si aliasalfki oo oh, ana mexahladihin Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumaa Agosti 28 mwaka elfu mbili na ishirini. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni meri mgawe tunasikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22 vilevile kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu karibuni na kati yale tuyonayo hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wa moja kwa moja Live Talk ambapo tunamulika siasa za Marekani na mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Republican na katika habari nyingine, maafisa wa Cuba wamesema leo kuwa mji mkuu wa Havana unajiandaa kuweka marufuku mpya kwenye usafiri wa watu na magari kutokana na wimbi mpya la maambukizi ya virusi vya korona. Basi moja kwa moja hivi sasa tupate habari za dunia zikisoma kwako na mwenzangu Harrison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump jana usiku, akitoa hotuba ya uteuzi wa kuwa mgombea wa urais wa tiketi ya chama cha Republican, alimshambulia vikali mpinzani wake Joe Biden akisema Wamarekani kwenye uchaguzi wa Novemba watapata nafasi ya kuamua kulinda mfumo wa maisha ya Kimarekani au kuruhusu vuguvugu lenye msimamo mkali kuubomoa. Trump ambaye anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa aliyekuwa makamu wa rais wa Barack Obama Joe Biden aliyesema hayo mbele ya umati wa takriban watu elfu moja waliojitokeza kwenye bustani ya kusini ya ikulu ya Marekani wakati akihimiza kuwa uchaguzi wa mwaka huu ndio muhimu zaidi katika historia ya Marekani. Waliohudhuria walionekana kuketi bega kwa bega, wengi wakiwa bila barakoa wala kuzingatia kanuni zinazohitajika katika kuzuia dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Wakati akishangiliwa na wafuasi wake, Trump alimtaja Biden kama mtu anayenuia kuangamiza Marekani na kwamba akipewa nafasi, huenda akamaliza ukuu wa Marekani kwenye macho ya ulimwengu. Aliongeza kusema kuwa kwa miaka 47 Biden alipokea misaada kutoka kwa wafanyakazi wakati akiwakumbatia na kuabusu. Amesema kuwa kazi ya Biden wakati akiwa uongozini ilikuwa kupeleka ajira za Marekani kwenye mataifa ya nje kama China. Israel imesema leo kuwa imepanga safari ya ndege yake kuelekea abu Dhabi Jumatatu, ikiwa ni ya kwanza ya abiria kwenda kwenye umoja wa falme za kiarabu UAE, baada ya mataifa hayo mawili kurejesha uhusiano wa kidiplomasia chini ya upatanishi wa Marekani, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Mamlaka ya safari za ndege ya Israel imesema kupitia tovuti yake kuwa miongoni mwa watu mashuhuri watakaokuwa kwenye ndege hiyo ni mshauri mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump ambaye pia ni mkwe wa Trump, Jared Kushner. Wengine ni mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Robert O'Brien, pamoja na mabalozi wa Marekani kwenye Mashariki ya Kati Avi Bakowitz na yule wa Iran na Brian Hook. Awali, Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitangaza kuwa mshauri wake wa kitaifa kwenye maswala ya usalama Mea Ben Shabat ataongoza ujumbe wa Israel kwenye ndege hiyo. Viongozi wa Afrika Magharibi wanaoshinikiza utawala wa kidemokrasia nchini Mali baada ya mapinduzi ya wiki iliyopita ne wanatarajiwa kutoa wito kwa kundi la wanajeshi walioongoza mapinduzi hao wachague kiongozi wa kiraia kusimamia serikali ya mpito ambayo haitakaa madarakani kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja. Kwenye mazungumzo ya upatanishi yaliyomalizika mapema wiki hii, wanajeshi hao walisema kuwa watashikilia uongozi kwa muda wa miaka miwili. Lakini sasa wajumbe kutoka mataifa 15 ya jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS wanataka muda huo upunguzwe hadi mwaka mmoja. Kwa mujibu wa ripoti iliyowasilishwa na wapatanishi wa ECOWAS kwenye mji wa Bamako, shirika hilo linasema kuwa halitakubali kipindi cha mpito kinachozidi miezi kumi na miwili. Majirani wa Mali pamoja na washirika wa kimataifa wanahofia kuwa kuongeza muda wa mpito huenda kukayumbisha udhabiti kwenye eneo zima la Afrika Magharibi. Jana Alhamisi, maafisa wa kijeshi wanaoshikilia uongozi walisema kuwa wamemwachilia huru rais Ibrahim Abubakar Keita baada ya kushikiliwa tangu mapinduzi yaliyomwondoa madarakani kufanyika wiki iliyopita. Serikali ya Misri imesema mapema leo kuwa imekamata kiongozi mwandamizi wa kundi la Muslim Brotherhood Mahmud Ezzat, wakati wa msako kwenye nyumba moja ya makazi mjini Cairo kukamatwa huko ni pigo jingine kwa kundi hilo ambalo ni la siku nyingi nchini humo na ambalo limeathiriwa pakubwa na misako tangu kuondolewa madarakani miaka saba iliyopita. Ezat alikuwa makamu wa zamani mwenye ushawishi mkubwa wa kiongozi wa kundi hilo Mohamed Badi na alichukuliwa kuwa mmojawapo wa viongozi wenye msimamo mikali ndani ya kundi hilo. Ezat alichukua usukani wa kundi hilo baada ya kukamatwa kwa Badi Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Serikali ya Misri inalaumu kundi hilo kwa kuendesha shughuli za kijeshi pamoja na kueneza ukaidi dhidi ya serikali, madai ambayo limeendelea kukanusha. Taarifa zinaongeza kusema kuwa vifaa muhimu vya mawasiliano vya kundi hilo vimechukuliwa wakati wa ukamataji huo. Awali, Ezzat alipewa hukumu ya kifo pamoja na kifungo cha maisha bila kuwa mbele ya mahakama, na kulingana na sheria za Misri sasa atakabiliwa na hukumu hizo kwa kuwa amekamatwa. Picha zilizosambazwa na Wizara ya Mambo ya Nje kupitia gazeti la Misri la Alyom Al-Saba inaonyesha Ezat akiwa dhaifu wakati akivalia shati lenye mistari. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Maafisa wa Mauritius wamesema mapema leo kuwa takriban pombo au dolphin 40 wamekufa kwenye eneo la bahari ambapo mafuta yalivuja kutoka kwenye meli ya Japan iliyozama wiki kadhaa zilizopita. Afisa kutoka kwa wizara ya uvuvi Jasvin Sok alisema kuwa kufikia jana mizoga 38 na ya wanyama hao ilikuwa imesombwa kwenye ufukwe. Wataalam wanasemekana kuendelea na uchunguzi wao kuhusiana na vifo hivyo, japo inaelezewa kuwa pombo hao hawana kabisa majeraha yanayoonekana. Wanyama hao wanasemekana kufa karibu na eneo ambalo meli ya Japan kwa jina MV Washiko ilipogonga mwamba na kuzama ikiwa imebeba mafuta mwezi uliopita. Jana, Alhamisi, shirika la kulinda mazingira la Greenpeace limeomba serikali ya Mauritius kufanya uchunguzi wa haraka ili kubaini iwapo vifo hivyo ni kutokana na mafuta yaliyomagika baharini. Maafisa wa Cuba wamesema leo kuwa mji mkuu wa Havana unajiandaa kuweka marufuku mapya kwenye matembezi ya watu na usafiri wa magari kutokana na wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona. Gavana wa mji huo Reinaldo Garcia Zapata amesema jana Alhamisi kuwa amri mpya ya kutotoka nje kuanzia saa moja jioni hadi saa kumi na moja asubuhi itaanza kutekelezwa Jumani wiki ijayo. Zapata pia ametangaza marufuku kwenye usafiri wa magari kutoka mji mkuu kuelekea mikoani, akiongeza kuwa serikali itatathmini hatua zilizopigwa za kudhibiti maambukizi baada ya kipindi cha siku 15. Hapo awali, Cuba ilidhibiti maambukizi kwa kuwatenga wagonjwa pamoja na kufuatilia watu waliotangamana nao. Mwishoni mwa Juni shughuli za kawaida zilirejeshwa, lakini zikafungwa tena baada ya wiki sita kutokana na ongezeko jipya la maambukizi. Mtaalamu wa biolojia mjini Havana amesema kuwa kesi mpya 269 za maambukizi zimeripotiwa mjini humo wiki iliyopita, ikiwa idadi kubwa zaidi kwa siku kuwahi kutokea tangu janga hilo kuingia nchini humo miezi mitano iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri mkuu aliyetumika kwa muda mrefu nchini Japan Shinzo Abe ametangaza kujiuzulu kutokana na matatizo ya kiafya. Abe amekuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa vidonda vya tumbo tangu alipokuwa kijana na tetesi za kujiuzulu kwake zilianza mapema mwaka huu baada ya kupelekwa hospitali moja mjini Tokyo kwa wiki mbili mfululizo. Akizungumza na waandishi wa habari hivi leo mjini Tokyo, Abe amesema hawezi tena kuendelea kama waziri mkuu ikiwa hana imani kwamba anaweza kutekeleza kazi aliyopewa na wananchi wa Japan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi chetu cha LiveTalk. Baada ya kupata habari za dunia, sasa tuingie katika ule mjadala wetu wa Ijumaa na hii leo msikilizaji, kama kawaida, tunamulika siasa za Marekani, ikiwa uchaguzi mkuu ndo hivi umekaribia, na baada ya mkutano mkuu wa chama cha Republican. Sasa mkutano huo wa uteuzi uliomalizika jana na Rais Donald Trump na makamu wake Mike Pence wameteuliwa rasmi kuwa wagombea wa chama cha Republican. Sasa wananchi wa Marekani kazi iko kwao, na makamu huyo wa rais alikuwa msemaji mkuu katika siku tatu ya mkutano mkuu wa kitaifa wa chama hicho. Mengi yamezungumzwa na pengine kabla hatujawakaribisha wasikilizaji wetu e, Mary, tuangalie ni yapi ambayo tunaweza kusema hapa katika mkutano huu, kwako Mary. Naam, sasa wananchi wa Marekani, kazi iko kwao, na makamu huyu wa rais Mike Pence alikuwa msemaji mkuu katika siku ya tatu ya mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Republican akiongea kutoka Fort McHenry, Baltimore kukubali uteuzi wa chama chake eh, kuwa mgombea mwenza wa rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Na sasa chama kiko tayari kabisa kinawagombea urais Je, yeah, sasa labda tuende moja kwa moja kwake Profesa tuulize swali. Je, yeah, hili linapelekea ujumbe mkubwa wa mafanikio kwa chama cha Republican na mkutano huu umefanikiwa kujenga chama kuonekana kitaweza kurudi tena mamlakani au ikoje? Yes. Nionavyo mimi semi ziliyo kwenye hizi hotuba zote na aa, hasa hotuba ya aa, makamu wa rais wa Marekani, semi zenyewe ni nzuri sera waliosema, pia ukiangalia kwa semi pia ni nzuri, lakini sasa inafaa tuangalie utekelezaji. Utekelezaji na semi ni tofauti, utekelezaji haupo na semi zao. Kwa hivyo, watasema kuwa hao wametetea haki za weusi, wamesema kuwa wamesaidia kazi ya wachache waliopo, wamesema kuwa Biden na Harris ndio wamefunga watu weusi zaidi kwa hiyo hizi semi kwa masikio ndiyo zina utamu utakaomtoa nyoka pangoni, lakini utekelezaji wake hauko kwenye rekodi. Na pia tukiangalia takwimu, takwimu kabisa haziambatani na semi na sera ziliyosemwa kwenye hotuba ziliyooka kwenye kongomano hii na katika usiku wa pili wa mkutano huu wa kitaifa wa chama hicho, mke wa rais Melania Trump, Melania Trump alizungumza, na hotuba yake safari hii ilielekea kuvutia watu wengi tofauti na wakati ule eh, wakati Rais Trump alipokuwa anagombea kwa mara ya kwanza kabisa. Sasa pengine labda, Profesa, nikuulize kwa upande huu, hali iko vipi, hasa kwa wale ambao walikuwa wakimsikiliza eh, mama huyu wa kwanza anavyozungumza? Je, ana nafasi gani na hali ikoje kwa upande wake, ulivyomuona jinsi alivyowasilisha kesi yake mbele ya wa Wamarekani? Kusema kweli, hotuba ya mama wa kwanza ndiyo ilikuwa hotuba bora zaidi, na sababu hotuba ya mama ya kwanza kuwa hotuba bora ya zaidi ya zingine ni kuwa wenyewe walisema kuwa mama wa kwanza alimwambia rais Trump kuwa yeye na waandishi wake wataandika hotuba yao na hawatahitaji kusikia yale watakaoambiwa na rais. Ukiangalia hotuba zingine zina kitu kinachoitwa um, huku Marekani talking points. Ikiwa talking points ni kusema kuwa ile ni propaganda kuandikwa na chama cha Republican, halafu ukitengeneza hotuba yako unaambiwa useme hiki, useme hiki, useme hiki. Kwa hivyo hotuba zote nyingine zilikuwa zinapiga debe eh, talking points zile, lakini hotuba ya mama mama wa kwanza wa taifa hazikuwa zinapiga debe wala kutumia talking points za Republican Party. Kwa hivyo zilikuwa na mazuri ya kuvutia, zilikuwa ni habari nzuri, zilikuwa hazikathirishi, na hazikuwa zinapingana na takwimu I ile mtu anatoa hotuba unaangalia na takwimu, ukiangalia ni tofauti, au mtu anatoa hotuba nzuri aa, na takwimu haingiani wala rekodi haingiani na zile sehemi zinasemwa, kwa hivyo Uh, hotuba ya mama ta mama wa kwanza ilikuwa nzuri bora zaidi ya zingine. Profesa, kwa mtu ambaye anatusikiliza hivi sasa, kwa namna moja au nyingine, pengine alishindwa kuhudhuria ama kuona kipindi hiki ama midahalo hii iliyokuwa ikiendelea mkutano mkuu wa chama cha Republican. Na ona unazungumzia kwamba uh, mke wa rais alitoa hotuba nzuri. Je, yeah, ni kitu gani ambacho inaweza kusema labda pengine alikitoa, kinaonesha kwamba kina ushawishi mkubwa na kinaweza kikamshawishi mtu sema kwamba haya yaliyosema yanaweza yakamwongezea kura mume wake na kumrejesha madarakani. ah, kitu