Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi Shumai, ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa leo ni Jumanne Septemba 2 mwaka 2020 a pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na afrika mashariki. Pia unaweza kutupata katika mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni ndani ya dakika hizi 30 tunakuarifu kwamba rais wa Marekani Donald Trump amefanya ziara katika mji wa Kenosha, Wisconsin, ambako kulifanyika tukio la kupigwa risasi kijana Marekani weusi na kuendeleza maandamano ya kupinga matendo kama hayo kutoka kwa polisi. Ziara yake wachambuzi wanaichukulia ya vipi? Uh, mimi kwa maoni yangu ndugu, ni kwamba uh, Bwana Trump ameelekea Wisconsin kwa minajili ya kisiasa na katika ripoti nyingine, wakati baadhi ya nchi za Afrika zikiwa bado zimefunga anga zake kwa sababu ya tatizo la korona, baadhi ya mashirika ya ndege ya kimataifa yameongeza safari zake ya za kwenda nchini Tanzania kupeleka watalii, lakini kutokana na kufuata kanuni za COVID-19 wadau wa utalii wanasema gharama za uendeshaji zimeongezeka. Shirika la ndege limeona fursa, limeona kwamba kuna dimandi ya airtravel, kuna dimandi ya abiria, kuna dimandi ya tourist kuja nchini Tanzania, na ndio maana imeamua iongeze Nam, lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu kutoka eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu pamoja na sehemu nyingine za Afrika, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Sandey Shomari. <tune> Wiki tisa kabla ya siku ya uchaguzi nchini Marekani, makamu rais wa zamani Joe Biden anashikilia uongozi kwa mwezi mzima dhidi ya Rais Donald Trump katika kura za ukusanyaji wa maoni kitaifa, lakini tafiti zinaonyesha kuwa ushindani ni wa karibu sana, hasa katika majimbo muhimu yaliyo ya na ushindani mkubwa ambayo yanaweza kuamua matokeo. Biden ambaye alikuwa seneta kwa miaka 36 na makamu wa rais wa Barack Obama kwa miaka minane ameongoza dhidi ya Trump kwa asilimia nane hadi kumi katika tafiti mbalimbali katika mwaka wa elfu mbili na ishirini lakini uongozi wake umepungua hadi wastani wa asilimia sita nukta mbili katika ukusanyaji maoni uliofanywa hivi karibuni na tovuti ya Real Clear Politics. Uongozi wa Biden ni mwembamba hata katika majimbo matatu muhimu ambayo mara nyingi huchukuliwa na Wademokrat, majimbo ya Pennsylvania, Michigan na Wisconsin, ambayo Trump alipata ushindi mdogo mwaka elfu mbili na kumi na sita ili kupata ushindi wake wa uchaguzi. Rais wa Marekani Donald Trump alisafiri siku ya Jumanne kwenda Kenosha, Wisconsin, ambako maandamano yalibadilika na kuwa vurugu wiki iliyopita, baada ya afisa wa polisi mzungu kumpiga risasi mtu mweusi Jacob Blake mara saba mgongoni, wakati maafisa hao wakijaribu kumkamata. Akizungumza waandishi wa habari Jumanne kabla ya kuondoka, Trump alisema hakujua ikiwa atazungumza na mtu wa familia ya Blake wakati wa ziara yake. Siku ya Jumatatu, Trump alisema hakuwa na mpango wa kukutana na familia hiyo kwa sababu alitaka wakili wao kushiriki. Rais pia alikataa siku ya Jumatatu kukosoa vitendo vya Kyle Rittenhouse, kijana mmoja mzungu ambaye atuhumiwa kwa kuua watu wawili kwa risasi na kujeruhi watu watatu wakati wa maandamano ya barabarani huko Kenosha siku mbili baada ya Blake kupigwa risasi. Rittenhouse, ambaye alidai lengo lake ni kulinda biashara, anakabiliwa na mashtaka matano ya uhalifu pamoja na mauaji