Dad Septemba 11 mwaka 2020 imetimia saa 12 na nusu jioni Afrika ya Kati, saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa 6 na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet kupitia www .voaswahili .com, na pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kwenye eneo zima la Maziwa Makuu. Karibuni. <muchas> Katika mjadala wa livetok tunaangazia siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu nani wa Oktoba 28, wagombea wanaendelea na kampeni kuwashawishi wapiga kura. Na kwenye habari nyingine, viongozi wa kijeshi nchini Mali wanaanza tena siku tatu za mashauriano ya kitaifa leo Ijumaa kuelezea mipango ya kipindi cha mpito kinacholenga kurejesha serikali ya kiraia mwezi mmoja baada ya kumwondoa madarakani Rais Ibrahim Boubacar Keita. Mkamiti Kibayasi anasoma habari muhimu za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, Mkamiti Kibayasi. Wajumbe wa serikali hasimu za Libya alhamis walikubaliana katika mazungumzo nchini Moroko juu ya vigezo kwa uteuzi kwenye taasisi kuu za nchi yao, ilisema taarifa ya pamoja. Walikubaliana pia kusitisha kwa muda mazungumzo na kuanza tena majadiliano wiki ya mwisho ya Septemba, kulingana na makubaliano yaliyosomwa na Idris Omran wa bunge la mashariki mwa Libya. Mazungumzo ya awali kati ya wajumbe watano wa serikali ya makubaliano ya kitaifa GNA yenye makao yake Tripoli na watano kutoka bunge la mashariki mwa Libya yalifanyika kutoka Jumapili hadi Jumanne na kutoa taarifa ya pamoja inayoelezea maelewano muhimu lakini bila kutoa maelezo zaidi. Kaunti ya Arlington katika jimbo la Virginia hapa Marekani imefanya sherehe ya kila mwaka ya Septemba kumi na moja kaunti hiyo ina makao makuu ya wizara ya ulinzi Pentagon, ambapo miaka kumi na tisa iliyopita ndege namba 77 ya shirika la ndege la American ilitekwa nyara na kuanguka upande wa magharibi wa jengo hilo na kuua waathirika mia moja themanini na nne. Sherehe za kumbukumbu kumbu zinafanyika kwa njia ya video na kutangazwa moja kwa moja kwenye wavuti ya kaunti hiyo kutokana na kuwepo janga la virusi vya korona. Sherehe zimeanza saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za Washington, ikifuatiwa na uwekaji shada la maua kwenye kituo cha serikali ya kaunti. Pia kumekuwepo na muda kuka wa kukaa kimya kuwakumbuka watu waliopoteza maisha kwenye tukio hilo, wakati ndege ilipopiga Pentagon saa tatu na dakika thelathini na saba asubuhi kwa saa za Washington. Viongozi wa kijeshi nchini Mali wanaanza tena siku tatu za mashauriano ya kitaifa leo kuelezea mipango ya kipindi cha mpito kuelekea serikali ya kiraia mwezi mmoja baada ya kuondoka madarakani Rais Ibrahim Boubacar Keita. Alhamis, Kanali Assimi Goita mkuu wa utawala nchini Mali aliviambia vyama vya siasa na asasi za kiraia katika mkutano kwenye mji mkuu Bamako kwamba kila mtu lazima aweke kando tofauti zao kwa ajili ya Mali iliyoboreshwa tena, juu ya kazi, ufanisi na haki za kijamii. Goita na kundi la wanajeshi waasi walifanya mapinduzi ambayo ilisababisha Keita kujiuzulu Agosti kumi na nane mwaka huu. Utawala huo wa kijeshi unasema unataka Mali kurudi katika utawala wa kiraia lakini mazungumzo mengi na viongozi wa kikanda bado hayajaleta makubaliano juu ya njia iliyowazi kuelekea viongozi wa mpito wa kiraia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Uingereza imesema itazindua app mpya ya covid-19 kote England na Wales baadaye mwezi huu ambayo itawawezesha watu kutumia nambari za QR wanapoingia katika kumbi, njia mojawapo ya kuongeza ufuatiliaji katika nchi ili kusaidia kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo. Pamoja na kesi kuongezeka, waziri wa afya Matt Hancock alisema programu mpya itaisaidia idara ya huduma ya afya kitaifa NHS kupima na kufuatilia, mpango uliotumiwa na England kuwafuatilia watu ambao waliwasiliana na mtu ambaye aligundulika na COVID ili kuzuia kuenea kwa watu wengi zaidi. China na India zilisema Ijumaa kwamba walikubaliana kupunguza mivutano yao iliyojitokeza tena kwenye mpaka unaogombaniwa wa Himalaya na kuchukua hatua za kurejesha amani na utulivu kufuatia mkutano wa ngazi ya juu wa kidiplomasia mjini Moscow. Diwani wa Jimbo la China Wang Yi, na waziri wa mambo ya nje wa India es jai shankar walikutana huko Mosco jana na kufikia makubaliano ya hoja tano pamoja na makubaliano kwamba wanajeshi kutoka pande zote mbili wanapaswa kuondoka haraka na kupunguza mivutano iliyopo, nchi hizo mbili zilisema katika taarifa yake ya pamoja. India imerekodi takriban kesi laki moja mpya za Covid 19 kwa siku moja. Taifa hilo la Asia kusini limesema leo kwamba kulikuwa na kesi mpya 96551 katika muda wa saa ishirini na nne za awali. India ina jumla ya kesi milioni nne nukta tano za Covid kumi na tisa ikiwa na kiasi cha maambukizi milioni sita nukta nne. Marekani ndiyo nchi pekee ambayo ina maambukizi mengi ya virusi vya korona kuliko India. Kesi za Covid 19 zinaongezeka sana Marekani miongoni mwa vijana, kwa mujibu wa barua ya utafiti kutoka Harvard iliyochapishwa kwenye ukurasa wa mtandao wa jarida la madawa la JAMA. Utafiti ulijumuisha vijana elfu tatu mia mbili ishirini na mbili walio kati ya umri wa miaka kumi na minane na thelathini na nne mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington dc msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi na msikilizaji karibu kwenye live talk matangazo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wiki hii Tunajadili siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Mbio tayari zinaendelea, wagombea wa viti mbalimbali wapo katika mchakato wa kutafuta kura, wengi wakinadi sera zao na kuomba kupewa viti mbalimbali mbali. Kuna wagombea kadhaa wa urais pamoja wagombea wa ubunge kisiwani Zanzibar ni baraza la wawakilishi, na katika Tanzania bara kuna bunge ambalo uchaguzi huo utaandaliwa mwezi ujao. Tumewaalika wachambuzi na viongozi kadhaa wa vyama mbalimbali kuweza kutusaidia kuchambua hili. Yamekuwepo masuala mengi ambayo kufikia sasa yamejitokeza tunapoelekea uchaguzi mkuu, hasa vyama vya upinzani vimelalamika, vime kwa gombea wao kuondolewa kwenye orodha ya wapiga kura na vilevile vile Kumekuwepo malalamishi kwamba huenda mazingira yanayowekwa yasiwe ya uchaguzi huru na haki. Tumejitahidi kadri ya uwezo wetu kuwaalika