Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa studio namba 15, mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Septemba 11 mwaka 2020. Ni siku muhimu sana hapa Marekani, ikikumbuka taifa liliposhambuliwa na magaidi Septemba 11 mwaka 2001, miaka 19 Iliyopita ambayo imepelekea kuibadilisha Marekani. Naam, na mimi ni Harrison Kamau. Kwa kweli mkamiti, katika kuongeza hapo, mwaka huu maadhimisho hayo yatafanyika kwa njia ya video kutokana na janga la corona, na kwenye kaunti ya Arlington jimboni Virginia, karibu tu na sisi hapa Washington DC, ambapo ni makao ya Pentagon na mojawapo ya maeneo yaliyoathiriwa siku hiyo. Basi kuanzia sasa, au saa tatu za na dakika 37 asubuhi kwa sasa hapa Washington, yaani muda huu, kutakuwa na kukaa kimya, ambapo ni wakati inaelezwa kuwa ndege hiyo iligonga jengo la Pentagon. Turejee katika mada zingine tulizo nazo ndani ya VOA Express. Tuna ripoti inayohusu hatua ya wabunge wa Kenya kupitisha marekebisho ya sheria ya pensheni kuwapa wabunge waliostaafu kati ya mwaka 1984 na mwaka 21 shilingi laki moja kila mwezi, imezimwa baada ya Rais wa taifa hilo kughairi kupitisha kuwa sheria. Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kuwa iwapo angeifanya kuwa sheria, ingefungua mianya kwa wafanyakazi wengine wa serikali waliostaafu kutaka pensheni ili kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, ametuandalia ripoti ya kina. The bill for sent to his excellency the president in accordance with the... zaidi ya mwezi mmoja baada ya bunge la Kenya la taifa kupitisha marekebisho ya sheria hiyo ya pensheni kuwawezesha wabunge waliostaafu kati ya mwaka 84 na mwaka 2001 shilingi laki moja kila mwezi kugharamia matibabu na mahitaji mengine ya kimsingi, Rais Kenyatta amekataa kabisa kupitisha mswada huo kuwa sheria. Katika ujumbe uliosomwa na spika wa bunge hilo Justin Muturi, Bwana Kenyatta anaeleza Iwapo angeyafanya marekebisho hayo kuwa sehemu ya sheria malipo ya pensheni ya mwaka 2019, mianya ingekuwapo kwa wafanyakazi wengine wa serikali waliostaafu miaka ya nyuma kutaka malipo zaidi ya pensheni. Pia anaeleza kuwa iwapo serikali itafanya malipo hayo itaigharimu nchi zaidi ya shilingi milioni 444 kila mwaka. Bwana Kenyatta vilevile anaeleza kuwa mojawapo wa sababu zilizomfanya kutoridhishwa ni kwamba pensheni ya wa wabunge chini ya sheria huhesabiwa kulingana na michango iliyofanywa chini ya mpango huo wakati wa kuhudumu kuwa mbunge. Hivyo basi marekebisho hayo yanayopendekezwa hayamuliki hali hiyo, na haipo ithibati kuwa walichangia katika mpango huo. Hata hivyo, wabunge wanaweza kumlazimisha Rais Kenyatta kuifanya kuwa sheria kupitia kura ya turufu au veto kwa Kiingereza, iwapo wanaweza kupata idadi ya wabunge na 333 kati ya wabunge 349 wa bunge hilo ambayo ni theluthi mbili kutupilia mbali msimamo wa rais. Joni Mbadi, kiongozi wa walio wachache bungeni na mbunge wa Suna Kusini, wakati akiyaunga marekebisho hayo, alieleza kuwa kiwango hicho cha fedha ni kidogo tu na serikali haiwezi kugharamikia zaidi. These former MPs who have been crying, who are looking so miserable. Hawa But ni wabunge waliostaafu ambao wamekuwa akilia sana, wanaishi kwa mateso na tabu, ni watu ambao bwana spika ukikutana nao utawahurumia. You have to sympathize with. Mwenzake kutoka eneo bunge la suna mashariki Junet Mohamed ambaye pia ni mnadhimu wa upinzani bungeni humo alieleza kuwa mapendekezo hayo yanania kulinda maisha ya wenzao waliohudumia taifa These baadhi ya wabunge hawa huja hapa bwana spika, ukiwaangalia utawaonea huruma sana. Ukiangalia viatu vyao bwana spika, utashangaa mno. Unajua wakati mmoja nawe utastaafu na kupitia hali hiyo. Sheria iliyopo kwa sasa inapendekeza kwamba mbunge anastahili pensheni tu ikiwa ametumikia bunge kwa mihula miwili na ana umri wa zaidi ya miaka arobaini na tano. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi na raia wa kawaida zaidi ya mia moja wa Burundi waliokuwa wamekwama nchini Rwanda kutokana na janga la COVID-19 basi wamepata afueni na furaha nyingi baada ya kufaulu kurejeshwa nyumbani mwao hapo jana, wakipitia kwenye mpaka wa kaskazini mwa Burundi. Mwenzetu John Marie Vianney Hichu Burundi basi anatueleza zaidi hapa VOA Express akiwa mjini Kigali. Hatua ya serikali ya Rwanda kufunga mipaka yake na nchi jirani ili kukabiliana na maradhi ya COVID-19 tokea mwezi wa Machi mwaka 2020 wakati visa vya kwanza vya maambukizi ya janga hilo viliripotiwa nchini Rwanda iliyolazimisha wananchi wengi wa mataifa ya kigeni wakiwemo raia wa Burundi kusalia nchini Rwanda bila kutarajia. Hatimaye, baada ya kusumbuliwa kwa muda wa karibu ya miezi sita tokea mipaka hiyo ifungwe, raia wa kawaida mia moja na arobaini wa Burundi ambao walikuwa wamekwama nchini Rwanda wamepata fursa ya kurejea siku ya Alhamisi hii nchini Burundi, wakipitia kwenye mpaka kati ya Burundi na Rwanda wa mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Baada ya kuvuka mpaka hu na kupokelewa kwa upande wa pili na maafisa wa wizara ya Burundi ya mambo ya ndani na usalama wa taifa. Baadhi ya raia hao wa Burundi hawakusita kuhakikisha furaha yao mbele ya waandishi wa habari. Tulikuwa Rwanda kuhusu masomo ya Biblia na tuliweza kunaswa ajili ya Covid ambayo ilianza mwezi wa tatu, mipaka kafungwa, hatukupata nafasi ya kuweza kurejea hata leo. Hata nafasi sahihi ya kufika nyumbani, ni furaha kubwa sababu tuna kazi mingi na familia zetu. Tuna furaha kubwa sana kwa leo kuja nyumbani Mi, ati ya covid ndo aliniziwia nilikuwa juu ya sherehe ya rafiki yangu alikuwa anaoesha mtoto, ikabidi korona ikanikutana. Yeye ndo sasa hivi wametupa ruhusa ili tuende majumbani. Kwa ukweli, nasikia furaha mno kona ninarudi kwetu. Wananchi hao wa Burundi ambao wamerejea nchini mwao hawakuwa ni wakimbizi, bali ni raia wa kawaida ambao walisafiri nchini Rwanda katika shughuli mbali, mbalimbali Baadhi yao ni wanafunzi waliokuwa wakielimishwa katika shule za Rwanda. Wengine ni wagonjwa waliokuja kujitibisha, na kuna hata waliowasili nchini Rwanda kuhudhuria sherehe za ndoa na kadha wa kadha. Itafahamika kwamba mwezi uliopita raia wa kawaida wa Burundi ambao walikuwa wamekwama ndani ya ardhi ya Rwanda kutokana na janga la virusi vya korona. Baada ya corona, kukabiliwa na matatizo kemo wa kemo ya kimaisha, walidhihirisha malalamiko yao kwa kuandamana mbele ya ofisi ya ubalozi wa Burundi mjini Kigali nchini Rwanda ili kushinikiza utawala wa Burundi uwasaidie kurejea nchini mwao Burundi. Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Basi kwako wewe unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na sasa hebu tupate habari za dunia kama anavyosoma mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa kijeshi nchini Mali wataanza tena siku tatu za mashauriano ya kitaifa leo Ijumaa kuelezea mipango ya kipindi cha mpito kuelekea serikali ya kiraia mwezi mmoja baada ya kumwondoa madarakani Rais Ibrahim Bubakar Keita. Alhamis, Kanali Asimi Goita, mkuu wa utawala nchini Mali, aliviambia vyama vya siasa na asasi za kiraia katika mkutano kwenye mji mkuu Bamako kwamba kila mtu lazima aweke kando tofauti zao kwa ajili ya Mali iliyoboreshwa tena juu ya kazi ufanisi na haki za kijamii. Goita na kundi la wanajeshi waasi walifanya mapinduzi ambayo yalisababisha Keita kajiuzulu Agosti 18 mwaka huu. Utawala huo wa kijeshi unasema unataka Mali kurudi katika utawala wa kiraia, lakini mazungumzo mengi na viongozi wa kikanda bado hayajaleta makubaliano juu ya njia iliyo wazi kuelekea viongozi wa mpito wa kiraia. Wajumbe wa serikali hasimu za Libya Alhamis walikubaliana katika mazungumzo nchini Moroko juu ya vigezo kwa uteuzi kwenye taasisi kuu za nchi yao, ilisema taarifa ya pamoja. Walikubaliana pia kusitisha kwa muda mazungumzo na kuanza tena majadiliano wiki ya mwisho ya Septemba, kulingana na makubaliano yaliyosomwa na Idris Omran wa bunge la mashariki mwa Libya. Mazungumzo ya awali kati ya wajumbe watano wa serikali ya makubaliano ya kitaifa GNA yenye makao yake Tripoli na watano kutoka bunge la mashariki mwa Libya yalifanyika kutoka Jumapili hadi Jumanne na kutoa taarifa ya pamoja inayoelezea maelewano muhimu, lakini bila kutoa maelezo zaidi. Mazungumzo hayo yaliyopewa jina la mazungumzo ya Libya katika mji wa pwani wa bosnika kusini mwa mji mkuu wa moroko rabat yalianza tena kwa faragha alhamis alisema mwandishi wa shirika la habari la afp india imerekodi takriban kesi laki moja mpya za covid-19 kwa siku moja taifa hilo la asia kusini limesema leo kwamba kulikuwa na kesi mpya 96551 katika muda wa saa 24 za awali. India ina jumla ya kesi milioni 4.5 za COVID-19 ikiwa na kiasi cha maambukizi milioni 6.4. Marekani ndiyo nchi pekee ambayo ina maambukizi mengi ya virusi vya korona kuliko India. Kesi za COVID-19 zinaongezeka sana nchini Marekani miongoni mwa vijana kwa mujibu wa barua ya utafiti kutoka Harvard iliyochapishwa kwenye ukurasa wa mtandao wa jarida la madawa la JAMA. Utafiti ulijumuisha vijana elfu tatu mia mbili ishirini na mbili walio kati ya umri wa miaka 18 hadi miaka 34. China na India zilisema Ijumaa kwamba walikubaliana kupunguza mivutano yao iliyojitokeza tena kwenye mpaka unaogombaniwa wa Himalaya na kuchukua hatua za kurejesha amani na utulivu kufuatia mkutano wa ngazi ya juu wa kidiplomasia mjini Moscow. Diwani wa jimbo la China Wang Yi na waziri wa mambo ya nje wa India S Jaishankar walikutana huko Moscow jana Alhamis na kufikia makubaliano ya hoja tano, pamoja na makubaliano kwamba wanajeshi kutoka pande zote mbili wanapaswa kuondoka haraka na kupunguza mivutano iliyopo. Baada ya habari hizo za dunia, basi mambo yanaendelea vizuri, yote yakiwa ni kutoka hapa Washington DC. Ijumaa ijuma, ikiwa ijuma, ni poa kabisa, na unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakuja kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, na saa saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati, Tukielekea katika makala ya jicho letu lililoandaliwa na Lucy Patrick ambaye ameangazia juu ya wamiliki wa drone nchini