Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Karibu katika Kwa Undani, maandalizi ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa Undani ni kipindi ambacho kinaangazia habari muhimu duniani zaidi ya inavyoripotiwa katika habari za kawaida. Hii leo, katika sehemu ya kwanza, tutaangazia kongamano la chama kikuu cha Republican kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Katika sehemu ya pili, tutaangazia uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi. Naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Sauti ya Amerika. Na msikilizaji karibu katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, kutoka Sauti America. Katika sehemu hii tunaangazia kongamano kuu la chama cha Republican hapa Marekani, maandalizi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Katika kikao cha jana, tumeshuhudia makamu wa rais Mike Pence akikubali kuwa mgombea mwenza wa rais Donald Trump kwa muhula wa pili, na hotuba mbalimbali zimetolewa. Tukiangazia kikao cha jana Nimemwalika Profesa David Monda. David Monda ni mchambuzi wa siasa za Marekani kwa kina zaidi. Karibu Profesa. Asante uh, sana ndugu. Katika hotuba zilizotolewa jana, lipi ambalo kama mchambuzi unahisi kwamba lilitimiza malengo ya Warepublican uh, kwa kiwango kikubwa? Uh, ni wazi, ni dhahiri shahiri ya kwamba Wanarepublican wanataka kuwa kwenye mitandao kwa kwenye habari wanataka bwana Trump na naibu rais Pence wawe pia kwa sehemu zote za habari kwa msururu huu wa kisiasa. La pili ni kwamba ilionekana wazi wanajaribu kuleta chama pamoja. Uh, tusisahau ya kwamba wanademokrat walikuwa wamewapiga wanarepublican kalamu kuwashutumu kwa viegezo vingi uh: vile wana Republican wamesimamia janga la korona, vile uchumi umedorora. Na la tatu, uh, vile tuliangazia uh, Mike Pence uh, aliongea pia na bibi yake Mike Pence, Karen Pence akaongea, ni kule kujaribu kuongo, kuonyesha taifa ya kwamba Rais Trump ana msaidizi ambaye yuko gangari Mike Pence, anaweza kumsaidia. Mike Pence ni mcha Mungu, ni ni mwanamme, ni bwana uh, ana bibi anamsimamia vizuri, na ni mtu mcha Mungu. Kwa hivyo, kwa ujumla, ni kujaribu kuleta chama pamoja na kuonyesha tikiti hii ya Donald Trump na Mike Pence ni thabiti kuweza kupewa miaka minne zaidi kuongoza taifa la Marekani. Alipopanda jukwaa Mike Pence um, alijipata na majukumu zaidi ya moja ya kuwa makamu wa rais wakati huo na kukubali uteuzi. Tunafahamu Mike Pence alikuwa ni kiongozi wa tume maalum ambayo inapambana na korona. Tume hiyo ilivunjiliwa mbali na rais Trump, korona bado ipo. Alipozungumzia janga ambalo linakumba nchi hii kama aliyekuwa mwenyekiti, kiongozi wa tume ile, aliridhisha wa Marekani hakuridhisha Wamarekani na pia tukiangazia vile RNC iliendelea jana. Uh, kungamano hilo hawakuongea zaidi kuhusu mambo ya corona virus, maanake wanajua hili jambo ni donda ndugu, na ya kwamba Wamarekani zaidi uh, ya laki moja na nusu uh, wamefariki kwa hivyo hilo ni donda ngumu na hilo ni pigo kubwa sana kwa wana Republican. Wao walijaribu kuangazia mafanikio ya bwana Trump kusema ya kwamba uchumi ulikuwa unaendelea kuimarika uh, kabla ya janga la corona, na pia kuonyesha kwamba uh, tikiti hii ya Trump