Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani, Kwa Undani, kipindi ambacho kinaangazia matukio kwa undani zaidi ya inavyoripotiwa katika habari za kawaida. Hii leo tunaangazia kongamano kuu la chama cha Republican hapa Marekani kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba tarehe tatu. Katika sehemu ya pili, tutakuwa tukiangazia uchaguzi wa Tanzania, malalamishi ya wagombea mbalimbali kwamba hawatendewi haki jinsi ambavyo wao wenyewe wametumia hilo neno na tume ya uchaguzi katika uteuzi wa wagombea, hasa wa upinzani. Wengi wao kikosa nafasi katika zile nafasi ambazo wametuma nyaraka zao kuomba kuwakilisha ama kugombea katika uchaguzi huo. Hii ni kwa undani. Mimi naitwa Dennis Bwire nam. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, msikilizaji, tunaangazia siasa za Marekani wa Republican wanaingia siku ya tatu ya kongamano lao usiku wa leo. Jana ilikuwa ni siku ya pili na mengi yalizungumzwa, viongozi wa chama hicho walizungumza, Rais Donald Trump ambaye anapeperusha bendera ya chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu, akitetea nafasi ya pili katika ikulu ya White House akakuwa na sehemu yake ya kuzungumzia akiwemo waziri na watu wa familia walio karibu na Rais Donald Trump. Namkaribisha Profesa Patrick Nigula kutuchambulia yale ambayo yamezungumzwa katika kongamano hilo la wa Republican na yale ambayo tunatarajia kwenda mbele katika siku chache ambazo zimesalia kwa maana ni kongamano la wiki nzima. Karibu Profesa Nigula, ni furaha yangu kuwa na wewe tena kwenye kipindi hiki. Asante sana ndugu uh, mtangazaji kwa kunipatia nafasi ya kuongea nawe. Katika hotuba zote zilizotolewa, ilionekana ni kama wote walikuwa wanatoa ushuhuda kumhusu Rais Donald Trump, kumwonyesha kwamba ni mtu aliye na vigezo vya hali ya juu zaidi kuongoza nchi, ni mtu aliye na sifa nzuri ushuhuda ambao ulikuwa unaonyesha kwamba ana uwezo wa kufanya kila ambacho taifa linataka. Namna hii, njia hii, mpangilio huu wa kumwonyesha Trump kuwa shujaa, kuwa mtu anayestahili, unafaulu katika mpangilio wa warepublican ikilinganishwa na mpangilio wa wademokrat ambao wanataka kumwondoa madarakani. Unamsafisha Trump. Uh, vigezo vyote walivyovitumia sidhani kama vitaweza washawishi wapiga kura wa hapa Marekani na kumwona kama ni kiongozi ambaye anastahili muhula wa pili. Niangazie Lari Ladlow ambaye ni mshauri mkuu wa maswala ya uchumi katika ikulu ya White House. Alizungumzia swala la uchumi, na hili ni swala ambalo rais Trump amelitumia sana katika kampeni yake. Hata kabla ya korona kutatiza maswala ya uchumi tayari alikuwa anaji weka nafasi ya mbele zaidi kwamba yeye ana nguvu zaidi kuinua uchumi wa Marekani zaidi ya tulivyokuwa tuna dhamiria. Alivyozungumza zungum, Larry kutoka Connecticut, ni kwamba Trump ana uwezo hata zaidi wa kujenga uchumi baada ya korona na kupunguza ushuru kwa walipa kodi. Je, hili lilionyesha picha ambayo Trump anataka kusikia na uhalisi wa Marekani kwa mazingira tuliyonayo sasa hivi? Sidhani. Uh, kama mshauri mkuu wa uh, rais Trump uh, kama alivyogusia hapo anazungumzia kwamba rais