Tanzania. Wanatoa maoni yao kuhusiana na kanuni za hivi karibuni zilizotolewa na serikali za matumizi ya drone katika sehemu mbalimbali mbali nchini humo. Ikualike msikilizaji katika jicho letu, langu jina ni Lucy Patrick na siku ya leo Jicho limeangazia ndege zisizo na rubani maarufu kama drone. Hivi karibuni, mamlaka ya mawasiliano kwa kushirikiana na mamlaka ya anga zetu hapa nchini Tanzania wameleta utaratibu mpya unaotaka droni zote ziweze kusajiliwa hapa nchini, na utaratibu huu ni mpya na kwa ukweli umepokelewa kwa namna tofauti tofauti kwa watumiaji pamoja na hata wananchi wa kawaida. Hapa niko na mmoja wa watu ambao wanamiliki hizi ndege zisizo na rubani. Basi yeye atatuambia utaratibu huu yeye ameupokeaje, lakini pia gharama ambazo wamepewa, na vile vile kama kuna hatari yoyote ambayo huwa inaweza kutokea kwa kutokana tu na kurusha ndege hizi zisizokuwa na rubani. Karibu. Naam, mimi naitwa Shaha Mjanja, ni mpiga picha wa muda mrefu, pia ni mtumiaji wa drones. Drones ni ndege ambazo hazina rubani, na mimi binafsi nadhani ni kitu kizuri kwa sababu nia nzima huko utaratibu ambao unasimamia matumizi ya drones. Kwa sababu drones ni eh, kitu special kidogo. Kuwepo kwa utaratibu rasmi kwa warusha droni ambao unawataka watu wajisajili droni zao ni kitu muhimu sana, kwanza kwa usalama wako wewe mwenyewe mtumiaji, lakini pili kwa manufaa ya watu wengine pia wakiwemo wanaotumia droni ama wasiotumia, wasiotumia drone kama wakaazi. Kwa sababu eh, ukisajili drone, hata drone yako ikiweza kuibiwa, unapata nafasi pia ya ku, kuweza kufuatilia nani anayetumia hizo ni faida nyingi sana kwa mtumiaji, lakini kwa watu wengine pia ni usalama wao. Kwa mfano, nikianza na faragha kwanza, kuna haki ya faragha ya kila mtu, usiri. Fahamu kwamba droni e, inaweza kwenda juu ya nyumba yako ikapiga picha ikachunguza nini kinafanyika ndani. Sasa fikiria huko na familia yako nyumbani na mtu mwingine anakuja na drone anakupiga picha au kwenye faraga zako, si kitu cha kiungwana. Kwa hiyo inalinda pia usiri wa watu wengine, lakini pia kwenye usalama pia wa taifa eh. Kwa sababu mfano, kuna kizuizi kinachokamata au kukagua vitu ambavyo si vya halali. Ukiwa na drone unaweza ukabeba kile kitu, mfano, baadhi ya drone zinapakia mpaka kilo tatu kwa hiyo unaweza ukaweka silaha, unaweza ukaweka dawa za kulevya na kuzitoa, e, sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Kwa hiyo ni muhimu kusajili drones pia, na si hivyo tu e, mtumiaji wa drone ambaye hakidhi masharti anaweza akarusha drone yake ikaingiliana katika anga la ndege Fahamu kwamba baadhi ya droni zinaweza kwenda mpaka zaidi ya kilomita tatu juu eh. Kwa mfano mimi droni yangu hapa inaweza kwenda mpaka kilomita saba mbele ama tatu juu. Kwa hiyo unaweza kukutana na ndege na ukatengeneza madhara. Fahamu kwamba eh, umbali wa mita mia tano kutoka usawa wa bahari ni umbali ambao ndege nyingi zinapita hasa zikiwa zinakaribia eh, kutua kwenye uwanja wa ndege ama kuondoka katika kiwanja cha ndege. Kwa hiyo, kwa mtumiaji asiyejua, unaweza ukarusha droni maeneo ambayo hupaswi kurusha ama ukavuka ule usawa ambao ndege zinaruka, kwa hiyo E, uangalizi huu ama usajili huu wa droni mimi naona ni kitu muhimu sana kwa usalama wa taifa, kwa usalama wako wewe mwenyewe kama mrusha drone, lakini pia kwa usalama wa watu wengine. Kuhusu