Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari, na leo ni Ijumaa, msikilizaji wengine huita Furahi Day, ikiwa ni Agosti 21 mwaka 2020. Na katika matangazo ya leo, huko nchini Kenya sakata ya fedha za COVID-19 USAID na Global Fund zatishia kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo, na pia tutakuwa na jicho letu. Na mimi jina langu Harrison Kamau, nikukaribisha hivi leo kukiwa na mengi tuliyokuandalia, yakiwemo pamoja na maambukizi pamoja na idadi ya vifo kutokana na COVID kote ulimwenguni, bila kusahau kwamba ikiwa Ijumaa tunaangalia masuala ya burudani, michezo na kama kawaida VOA Express haiendi bila muziki. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, tuanzia huko nchini Kenya ambapo sakata la fedha za COVID-19, USAID na Global Fund zimetishia kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo ya Kenya iwapo kutaendelea kuwa na uozo na wizi katika shirika la fedha la kusambaza dawa. Kennedy Ondera anayo taarifa zaidi. Hamaki imepanda nchini Kenya baada ya kuibuka madai kwa shirika la serikali la kusambaza dawa KEMSA lilikiuka kanuni za manunuzi ya bidhaa za kujikinga dhidi ya virusi vya korona na kupoteza mabilioni ya fedha. Tayari maafisa wakuu kadhaa wa dhawa, shirika hilo wamesimamishwa kazi wakiwemo Jona Manjari Mwangi, afisa mkuu mtendaji, Charles Juma, mkuu wa idara ya manunuzi, pamoja na Eliud Mreidhi, mkurugenzi wa shughuli za mauzo, kuipa tume ya kupambana na ufisadi nafasi ya kufanya uchunguzi zaidi. Bodi ya shirika hilo imeeleza kuwa haifahamiki ni kwa njia gani wasimamizi wakuu wa kua, shirika hilo walivyotoa zabuni za zaidi ya shilingi bilioni mia moja ambazo Kenya ilipokea kutoka kwa wafadhili kununua vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo. Katika sakata hii, inadaiwa kuwa maafisa hao walitoa zabuni yenye kima cha shilingi bilioni nne kwa kampuni itwayo Kilig Limited iliyonunua vifaa vya kujikinga dhiri ya virusi hivyo kwa bei ya juu kuliko ilivyo katika soko. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini Kenya, shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID pamoja na Global Fund yameandikia wizara ya afya kulalamikia tuhuma za ufisadi katika shirika hilo la serikali na kutishia kuondoa ufadhili iwapo hali hiyo itaongezeka. Vyanzo hivyo vinaeleza kuwa mashirika hayo ya ufadhili yanalitaka shirika la ukaguzi wa hesabu la Price Waterhouse Coopers kufuatilia ukaguzi wa fedha zilizopokezwa shirika la serikali ya Kenya la dawa KEMSA kutathimini iwapo ubadhirifu wa fedha ulitukia. Ijumaa wasimamizi wa shirika la KEMSA wamefika mbele ya kamati ya afya ya bunge la Senate kuelezea kilichojiri. Haya yanatukia wakati maafisa wa polisi wamelazimika kutumia gesi za kutoza machozi kuwatawanya waandamanaji jijini Nairobi waliotaka serikali kuwajibikia vitendo vya ubadhirifu wa fedha hizo. VOA ilizungumza na Wanjeri Nderu mwandalizi wa maandamano hayo jijini Nairobi kutaka kujua kiini chake na lengo kuu la kuandamana. Tumepoteza mabilioni mingi sana ya pesa ambayo inafaa kutumika kusaidia na hili janga la corona kor, na badala ya hawa watu watumie hiyo pesa vile inatakikana kama kununulia madaktari PPEs, kama ku make sure kuna madawa hospitalini, tuko na vitanda, vitu kama hivyo. Wanachukua hiyo pesa, wanaiba hata zile donations zenye tulipatiwa zifaidi raia, waliiba pia hizo. Serikali inafaa