na Pence wanaweza kudhibiti hali ya usalama hapa Marekani hawatakubali ya kwamba haya maandamano ya Black Lives Matter yalete ku, yaweze ya kuvuruga hali ya amani na uthabiti uh, hapa Marekani. Alizungumzia kwamba suala la korona jinsi serikali imelishughulikia ni vizuri mno na shule zipo tayari kufungua wiki ijayo. Aliteleza, alisema haki, alis, alitoa matumaini ama ujumbe wake ulikuwa unalenga kutoa jambo gani? Kutoa ujumbe gani kwa wapiga kura? Mimi nafikiria kwa ujumla uh, matamshi yake ni kama ni porojo, maanake anayoyatamka au aliyoyatamka uh, bwana Pence, siyo haki ya vile maneno yalivyo kwa wakati huu. Uh, vile nimesema, zaidi ya wamarekani laki moja na nusu wamefariki Uchumi umeendelea kudorora, hali ya usalama haipo, uwiano uh, wa kijamii umeendelea kusambaratika, hususan na vile kulikuwa na eh, ma, na shutma na vile huyu kijana mweusi Jacob Blake alivyopigwa risasi mara saba uh, kwenye jimbo la Wisconsin. Kwa hivyo kulikuwa na maandamano na ghasia fulani fulani. Kwa hivyo matamshi yake hayaonyeshi ukweli dhahiri shahiri vile maneno yalivyo uh, kwa majimbo haya yote ya Marekani, ya kwamba wana Republican wanajaribu ku uh, kueneza porojo, na nasema ya kwamba hii si hali ya ukweli ya vile uh, maneno yalivyo Marekani, lakini kama ni porojo kuhusu hili la korona ambalo nalizungumzia zaidi, kwa sababu yeye, nilivyosema alikuwa kiongozi wa kamati maalum kupambana na korona. Watu waliojitokeza pale, uh, nafikiri ilikuwa vigumu sana kuona yule ambaye amevaa barakoa ile, kutosongeana kwa wakati mmoja ilikuwa haipo tena, wakati ambapo Pence na mkewe na Trump wanaposogea watu na kupiga picha, halikuzingatiwa ujumbe kwamba hamna korona, ni ujumbe kusema kwamba korona ipo, lakini hawalisisitizi zaidi, ni, ni, ni kama nikiashiria, nikifananisha na vile John Pombe Magufuli amefanya kule Tanzania ya kusema kwamba kuna hili janga, lakini tuendelee tu na maisha yetu tuendelee kujenga uchumi, tuendelee kujenga taifa letu. Kwa hivyo mimi nafikiria pia Bwana Pence na Bwana Trump wanajaribu ku, kupiga ile chenga ya kisiasa, kuonyesha kwamba janga lipo, lakini Wamarekani jamani, tuendelee na maisha yetu na, nafikiria baadaye tutapata suluhu. Na pia kuna habari ya kwamba hivi karibuni, mwishoni mwa mwaka, pengine kutaku, kutakuwa na tiba limetolewa kwa hili janga la korona. Kwa hivyo mimi nafikiria uh, vile picha vilikuwa vikichukuliwa viki, viki vinaashiria kule kwa uwiano wa chama na kutoweza kufanya ile social distancing. Nafikiria wanarepublican na bwana Trump wanajaribu kusisitiza ya kwamba korona ipo, lakini wanafikiria pia taifa lazima liende mbele na kazi yao kwa sasa ni kujaribu kusisitiza ya kwamba watajenga uchumi, wataleta hali ya usalama, na hili hii hali ya korona hata kama ipo uh, iko nyuma yetu, lazima taifa iende mbele. Wazungumzaji wote akiwemo Mike Pence wamesikika sana wakisema kwamba wapinzani wao ambao ni wademokrat ni wanasiasa wa kutafuta ajira. Trump ni mtu anatimiza ahadi, akiahidi anatekeleza. Wametoa mifano ahadi alizotoa na amejaribu kuzitekeleza, wakisema wademokrat wamekuwa wakimkosoa kila mara, kila jambo analofanya, lakini amekuwa ngangari eh, na mtu ambaye ana nguvu zaidi