uh, gharama za usajili Eh, nimeona dola mia moja wanasema, na inakupasa ujisajili kwenye kila mkoa yani. Ukipata kibali cha kujisajili cha, cha kuoperate katika mkoa wa Dar es Salaam huwezi kwenda kuoperate Mbeya na kibali hicho hicho, inabidi upate kibali kingine. Nafikiri ni utaratibu mzuri, lengo lake litakuwa na manufaa. Lakini kwenye bei eh, si mbaya kwa sababu kama mtumia drone anatumia drone kwa ajili ya biashara Biashara droni na thamani hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo, na kuwa sina la ziada langu, jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Asanti sana Lucy Patrick kutuandalia makala ya Jicho Letu ambayo husikika kila Ijumaa ndani ya VOA Express. Naona tupate burudani, mziki kibao. Hiki kinaitwa Nitwe kutoka kwa mwanamziki Danzak. <laughs> Togole oh. yameniacha mkavu na moto wa uchungu ukole oh. Uh, mtoto ngangadu yapo sura sauti mlokole nishamchezesha upatu na weka mwenge wa kulana Express ni Ijumaa huwa ina mambo mengi kweli kweli <laughs> na kutokana na kwamba ndio mwanzo wa weekend. Naona mwenzetu Josephat Kioko akiwa Mombasa, Kenya ametutokezea kwamba mashindano ya gofu ya kimataifa la taji la maji kwa Kenya Open yamefutiliwa mbali, aa, kwa mara nyingine tena. Na vile vile anazungumzia mwanasoka hodari wa TZ Mbwana Samata kuhama Aston Villa ya England na kuelekea kucheza Uturuki. Uwanja ni wako Kioko. Shukran sana mkamiti na wenzako, nitaanza na taarifa za mchezo wa golf. Mashindano ya kimataifa ya golfu taji la maji kwa Kenya Open yanayoshirikisha wanamichezo wa golfu kutoka nchi mbalimbali na ambayo huandaliwa kila mwaka nchini Kenya yameahirishwa tena. Hii ni mara ya pili mwaka huu mashindano hayo yakitangazwa kufutiliwa mbali. Mara ya kwanza ilikuwa ni sababu za janga la korona ambalo limeshuhudiwa duniani sehemu mbalimbali, yakiathiri michezo tofauti. Magical Kenya Open huwa ni mchezo mkubwa ukivutia wachezaji kutoka Marekani, Ulaya na mataifa mengine kushindania taji hilo la golfu. Huwa ni sehemu moja ya European Tour yakiwa ni baadhi ya yale makubwa zaidi hapa barani Afrika. Mapema mwaka huu kulikuwa taarifa za kuahirisha mashindano hayo hadi Novemba mwaka huu kati ya tarehe kumi na mbili hadi kumi na tano lakini kwa mara ya pili yametangazwa kwamba hayatafanyika. Waandaaji wa mashindano hayo sasa wanasema yatafanyika Machi mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na moja. Hayo ni kwa mujibu wa waandaaji kutoka Kenya Open Golf Limited wakisaidiana na European Tour ambao pia huandaa mashindano hayo kwa pamoja. Tamko la kuahirisha mashindano hayo hadi mwaka ujao ni pigo lingine katika sekta ya utalii nchini Kenya, kwa sababu wana michezo kutoka nchi mbalimbali hukongamana nchini Kenya kushiriki mashindano hayo na kuletea Kenya na eneo nzima la Afrika Mashariki fedha nyingi ya kitalii. Mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na tisa mshindi alikuwa ni Guido Migliozi kutoka Italia, aliyetoa taji miongoni mwa wachezaji wengine hodari wa golfu walioshiriki mashindano hayo hapa nchini Kenya. Kwa mara nyingine waandaaji wanasema wanafurahia sana ushirikiano mkubwa baina yao na European Tour. Taarifa ya kuahirisha kwa mara ya pili imesomwa kwa vyombo vya habari na Peter Kanyago ambaye ni mwenyekiti wa Kenya Open Golf Limited. Taarifa zaidi za michezo ni kuangazia kandanda. Mshambuliaji matata wa Tanzania Mbwana Samata anayesakatia klabu ya Aston Villa katika ligi kuu ya England ameripotiwa kuwa anahama klabu hiyo aliyoisakatia tangu Januari mwaka huu. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na Daily Mail katika magazeti na pia mtandaoni, ni kuwa Mbwana Samata anaondoka kuelekea nchi ya Uturuki kusajiliwa na klabu ya Besiktas, wengi wakisubiri taarifa hiyo ithibitisho rasmi. Mitandao mingi eneo la Afrika Mashariki, Kenya na hata Tanzania yamezungumzia sana nafasi ya Mbwana Samata kuondoka ligi kuu ya England EPL. Msimu uliokamilika, Mbwana Samata alifunga mabao muhimu sana ili kusaidia Aston Villa kujaribu kusalia katika ligi hiyo ya England iliyo na wafuasi wengi duniani, alipoondoka klabu ya Genk huko Bilgiji aliyoweka rekodi kama mwanasoka wa kwanza kutoka Tanzania kucheza katika ligi kuu ya kandanda England, English Premier League. Taarifa hiyo ya Daily Mail inasema ina habari kutoka Uturuki kwamba Besiktas inajiandaa kumsajili Mbwana Samata aliye na umri wa miaka 27. Wanasoka kwa sasa wanaendelea kuhama klabu hadi nyingine, kipindi cha uhamisho kikitarajiwa kufungwa rasmi Oktoba tarehe 4. Naona hapa nikamilishe na taarifa za burudani. Mwanamziki wa Kenya Otile Brown ambaye mitindo yake ni ya RnB ameandika barua rasmi kuielekeza kwa Rais Uhuru Kenyatta kulalamikia ufisadi unaodaiwa kushuhudiwa katika sekta ya mziki nchini Kenya. Katika barua iliyochapishwa pia katika mtandao wa Instagram, Otile Brown anasema wanamziki ni miongoni mwa vijana ambao hawana ajira lakini wanategemea talanta yao na licha ya kujitegemea kuna watu wanaopora pesa inayostahili kulipwa wasanii hasa wanamziki. Maandishi yaliyonukuliwa katika Instagram yanaonyesha akimwita rais mheshimiwa, na kuomba kwa taadhima kuu amsamehe, lakini anayoeleza anasema ni muhimu sana, ili kusaidia wanamziki sawa na yeye ambao pesa yao inasemekana kutolipwa. Wenzangu, basi naona ni hayo tu niliyoandalia katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa Makuu. Unaweza pia kutufuatilia katika Facebook ya VOA Swahili. Sasa umewadia wakati wa kuchanganua na kuyafahamu vyema yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na kadhalika. Hili ninamwachia Harison Kamau. Kwako Harison. Habari ya Ijumaa mwana VOA Express popote ulipo. Basi tunapokaribisha wikendi, hebu tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, tukianzia nchini Uganda ambapo rais Yoweri Museveni aliyetawala taifa hilo kwa karibu miongo minne amewafokea baadhi ya watu wanaoacha nyadhifa zao kwenye serikali ili kujiunga na siasa kwa madhumuni ya kujipatia fedha nyingi na marupurupu yanayoandamana na shughuli hiyo. Kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye gazeti la Daily Monitor la Uganda hivi leo, Museveni amesema kuwa watu wengi wameamua kujiunga kwenye siasa na hasa ubunge kwa lengo la kujitajirisha kinyume na kuwatumikia wananchi au kutatua matatizo yao ikiwemo kuwasaidia kutoka kwenye umaskini. Museveni mwenye umri wa miaka 75 amesema kuwa ni muhimu sana kwa wale wanaowania nyadhifa kwenye chama tawala NRM kuheshimu sera za chama. Taarifa hiyo imekuja siku moja tu baada ya kiongozi huyo kutembelea wilaya za Mbarara na Sembabule ambako amekutana na wagombea wa ubunge wa NRM kufuatia uchaguzi wa awali wa chama hicho wiki iliyopita uliojawa na