ya kukusudia ya juu. Rais aliyetolewa mamlakani wa Sudan, Omar Al Bashir, alifikishwa kortini siku ya Jumanne katika kesi yake iliyoanza kusikilizwa juu ya mapinduzi ya kijeshi ambayo alipelekea kuchukua madaraka mnamo 1989 Akiwa ni rais wa zamani wa jamhuri, Bashiri alionekana katika hali nzuri wakati alipotokea akiwa kwenye kizimba cha chuma cha mahakama na amevalia nguo nyeupe za gerezani na barakoa alioivua wakati wa kujitambulisha. Baadhi ya washirika wa zamani wa Bashir walionekana pamoja naye kwenye kesi hiyo ambayo ilikuwa imeakhirishwa kwa sababu ya msongamano katika siku ya ufunguzi uliopangwa mwezi uliopita. Maafisa wa jeshi walimwondoa madarakani Bashiri Aprili 2019 baada ya maandamano ya miezi kadhaa na kusababisha makubaliano ya kugawana madaraka kati ya vikosi vya jeshi na raia. Usikilizwaji wa kesi hiyo siku ya Jumanne ulikuja siku moja baada ya uongozi wa mpito wa Sudan kutia saini makubaliano ya amani na baadhi ya vikundi vya waasi ambavyo vilikuwa vikipambana na wanajeshi wa Bashir na wanamgambo wa washirika huko Darfur na idara ya polisi ya Sudani kusini imemshikilia mwanamume mmoja wiki hii kwa shutuma za kutaka kuwauza watoto wake wawili katika soko la konyokonyo lililopo mjini Juba. Mtu huyo amekana mashtaka yote, akisema alikuwa akijaribu kumtafuta mtu awaasili watoto wake, kwa sababu yeye hana uwezo wa kuwalisha. Idi Ligongo anayesoma ripoti kamili. Viongozi wa eneo hilo wamemtaja mtu huyo kwa jina la Jackson Meka katika mkutano na wanahabari mjini Juba. Wanasema mtu huyo alikwenda sokoni hapo na kuanza kumuuliza kila mtu kama yupo tayari kununua mmoja wa watoto wake wa kiume ambao wana umri wa miaka minne na minane. Mbunge wa bunge la taifa Judi Jonglei Boyoris ameiambia VOA kwamba baada ya watu kuona tukio hilo walitaarifu polisi na mara moja wakafika katika eneo hilo. Baba huyo amesema kwamba alipanga kuwarejesha watoto wake kwa familia ya mke wake. Watu wanaomfahamu baba huyo akiwemo kaka yake, wameeleza kuwa Meka amekuwa na tabia za ulevi na kabla ya tukio hilo alikuwa amemwahidi kuwapeleka watoto hao kwa familia ya mama yao, lakini baadaye ya alisikia taarifa ndugu yake kutaka kuwauza watoto wake kwa wakati huu watoto hao watakuwa chini ya uangalizi wa malezi ya polisi wakati shauri hilo linachunguzwa kwa mujibu wa msemaji wa polisi meja jenerali daniel justin naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc chanjo kadhaa za majaribio kwa ajili ya covid-19 zimefikia hatua ya mwisho ya upimaji Maafisa waliohusika katika maendeleo yake wamesema. Kampuni ya dawa ya Uingereza na Uswisi AstraZeneca ilisema siku ya Jumatatu hatua ya mwisho ya upimaji nchini Marekani itahusisha hadi watu wazima elfu thelathini kutoka makundi ya rangi, kabila na kijiografia. Chanjo iliotengenezwa na taasisi za kitaifa za afya za Marekani na iliotengenezwa na kampuni ya Marekani ya Moderna Inc pia ilianza kujaribu maelfu ya watu msimu huu wa joto hapa Marekani. Kama vile chanjo nyingine majaribio, Incor ya majaribio yaliyotengenezwa kwa pamoja na Pfizer Incorporated yenye makao yake makuu huko New York na BioNTech ya Ujerumani. AstraZeneca ilisema chanjo yake inayojulikana kama AZD1222 12, 12. ipo katika majaribio ya hatua za mwanzo huko nchini Brazil, Afrika Kusini, Uingereza na kwamba majaribio mengine ya chanjo yamepangwa huko Japan na Russia. Wakuu wa polisi wawili wa kaunti