aliyekuwepo madarakani kwa kipindi cha miaka minne ni kwamba amejenga uchumi mzuri, la hasha, bali tu ile hali nzuri ya uchumi iliyoachwa na uongozi wa miaka minane wa Barack Obama, ambao walijenga misingi mizuri, mashirikiano mazuri na mataifa ambayo yalikuwa katika mstari wa mbele kufanya biashara, kwa mfano China, Mexico na kadhalika duniani. Kwa hiyo tu ni kwamba mshauri mkuu wa uchumi wa rais Trump alikuwa akijaribu tu uh, labda kumsifia raisi na kujaribu kujenga imani wananchi ili waweze kuwapigia kura katika uchaguzi huu unaokuja mwezi wa kumi na moja. Sidhani kama mwananchi wa kawaida anafaidika na uh, kuondolewa au kushushwa kama ulivyogusia ushuru. Ni kwamba wengi wa wananchi sasa hivi ukiangalia, hawana kazi, kutokana kabla na baada ya COVID-19. kwa hiyo sidhani kama uongozi huu uliokuwepo madarakani unamjali mwananchi wa kawaida, bali unaangalia wafanyabiashara wakubwa pamoja na wale wanaotengeneza kipato cha juu zaidi. Kwa hiyo hali hiyo wanaizungumzia siani inawagusa wale watu wa kawaida. Unapozungumzia korona, huyo huyo mshauri wa juu wa masuala ya uchumi wa Trump amesema kwamba, eh, rais amefanikiwa kupambana na janga la korona. Sidhani kama huo ni usemi huko sahihi tena, bali ukiangalia tu takwimu zinaonyesha kwamba kabla na, na, na wakati ambapo ugonjwa huu umeikumba taifa hili la hapa Marekani umeathiri watu wengi, pamoja na kuathiri sehemu mbalimbali za kibiashara. Kwa hiyo uongozi huu ulishindwa au hauko sahihi katika yale wanayozungumzia kuhusiana na ugonjwa wa covid-19 au corona. Lipi amefaulu Trump kuhusiana na uchumi na corona? Kwa kweli ni vigumu sana kusema kwamba amefaulu, bali tu ni tuwape tu, tupongezi viongozi katika magavana ma, ma katika majimbo pamoja na viongozi ka, katika skauti mbalimbali hapa Marekani. Wao wenyewe binafsi wamejaribu kuangalia kwa karibu zaidi ni vitu gani wavifanye, ili waweze kuokoa kibiashara tu bali maisha ya wananchi wote hapa Marekani. Lakini wanavyosema wa Republican ni kwamba mikataba yake ya kiuchumi na nchi nyingine kama China, msimamo wake mkali, msimamo wake mgumu kuhusu China na washirika wa karibu wa Marekani kibiashara inaonekana kuwa ni mikataba mizuri ambayo inajenga uchumi wa Marekani. Uh, ukiangalia uh, katika takwimu zi ambazo zinaonyesha kukua kwa uchumi mi si mchumi, bali sidhani katika kipindi hiki cha miaka minne taifa hili la Marekani limeweza kujiongezea kipato katika kufanya biashara na taifa la China. Tumeona uh, mabishano mengi katika siku za nyuma na mara tu baada alipoingia madarakani kuanzisha mazungumzo yasiyokuwa mazuri na taifa kubwa kwa mfano la China na mataifa mengine duniani kwa hiyo mimi sidhani kama katika kipindi hiki minne cha uongozi wake tumeweza kufaidika au taifa hili kuongeza uh, mapato wake katika kufanya biashara na mataifa makubwa hapa duniani seneta paul alichukua uh, muda kuonyesha kwamba biden wakati alikuwa na obama ni watu waliofeli katika swala la siria mgogoro wa libya na migogoro mingine duniani sera ya mambo ya nje hii ni kampeni inayofaulu Ukimwangalia mgombea wa kiti cha Democrat, uh, uh, Biden yeye ana uzoefu