ghasia pamoja na madai ya wizi wa kura. Mseveni ambaye ameteuliwa kama mgombea pekee wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama hicho amesema kuwa amezungumza na familia za watu waliokufa wakati wa zoezi hilo, wakati akiwaahidi usaidizi wake. Ameongeza kusema kuwa hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi ya wale watakaothibitishwa kuzua ghasia hizo. Mseveni ameonya wagombea wa kisiasa dhidi ya kutumia jina lake wakati wakijipendekeza kwa wapiga kura. Akitumia kitabu cha Mathayo 12 mstari wa 46 hadi 50 kwenye Bibilia, Museveni amesema kuwa Yesu alisema kuwa ndugu zake na mama yake ni wale wanaotenda mapenzi ya Baba yake aliyeko mbinguni. Huenda aliashiria kuwa wanasiasa wa karibu naye ni wale watakaotekeleza mapenzi yake kama rais au kiongozi wao nchini hapo, na kuachia utafakari mwenyewe na kabla ya kumaliza ni kuwa kwenye Twitter familia maarufu ya Kardashian Jenner imetangaza kuwa kipindi cha Keeping Up with the Kardashians, kinaelekea kufika mwisho wake baada ya sizon ya 20 kutolewa mapema mwaka ujao. Kim Kardashian West ambaye pia ni mke wa Kanye West jana Alhamisi kupitia ujumbe wa Instagram amesema kuwa inahuzunisha kutangaza mwisho wa shoo hiyo baada ya kuwepo kwa miaka kumi na mitatu. Amesema kuwa ulikuwa uamuzi mgumu sana wa kufanya kama familia, lakini amewashukuru wapenzi wa, wa shoo hiyo pamoja na mashabiki wake popote walipo. Itabaki kuonekana miradi mingine ambayo huenda familia ya Kardashian imepanga, baada ya kumalizika kwa Keeping Up with the Kardashians, kwangu mimi na kutakia wakati mwema, tunaposubiri kuona. Basi jipatie weekendi poa. Kwa kweli kabisa, kama unavyosema. Naona pia tuna maoni katika swali tulilobandika kwenye ukurasa wa Facebook kuhusiana na uchaguzi na kampeni, mchakato wa Tanzania. Basi a, mambo ndiyo haya, hebu tusikie yalivyo. Basi tunapotazama swali la leo tuliuliza, je, unaona kama wagombea wa Tanzania wanapoendelea na kampeni zao, unaridhishwa na sera zao? Naona majibu ni mengi sana kupitia mtandao wa Facebook. Tutasoma tu baadhi. Namwona Pite Anania, anasema anafurahishwa sana na sera za Chadema na ACT. CCM wamezoea kutumbuana tu. Abdu Banjo anasema ako Dar es Salaam na anasema anafurahishwa na sera za wagombea, kwa baadhi yao zinafurahisha, kwa sababu ikiwa watapita Uh, watatekeleza kama walivyoahidi basi maisha yatakuwa mazuri. Loro Chacha anasema yuko Mbalizi kule Mbeya, anasema anafurahishwa sana na sera za Rais Magufuli kwa sababu anasema alichokifanya na akaahidi basi ataendelea kutekeleza hilo baada ya kushinda kwenye uchaguzi wa Oktoba 28, na habagui mtu wala chama. Anaomba kura, kura kwa vyama vyote na kwa dini zote na makabila zote pia bila kubagua. Ah, Maisha Busaka kutoka DRC anasema kazi yote pale wanaanza tena lakini kila siku tumezoea wanasiasa wanadanganya. Tesha Mwami, baba Henry anasema anasema kwamba anawapenda kutupa habari nzuri sana VOA, na mimi nasema shukurani kwa niaba ya wenzangu wa VOA, lakini anasema kwamba sera ni kusubiri tu tuone namna watakavyotekeleza. Ni wengine wengi ambao pia wamechangia, hawawezi wakasomeka wote kutokana na muda. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Saida Hamdun, msimamizi ni Khadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nyote ninawatakia jioni njema na maandalizi mazuri ya wikendi popote pale ulipo.