kusukuma jambo ambalo ameahidi kulitekeleza. Uchumi umekuwa uki, eh, ukiimarika, na akaahidi kwamba hata baada ya korona utaimarika zaidi. Semi hizi ni sehemu ambazo zinauhalisia, sehemu ambazo wa demu, wa Republican wanataka kusikia? Ni sehemu za ukweli ama tena ni poroji wanavyosema, kwa maoni ya wana Republican? Unajua, hii ni siasa. Hata ukiwa chini kama mwanasiasa, lazima uonyesha ya kwamba hujaumia, ya kwamba unaendelea na kwenda juu. Kwa hivyo, kwa wakati huu kwenye kura ya maoni ya kiujumla eh, kwa mfano ile Real Clear Politics inaashiria kwamba Bwana Trump yuko nyuma ya Bwana Biden eh, kwa kura za maoni zaidi ya pointi kumi hivi. Kwa hivyo hata kama wanarepublican wako chini, lazima watumie kungamano hii eh, kuweza kusisitiza yale ambayo wanafikiria wameweza kutimiza, na hata kama wamekos, wamekosea wao wanaendelea kusema wameyatimiza, na ni vile wanasema kwenye hili jambo la Eh, coronavirus zaidi ya wa, watu wa Marekani laki moja na nusu wamefariki, jamii limegawanyika, uchumi umedorora. Hii ni hali mbaya mbaya sana, lakini kwa wana Republican hii ni siasa. Lazima waangazie zile semi ambazo wanafikiria zitaweza kuwaletea kura, hususan kwa wale wafuasi wao wa dhati wale wanarepublican wa mrengo wa kulia hizi semi zimefaulu kwa hizi siku tatu zimepita. Lazima tutangojea tuone takwimu za kura za maoni ni vipi, lakini kihistoria, wanademokrat na wanarepublican wana baada ya kongamano hizi kuwa uh, wanaongezewa wana motisha, yani umaarufu wao uh, kwa ujumla unaimarika. Ni vigumu sana kumtoa rais ambaye yuko mamlakani. Hata ingawa kwa wakati huu bwana Trump yuko chini, waswahili uh, so husema aliyejuu mgojee chini. Kwa hivyo kwa bwana Trump anajaribu kudadisi kwamba bwana Biden yuko juu, yuko majuu, yuko mbele, lakini mwishoe pengine, eh, chama cha Republican wataweza kumpiga kalamu eh, bwana eh, jo Biden. Tutarajie ujumbe wa aina gani usiku huu tunapokamilisha kongamano la nafikiria kwamba vitu vitatu bwana Trump atajaribu kusisitiza, ya kwamba uh, yeye ni kiongozi ambaye ana uzoefu, amefanya kazi hii miaka minne, hata kama kuna makosa ameyafanya, yeye ana uzoefu na anaweza kazi hii. Bwana Biden hajawahi kuwa rais wa Marekani. La pili atasisitiza ya kwamba aliboresha uchumi kabla ya hili janga la korona, na yeye ndiye anayeweza kudhibiti janga hili. La tatu, nafikiria pia atasisitiza sera zake za kimataifa kuonyesha, kwa mfano, aliweza kuleta uwiano kati, la, kati ya Umoja wa Falme za Emirati na uh, taifa la Israel. Kwa hivyo ataonyesha kwamba kuna mafanikio pale na kuna uh, uwezekano wa kuwa na amani mashariki ya kati. Uh, huyu Bwana Trump ni rais ambaye anapenda sana uh, kuonyeshwa kuwa kwenye mitandao. Alikuwa uh, na alikuwa kwenye uh, kile kipindi kiliitwa Apprentice. Kwa hivyo anapenda kutia fora kuwa kwenye runinga na kuwa kwenye mitandao. Amejua kucheza zile kadi vizuri sana na nafikiria siku hii ya mwisho ni yeye ataangaziwa Atafurahia sana na ataweza kusisitiza ya kwamba yeye ndiye anaweza ku ana ule uzoefu wa kuongoza taifa, ataimarisha uchumi. Cha pili, na kwamba sera zake za kimataifa hususan eh, Mashariki ya Kati pia yametia fora. Ni kushukuru sana Profesa Monda. Asante uh, sana ndugu. Wakati wote ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Nachukua mapumziko mafupi na rejea na sehemu ya pili ambapo tutakuwa tukiangazia uhusiano kati ya Rwanda na Burundi. Hii ni Kwa Undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Hii ni kwa undani. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili. Katika sehemu hii tunaangazia uhusiano kati ya Rwanda na Burundi. Uhusiano kati ya nchi hizi mbili tangu mwaka elfu mbili kumi na tano umekuwa wa kujibizana maneno. Kila nchi imekuwa ikishtumu nyingine kwa kupanga njama za kutatiza usalama wa mwenziwe. Na Rwanda imeshitumu Burundi kwa kuwa na makundi ya watu ambao hawana nia njema dhidi ya utawala wa Rais Paul Kagame. Burundi vilevile nayo imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwa na watu ambao hawana nia njema na serikali ya Burundi. Ujumbe wa Burundi kutoka viongozi wa ngazi ya juu katika jeshi umekutana na ujumbe wa Rwanda kwa uongozi wa mwakilishi wa jumuiya ya, ya nchi za maziwa makuu ICGLR kuweka mikakati ya kurejesha uhusiano uliobora na uhusiano mtulivu. Naungana na mwandishi wa habari Bryson Bichwa akiwa Kigali, Rwanda. Amekuwa akifuatilia kikao hiki. Bryson, hebu tueleze yaliyojiri katika kikao kati ya wakilishi wa Rwanda na Burundi mkutano huo ni wa kwanza kufanyika tangu jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wa hayati Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili na kumi na tano lifeli ambapo tangia wakati huo sasa ndipo Rwanda na Burundi zilianza kuangaliana kijicho, kila upande ukimshtumu mwingine kwa kufadhili waasi eh, wa kila upande. Kwa hiyo huu ulikuwa ni mkutano uliokuwa umelenga kukomesha vitendo vya uvunjifu wa usalama pembezoni mwa mipaka ya nchi hizi mbili. Maadhimio ya mkutano huo, e, yatapelekwa kwa wakuu wa majeshi wa Rwanda na Burundi katika siku za usoni. Hao sasa ndio ambao wataamua kikao cha pili sasa kitafanyika lini, yaliyojadiliwa na waliyokubaliana ni yapi. Kwa mjibu wa mpatanishi mkuu kanali Leoni Mahungu, amesema kikao hicho sio tu kwamba kimelenga kutatua hali ndogo ya usalama au makosa ya kimipaka bali utasaidia kurudi kwa maelewano baina ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo kikubwa zaidi ambacho walikuwa wanazungumzia ni ku, kuangalia namna gani wanaweza wakadhibiti waka, waka, waka vitendo vya uvunjifu wa amani uh, hasa bwile. Mara nyingi Rwanda imekuwa ikivamiwa na waasi wa senara, wa CRND na FNL pengine hata waasi wa FDLR wamekuwa wakijipenyeza penyeza na kuingia nchini humu, na pindi tu waasi hao wanapovuka mipaka na kuingia Rwanda, kazi yao kubwa ni kuendesha vitendo vya vya mawaji nchini humo. Na Rwanda inashutumu Burundi kwa kuwapalilia njia ya waasi hao ili watimize azima yao ya kutaka kuangusha utawala wa Rais Paul Kagame upande ule mwingine wa Burundi nao kuna makundi yoyote ya waasi ambao Burundi imedai wametoka Rwanda kutatiza usalama wa Burundi. Burundi pia imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwahifadhi wale ambao Burundi inasema kwamba ni wanasiasa ambao ambao walikuwa wanaendesha propaganda nchini Burundi kipindi kile mwaka elfu mbili na kumi na tano mara baada ya uchaguzi ule ambao ulipingwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo Burundi imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwahifadhi hao wanasiasa, lakini pia Burundi inasema kwamba lengo kubwa la hao waasi ni kuweza kupindua utawala wa hayati Pierre Nkurunziza, madai ambayo kwa upande wa Rwanda imekuwa uh, ikisema kwamba si ya ukweli. Bryson, ni kushukuru kwa muda wako, asante uh, sana Bwire. ni Bryson Bichwa mwandishi wa habari akiwa mjini Kigali, amekuwa akifuatilia Eh, mkutano huu kwa karibu sana, na sasa naungana na Acol Amazima, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Kampala, Uganda. Acol, hii ni fursa nzuri ya kutatua mzozo wa muda mrefu kati ya Rwanda na Burundi. safari ni hatwa. Hayo mazumuzo nadhani ni hatwa ya kwanza kwa kuhakikisha a wanarejesha na. nataka nikukumbushe kwamba wakati wa enzi zake menda mwenda zake Jen Kurunziza, mkabala kati ya Rwanda na Burundi haukuwa mzuri. Rais sasa aliye madarakani itamfaa sana na vilevile itamfaa Mheshimiwa Paul Kagame kuhakikisha kwamba ule uhasama unapunguzwa au ikiwezekana unatoweka. Hivi karibuni kumekuwepo majibizano Ndaishimie akishtumu nchi ambayo hakuitaja lakini tafsiri yake ilieleweka kwa haraka. Ah, hakuitaja moja kwa moja lakini akasema inaendelea kuletea Burundi matatizo na hawezi kushirikiana na nchi ambayo ina uadui na unafiki. Matamshi kama hayo nikiashiria kwamba labda ni mchakato tu ambayo, e, matatizo yake yanastahili kufukuliwa chini zaidi kuliko kuzungumza tu kwa juu. Hapa la msingi ni kwamba pande zote mbili wawe wa wazi ili na wawe na nia ya kutokomeza huo uhasama, na tusisahau kwamba Ndashimie alikuwa mshiriki wa karibu wa mwenda zake Pierre Nkurunziza. Kwa hivyo lazima ataendeleza uh, mfumo wa utawala na kanuni za utawala za Pierre Nkurunziza. Na Rwanda, itakumbukwa kwamba hawakuwa na mkabala mzuri na Mweshimie uh, na, na mwenda zake Uh, Nkurunziza, uh, kwa hivyo nahisi kwamba lazima uh, wawashirikishe viongozi wengine hasa, uh, wa... hasa kama rais wa ri Chisekedi, hasa kama rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uh, John Pombe Magufuli, na labda hata Rais Yeri Mseveni ili uh, waweze kuwakutanisha, kuwapatanisha kwa ajili ya kuwepo uh, suluhu la kudumu kati ya nchi hizo mbili mwaka elfu mbili kumi na tano wakati wa utawala wa Pierre Nkurunziza aliporejea madarakani kwa muhula wa pili, ndio uhusiano kati ya Rwanda na Burundi ulionekana kuharibu kuharibika zaidi, kiasi kwamba hata Burundi ilimfukuza mwanadiplomasia wa Rwanda Desaya Nyaruhirira. Tangu wakati huo kumekuwepo shutuma, Rwanda inashutumu Burundi kwamba kuna wapiganaji wanatoka Burundi wanaingia Rwanda, wengine wanalenga wakimbizi na kurudi eh, nchini Burundi, madai ambayo pia ripoti kadhaa za Umoja wa Mataifa zimeitaja Burundi. Unapochukua nchi za ICGLR kutatua mgogoro kama huu, mafanikio yanapatikana ama ni mgogoro mpana? Ndiyo, mgogoro wa aina yoyote huwe mpana huwe mdogo, mazungumuzo ni mazungumuzo, ni mojawapo njia, na la msingi ni kile kinachozungumziwa ya yani kifatwe na ya, kifatwe na matendo yaani vitendo na yale yaliyosemwa viwe vinaambatana. Lakini wakati mwingi unakuta kwamba mikutano kama hiyo unakuwa tu ujanja ujanja na