mkubwa sana katika masuala ya mambo ya nje. Ukiangalia wakati alivyokuwa senata na vilevile vile alivyoingia kuwa makamu wa rais wa Barack Obama, utaona kwamba mahusiano au sera ya nje ilikuwa ni imara, na taifa la Marekani lilikuwa na marafiki wengi na washiriki wengi katika masuala mbalimbali kama ulivyogusia ya Libya na sehemu kadhaa, na vilevile kule Egypt au Misri. Kwa hiyo tu Senator Pol kutoka Kentucky, kama sijakosea, ni kwamba alijaribu tu kujichanganya mwenyewe, lakini uongozi wa Barack Obama ambao ulikuwa chini ya makamu wa rais Joe Biden ambaye ni, ni mgombea wa kiti cha urais sasa hivi, ulifanya mambo mazuri na ilijengea sifa kubwa sana taifa hili la Marekani, ambaye Biden kwa sasa hivi yuko tayari kurudisha mahusiano hayo na washiriki wa Marekani hususan NATO. Tunafahamu mgogoro wa muda mrefu wa miaka mingi wa Palestina na Israel. Tukiacha kando yanayozungumziwa kuhusu Pompeo kuhutubia mkutano huo akiwa Israel, tunafahamu Marekani inaitambua Israel hata ubalozi ukapelekwa Jerusalem kutoka Tel Aviv. Pompeo anapohutubia mkutano huo kutoka Israel, ujumbe gani huu ambao analetea taifa? Kwanza tu niseme vyombo vya habari mbalimbali hapa Marekani uh, wamechukulia hotuba uh, yake kama yeye kiongozi wa serikali kuu kuhutubia katika kongamano la chama cha Republican ni kinyume na sheria na taratibu za uchaguzi hapa Marekani. Kwa hiyo mimi uh, tu niseme tu ni kwamba kuhutubia kwake kutoka katika Jerusalem na kuonyesha uh, picha nyuma za mji wa Jerusalem ni ukiukaji wa sheria za uchaguzi hapa Marekani, na kama yeye waziri wa mambo ya nje alitakiwa kuzungumzia zaidi diplomasia ya Israel na Palestine. Kwa hiyo tumi niseme tu ni kwamba uh, waziri wa mambo ya nje Michael Pompeo, ujumbe wake haujapokelewa vizuri zaidi kwa upande wa Demokrat na wananchi wote wa hapa Marekani. Lakini kwa upande mwingine sunaona kwamba hilo ni mafanikio kwamba kando na mgo, mgogoro ule wa muda mrefu kuhusu Laviv Jerusalem Palestina na wapi Marekani ilifaulu katika ahadi aliyotoa Trump kwamba mji mkuu utahamishwa kutoka Tel Aviv kuenda Jerusalem. Kuhamishwa kwa, kwa mji mkuu wa Israel kutoka Tel Aviv kwenda Jerusalem hakupokelewa vilevile kwa uzuri na watu wengi wa Marekani, hasa upande wa pili vilevile wa Democrat, kwa sababu hiyo itaendelea kuchochea mgogoro uliokuwepo kwa muda mrefu sana kati ya Palestine na Israel. Mwizi sugu ambaye ali alibia benki kasamehewa na anasaidia sasa maswala ya kuwasaidia wafungwa wenzake. Lipo swala lingine pia la uraia wa wahamiaji walioingia humu nchini ambao Trump vilevile vile alionekana nao pamoja, amekosolewa kwamba ameingilia swala la uongozi wa serikali na maswala ya chama, lakini hili lilikuwa na dhamira gani kuleta ujumbe gani kwa watazamaji? Kwanza tu niseme tu ni kwamba uh, kufanya shughuli za kisiasa ndani ya nyumba ya watu au White House halikupokelewa vizuri sana na watu wengi hapa Marekani katika usiku wa jana, kwa watu wengi ambao waliangalia pamoja na wachambuzi wa kisiasa wa vyombo mbalimbali hapa Marekani, suala la kutumia nyumba ya White House au ikulu ya hapo Marekani kwa kujaribu