Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, popote pale ulipo, ikiwa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu saa za Afrika ya Kati, karibu kwa VOA Express Jumanne ya leo, mimi ni Collins Libatia Dede nam, ikiwa ni tarehe nane ya mwezi huu Septemba, mwaka elfu mbili na ishirini. Asante sana kwa kuichagua idhaa hii ya Sauti Amerika, VOA Swahili, ikiwa ni mpango mzima VOA Express. Tunakukaribisha basi wabiri nasi ikiwa tuna mengi tumekuandalia katika mdawalo wetu leo. Tunazungumzia kuhusu joto la kisiasa kule nchini Tanzania, na mengine katika habari ni kuhusiana na wauguzi na wahadhiri watishia mgomo nchini Kenya. Kwengineko ni kwamba leo dunia nzima inaadhimisha siku ya kusoma na kuandika. Kando na kwamba kutakuwa na mjadala, kutakuwa na vitengo vingine, basi katika kama una kazi, tutataka kuwatambua wale madereva wa masafa marefu. Sasa wanafanya nini kando na sasa ajira zao zimetatizika kutokana na janga la korona. Karibu sana. Mimi naitwa Salma Mohamed. Tuanze na habari za leo. Ni kwamba madaktari nchini Kenya wametangaza kuanza mgomo wa kitaifa baada ya wiki mbili, kufuatia hatua ya serikali ya Kenya kushindwa kutekeleza mfumo wa makubaliano unaowapa nyongeza ya mishahara na kuwapandisha vyeo. Huku hayo yakijiri Waadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya, hasa katika chuo kikuu cha Nairobi na hospitali ya Kenyatta, wameapa kutoendelea na majukumu ya kazi kulalamikia makato ya mishahara yao. Kennedy Wandera na taarifa hiyo kwa utendeti, wakati wanapotoa makataa ya wiki mbili serikali kushughulikia masilahi yao. Madaktari wanaeleza kuwa hawajapata mishahara yao kwa miezi kadhaa, na hivyo kulingana nao, haikubaliki kama anavyoeleza Daktari Alan Ochanje, naibu mwenyekiti wa chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDIO. hatujafurahia kamwe jinsi kaunti wameshughulikia mambo ya mshahara. Si jambo la kufurahisha Kukosa mshahara kwa miezi mitatu, na wakati hiyo ikifanyika, tunapata ripoti ya kwamba kuna ubadhirifu na kupotea kwa hela upande huo mwingine hasa kinachowagadhabisha mno madaktari nchini Kenya ni kuwa serikali ya Kenya pamoja na serikali za majimbo 47 hazijaridhia kutekeleza mfumo wa makubaliano ya pamoja uliofikiwa kati ya mwaka 2017 na mwaka 2021 mfumo wa makubaliano unaopania kunawiri na kuboresha mazingira ya kufanyia kazi katika hospitali za Kenya na kuwapandisha vyeo madaktari. Hawa wanakariri kuwa mazungumzo na maafisa wa wizara ya afya nchini Kenya hayajakuwa yenye tija, hivyo basi upo wasiwasi kwa mfumo huo huenda usitekelezwe ilivyokubaliwa comprehensive medical cover tukiwa hapa leo ni counties karibu 20 ndio wanapeana bima ya afya kwa wafanyikazi. We have almost 27 counties that are not providing comprehensive NHIF medical cover. Kaimu katibu mkuu wa muungano wa madaktari wa KMPDU Chibanzi Mwachonda anaeleza kuwa maslahi ya madaktari nchini Kenya yanafaa kupewa kipaumbele, wala si kupuuzwa wakati wa janga la virusi vya korona lililoleta athari na mahangaiko makubwa. kama kweli tunataka kwamba huduma za afya ziwe bora katika nchi hii, basi wale wanaofanya kazi hiyo ya kutoa huduma hizi waweze kupewa vile wanavyohitaji. Bila