kupoteza wakati. Burundi inawashuku Rwanda na Rwanda wanawashuku Burundi, lazima wajenge mazingira ya kuaminiana wajenge mazingira ya ndugu, ndipo watatokomeza huo mzozo uhasama wa hizi nchi mbili. Kini chake ni nini? Ni ukabila, kwa sababu unaona kwamba pale Burundi watawala ni Wahutu alafu Rwanda watawala ni Watusi. Hivyo kuna ile hofu kwamba Watusi Burundi watasaidi watapata msaada kutoka kwa Watusi wa Rwanda kuchukua madaraka na hawa Watusi wa, na hawa Wahutu wa Rwanda watasaidiwa na wahutu ambao wako wako madarakani wa Burundi. Kwa hivyo hiyo ndio hofu, lazima swala la ukabila katika hizo nchi mbili. Ingawa Rwanda wanadai kwamba uh, ukabila wameshau utokomeza lakini upo chini chini. Ni leo tu wakimbizi wachache tu ambao waliomba kurudi nyumbani ndio wameondoka nchini Rwanda wakarudi nchini Burundi. Kambi kubwa imefurika ina wakimbizi wengi wa Burundi ambao hawataki kuondoka. Uh, katika kambi hizo na kurudia nyumbani, wakimbizi wengi wa Burundi wapo nchi za nje, wapo hata Brussels Ubeligiji. Inakuwaje tena swala la wakimbizi Burundi? Iliangazia kwamba kambi za wakimbizi, wakimbizi iliyo nchini Rwanda huenda ni kambi inayochafua picha nchi jina la nchi yake na ni swala ambalo linaweza likatumika kuonyesha Burundi kwamba nchi siyo tulivu siyo na amani, na ni wale watu walikimbia, wanastahili kurudi kwa hiari yao. Hakuna mtu ambaye anakimbia nchi yake kwa hiari, kuna sababu. Kuna sababu ambayo, yule ambaye alitoka katika nchi yake kwa hiari, huyo, huyo, huyo, huyo hawi mkimbizi, anaweza kwenda kama mfanyabiashara. Pale palipo wakimbizi, jua kwamba kwao kuna sababu ambapo walitoka kwa hivyo la msingi ni Raisi Ndashinyei kuhakikisha kwamba anawekea mazingira. Mathalan, mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita hapa Uganda, Rais Yoweri Museveni aliwawekea mazingira wakimbizi wote wa kisiasa kuhakikisha kwamba wanarejea nyumbani, na wanaporejea nyumbani kuhakikisha kwamba maisha yao yanaendelea kama kawaida. Lakini wakimbizi kwa sasa wa Burundi ambao wako Rwanda na katika nchi nyingine hawawezi kurudi, hawawezi kurudi Burundi hadi pale watakapoona kwamba wale ambao wamerejea Burundi wana amani na wamtayari, wameanza kuendeleza kue maisha yao kama ilivyokuwa kabla hawajakimbia. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu, akola mazima akiwa Kampala, Uganda. Uhusiano kati ya Rwanda na Burundi ulianza kuzorota mwaka elfu mbili kumi na tano na mwezi Mei kulikuwa na mapigano baina ya majeshi ya pande mbili karibu na mpaka wa nchi mbili, eneo la ziwa Rweru. Nakamilisha sehemu ya pili ya Kwa Undani, na kwa hapo, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuchukua muda wako kusikiliza kipindi hiki. Hadi kesho, panapo majaliwa, jina langu ni Kenneth Bwire. Usiku mwema. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani, kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika, mjini Washington DC. Hivi sasa, basi na kuacha na burudani ya muziki <laughs> Mimi si wa kuchezea, nilidhani ni shujaa kwa vile alivokaa, kajipa sifa ya taa niliyetukuka unioni mjini, nahangaika. Mtu kama mimi niliyetukuka unioni mjini, nahangaika. Sina adabu na mtu, nipo nyumbani na miko yangu.