kuwaapisha watu kubadilisha uraia, aa, hilo vilevile limechukuliwa kama ni suala la kisiasa ambalo lilikuwa sio sehemu yake. Kwa hiyo watu wengi sidhani kama wamefurahishwa na jambo hilo, na sidhani kama linaweza kumwongezea kura, bali linaweza likampunguzia kura. Wapo pia waliohutubia kama Melania Trump, mama wa taifa, mke wa rais, Eric Trump, Tiffany Trump, hawa watu na wafamilia ya Trump walimwakilisha vizuri Mke wa rais Trump uh, amezungumzia katika suala la kuguswa sana na kufanya safari yake ya Afrika. Ni mara chache sana katika kongamano la Republicans kuwasikia wakizungumzia bara letu la Afrika. Aligusia sehemu mbalimbali uh, kwa mfano, alitembelea nchi ya Ghana kwa mara ya kwanza, Malawi na nchi kadhaa za katika bara la Afrika, na hiyo ilimgusa sana na kuona kwamba kuna umuhimu wa wananchi wote duniani kuwa pamoja kwa sababu alipata historia fupi ya biashara ya utumwa katika nchi ya Ghana alivyotembelea pale. Kwa hiyo hii tu inaonyesha tu kwamba alijaribu kuwaambia Wamarekani wote tuwe wamoja na kuondoa matabaka ya, ya kirangi. Kuhusiana na wafamilia wengine wote waligusia na kumsifu baba kama mzazi na kiongozi ambaye anastahili kupewa nafasi ya nafasi tena kuendelea katika shughuli hizi za kuitawala taifa hili kubwa la Marekani. Lakini tu kwa ujumla, tuniseme tu ni tu kwamba wote walimzungumzia vizuri kama mzazi, kiongozi na jasiri, na hii tu ni kujaribu kutafuta kura kwa watu wa matabaka yote hapa Marekani siku mbili zimekamilika. Unaweza uh, kuzungumziaje jinsi kongamano hili limeandaliwa? Waliozungumza wamefikia azima ambayo Trump na wafuasi wake wanataka kusikia katika kuongeza umaarufu na kupata mhula wa pili. Itakuwa ni vigumu sana kutokana na mambo mengi ambayo yamemkumba rais huyu toka ingie madarakani, kutokana na shutuma mbalimbali kuanzia Uh, vile ambavyo ilibidi uh, afanyiwe uchunguzi na kutokuweza kushiriki kikamilifu katika shughuli za ujenzi wa taifa hili. Kwa ujumla tu viongozi wote waliozungumza jana au toka mwanzo wa kongamano hili wanajaribu kwa karibu zaidi, lakini kazi bado iko kubwa katika kuanza kampeni na kuwashawishi Wamarekani wapiga kura ili waweze kumchagua tena katika kipindi cha pili. Profesa Nigula, nakushukuru sana kwa muda wako. Asante kwa kuchangia katika kipindi cha Kwa Undani hii leo. Asante sana kwa kunipatia tena nafasi hii kuongea nawe. Karibu. Asante. Nam ni Profesa Patrick Nigula akitufungia sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tumekuwa tukizungumzia kongamano kuu la chama cha Republican hapa Marekani. Usiku wa pili ulikamilika jana usiku, huu inakuwa ni siku ya tatu ya kongamano hilo, na tunatarajia kusikia mengi zaidi ambayo tutakuwa tukiangazia hapo kesho. Nakamilisha sehemu ya kwanza, naitwa Kenneth Bwire, narejea na sehemu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Kwa undani sehemu ya pili ambayo tunaangazia siasa za Tanzania. Wagombea 15 wameidhinishwa na Tume ya Uchaguzi kugombea urais. Rais John Magufuli anatetea nafasi yake katika muhula wa pili wa uongozi wa Tanzania. Kuna maswala mengi ambayo yameibuka kuhusiana na tetesi za baadhi