Kutoka studio 15 hii ni voa express. Ujambo msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati. Karibu kwa kipindi cha VOA Express Alhamisi ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe tatu mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na ishirini. Kama kawaida, ndani ya VOA Express tunakuletea mambo kemkem, ikiwemo habari ambazo tumekuandalia pamoja na muziki katika kitengo kile chetu cha kuhakikisha kwamba eh, lazima ufurahie kipindi hiki cha VOA Express. Miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia ni pamoja na yale yanayojiri nchini Tanzania, huku uchaguzi uki unajongea jongea. Na huko DRC Congo, mashirika ya kutetea haki za kiraia katika wilaya hiyo wanaeleza wasiwasi wao kuhusu changamoto zinazowakabili wananchi. Kumbuka usiende mbali, maanake tuna kitengo chetu cha barazani pale ambapo tunakuhusisha katika mjadala wetu. Hakikisha umetupatia nambari yako ya simu na uchangie kwenye SMS. Tutajaribu kuangalia wale wamewasiliana nasi na pia kumbuka kwamba utakuwa unasikia mengi kuhusiana na yale yanayovuma mitandaoni, lakini hayo yote ya kijiri. Kenya sasa hivi inaandikisha visa vichache sana vya maambukizi mapya ya virusi vya korona, wakati ambapo mataifa Afrika tunaambiwa kwamba tumeacha kuvaa barakoa, kuziba pua na mdomo tunaweka kwenye kidevu, maambukizi hayo yanapungua. Basi wache tuangazie yale tumekuandalia alasiri ya leo. Tuanzie nchi jirani, Tanzania inaelekea kwenye uchaguzi mkuu Oktoba mwaka huu, baada ya miaka mitano chini ya utawala wa Rais John Magufuli. Katika uongozi wake ameanzisha miradi mikubwa ya miundombinu na kupambana na rushwa lakini wakosoaji wanamshutumu Magufuli kwa kupuuzia wasiwasi unaoendelea kuhusu miradi, matukio ya kukamatwa wapinzani na uhuru wa kujieleza. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Charles Kombe, ametutumia ripoti inayosomwa na Mkamiti Kibayasi. Kama asilimia 16 ya Watanzania vijijini. Zainabu Muhammed ana miaka 87, ameishi bila umeme kwa miaka thelathini lakini ana matumaini mradi wa umeme wa Rufiji utabadilisha hilo kwa kuzalisha umeme wa bei nafuu ambao ataweza kumudu kulipia. Mradi wa umeme sasa, wakati utavyokamilika, kibatali si ntatumia tena, mambo yatakuwa mazuri, natumia na umeme. Moja ya miradi mikubwa sana ya Rais Magufuli, bwawa hilo linatarajiwa kukamilika mwaka 2022 na, na kutoa megawati 2100 za umeme, mara tatu ya umeme unaozalishwa kwa maji nchini Tanzania. Tuna imani kubwa utakapokamilika, wananchi wengi wataachana na matumizi ya kuni na mkaa na badala yake kutumia umeme ambao utapatikana kwa bei nafuu. Ujenzi unafanyika katika hifadhi ya Selous, eneo lenye wanyama pori lenye ukubwa kama nchi ya Uswizi. Wana mazingira wanasema katika miradi mikubwa ya Magufuli, mradi huu wa umeme utakuwa na gharama kubwa. Frida Musilimu ni mwana mazingira kutoka Mazingira Plus, taasisi ambayo inapigania mazingira bora kupitia wanaharakati wa kulinda na kuhifadhi mazingira. So Reserve... mfumo wa ikolojia wa pori wa hifadhi ya Selous ni maalum kwa wanyama pori. Kwa hivyo kuanzisha kituo cha umeme katika hifadhi hiyo, baadhi ya wanyama ambao walikuwa wakipatikana katika eneo hilo watapotea. Wafuasi