hiyo, tutaumia sisi wote, na watakaumia zaidi ni Wakenya ambao wanategemea sana hospitali zetu za umma. Aidha, wahadhiri wa vyuo vikuu, hasa wa chuo kikuu cha Nairobi wanaofanya kazi katika hospitali ya Kenyatta jijini Nairobi na hospitali nyingine wanaofunza, wamepata makato kwenye mishahara yao, hali inayodunisha utendakazi wao. Daktari Mwacho Onda aliyezungumza mbele yao anaeleza kuwa si vyema wahadhiri hao madaktari kufanya kazi katika mazingira yasiyoweza kuboresha maisha yao, na hivyo basi watajiunga na madaktari wengine kushiriki mgomo huo. Na na kama miungano KMPDU na Uwasu, hatutakubali Mishahara ikatwe na marupurupu kuondolewa bila sababu za msingi. Hawana bima ya afya, hawana hakikisho kwamba tukipoteza hata mmoja wao kutakuwa na malipo, na pia hakuna vifaa kinga zile tunaita PPE. Kwa hiyo bila ya haya kutekelezwa, basi kutakuwa na mgomo. Katibu mkuu wa muungano wa wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya, Constantin Wasonga, anaeleza kuwa naibu chansela wa chuo kikuu cha Nairobi Profesa Kiama Getahi anafaa kuwarejeshia wahadhiri marupurupu ya mishahara yao iliyokatwa Sivyo watasusia majukumu ya kazi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, basi, asante sana Kennedy Wandera kwa kutuletea taarifa kama hiyo. Tunakumbuka kwamba hapa nchini Kenya swala la migomo ya, ma, ya madaktari Uh, si jambo geni ni limekuwa likijirudia kila wakati. Tukiangalia mambo mengine, ni kwamba maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya kusoma na kuandika duniani yanafanyika hii leo katika sehemu mbalimbali ulimwenguni na yanajiri wakati ambapo janga la korona linaendelea kuwa changamoto kubwa kwa sekta ya elimu. Na ingawa Umoja wa Mataifa umekuwa ukishirikiana na wadau wengine kufanya jitihada za kupunguza athari za janga la korona kwa sekta hiyo, bado kuna hali ya sintofahamu kuhusu mustakabali wa elimu katika nchi mbalimbali kama tu ilivyo kwa sekta zingine. Bmj Muridhi anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu elimu, sayansi, mila na desturi, UNESCO, kauli mbiu ya mwaka huu ni kufundisha kusoma na kuandika wakati wa janga la korona na hata baada ya hapo. UNESCO inaeleza kwamba janga la korona ambalo limeikumba dunia tangu mwanzoni mwa mwaka huu linakumbushia pengo lililopo kati ya sera zilizotungwa na ukweli wa mambo. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba hata kabla ya janga la korona, bado kulikuwa na pengo kubwa ambalo liliathiri masomo ya vijana na watu wazima ambao hawakuwa na taaluma au viwango vya juu vya elimu na hivyo kukabiliwa na changamoto kubwa hata zaidi. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba takriban vijana na watu wazima milioni 773 hawana elimu ya msingi, huku watoto milioni 617 wakiwa na viwango vya chini mno vya kujua kusoma na kuandika na kufanya hisibati. Wakati wa mwanzo mwanzo wa janga hilo la korona, shule zilifungwa, hali ambayo iliathiri asilimia 62 ya wanafunzi wote duniani ambao wanakisiwa kuwa ni takriban bilioni 1.09. Na kukuwa na mipango mahususi ya kukabiliana na changamoto katika sekta ya elimu wakati wa janga hilo katika eneo la Afrika Mashariki. Maadhimisho hayo yanafanyika