nimeeleza hata katika programu nyingine za VOA ni kuwa, wakati huu kongamano lilipokuwa likiendelea, mengine yaliyokuwa kwenye vyombo vya habari yalikuwa zaidi na, na ushawishi mwingi kuliko yaliyokuwa yakiendelea kwenye kongamano, kwa hivyo kama ni kongomano tu ndio mtu alisikiliza hotuba na hakuangalia vyombo vya habari wala kuangalia habari zingine, ungesema ndio huo uh, uh, hiyo kongomano ilifanywa vizuri. Haya, tuangalie aliyotukia ya kwanza. Dada mkubwa wa Rais Trump wenyewe alisema kuwa Trump ni mwongo, akasema Trump ni mwovu, akasema pia Rais Trump ni mkatili. Kwa hivyo ha, hi, hi, hiyo habari ilinaswa, sauti ya dada yake Rais Trump kwenye ya habari. Pili, kuna kitabu kimeandikwa na binti amu wake ambacho kinaeleza shida zilizo kwenye familia. Sasa kwenye kongomano wanasema Rais Trump ni mtu wa huruma na pia ni mtu anapenda familia, lakini dada yake na binti ya kaka yake wanasema mambo tofauti na walikuwa kwenye vyombo vya habari. Pili, rais Trump anasema amesaidia watu weusi na walio wachache na wahamiaji, lakini kongomano linavyoendelea, kwanza kuna yule mweusi alipigwa risasi saba mbele ya watoto wake na imekuwa kwa vyombo vya habari wakati huo huo wa kongomano. Pili, kuna mfuasi wa Trump kijana mmoja mweupe ambaye amepiga risasi waandamanaji, na hiyo pia iko kwenye vyombo vya habari. Kwa hivyo ushawishi huwa ni kama, kongamano peke yake ingekuwa ndio, ingekuwa ndiyo inasukuma sera na propaganda za chama, ingekuwa vizuri, lakini sasa matukio mengine yaliyo nje ya kongamano yanaleta huo ushawishi na kuushusha na kuudunisha na kuutuliza na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa kwenye laini ya simu tunaungana naye Profesa David Monda kutoka katika jiji la New York. Na Profesa Monda, kwa upande wako, karibu kwenye Live Tok ya Sauti Amerika. Profesa, asante. Shukran sana Profesa Munda kuwa nasi siku ya leo katika mjadala huu wa live talk ambapo tunaangazia mambo mbalimbali mbali na hasa mkutano mkuu wa chama cha Republican ambao umekuwa ukiendelea kwa siku nne wiki hii, bila shaka umefuatilia kwa karibu na leo tu tunajadili sote kwa pamoja. Kwanza utuambie mwelekeo mmoja, kwanza utuambie mwelekeo wako kuhusiana na vikao hivi ambavyo vimekuwa vikiendelea na hotuba ambazo zimetolewa. Je, kuna tofauti yoyote unaiona, ukizingatia kwamba na ukilinganisha utaratibu katika vikao vingine vilivyopita miaka mingine, kwa sababu huu ni utaratibu ambao umekuwepo vizazi na vizazi? Uh, mimi nafikiria utaratibu uliopo kati ya um, Uh, mdahalo huo uliokuwa ukiendelea uh, wa, wanademokrat na huwa wanarepublican uh, ziko tofauti kadha, na pia kwa upande mwingine ni kama ni desturi uh, kwa mfano ukiangazia sana sana uh, vikao hivi uh, huwa vinatumika kujaribu kuleta chama pamoja, na tuliangazia wanademokrat wakifanya hivyo pia wanarepublican, lakini hivyo jana, vile waliongea wali wana Republican na pia siku za nyuma kwenye kongamano yao, ni kama huu mikakati ya social distancing, yaani eh, kule kuwa na eh, uwiano au kueleweka ya kwamba mwingiliano wa watu lazima upunguzwe haukuwa unatiliwa sana maanani. Uh, ukilinganisha na wanademokrat pia, wanarepublican walijaribu sana kutoongea zaidi kuhusu mbarika hii ya COVID maanake wanajua ya kwamba um, Wamarekani zaidi ya laki moja na nusu uh, wameweza kufariki, kwa hivyo ni donda ndugu. Na pia kumalizia, uh, wanarepublican, tukiangazia kongamano yao ni kama kwamba wanajaribu kumwonyesha Donald Trump kama rais aliye na ule uzoefu wa miaka minne ya kuongoza Marekani, na wanadhofisha nafsi ya uh, bwana Biden kwa kusema ya kwamba yeye ni, ni mzee hivi, anapoteza fahamu na hana ule uzoefu aliyonao bwana Donald Trump. Umezungumzia kitu kimoja hapo kusema kuleta chama pamoja, na katika hotuba zao ama kwa hakika hotuba ya mke wa rais uh, Donald Trump ni Melania Trump, na ya Mike Pence ambaye ni makamu wa rais, zilikuwa zinasubiriwa kwa hamu kubwa. Uh, kwa mtazamo wako zimeleta ushawishi gani? Nafikiria uh, vile Melania Trump alivyoongea ni jambo muhimu sana manake kidesturi hapa Marekani, bibi yake rais anapoongea huwa umma, eh, wanamsikiza kwa kiwango fulani, na wanamwona kama mtu ambaye si mtu wa siasa, ukilinganisha kwa mfano Michelle Obama na Barack Obama. Yani ule uzito wa siasa unapunguka, na umma kwa kiwango fulani wangependa kuona nafsi hiyo ya bibi wa rais na pia tukiangazia eh, bwana Pence i, alijaribu kuonyesha kwamba yeye kama naibu rais anaweza kuongoza taifa, ana kile kipawa cha kuongoza taifa bwana Trump asipokuwepo. Na pia yeye anajaribu pia kujipigia jeki eh, ya kuonyesha umma ya kwamba pia yeye baada ya miaka minne huenda pia akaweza hii kazi. Kwa hivyo ni kama ni Uh, mchezo wa kisiasa lakini, wote Melania Trump pia huyu Mike Pence wanajaribu kuonyesha kwamba uh, tikiti hii ya Donald Trump na uh, Pence ndio inaweza kuongoza uh, taifa la Marekani uh, kwenda mbele. Tuangalie maswala sasa, Profesa Monda, uh, maswala gani muhimu ambayo pengine unadhani amejadiliwa uh, katika siku hizi nne kwenye hichi kikao uh, cha, cha mkutano mkuu wa chama Republican ambaye anaweza kuleta ushawishi kuelekea kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba. Jambo la vitu vitatu ningeangazia, jambo la kwanza ni uchumi, uh, jambo la pili ni hii hali ya coronavirus, alafu jambo la tatu ni usalama na sheria. Na anasema uchumi manake, uh, RNC au kungamano hii imejaribu kuonyesha kwamba siku za nyuma kabla kuwe na COVID uchumi ulikuwa unaenda vizuri sana. Ulikuwa un, un, ulikuwa unaenda kwa mwendo wa kasi na maisha watu ya watu yalikuwa vyema kabla ya COVID. Kwa hivyo wanajipigia debe kwa jambo hilo. Nasema jambo la coronavirus kusema kwamba jambo la pili hapo wanarepublican wanasema ya kwamba mambo ni magumu sasa, lakini bwana Trump ndiye aliye na uzoefu wa kuweza kutatua jambo hili, na la tatu kusema mambo ya kisheria na usalama, ya kwamba hili vuguvugu la Black Lives Matter, ghasia zilizoshuhudiwa uh, kwenye jimbo la Wisconsin kule uh, Portland Oregon na kwenye miji mingine, hizi ghasia ni bwana Trump ndiye anaweza kudhibiti hali hii. Au wakiangazia kusema Bwana Biden ana ule uzoefu na pia hata, uh, hata tatua hili janga la coronavirus kwa njia inayofaa. Turudi