ku investigate hawa watu, washikwe, wapelekwe kotini na wafungwe jela, kwa sababu hiyo wizi wanafanya inaua Wakenya, inaua madaktari wetu. Bodi ya KEMSA imemteua Edward Njeroge Njuguna kuwa kaimu afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo na Edward Buluma kuwa kaimu mkuu wa idara ya manunuzi, huku George Walukana akikaimu katika ukurugenzi wa idara ya mauzo. Kenneth Wandera, sauti Amerika, Nairobi. Shukran sana Kenneth Wandera kwa ripoti hiyo. Safi sana. Basi, mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na shirika la afya duniani, WHO, linasema kuwa kufikia jana Alhamisi idadi ya maambukizi kutokana na virusi vya covid-19 ilipita milioni 22 kote ulimwenguni wakati idadi ya vifo ikikaribia laki nane. Wakati hayo yakijiri, idadi ya mataifa yaliyotangaza kufanya majaribio ya chanjo inaendelea kuongezeka, Cuba na Australia zikiwa ni mataifa ya karibu zaidi kujiongeza kwenye orodha hiyo, kama anavyolisimulia mwenzangu hapa, Harrison Kamau. China inashirikiana na mataifa kadhaa katika kutengeneza chanjo, ambapo awamu ya tatu ya majaribio imeanza nchini Peru, baada ya kuzinduliwa hapo jana Alhamisi mjini Beijing. Wizara ya afya ya Peru imekubali majaribio hayo, yakiwa juhudi mpya za China za kukabiliana na janga la COVID-19 katika ngazi za kimataifa. Kampuni ya kutengeneza dawa ya China ya Biotech inashirikiana na watafiti kutoka baadhi ya vyuo vikuu vya Peru. Lio Zingzeng ni mwenyekiti wa shirika la kitaifa la wauza dawa nchini China. so tulizindua majaribio ya chanjo ya kimataifa mwezi Aprili. Kwa mfano, mimi mwenyewe nimefanya zaidi ya mikutano mia mbili na mawaziri wa afya, sayansi na teknolojia, mambo ya ndani na kigeni, pamoja na wabalozi wa zaidi ya mataifa 40 nchini China. Marekani na Brazil zinaongoza kwenye idadi ya watu walioambukizwa. Marekani inashikilia nafasi ya kwanza ikiwa na watu milioni 5431 na 46 walioambukizwa na, na, na vifo 170 640 huku Brazil ikiripoti maambukizi milioni tatu na vifo 109888. Mengine ni India ikiwa na maambukizi milioni 2836925, Russia 942, Afrika Kusini 596, Peru 549 Mexico 531000 Colombia ikiwa na 489122 Chile 390000 huku Uhispania ikiwa na 370000. Kwenye idadi ya vifo baada ya Marekani ni Mexico ikiwa na wagonjwa 57774, India 53866, Uingereza ina 41397. Italy 35412, Ufaransa 1030, Uhispania 1028, Peru 1026, Iran 1020, Russia 1016 na Colombia ikiwa na kesi 1015619. Kulingana na WHO, mataifa Amerika, ya Amerika ndiyo yaliyoathiriwa zaidi yakiwa na jumla ya maambukizi ya COVID-19 karibu milioni 12 na vifo 1426 yakifuatiwa na bara Ulaya kwa maambukizi milioni 3,874,604, yaliyoripotiwa kufikia sasa. Idadi ya maambukizi barani Afrika imefikia milioni 1,148,849, huku idadi ya vifo ikiwa 26,664, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Alhamisi na kituo cha kudhibiti na kuzuia maambukizo barani humo CDC. Afrika Kusini inaongoza barani humo ikifuatiwa na Misri na kisha Nigeria. CDC imeongeza kusema kwenye ripoti yake. Asante sana Harison, kama unaona umetumia wakati wa kupata habari za dunia. Kwako Patrick Nduimana. Joe Biden ambaye amekuwa kwenye siasa za Marekani kwa karibu miaka hamsini jana alikubali rasmi uteuzi wa chama chake ili akiwakilishe kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu. Katika hotuba yake, Biden amewaambia Wamarekani kwamba wakati umewadia kumwondoa rais mrepublican