wakati ambapo baadhi ya nchi hazijafungua shule na wala hazijaweka bayana ni lini zitafunguliwa. Samu Ikwaya ni mchambuzi wa maswala ya elimu katika eneo la Afrika Mashariki na kati. Uh, kumesitishwa shughuli za masomo na watu kupata ujuzi kupitia Uh, uh, ile zo zile ambazo zinatambulika za kwenda shuleni kuweza kusoma na hata kujifunza kuandika, kwa sababu janga hili la korona. Lakini ni siku ambayo tunaitambua sana uh, kwa sababu ni siku ambayo tunaadhimisha uh, sehemu muhimu sana ya uchumi wa nchi yoyote uh, na maendeleo ya nchi yoyote, ili nchi iweze kuendelea na ili uchumi wa jamii yoyote uweze kutambulika na kuweza kunawiri ni la muhimu sana kwamba wananchi waweze kuwa na uh, elimu uh, ya kiwango fulani. Ikwaya anasema kwamba elimu ya watu wazima pia imeathiriwa pakubwa na janga hilo, na kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kuweka mikakati ya kufufua hali ya masomo hayo punde tu baada ya janga la korona kudhibitiwa. Tarehe nane mwezi Septemba ilitengwa na UNESCO kama siku ya kuadhimisha kujua kusoma na kuandika mnamo mwaka wa 1966 na shirika hilo limekuwa likishirikiana na mashirika mengine kama vile UNICEF na wadau wengine mbalimbali ulimwenguni kote kuhamasisha kuhusu umuhimu wa elimu hata wakati dunia inakabiliwa na changamoto nikiripotia VOA Express, mimi ni BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington DC. Shukran sana BMJ Muridhi kwa taarifa hiyo. Naam, unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama kwenye ukurasa wetu wa internet wa www voa swahili com na sasa inafikia wakati wa kuungana na wenzetu Washington DC kwa habari za dunia. Nafahamishwa kwamba mkamiti Kibayasi yuko tayari kutueleza mengi. Waziri mkuu wa Jamaika, Andrew Holness, ametangaza hatua mpya zinazolenga kudhibiti kusambaa kwa virusi vya Korona kwenye taifa hilo la kisiwani. Katika hotuba ya Jumatatu akiapishwa kushika madaraka kwa muhula wa pili, Holness ametangaza amri mpya ya watu kutotoka nje usiku kuanzia saa mbili usiku hadi saa 11 alfajiri kwa saa za huko, kuanzia Septemba 8 hadi 23 mwaka huu. Amesema Jamaika pia inapunguza idadi inayoruhusiwa ya watu katika mikusanyiko ya umma kutoka watu 20 hadi kumi na watano. Wazee wa miaka sabini na zaidi ya hapo sasa wanaruhusiwa kuondoka nyumbani mara moja tu kwa siku kwa mahitaji muhimu. Serikali itaendelea kuyaruhusu makundi ya kidini kufanya huduma za kawaida ikiwa tu watafuata itifaki. Mazishi bado hayaruhusiwi na mazishi yanayoruhusiwa ni watu wasiozidi kumi na watano pamoja na waombolezaji utawala wa waziri mkuu Holness pia unawataka wafanya biashara kuruhusu wafanyakazi wao kufanya kazi nyumbani ikiwa inawezekana. Gazeti la New York Times la Marekani leo Jumanne limeripoti kuwa utawala wa Rais Trump unafikiria kuweka marufuku kwenye baadhi au bidhaa zote zinazotengenezwa kwa pamba kutoka eneo la Xinjiang nchini China kufuatia ripoti za ajira ya kulazimishwa pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu, ikiwakariri watu watatu wanaofahamu suala hili kwa karibu, gazeti hilo lilisema hatua ya Marekani inaweza kuchukuliwa mapema kuanzia leo Jumanne itafuata utafiti wa karibuni pamoja na ripoti za habari