mbili katika jiji la Portland, Oregon wamekataa pendekezo la gavana wa jimbo hilo Kate Brown, ambalo lingewasaidia kuunda kikosi cha doria za usiku ili kupunguza vurugu zinazohusiana na maandamano katika mji huo. Brown, mdemokrat, alitoa mpango ambao wanataka polisi kuwakamata watu wanaofanya vitendo vya vi vurugu, wakati mwendesha mashitaka wa kaunti ya Multnomah ana washitaki wahalifu wakubwa waliofanya makosa katika kaunti ya Portland. Chini ya mpango huo, idara ya polisi ya kaunti ya Multnomah ingesaidia katika doria na vilevile kukamata vile, na kufanya kazi kwa kuhakikisha kuwa kuna nafasi ya kutosha katika jela zao. Katika ripoti za matangazo yetu hii leo, tunaanzia hapa hapa Marekani, ambapo rais Donald Trump Jumatatu amefanya ziara katika mji wa Kenosha, Wisconsin, ambako kulifanyika tukio la kupigwa risasi kwa kijana Marekani mweusi Jacob Blake na kuendeleza maandamano ya kupinga matendo kama hayo kutoka kwa polisi. Nimeongea na Profesa David Monda kutoka New York kuiangalia ziara hiyo ya rais Trump, na kwanza nikamuuliza ameichukulia vipi ziara hiyo. Uh, mimi kwa maoni yangu ndugu, ni kwamba uh, bwana Trump ameelekea Wisconsin kwa minajili ya kisiasa uh, sana sana anajaribu kujionyesha kwamba amewaunga polisi na walinda amani uh, kwa wakati huu uh, tukiangazia pia kwamba alizuru biashara zilizochomwa Uh, na pia aliongea pia na idara za polisi na weka, walinda amani. Kwa hivyo kimsingi, anajaribu kuonyesha yeye ni muunga mkono kwa dhati hali ya usalama na wananchi kutii sheria Kile ambacho kimetokea ameweka bayana kwamba amesikitishwa na kilichotokea kwamba Jacob amepigwa risasi ambapo hivi sasa tunaelezwa amepooza. Je, ujumbe wake utaleta utulivu na maandamano kutulia? Nafikiria kwake kuweza kuzuri uh, Kenosha Wisconsin kutaongeza ile chuki na mgawanyiko, kusema kwamba yeye alikataa kukutana na baba yake Jacob Blake senior na tuwajua ya kwamba kijana wake ameumia vibaya sana, hataweza kutembea maishani mwake. La pili ni kwamba tusewe kwamba aliunga mkono aliyewapiga, eh, risasi waandamanaji, huyu kijana wa miaka kumi na saba yani Kyle Rittenhouse. na kwa kimsingi kijana huyu ni mweupe na huyu kijana aliyepigwa risasi na kuumizwa na polisi ni mtu mweusi. Kwa hivyo, mimi nafikiria kwa ujumla, ziara ya rais kwenda Kenosha, Wisconsin, umeleta mgawanyiko zaidi, na nafikiria maandamano yataendelea na hizi hekaheka heka za kisiasa zitaendelea hadi mwezi wa Novemba. Kile ambacho unakiona unadhani kuna hali ya maridhiano yatakayokuwepo, ama kumpatia raisi hali njema ya kisiasa, sifikirii kuna hali ya maridhiano, lakini hizo ndizo chekachenga za bwana Trump kwenye hizi sokomoko za kisiasa hapa Marekani. Yeye anapenda kuongeza ile hamaki, kuongezea petroli kwa moto, kuongeza ile moto na hasira, manake anataka wafuasi wake wajitokeze na kumpigia kura, ajionyesha kwamba anazingirwa na hao, na hivi vikundi na vuguvugu vugu kama Black Lives Matter alivyoviita kama wasoshalisti na wakomunisti, yeye ajionyeshe kwamba yeye ni rais mlinda amani na aliye na dhamana kwa maisha wa Marekani. Kwa hivyo hizi ni cheka chenga za kisiasa, na bwana Trump ataendelea kuongeza ule mgawanyiko kama vile alivyofanya miaka minne iliyopita. Ni Profesa David Monda akiongea na Kumekucha Afrika kutoka New York Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Ripoti mpya ya Pentagon inatabiri kuwa China angalau itaongeza