Donald Trump baada ya muhula mmoja huko White House. Tukiungana pamoja tunaweza kushinda kipindi hiki cha giza hapa Marekani, Biden alisema Wakati Marekani ikikabiliana na janga kubwa la virusi vya korona lililopelekea mamilioni ya wafanyakazi kupoteza ajira. Tutachagua tumaini dhidi ya hofu, ukweli dhidi ya uongo, na usawa dhidi ya upendeleo, Biden amesema. Katika sehemu kubwa ya hotuba yake, Biden alimlaumu Trump kwamba alishindwa kutekeleza wajibu wake kama kiongozi ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona na kwamba ameshindwa kuiongoza nchi. Wakati maandamano ya kupinga matokeo yenye utata uchaguzi wa Agosti 9 huko Belarusi yakiendelea, umoja wa Ulaya umesema utawawekea vikwazo maafisa wote waliohusika katika wizi wa kura na ukandamizaji dhidi ya waandamanaji wa upinzani. Rais aliye madarakani Aleksandar Lukashenko alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo kwa kupata asilimia themanini ya kura. Baadaye Marekani na umoja wa Ulaya zilisema uchaguzi uligubikwa na wizi mkubwa wa kura. Tunawaunga mkono wananchi wa Belarus ili wajiamulie mustakabali wao, kiongozi wa baraza la Charles Michel alisema, baada ya kikao cha viongozi wa umoja wa Ulaya kilichofanyika kwa njia ya mtandao. Umoja wa Ulaya utawekea vikwazo siku za usoni baadhi ya watu waliohusika katika vurugu, ukandamizaji na wizi wa kura, Michel ameongeza. Kiongozi wa upinzani Sviatlana Chikanuskaya ambaye alikimbilia katika nchi jirani ya Lithuania baada ya uchaguzi aliomba umoja wa Ulaya kumuunga mkono kisiasa. Familia na washirika wa kiongozi wa upinzani wa Rusia, Aleksei Navalni, wameishtumu Mosku kumzuia Navalni asipelekwe Ujerumani kwa matibabu zaidi, wakisema ni njama ya kuficha jaribio la kumpa sumu Navalni, wakizungumza na waandishi wa habari leo nje ya hospitali ya Omsk Mke wa Navalni Yulia Navalnaya na mshirika wa Navalni Ivan Zidanov wamesema hatua hiyo ya Moscow inaweka hatarini maisha ya Navalni. Watu wa karibu na Navalni wamemnukua afisa wa polisi ambaye amesema kwamba kuna kemikali mbaya iliyogunduliwa ndani ya mwili wake. Kremlin jana ilisema mamlaka ya matibabu itachunguza ombi la kutaka Navalni apelekwe kwenye hospitali ya Ulaya na kwamba serikali itaanzisha uchunguzi iwapo ripoti ya madaktari itadhihirisha kwamba madai ya kupewa sumu ni ya ukweli. Viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi wanapanga kufanya ziara nchini Mali katika juhudi za kuzuia utawala wa kijeshi kuongoza nchi hiyo, vyanzo viwili vimeliambia shirika la habari la Reuters. Wakati huo huo, muungano wa upinzani umeungana wanajeshi waliofanya mapinduzi kwa kupinga nchi za kigeni kuingilia kati. Viongozi wa nchi kumi na tano za jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, Walikutana jana baada ya kusimamisha wanachama wa Mali kwenye jumuiya hiyo na kufunga mipaka yote na kuzuia msaada wa kifedha kwa Mali kama jibu la kumwondoa madarakani hapo Jumanne rais Ibrahim Boubacar Keita. ECOWAS inapanga kutuma ujumbe wa marais mjini Bamako, wakiwemo marais wa Niger, Senegal na Ghana ili kutafuta suluhisho la mzozo huo, Reuters imeripoti. Na, hii ni VOA Express, matangazo nusu saa, na kujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Sasa ni wakati wa mada ya jicho letu, ambapo Rahabu Fredi anamulika changamoto ya kusikitisha ya binti ya tae Zuena Saidi aliyefiwa na wazazi wake