kwako, eh, Profesa, eh, umezingatia vitu vingi ambavyo wa Republican wamezungumza. Kuna swala ambayo hivi sasa linaangaliwa sana katika mustakabali mzima wa hapa Marekani, na wewe ukiwa ni mmojawapo wa watu ambao ni wadau wa elimu swala so la elimu Trump aligusia kuhusu elimu e, misaada ambayo ametoa yale ambayo ameyafanya, pengine kwa mtazamo wako, nini ambacho nakiona amekifanya na pengine nini ambacho inaweza kuwa changamoto kwake au nini ambacho ni mafanikio yake kwa upande wa elimu, hasa elimu ya juu na maeneo mengine? Mimi kwa upande wangu kuna vitu viwili hapo, uh, na mimi niko kwenye sehemu ya ukufunzi chuo kikuu. Nikana kwamba hakujakuwa na uwiano kati ya serikali kuu na majimbo. Kwa mfano, hapa New York, gavana wetu Cuomo amekuwa akipimana um, nguvu na bwana Trump. Kwa hivyo kumekuwa na ule mvutano e, na kwamba pia Rais Trump amejaribu kuleta ule mgawanyiko, kusema ya kwamba majimbo ya wanademokrat ndiyo yana fanya makosa uh, kudhibiti hali ya COVID. Kwa hivyo hakuja kuwa na ule uwiano kati ya serikali kuu na majimbo, na lazima jambo hili lisisitizwe ili tuweze kutatua shida ya COVID. Jambo la pili kuhusu uh, vyuo vikuu na shule hapa kote Marekani ni kwamba uh, Rais Trump amejaribu kusisitiza sana siasa. Na hii siyo hali ya kisiasa, ni hali ya afya ya umma na ni hali ambayo lazima ithibitiwe. Uh, tumeona ya kwamba White House imejaribu kuharakisha kule uh, kufunguliwa kwa vyuo, kufunguliwa kwa uchumi ili maisha yaendelee kwa misingi ya kisiasa uh, lakini tumeona ya kwamba majimbo kama California, kule Arizona walipojaribu kuharakisha kufungua uchumi kule Florida, maambukizi ya COVID yameongezeka kwa vyuo vikuu. Kwa mfano, hapa kwangu, uh, wanafunzi wanahofu, wanaogopa kuja darasani. Waalimu pia nao wanawoga, manake watu wengi wanafariki. Hata wanafunzi wangu wengine wameambukizwa hapa New York. Kwa hivyo, kwa jambo jingine, jambo la pili ni hili suala la kuleta siasa kwa mambo ya sayansi, mambo ya utafiti na kujaribu kuharakisha kule kufunguliwa kwa uchumi na shule na vyuo vikuu. Mimi nafikiria viti, vitu hivi viwili lazima vitatuliwe: hali ya uwiano kati ya majimbo na serikali kuu, na ile hali ya kutoa uh, changamoto au kiini cha kisiasa kwa haya mambo ya afya ya umma barabara bara kabisa. Na katika laini ya simu tunaungana naye Profesa Sadera. Karibu sana Profesa, katika laini ya simu tukiwa tunajadili mambo mbalimbali kuhusiana na mkutano mkuu wa chama uh, cha Republican ambao umemalizika wiki hii kwa siku nne na mambo kadhaa yalikuwa yamejadiliwa. Kwanza kabisa, labda nianze kwa kukuuliza mtazamo wako kwenye vikao hivi, sijui unaona kama kuna tofauti yoyote ukilinganisha na, na mikutano kama hii ambayo imepita miaka ya nyuma, wakati kukiwa na mcha uchaguzi ah, shukran sana nashukuru sana kwa kunikaribisha jioni ya leo ah, kwanza, ah, ni kwamba katika mchakato uliopo sasa hivi ni kwamba umekuwa wa tofauti mwaka huu kulinganisha na miaka iliyopita, maanake miaka iliyopita pale awali, inamaanisha walipokuwa wanafanya uchaguzi na ukuwa RNC, kama sasa jinsi ilivyo, lakini kwa umoja ni kwamba imekuwa umekuwa, umekuwa, ni mikutano yenye visa vingi tuseme, ni hali ya kujitetea kujisimamisha, na pia kujaribu kuonyesha kwamba mwelekeo uliopo sasa, wao ndio walio sawa na wale wengine wa kidemokrasia, wao ni ndio wenye kuleta shida. Na pengine, Profesa Sadera, pamoja na yote haya ulioyaona kwenye mkutano wa mwaka huu, e, nafasi ya chama cha Republican ukizingatia changamoto zilizokuwepo za COVID-19, e, mkutano wao kwa ujumla, e, umeuona vipi jinsi walivyoutekeleza wa Uh, utekelezi umekuwa na dosari upande wangu, kwa maoni yangu ni kwamba wamekuwa wakimlenga Joe Biden peke yake, badala ya kuangalia, je, shida zilizopo tuweza kuzitatua namna gani, haswa shida hii ya COVID. Wengi waliozungumza wamejaribu kuepuka masuala yale na wanaangalia tu masuala ya upungufu, ama pengine kudunisha uh, utawala ama pengine utawala wake bwana Biden. Kwa hivyo jambo hilo halijaweza kuwapatia hiha aina fulani, lakini wameweza kujikina kwamba wanaweza kuifanya Marekani iwe mbele zaidi, lakini bado wengi wameacha pengo ambapo litapitisha mianya ama mishale mingi ya kuweza kuwadunga. Na ukifikia hapo, pia kuna nafasi ya wagombea nafasi ya Mike Pence, nafasi ya mama wa kwanza. Je, umeonaje jinsi walivyozungumza kwenye mikutano yao e, katika convention ya Republican? Uh, aliyezungumza nimekuwa nikifuatilia kwa umbali, lakini uh, aliyezungumza haswa niseme kama Mike Pence alipokuwa makamu wa rais, alipokuwa akizungumza uh, alikuwa na lengo ndiyo, amezungumza kwa kina na kwa upana kuhusu serikali na ufanisi wake Rais Trump. Kwa hivyo yeye ameamua kuchukua uh, mijeledi yote yake Trump, kwa sababu anazungumzia uzuri wake hata mahali ambapo amefanya na mahali ambapo pamepungukiwa Unamwona ya kwamba yeye ni kama wale wazuizi ama kinga ama ngao ya kumzuia bwana Trump. Kwa hivyo jiwe lote linalorushwa, nafikiri alikuwa anajaribu kulikinga ama kuweza kuleta suluhisho na kusema ya kwamba tumefanya, tumeonekana, tume tenle, tumeendeleza. Na ukiangalia jambo ambalo pia linakosea hapa ni kwamba Bwana Pence alipokuwa akizungumza hakujadili lolote kuhusu maandamano yanayoendelea, uh, mauaji yanayoendelea, lakini alizungumza tu kwa sentence moja kusema kwamba, uh, lazima uhalifu ukomeshwe popote pale pakiwepo, uh, pale Wisconsin. Kwa hivyo jambo lile bado ni kama halipo. Asante uh, sana Dr. Timothy Sadera uh, kutoka huko Georgia, na nakushukuru sana kushiriki kwenye live talk ya siku ya leo. Hali kadhalika tulikuwa naye vilevile Profesa Fulbert Namwamba kutoka kule Salisbury maryland na profesa david monda kutoka new york na kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha livetalk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa msikilizaji napenda kukwambia kwamba usikose kutana nasi katika sehemu ya pili katika mtandao wetu www.voaswahili.com tukutane huko Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chako cha live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, leo tunamulika siasa za Marekani, hasa mkutano mkuu wa chama cha Republican ambao umekamilika hapo jana, yale ambayo ya anatarajia kufanyika kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba na yale ambayo ya watayafanya kuelekea mbele. Kuweza kuangalia siasa hizo, basi nao kuzungumza hayo, Profesa Fubert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury huko Maryland, hali kadhalika Profesa David Monda kutoka New York na Dr Timothy Sadera kutoka chuo kikuu cha Georgia. Sasa profesa, pengine tu kwa kuangalia, kuna haya makundi ya wachache e, hali ya makundi ya wachache itakuwa iko vipi kwa upande wa chama cha Republican hasa baada ya kuona hatua aliyochukua Rais Trump kwenda kuwaita e, na kuwaapisha wahamiaji e, pale White House wakati shughuli hizi za kuendelea zinaendelea kwenye vyombo vya habari, pengine swala hili kwa upande wako nalo litamsaidia Trump kwenye uchaguzi huu au itakuwa vipi? Kumbuka nilisema kuwa kuna semina, kuna utekelezaji. Kwa hivyo mimi uh, hilo tukio ambao hawa wahamiaji waliitwa White House ilikuwa ni propaganda nzuri, lakini kuna hisia na hisia zinatoka na uzoevu. Basi ukiangalia uzoevu, unaangalia kesi ambazo rais Trump mwenyewe na hoja ametuma hata kwenye Supreme Court, mahakama makuu, na ukiangalia sera ambazo wamefanya kujenga ukuta kuzuia wahamiaji kuingia, e, kushikwa kwa watoto na kuwekwa mbali na wazazi wao na kufungiwa kwenye nyumba za mbwa za chuma, na huu ni utekelezaji, na huo utekelezaji huko kwenye habari. Kwa hivyo itabidi tutofautishe propaganda na utekelezaji. Propaganda ilikuwa nzuri, ndio, na ilifurahisha macho, lakini Um, utekelezaji unaoendelea na uzoefu unaoendelea huko kwenye vyombo vya habari na uzoefu uko tofauti na propaganda. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Profesa David Monda Naka, na pengine tukiangalia swala so zima la kuelekea sasa mbele kwenye uchaguzi Eh, hivi sasa ni kipindi ambacho Wademokrat na Warepublican kila mmoja anajipanga kwa upande wake, na kila mmoja ameonyesha yale ambayo pengine anayafanya vizuri, anataka kuonyesha anayafanya vizuri zaidi kwa upande gani. Pengine mkutano huu wa Republican National Convention, hasa kipindi hiki chote tulio ushuhudia, pengine umesaidia vipi chama kuingia kwenye kampeni, kwa sasa ni vigumu kusema, lakini sana sana kihistoria Kungamano kama hizi huwa zinasaidia wana Republican, na pia zinasaidia wana Democrat. Uh, upande wa wana Republican wamefurahi sana, maanake kungamano yao ilikuja baada ya lile kungamano la wana Democrat. Uh, na pia nafikiria ya kwamba wamejaribu kuleta chama chao pamoja, na hii ni kiini cha kuwa na kungamano kama hizi, ya kwamba bwana uh, Trump uh, atawazwe kama mgombea kwenye tikiti cha wanarepublican na wajaribu vile wanaweza eh, kumpiga kalamu bwana Biden. E, kumalizia ndugu, ni kusema ya kwamba mwenda pole hajikwai. Chama cha wanarepublican watajaribu kusema wako nyuma kwa kura za maoni kwa wakati huu, lakini wakiangazia kule mbele wataona ya kwamba, huenda pengine wakicheza kadi zao za kisiasa vyema wanaweza eh, pengine kumwongezea Bwana Donald Trump miaka minne, eh, kuwa rais wa Marekani na pia kwenye eh, siasa pia kule kwenye Senate, wale wajumbe kwenye Senate ambao ni wanarepublican, Trump akishinda pia nao wafaidike. Shukran sana profesa. Vyema kabisa, tupate fursa basi ya kuangalia kwenye mtandao wetu wa Facebook na kuona maoni ya wasikilizaji wetu, nini wanachokizungumza. Na kamata ya barua ya kwanza hii, ni kutoka kwa mzaliwa Misheto Mari, anasema kwamba jina lake maarufu ni Hibwela Nyokee ni okay. nikiwa Ireland, Dublin, nawaomba Wamarekani wamwachie Rais Trump waongoze tena mula huu, kwa maana yangu sioni kibaya alichokifanya Rais Trump na barua nyingine ni ya kwake Abu Ali Costa, yeye huyu anatokea Tanzania. Anasema anauona mchuano mkali kama ilivyokuwa kwa Bi Hilary Clinton dhidi ya Trump, na sasa Joe Biden anaonekana kuleta ushindani mkubwa sana kwa bwana Trump. Natumaini ni matumani yangu ni ukubwa wa demokrasia katika taifa hilo, unalomaanisha kuwa haki itatendeka na atapatikana kiongozi halali sawasawa kabisa. Na mi nikiangalia kwa upande wangu hapa, namuona Padri Moshi yupo upo kotela nchini Tanzania anasema, siasa za Marekani kuelekea uchaguzi mkuu hazina shida kabisa e, kama haki itatumika na utaratibu mzuri, dhahiri kabisa anaona Trump anaweza kupoteza nafasi hii ya kuongoza taifa hilo kwa mara nyingine. Haya, Hamisi Magati nyoho myeusi balozi wa Wagogo kutoka mayamaya bahilatuma Tanzania, mtaalamu wa chisi kuku nikiwa mtaa Twiga. Ndio sifa zake hizo msikilizaji <laughs> wetu huko amejimwagia kweli kweli. Sasa anasema siasa za nchini Marekani kizungumkuti hivyo wajibu stahiki ufuate haki, maana hata Rais Obama alishatamka Haya basi, watu wanaendelea kutuma ujumbe kwenye Facebook. Msikilizaji, fanya hivyo, tuma ujumbe wako kupitia hapa live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nyangoha Samson anasema anawapata vizuri, nikiwa Kuria West. E, isibania kwangu mimi uchaguzi, huenda Joe Biden anaweza kuwa na maarifa ya juu kama vile ya kuweka uchumi wa Marekani kamilifu, usalama, pamoja na usawa wa Marekani weusi kwa sababu tangu Trump aingia madarakani tumesikia mauaji ni mengi sana kutoka huko kwenu. Barabara kabisa. Basi naishika barua yake, huyu anaitwa Judith Makea, yeye anasema anatokea Kenya. Anauliza, mijadala kama hii tena mfululizo siku tatu mpaka nne huwa inamaanisha nini na ina ushawishi gani? Basi bila shaka Sunday, tutakaporejea tena, tutamtupia ili swali profesa aweze kutuelimishia wasikilizaji wetu, kwamba mijadala kama hii ina maana gani pengine na ina ushawishi gani kwa wapiga kura. bila shaka bi bila shaka ni swala zuri sana la kuelezea hilo, profesa. Nimalizie naye basi, huyu Bahati Okech kwa sasa akiwa ya Tanzania, anasema sizani kama wamarekani Wamarekani chaguo lao ni Trump kwa muda huu, kutokana na kauli, sera na misimamo yake. Kiongozi huyu kama ula wa kwanza, sioni kama na fursa ya kupata muhula wa pili. Asante sana msikilizaji eh, kwa maoni yako ya kupitia Facebook. Profesa, swali umelisikia vizuri kabisa, lile alilotumwa mm -hmm. na msikilizaji wetu, labda tuelezee zaidi hapo. E, nitawaeleza wasikilizaji hivi. Uh, kura ya Marekani ina makundi mawili. Kuna wafuasi wa Demokrat ambao ni mrengo wa kushoto kidogo, ambao