zinazoelezea namna makundi ya watu huko Xinjiang, hususan kiasi kikubwa Waislamu wa Ujir na Wakazakh walio wachache wanavyoandikishwa katika programu ambazo zinawaingiza katika kazi kwenye viwanda, mashamba ya pamba, viwanda vya nguo na ajira duni katika miji. Xinjiang ni chanzo kikuu cha pamba na nguo zinazotumiwa na watengenezaji maarufu wa nguo duniani. Gazeti hilo linasema marufuku hiyo inaweza kusababisha mkanyagano kwa bidhaa kuu za mavazi kutoka China. The Times linasema marufuku hiyo itatolewa na wakala wa forodha na ulinzi wa mipaka ambayo zamani ilitoa maagizo kama hayo dhidi ya kampuni binafsi zinazoshukiwa kutumia ajira ya kulazimisha huko Xinjiang nchini China wa endelea kusafiri na Vo Express kutoka hapa Mombasa, baada ya kipande hicho kifupi cha muziki mtamu tunaelekea katika kitengo cha barazani. Salma, leo kwenye barazani kuna nini leo? Mdahalo wetu unahusisha siasa za nchini Tanzania, ambapo tumemuuliza msikilizaji wetu kupitia Facebook. Aa, ni kwamba nini, maoni yako kuhusu mchakato wa kisiasa na kampeni zinazoendelea nchini Tanzania? Maoni mengi tumepokea, lakini kwanza tunakwenda kwa simu. Kampeni zinaendelea vizuri, kumekuwa na kampeni za kistaarabu, kampeni ambazo kila wagombea wa pande zote mbili wanatumia Kauli za kuheshimiana, kauli nzuri na sera. Kila mmoja anaendelea sera au ilani ya akipewa nafasi atafanya nini. Kwa hiyo kwa upande huo, kwanza tunaona tunaona kuwa kampeni zinaendelea vizuri, hakujashuhudiwa vituko popote pale nchini kote. E, tukia vituko vichache kwa kwa kwa kwa kwa mgombea wa wa upinzani Tundu Lissu wakiwa na na zani alikuwa Kilimanjaro, lakini mm, tumeona jeshi la polisi, baada ya hilo tukio wamekuja wamechukua hatua za ku, za kuonya na kuwaka kuwa, lakini pili, kumekuwa na askari polisi wa kutosha. Nime, nimeona kwenye mikutano ya CHADEMA sasa. Naona kunakuwa na usalama au askari wameongezeka au usalama umeimarishwa zaidi, tofauti na mwanzo hmm. walivyokuwa wameanza tumbilisi. Na unazungumziaje kuhusu utendakazi wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania katika mchakato huu mzima? Utendakazi wa tume uh, kwa, kwa namna moja ama nyingine naweza nikasema Wame, wame kwa mfano kuna wagombea wa vyama vya upinzani wengi tu wamesikika kwamba wametenguliwa, wame wamekosea wame kujaza fomu na nini, lakini kija sasa, kwa upande wa pili wa chama tawala, huwezi sikia kuna mgombea wa udiwani wala wala ubunge ambaye amekosea kujaza au alichelewa au akaweka kitu. Yani wote wamepasi asilimia mia moja Zanzibar na visiwana. Kwa hiyo nafikiri tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye kipindi chetu cha VOA Express. Na, na, na, na. Tukiachana naye Elisante Ngai, tunakutana naye Mkebezi Mutoka, anatoka wapi? Mala mpaka kule Maso Tanzania. Karibu ndugu yangu, tupatie mtizamo wako kuhusiana na mchakato wa kisiasa na kampeni zinazoendelea nchini in Tanzania. Kwa kweli kuna mchakato unazokwenda mchakato kwanza ni mzuri, tangu tumeanza kampeni kishiriki, kwa kweli tumeshuhudia kampeni nzuri na za kistaarabu zinazoendeshwa na vyama vyote kumi na sita vya kisiasa nchini Tanzania. Lakini kikubwa naangaliwa kwangu ni kwenye tume ya uchaguzi