wa Rais Magufuli wanaunga mkono miradi yake kama vile Reli ya mwendokasi inayounganisha Tanzania hadi nchi jirani za Rwanda na Uganda itasaidia kuinua uchumi. Magufuli amepewa jina la utani the buldoza kwa miradi yake ya barabara na baadaye kwa hatua zake za kupunguza matumizi pamoja na rushwa. Wakosoaji wanasema anakandamiza uhuru wa habari na havumilii wapinzani. Maxence Mello ni mwanzilishi wa Jamii Forum, tovuti inayoandikwa na wanahabari na pia inakosoa. Nilipitia kuitwa, kuhojiwa mara nyingi, kukamatwa, kupelekwa polisi, eh, kushikiliwa, kupelekwa jela, nilienda jela Nimekuwa ni na mashtaka tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita mpaka leo, nikiwa naenda mahakamani. Nimeenda zaidi ya mara mia moja arobaini na nane mahakamani. Chama cha upinzani cha Chadema kilimchagua Tundu Lisu ambaye alirejea nyumbani kutoka ughaibuni mwezi Julai kumpa changamoto Magufuli katika uchaguzi wa urais utakaofanyika Oktoba. Mkosoaji wa Magufuli, Lisu, aliondoka nchini mwaka 2017 baada ya watu wasiojulikana kumfyatulia risasi mara 16. Singo Benson ni naibu katibu wa Chadema. Miaka mitano tumeshuhudia, kinyume na katiba, kinyume na sheria, vyama vya siasa vimezuiwa kufanya kazi yao. Hiyo ni bro kubwa ya kwanza ya demokrasia, kwa sababu demokrasia ni pamoja na uhuru wa watu kujieleza pamoja na kuwepo na vyama vingi vya siasa vyama mbadala ambavyo vinaweza kutoa mawazo mbadala katika uzinduzi wa kampeni yake mwezi agosti ya kuwania tena madaraka magufuli alijigamba kuibadilisha tanzania kutoka nchi yenye kipato cha chini na kuwa ya kipato cha kati wakati wakosoaji wake wanaona kama kujisafisha kupitia aina fulani ya uhuru wafuasi wa magufuli wanatazamia maendeleo ya uchumi wa siku za mbeleni. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. So, Dr. Mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo mufti kutoka kule Tanzania. Na kule DRC, mashirika kutetea haki za binadamu na yale ya kiraia katika wilaya ya Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yanaeleza wasiwasi wao kuhusu changamoto zinazowakabili wanafunzi kutokana na vita vya mara kwa mara mauaji yanayotokea kila siku yanadaiwa kutekelezwa na waasi wa kundi la ADF kutoka nchi jirani ya Uganda. Mwandishi wetu wa DRC austr Malivika anatuarifu zaidi kutoka Goma. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya kirahia katika wilaya ya Beni na muji wa Beni yasema kwa sasa ina wasiwasi kuhusu elimu ya watoto wa shule za kiprimari na sekondari wanaosoma katika mazingira magumu ya kivita vinavyofuatia mauaji ya kila siku inayotekelezwa na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF kutoka Uganda, ambao hadi sasa wamekita mizizi katika misitu ya Beni chini ya mlima wa Rwenzori, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Patrik Mkohe ni kutoka shirika la CRDH katika mji wa Owicha. Wanafunzi wa huku wamekuwa na matraumatismu mingi sana ndani ya vichwa zao, hata wazazi, hata wale waalimu na sasa nani atamfundisha nani? Nini na wale wanafunzi watakuwa na kitu gani ndani? Utafahamu kwamba kwa sasa wanafunzi wa somo la sita la kisekondari chini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wako katika