Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka unaendelea vyema popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Ijumaa Agosti 29 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa, kufuatia tume ya uchaguzi Tanzania kuwaengua wagombea wa chama cha ACT Wazalendo bara na visiwani ambao maombi yao yaliwekewa pingamizi. Je, chama hicho kinaeleza nini? Uh, tunachofanya tumefanya taratibu za kisheria uh, za kujibu mapingamizi hayo, lakini inaonekana palikuwa na maelekezo tayari. Na kimoja ambacho kimeshuhudiwa mara hii ambacho ni jambo la ajabu sana ni kwamba wasimamizi wa uchaguzi kwa mara ya kwanza wamekuwa si wa Zanzibari, kumeletwa maofisa kutoka bara ambao wamejazwa katika nafasi hizi. Na kwenye ripoti nyingine, mvutano umebuka kati ya wabunge wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka Kenya na watendaji wa sekretarieti ya jumuiya hiyo baada ya vikao viwili vya kupitisha bajeti ndogo ya jumuiya hiyo kukwama. ambayo mtu analipwa akisafiri nje ya kituo chake cha kazi ni dola 400, sio sahihi kabisa kumlipa mtu dola 560 kwa kufanya kazi kikao cha masaa machache tu. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu huko Afrika, sikiliza habari za dunia zinasomwa na Ed Ligongo. Rais wa Marekani Donald Trump amekubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wa urais katika uchaguzi utakaofanyika Novemba tatu mwaka huu akiwania awamu ya pili. Rais Trump alitoa hotuba yake ya kukubali uteuzi katika bustani ya ikulu ya Marekani, White House, mbele ya maelfu ya wajumbe na wafuasi wa chama cha Republican, hotuba ambayo imerushwa moja kwa moja na televisheni. Hatua hiyo inakuwa sasa rasmi mchakato wa uchaguzi na pilikapilika -pilika zake kuanza kwa kufanyika kampeni za kuomba kuchaguliwa kuongeza muhula mwingine, akipambana na mpinzani wake Joe Biden wa chama cha Democratic. Wakati huo huo, mgombea wa rais wa chama cha Democratic, Joe Biden, amepinga mapendekezo kwamba asifanye mdahalo na Rais Donald Trump. Kupitia televisheni ya MSNBC, Biden amesema kwamba atafanya mdahalo na atahakikisha anaangalia usahihi wa taarifa ambazo Rais Donald Trump atakuwa akizieleza katika mdahalo huo. Makamu huyo wa rais wa zamani ameongeza kusema kwamba kila mtu anafahamu kuwa Rais Trump ana kawaida ya taarifa zisizo sahihi. Rais Trump na Biden wanatarajia kuwa na midahalo mitatu kuanzia Septemba 29 Oktoba 15 na Oktoba 22. Kauli ya Biden imetolewa muda mfupi baada ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi kueleza kuwa hadhani kuwa kuna umuhimu wa kuwa na mdahalo kwa wagombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Mamlaka za serikali Misri hivi leo zimefungua misikiti kwa ajili ya ibada za sala ya Ijumaa baada ya zuio lililowekwa kwa muda mrefu tangu maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 yaliposhika kasi nchini humo, ambapo sasa maambukizi yanaonekana kupungua. Miongoni mwa sehemu zilizofungwa ni nyumba za ibada kama msikiti na makanisa, kwa lengo la kuzuia maambukizi kusambaa katika mikusanyiko ya watu wengi. Taarifa kamili na mwandishi wetu Shafii Mbinda akiwa Misri, Cairo. Waumini wa Kiislamu nchini Misri, kwa pamoja, wenyeji na raia