katika nchi yetu ya Tanzania ni kwamba tulikuwa tunaiomba tume iwe na maelekeo ya chama yaani, ile wana ya mtazamo wa kuangalia kwamba hao wote wanaofanya kampeni katika jamii yao wanafanya kwa mfumo wa starabu, bila matusi, bila kuhatarisha amani ya nchi lakini kile tunachokiomba wawe huu wawe ni haki, watende haki kwa wagombea wote, kwa sababu kinachoonekana mpaka dakika hii, kuna baadhi ya vyama vya siasa vinaanza kulalamikia haki vitende na vitendee vya haki. Kuna watu wao ambao ni wagombe wao wanaungulia katika, katika mfumo wa kutatanisha Yani hakuna mwelekeo wawasini ambao wanaonekana kwamba ni haki kuangua kwao, wanaanguliwa katika mfumo ambao unaonekana wazi na wa kukibeba chama tawala. Kwa hiyo, tuka tunaomba uchaguzi wa amani huru na haki, yani kila mtu apate kile anachostahili. Na sisi hatujakuwa kwa kweli, tunahudhuria tunajitahidi kuhudhuria kwa namna moja au nyingine, na tunasikiliza hoja za wagombea wa wote Haya, uh, ha, basi baada ya kupokea simu tunakwenda kwa SMS. Ikiwa maoni ni mengi sana, haswa kwa raia huko nchini Tanzania. Huyu ni magufuli jikono kutoka Morogoro, Tanzania. Maoni ni kuwaomba maaskofu wote kuendelea kuombea taifa letu kuwa na amani kipindi hiki cha uchaguzi na viongozi wa kisiasa kuwa watulivu. Ali Mtorofani anasema, ni mwalimu wa sekondari muhenza Tanzania, vyombo vya habari viwe huru kuchagua habari za uchaguzi na visiegemee upande mmoja. Simeon Semasaka akiwa kiwanja Rushuru, Kivu Kaskazini anasema maoni yangu ni kuwa wanasiasa wa Tanzania wawe na utaratibu muda huu wa kampeni. Tumalize naye Prince Mohamed anasema kila kitu kinaendelea tu sawa, ila tatizo ni tume ya uchaguzi. Haya, tutaachia serikali ya huko na wahusika watazungumzia, lakini ni jambo la kufurahisha sana kwamba uchaguzi, kampeni zinaendelea vizuri, hamna ghadhabu wala bashasha zozote pale, na jeshi la polisi limechukua majukumu na kuhakikisha kila eneo ni salama. Sasa msikilizaji, naona muda wetu endelea kusonga, ni wakati wa kupata burudani. Hivi leo tunasafiri kuelekea kule Nigeria ambapo tuna mwanadada Yemi Alade anatochea kitu chake kipya kabisa. Barabara kabisa, mpango mzima wa Express. Najua jasho limekutoka mwanadada na katika kweli huyo kutoka Niger. Adede unakumbuka huyu mwanadada alivyokuja na kile kibao chake cha uh, <tikyan> <natuambia>, <tikyan> <tikyan> kaana... <tikyan> <tikyan> kweli ndio mambo ya mziki na burudani hayo, basi msikilizaji. Tukiachana na yale ya mwanadada huyo anayetamba sana kote Nigeria na Kenya na kafikia kiwango cha kuimba kwa Kiswahili. Tuingie kama huna kazi. Kazi ya uchukuzi wa mizigo kwa kutumia malori baina ya nchi za Afrika Mashariki imezorota, lakini dereva Muhamed kutoka Kenya aliyepoteza kazi hiyo anasema sasa kapata ajira tofauti. Ajira gani hii? Tusikize kama una kazi. Maisha yangu yamebadilika sana pale ambapo kazi yangu ilianguka. Nilikuwa nafanya kazi ya kusafirisha vitu kwa malori kama mzigo kwenda Rwanda, Congo, Uganda lakini, na south Sudan. Lakini sahii mambo yameweza kubadilika kabisa, kulingana na hii hali ya SGR kuanza kazi, serikali ilivyoamua kusema kuwa SGR itaweza kubeba hizo mizigo. Basi sisi kama watu wa malori tumepata