wahusika wa tume ya uchaguzi, lakini kwa siku mzima hatujafanikiwa kuwapata. Tumejaribu vilevile kuwatafuta maafisa wa chama kinachotawala na hatukufanikiwa, lakini tumefanikiwa kumpata muhandisi Mohamed Ngulagwa ambaye ni mkurugenzi wa mawasiliano wa chama cha Kafu, na vilevile vile tukampata Muhamad Said ambaye ni mchambuzi wa siasa za Tanzania. Tulikuwa tumepata ahadi ya kuungana na Tumaini Makene, lakini nambari yake ya simu kazimwa. Muda mfupi baadaye tunajaribu kumtafuta, endapo tutampata tutazungumza naye studioni. Ni mimi Kenneth Bwire nashirikiana na, na... jina langu Harrison Kamau na popote ulipo, na kukaribisha kwenye Live Talk ambapo kwa takriban saa zima tutakuwa na wewe tukijadilia swala zima la uchaguzi uh, wa Tanzania ambao kwa kweli umeendelea kushika kasi, iwe ni chama tawala au vyama vya upinzani, na huku wanasiasa wakiendelea kunadi na kuuza sera zao kwa wapiga kura. Tuanze na muhandisi Mohamed ngulagwa mkurugenzi wa mawasiliano kaf. Chama chako wapo wagombea ambao wamezua hoja chungu nzima, malalamishi. Si hoja za kuwa na furaha hapana, lakini ni hoja za kuashiria maneno makali kwa tume ya uchaguzi, kwamba hamjatendewa haki. Hebu tueleze, haki gani hii mnahisi kwamba hamjatendewa, tunapotifua vumbi la kuelekea uchaguzi mkuu? Nam, eh, kama inavyofahamika kwamba uchaguzi ni mchakato na ni mchakato unaoanza eh, kuanzia katika zoezi la uteuzi, ambapo wagombea wanaowakilisha vyama wa, wanatakiwa wachukue fomu na hatimaye kuna hatua za kuelekea kwenye kuchuja kwa wagombea na hatimaye kupatikana wagombea. Tunaposema kwamba kuna viashiria kwamba bado hatujawa na uchaguzi huru na haki Tanzania ni yale matukio yaliyokuwa yakitokea kwanza kuzuia baadhi e, ya watu walioteuliwa katika vyama vyao kuchukua fomu au kurudisha fomu katika maeneo mbalimbali ya uchaguzi. Ni kitolea mfano tu katika maeneo machache. Kwa mfano e, eneo la Morogoro mjini, jimbo la Morogoro mjini, mgombea wetu Bwana Abed e, Harubu Mlapakoro ni miongoni mwa wagombea wa vyama vya upinzani ambaye alichukua fomu ya uteuzi na akaijaza, lakini siku ya kurejesha fomu kukaonekana kuna mazingira ya kuzuia yeyote miongoni mwa wagombea wa upinzani asirejeshe fomu. Na yeye binafsi kimsingi ni kwamba alivamiwa e, na akapigwa vibaya, akajeruhiwa, amevunjika mkono mpaka sasa hivi anatembea e, na kisaidizi kwa maana ya POP, na hatimaye e, yule aliyemvamia au aliyomvamia wakakimbia na fomu zake kwa jitihada za mawasiliano na RPC e, Morogoro zikafanikiwa kupatikana fomu zake pamoja na yule aliyekuwa e, amempora amenpo. Lakini cha kustaajabisha ni kwamba e, fomu zile zikiwa kamili ziliporudishwa tena katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi, kwa maana ya kwa msimamizi wa uchaguzi jimbo la Morogoro mjini, baadaye ikaonekana zimenyofolewa fomu zile zinazoonyesha e, wadhamini, wakati mwanzo ilikuwa timamu, na hatimaye hata msimamizi wa uchaguzi e, aliruhusu fomu zile kukaguliwa siku moja kabla, lakini baadaye ikawa hali ni hii hii. Ni swala la uhalifu. Cha kushangaza ni kwamba mtu aliyekamatwa katika zoezi zito kama hili baadaye anaenda kufunguliwa e, mashtaka katika mahakama ya mwanzo kama mtu tu aliyefanya e, uvamizi wa kujeruhi e, na, na, na, na si swala zima kesi nzito ya jinai inahusiana na, na uchaguzi, lakini matukio kama haya yametokea katika maeneo mbalimbali mbali. Hiyo ni katika zoezi la kurudisha eh, fomu, lakini baada ya kurudisha fomu kuna maeneo ambapo eh, wasimamizi wa uchaguzi walijaribu kuwarudisha wagombea wenye sifa na wakawekewa mapingamizi mengine, tunaweza nikasema ni eh, mapingamizi ya hovyo kabisa kwamba mtu anasema wadhamini hawa waliokudhamini, nina wasiwasi kwamba huenda e, umegushi e, saini zao na ili ujitetee inatakiwa ukawatafute wadhamini wako wote, uje nao katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi e, kwa maana ya kuja kuthibitisha e, signature zao, wakati tunafahamu kwamba ili kuweza kudhaminiwa e, kwa upande huu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Eh, unaweza kuungwa mkono na yeyote katika wapiga kura katika eneo lako la uchaguzi eh, kwa kukusainia ku, ku, ikiwa ni pamoja na kuandika namba yake eh, ya kitambulisho. Wengine unaweza kukutana nao katika vituo vya daladala, wengine unaweza kukutana nao katika masoko, na hakuna mahali popote ambapo inatakiwa wabakishe mawasiliano no, kwa maana ya namba za simu. Ni jambo ambalo limefanyika kote Tanzania kwa wagombea uh, wa chama karibu wote na chama chenyewe. Sasa wewe ukiwa kama msemaji, mambo yamekuwa vipi na ni hatua ipi ambayo imechukuliwa ikizingatiwa kwamba shughuli za kampeni zimeendelea kweli kweli? Uh, hatua ni kwanza kusemea, kuyaweka bayana haya matukio kwa sababu swala la uchaguzi lina lina taratibu zake, na katika maeneo mengine kilichoweza kufanya ni kuweka eh, kukata rufaa, kukata rufaa kwa ajili ya eh, kupinga baadhi ya maamuzi ambayo yalifanywa na eh, wasimamizi wa uchaguzi katika kuwaingua eh, wagombea wetu holela. Kwa hiyo kuna rufaa kadhaa ambazo tumekata zaidi ya eh, wabunge wa, wale wana nafasi ya kugombea nafasi ya ubunge zaidi ya kumi na saba wamekata rufaa kwa kuinguliwa eh, kienyeji lakini na zaidi ya wagombea udiwani hamsini pia nao wamekata rufaa e, tume ya taifa ucha ya uchaguzi, Muhammad Said, unapoangalia mazingira yalivyo sasa, anavyoelezea Mhandisi Ngulagwa, mazingira haya ni mazingira yanayoridhisha, ni mazingira yanayoonyesha hali ya ukomavu wa demokrasia, ama ni mazingira ya kawaida tu? Wengine kutekwa, wengine kupoteza nyaraka zao, wengine kutenguliwa ia yote lakini, hali ya hapa nyumbani mimi naifahamu. Mazingira haya kwa kweli yanatisha, na na tathmini yake ni kuwa inaelekea viongozi wetu wana hofu na sanduku la kura, kwa sababu kama unajiamini unaweza kuingia kwenye uchaguzi na ukashinda, maanaake ni kuwa wapiga kura, wananchi wanakupenda huna sababu ya kufanya hila za kutaka kuwatoa wengine wasipige kura, wengine wasipigiwe kura. Hii ni hofu na hii, huu umekuwa kama ni ugonjwa kwa viongozi wetu wa Afrika. Taabu kumkuta kiongozi wa Afrika ambayo haliogopi sanduku la kura. Sasa katika hali kama hii, kwa kweli inatisha na inakatisha tamaa, kuwa demokrasia ambayo tunaizungumza iko wapi leo? skofu daraja lake ta Skofu Bagoza ameandika amesema, msiwachoshe wananchi