Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vilevile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali ni Rwanda. Ninawakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu, kikifuatiwa na vijimambo. zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc wawakilishi wa serikali na waasi wa taliban wamekusanyika leo katika mazungumzo ya kihistoria yenye lengo la kumaliza miongo kadhaa ya vita ambavyo vimeua maelfu ya watu wakiwemo wanajeshi na raia wa kawaida nchini Afghanistan. Kabla ya kukutana uso kwa uso katika mazungumzo hayo, pande zinazohasimiana ziliombwa na nchi mbalimbali mbali na makundi kufikia makubaliano ya kuweka silaha chini na kuwa na mkataba unaoinua haki za wanawake. Serikali ya rais Donald Trump, ambayo ina shauku ya kumaliza mzozo wa muda mrefu na kutaka kuchaguliwa tena madarakani, imeelezea matarajio yake kutumia msaada kama sehemu ya ushawishi wa kufikia makubaliano hayo. Sherehe za ufunguzi zimekuja siku moja baada ya maadhimisho ya kumi na tisa ya mashambulizi ya Septemba 11 yaliyotokea Marekani, ambayo ilishawishi Marekani kuhusisha jeshi lake nchini Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametoa wito kwa pande zote kufunga mianya, akikubali kuwa licha ya kwamba kunaweza kutokea changamoto zozote katika utaratibu huo. Watu zaidi ya hamsini wanaofiwa kuwa wamekufa katika mgodi ulioporomoka karibu na Kamituga, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ijumaa mchana. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika moja lisilokuwa la kiserikali linaloshughulika na madini. Reuters imeripoti. NGO hiyo imesema takriban vijana hamsini hawakuweza kujinusuru wakati mgodi ulipoporomoka. Ajali kwenye migodi nchini DRC zimejitokeza mara kwa mara kwa sababu ya watu kuchimba madini kwenye maeneo yasiyo salama. Dazani za watu wanakufa kila mwaka kutokana na ajali kama hizo. Wachimbaji wengi hawana vifaa sahihi, wanatumia mikono kufukua, wakitafuta madini. Mwaka jana wachimbaji kumi na sita walikufa katika mgodi wa DRC wakati wengine arobaini na tatu walikufa katika mgodi mwingine wa bati. Polisi wa Belarus wamewashikilia watu sita leo wakati wa mwanzo wa maandamano ya kuipinga serikali kwenye mji mkuu wa Minsk, shahidi mmoja wa shirika la habari la Reuters ameripoti. Mamia ya wanawake walikusanyika katikati mwa mji huo kwenye maandamano ya karibuni kabisa tangu mzozo ulipozuka kupinga uchaguzi mkuu mwezi Agosti. Wachambuzi wa mambo wanasema hali huko Belarus inazidi kuwa mbaya kukiwa hakuna matumaini ni lini maandamano hayo yatakwisha. Wameisihi serikali na vyombo husika kutafuta njia ya mwafaka kufikia madai ya wananchi ili kunusuru nchi hiyo na kumaliza mzozo ambao umesababisha watu wengi kukosa ajira na kuharibu uchumi wa nchi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mamlaka za Ufaransa zimesambaza maafisa wa polisi katika mji mkuu wa Paris na kutumia gesi ya machozi Jumamosi wakati vuguvugu la wanaharakati wa fulana za manjano waliporejea katika mji mkuu baada ya kuzuiwa na maambukizi ya virusi vya korona. Mamia ya waandamanaji walikusanyika katika viwanja viwili vikubwa vya Paris kwa ajili ya maandamano yaliyoruhusiwa. Sehemu moja ya maandamano ilifanyika bila kuwa na tukio lolote baya, lakini katika uwanja mwingine maandamano yalichelewa baada ya polisi kutumia gesi ya machozi kutawanya waandamanaji waliotoka kwenye eneo lililoruhusiwa kukusanyika na wengine kuchoma moto mapipa ya takataka na gari. Maafisa wa usalama walizuia maandamano katika Paris ikiwemo eneo la Champs Elysees lililoshuhudia maandamano makubwa miaka miwili iliyopita wakati washiriki walipogubikwa na hasira kufuatia ongezeko la kodi ya mafuta na jinsi Rais Emmanuel Macron anavyoongoza nchi. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amekagua maeneo ya ujenzi, miundombinu na mashamba yaliyoharibiwa na mafuriko katika nchi hiyo. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti. Hivi karibuni Korea Kaskazini imeathiriwa na mvua za vipindi zilizosababisha mafuriko makubwa katika maeneo kadhaa ya nchi ambayo inadaiwa hayajawahi kutokea katika picha za video kwenye mitandao ya kijamii kim anaonekana akikagua maeneo hayo leo alinukuliwa akisema uchumi wa korea umekumbwa na tabu kutokana na mvua hizo viongozi wa vyama vya siasa nchini tanzania wameendelea na kampeni zao katika maeneo mbalimbali ya nchi kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa utarajiwa kufanyika oktoba na 28 mwaka huu Wagombea wa chama tawala CCM, vyama vya upinzani ACT Wazalendo na Chadema wameonekana wakichuana vikali katika kunadi sera zao kwa ajili ya kuvutia wapiga kura katika uchaguzi huo. Kauli zinazotolewa na wachambuzi wengi wasomi na wananchi wengine kwa ujumla ni kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa amani, utulivu na demokrasia, ili kutoa fursa kwa kila mwananchi kutekeleza haki yake ya msingi ya kupiga kura. Rais John Magufuli anawania muhula wa pili katika uchaguzi huo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na kusi uendelee kusikiliza matangazo mengine ya VOA yanayoendelea. Maswali na majibu. Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, hamjambo. Karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi Abdu Shakur Abud na hodha wenu, nikishirikiana na Kennes Bwire kuchambua maswali yenu yanayoporomoka kwa haraka na kwa uzuri sana kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Basi bila kupoteza wakati, Kennes akiwa huko Hyatville anatufungulia uwanja. Ni nani kwa hii leo? Asante Abdu Shakur. Anayetufungulia uwanja si mwingine isipokuwa ni wewe Mashaka Juma Kayungilo, unasema unapatikana huko Geita nchini Tanzania. Kwa hakika, Abdu Shakur, sijui ni kitu gani kinachowahamasisha wakazi wa Geita kushiriki kwenye jukwaa hili zaidi kuliko watu wengine wowote wa wale ni kweli tunapokea maswali na maoni mengi kutoka huko, na tunatoa shukrani na kuambia msiache kuendelea kusikiliza Sauti Amerika kila siku na kutoa mchango wenu. Sasa mashaka anauliza nini yeye? Yeah, anasema angelipenda kujua chanzo cha mgogoro wa Libya. Chanzo chake hasa ni nini? Tena ni swali la wakati, kwani baada ya miaka tisa ya ghasia, wanasiasa wameamua kukaa na kuanza mazungumzo. Abud Sadakta wanakutana huko Maroko, kusini mwa mji mkuu wa Rabat. Walikutana kuanzia Jumamosi iliyopita hadi Jumanne na kutoa tangazo kwamba wamefikia makubaliano fulani, lakini bado wanavutana. Halafu wakaenda katika mazungumzo ya faragha, na yanaendelea mpaka hivi sasa na hivyo anazungumzia juu ya kuunda mfumo mpya wa utawala na taasisi za serikali baada ya mapigano ya miaka tisa sasa. Kulingana na vyombo vya habari ni kwamba ugomvi wa Libya ulianza pale wakazi wa mji wa mashariki Bengazi walipoanza maandamano ya kutaka mageuzi hapo Februari 15 mwaka 2011, wakisema wameacha nyuma na maendeleo yanayofanyika upande wa magharibi ya nchi. Kabla ya hapo, hata hivyo, kulikuwepo tayari na maandamano na