ya wagombea kwamba hawatendewi haki. Ni mchakato ambao umekuwa na mkanganyiko na hisia tofauti kutolewa hasa kutoka upande wa upinzani. Lakini ili kujua yote yanavyokwenda, nimemwalika mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa. Njogopa, tueleze mchakato wenyewe umefikia wapi kwa sasa? Ama hakika Keni, um, niweza kusema kwamba kwanza mchakato ndo unaanza baada hakujana, yako, ya hapo jana kama ulivyodokezwa katika dibaji yako kwamba wagombea kumi na watano wa urais washateuliwa wa na tume kwa kuanza akamchaka kuelekea katika uchaguzi wa Oktoba 28. Kumekuwa na hisia zinazotofautiana hasa baada ya tukio la baadhi ya wagombea wa udiwani na ubunge kutoka chama vyama hmm, vya upinzani niseme kuwekewa ngumu, wakati wakiwasilisha fomu kwa ajili ya uh, kupitishwa na wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo. Kumekuwa na idadi kubwa ya wagombea wa udiwani na ubunge ambao wameshindwa kufanya hivyo, na haya yanaweza maswali mengi kwa sababu inavyoonekana hawajaridhishwa na kitendo hiki. Hata hii imefanya kuwepo na ombwe na mazungumzo, wengi wakisema kwamba wagombea kama kumi na nane hivyo wamea kupingwa katika chama tawala CCM, kitu ambacho tume ya taifa uchaguzi kama ulivyodokeza mwanzo imetupilia mbali na hii leo, vyama hivyo upinzani, chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, chama cha wananchi kafu chama cha ACT Wazalendo vimejitokeza hadharani vikitangaza kupinga hayo yaliyofanyika, na wamesema kwamba wamekata rufani, na inavyofahamika kwamba siku ya mwisho kukata rufaa ili kwa leo nyakati za saa kumi jioni yule aliyekusudia kufanya hivyo alipaswa akate rufani, na vyama hivyo vimesema kwamba vishawasilisha mapingamizi yao katika tume ya taifa ya uchaguzi, na karata sasa inasalia kwa tume hii ya taifa ya uchaguzi kutoa maamuzi baada ya kupokea rufani kwa vyama hivi vya kisiasa. Mambo gani haya ambayo wanasiasa hawa wa upinzani wanaonyesha kukerwa nayo? Yako mengi ukifuatilia orodha, lakini baadhi ya mambo wanasema kwamba kumekuwa na hila, giliba zilizotumika kuwaona, kuwafanya wagombea hawa wa upinzani wanakosa nafasi ya kuwasilisha fomu zao. Kumekuwa na ripoti kwamba baadhi ya wagombea walikuwa wakizuiliwa, wakikamatwa ama wakipokwa fomu zao na watu wasiojulikana, na wakati mwingine wanapofika katika ofisi za usimamizi wa uchaguzi wanapewa majibu ambayo yanawakatisha tamaa au wanaelekezwa vile ambavyo sivyo inavyotakiwa. Hayo ni madai yanayotolewa na upande wa upinzani, wakilalamikia kufanyia mchezo mchafu kama wenyewe wanavyosema. Lakini pia kumekuwa na ripoti nyingine zinazotolewa na wasimamizi wa uchaguzi kwamba baadhi ya wagombea hawa kutoka vyama vya upinzani wamekuwa wakikosea kujaza fomu katika maeneo muhimu. Kwa hivyo ujazaji wa fomu umekosea kwa kiasi kwamba wameshindwa kupata sifa ya kupitishwa kuwa wagombea katika nafasi mbalimbali za ubunge na udiwani. Hayo, hayo ni mambo ambayo yanatolewa upande wasimamizi wa uchaguzi wa, wapinzani wa, ndiyo maana sasa kinachosubiriwa ni maamuzi ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ambayo tayari ishapokea malalamiko kutoka