wa kutawaliwa na viongozi ambao hawakuwachagua. Sijui kama nimpatia vizuri, kama amesema msiwachokoze ama msichoshe, sina hakika, lakini anachosema ni kuwa vile vile msiwachoshe viongozi kwa kuwaongoza kwa kuwa, kwa kuwa, kwa wananchi ambayo hawakuwachagua kwenye sanduku la kura. Maanayake nini? Maanayake ni kuwa tupo katika hali ambayo nchi inaelekea vurugu. Leo ukitizama katika mitandao ya kijamii askutizama Zanzibar, utaona magari ya washa washawasha, tuna askari wanaonyesha, wanatunisha misuli kama vile kuwatisha raia wapiga kura. Sasa hii utasema nini? Wala haitaki wewe uniulize mimi, jibu swali jibu linajieleza wenyewe kuwa hali hairidhishi. Hiyo demokrasia bora kunakuwa hakuna kuna uchaguzi, watu wakalala usingizi wasalama hana wasiwasi wasi, kuliko kuwa na uchaguzi unasema itakuwa nini, itakuwa nini, itakuwa nini, na kuna hofu hii. Ndio hali ninaiona mimi huku kwetu, naam na, na, na, na, na, kidogo nirudi uh, kwako kwa injinia uh, Mohamed uh, Gulangwa nataka kwanza, kwa sababu kwa wasikilizaji wetu ni wengi, wametapakaa kwenye mataifa pia tofauti na Tanzania. Tulianza tu kwa kuzungumza mambo yaliyotokea kwa baadhi ya wagombea. Kidogo kwa kifupi, hebu tueleze, bila kusema tu mambo ya chama, utuambie mchakato ule sasa ambao mgombea anapitia, kwa kiwango cha kufika kwenye debe. Hebu tueleze mchakato kwamba unachukua fomu, ndio hatua ya kwanza, kutoka hapo hatua zinakwenda vipi, kisha ndio uwe kabisa rasmi kwamba wewe ni mgombea. Hebu tueleze kidogo kuhusu mchakato wenyewe. Naam, mchakato unaanza kwa kuchukua fomu ya uteuzi katika tarehe ambayo inakuwa imetajwa kwamba ni tarehe ya kuchukua fomu, na hatimaye hatua e, inayofuata ni kujaza fomu ya uteuzi ambayo e, pamoja na vitu vingine, ina masharti ya kupata wadhamini watakao kudhamini. Kwa mfano kama ni mgombea wa urais, utakuwa unahitajika kuwa na E, wadhamini elfu mbili nchi nzima ikiwa e, wanatokea katika e, mikoa kumi e, tofauti minane ikiwa ya Tanzania bara na miwili ikiwa ya Zanzibar. Lakini ukiwa mgombea ubunge, utakuwa na e, takiwa kudhaminiwa na e, wapiga kura ishirini na tano katika jimbo lako la uchaguzi, e, angalau ishirini na tano unaweza ukaweka mpaka hatimaye thelathini na moja baada ya kujaza fomu pamoja na kuenda kuwapa katika Eh, mahakama kulingana na eh, na na nafasi gani unagombea kinachofuata sasa ni eh, zoezi la kurejesha fomu, zoezi la kurejesha fomu ambapo utarejesha fomu katika kwa eh, uchaguzi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, fomu zinarejeshwa siku moja, siku inayoitwa ya uteuzi, japokuwa una haki ya, ya kuipeleka kabla ya hapo kwa ajili ya kuikagua, lakini siku ya kurejesha fomu katika uchaguzi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ni siku moja inayoitwa siku ya uteuzi e, ambayo kwa uchaguzi huu ilikuwa ni tarehe ishirini na tano e, e, e, mwezi Agosti ilikuwa ndio siku e, ya uteuzi. Katika baadhi ya maeneo kwenye e, vituo vile vya wasimamizi wa wa wa, wa uchaguzi bila e, ya kujali kwamba katika kata au katika jimbo e, kulikuwa kuna mipango ya kupora e, wagombea wa upinzani kupora wagombea wa upinzani wasirejeshe fomu zao. Hivyo kama ilivyosema, mfano wake limetokea Morogoro, lakini limetokea pia katika maeneo mengine eh, ya nchi. Kwa hiyo kulikuwa kuna zoezi la kuzuia urejeshaji wa fomu zenyewe. Eh, mwaka huu kidogo, tunaweza tukasema tunashukuru matukio ya wasimamizi wa uchaguzi kukimbia katika vituo eh, vya, vya, vya kupokea fomu hayakutokea kuripotiwa kutokea katika maeneo mengi, lakini badala yake kukawa kuna matukio ya hujima ya kuzuia wagombea wasirejeshe fomu kwa kuwapora na taratibu hizo, zinaaminika kutokana na ushahidi wa kimazingira kwamba eh, katika baadhi ya maeneo kama hilo la Morogoro mjini ni eh, mpango ambao ofisi ya E, ya mkurugenzi e, au msimamizi wa uchaguzi katika jimbo ulikuwa unahusika moja kwa moja. Lakini una uhakika gani kwamba ni ofisi ya mkurugenzi ama tume ya uchaguzi ilikuwa inahusika? Japo tumewatafuta wajisafishe wenyewe, lakini hawajapatikana. Hawaja, una uhakika gani kwamba Muhamed, una uhakika gani kwamba wa... mm wa, wa ma, manispaa ya Morogoro ni ofisi yenye uzio, lakini una uhakika ni ofisi yenye uzio na ni eneo linalolindwa na eh, mgambo wako. Pale unapotokea unarejesha fomu, unakuta geti limefungwa, na unaambiwa kuruhusu magari kuingia eh, kwa sababu ya ulinzi ambao upo, inabidi ushuke ili uingie kwa miguu, lakini unaposhuka ikatokea ukavamiwa ukiwa getini Eh, yani, una walinzi wanaozuia magari kuingia ndani, lakini walinzi hao hawatoi msaada kwa mtu anayepaki eh, gari na kushuka mbele ya gesi akaporwa fomu akapigwa eh, na matukio kama haya akawa anawakuta wale wapinzani tu eh, mgombea wa CCM atafunguliwa gesi ataingia ndani na gari yake. Haya ni mazingira yanayoonyesha kwamba mpango ule wa uporaji wa fomu ulikuwa unaratibiwa kwa sababu katika hali ya kawaida Unawezaje kumruhusu wa Chama cha Mapinduzi aingie na gari yake la... ukimzuia wa chama cha upinzani kwamba aruhusiwi kuingia na gari, lakini tendo la kutoingia na gari lipelekee apigwe na kuporwa fomu pale kwenye geti lako dio... eh, ndani ya eneo eh, la, la, la, la manispaa, ndio nakuuliza, inayopelekea kwa eh, tuamini kwamba uchaiji wa kimazingira e unaonekana kwamba wale wenye kumiliki ofisi hii ambayo ni ofisi eh, chini ya mkurugenzi ambaye sasa anageuka kum, kwa, kwa msimamizi wa uchaguzi, wanahusika moja kwa moja na mipango ile ya hujuma iliyotokea. Lakini kuna mambo mengi yanayojitokeza baadaye. Kidogo nikuulize kidogo, Muhammad Muhammad, anayekamatwa kwa, ana kwa, kwa msaada wa RPC labda mko wa mkoa wa Morogoro, lakini baadaye E, inapotokea anachukuliwa kwenye e, RCO ofisi ya RCO inamwandalia mashtaka ya kumpeleka mahakama ya mwanzo, lakini wakati wa kumpeleka katika mahakama ya mwanzo inaonekana kulikuwa kuna mazungumzo marefu yakiendelea kati ya ofisi ya RCO na huyu msimamizi wa uchaguzi wa jimbo. Ameenda huko e, katika ofisi ya RCO baadaye ndio inapelekea mtuhumiwa sasa anaenda kushtakiwa kwa kosa la kujeruhi, mm -hmm. au kosa e, la kufanya e, uvamizi badala ya kosa halisi linalohusika pia na, na maswala ya uchaguzi na katika uchaguzi, lakini mazingira yanayopelekea tuseme hivi, nakurudisha nyuma yeah. kidogo kwamba gari la mgombea wa upinzani halijaingia, lakini