wengi wa kigeni waliopo hapa kwa shughuli mbalimbali za kimaisha, wameipokea kwa furaha siku hii ya leo, ambapo ndio siku ya kwanza rasmi kwa misikiti mikubwa katika maeneo mbalimbali ya nchi kuruhusiwa swala ya Ijumaa tangu ilipozuiliwa kwa muda wa miezi kadhaa iliyopita ndani ya janga la kirusi cha korona na hivi ndivyo anavyoelezea Shekhe Jafar Mnazi, raia wa kitanzania aliyepo hapa Misri kwa shughuli za kielimu. E, ni jambo la furaha, ni jambo la furaha sana, kwa sababu e, unajua sisi katika imani yetu ya Kiislamu, siku ya jumaa ni siku ya idi katika wiki. Jambo lisilo na shaka ni kwamba, kwa mujibu wa taarifa ya wizara husika na masuala ya kidini, ni kwamba sala ya Ijumaa inabaki kuwa asili yake ni wajibu katika Uislamu, lakini kwa mgonjwa mzee, au mwenye kuendelea kuwa na hofu ya maambukizi bado ana ruhusa ya kuswali sala ya dhuhuri nyumbani kwake badala ya sala ya Ijumaa. Kwenye taarifa yake, wizara imeonya kwamba swala hii madogo ya Ijumaa bado haijaruhusiwa katika maeneo madogo yasiyohimili idadi kubwa ya watu, lakini pia kwa wale watakaoswali katika misikiti mikubwa, ni muhimu kufuata taratibu za kiafya, kwani iwapo athari mbaya zozote zitakazojitokeza, basi huenda misikiti ikafungwa kwa mara nyingine tena. Kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Tanzania vimeeleza kuwa mamia ya wagombea wake wameondolewa kushiriki uchaguzi wa Oktoba 28 kwa madai ya kutotimiza vigezo vyama hivyo vimetoa mwito kwa tume ya uchaguzi ya Tanzania kushughulikia kasoro hizo, na wamepeleka ma malalamiko rasmi baada ya maafisa wa ngazi za majimbo na kata kuwaondoa wabunge, wagombea wa ubunge na madiwani wa upinzani, tofauti na chama tawala CCM. Makamu katibu mkuu wa bara wa chama cha Chadema, Benson Kigaila, amesema wagombea wa ubunge 57 wa chama chake na madiwani mia sita arobaini na wawili wamethibitishwa kuwa wagombea. Kwa upande mwingine, mgombea urais wa chama cha Kafu Profesa Ibrahim Lipumba amesema kwamba wamepokea ripoti za kuwekewa pingamizi wagombea na baadhi ya fomu zao ziliibwa na watu wasiojulikana. Pamoja na madai yote, tume ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania imeeleza kupokea malalamiko hayo na inatarajia kuyatolea uamuzi hapo Septemba 6, kwa mujibu wa mkurugenzi wa uchaguzi dr Wilson Mahera Charles alipozungumza na Sauti ya Amerika. Kimbunga Laura ambacho kimeshambulia mwambao wa jimbo la Louisiana hapo Marekani, kikiwa na nguvu ya hatua ya nne ya dhoruba, kinaelezwa kupunguza kasi na nguvu yake, lakini bado kuna hatari ya kutokea hali nyingine mbaya ya nguvu mpaka ilipofika Alhamisi mchana kimbunga Lora kilikuwa katika eneo la bara kikikata katikati ya mji wa Shreveport, Louisiana, kikiwa na upepo wenye mwendo kasi wa kilomita mia moja kwa saa, na kinatarajia kushuka na kusababisha mvua ya sentimita 46 katika sehemu za majimbo ya Louisiana na Arkansas. Zaidi ya watu laki saba katika majimbo ya Texas na Louisiana hawana huduma ya umeme na kuna uharibifu mkubwa wa nyumba za watu pamoja na biashara. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Ripoti ambayo tumeipatia uzito wa juu ndani ya matangazo haya ni huko nchini Tanzania, kufuatia tume ya uchaguzi nchini humo kuwaengua wagombea wa chama cha ACT Wazalendo ambao maombi yao yaliwekewa pingamizi. Sasa inaelezwa kwamba huko Zanzibar wagombea wote kumi na nane wameenguliwa. Kutokana na hali hiyo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwanachama katika kamati kuu ya ACT Wazalendo Ismail Ju Saladu, kwanza akamuuliza wamepokea vipi uamuzi wa tume hiyo. Ni sahihi na si Zanzibar tu kwa maana ya visiwa vya Unguja na Pemba, lakini hata upande wa bara mpaka um, taarifa ambayo tulikuwa nazo hivi jioni ni kwamba takriban wagombea arobaini na nne wa ubunge mbali ya wagombea wengine Uh, wengi tu pengine kwa mamia kwa upande wa bara wa udiwani wameenguliwa kwa hoja za kibabaishaji tu na za kuwekewa pingamizi za ajabu ajabu. Kwa upande wetu sisi unguja na pemba, uh, takriban wagombea wote wa kisiwa cha pemba kumi na nane waliwekewa pingamizi na pia wagombea wengine wasiopungua kumi katika kisiwa cha Unguja nao waliwekewa uh, pingamizi. Uh, tunachofanya, tumefanya taratibu za kisheria uh, za kujibu mapingamizi hayo, lakini inaonekana palikuwa na maelekezo tayari. Na kimoja ambacho kimeshuhudiwa mara hii ambacho ni jambo la ajabu sana ni kwamba wasimamizi wa uchaguzi kwa mara ya kwanza wamekuwa si wa siwa Zanzibari. Kumeletwa maofisa kutoka bara ambao wamejazwa katika nafasi hizi, inaonekana ni maofisa maalum kwa kazi maalum, na ndio hawa wanaosimamia kazi hii ya kuwaingua watu bila hata kufuata masharti yaliyowekwa ndani ya sheria ambayo ndio yanaweza kupelekea pingamizi na moja ambalo linaonekana dhahiri kwamba haya mambo yameandaliwa kwa sababu mtu anawekewa pingamizi, taratibu za sheria zinataka pingamizi iwekwe sio zaidi ya saa kumi ya siku ya uteuzi, lakini wagombea wamepewa barua zao za pingamizi leo, wakati jana saa kumi ilipaswa iwe ndio mwisho wa kupewa pingamizi na walilazimishwa kuzijibu, lakini baada ya kuzijibu pamoja na kwamba zimewekwa nje ya wakati unakuta mtu amewasilisha majibu yake ndani ya dakika tano, anapewa barua yenye maamuzi ya pingamizi. Unajiuliza, huyu msimamizi amesoma saa ngapi ayo hame majibu, ametafakari saa ngapi na hoja za pingamizi? Na hivyo jusa, ni hatua gani ambayo mtachukua? Maanake hawa wamezuiliwa tayari, ni hatua gani mnachukua kisheria? Sisi upande wetu tunachukua hatua ya kukata rufaa zaidi kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, lakini nitumie nafasi hii kusema kwamba tunaitahadharisha sana Tume ya Taifa ya Uchaguzi kama ambavyo tunaitahadharisha Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar ambayo nayo inaingia hatua kama hii katika wiki mbili zijazo, kutenda haki. Na Tume ya Uchaguzi hakikishe kwamba wote waliowekewa pingamizi za kiajabu ajabu za kimafamba mafamba, mafamba wanarudishwa katika kugombea, ili wananchi wenyewe waamue katika sanduku la kura. Lakini njama zozote za kuwa za kuwaengua wagombea wetu kwa hila, kwa hadaa na udanganyifu na mbinu ambazo badala ya kufanya na tume imekuwa kuwa mikoa na watu wa wilaya ndio wamesimamia zoezi hili, hatutazikubali na wananchi wenyewe watasimamia haki zao. Ukichukulia hali hiyo, je, wakiwa wamekataliwa mtaweza kufanya nini? Ikiwa sheria inasema kwamba hawezi kushiriki katika