kwa pande hizi zinazolalamika hasa vyama vya upinzani, lakini kikubwa kinachojadiliwa sasa, wengi wanahoji iweje sasa katika swala hili la kukosea kujaza fomu za uchaguzi. Katika taifa ambalo limeshuhudia kufanyika chaguzi nyingi tu, na hii ni uchaguzi mwingine tangu nchi hii ilipokaribisha uchaguzi ilipokaribisha mfumo wa vyama vingi na mwaka elfu tisa mia na tisini na mbili mpaka wakati huu wagombea wanashindwa kujaza fomu ambazo zinaidhinisha kuingia katika kinyang'anyiro. Na inakuwa vipi basi wagombea wengine kutoka chama tawala mara zote hawakosei kujaza hizi fomu? Hayo ni baadhi ya mambo yanayojadiliwa kwa kina, unapopita kila pahala kujaribu kudadisi namna ambavyo mwenendo wa uchaguzi huu ambao utafanyika Oktoba ishirini na mnambavu, mnambavu, mnambavu, mnambavu, ba, 20, nane yanavyojadiliwa wakati huu. Jogopa hizi fomu zinazojazwa ni kubwa kiasi gani, kwamba mtu anaweza kukosea kujaza kitu naje? Kama anakosea anayepitia hizi fomu akiona kosa hana nguvu za kumwita aliyejaza wakaketi naye akamwambia hujasaini hapo ukatengeneza na kasaini ama inapofika basi, ndio hivyo maamuzi yanatolewa. Ndo hilo swala ambalo kwa hakika ndio linazoa mjadala mkubwa. Inakuwa vipi, hata kama mgombea amekosea kujaza herufi moja, kama alitakiwa aweke r ameweka l akakosea, basi ndo hivyo, moja kwa moja anaondoshwa moja kwa moja katika kinyang'anyiro. Hilo ndilo swala linaloulizwa, na wengi wanashindwa kupata majibu ya moja kwa moja. Ndio maana katika mazungumzo hapa ni kumedokezwa kwamba inakuwa vipi, upande mmoja wa chama kinakuwa hodari katika kujaza fomu hizi, lakini upande mwingine wanaonekana wakati wote wakikosea. Hayo pia alijitokeza katika uchaguzi uliopita wa serikali za mitaa, ambao ulisusiwa na upinzani waliodai kwamba walikuwa na mizengo, lakini wakati ule pia wasimamizi wa uchaguzi walitoa zinazofanana na hizi, kwamba kulikuwa na ukosefu ukoseaji wa ujazaji fomu katika fomu hii zinazomwidhinisha mtu kuweza kuwania nafasi yote ya uh, kuchagula na wana, na wananchi. Ndivyo mambo yanavyojitokeza katika uchaguzi huo, lakini kikubwa zaidi pia kumekuwa na matukio. Kwa mfano, kumekuwa na ripoti pia, kuna mgombea mmoja wa chama cha upinzani huko mkoani Tanga alilazimika kuvalia nguo kama ninja, akifunika uso mzima kutoka katika unyayo mpaka uso, ili aweze kuwakwepa maafisa wa serikali wanaodaiwa walikuwa wamekaa chonjo kwa ajili ya kumkamata naye na aliweza kufika mpaka katika ofisi ya tume ya uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi, na kuwasilisha malalamiko yake, akipewa fomu kwa ajili ya kukata rufani. Kwa hivyo mazingira kama haya ndivyo yanavyozidi kutoa maswali mengi, namna ambavyo wapinzani wanavyoibua hoja zao pengine zinapata mashiko kutokana na mazingira halisi yanavyoshuhudiwa. Mifano ambayo imenukuliwa zaidi kimataifa ni kama mgombea wa urais wa chama cha CCK David Mwaijojele, Mwaijo, nadhani nimetamka jina lake vyema, na mgombea mwenza Ali Saidi Juma, ambao hawa wanaambiwa kwamba saini zao kwenye fomu namba kumi na picha zao zilikuwa na dosari na pamoja na wengine kama maisha mapya machunguzi wa