mgombea wa chama cha CCM linaingia um, katika mazingira no, tufikiri kwamba wakati unakwenda na gari lako, labda hamna nafasi mle ndani, hakuwezi tokea ma ma mazingira kwamba anayevamiwa labda anavamiwa na mshindani wake kutoka chama chenu, kuliko kuwalaumu wale ambao si wa kwenu? Uh, mshindani wake kwenye chama chenu, labda ukimaanisha nini? Kwa sababu Muhamad, Muhamad, Muhamad kidogo wameteuliwa katika vyama vyao wanakuwa hawana washindani tena katika vyama vyao, wanakuwa wenyewe. Lakini ni jambo ambalo kwa Mungu linawezekana, lakini katika hali ya kawaida ya kibinadamu, vyama viko labda kumi na mbili vina wagombea katika, katika jimbo moja, lakini vyama kumi na moja wote wagombea wao wanavamiwa na wanaporwa pon kasoro mgombea wa chama kimoja eh? Sasa hili maana yake ni kwamba imetokea automatikale, vyama kumi na moja vyote vina mazingira yaliyo sawa ya wagombea wale kuwa na chuki na wagombea au wagombea wengine waliotarajia katika vyama vyao. Hii haihitaji kutumia akili kubwa kuamini kwamba mm -hmm, yule aliyebaki salama ni sehemu ya mpango ule uliopelekea wengine waporwe. uh -huh. Lakini lakini unaposema una kujaa kwa ku, ku, ku, magari eh, hilo ni swala ambalo sio eh, eh, lililotokea katika mazingira maniswa, ya manispaa ya Morogoro ndani eh, palikuwa wazi, magari yalikuwa hayajajani uh, machache na ndio maana hili la, la mgombea wa limekuja likakuta gari ile nyingine ikiwa imezuiwa, lakini lenyewe la likapata nafasi ya kuingia. Kwa hiyo so, haiwezekani eh, nafasi ndani yapatine ikajaa kwa gari iliyotangulia kufika, lakini nafasi ikawepo kwa gari itakayokuja baadaye, wakati gari ile nyingine ikiwa inasubiri katika ji Aya, basi tunaendelea vizuri kwa kweli, tunalichanganua swala zima la uchaguzi na mchakato wenyewe, na ninapotazama Facebook naona kweli wasikilizaji wamejimwaga kweli kweli, na ningetaka tu kukuuliza uh, Said, kutokana na mmoja ambaye namuona anaitwa Philip Obemba, oh, oh, anasema memba, anasema uh, inaonekana kwamba mchakato wenyewe, labda tume ya uchaguzi haikuwa tayari ama mazingira yaliyopo hayakuwa yanayofaa ya, ya, ya kwa uchaguzi, ndio maana kuna malalamishi mengi kutoka wagombea. Je, wewe kama mchambuzi maswala unaona kama mchakato huu wa uchaguzi ulikuwa umefikia wakati wake, ikizingatiwa kwamba kuna mambo mengi ya kijamii yanayoendelea sasa hivi? Walikuwa wamejiandaa kweli kweli? Timu, tume ya uchaguzi ilikuwa tayari kabisa kwa mchakato huu wa uchaguzi? Huu ni uchaguzi wa sita, na huwezi kusema kuwa tume ya uchaguzi haijajiandaa. Tume ya uchaguzi ipo na ina uzoefu wa kutosha. Chaguzi sita si ndogo lakini kama pale mwanzo alipokuambia tatizo kubwa ni kuwa viongozi wengi Afrika wanaogopa uchaguzi huru na wa haki, hapo ndipo lilipo tatizo. Ndio akakuambia nji njini a guragwa kuwa vyama kumi na moja, kwa nini vyama chama kimoja tu ndio hakipati hakipati mtikisiko, vyama vyote vinapata mtikisiko? haitaki akili kubwa weza kutambua ipo kasoro mahali na kuna mtu ambaye anachezesha mchezo huu, wala si akili kubwa sana. Silabu tunajua haya ndio matatizo ya nchi zetu za Kiafrika. Viongozi wanaogopa uchaguzi, hawako tayari kuingia kwenye uchaguzi ukaamuliwa na karatasi za kura, sanduku la kura. Wanataka wafanye hivi na hivi ili waweze kushinda. Hii ndio tatizo ambalo inatukabili kwetu. Muhandisi Muhammad, chama cha CCM kilitoa sababu kwamba wagombea wake walipewa elimu namna ya kujaza zile fomu, wakaelewa ile elimu vizuri, wakajaza fomu zao vizuri, zilipokwenda katika tume ya uchaguzi hazikuwa na makosa. Upande wenu wengi wamekuwa na makosa mengi kwenye fomu zao, ndio maana mchakato ukawa umecheleweshwa. Je, ni kweli nyinyi hamkutoa elimu walivyojiandaa CCM? Kwa hivyo maandalizi yenu yalikuwa si maandalizi mazuri. Haya ni matusi wanayoyatoa baada ya kufanya kile ambacho wanakifanya, na ndio maana hata baada ya ujazaji wa fomu kinachotokea ni kwamba hata vyama vya upinzani vinaweka mapingamizi mbalimbali kwa wale eh, watu wa CCM waliojaza fomu vibaya. Ila haitokei tu hata siku moja ukakuta kwamba rufaa ambayo e, mpinzani amekata dhidi ya mgombea wa CCM kwa kwa mazingira ambayo yako wazi kabisa, e, kwamba huyu anatakiwa kuenguliwa, kwamba rufaa hiyo ikabarikiwa, e, hilo ha, halitokei. Lakini yapo mazingira ambapo unakuta hata wasimamizi wa uchaguzi katika kufanya maamuzi yao wanasema wazi, kwa sababu ni binadamu wenzetu hao ambao baada ya mchakato wa uchaguzi tunaishi nao katika mitaa na tunashirikiana kwa mambo mbalimbali, wanasema wanapata mashinikizo katika baadhi ya maamuzi wanayoyafanya. Naam, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, msikilizaji. Tunajadili uchaguzi mkuu wa Tanzania kuelekea hapo Oktoba. Ni siku chache tu ambazo zimesalia. Wagombea wa viti mbalimbali kutoka kwa urais hadi diwani ngazi ya chini kabisa, wote wananadi sera zao na kujitetea kwa wapiga kura, angalau wapate wingi wa kura kusalia madarakani au kuingia madarakani na wachambuzi wetu, msiondoke kwenye laini ya simu tunapochukua mapumziko ya muda mfupi. Tunarejea katika sehemu ya pili. Msikilizaji, unaweza kujiunga nasi vilevile vile kwenye mtandao wa www voa swahili com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire nashirikiana na Harrison Kamau. Basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo mada yetu leo ikiwa siku ya Ijumaa ni kuhusiana na mchakato mzima wa uchaguzi nchini Tanzania, malalamishi yaliyoko, mambo mazuri yanayoendelea, na hali halisi iliyoko, hasa miongoni mwa wagombea wa viti mbalimbali mbali nchini humo. Na kabla ya kufika katika sehemu ya pili, sehemu ya kwanza tulikuwa na wageni wetu ambao bado wapo kwenye laini ya simu. Tunaye engineer Mohamed Gulangwa ambaye ni mkurugenzi wa mawasiliano katika chama cha CUF, na vile vile tunaye Muhammad Said ambaye ni mchambuzi wa masuala ya, ki, ya kisiasa na vile vile mwandishi wa habari kutoka nchini humo. Na moja kwa moja tunaendelea... ka, kama utusisitize hapa kwamba tumetafuta maafisa wa tume ya uchaguzi, hatukufanikiwa kuwapata baada ya mara kadhaa ya kuwapigia simu. Tumewatafuta pia maafisa wa chama tawala cha CCM na hatukufanikiwa. Tumetafuta msemaji wa chama cha Chadema akatuahidi kwamba atakuwa kwenye kipindi, lakini hatujafanikiwa kumpata, simu yake imezimwa. Basi swali la kwanza katika sehemu