjini. Kwa so, hiyo, kutakuwa na mivutano mikubwa tu. Naam, sasa vipi jimbo uh, la Kawe? Maanake tunaona hapa Halima Mdee eh, mbunge huyu machachari wa Chadema na anakwenda kupambana na askofu Gwajima ambaye amekuwa ni machachari kwelikweli. E, sasa hivi anageukia siasa kwa mara ya kwanza, akitupa kete yake, uh, kugombania jimbo hilo la Kawe. Mazingira ya Kawe yako vipi kwa Gwajima na Mdee? Ukitazama uh, okay, kwa kwa Kawe kwa sasa, mambo jinsi yanavyokwenda, uh, ina- inaweza kwa namna moja ama nyingine kwa mchungaji Gwajima ikampa nafasi kidogo, kwa sababu Uh, mara kadhaa huduma yake ambayo amekuwa akifanya amekuwa akiifanya katika uh, maeneo ya Kawe, kwa sababu kwa miaka kadhaa alikuwa akiendesha huduma zake za kikanisa katika uh, viwanja vya Tanganyika Pekas ambavyo viko ndani ya jimbo la Kawe. Kwa hiyo na namna pia ambavyo kwenye awamu iliyopita ambavyo alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali uh, pia pia mara kadhaa amekuwa akikosoa pia Chama cha Mapinduzi na kukosoa hata michakato pia wakati fulani ambayo ilikuwa ikihusisha mambo ya katiba ambayo kiasi fulani ilimjengea umaarufu mkubwa sana kwa Wakazi wa wakazi wengi wa Dar es Salaam na hata wale ambao uh, walikuwa wakifuatilia siasa za upinzani. Sasa uh, kama ambavyo imekuwa kwa ambaye naye pia amekuwa mkosoaji mkubwa wa baadhi ya mambo ya serikali. Kwa hiyo ni watu ambao unakuta namna ambavyo wamefahamika kwa wananchi wamefanyika katika namna yote ya kufanana, kwa sababu wote walikuwa ni wakosoaji wakubwa, ukiacha kwa sasa ambako, uh, kiasi fulani amejaribu kusimama na, na baadhi ya mambo kadhaa ambayo serikali inafanya na kuamini ya kwamba ina faida kwa kwa wananchi, kwa hiyo Uh, wajima na sababu kama hiyo ambayo inaweza ikamwongezea turufu ya kwamba hata kabla ya uh, kugombea katika kupitia chama cha mapinduzi, lakini pia alikuwa ni mkosoaji mkubwa pia pia wa serikali na chama cha mapinduzi. Kwa hiyo ile pia imemtengenezea mtandao, lakini pia namna nzima ya kuendesha hizi shughuli zake za makanisa katika eneo la Jimbo la Kawe maanake, na yenyewe inampa uh, sababu na nguvu pia kuweza ku kuongeza nguvu ya mtandao wa, wa kisiasa, na pia pia ukitazama kwa sababu pia bado ana ushawishi mkubwa pia hata kwa wananchi na hata baadhi ya waumini wake ambao wanaweza akatumia pia kama, uh, kama faida ya kuweza ku kumsaidia katika namna nzima ya kuweza kuendesha kampeni kampeni ambazo unaweza kusema kwamba kampeni za nyumba kwa nyumba, kwa sababu uh, Jimbo la Kawe pia na lenyewe litakuwa na mvutano mkubwa, kwa sababu Halima Mdee kama mwenyekiti wa BAWACHA Chadema hatokubali kutaka kuachia jimbo kirahisi, uh, kwa sababu kushindwa kwake maana yake inaweza ikawa ni alama ya kushindwa kwa, kwa uh, chama, uh, uh jumuiya ya, ya wanawake ya Chadema kwa hiyo atajitahidi naye katika namna anavyoweza ili kuweza kubaki, lakini ukitazama pia kwa sababu, uh, kwa sababu kwa miaka kadhaa pia Gwajima alikuwa akimuunga mkono alima, sasa yule alikuwa akimuunga mkono naye anagombea nafasi hiyo, kwa hiyo tunaamini kutakuwa na mgawanyo mkubwa wa kura na hata pia wa, wa, wa wafuasi. Kwa hiyo tunaamini hivyo, na ukitazama pia ambavyo uh, Gwajima naye alikuwa ni na mtu wa nafasi ya tatu, lakini uh, Chama cha Mapinduzi kikaamua kumpitisha. Kwa hiyo naamini uh, kwa chama kikubwa kama cha Mapinduzi uh, kupitia vyombo vyake vingine wametathmini wakaona ya kwamba labda na nafasi kubwa kushinda na ya kushinda ukilinganisha na wagombea wengine. Kwa hiyo, na ukiona kabisa kwamba dhamira yao wanataka kurudisha majimbo mengi ambayo yako kwenye miji mikubwa waweze kurudi kwenye uh, himaya ya Chama cha Mapinduzi. Kwa hiyo, naamini wametafakari kwa kuona ya kwamba na nafasi kubwa ya kuweza kushinda kulinganisha na wengine. Asante ah, Goodluck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.