uchaguzi, uchaguzi kweli unaweza kufanyika? Sisi tumetoa msimamo wetu leo uh, kwamba wananchi wenyewe kwa sababu wenye haki ya kuweka mam, kwenye mamlaka viongozi wao kwa mujibu wa katiba Uh, ni wananchi wenyewe. Ibara ya tisa ya katiba ya Zanzibar na ibara ya nane ya katiba ya Jamhuri ya Muungano zinaweka wazi wazi kwamba mamlaka ya nchi ni wananchi, na ni wananchi ndio watakaotoa wa ridhaa kupitia chaguzi kuwaweka viongozi katika madaraka. Ni Ismail Jusa Ladu mwanachama katika kamati kuu ya ACT Wazalendo akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Zanzibar. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Id Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mji wa Kenosha, jimboni Wisconsin, hapa Marekani ulikuwa tulivu hapo jana, baada ya kufanyika maandamano ya amani ya usiku toka siku ya Jumapili kulipotokea tukio la kupigwa risasi kijana mweusi Jacob Blake. Waandamanaji walionekana kwa wingi Jumatano usiku baada ya kutokea ghasia katika usiku uliopita. Polisi wanasema kijana mwenye umri wa miaka kumi na saba kutoka jimbo la Illinois aliwapiga risasi waandamanaji wawili na kujeruhi wengine. Kundi la watu wenye silaha waliokuwa wakitembea mitaani hawakuonekana siku ya Jumatano usiku na waandamanaji walikaa mbali na eneo la mahakama ambapo waandamanaji na polisi walikabiliana. Wali mapema mgomo wa wanamichezo kuhusu matumizi ya nguvu na mauaji mikononi mwa polisi umeongezeka mpaka kwenye ligi ya American Football NFL Alhamisi, ikiwa ni siku moja baada ya ligi ya wanaume na wanawake za mpira wa kikapu NBA na WNBA kugomea michezo yake. Timu za NFL za Green Bay Packers, Indianapolis Colts na the New York Jets na Washington ziliahirisha mazoezi yao ikiwa ni katika hatua ya kupinga kupigwa risasi kwa kijana mweusi Jacob Blake na polisi katika jimbo la Wisconsin. Tukio hilo limetokea ikiwa imepita miezi mitatu kutoka kifo cha mwanaume mweusi George Floyd akiwa mikononi mwa polisi katika mji wa Minneapolis na kusababisha maandamano makubwa ndani na nje ya Marekani. Na Beijing imerusha makombora katika eneo la bahari ya South China Sea lenye lengo la kuzusha mgogoro na kuleta wasiwasi baina ya Marekani na China ikiwa ni katikati ya vikwazo vilivyotangazwa na Marekani kwa makampuni ya China yaliyosaidia kujengwa na kuweka kijeshi eneo hilo. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wameiambia Sauti ya Amerika Alhamisi kwamba jeshi la ukombozi la China PLA lilirusha makombora manne ya masafa ya kati kutoka China bara kwenda maeneo ya bahari ya South China Sea baina ya visiwa vya Hainan na Paracel. Kurushwa kwa makombora hayo kumefanyika baada ya mazoezi ya kijeshi ya China ya hivi karibuni ambayo yalifanya kufungwa kwa eneo kubwa la bahari ambalo linagombewa na nchi kadhaa ambapo pia Vietnam ilipinga mazoezi hayo. na mvutano mkali umeibuka kati ya wabunge wa bunge la jumuiya ya afrika mashariki kutoka kenya na watendaji wa sekretarieti ya jumuiya hiyo baada ya vikao viwili vya kupitisha bajeti ndogo ndani ya jumuiya hiyo kukwama mwandishi wetu asraji mvungi kutoka arusha anayo ripoti ifuatayo mvutano huo ni matokeo ya changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo ikiwemo ya uhaba mkubwa wa fedha ambao licha ya kusababisha kusuasua kwa baadhi ya miradi umekuwa ukiwaathiri wafanyakazi wa jumuiya hiyo wakiwemo wabunge. Changamoto hiyo pamoja na tatizo la corona, imesababisha mchakato wa bajeti ya jumuiya hiyo ya dola milioni 97 kusimama, jambo linalosababisha sekretarieti ya jumuiya hiyo kuwasilisha bajeti ya dharura ya dola milioni 29 ambapo tayari ulishapitishwa na baraza la mawaziri na ndio uliotarajiwa kupitishwa katika kikao cha bunge hilo ambacho hakijafanyika kutokana na mvutano huo. Katika mvutano huo wa bunge, wanalalamikia utendaji wa sekretariati kwamba inachangia ukosefu wa fedha wanaodai kuwa unasababishwa na nchi wanachama kutotoa michango yao kwa wakati, malalamiko yanayoelekezwa zaidi kwa nchi za Burundi na Sudani Kusini, suala ambalo naibu katibu wa jumuiya hiyo anayeshughulikia miundombinu Steven Stehen Mlote analitolea ufafanuzi. Burundi wamejitahidi sana, walikuwa na kiasi kikubwa sana walichokuwa wanadaiwa huko nyuma, lakini wamepunguza kiasi kikubwa sana, na deni lao bado ni sio kubwa sana, ni deni dogo sana, lakini kwa Sudani Kusini e, eh, wanadaiwa hela nyingi kiasi e, eh, nadhani michango ya zaidi ya miaka minne sasa. Wakati hayo yakiendelea, katika hatua nyingine, sekretarieti nayo inawalalamikia wabunge kwa kutaka waendelee kulipwa ma mamilioni ya fedha zikiwemo za posho za safari na vikao, ambazo bwana Mlote anasema ni jambo lisilokubalika, kwani linapingana na sheria eh. Nadhani wanastahili na, na wameshalipwa. Ambayo mtu analipwa akisafiri nje ya kituo chake cha kazi ni dola 400, sio sahi kabisa kumlipa mtu dola 560 kwa kufanya kazi kikao cha masaa machache tu kwenye kutumia video conference na wengine wanatumia kompyuta zao wakiwa kwenye sitting room masebuleni. Kwa mujibu wa Bwana Mlote, changamoto hiyo ndiyo chanzo cha baadhi ya wabunge kugomea kushiriki katika vikao, wakiwemo wa Kenya, suala ambalo wao wanasisitiza kulipwa haki zao, ikiwemo posho ya usafiri kwa madai kuwa hata kama vikao vinafanyika kwa njia ya mtandao bado analazimika kuingia gharama za usafiri. Sisi wabunge tunatoka, tunaishi katika nchi yetu, tunaishi vijijini vijijini huko. Kwa mfano leo nimesafiri kutoka mbani huko Nairobi, kwa hiki kikao, nimetoka kwa nyumbani saa kumi ya alfajiri nimefika hapa Nairobi saa tano nusu. Uh, malipo ni ya kazi ile tuliyafanya, hatujalipa bado. Kwa miji mingine pia wako na opinion ya kushiriki hadi tupewe tulipwe hela zetu. Baada ya vuta ni kuvute, spika wa bunge hilo la Jumuiya ya Afrika Mashariki Martin Ngoga akalazimika kuahirisha vikao hivyo kwa, kwa siku ambazo hazijulikani, huku katibu wa bunge hilo akielezea kuwa hatua itakayofuata itatangazwa baadaye. Kwa mujibu wa wabunge hao na pia watendaji wa sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, changamoto ya ukata wa fedha ambayo imeongezeka maradufu baada ya kuibuka kwa tatizo la korona imeendelea kuathiri uchumi wa jumuiya na pia baadhi ya miradi ya maendeleo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asra Jimvungi. Kamerun imepiga marufuku usafirishaji nafaka kwenda Nigeria, ikiwemo ulezi na mahindi kufuatia hatua za usalama wa chakula baada