ya pili linakuendea wewe Muhammad Said, ambapo nataka tukuzungumzia kuhusu mazingira ya wanahabari. Kumekuwa na malalamishi mara, tumesoma kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwamba labda pengine uhuru wa kutangaza hali ilivyo, hali halisi haupo, na huenda kuna hofu miongoni mwa wanahabari kueleza hali halisi au kuegemea upande fulani wa kisiasa wanapotangaza kuhusu mchakato mzima ama hali ilivyo kwenye kampeni za uchaguzi nchini Tanzania, kwako utasema nini kuhusu, uh, malalamishi hayo? Wahariri wameingia hofu? Jana nilikuwa natizama, eh, kituo kimoja cha televishen chapa hapa nyumbani na sikuona habari yoyote kutoka vyama vingine isipokuwa chama tawala nikajua hapa nitakuwa na watu wengine tunasema pamoja, na watu wakisema mbona hatuone hapa habari za vyama vingine? Na watu kaubaliani kuwa wahariri wameingia hofu kidogo, kwa hiyo wanaona bora wachukue njia ambayo imekuwa salama. Na haya kwa Afrika si mambo ya kustajabisha. Labda nyie, ndugu zangu, mmekuwa huko Marekani muda mrefu, mmesahau hali ya huku kuna maswali nikiasikia kaa kwetu, nasema kweli, ndugu zetu hawajui sisi tunaishi katika maisha wa gani. Wanaogopa, hali si nzuri. Maanake ni kuwa habari ambayo unaweza kutegemea kuipata ni katika mitandao ya kijamii hapo, na uh, Waingereza wanasema hapo utasikia, lakini kama utategemea radio ama television hizi Apana, kidogo Mhandisi Muhammad, unapomsikia mwenzako Muhammad Said akisema kwamba hata sasa vyombo vya habari kuviamini ni vigumu, je, sera zenu ndio zinafanya waandishi wa habari hawakuji kuandika kwa husu ama nini kinachoendelea? Kinachoendelea hapa uh, kuna mambo mawili mm -hmm. Jambo la kwanza ni hofu ambayo eh, vyombo vya habari na wahusika wa habari wanayo kama tunavyojua kwamba mmoja katika vitu ambavyo vilianza kushughulikiwa kwa nguvu kubwa baada tu ya kuingia kwa awamu ya tano madarakani ni namna gani watashughulikia vyombo vya habari. Sheria mbalimbali mbali za vyombo vya habari zilitungwa kwa ajili ya kuofisha, pia wakati mwingine e, lakini e, hata wanahabari wakapatwa na misukosuko mbalimbali hata kama tumetangaziwa kwamba tunaenda kwenye uchaguzi huru na wa haki, na hiyo ni kauli ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini hofu haiwezi kuondoka mara moja kwa watu wa habari. Kwa hiyo hofu hii e, ni miongoni mwa vitu vinavyopelekea wanahabari wasiwe huru katika kuripoti, lakini lazima tuseme kitu kingine cha msingi pia kwamba e, vyombo vingi vya habari au wale waandishi wa habari ndani ya Tanzania, wao wenyewe wana misimamo yao ya kisiasa. E, hawako neutral katika masuala haya ya kisiasa ili wafanye kazi yao kiuadilifu, na hili sio katika kuripotiwa tu kwa chama tawala. Hata miongoni mwa vyama vya upinzani utakuta kwamba kunaweza kukawa kuna mkutano wa maana wenye hoja kubwa, na mmiliki wa chombo cha habari unamfahamu kabisa kwamba mshabiki wa chama kimoja cha upinzani anakuja kwenye chama kingine <laughs> najaribu kutaka kutoa picha na matangazo yatakayoweza kufikisha tukio linalotokea, eh. Kwa hiyo bado labda tuseme ethics za za kiwanahabari ki eh, hazipo kwa kiwango eh, kizuri katika katika Tanzania. Kwa hiyo haya mambo mawili ndiyo yanayopelekea eh, hayo malalamiko ambayo yanajitokeza. Basi yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukiendelea kutazama kwa kina uchaguzi wa Tanzania, malalamishi yaliyopo, hatua zilizopigwa kwenye kampeni, na pia namna wapiga kura wenyewe wanasema. Lakini kabla ya kuendelea na kuzungumza kwa na wageni wetu, naona kidogo, Bwire, tutazame baadhi ya maoni yaliyowekwa kupitia mtandao wetu wa Facebook na wasikilizaji wetu, na labda pengine tutasikia swali au hoja watakazotoa kwenye maoni yao. Abdallah Said, nafikiri ana jina linakaribiana na mmoja wa wachambuzi wetu la Said, wa Kigamboni, Dar es Salaam, anasema kwamba inavyoonyesha dhahiri serikali zote mbili, hasa ya Zanzibar, hawana lengo wa, la kufanyika uchaguzi huru na wa haki. Ndio unaona wanatafuta kila sababu, kwani wameshaonyesha kwamba hawana sera za kuwaambia wananchi. Wanajeshi na vyombo vya usalama wapo nje kufuatilia kila linaloendelea kututisha. Maoni aliandikwa Abdalla Said akiwa Kigamboni, Dar es Salaam. Basi namwona Goodluck bereda Bereda. Aa, anasema yuko wapi hajaeleza vizuri, lakini naona sijui zambi buchosa Kisiwani, anasema kampeni za uchaguzi Tanzania Bara zinazidi kupamba moto, aa, kwa vyama vyote. Binafsi anaona kwamba uh, nek imetenda haki kwa kurudisha baadhi ya wagombea kwenye majimbo yao. Mfano mdogo tumeona Singinda na Ilemela. Uh, mambo hayo yakitokea, maoni yake Goodluck uh, bereda bereda. Fadhili Falinga anazungumzia yale ambayo alikuwa anazungumzia Mhandisi Mohamed Ngulagwa, mkurugenzi wa mawasiliano wa KAFU kwamba Uh, maswala ya wagombea kupewa uhuru uh, mizani ni tofauti. Fadhila uh, Fwalinga anasema anapatikana Mbea Tanzania, anasema uh, kwamba huo ni mpango ambao unaratibiwa na chama tawala cha CCM kwa kushirikiana na tume ya uchaguzi na wamelenga majimbo ambayo upinzani una nguvu sana, ili kuhujumu na kuchochea uhalifu ili uh, waweze kupata umaarufu katika ngome wasizokuwa na umaarufu. James Muli Kimanzi anasema hakuna siku hata moja kutakuwa na uchaguzi wa haki na ukweli. Katika nchi za Afrika, huwa kila nchi ikiwa na uchaguzi mkuu kunatokea manyanyaso na haswa kwa washindani ambao huonekana kuwa wana ushawishi mkubwa kushika ama kushinda walioko kwenye madaraka. Ni maoni yake James Muli Kimanzi ambaye kwa kweli hajataja aliko. Basi ni kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa umewadia wakati wa kupata maoni kwa njia ya simu kutoka kwa wasikilizaji wetu kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi wa Tanzania. Asante sana, naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Uchaguzi wa Tanzania wa mwaka huu mimi naona kama utakuwa na ushindani mkubwa sana, tukiona kwanja chama tawala cha CCM ukilinganisha vile na chama cha ACT vile na kile cha CHADEMA. Nadhani kama ACT wakati imeungana na CHADEMA, itakuwa vile, italeta changamoto mkubwa kwa chama cha CCM. Inawezekana eken pa, pakatokea pa, pakatokea na, pa, na na pa, na nani na, na kitu ambacho watu hawatatarajia. Kwa mfano CCM, tunaweza tukashangaa asit ikachukua ushindi wa huu uchaguzi mkuu wa huko Tanzania. Nadhani kama