malalamiko kama hayo katika mji wa Zawiya hapo Agasti 8 mwaka elfu mbili na tisa, lakini yalizimwa na maafisa wa usalama. Maandamano hayo ya Bengazi yaligeuka kuwa ghasia ya pale yalipozuiliwa na maafisa wa usalama katika mji huo. Baada ya hapo pakazuka makundi ya wapiganaji yaliyoungwa mkono wa mataifa ya kigeni yaliyotaka kumpindua kiongozi huyo wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Hapo tena kufikia Machi 19 mwaka 2011 muungano wa kijeshi ukiongozwa na ushirika wa NATO uliundwa ili kutekeleza azimio la baraza la usalama la Umoja Mataifa kulinda wananchi wa hapo mashariki, lilipotishia kufuatiwa na vita vyenyewe kwa wenyewe vilivyokuwa vinaendelea nchini humo, pale wanajeshi wa Gadafi walipokuwa wanaelekea mashariki kuzima uwasi huo wa Bengazi na ilipofika Februari ishirini na tano, rais wa Ufaransa wakati huo Nicolas Sarkozy alisema ni lazima Gadafi aondolewe, ingawa Gadafi aligharimia sana kampeni zake za kubania kiti cha urais na kuzisukuma nchi za Ulaya kuwasaidia wananchi wa mashariki kumwondoa kiongozi huyo. Vita vilimazika mwisho wa Oktoba baada ya kuuliwa kwa Gaddafi na uchaguzi kuitishwa na serikali mpya kuundwa chini ya Baraza la Mpito la Kitaifa na kutambuliwa na Umoja wa Mataifa, lakini baada ya hapo vita vyenyewe kwa wenyewe vikaanza pale uwasi mwingine ulianzishwa na wafuasi wa zamani wa Gadafi na wanamgambo wa miji mbalimbali na makabila ya nchi hiyo kuanza ugomvi kati yao juu ya utawala, na hapo ndipo vita vingine vya wenyewe kwa wenyewe vikajitokeza, vikawa vikubwa zaidi kati ya maeneo ya mashariki na magharibi. Na makundi ya wapiganaji wa Kiislamu wenye kitikadikali wakisaidiwa na Alqaida yaliingia kati na kujitokeza katika vita hivyo vya Libya na lea vita hivyo hadi mapema mwezi Septemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini pale mazungumzo yanapoanza na pale pande zote mbili kusitisha mapigano na kutangaza wanataka amani na kuleta mabadiliko. Kwa hivyo vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Libya vinatokana na ugomvi wa ndani wa kikabila na utawala katika nchi hiyo, na wachambuzi watakwambia ni vita vya utajiri wa Libya, mafuta na ushawishi wa nchi za kigeni. Kwa mfano utachukulia kwamba serikali ya Umoja wa Kitaifa GNA, ili undo mwaka elfu mbili kumi na tano inaongozwa hivi sasa na Waziri Mkuu Fayez al Seraj, inaungwa mkono na Uturuki Itali na Qatar ambapo kuna wapiganaji wanasemekana elfu thelathini nyuma ya serikali hiyo. Halafu kuna ile serikali ya Libya ya jeshi la taifa lna inaongozwa na Halifa Haftar, jenerali wa zamani aliyemsaidia Muamar Gadafi mwaka elfu sita mia sitini na tisa. Inasemekana inaungwa mkono na Rasia, Misri, Ufaransa na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kwa hivyo ni vita vilevile vile kati ya mataifa makuu ya nje ambayo yanapigania utajiri wa mafuta ya Libya. Asante. Sasa ni zamu yake Saenda Mabula Magesha yatokea tokea Nyangokolo wa Bariadi, Tanzania, nako pia kuna mashabiki wengi kwelikweli kweli. Sasa unalalamika kwamba hujajibiwa kwa muda mrefu. Haya, ninajua Abdu Shakuru utasema kuna wasikilizaji wengi kabisa, na tunaomba subra, muda wetu ni mdogo sana, inabidi kuwapatia wote nafasi. Basi leo bahati imekujia tena, unasema kuna takwimu huwa zinatolewa na mashirika mbalimbali mbali zinazo... e, hasa kuhusu tukio kutokea kwa wakati ujao. Kwa mfano, vifo vitokanavyo na ugonjwa wa malaria vitaongezeka ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano. Je, takwimu