shida sana, hatuna kazi, imebidi sasa kung'ang'ana na kujaribu tu kulisha familia. Ndipo mi nikatoka hapo kwa sababu nilikuwa nimesoma na ujuzi wangu wa kompyuta kidogo, nikafungua laini yangu ya pini hapa karibu hapa Kiharehe, watu wakija wateja na wajazia jazia. Nilikuwa na ujuzi kidogo wa mambo ya teknolojia, lakini kwa sababu hiyo kazi pia nilitafuta sana nikakosa, ndo nkaanza kazi ya malori. Sasa venye hii mambo ya korona na security pia na serikali kufunga mipaka imezuia, imebidi nirudi tena kuanza moja hapa hapa. Natoa huduma kama kuna wateja wataka kuhudumiwa mambo na pini yao ya kare, mambo shughuli nyingi za, za mitandao hizi mimi nashughulikia. Tena najipanga niweze kuajili pia wale ambao wanaweza kuwa na ujuzi, nkifanikiwa mbele. Kipato nnachopata hapa ndugu yangu, sema ukweli, siwezi kuwa nasema naweza kukidhi familia yangu halafu nikidhi familia ya mwenzangu, kwa sababu bado mapato yako chini. Maisha yameweza kubadilika sana sasa, bado hali ni ngumu, lakini ni kupambana tu. Ile kuwa kama mwanaume, usikae usilale, jifunze wajue zaidi. Hii kitu itaweza kuwasaidia mbeleni, wasikae tu huko wakiharibika, wakifanya mambo ambayo hayafai, wajiinue. Chochote ambacho mtu anafanya awe na bidii nacho, baadaye ataweza kufanikiwa. Teknolojia inalipa, ni kitu cha ulimwengu mzima, kwa sababu saa hii hata wengi washaangalia huko kwenye teknolojia kuliko saa hii kwa sababu ugonjwa, pia utakuja kubadilisha mambo. Haya basi ndio dondoo hizo za kujipatia ajira haswa wakati huu wa janga la korona. Tunajua kwamba inabidi watu watafute kazi mbadala kwa vile kazi nyingi zimepotea. Tukiangalia mengine ni kwamba uh, kwenye yavumayo mitandaoni Harrison Kamau anatudokezea kuwa miongoni mwa yale yanatuletea ni kwamba China imejipigia debe ulimwengu kama taifa linaloongoza kwenye vita dhidi ya virusi vya korona licha ya kwamba vilianzia Nchini humo. Kwa hakika wenzangu mkiwa Mombasa hamjakosea kamwe, kwa kuwa China mapema leo imejisifu sana kama taifa lililopita mtihani dhidi ya janga la corona. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la AFP, rais wa China Xi Jinping mapema leo ameongoza taifa kwenye sherehe za kuwatuza maafisa wa afya kutokana na juhudi zao za kupambana na janga hilo. Hafla hiyo ambayo baadhi ya wakosoaji wanasema ni propaganda za China iliwatambua maafisa hao kwa kuwatuza medali za dhahabu na kusema ni dhihirisho la uwezo mkubwa wa kukabiliana na janga la COVID-19 kwenye taifa hilo la komunisti mbele ya macho ya ulimwengu. Xi Jinping ameongoza sherehe hiyo kwenye makao yake mjini Beijing mbele ya mamia ya watu waliokuwa wakishangilia, huku wakivalia barakoa kama inavyohitajika ili kujiepusha na maambukizi. Kwenye hotuba yake kiongozi huyo amesema kuwa tumekuwa taifa la kwanza kushinda vita dhidi ya virusi vya korona, kando na kuwa kwenye mstari wa mbele wa kujikwamua kiuchumi baada ya athari kutokana na janga hilo ulimwenguni. Tangu kutokea kwa janga la korona mwishoni mwa mwaka jana mjini Wuhan nchini humo, taifa hilo limekosolewa pakubwa, hasa na Marekani pamoja na Australia kwamba ilichukua muda mrefu sana kufichulia ulimwengu kuhusu kuzuka kwa kirusi hicho. Kufikia sasa