mara mbili ukubwa wa silaha zake za nyuklia katika miaka kumi ijayo, wakati ikitengeneza mfumo wake wa sehemu tatu wa nyuklia ili kufanya mashambulizi kwa njia ya ardhi, bahari na anga. Uboreshaji na upanuzi wa nguvu za nyuklia za China ni sehemu ya juhudi pana inayolenga kulinganisha na, katika hali nyingine, kuzidi jeshi la Marekani ifikapo mwaka 2049 kama jeshi lenye nguvu kubwa katika eneo la indo pacific, kulingana na ripoti ya Pentagon ya kila mwaka kuhusu nguvu ya jeshi la China. Ripoti iliwasilishwa kwenye bunge siku ya Jumanne. Ripoti hiyo ilisema idadi ya vichwa vya nyuklia vya China kwa sasa inakadiriwa kuwa zaidi ya mia mbili, ninajumuisha zile ambazo zinaweza kuwekwa kwenye makombora ya masafa marefu yenye uwezo wa kufika Marekani. Hii ni mara ya kwanza kwa Pentagon kusema idadi ya vichwa vya nyuklia vya China. Naibu Waziri wa Ulinzi Chad Spragia aliwaambia waandishi wa habari wiki hii. Tukielekea nchini Tanzania, wakati baadhi ya nchi za Afrika zikiwa bado zimefunga anga zake kwa sababu ya tatizo la korona, baadhi ya mashirika ya ndege ya kimataifa yameongeza safari zake za kwenda nchini Tanzania. Miongoni mwa mashirika hayo ni pamoja na Ethiopian Airline, KLM, Rwanda Air na Qatar Airways. Mwanahabari wetu kutoka Arusha, Tanzania, Asraji Mvungi na ripoti kamili. Miongoni mwa mashirika hayo ni pamoja na Ethiopian Airline, KLM Rwanda Air na Qatar Airways. Kaimu mkurugenzi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro, Christina Mwakatobe, amesema shirika la ndege la Ethiopian Airline limeongeza safari kutoka tatu kwa wiki hadi kufikia kumi na nne kwa wiki, mashirika mengine yakiwa ni pamoja na KLM ambayo limeongeza safari zake kutoka moja hadi nne kwa wiki, Rwanda Airways ambayo imeongeza safari zake kutoka mbili hadi nne kwa wiki na Qatar Airways ambayo imeongeza safari zake kutoka mbili hadi kumi na mbili kwa wiki. Shirika la ndege limeona fursa limeona kwamba kuna dimandi ya air travel, kuna dimandi ya abiria, kuna dimandi ya tourist kuja nchini Tanzania, na ndio maana imeamua iongeze. Na hiyo ni ishara kubwa sana kwamba sisi tunaotakiwa tujipange kikamilifu kuwapokea hawa wageni na kuhakikisha kwamba wanakaa comfortable. Hakuna mgeni hata mmoja aliyeingia hapa ambaye ameumwa, ameondoka anaumwa, amecomplain kitu chochote. Nimezungumza na mmoja wa watendaji wa shirika la ndege la Ethiopian juu ya hatua hiyo ya kuongeza safari ambapo amesema imekuja baada ya kubaini kuwa kuna idadi kubwa ya abiria wanaohitaji kusafiri. Suala la kuwepo kwa idadi kubwa ya abiria wanaojiandaa kuja nchini Tanzania kwa shughuli mbalimbali zikiwemo za utalii pia limezungumziwa na mwakilishi wa bodi ya utalii ya Tanzania B. Esther Solomon ambaye amesema hatua hiyo ni matokeo ya jitihada zinazoendelea kufanywa za serikali ya Tanzania kuhakikisha kuwa mapambano dhidi ya korona yanaendelea, lakini pia shughuli za kiuchumi zinafanyika. Jitihada za serikali za kuwalinda wageni dhidi ya gonjwa la korona zimeanza kuzaa matunda kwani watalii wengi ambao wamekuwa wakifika katika kipindi hiki wamekuwa wakija ya salama. Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro Biana Mgwira amesema hatua hiyo inaendelea kuidhihirisha dunia kuwa Tanzania ni salama. Watu wa sekta ya utalii wachangamkie soko wa wageni wahudumiwe wa vizuri, mamlaka zetu hapa zitoe huduma ya haraka kwa wageni ili wafurahie ujio wao, na wao wa ndio wanakuwa mabalozi wetu wazuri. Kwa upande wao baadhi ya abiria wameendelea kuelezea furaha na faraja yao ya kuja nchini Tanzania. Kwa mujibu wa watendaji wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro, baada ya Tanzania kufungua anga lake, mashirika nane ya kimataifa ya ndege yamesharejesha safari zake za kuja nchini humo na mengine yanatarajiwa kuanza wakati wowote wa kuanzia sasa. Asraji Mbungi, Kumekucha Afrika, Sauti ya Amerika, Arusha. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare redio kutoka Eldoret nchini Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa Swahili.com, na hivi sasa tunaendelea zaidi na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Magavana kutoka mikoa mitatu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekutana na rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi mjini Kinshasa, kufuatia ukosefu wa usalama ambao umekita mizizi kwa muda mrefu katika mikoa yao ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, na kutafuta suluhisho la kudumu. Mwanahabari wetu Austeri Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Ni magavana wa mikoa mitatu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayokumbwa na machafuko ya kila mara ikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini pamoja na Ituri ndiyo wamefanya mkutano wa kiusalama katika muji wa Kinjasa, mkutano ambao wameshirikishwa vilevile mawaziri kadhaa ikiwemo waziri wa ulinzi, waziri wa mambo ya ndani pamoja na waziri wa mipangilio. Laura Mugira Neza ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaweza kushukuru kwanza rais kwa ajili ya kuunganisha na kukutanisha wale mara wa maliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, la Kusini na Ituri sababu ukiona ni jimbo ambazo zina migogoro zaidi, na tunawaza kama itaweza kuwa fursa ya magavana hao kumuonesha rais Antoine Kisekedi Chilombo makoma magumu yote ya province yetu, namna pekee province yetu ya North Kivu. Sisi wakazi wa North Kivu tunatarajia matukio ya mkutano huo ni amani, huku wabunge nao wakisema mkutano huo ambao umefanyika kati ya rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na magavana unaweza kuwa na manufaa makubwa kwa wananchi, akisema Jadoka Sereka Mangwengwe mbunge wa Beni akiwa katika bunge mjini Kinjasa. Nina uhakika kama mipango zote walikamata baada ya kuongea, baada ya kuongea, unajua ma gouverneur wa gouverneur ndio wanarepresente chef de l'etat kule ndani ya ma province, na bonjo biko saa yote na jeshi polisi, ma service yote ya sekurite, societe civile na population, balikwia ma information yote na mipango kuna mipango zilikamatiwa kama hizo mipango kweli zitaheshimika na zitatimilika, matunda na yataonekana huku. Wabunge wakisisitiza kwamba baada ya mkutano huo, nao vilevile wanatarajia vile kukutana naye rais Felix Tshisekedi kuhusiana na swala la usalama. Kwa sasa tunatarajia kuonana na president na sisi kama bunge, kila wabunge watamwelezea yenye inapitika kwabo na wanampatia mapropozision zao tuna obligation ya kuimpoze amani ju tumerite ombianse ya population ku 2023. Hata hivyo, nimezungumuza naye Timote Ngungu kutoka bunge la watoto wile, yani Beni, wagavana wale kuikala e, ilifo wapate suluhisho na suluhisho hiyo ni ya uh, mainsekurité huku kwetu e, jisi tuko na chinjwa e, tuko na katakatwa sa wanyama. Me mi nadhani ile kuikala yao haitaleta suluhisho kwani wasaikala siku mingi atiapataka resulta. Mkutano huo, lengo kubwa ilikuwa ni kuzungumzia swala la usalama pamoja na kujisalimisha kwa baadhi ya makundi ya wapiganaji eneo la mashariki mwa Kongo ili wananchi wapate amani. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Jukwaa la vijana nam. Leo katika makala ya vijana tunaangalia hali inayoendelea baada ya wizara ya vijana ya michezo nchini Misri kuruhusu kurejea kwa shughuli nyingi za kimichezo. Wanasoka wanaeleza faraja yao na matumaini ya kufanya vizuri kimichezo. Hatua hiyo inakuja tangu mamlaka za serikali nchini humo zilipoanza kutangaza kupungua kwa visa vya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Taarifa kamili na mwandishi wetu Shafi Mbinda kutoka Cairo, Misri. Waziri wa vijana na michezo wa Misri, Dr Ashraf Subhi, amesema kwamba hatua hiyo ya kurejeshwa kwa shughuli za kimichezo inakuja baada ya kuonekana dalili za kutosha katika kulazimiana na miongozo pamoja na taratibu za kiafya zilizowekwa ndani ya kipindi chote cha janga la COVID-19 ambapo michezo na shughuli nyingine zote za burudani zilisitishwa wakati ambapo maambukizi yalipokuwa yakiongezeka kwa kasi nchini Misri. Kwenye mazungumzo na waandishi wa habari, amesisitiza kwamba wizara ya michezo na wizara ya afya zimekuwa mstari wa mbele katika kutunza afya za raia na wanamichezo kwa ujumla. Wachambuzi wa soka nao wanaona kuwa kurejea kwa shughuli kama hizi bado kusiwafanye watu wakajisahau sana na tahadhari za kiafya, hasa kipindi hiki ambacho kuna michuano ya ligi kuu ya soka nchini Misri. Anasema Toha Kizuki. Ligi kuu ya Misri, ukiangalia kwa ukanda wa Afrika eh, kaskazini na kaskazini mwa Afrika ni moja ya ligi kubwa, na hasa ukiangalia timu zake mbili Al Ahly na Zamalek. Al Ahly na Zamalek ni ndio vinara wa kutoa ubingwa barani Afrika na vikombe vya vilabu barani Afrika, na kutokana na kwamba ligi pia inachezwa bila mashabiki, kwa hiyo kuna uwezekano hapo mwakani, kama maambukizi yataendelea kushuka, huenda wakausio baadhi ya mashabiki kuhudhuria katika ligi na kushuka kwa maambukizi unaonekana kwamba ni jambo zuri kwa sababu mara mwisho kuangalia ama kuangalia ripoti ya Wizara ya mambo ya afya Wizara ya afya hapo Misri iliripoti kwamba wagonjwa wapya walikuwa ni 89 kwao ni jambo zuri kulinganisha hapo awali walikuwa wanafikia mpaka wagonjwa 2000 1900 1500 kwa hiyo wameshuka sana lakini pamoja na hayo pia bado tunatoa wito kwa wapenzi ama raia na wapenzi wa soka kuendelea kuchukua tahadhari katika suala zima la kuvaa barakoa kutumia vifaa vya kutakatisha mikono na maelekezo yote ambayo yanatolewa na wataalamu wa afya katika kuchukua tahadhari dhidi ya janga hili la virusi vya korona. Lakini pia kwenye jukwaa letu hili la vijana nimezungumza na mchezaji wa timu ya taifa ya Tanzania ambaye anachezea klabu ya mp iliyopo hapa Misri, Himid Mau, akituelezea faraja ulionayo kama wachezaji hasa baada ya kupitia vipindi vigumu vya maambukizi ambayo yaligonga hodi pia katika klabu yao, na mpaka kufikia kuwa salama na kurejea uwanjani wakiwa na matumaini ya kufanya vizuri. kwa mwanzo, uh, wasiwasi ulikuwa mkubwa na nini, na uoga na kuto kujua na taarifa zilikuwa zinasambaa nyingi, uh, na zilikuwa hazifanani. Kwa hiyo unakuwa na wasiwasi mkubwa na ujui kipi cha ukweli. Tulivyofanya vipimo, tulikuwa na kesi tatu kwa pamoja mara ya pili ikaongezeka kesi moja