mtihani wa serikali tumetembelea wanafunzi mjini Beni pamoja na Owicha wilayani Beni, ambako kunashuhudiwa mashambulizi ya mara kwa mara. Na hapa tumekutana na baadhi ya wanafunzi kama Masika Sibanzuri Korin pamoja naye Mumbere Lumango Papi. Hata kama vita igu huku kwetu, masakre kila siku masasi asubuhi mchana magharibi, hata kama korona ilifika kwetu, mimi na uhakika kwamba tutaweza. Sio hiyo, tuna uhakika tutaweza shule kwa hii muda, kwa sababu kutoka tulienda kufinema ya magonjwa ya korona, lakini government yetu ilijitahidi ili kutupa muda chache ya kujifunza, na tuna uhakika tutaweza huu mtihani, ijapokuwa masasi kila siku ijapokuwa kubaki nyumbani kila siku, lakini tuna uhakika huu mtihani tutayaweza. Kwa miaka zaidi ya saba hadi sasa, Beni imekuwa ikishuhudia mauaji na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kundi la waasi hao ambao serikali inasema ni ADF, ikiwaua wananchi kwa shoka, mapanga na hata kwa risasi, watafiti wakisema ADF ni kundi la kigaidi. Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi tunasema ya kuwa sharti jeshi la taifa FRC pate usaidizi wa mataifa mengine ambayo ina uzoefu wa kupiganisha ugaidi kwa muda mrefu. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekuwa likiwasaka waasi wa ADF likishirikiana na Umoja wa Mataifa bila mafanikio hadi sasa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukrani sana Malivika akiwa uh, kule Goma. Msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www voaswahili.com kwenye tovuti yetu. Sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kutupasha habari za ulimwengu. Nafahamishwa Patrick Nduimana yuko tayari. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewawekea vikwazo vipya wanadiplomasia wa China wanaofanya kazi hapa Marekani chini ya sheria mpya ambazo zilitangazwa jana Jumatano na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, maafisa wa juu wa ubalozi wa China wanatakiwa kupewa ruhusa kabla ya kuzuru mabweni ya vyuo vikuu au kukutana na maafisa wa serikali za mitaa au kuandaa hafla za kitamaduni nje ya ubalozi wa China au afisi za ubalozi mdogo, iwapo wanahudhuria hafla hizo watu zaidi ya hamsini. Pompeo amesema pia kwamba utawala wa Marekani utaiomba serikali ya China kutambulisha akaunti zote za mitandao yake yote ya kijamii. Pompeo ameeleza kuwa sheria kali zilizowekwa na China kwa wanadiplomasia wa Marekani wanaofanya kazi huko China ndiyo sababu imepelekea Marekani kuwekea masharti kwa wanadiplomasia wa China wanaofanya kazi Marekani. Ubalozi wa China Washington umetoa taarifa ukitaja masharti hayo kuwa hayana msingi wowote na kwamba ni pingamizi tu ambayo imewekewa wafanyakazi wake. Marekani iliamua kupunguza msaada wa dola milioni mia moja kwa Ethiopia kufuatia mvutano mkali kati ya Ethiopia, Misri na Sudan juu ya bwawa kubwa la umeme lililojengwa na Ethiopia kwenye mto Nile. Chanzo kutoka baraza la wawakilishi la Marekani kimeliambia shirika la habari la Reuters Jumatano. Mazungumzo kati ya Ethiopia, Sudan na Misri juu ya kuanzisha shughuli za bwawa hilo la Renaissance yamekwama licha ya kuwa Ethiopia ilianza kujaza maji kwenye bwawa hilo tangu mwezi Julai. Chanzo hicho