ya uzalishaji kilimo kushuka. Maafisa wanalaumu kushuka kwa uzalishaji wa chakula kwenye mpaka wake wa kaskazini unaopata kitisho kutoka kwa magaidi wa Boko Haramu. Modi Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yeunde na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Damian Kinko wa kitengo cha kudhibiti chakula kwenye wizara ya biashara nchini Kamerun anasema kiasi cha tani elfu sita za mahindi, ulezi na mchele zimepigwa marufuku zikiwa kwenye utaratibu wa kusafirishwa kwenda Nigeria. Kinko anasema wizara itarudisha nafaka hizo wakati wamiliki hawa wanakubali kuuza mahindi, mchele na ulezi ndani ya Kamerun pekee. tunaziona bidhaa hizi tunaziuza na kuzirejesha hapa. Zoezi hilo limefanikiwa, tuna kiasi cha mifuko elfu mbili ya mchele, tuko Moura na Ngaundere. Hivyo basi, unapokwenda kwenye mahala yetu yamejaa chakula. Nafaka zilizozuiliwa wiki hii zinatoka katika miji na vijiji kadhaa vilivyoko kaskazini mwa mpaka ikiwemo Marua, Mora, Kalofata na Limani. Yakubu Usmaina, rais wa muungano wa wakulima wa ulezi huko Mora, anasema wanapendelea kuuza bidhaa zao nchini Nigeria pekee. Le konsa, le de le anasema wanachama de kwenye muungano wake awake, ungelela hawatopata ungelela faida yeyote kama wanauza ulezi wao nchini Kamerun. Anasema wanavijiji waliotoa kazi katika mashamba ya mtama walikimbia na chama chake kiliwekeza fedha nyingi kuleta wafanyakazi kutoka miji na vijiji salama kufanya kazi katika mashamba yao. Anasema Boko Haram waliwaogopa wauzaji wa mbolea, na wachache ambao wamebaki huko kaskazini mwa Kamerun wanatoa bei ya juu sana kwenye mbolea. Usmaina anasema kilo hamsini za mifuko ya ulezi na mahindi inauzwa kati ya dola arobaini na dola hamsini nchini Kamerun na kati ya dola sabini na dola sabini na tano katika masoko ya jirani kaskazini mwa Nigeria. Anaiomba serikali ya Kamerun kutoa ruzuku kwa wakulima ili uzalishaji wa nafaka uwe na faida. Mwanzoni mwa wiki hii Cameron ilitangaza kile inachosema itaweka marufuku ya muda ya usafirishaji mahindi na ulezi kwenda nje ya nchi. Miji yawa Bakari, gavana wa mkoa wa Far North huko Cameron ambao unapakana na Nigeria, anasema marufuku hiyo ina lengo la kuwahakikishia usalama wa chakula kwa watu wake. Miji yawa anasema uzalishaji ulishuka haraka kwa sababu ya ugaidi wa kundi la Boko Haram ambao liliwakimbiza wakulima kutoka kwenye mashamba yao. Hata hivyo, anasema upelekaji bidhaa huko Nigeria uliongezeka wakati Kamerun ilipoanza taratibu kufungua tena mipaka yake ambayo ilikuwa imefungwa kwa sehemu kadhaa kwa sababu ya mzozo wa kundi la Boko Haram hapo mwezi Februari. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC katika mji wa Bukavu, ambapo mwandishi wetu Mitima de la Chance amezungumza na baadhi ya wakazi wa huko kujua maoni pamoja na hisia zao kuhusu waumini katika dini ambao huingia katika siasa na hatimaye kuwania nafasi mbalimbali mbali za ubongozi. Hapana, haiko mzuri sababu mwanadini mwenjilisti ni mtu mwenye anatufundisha kusema ukweli, tusiseme bongo. Na shehe vile ni watu wa dini wanafundisha mtu kusema ukweli na siasa ni kitu yenye wanasema amo bongo sana. Alafu akisha kuwa mwanasiasa na kisha tena kuwa