China imekuwa ikisema kuwa chanzo cha virusi hivyo hakijulikani. Miongoni mwa watu wanne waliotuzwa hivi leo ni Zhong Nanshan mwenye umri wa miaka 83, na ambaye ni mtaalamu wa afya mwenye sifa kubwa zaidi nchini humo kutokana na juhudi zake za kukabiliana na virusi vya covid-19. Hata hivyo, wakati wa hafla ya leo, jina la Daktari Li Wenliang aliyekuwa wa kwanza kufichua kuhusu virusi hivyo na kisha kufa muda mfupi baadaye halikutajwa kamwe. Kabla ya kuanza kwa sherehe za leo, televisheni ya kitaifa ya China imeonyesha video ya mji wa Wuhan ukiwa katika hali ya furaha, wakati wa hudumu wa afya wakionekana kuwa chonjo kwa kuvalia mavazi ya kujikinga na maambukizi, wakati muziki ukichezwa. Sasa basi, maoni mseto yametolewa kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter. Yusuf Abubakar anasema kuwa rais wa China Xi Jinping alikosea wakati wa hotuba yake kusema kwamba Ibilisi alitembelea China akiwa kama kirusi cha covid. Anasema Ibilisi kwa hakika yuko Nigeria, ambapo uongozi umepoteza laini. Jvis anasema kuwa asante Xi Jinping kwa kujisifu kuongoza kwenye vita dhidi ya corona, licha ya kutumia zaidi ya dola bilioni mbili pamoja na kuchelewa kuonya ulimwengu kwa wakati kuhusu janga hilo. Sijui kuwa kwaonaje kuhusu swala hilo, naomba pia uwe mmoja wa mashujaa walioko kwenye mstari wa mbele kupambana na janga hilo popote ulipo ulimwenguni kwenu ana VOA Express Mombasa. Asante sana Harrison Kamau, jamaa huyu wa ZJ akiwa natufahamisha yanayojiri katika mitandao hii, ambayo siku hizi usipofuatilia yanayojiri katika mitandao hii basi umeachwa nyuma. Sasa tunapokamilishia Salma, ni wakati wa kuangazia swali la leo, na swali la leo tumeuliza, je, una imani taarifa za serikali ya Kenya kuhusu Covid 19? Haya basi, mengi yamesemwa, wache tuangalie kwanza yale ya muhimu, lakini muhimu ni kwamba ugonjwa huo upo. Albert Waliaula anasema yeye, kutoka Kenya, la imekuwa ni nafasi kubwa sana kwa viongozi wa fisadi kuwaibia wananchi kutoka fedha ambazo zimetengwa kupigana na korona, mfano Kenya Ndovya kasiki wa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC si, anasema sina imani hata kidogo kwa taarifa za serikali kuhusu COVID-19. Hata hapa kwetu Congo, korona ni uongo mtupu. anajiita la merakja Rastafare wa Iringa, Tanzania, suala la COVID-19 ni changamoto kwa nchi nyingi za Kiafrika. Anthony Muuo anasema, VOA Swahili kujeni mutuulize sisi wa Kenya tuwajibu hii chuki ya jirani zetu naona hamtapata habari sahihi kuhusu COVID 19. Tunakamilisha na Kipto Hilary wa Kenya, anasema hatuelewi na katuachia hapo. <laughs> E, mwache hiyo kasumba jamani, ndo nkasema korona yeah ipo. Uh, wao wenyewe wanajua kama visa wanavyoviripoti ni vya sawa ama vipi, ama vipi. Mwenzangu, cha muhimu ni wewe uendelee kuosha mikono kwa sabuni, sanitize ukiweza ama endelea kufanya bidii zako ukihakikisha haujapata maambukizi. Msikilizaji, ni wakati wa kufunga jamvi letu. Asante sana Abdul Shakur Abud, Aida Isa, Josphat Kioko kwa kuwa maprodusa wetu. Mimi ni Collins Libatia Dede, ushauri mzuri sana wa Wadede, waendelee kuosha wa mikono na basi, tuendelee kuzingatia afya. Mi naitwa Salma Muhamed, hadi wakati mwingine, masalam.