kimeambia Reuters kupitia barua pepe kwamba msaada huo wa dola milioni mia moja umepunguzwa kutokana na msimamo wa Ethiopia kwenye mazungumzo juu ya bwawa hilo, lakini msaada kwa ajili ya kupambana na virusi vya HIV, msaada wa chakula kwa ajili ya mpango wa amani, msaada kuhusu majanga ya kimataifa, uhamiaji na wakimbizi haitoguswa na hatua hiyo ya Marekani. Afisa huyo wa baraza la wakilishi la Marekani amesema. Kituo cha kudhibiti na kukinga magonjwa ya kuambukizwa barani Afrika leo kimesema nchi zote zinatakiwa kushirikiana katika juhudi za kimataifa za kutoa na kugawa chanjo dhidi ya korona zitakazopatikana. Shirika la Afya Duniani WHO limesema mataifa 76 tajiri duniani yamejikubalisha kuungana na mpango wa dunia wa kutafuta chanjo dhidi ya COVID-19, mpango ambao unaongozwa na WHO ambao utasaidia kununua na kugawa kiusawa chanjo hiyo. Lakini Jumanne, Marekani ilisema haitojiunga na mpango huo ujulikanao kama COVAX, kutokana na utawala wa Rais Donald Trump kupinga kushirikishwa kwa WHO kwenye mpango huo. Tuko katika hili pamoja, hakuna nchi itakayokuwa salama ikiwa nchi nyingine duniani ina visa vya COVID, kiongozi wa CDC Africa John Kengasong amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao. firi na VOA Express Alhamisi ya leo. E, baada ya kipande hicho cha mziki kifupi tunaelekea katika kitengo cha barazani. Mwenzangu Amina, tuongoze huko, kunani barazani leo? Tunauliza, unaunga mkono sera ya serikali ya Zimbabwe kuwarudishia mashamba wazungu? na moja kwa moja tunaungana naye Isaac saidi Paul kutoka DRC pale. Hebu tupe maoni yako bwana Isaac. Naam, nitachoweza kusema ni kwamba waweze kabisa kuwarudishia, uh, wamarekani mashamba, kwani hiyo itakuwa ni mzuri sana, kwani wakiwapa tena huenda watapata, huenda uh, watakuwa kabisa na uchumi, uchumi wao utaendelea juu tena na wataweza kusaidia zingine nchi kabisa, kupitia eh, uchumi wao wa mashamba, wataendeleza biashara ama ukulima ulikuwa unafanywa katika hao mashamba na wazungu. Wana uwezo, ni vizuri kabisa waweze kuwaishia ili, eh, wapate kuwa na na chakula nyingi kwani, wakati chakula kipo ndani ya nchi eh, uzuri kujua kwamba wakaaji watakuwa kabisa wameathirika mara moja. Uh, tukushukuru sana kwa mchango wako katika kipindi chetu cha VOA Express. Nashukuru sana VOA. Eh, eh. Tukiachana naye Isaac kutoka kule Kongo sasa tuko naye Musa Jacob, anasema yuko Mwanza, Tanzania. Musa, ikiwa unanipata, karibu tupatie mchango wako. Mimi mchango wangu ni kwamba hawa wazungu kwanza, wazungu wanapo wanapokuwepo katika eneo fulani hasa kwa sisi wa Afrika. Sawa, kuna wakati mwingine na nyonya kweli, ila ukiangalia michango mingi hapa Afrika wenyewe wamechangia sana, wamesababisha maendeleo yamekuwa makubwa. Kwa upande wa Zimbabwe, rais aliokuwa madarakani alipoamua kuwatoa wale wazungu, alisababisha nchi yake kushuka kiuchumi hatimaye hadi hivi poromoka ikawa ya mwisho kabisa Afrika. Kwa hiyo mimi kwa upande wangu, yani nilikuwa na totoo shauri kama wale wazungu walikuwa wanaamilishi aye mashamba kisheria, warudishiwe ardhi yao, lakini kama walikuwa aamilishi kisheria, wasiitewe. Ila hawa wazungu wana faida nyingi sana wakiamua kuwarudisha wakarudisha wakarejeshewa mali zao pale au vende vyao, maanaake wana uwezo mkubwa wa kuajiri watu wengi wakatengeza ajira kubwa sana. Wazimbabwe wengi watapata ajira na Wazimbabwe wengi watatoka kwenye umaskini. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye kipindi chetu cha VOA Express. Asante sana. Asante, asante. Haya, hao ni baadhi ambao tumezungumza nao kwenye simu wakiwa wanaunga mkono, na pia kuna wale wanapinga. Wacha tuangalia kwenye SMS wanasemaje hawa wasikilizaji. Rafael Joseph Sagala anasema mzee Mugabe namkubali sana, alikataa kunyanyaswa na wazungu, yaani waliishi kwenye nchi yao kama vibarua kwa mashamba ya wazungu. mimi siungi mkono, ila nashauri wa Zimbabwe wawekewe utaratibu mzuri wa kugawana ardhi yao. George Ilagila wa Tanzania anasema siungi mkono udhaifu huu, manake ni kama kumpa jirani mke wangu amhudumie na ngoma zetu, anasema hapo ndipo unajionea kwa nini Mugabe katolewa madarakani, ilikuwa ni mpango tu wa Uingereza na tu sio wananchi. Tumalizie naye Mangala Asumani Joseph Mangala wa Misisi DRC anasema wazungu wana haki ya kupewa mashamba yao kwani waliyapata kihalali. Hao ni wale waliozungumza nasi kwenye jumbe hizi na Amina, kama ilivyo ada, tukikamilisha barazani inakuwa ni wakati wa burudani, na Thursday inakuwa ni TBT no. Leo nakupeleka taifa la Benin. Tunakutana naye Angelina Kijo na kitu hicho Cha Angelique Kijo wa Benin. Amina, unakisikiaje? E, ni kibao murwa kabisa alafu ukiangalia kwamba hawa ndio tunasema kwamba ni legend katika mziki, kwa sababu yeye sasa hivi ana miaka 60 na paka kufikia 2017 alikuwa bado anafanya mambo. Mwaka jana tu ameshirikiana na, na Yemi Alade kwa kibao kingine, amepiga remix ya hiki kibao, ukisikia mpaka utafurahi sana, na anaweza kuzungumza lugha tano eh. Yeah, anazungumza lugha nyingi sana, ameimba pia mpaka kwa Kiswahili mm. Anavutia sana na nyimbo zake eh, mama huyu kutoka taifa hili la magharibi mwa Afrika na, nafikiri siku nyingine tutaimba kibao chake Malaika ambacho alikiimba kwa Kiswahili ah, haya <laughs> Tuachene na hayo Amina. mm -hmm. Mimi nataka tuangazie kero. Kuna nini kwenye kero? Hapa tunaangalia kuna watu ambao hawajali uchafu wa mwilini na hata uchafu wa kimazingira, hasa katika hali ambapo jamii tofauti zinaishi ndani ya majumba ya kulipia kodi. Tuipate basi hii kero, ambapo mwenzetu Josephat Kioko amezungumza na Mkenya fulani hapa. Ah, kwa kweli nakwambia, nastaajabisha mimi kuli mwanadamu na tumeingiliana na watu tofauti tofauti, makabila kila, watu wengine wameoa, hawajaoa wengine, hali zote tofauti. Lakini jamani, kero kama hili la kwamba mtu jirani yako unakwenda pale kuteka maji ya kunywa, lakini utakuta mtu ameenda amesha vyombo pale, makoko yale ya chakula, sima amemwaga pale, pale. Hata ajishughulishi hataki kusikia kabisa, yeye anataka anamwaga, anafanya shughuli zake, anaacha pale vilevile asiefagia kama mtu mstaarabu. Watu wengine watakuja kufua pale, wanakuja kuteka maji pale yaani pale pale. Yani kweli hicho kitu hchaniudhi sana nafsi yangu, kimenikera kiasi cha kwamba nimeshindwa mme mwenyewe nafsi yangu kizuia. Alafu si tu pia kuna majirani wengine ambapo baada ya kuneka nguo zao, kuna mtu jirani