ni wafuasi sugu. Halafu kuna wafuasi wa Republican ambao ni mrengo wa kulia, wengi wakiwa weupe, wanaume ambao wakiwa ndio wafuasi sugu. Upande wa Demokrat uh, huwa ni wanawake weusi na pengine wanaume weusi ingawa hawapigi kura vya kutosha. Halafu kuna kikundi cha tatu ambao ambacho kinaitwa independent na hawa independents huwa wanaitwa swing vote, ni kusema kuwa wataegemea upande huu au upande huu au watasusia. Sasa mshindi wa kura ni yule atawapata wale wapiga kura wa katikati na kuwashawishi upande wake. Sasa kama chama kina inatoa hotuba tu kufuatisha wafuasi sugu, haiongezi kura. Kura ni lazima watafute, wale kuwashawishi wale wapiga kura wa katikati, ndio wataangusha ratili upande huu au upande ule. Kwa hivyo sisi tungoje na tuangalie, takwimu na kura za maoni ndio zitatuonyesha, je wameesha washawishi hawa wafua, eh, wafuasi wakati sio wafuasi, wafuasi wale wapiga kura wa katikati ambao si wa upande huu au ule na la mwisho pia ikumbukwe kuwa sio wingi wa kura ndio unaamua nani mshindi Marekani. Hillary Clinton alipata kura zaidi ya Rais Trump. Ni lazima ushinde majimbo. Ukishinda jimbo moja, unapewa kura za wajumbe wote wa jimbo hilo, na majimbo ni manne. Kuna Florida, kuna north Carolina, kuna Pennsylvania, kuna Wisconsin na Michigan. Hayo majimbo matatu ndiyo inafaa mwangalie takwimu zake na kura za maoni. Ndiyo hayo majimbo yatakayoamua. Kwa nini, kwa nini profesa, ni majimbo haya ndiyo yatakayoamua ushindi? Unaweza kufafanua kidogo kwa faida ya msikilizaji? Kwa faida ya msikilizaji, nimesema kuwa kuna jimbo ambazo zinawafuasi sugu, kwa mfano Louisiana, Mississippi, Arkansas. Hi, hizo huitwa jimbo nyekundu. Jimbo nyekundu ni zile zilio na wafuasi wa mrengo wa kulia ni kusema kuwa kule watapiga watampigia rais Trump, apende asipende, watu wasipende, wasipende, na wakipiga watapata, uh, kura za wajumbe zote. Kuna majimbo yanayoitwa ya rangi ya kimanjano Blue States, hayo huwa ni eh, mrengo wa kushoto ndiyo Democrat sugu, na hawa wakipiga kura huwa hawageuzi Halafu kuna majimbo hayo nimesema yana wajumbe wengi, lakini wako nusu bin nusu. Nusu bin nusu ni kusema kuwa Republican wako asilimia hamsini, Democrats wako asilimia hamsini. Sasa wale Independence wakipiga kura ndio wataegemeza ratili upande wa kulia au kushoto, na ukumbuka kuwa ukichukua jimbo unapata wajumbe, wajumbe wote wa bunge wa jimbo hilo, sio ati mnagawana kura za jimbo hilo nusu kwa nusu, la mmoja akipata elfu eh, asilimia hamsini na moja basi anachukua wajumbe wote. Kwa hiyo hayo majumbe hayo majimbo manne ndiyo, ukijumlisha yataamua, uh, jumla yatakayekuwa mshindi. Sawa sawa kabisa, asante sana Profesa eh, na Mwamba akuelezea hilo swala kwa makini kabisa, kwa sababu wengi wanakuwa wanajiuliza maeneo mengi kwamba inakuwaje, eh, majimbo fulani tu ndio yanaamua eh, washindi wa kura ya Marekani. Mimi nafahamu kwamba amesema tusubiri tuone kura za maoni na vitu kama hivyo, lakini Profesa, wewe ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, pengine unaweza ukapata nafasi ya kubashiri kuona ama kusema neno la mwisho kwamba unaona uchaguzi so wa mwaka huu utakuwaje, hasa ukilinganisha na uchaguzi wa miaka mingine iliyopita. Sasa tukiangalia um, upande wa wingi, wakati huu Biden ako na asilimia hamsini na mbili Uh, rais Trump ako na asilimia arobaini na tatu. Kwa hivyo Biden ako mbele kwa wingi. Sasa tuyachukue yale majimbo. Florida wakati huu iko nusu binusu, haijaegemea upande wowote, lakini Biden ako mbele kidogo. Ukienda North Carolina wamelingana ana kwa ana, huwezi kusema ni nani atachukua. Sasa Wisconsin, Biden ako mbele, lakini inaweza kurudi nyuma. Pennsylvania, Joe Biden ako mbele na kuna jimbo lingine, si kusema nalo ni Ohio, pia Biden, Joe Biden ako mbele. Kwa hivyo kama uh, kura za maoni wakati huu zinaonyesha na zitashikilia kidete pale imesimama, inaonekana Joe Biden ataibuka mshindi. Lakini kura, kuna mtu alisema kuwa uchaguzi na siasa ni siku moja. Ni kusema kuwa unaweza kutoka leo asubuhi ukienda kazini Ukirudi saa nane unakuta wafuasi wamegeuka. Kwa hivyo mi nasema wakati huu inaonyesha Joe Biden ako mbele, lakini huwezi ukajua kama kunaweza kuwa mageuzi, lakini wakati huu Joe Biden ako mbele. Na pengine hicho ndio, Profesa, tu nikigusia kwa sababu umesema hivyo, ni kama ilivyokuwa kwenye uchaguzi uliopita wa, wa elfu mbili na kumi na sita kwamba Hillary Clinton alikuwa yuko mbele na kila mtu akafikiri nje atakuwa mshindi, lakini tulioyaona yalitokea hivyo. Pengine hiyo ndio ambao unagusia, sivyo? Kile nagusia kilifanyika hivi. Mimi mwenyewe nilifanya uh, uh, nilisema kuwa Hillary Clinton anaenda kushinda, lakini kuna mambo mawili sikuweza kubashiri. La kwanza ni kuwa wanaume weusi walipoona kwanza Obama sasa hayuko kwa kura, na pia hawakumpenda Hillary Clinton vile, wanaume weusi walikaa nyumbani na wakapunguza kura za Hillary Clinton kwenye majimbo hayo. Pili, kuna hawa vijana wanaitwa millennials, ni vijana waliozaliwa kwenye karne ya ishirini na moja. Hawa vijana hawakumpigia Hillary na hawakumpigia Trump, lakini kwa kumpigia mgombea uchaguzi watatu walichukua kura ambazo zingemwendea Hillary na kuziweka kwenye debe tofauti, ambao halikuwa upande wote, na wakason, wakusongesha ratili, mi nasema kuangusha ratili. Kumbuka ratili zile za zamani za nyama kwa kutoa pale, waliacha rasili ikamwangukia upande wa Trump na kumsaidia Trump. Kwa hivyo hayo ndio maelezo, nawaeleza kuwa Hillary Clinton alikuwa na kura nyingi, alikuwa na ubashiri wa kura nyingi, lakini wapiga kura wakikaa nyumbani au wapiga kura wa jamii fulani wakiwa na uzoefu fulani na kutofanya na kutoenda kupiga kura kwa wagombea wawili wa mbele. Wasikilizaji wengi hawajui kuwa wako na wagombea wengine zaidi hata wakipata asilimia tatu tu inarudisha ratili kuangukia upande mwingine, barabara kabisa. Sande, naona tukiwa tunaendelea, basi si vibaya tukashika uh, maoni ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ambayo yanamiminika kwelikweli, na tuone nao pia wana mchango gani, uh, kufuatia kipindi hiki cha live talk, ambapo tunaangalia mkutano mkuu wa chama cha Republican ambao umefanyika siku nne uh, katika wiki hii. Na shika