wote wawili na mambo aliyokutana nayo baada ya, ya hapo. Kwa jina anaitwa Zuena Saidi, ni nina... umri wa miaka kumi na tatu ni, ni msichana mdogo, lakini katika maisha nimepitia mengi. Nilikuwa na wazazi wangu wote wawili, walinilea katika maadili mema, lakini kwa bahati mbaya walifariki wazazi wangu. Walipofariki, mamdogo wangu alinichukua akaniambia, mi nitakulea nitakufanya kila kitu, basi nikakubali, kwa sababu nikasema nimepata msaada tu, nimshukuru Mungu, nikasema sawa, nikaenda kwa mamdogo hasa katika yale kunielea katika yale ile picha anavyokuwa nachukulia, nikaona mama mdogo na yeye yani ayupo yupo sawa. Nikasema hapa nikikaa naweza nikajilelea lelea, afu yakaja yakanitokea mabaya, naweza labda akaja aanze tu kugomba labda tukaa yani, na masimamo yale ya sijui kusomesha kunisaidia, alikuwepo hakuna yani, nikawa mtoto wa mtaani. Ndo akatokea kaka akasema mi nitakusaidia, nikasema labda ni bahati kwangu Mungu ameni, yani, yani amenisaidia, nikasema sawa, nikakubali. Kuna kaka Kumbe kaka alikuwa na mazumuni mengine, na ni sikujua ni kazi yake anafanya nini. Siku ya siku imewadia, akayambia utakuwa unanisambazia dawa, la sivo mi ntakutimua. Nilijifikiria nimeingia katika tena katika matatizo mengine, nikatoka nikatafuta yani mtu niliye mwamini, niliyokuwa nikanae karibu, akinisaidia akinishawisha nini cha kufanya. Nikamfata nikamweleza tatizo langu, ni mtu tu yani, alikuwa jirani, akanyambia basi mi ntakusaidia. Yaani, siku twende tu, siku yote kwamba utajisikia huko free, utatoka na mimi, tutaenda katika kituo cha polisi, tutasema hichi na hichi, kila kitu nachochokitaka, na mapolisi watajua nini cha kukwambia. Basi sikupinga, nikaa tu pale nyumbani, naendelea tu vizuri, sikuwahi kuuza hayo madawa. Siku tukatoka tukaenda mapolisi, wakanyambia utakubali tutakupa hichi kidude yani, ukakibu, yani tusisi tutakuwa nacho yani. Kila mtu akanionyesha pale kwamba wanavyo, mimi hata nikikibonyeza kile kidude watakuwepo. Alinikabidhi mzigo kabisa hivi, nikawa nao, nimeoshika nimeushika. Kunikabidhi ile tu nikakibonyeza kile kidude, mara nikaona tu vupu, wamekuja wameingia, na nilifurahi sana, ni nikamshukuru na Mungu wangu ameniokoa. Walimshika yule kaka, na mimi nilichukuliwa nikaenda kituoni nikaujiwa nikawaeleza, nika kila kitu ilivyokuwa, yule dada alikuwa na mimi pale, ndo wakanichukua wakaja, wakaja kanisomesha. Baada ya kumkamata ule kaka, siku ya kuhukumiwa tulienda, akaambiwa amehukumiwa kifungo cha miezi nane kwa kosa la kukunisha, yani madawa ya kulevya. Mpaka sasa hapa nilipofikia, namshukuru sana Mungu wangu Niko kidato cha kwanza na yule dada mpaka sasa hivi anaendelea kunisaidia, na tunaendelea tu vizuri kuishi, kama mi nilivyochukuliwa na ule ndugu yangu akaniahidi vitu vizuri, na mwisho wa siku akaniacha katika njia panda. Na kama unajua wewe una ndugu a hivo au wewe unajiju, kama unanisikiliza, Huko ni, una mtoto wa mwenzako au ni mtoto wa ndugu yako yoyote, unajua wazazi wao wako mbali, ndio maana nafanyia hivo nikikomba tu uwache, au wazazi wake wamefariki, inakuwa sio vizuri kwa sababu ujua ya ujoe hatima yako itakuwaje. Labda unaonaweza ukawa na wanao hafu, yule yule mtendea mabaya anaweza labda akawezeshwa akawa na maisha mazuri akawa na vitu vizuri, afuyo huyo mtoto wako anaenda kukaa na yaani, utapata picha gani? Kitu ambacho upendi kutendewa