huu uchaguzi utakuwa wa kweli na wa haki na amani, kwani Tanzania ni nchi ambayo tunaamini tunaimani na hiyo na Tanzania sio nchi kama yetu ya Kongo DRC, hapana. nala la mchakato wa uchaguzi uko kule nchini Tanzania, kwa kweli naona kama mchakato umeanza vyema kabisa pamoja na dosari ambayo zimejitokeza hapo mwanzoni. Tume ya uchaguzi pale, kwa maana ya NEC, naona kama kulikuwa kuna wagombea ambayo walikatwa, lakini sasa hivi naona inaendelea kujirekebisha, ninafanyia uh, marekebisho yale makosa ambayo yalijitokea mwanzoni, kwa maana wapinzani wamekuwa wakilalamika sana kwamba wagombea wao wengi walikatwa hasa katika nyazifa za ubunge pamoja na udiwani, na lakini sasa hivi naona wamejirekebisha NEC, na hali inaendelea vizuri, kila mgombea anaendelea kutoa sera zake kwa wananchi. Aa, na wananchi wanapata muda mzuri wa kuwasikiliza wagombea wao kwao. Mi naamini kwamba hizi kampeni zitakwenda vizuri kwa kweli. Bwire, umesikia maoni mengi kabisa yanatolewa, maoni mseto, kutoka kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na uchaguzi na mchakato mzima wa ma, uchaguzi wa Marekani. Basi kwako kwa Bwire Muhammad Said mchambuzi wetu, nakuja kwako, swali lako linakuja. Je, unapowasikiliza ama unapotazama e, kwenye runinga, unasikiliza redio, unasoma magazeti, kwenye mitandao ya kijamii, vyombo vya habari vinasogesha karibu mahala ulipo lolote linalotokezea e, nchini Tanzania na visiwani Zanzibar, sera gani ambazo hawagombea akiwemo E, mwanasiasa mkurugenzi wa mawasiliano kafu, wote wanapopanda jukwaa, maswala gani wanazungumzia ambayo yanamjali Mtanzania? Kwa kweli, kila kila chama kina sera zake. Sera za sehemu ni kuwa wao wamesimama, kuwa wameimarisha sana miundombinu, kuifanya kuifungua nchi, watu kufanya biashara, kupeleka mali zao huku na huku bila tatizo lakini vile vile ukienda kwa upande wa Chadema wakimsikiza Tundu Lissu, yeye anasema kuwa wabacishi, wafanyabiashara hasa, uhusiano wa wafanyabiashara na uwetu hapa nchini na nchi za nje umekuwa si mzuri kiasi ambacho hatuaminiki sana. Na vilevile jambo lingine ambalo analozungumza Tundu Lissu ni kuwa angependa kuwatoa watu hofu, kuwa mtu aishi, raia aishi bila ku, bila kuwa na hofu kuwa nini kitamtokea. Kwa hiyo hii sera zinagogana na na wa, Watanzania ni watu hodari, wana ujuzi mkubwa katika siasa, wanaweza wakachambua waka, waka, waka, waka chele na p hili lisi jambo ambalo uh, la linaweza kuwa limeshikwa na chama kimoja. Watanzania ni watu wana ujuzi na wanajua nini wanachokitaka. Wala haina shida, sikuambii huko Zanzibar. Zanzibar watu siku zote wanajua wapi wanaweza wanapeleka kura zao. hali ya tatizo ote kidogo bwana Zanzibar Sama, hebu tuambie ni wapi huko kwenye wanaweza kupeleka kura zao unavyosema, na nini huwa kinawavutia kupeleka huko unakosema? Zanzibar ni swala ingine kabisa, uchaguzi tano zote. Unajua nini kimetokea, kusema siwezi kusema hapa, lakini watu wote wanajua nini kimetokea na hofu inayolikuwepo sasa hivi labda na mara sita yakutokea kama kile kilichotokea miaka iliyopita, na ndio maana unaona eh, pingamizi kwa wagombea wa ACT wa wazalendo zimekuwa nyingi kiasi ambacho unasema utafanya uchaguzi gani? Ikiwa, ikiwa hao wapiga kura wenyewe hawapo na hao waliotakiwa kupigwa kura hawapo, manake kuna kundi kubwa la watu hawajapewa vitambulisho vya ukazi ili waweze kupiga kura sasa hivi. Yes. Ndo toka mwanzo nilipozungumza mwanzo, nikasema kuwa tatizo kubwa la viongozi wa Afrika wanaliogopa sanduku la kura asante. ngula- Ngulagwa, unakubaliana na anayosema Said kwamba sera zenu zinavutana, lakini karibu hazina ushawishi mzuri wa kumshawishi mpiga kura mwenyewe akajiamulie? Uh, niseme tu kwamba japokuwa bwana Saidi na mheshimu ameshindwa kutamka maneno mengine, ni magumu kuyatamka. Ni kweli, kwa kwa mfano siasa za Zanzibar ziko wazi, ziko wazi katika sura kwamba wazanzibari tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi wameamua kukubaliana na sera za eh, kudai haki sawa kwa watu wote, kwa sababu moja katika vitu sawa kwa watu wote, ijapokuwa haki zinatajwa katika katiba. Kwa hiyo wazanzibari siku zote wanaiunga mkono eh, eh, Kafu, chama cha wananchi. Ndio historia iliyokuwepo, ndiyo historia iliyokuwepo, eh, kwamba chama cha wananchi Kafu ndicho kinachoungwa mkono eh, na no, wazanzibari katika historia ya uchaguzi tangu mwaka mo elfu moja mia tisa tisini na tano mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tano rekodi ni hizo. Swala la kwamba katika majimbo mbalimbali wagombea walikuwa mbalimbali, wamebadilika kama leo alipofatma majumbu, siku nyingine akawa mtu mwingine, e, hii sio suala la msingi kwao, bali swala la msingi ni chama chao. E, kwa hiyo nimeweka e, wazi hapa, itofautishwe baina na ya nani anagombea na chama gani anakitumia katika kugombea. Hatuna rekodi ya mgombea wa kutoka tafu akawa ana rekodi ya kukubalika kwa kupitia boksi la kura na ushahidi kupitia chama kingine lakini hili pia livo katika upande wa Tanzania Bara, katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. E, sera zetu ziko wazi kwamba e, chama cha wananchi ndicho ambacho kimekuwa kikihubiri sera ambazo hata kama zitapingwa kwa nguvu zote e, na chama kinachokuwa madarakani, lakini baadaye ndizo zinazochukuliwa tena katika utendaji. Imetaja mwanzo juu ya e, kuhubiri elimu e, bure, tulifanya hivi mwaka tisini na tano na tulitukanwa kwa wakati huo, tukaonekana tunawezaje kuwa na elimu bure e, katika nchi hii e, wakati nchi dunia nzima watu wanafanya cost sharing. Lakini leo anakuja mtu anatekeleza kile ambacho sisi tulikihubiri miaka kadhaa e, nyuma, anaonekana anafanya kitu cha maana na anapigiwa makofi lakini tulizungumzia mikataba mibovu ya madini tangu wakati huo miaka zaidi ya kumi na tano iliyopita. E, leo anainuka e, mtu anachukua kile ambacho si tumekihubiri na tukapingwa e, anakiongea hadharani, inaonekana ndicho e, kinachompatia sifa kwa hiyo bado wananchi wanaunga mkono sera zetu e, za kudai haki sawa e, kwa watu wote chini ya itikadi ya utajirisho inayolenga kutumia utajiri halisi al, al, wa nchi yetu kwa ajili ya kuleta e, maslahi mapana na hatimaye e, uchumi e, kwa, kwa watu wote. Hatupingi, hatupingi kwamba kwa mfano serikali inaposema inafanya miradi kama vile kutengeneza flyover kwamba haya ni