barua yake Jumanne Bakari, yeye anasema anatoka Kigoma, Tanzania. Anasema Wamarekani wamejipanga vizuri, natamani sana michakato kama hii ingekuwepo katika nchi zetu, hasa kwa upande wa Tanzania, ambayo nayo inaelekea katika uchaguzi mkuu mwaka huu mwezi Oktoba. Huyu hapa mwingine ni Juma Gaida, yanatokea Tabora huko huko Tanzania anasema pongezi kubwa sana kwa Wamarekani, lakini hivi je, kweli uchaguzi wenu ni kweli unakuwa kidemokrasia? Kwako sana, sawa kabisa. Ni naye sajinti Sultan yuko makao makuu Dodoma, Tanzania. Anasema siasa za Marekani safari hii kuna uzito kidogo, kwa sababu korona bado inawatesa na uchaguzi unaokuja mbele yao ndio kazi kabisa. Kitu kingine matukio ya kuwawa e, Wamarekani weusi na polisi bado ni kizungumkuti. Kwa hiyo kiujumla anasema ni shida tupu naya hadi Fazili Fidele yuko Manyema kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema mimi kwa siasa za Marekani hivi sasa naona wana kazi kubwa. Siasa ya nchi yao inaangaliwa na ulimwengu mzima, na waombea tu Mungu awabariki viongozi wakuu wa Marekani wakamilishe uchaguzi huu mkuu kwa amani. Asante sana wasikilizaji wetu, endelea ya kutuma maoni yako. Na sasa nirudi tena kwako kwa Profesa Monda uh, tuangalie sasa uh, kwa tathmini ambazo kwa kweli zinatolewa na wananchi tu wa kawaida hapa Marekani kutokana na mambo mbalimbali mbali ambayo yameendelea. Ukiangalia maandamano ambayo amekuwa akijitokeza uh, kutokana pengine na um, uh, vifo vya wa wamarekani weusi hapa Marekani, watu wametoa maoni yao, lakini vitu kama hivi sijavisikia vikijadiliwa katika mikutano pengine vimejadiliwa katika mikutano ya chama, lakini sio moja kwa moja uh, sijui, unadhani labda ni, ni, ni dosari gani inaweza kuleta uh, tukielekea katika uchaguzi mkuu huu wa Novemba? Uh, mimi nafikiria kwa ujumla, kuna ule mwamko wa kijamii hapa Marekani, na hili siyo jambo la kisiasa cha wana Republican au wana Democrat, yaani kwa kwa uwazi na kwa ujumla ya kwamba kuna shida kwenye idara za kijasusi na idara za polisi hapa wanapoingiliana na watu weusi, shida iliyopo sana sana kwa ile midahalo itakayokuja kati ya bwana Biden na bwana Trump. Bwana Trump kwa nafsi yake anacheza eh, chekachenga za kisiasa eh? hana suluhu ya jambo hili. Kwa hivyo, kwa hivyo atajaribu kuleta ule woga kwa walio wengi weupe, we walio wengi wakusema vuguvugu hili la black lives matter, hata kama uh, uh, unahisia kwamba kuna ule udhalimu, lakini hawa waandamanaji ni wakomunisti, ni watu ambao wanavuruga uh, hali ya usalama na wanachoma biashara za wananchi. Upande wa wanademokrat, shida ya bwana Biden ni kujaribu kuonyesha ya kwamba yeye anaweza kujisimamia, yeye siyo naibu wa rais alivyokuwa chini ya bwana Obama. Yeye sasa anataka kuwa raisi, lazima athibitishe dhahiri shahiri kwa umma ya kwamba yeye ana ule uzoefu, ana fikra na mipangilio tofauti, asianze kuingiliana na matusi na bwana Trump, atoe mikakati ambayo inaweza kutatua jambo hili na kwenda mbele. Eh, mimi nafikiria, ningependa kuona hivi ya kwamba ukiwa na uh, mijadala kati ya Biden na bwana Trump, wasisitize sana uh, sera zao waweze kunadi sera zao, lakini pia waweze kutoa uh, Ee, waweze kutoa msimamo ya viini ambavyo vitaweza kutatua shida zinazoikumba Marekani. Maanake hofu yangu ni kwamba bwana Trump kwenda akaanza tena na matusi yake alafu waanze kuingiliana tena na bwana Biden na huo tena ndio utakuwa tena ni mchezo wa porojo. Haisaidii taifa. Pengine pia profesa, kutokana na haya yanayoonekana Wisconsin hivi sasa, kuna maandamano na yaliyotokea maeneo mengine mengi, Trump amezungumza kwenye mikutano hii, hali kadhalika Mike Pence na wafuasi wao, kwamba kuna umuhimu e, wa kuhakikisha kwamba wanaisaidia polisi kuwa na uwezo zaidi kusaidia kuwa na hali ya utulivu na amani. Pengine kwa wafuasi wake, swala hili ambao analizungumzia lina ushawishi gani? Linasaidia vipi na liampaje? E, nafasi zaidi kwa wafuasi wa Bwana Trump ni vitu viwili uh, Bwana Trump anajaribu kuvifanya. Uh, anajaribu kuleta ile hofu ya kusema hakutakuwa na usalama, na biashara ya walio wengi wanaomiliki biashara uh, ndogo ndogo zitachomwa, kwa hivyo alete hiyo hofu. Pia jambo jingine ni kuonyesha vuguvugu hizi za kijamii kama Black Lives Matter vile nimesema kama ni watu wa komunisti, watu ambao hawajali biashara, lakini pia aweke ile dhana ya kwamba hawa waandamanaji ni watu weusi, na alinganishe ile rangi nyeusi na kutotii sheria, na kuweza kuleta hiyo hofu, kuwaonyesha weupe walio wengi wanaompigia kura kusema ya kwamba mimi ndiye rais ambaye ninaweza kudhibiti hali hii, mimi ndiye naweza kuwaweka hawa waandamanaji hawa watu weusi chini, lakini kwake Bwana Biden lazima asisitize uh, nyadhifa nyingine lazima asisitize falsafa mpya ya kitaifa ili aonyeshe mwelekeo tofauti, mwelekeo mbadala wa taifa, maanake wakati huu taifa haliendi kwenye sehemu nzuri, inaenda njia hatari sana. Asante uh, sana profesa David Monda eh, kutoka kule New York. Mi nafikiri kwa sababu profesa ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, labda uweze kutueleza tu kwamba uh, hii mikutano sasa ndio imekwisha kukamilika, tunaelekea sasa katika mchakato gani? Kwa msikilizaji ambaye anatusikiliza hivi sasa atataka kuelewa, eh, imebaki muda kidogo tu kufikia Novemba ndio uchaguzi ufanyike. Nini hasa kikubwa ambacho kinasubiriwa ili kuweza kuelekea kwenye uchaguzi mkuu? um kwa wakati huu baada ya kongamano hizi za wana Republican na wana Democrat, sasa kutaenda ule uh, kati ya sasa na wakati huu na na wakati wa kupiga kura kutakuwa na mijadala, midahalo uh, sana sana huwa ni desturi ya kuwa na mida, midahalo uh, mitatu na wajadiliane bwana uh, wana, uh, wana Mike Pence na Kamala Harris watajadiliana na pia kutakuwa na siku zingine ambapo bwana Joe Biden na bwana Donald Trump watajadiliana. Upande wa wanademokrat, watajaribu kuonyesha wao wana suluhu za shida za Marekani na bwana Trump ameshindwa kazi. Watajaribu kuwaonyesha Wamarekani kusema kwamba miaka hii minne imepita, kweli maisha yako yamebadilika? Uko vizuri, au uko pahala pabaya? Upande wa Wanarepublican dhahiri shahiri wataonyesha kwamba Wanademokrat ni wakomunisti, Wanademokrat wa, wanataka kuongeza ile nafsi ya serikali na kuwaongezea kodi na kuwaonyesha uh, wapiga kura ya kwamba lazima, hata kama hali ni mbaya, wamwamini yule aliye na uzoefu, maanake Bwana Trump, kwa maoni yao, watasema na ule uzoefu na wanademokrat hawawezi kazi hii. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa basi, umefika wakati wa kusikiliza maoni ya wasikilizaji kwa njia ya simu. Tayari naona kunayo msikilizaji hapa kutoka nchini Kenya. Karibu. Kwa majina naitwa Mkebezi Mtoka, niko Maswa, mpaka Maswa Kusini, Tanzania. E, tunaangazia uchaguzi wa Marekani kwa jicho pana sana kwa sababu ukianza kuangalia sera za Marekani ni tofauti na sera za, za... madara yetu ya Afrika. Wao mara nyingi wanaangalia ukuaji wa uchumi, ndicho kitu kikubwa wanacho Ukiangalia ni tofauti na sisi huko, ambapo tunaangalia vitu kama miundo mbinu ya na shughuli umeme na nini, lakini kikubwa wao wanaangalia ukuaji wa kiuchumi, na kama ukuaji wa kiuchumi utakuwa mzuri, basi ina maana ile itambeba Donald Trump. Lakini kikwazo kikubwa ambacho kimejitokeza kwa siku za hivi karibuni ni hiki kitu ambacho kinaonekana kama itakuwa na ubaguzi wa rangi, hilo linaweza kumtesa na kumsumbua kwa muda mrefu sana, na moja ya ya- vizuizi ya yanavyokenda kukutana nazo kutoka kwa wake ni ni hiki cha ubaguzi wa ranje ambacho yeye ameshindwa kupambana nacho na kukisimamia ili kukirudisha katika hali yake, unaona, lakini kwa mambo mengine bado ataendelea kuwa na nguvu, kwa sababu ameweka taifa la Marekani katika hali ya ukuaji wa kiuchumi. Asante sana. Kwanza kwa majina ni Chin George, nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia katika hasa katika mkutano uliofanyika uliomalizika jana ya chama cha Republican ni kwamba kwa kweli fanikio mengi yameonekana upande wa Republican, wakiwa wanajidai ya kwamba huenda wakashinda uchaguzi wa Novemba ishirini, na hayo ya yanatokana kwa sababu ya usemi ulio kuweza kutolewa katika mkutano huo, na yale yaliyonivutia sana katika mkutano huo ni usemi wake bi Trump aliposema kwamba mwenyewe rais wa Marekani, Donald Trump, amejaribu kupambana na virusi vya korona kwa njia inayostahili, jambo ambalo wengi hawakutarajia kwamba atasema hivyo. Asante sana wasikilizaji wetu kwa kutoa maoni yenu kwa njia ya simu. Live, kwa ya simu naendelea kusikiliza live kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Turudi kwako eh, Dr sadera pamoja na yote haya ulioyaona kwenye mkutano wa mwaka huu, na hiyo pengine, kwa upande mmoja ama mwingine, kila mtu anakuwa wakati kama huu anavutia upande wake na kuangalia kile ambacho kinamfaa. Wapiga kura wa chama cha Republican, pengine ni kitu gani ambacho walikuwa wanakitegemea, unafikiri kwa upande wao? Na je, unaona kama wamekipata kwenye mkutano huu mkuu ambao umekamilika wa chama chao? Kwanza tukiangalia kwamba uh, kuna wale ambao tunaweza kusema ni Republican damu. Wakati ambapo rais anapozungumza alipozungumza jana, tunaona ya kwamba ali, aliweza kujadili hasa vipengele vipi, ni kwamba al, jinsi alivyoendeleza matokeo mazuri, pengine uchumi anajivunia, alikuwa anatangaza ya kwamba ajivunie, uchumi umekuwa mwema, na mambo kama yale ndio wengi wa Republican waliotaka kuyafikia. Lakini hebu angalia hotuba ya rais kwanza, alipokuwa akijadili kuhusu jinsi wenzake waliz vya wa wadhaifu jinsi wasivyoweza na hizi, uh, hizi vita ambavyo vimekuwepo vya hapa na pale vya maneno vimeletwa na wanademokrat. Kwa hivyo anazingatia sana kuwalaani ama kuwashusha wanademokrat, ili wa, wale Republican waonekane ya kwamba ndio wanaoweza kuendeleza nchi hii, na ukumbuke ya kwamba rais pia alijadili kuhusu ya kwamba yeye ndiye mwisho wa yote yaani, yeye ni Like do yeye, yeah, yeah, lazima ndiye atakayetekeleza. Na msemo wa Marekani ni kwamba lazima tuhusishe wote katika sentensi zao, na usemi ni kwamba we the people, sisi watu. Kwa hivyo wana Republican ambao walikuwa wanatarajia kuona kizuri kitakachosemwa waliona ya kwamba sasa, so, hivi rais ameweza kusema ya kwamba ametenda, na hiyo ndio fahari yao kusema ya kwamba hawa wengine tunaruhusiwa kubeba bunduki zetu, tunaruhusiwa kufanya mambo mengine, na pia hata ga, ghasia zote zinazoendelea ama zinazoenea hazifai, maanake maisha ya wengi ni kama si kitu. Kwa hivyo naona wengi watafurahia, lakini wengi wengi wengi ambao wamekuwa katika serikali ya Bwana Trump hawajafurahia kuna pia wale ambao wako mrengo wa kati, kwa sababu wale ndio ambao mara nyingi wanasema wanachagua, wanapelekea uchaguzi wa Marekani, ambao hawako, hawana chama chochote, si wa Republican si wa Democrat. Pengine wao kwa upande wao, unaona ni kitu gani pengine walikuwa wakikiangalia, na labda pengine wamevutiwa nacho au hawajavutiwa nacho, pengine katika mkutano kama huu. Uh, utafiti wangu ni kwamba wengi wale ambao ni wa conservative wamo pale katikati, hawajui liwe liwalo, lakini wanasimamia kwamba hawajafurahia hawajafurahia na uongozi wa kirais aliyepo sasa, bwana Trump hawajafurahia kuhusu masuala ya kiuchumi, hawajafurahishwa na jinsi ambavyo rais ameweza kutatua janga hili la corona, na haswa wakati ambapo kunakuwa na utata, yani ya kwamba uh, wangeweza kutatua suluhisho hili. Kwa hivyo watu wengi wamepoteza kazi, watu wengi wamekuwa sasa hawajui waende wapi ama wafanye nini. Kwa hivyo mambo yale yanaweza kuwavutia wengi wamba, ambao hawana uamuzi huu sasa wakaweza kuamua kumteua Bwana Biden. Nam msikilizaji, muda wetu naona unakimbia kweli kweli. Basi tunakamilisha live talk kwa siku ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa napenda kwa kuwashukuru washiriki wetu siku ya leo nimshukuru e, ni mshukuru Professor Fulbert na Namwamba, mchambuzi wa siasa kutoka chuo kikuu cha Salisbury kule Maryland. Hali kadhalika na kushukuru Professor David Monda mcha mchambuzi wa siasa kutoka chuo kikuu cha New York na pia nikushukuru sana Dr. Timothy Sedera mchambuzi wa siasa kutoka chuo kikuu cha Georgia kwa muda wenu mliojitolea siku ya leo pia. Basi upande wa pili, namshukuru mwandalizi wetu na msimamizi Abdu Shakur Abud, hali kadhalika ni mshukuru Aida Isa na mwenzangu hapa studio Mary Mgawe. Basi kwa niaba ya wote tunawambieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.