usipenda kumtendea mwenzako. Hongera kwa ujasiri na kila laheri katika masomo na maisha yako kwa ujumla. Jicho letu ndio limetia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express nam nakushukuru sana Rahab Fredi. Ni habari ya kusikitisha, ila nashukuru mtoto huyo kwa kike baadaye amepata msaada, na yote haya tunapata kupitia VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama tusemavyo, VOA Express bila muziki haijakamilika. Leo hii tuna kibao kizito kizito chake Mboso, kibao Alele. nyama zetu ni vitu vizito vizito kutoka kwa Kemboso Alele, ni kitu hicho kali sana ndani ya VOA Express. Sasa basi tuangalia katika masuala ya spoti na burudani ambapo mwenzetu Josephat Kioko anamulika bingwa wa Olimpiki katika marathon, Eliud Kipchoge wa Kenya aungana na wanamichezo wengine mashuhuri duniani, akiwapo nyota wa kandanda Luis Figo katika kampeni ya kupambana na ugonjwa wa malaria. Kwako mzee Kioko, tuambie. Ninaanza na habari za wanamichezo mashuhuri duniani walioungana kwa ajili ya kujaribu kuangamiza ugonjwa wa malaria. Miongoni mwao ni bingwa Olimpiki na pia anayeshikilia rekodi ya marathon duniani, Eliud Kipchoge wa Kenya ambaye kwa sasa wameungana na wanamichezo wengine katika vita vitavyo zero malaria. Wameungana kama mabalozi wema wa kusaidia kuangamiza malaria katika kipindi ambacho dunia nzima inahangaishwa na janga la korona. Wanamichezo wengine hodari ambao pia wamo katika kampeni hiyo ni pamoja na mwanasoka maarufu wa Ureno Luis Figo kapteni wa timu ya taifa ya raga ya Afrika Kusini Siva Colis, aliyesaidia nchi yake kushinda ubingwa wa dunia katika raga, na pia yumo mwanamchezo au mwanariadha Marekani mwenye asili ya Nigeria Sun Adigun. Jana Halamisi ilikuwa ni siku ya kimataifa ya mbu, yaani World Mosquito Day, ndio wanamchezo hao mashuhuri duniani walikuwa na wajibu muhimu kuongoza kampeni hiyo kujaribu kuangamiza ugonjwa wa malaria ambao unaendelea kusambazwa na mbu wasumbufu. Kwa pamoja wameridhia kuwa majira haya ya COVID-19 na ugonjwa wa korona wenyewe, pia malaria haifai kufumbiwa macho haswa sababu inazidi kuangamiza watu wengi duniani. Eliud Kipchoge kwa upande wake amesema akiwa yeye pia ni mzazi anaamini kuwa jambo muhimu kwa kila mzazi ni kulinda watoto kutokana na malaria, wala sio korona pekee. Akarudia maneno yake kwamba no human is limited. Alisema hayo wakati alipoungana na wanamichezo wengine wateule katika hii kampeni ya Zero Malaria. Haya kando na wanamichezo hayo, kuna masuala ya kandanda. Usiku huu wa leo Ijumaa Agosti 21 atabainika mshindi wa kombe ndogo la Ulaya, yaani kombe la Uropa. Sevilla kutoka Hispania itakuwa uwanjani dhidi ya Inter Milan ya Italia. Hii ni mechi ya fainali inayosubiriwa kwa hamu na gamu na mashabiki wa mpira wa miguu hata barani Afrika na kanda yetu ya Afrika Mashariki, ili kubaini iwapo kombe litaenda Italia au Spain. Timu zote mbili zilionyesha mchezo wa kujituma wakati wa msururu wa mechi za Europa League zilizochezwa huko Ujerumani. Sevilla ilijitahidi mwishoni mwa wiki na kuondoa Manchester United ya England kwa kuwafunga mabao mawili kwa moja. Hii ilikuwa ni comeback baada ya Manchester United kutangulia kufunga bao la mapema. Nao wapinzani wao Inter Milan walipata mteremko katika nusu fainali walipoikunguta Shakhtar Donetsk ya Ukraine mabao tano kwa nunge. Mzito Romelu Lukaku alikuwa ni mwiba