mambo ya kimaendeleo, miundo miundombinu ni, ni mambo ya kimaendeleo. Hatupingi hayo, lakini tunasema kutengeneza flyover moja au mbili baada ya miaka hamsini na sita ya uhuru, ukatoka hadharani na kujisifu kwa hilo, hayo ni matusi, kwa sababu haya ni mambo yaliyotakiwa yafanywe miaka ishirini iliyopita. Kwa hiyo tusemi kwamba yafanyiki maendeleo, lakini mnatuchelewesha, kwa sababu haya mnayodai kuyafanya leo, sisi tungeyafanya miaka kumi na tano iliyopita. Uh, kwa kweli tukiwa tu nawe uh, bwana Gulangwa, kumekuwa na tetesi kwamba kama ilivyo ama ilivyodhihirika ni kwamba sio vyama vyote vinavyopewa uh, ama kutangazwa kwenye vyombo vya habari vinavyofanya vinapofanya mikutano ya kampeni pale awali ulizungumzia kuhusu baadhi ya wagombea hasa wa upinzani ambao wanaonekana labda kuenguliwa. Sijui kama kuna tatizo hilo ifikapo upande wa mikutano ya hadhara, kuna tatizo lolote ambalo wagombea wa uchaguzi wamepata ama wametatizika wakati wanapofanya kampeni zao za mikutano ya hadhara, ya kwa maana ya covering katika vyombo vya habari? Eh, kama nilivyosema mwanzo utakuta si si, si kwamba CCM peke yake ndio inayopendelewa. Kuna vyama vingine vya upinzani, si kazi yangu kuvitaja, vinapewa pia coverage tofauti na vinavyopewa vyama vya kama chama cha wananchi. Chama cha wananchi kwa mfano kimezindua kampeni zake Mtwara siku tatu zilizopita, na kikawa kina mikutano mikubwa, baada ya hapo kua na weo, mikutano Bagamoyo, lakini leo kumekuwa kuna mkutano mkubwa kabisa Ikwiriri eh? Eh, lakini jinsi ambavyo vyombo vya habari vinaelezea mikutano ya chama cha Wananchi CUF ni tofauti kabisa na vinavyoamua kuele, kuelezea hata masuala yasiyokuwa ya msingi kwenye kampeni za vyama eh, vingine. Watu wanatakiwa wakapate sera, wakaelewe waka eh, nini mgombea wa chama husika anakusudia kufanya kwa taifa hili pindi akiwa madarakani. Sio lengo la Watanzania kwenda katika mikutano hii kwa ajili ya kuangalia eh, labda wasanii wa, wa namna mbalimbali, lakini pia sio lengo lao kwenda kuangalia kweli, eh, kiongozi ambaye au mwanadamu ambaye amepigwa risasi kadhaa leo anaweza kutembea kwa miguu yake. Haya sio malengo. Haya lengo liwe ni kwenda kusikiliza kitu gani kinafanyika. Kwa hiyo vyombo vya habari vinapokosa kuweka mizani sawa E, ya kuwafanya watanzania wapate kila kinachozungumzwa katika mikutano ya hizi vyama mbalimbali hatima mba At yake ni kuwafanya watanzania sasa wafanye siasa za ushabiki na ndio maana Tanzania e, siasa e, unaikuta kwamba sio sera. Sio sera kinachopelekea watu wakuunge mkono eh, badala yake ni mshabiki tu, kwamba anaweza akasimama mjamaa ndani ya CCM akaondolewa, lakini akisimama mjamaa huyo katika chama kingine, si inaonekana kwamba sasa eh, anastahili kuwa rais wa nchi, kwa sababu eh, ameama tu chama kimoja na kwenda kwenye chama kingine, si japokuwa itikadi ni ujamaa ule ule ambao tunaamini umeshindwa. Muhammad Said, unasikia Muhammad Ngulagwa anabana sana vyombo vya habari kwamba kuna mapendeleo katika uandishi wake. Lakini vilevile vile, si kwamba navitetea vyombo vya habari nikiwa mmoja wao. Tunafahamu zipo sheria ndani ya Tanzania ambazo zinafuatiliwa, na sheria hizi hutungwa ndani ya bunge. Sheria hizi hujadiliwa na sheria hizi eh, lazima zitekelezwe. Lakini hilo moja. La pili, kando na sheria hizo, tupo katika uchaguzi ambao hatuna ukusanyaji wa maoni. Hatujui ni nani anayeongoza, nani yupo chini katika nchi zingine kwa mfano hapa Marekani, kuna ukusanyaji wa maoni unafanyika kila wiki, kila siku. Nchi jirani za Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi, kuna ukusanyaji wa maoni kama huo. Mbona mara hii Tanzania kimya, gafla hamna chochote? Bwile, nimekuambia toka mwanzo kuwa wahariri wetu wote wa magazeti na television na radio wote wanaishi katika hofu. Sawa, utafanya wewe, yoo utafanya na itaonekana labda chama kinachotawala kiko nyuma. Wewe una ujasiri wa kuchapa hiyo kwenye gazeti lako, ama hiyo ukanieleza kwenye televisheni ama redio yako? Tutafutia matatizo ya bure. Kwa sababu hao wahariri wanasema e, uchaguzi huu utakucha na si tutaendelea na si lazima kwe kwenye biashara. Sasa wakishafika hapo, wakishafika hapo, wao sasa Wanata, wanafanya ile decision wafanye nini? Bila shaka hili la kutaka kusema kweli wataweka pembeni, wataea masilahi ya kampuni yao, ama sivyo mwenye mali hata kutoa kazi. Hivi huu ndio ukweli wa siasa zetu za Afrika, kwa watu wanaishi kwenye hofu, na ukiishi kwenye hofu vile vile haiwezi kufanya vizuri wala haiwezi kutoa uh, maamuzi ambayo yana maana yenye tija hii ndio hali ambayo imetushika sana huku kwetu. Huwezi huwezi huwezi, salama yako wewe ni kwenda na upepo. Tanzania hali ni tofauti kidogo. E, wanaweza wakatafutwa watu hata wakatumwa wafanye kinachoitwa kura za maoni, eh, opinion poll, lakini kwa lengo tu la kutoa taswira inayoegemea upande fulani Yaani ni kwamba wanaanza kwenye majibu halafu wanakuja kwenye kwenye hicho kinachoitwa e, e, kura za maoni. Kwa hiyo hii haitusaidii kwa sababu kabla ya kufikiria kufanya kura za maoni, tunatakiwa tubadilike ki, ki, ki, kitabia na mwenendo, tuwe tuna bihevia na kalcha inayoturuhusu e, kuheshimu maoni na siku yatengeneza maoni kwa lengo la la kufeva kitu fulani. Kwa mfano, e, juzi kabla ya chama e, cha siya wananchi e, kuzindua kampeni zake ambayo kulikuwa kuna mkutano mkubwa sana Mtwara, tayari kuna baadhi ya vyombo ambavyo historia chombo kimeanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kinajifanya nacho kina uwezo wa kufanya research ikiwa kina umri mdogo kuliko eh, miaka sita akijawahi kufanya research yoyote inayohusiana na, na uchaguzi. Kinatoa ripoti kwamba eh, eh, Watanzania eh, wanaonyesha kwamba labda Rais Magufuli atapata asilimia themanini na nne na hatimaye bila ya aibu, wanasema eh, Profesa Lipumba atapata asilimia moja. Hii ndio hali ya, ya Watanzania. Chombo kwa ambacho kwanza hakina uzoefu, hakina rekodi ya kufanya eh, research, lakini kinafanya vitu vya namna hiyo. Kwa hiyo kwa Tanzania bado mapema mno sana kufikiria kutegemea opinion polls, kwa sababu eh, Watanzania wenyewe hawana culture ya kukubaliana na ukweli na kuufanya ukweli waongoze. Basi uh, ni VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Kipindi ni Live Talk, tukiendelea kuangalia swala zima la