chama cha NLD na vile vilevile uh, anaripotiwa alifika baada ya alifika saa kumi kamili, muda ambao ulikuwa mwisho. Lakini zimekuwepo pia uh, tetesi kwamba licha ya fomu za wagombea wa wengine zinakuwa muda mfupi tu zinakuwa zimeshapitishwa, ya mgombea Tundulisu ilichukua muda mrefu sana hadi usiku saa moja dakika 45 hivi Tetesi hizi, tume ya uchaguzi inasema nini? Tume ya taifa ya uchaguzi, kwanza labda kwa kuzungumzia hiko chama cha CCK, kwa mujibu wa tume, wameshindwa kutimiza baadhi ya masharti yanayopaswa kuzingatiwa kabla mgombea hajaidhinishwa, natumia kwenda katika hatua yani ya pili, yaani ya kuidhinishwa kuwa mgombea sasa katika uchaguzi unaofuata. Kuhusu Tundu Lisu ambaye leo amerejea tena katika tume hii ya taifa ya uchaguzi, yeye kuhakiki majina yote ya watu elfu mbili aliowakusanya kwamba ni wadhamini wake halali na wakweli, wapo katika daftari na kudumu la wapiga kura. Hili ndo liofanya achukue muda mrefu sana kuhakikiwa wadhamini wake, mpaka wakati amekuwa mtu wa mwisho sasa kuidhinishwa katika mm, kinyang'anyiro hichi. Sa tume ya uchaguzi imejibu tuhuma hizi ambazo zinatoka eh, vyama tofauti. Tume ya taifa ya uchaguzi ndo sasa mpaka leo sani, nilikuwa napokea malalamiko, mapingamizi kutoka vyama vyovyote au wagombea wanaoona kwamba hawajaridhika na mwenendo huu, na ba hapo itaketi. Na kisha itatoa maamuzi yake namna ambavyo inapaswa kufanywa, na pale ambapo itaona inahitaji kutengua itatengua, ama itapoona imeridhika na maamuzi yaliyofanywa na wasimamizi wa uchaguzi itaendelea kuzingatia hilo. Chama cha CCM eh, nacho kina wale wanalalamika kiasi hiki, ama malalamishi yanatoka vyama vingine. Chama tawala akijaripotiwa kuonekana kwa kasoro yoyote, ndio maana kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea, imekuwa vipi mara zote wapinzani ndio wanakumbwa na Um, songo bimbo hizi hata katika kujaza fomu kwenye da, karatasi maalum ya kupitishwa, ni mara zote watu wa upinzani ndo wanaonekana kushindwa, wakati upande wa pili umekuwa kufanya uzuri. Ndio hayo maswali ambayo yanajadiliwa kwa wakati. Msikilizaji, tumejaribu kuwatafuta maafisa wa tume ya uchaguzi kueleza haya yote, tuhuma ambazo wanapokea kutoka wanasiasa na vyama tofauti, lakini hatujapata jibu alivyoeleza George Njogopa wametoa taarifa, na ndio hiyo ameizungumzia katika maelezo yake. Kadri utakapopata taarifa zaidi, ndivyo tutakavyo kuarifu. Na kushukuru sana George Njogopa kwa maelezo yako, kuangazia pande zote, upinzani, e, chama kinachotawala na tume ya uchaguzi yenyewe. Wakati mwema. Shukran. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani hii leo. Katika sehemu ya kwanza tumeangazia siasa za hapa Marekani Kongamano kuu la chama cha Republican. Sehemu ya pili tumeangazia siasa za Tanzania, malalamishi yanayotolewa na baadhi ya wagombea wa viti mbalimbali, tume ya uchaguzi ikishutumiwa zaidi kwa kile wagombea hao wanataja kwamba kutotendewa haki. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikutakia usiku mwema, usiku mtulivu. mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani hivi sasa sikiliza burudani ya muziki