katika hiyo mechi ya semis. Kwa mara nyingine, fainali ya usiku huu wa leo itakuwa ni katika mji wa Cologne huko Ujerumani na itachezwa ndani ya uwanja usio na mashabiki wengi. Haya ni kwa mujibu wa maagizo ya serikali ya Ujerumani ili kuzuia maambukizi zaidi ya coronavirus. Nani ataibuka kidedea usiku huu? Baada ya kombe hili itasalia sasa Champions League babu kubwa. Jumapili hii Agosti 23 fainali itakuwa PSG ya ufaransa dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani. Napanga kuondoka lakini kwanza burudani kiasi. Kundi la wanamziki wa Kenya maarufu kwa mziki wa Afropop, yani hii ni Sauti Sol, wanatarajiwa kesho Agosti 22 kuzindua albamu yao iliyopewa jina la Midnight Train. Walikuisha zindua Juni tarehe tano, lakini hii ya kesho itakuwa ni kuisherekea albamu iliyo na nyimbo kadhaa, kwa mujibu wa afisa moja kutoka Sauti Sol, Yvette Gale. Sherehe hiyo imevutia mashabiki na wafuatiliaji wa nyimbo zao kote duniani, na hawangependa kuwacha nje wale ambao wanakusudia kujiunga nao kupitia mtandao. Sauti Sol imekuwa maarufu sana kwa miziki yao. Wamealikwa katika nchi mbalimbali kwenda kuwatumbuiza mashabiki wao na hata kutumbuiza mashirika na watu wakubwa serikalini wanapokuwa na hafla za kikazi. Katika uzinduzi na sherehe hiyo ya Midnight Train, Sauti Sol wanasema wameshirikiana pakubwa na Radio Africa Group ambayo ni miongoni mwa wafadhili wao. Miezi mitatu iliyopita walishirikiana katika uzinduzi wa wimbo mashuhuri wa albamu hiyo kwa jina la Suzana. Yaani, huu ni wimbo ambao anaopenda sana mwenzangu Patrick Duimana huko Washington DC, na tayari anatayarisha kitenge chako katika mziki huu wa Suzana. Kwako Sandey Shomari, mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko kwa kuandaa hoja kwa spoti na burudani. Wasikilizaji wetu, napenda kuwakumbusha kwamba matangazo haya ya VOA Express pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Naona mwenzangu Sunday Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako kwa Sunday. Asante uh, sana Harison Kamau. Basi mwajamgaja, tuangalie yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii, Instagram, Facebook, Twitter na kwingineko. Leo ni picha za mgombea uraisi Marekani Joe Biden akiwa uh, amepokea rasmi uteuzi wa chama chake kwenye mkutano mkuu wa chama hicho uliofanyika kwa njia ya video na kumalizika jana usiku. Alikuwepo uh, katika jimbo la Delaware na kutoa hotuba yake akieleza uh, haya atakayofanya, na huku akimshutumu rais Donald Trump kutokana na gonjwa la korona, jinsi ilivyoshughulikia. Na baada ya mkutano wake, aliungana na makamu wake Kamala Harris kuangalia fataki zilizopigwa nje ya ukumbi wa mkutano huo, uliokuwa na watu wengi waliokuwa wamekuja na magari yao, na wakiwa bado wamo ndani ya magari yao wakiangalia hizo fataki na kupungia mkono e, na kukiwa na skrini kubwa pale nje ili kupewa nafasi kutokana na mlipuko wa virusi vya korona hivi. E, sasa anaelekea kwenye kampeni za uchaguzi mkuu akiwa anaongoza kwenye kura za maoni dhidi ya rais Donald Trump na pia kwenye mitandao ni Askofu wa Kanisa la Ufufuo na Uzima nchini Tanzania, Josephat Gwajima, pamoja na mwanamuziki wa bongo fleva, wengi wanamjua kama mwana fa, jina kamili Hamisi Mwinjuma, wanatamba baada ya kupitishwa na chama chao cha CCM ugombea ubunge huku wakiwa walishindwa kwenye kura za maoni kwenye majimbo yao majimbo ya