uchaguzi na mchakato wa kampeni nchini Tanzania. Narudi kwako Mohamed Said, nataka unieleze uchaguzi huu kwa kweli, e, ni tofauti na chaguzi ambazo zimepita katika siku za nyuma. Kisa na sababu ni kwamba sasa utumizi wa mitandao ya kijamii umeenda juu sana bila kutegemea sana vyombo vya habari vya kawaida. Je, unaona tofauti gani kwenye ushawishi wa vyombo vya habari katika uchaguzi ama mchakato wa wakati huu ikilinganishwa na nyakati za nyuma. <laughs> Unajua, uh, Shehe Mwadi Mvulangwa amesema kuna maneno mengine Muhamed Saidi awezi kusema, na katika maneno ambayo mengine siwezi kusema ni kama hayo, kuwa yapo magazeti hapa, ukiona kwa sura unaweza kusema ya magazeti ni magazeti ya mama, lakini kwa kweli haya yote ni magazeti huku kwenu mtaita gata gata press. Ukisema gata, gata, gata, unajua si magazeti ya maana yoyote, lakini kila siku yanatoka yanachapwa, nunua usinunue. Na yale magazeti ya maana yamegundukwa na magazeti haya ambayo si kwa kwa hiyo uwezi leo kwetu ukatiza, ukapitia magazeti ukatengeneza jibu sasa, watakujua kuwa hebu nisome sera katika magazeti. Hakuna kitu kama hicho, kama, kama tukamando wahariri wenyewe wanaishi kwenye hofu, na wanapoishi kwenye hofu, mikono na miguu yako inakuwa tayari imechafuka. Kuna jambo lolote la maana? Sasa huku kwetu hivi vyombo vya habari havina maana sana, watu wengi wanategemea mitandao ya kijamii, na mitandao ya kijamii vile vile ina, ina kikomo chake, maanake pale kila mtu mhariri mwenyewe anaandika lile anayotaka yeye kwa hiyo ni vigumu sana lakini, kama mtu unaweza ukatizama uzoefu wa uchaguzi. Uzoefu wa uchaguzi unakwendaje sasa hivi? Huu uchaguzi huu, huu tofauti kubwa ni kuwa watu wanaogopa, watu wanahofu, labda ikitokea balaa hasa Zanzibar. Hii ndio hofu yetu kubwa sana. Kila mtu tukikaa tukizungumza, mwisho tunamalizia Mwenyezi Mungu jalie. So, <laughs> <tinyo> <tinyo> <Ayy, ayy, tinyo> Muhandisi Muhammad Gulango, umemsikiliza mchambuzi Muhammad Said. Lakini mimi kwangu, tunapokamilisha ni kipindi cha kwanza cha Magufuli, yametokea mambo mengi, uchumi kiwango cha kati utumbua vyeti feki amepigana na mafisadi, na zipo sifa ambazo Magufuli amejiwekea mpaka wamemwita Magu Padlock, yani kifuli kinapofunga kimefunga. Anakuja na sera kwamba Tanzania kwanza, yani nchi kwanza mengine baadaye anataka wananchi wake waimarike kimapato, nchi imarike kimapato, sera ziongezeke. Sera hii ya Tanzania kwanza na mazuri ambayo nitayaita mazuri, kwa sababu naiweka kwenye mabano, sababu nimeyasoma na kuyasikia. Kama wapinzani hamridhiki kwamba hili limeendelea, anastahili tu aondoke, ama tunayosoma na kusikia, Tanzania kwanza na maendeleo yaliyopo hayapo E, tanganyika ilipata uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja na baadaye ikaungana na zanzibar baada ya uhuru au mapinduzi ya zanzibar ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne si kwamba katika hizi ardhi mbili watu walikuwa hawali na wala walikuwa wategemei labda maendeleo ya miundo mbinu katika katika ule utawala wa kikoloni walihitaji kuwa huru walihitaji kuwa huru ili waweze kufanya yale yanayokuwa yanalindwa na haki na sheria katika ardhi yao Unapowanyima watu uhuru miaka hamsini na sita labda baada ya muungano, alafu ukadai kwamba unawatengenezea uchumi wa kati e, unawanyima kitu kikubwa zaidi kuliko unachowapa. Hilo moja, lakini kuna dhana nzima ya uchumi wa kati e, uchumi wa kati ni wastani, hili ni swala la pato la wastani e, tafsiri ya kiuchumi ya haraka haraka Ee, e, inaweza ikapimika pia kwa kuangalia maisha ya mtu mmoja mmoja. Ukiangalia maisha ya mtu mmoja mmoja na hali ngumu ya kimaisha inayopelekea mpaka Watanzania vijana na hata wazee wazungumzia habari za vyuma kukaza, inaashiria kwamba e, kupanda kwa wastani wa pato basi, maana yake wale waliokuwa nacho, wale matajiri wameongezekewa zaidi na kipato, wakati wale maskini wakiwa wamekosa Hatimaye e, wastani ule ndio uliopanda. Labda tuchukulie arithmetic za kawaida tu kwamba mwanzoni labda ulikuwa una watu wawili ambao mmoja alikuwa ana kumi na mwingine ana ana nne ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, hawa wawili wakigawana, e, wastani wao inakuwa ni saba. Ikitokea huyu mwenye kumi akiwa na, na mia na huyu mwenye nne akawa na mbili hawa e, watakuwa wana wastani wa hamsini na moja. Wastani utasomeka umepanda, lakini hali ya yule aliyekuwa na nne imezidi kudhoofika, kwa sababu wameshuka zaidi. Kwa hiyo tukitaka kupima uhalisia wa hali ya maisha ya Watanzania, tuangalie tunavyoishi Mtanzania mmoja mmoja, wauza vitumbua na awa mamalishi, eh, sio kuangalia ule wastani, kwa sababu wastani unaweza ukamaanisha kuongezekewa wa na fursa kwa wale waliokuwa wana kipato cha juu na hatimaye si kushuka kwa wale wenye kipato cha chini, na hili ni mbaya zaidi. Na ndio maana siku zote zinazopambana kiuchumi, moja ya malengo ni kupunguza gap, kupunguza e, gefu baina ya wenye nacho na wasionacho. Lakini kama no, nilivyosema no, mwanzo no. kutengeneza no, flyover ukiileta mm. ndani ya miaka hamsini na sita ya uhuru no. sisi hatuangalie miaka mitano yako, tunaangalia jinsi ulivyotuchelewesha tangu uhuru, kwa sababu flyover itakiwa, lakini flyover imeshafika baada ya uhuru, sio miaka hamsini na sita baadaye, japo imechelewa, japo imechelewa mambo yafanyike katika utaratibu. nchi hii ni huru Aha. watu wawe huru katika kupanga mambo yao. Uh, nashukuru sana, naona nao muda ni kama unatupa kisogo tu. Kwa kifupi, mwenzetu Mohamed Saidi, ningetaka useme mambo yako ya mwisho tu kuhusiana na mchakato mzima wa uchaguzi, kisha tumalizie live talk siku ya leo. Kwako utasemaje kuhusiana na mchakato wa, wa wakati huu, ile uchaguzi wa haki, kila mtu achiwe agombee, mimi huo ndo mtu wangu. na ukupanda upande wa Zanzibar, ningesema kuwa viongozi wetu wawe makini sana, yasitokee yale yaliyotokea mwaka elfu mbili na moja. Huu ndio mwito wangu. Asante sana, sana. Ni washukuru sana Muhammad Said na muhandisi Muhammad Ngulangwa kwa uchambuzi wenu katika kufanikisha live talk hii leo. Tumekuwa tukichambua siasa za Tanzania kuelekea Oktoba mwaka huu. Na msikilizaji, asante sana kwa mchango wako kufanikisha matangazo. Mimi naitwa Kenneth Bwire, jina langu Harrison Kamau, kiongozi wa matangazo amekuwa ni Aida Isa. Asante na kwa heri.