naye anakuja washa moto pale pale chini ya zile nguo, moshi unaingia katika zile nguo za mwenzake pale, na hata asiseme samahani wala asioni kwamba ni kitu ambacho kitamkera mwenzake ama kitamharibia mwenzake nguo zake kwa uchafu, hata hana habari kabisa. Maisha mengine yanachukiza sana. Mimi nikiangalia maisha kama haya, lazima mtu uwe msafi ndio uimariki katika maisha. Lakini uchafu kama ule, watu wengi hata hawajali, hasa ikiwa wewe nafsini mwako, nyumbani kwako ni kuchafu aina ile, hata wale wengine pia wanauona uchafu kama ule, inakuwa tatizo kubwa katika, katika sosaiti yetu. Na si tu kina mama wengine pia wa vyumba vya tumekodi pamoja pamoja katika nyumba moja ya kwamba wakona watoto wadogo, wanawalia vizuri kwa kweli, lakini hawana mahali pa kwenda kutupa zile uchafu wao. Wanachukua ile uchafu wao watoto, baada ya kuwasafisha pale, wanaenda haja ndogo na haja kubwa, wanaenda katika mfuko, wanatembea nao njiani, wanatupa, wasijui kama pale njiani kuna watoto wadogo ambao wanacheza mara zao kuchukua ile mfuko, wakaupasua, ama kunguru anakuja akaudona dona, akaupasua vitu vilivyo pale ndani ala haula la kuwacha uchafu mkubwa sana na mtu hata kwa kweli, watu wengine hawajastaarabika. Limenitatiza sana kero hilo. Alafu tena tu wako watu wengine ambao pia midomo yao sijui ina nini, mazungumzo yao wanapoongea kama kina mama, tupatupa tupa ya nani jamani? Hiyo hawajui mkubwa, hawajui mdogo, hawajui heshima wao kwa kweli, hata Mungu awasaidie tu, midomo ya kutupa manuma machafu watoko pale pale, wanashika na mtu yoyote anayekuwa huwa hasa mtoto huwa ni mwepesi wa kushika ale maneno, kesho wamsia mtoa waziza maneno kwa mwenzake, hata mtu amstaajabu mstaajabu. Kwa kweli, mambo yale mengi, ni mengi hata kuwasema, wasi yanamchachikiza kweli. A, hii nayo ni kero kweli. <laughs> Wajua, hakuna hakuna nyumba ambazo zinaudhi <laughs> kama zile watu naziita Fort Jesus <laughs> yani mnaishi wengi katika <laughs> lile jumba, choo kimoja. Naam, choo kimoja, pale mahali pakupita kwenye kikoridomo mwapika, mnapishana. Sasa msipokuwa wastaarabu, mtateta kila siku. Alafu upate nyumba, kuna famili mbili hivi ziko na watoto wachanga, usiseme na hizo Pampers. Tuachane na hayo, mwenzangu Harrison Kamao wananiambia yuko tayari kutupatia trending yanayojiri katika kurasa zetu za Facebook, kurasa zetu za Instagram, kurasa zetu za Twitter. Tumpatie fursa, lakini anadokezea kwamba miongoni mwa yale anaangalia ni kwamba Marekani wametishia kumwekea vikwazo mwongoza mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC Fatu Bensuda. Kazi kwako Kamau. Hilo ni kweli kabisa, wenzangu, mkiwa Mombasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo jana Jumatano, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye gazeti la The Standard la Kenya, ametangaza vikwazo dhidi ya Bensuda ambaye ni mwongoza mashtaka mkuu kwenye mahakama ya ICC mjini Hague, na ninafahamu kuwa tayari mwana VOA Express unajiuliza ni kutokana na nini. Pompeo japo hajaeleza kwa kina aina ya vikwazo alivyowekewa Bensuda, mmojawapo ni dhahiri kuwa haruhusiwi kuingia Marekani pamoja na mratibu wa mahakama hiyo Fasiko Mochochoko ambaye anasemekana