kawe kwa gajima na muheza kwa mwana fa mwezi uliopita lakini hivi sasa basi hawa ndio wagombea baada ya vikao vya juu vya chama hicho kuwapitisha kwenda kugombea kwenye uchaguzi mkuu oktoba ishirini na nane wawili hao ni baadhi ya wanasiasa ambao majimbo yao yalifanyiwa mabadiliko ya washindi na baada ya uteuzi huo basi, Mwana Fai mwanamuziki ameandika kwenye ujumbe wake katika Twitter akisema Mungu ni mwema sana, leo ni miongoni mwa zile siku chache ambazo mimi nimeishiwa na sina la kusema, alama nyingine kuhusu ukubwa wa Mungu. Kwingineko ni shirika la afya duniani WHO barani Ulaya limesema limeanza majadiliano na Rusia kujaribu kupata taarifa zaidi kuhusu chanjo ya ugonjwa wa covid-19 ambayo imeidhinishwa na nchi hiyo ya Rusia hivi karibuni. Maana wiki iliopita Rusia ilikuwa nchi ya kwanza duniani kutoa ridhaa ya kutumika kwa chanjo ya virusi vya corona, wakati Rais Vladimir Putin alipoidhinisha chanjo hiyo. Hata hivyo, bado chanjo hiyo haijafanyiwa majaribio yanayotakiwa ili iweze kuidhinishwa kutumika basi hayo tu ni baadhi yanayotamba katika mitandao ya kijamii nirudi kwako harison kamau kweli mambo mazito sande shomari yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini kabla ya kukamilisha tuangalie swali la leo tuliloweka kwenye mtandao wetu wa facebook ambazo tuliuliza j hatua ya mwanasiasa wa upinzani kisa besigye kule uganda kutogombea urais mwaka wa 2021 kama kutabadilisha siasa za uganda Somali unasemaje? Haya basi, niangalie moja ya watu wanaangalia, watu wengi wamejibu kwenye mtandao wetu hapa kuhusiana na swali letu e, yupo mohololo huyu, naitwa Andrea John kutoka Chato, Tanzania, anasema hatua ya Mzekizabes inaweza kuleta tija na ni ya kuigwa, kwani alichokifanya kinaonyesha ukomavu wa fikra, kwani ametoa fursa kwa wengine kujitokeza kuwania nafasi hiyo naye Ngayona Samson anasema Kiza ndiye angekuwa rais wa Uganda raundi hii ya elfu mbili na ishirini na moja ijapokuwa serikali ya Uganda imetumia mabavu kwa kukomesha wanasiasa ambao wana uzito nchini humo. Naye James Rast akiwa Mwanza, Tanzania, anasema inawezekana kutokana na kwamba amejaribu mara kadhaa hajafanikiwa, na bado chama chake kina mvuto e, abaki kukiongoza na ushauri, atakayeteuliwa kupeperusha bendera hiyo ya chama kikuu cha upinzani nchini Uganda aungane na wenzie. Naona maoni yameendelea kutolewa mengi. Basi hapa naye Richard Kambale anasema yuko kule Beni, anasema, hakika huyo mzee amekuwa makini sana, kwani sio vyema kuwa dikteta mpinzani. Ningemsihi sasa aongeze vijana wajaribu bahati yao. Dovia Kasiki anasema kutoka kule Butembo, Kivu kaskazini anasema mashariki mwa Kongo, anasema mimi naona kama ni jambo mbaya kutogombea urais mwaka wa 2021 kama ametishwa, naweza sema kwamba Uganda hakuna demokrasia. Denis Buhanza buhanza anasema, sidhani kama kuna kuweza kumtoa rais Mseveni kwenye hoja nzito au kwenye madaraka. Kweli mambo mazito mazito yamechangiwa ndani ya swali letu liliuliza, unaonaje kuhusiana na kisa bezi nje kule Uganda kutogombea urais mwaka ujao. Asante sana basi hapo, Vio Express, na kufikia hapo ndio anakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba wote wa kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Saida Hamduni, nimeshirikiana mwenzangu Harrison Kamau kwa pamoja, tutikeni wote jioni njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.