mwenjilisti haviwezi kamata sababu atakua iko mpolitike ngambo moja iko anasema bongo na kesho tena anafundisha Wakristo kusema ukweli na enjo wa kwanza kusema bongo mwanasiasa. Haiko mzuri sababu Wakristo hawawezi mufata tena juu iko anafanya siasa, ni bongo na ukweli ni ni mwanadini Batu anaweza changanyisha watu, hawatajua bafate nini, au bafate siasa wala bafate dini. Vile ni vile vile sawao shehe nrs anafundisha. Ah, haitatize vile vile. Unaona mfano wa Mali, kuna shekhe moja kabisa analeta ufaswaha kupitia dini, inasaidia jamii yote. Inashui mwanadini kufanya siasa kwa sababu ni mtu anajua sheria ya Mungu, na kupitia sheria ya Mungu ataongoza watu na kidini fanya siasa. Kama ukakuwa mkuu ni wewe, uko pale juu, utumikie watu ambao nawasimamia na kama unawasimamia vibaya, basi Mwenyezi Mungu atakuadhibu kupitia hiyo sheria ambayo unajua. Hapana, si vizuri mwanadini kufanya siasa, kwa sababu anaweza kudanganya watu wenye kuwafundisha kupitia ile siasa yake yenye anaingia. Nasisitiza kama haiko vema mwanadini kuingia kuya kisiasa hapo. Sasa siasa na mambo yake, kama uko mpinzani, inabidi kufanya siasa na ukaaje wafanikiwe, ila kama ok, we ukikuwa tuko upande tu wako wepeki binafsi unasahau wakaaje, hiyo sio siasa tena, awezi akachanganye mambo, kwa kuwa siasa ilianza wakati Salomon alikuwa akiongoza wa Daudi walikuwa akiongoza donk, ni vizuri sana, siasa ni kitu muhimu sana kweli, yote ni siasa bwana, hata mu, mudini ni siasa, hata msiasa ni yote yote, naongozwa na, yaongozewa na siasa tu, duniani yote ni siasa, hata mudini ni siasa mwenye hata padiri hata shehe hata pasta wote wanatumikisha siasa, nakwambia, kama yote ni siasa. Ya serikali ni kusema yeye ni kuongoza watu, lakini hasa shehe naye anaongoza watu. Kama hatie siasa, hakuna mambo itaendeka mzuri. Donki, yote ni siasa, siasa ndio inaongoza dunia. Sasa kuna wale sasa wanatumikisha siasa mambo mbaya, kuanza kufanya mambo ya mayele mayele ya, mayele, ya kudanganya. Ile kudanganya njo mambo mbaya, lakini siasa ni kufikiri namna gani tutafaidisha uh, mambo ya kidunia namna gani uh, mkaaja anaweza kuprofitize na nanjo, maana sema kama siasa yote yote ni siasa kudunia ni mzuri, lakini <laughs> ni mzuri kufanya siasa. Msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya, sikiliza muktasari wa habari unasoma kwako na Id Ligongo. Rais Donald Trump amekubali rasmi uteuzi wa chama chake cha Republican kuwa mgombea wa uraisi katika uchaguzi utakaofanyika Novemba 3 mwaka huu, akiwania awamu ya pili Wakati huo huo mgombea wa urais wa chama cha Demokrat Joe Biden amepinga mapendekezo kwamba asifanye mdahalo na Rais Donald Trump. Vyama vya upinzani nchini Tanzania vimeeleza kuwa mamia ya wagombea wake wameondolewa kushiriki uchaguzi wa Oktoba 28 kwa madai ya kutotimiza vigezo. Kimbunga Laura ambacho kimeshambulia mwambao wa jimbo la Louisiana hapa Marekani, kikiwa na nguvu ya hatua ya nne ya dhoruba, kinaelezwa kupunguza nguvu na hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, matangazo haya yamesimamiwa na Mwamoyo Hamza. Mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Ed Ligongo. Tunakutakia siku njema popote pale unapotusikiliza.