kushirikiana naye. Marekani kulingana na Pompeo inadai kuwa lililopelekea hatua hiyo ni pendekezo la kufanya uchunguzi dhidi ya wanajeshi wa kimarekani waliohudumu nchini Afghanistan. Tangazo hilo limekuja muda mfupi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza Juni 11 kuwa wanaochunguza wanajeshi wa Marekani wanahitajika kuwekewa vikwazo. Wakati wa tangazo hilo la rais, Pompeo kwa upande wake alitaja mahakama hiyo kuwa kama ya kangaruu, akisema kuwa iwapo wanajeshi hao watachunguzwa, basi huenda wanajeshi wenzao kutoka mataifa mengine wanaoshirikiana nchini Afghanistan pia wakafunguliwa mashtaka. Kufuatia hatua hiyo, basi maoni mengi yametolewa kweli kweli kupitia mitandao ya kijamii. Hapa ni baadhi tu. Kwenye Twitter Evan Hill anasema kuwa hatua hiyo sasa inafungua milango kwa mataifa mengine kutoheshimu ICC. Dafon Pikolmani anasema kuwa ICC huwa rafiki wa Marekani kila inapochunguza kesi dhidi ya mataifa mengine, lakini sio Marekani. Mustafa anasema kwamba anahofia kuwa Marekani na Israeli haziheshimu sheria za kimataifa. Jeff anasema kuwa mimi silaumu hatua ya Marekani, wakati mwingine ICC ni kama inatumiwa na mataifa hasimu ni maoni tu na basi. Kwenye habari nyingine, licha ya madai ya ufisadi kwenye maswala ya misaada ya kupambana na covid nchini Kenya, kuna ripoti nzuri pia kwenye vita dhidi ya janga hilo. Waziri wa afya Mutahi Kagwe kwenye chapisho moja la gazeti la Wall Street hapa Marekani, amesifiwa sana kama shujaa aliyeko kwenye mstari wa mbele katika kupambana na janga hilo tangu lilipoingia Kenya. Sasa sio ni ripoti njema? Ongera Waziri Kagwe kwa kutambuliwa miongoni mwa watu wanaoongoza kwenye vita dhidi ya janga hilo. Ni baadhi tu ya maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kwenu wana VOA Mombasa. Shukran sana Harrison Kamau kwa yale ambayo umetuchambulia chambulia katika mitandao hiyo ya kijamii, na sasa tunaenda kwenye kitengo cha swali la leo. Tunauliza, je, kuna haja ya kufunguliwa mahakama maalum kushughulikia kesi kuhusiana na ghasia na ubakaji Kongo DRC? Tuanzie naye Mengiston Bishura Ishimwe, unasema uko Rushuru huko DRC. Kufungua kwa mahakama hayo kwa maoni yangu yanapaswa kupunguza unyanyasaji na mauaji yanayotendeka nchini humo. Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema kuna haja kwani huko ICC yaonekana kuna siasa, ila mahakama ya DRC iwe kwanza huru Jean. Damasin Imanishimwe anasema yuko Rusinzi, Rwanda, hamna tatizo kabisa, maana DRC mambo ya ubakaji na ghasia yamepanda kwa kiwango kikubwa. Nyangoha Samson kutoka Hispania, Kenya, anasema kwangu, sioni haja, mahakama hiyo itachangia unyanyasaji wa watoto wa kiume. Ngoma zetu anasema ifunguliwe tu Afrika na iwe ya Waafrika. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania anatufungia hapa akisema, lakini katika kundi la panya nani wa kumfunga paka kengele? msemo huo. No. <laughs> Haya, tukamilishe hapa msikilizaji, muda wetu umekamilika. Asante sana Abdul Shakur Abud, Josephat Kioko pamoja na Aida Isa kwa maandalizi ya habari za leo. Mimi ni Collins Libatia Dene nami ni Amina Chombo, endelea kuitegea VOA Swahili katika mitandao yetu na vilevile vile katika www VOA Swahili com.