lakini tangu uh, mwezi wa sita nafikiri tumeudi mazoezi. Baada ya hapo hatujapata tena kesi mpya, na hapa jana tumefanya tena kipimo mm -hmm. Majibu yalikuja, wote tuko sawa. Ni habari njema sana, inaleta matumaini sana hata kwa sisi wanamichezo, tunakutana watu wengi sehemu ndogo kwao. Ukisikia habari kama hiyo inakupa faraja, hata unapoingia uwanjani, hofu inaondoka, na unaweza kuweka akili yako kwenye michezo zaidi, tofauti na mwanzo. Ni kumshukuru Mungu na kuwashukuru wachezaji wenzangu na staff ambao wao pia wanajilinda kama sisi wengine tunavyojilinda. Licha ya kupungua kwa maambukizi ya ugonjwa huu wa covid 19 nchini Misri na shughuli za kimichezo kurejea, bado wanamichezo wanaendelea kuilinda faraja walionayo na kurudi michezoni kwa kufuata taratibu za kiafya kama ilivyokuwa hapo awali, anasema Himidi. Tunafanya kipimo kiwa baada ya siku nne, lakini maelekezo ma tuliopewa ni yale yale kama ya kipindi cha nyuma kwamba safari ni ya mazoezi na nyumbani. Kwa hiyo kama mazoezini yote mmepimwa kwenye timu niko fine, ina maana inabidi ujichunge unapotoka unapokuwa nyumbani, ili uwalinde na wenziwa. Ina maana uweze kutoka leo uko negative, ukaenda kuichukua kwingine, ukaja ukawaletea wenzia. Kwa bado tadhari ni kubwa ili kuendelea kuwalinda wachezaji wenzako na familia yako pia unaporudi nyumbani. Na mwisho kabisa, labda kwa wanamichezo wenzako, napenda kuambia kitu gani kipindi cha janga la Covid kumi na tisa ugonjwa bado upo, tuendelee kuishi kwa tahadhari. Kama kwa wanamichezo, tutumie ushawishi wetu katika kuisii jamii kujilinda na kuwalinda watu wanaozunguka. Mbali na shughuli kama hizi za soka, kuwarejesha wachezaji viwanjani, lakini pia harakati nyingine za kimaisha nazo zimeanza kurejea kidogo kidogo katika hali ya kawaida, na hii ikijumuisha safari za ndege za kimataifa na shughuli mbalimbali za kitalii kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana kutoka hapa mjini cairo shafi mbinda sauti amerika msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na sandey shomari wiki tisa kabla ya siku ya uchaguzi nchini marekani makamu rais wa zamani Joe Biden anashikilia uongozi kwa mwezi mzima dhidi ya rais Donald Trump katika kura za ukusanyaji wa maoni kitaifa, lakini tafiti zinaonyesha kuwa ushindani ni wa karibu sana, hasa katika majimbo muhimu yaliyo na ushindani mkubwa ambayo anaweza kuamua matokeo. Rais wa Marekani Donald Trump alisafiri siku ya Jumanne kwenda Kenosha, Wisconsin, ambako maandamano yalibadilika na kuwa vurugu wiki iliyopita baada ya afisa wa polisi mzungu kumpiga risasi mtu mweusi Jacob Blake mara saba mgongoni, wakati maafisa hao wakijaribu kumkamata. Rais aliyetolewa mamlakani wa Sudan, Omar al Bashir, alifikishwa kortini siku ya Jumanne katika kesi yake iliyoanza kusikilizwa juu ya mapinduzi ya kijeshi ambayo alipelekea kuchukua madaraka mnamo 1989 akiwa ni rais wa zamani wa jamhuri. Bashiri alionekana katika hali nzuri wakati alipotokea akiwa kwenye kizimba cha chuma cha mahakama na amevalia nguo nyeupe za gerezani na barakoa aliyoivua wakati wa kujitambulisha. Na idara ya polisi ya Sudani Kusini imemshikilia mwanamume mmoja wiki hii kwa shutuma za kutaka kuwauza watoto wake wawili katika soko la konyokonyo lililopo -konyo, mjini Juba. Na mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ni kukutakia amani na upendo popote pale ulipo na asubuhi njema.