kama hizo huwa wanazijuaje? Ni utaalamu gani unaotumiwa? Haya, unasemaje Abdu Shakur? Bila shaka Kenneth, kuna somo la takwimu hadi chuo kikuu ambapo mtu anasoma taaluma hiyo na kuwa hata mhandisi wake. Hivyo basi, kulingana na tafsiri ya kamusi na wataalamu ni kwamba wanatumia hesabu mbalimbali mbali za data au takwimu kukadiria mambo yanavyokwenda kwa kutumia utaratibu wa hisabati, kukusanya na kutafsiri takwimu hizo kwa kutumia nadharia ya uwezekano kukadiria mwenendo wa vitu. Mfano, kulingana na ukurasa wa shirika la afya duniani WHO, ni kwamba hali ya hewa ni muhimu kupima kuongezeka au kupunguka kwa ugonjwa wa malaria. Inaelezwa kwamba pakiwa na mvua nyingi mara tu baada ya kipindi cha mbu kutaga viwavi, uchunguzi unaonyesha maji yanasafisha kabisa viwavi vingi, na hivyo hapo kupunguza ongezeko la mbu kuzaliwa na upande mwingine, joto likiongezeka sana pia inaathiri ukuaji, uhai na kiwango cha umbo kutafuna. Unaona, mambo haya yote yanatiwa kwa pamoja kwa hesabu. Sasa wakikusanya data hizo pamoja na jinsi watu wanavyojikinga na huduma za kinga zinazotolewa, wanafanya hesabu zao na kujua ikiwa msimu huu utakuwa na mbu nyingi au wachache na kusababisha malaria au la, na hapo tena kupima na kuona takwimu hizi zinaelekeaje, mambo yanaelekeaje katika msimu unaofuata. Kutakuwa na mbu zaidi na kusababisha magonjwa zaidi. Kwa hivyo unakuta kwamba ni takwimu na hesabu zinazofanywa kuweza kukadiria kitakachotokea mnamo msimu huu au ujao. Hivyo kila kitu, kuna viashiria mbalimbali vinavyotumiwa kulingana na wataalamu wa takwimu au statistics. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Sasa ninavutwa swali lako lavtolan wa mkoa mpya wa Songwe, nyanda za juu kusini mwa Tanzania, unaomba kufahamu nchi ya Marekani na makabila mangapi? Hey, hapa kuna kazi kweli kweli! <laughs> mimi ninadhani takriban kabila zote za dunia zipo hapa, na hatujitambulishi kwa makabila. Lakini Abdu Shakur Abud, kazi yako ni kujibu, mimi ni kusoma maswali. Naam, asante sana, muda unakwenda mbio Kenneth. Hujakosea kabisa, na kinyume na nchi za Afrika, huku Marekani watu hawazungumzii zaidi kabila, bali zaidi wanazungumzia nchi wanazotoka. Utamsikia mtu akisema, mimi Mmarekani asili ya Tanzania, mimi Mmarekani asili ya Kenya, Marekani asili ya Ulaya au Marekani asili ya Uingereza na kadhalika. Na hivyo nchi zote zipo hapa, karibu takriban nchi zote, kuna wakazi wa nchi mbalimbali walioko hapa Marekani, lakini hakuna takwimu kufahamu ni makabila mangapi, kwani katika kukusanya takwimu za idadi ya raia hakuna kipengele kinachouliza kabila ya mtu isipokuwa, unaulizwa rangi yako ni nini, wewe ni mzungu, mweusi, Mmarekani kusini au Masia? Kwa hivyo kulingana na sensa zinazochukuliwa huwezi kujua wewe unatoka kabila gani, ikiwa wewe unatoka n katika nchi ya Kenya, wewe ni Mjaluo, Mkikuyu au kabila nyingine. Kwa hivyo hakuna idadi inaweza kupatikana kwa wakati huu. Lakini kwa upande wa wazawa asilia wa nchi hii wanaojulikana kama american indians, kulingana na ukurasa wa takwimu ya Marekani, kuna makabila 574 zinazotambuliwa hii leo rasmi na serikali kuu ya Marekani. Kwa upande wa wazawa wa Marekani, maswali motomoto kutoka wasikilizaji yametufikia katika meza ya maswali na majibu hapa Washington DC na hivyo ninavuta swali lako Denis Juma, ukiwa Webuye, Kenya. We unauliza mbona Rais Trump anasisitiza kwamba atamwachia mamlaka Mike Pence akishindwa Novemba tatu? Ah, hiyo mimi Abdu Shakuru sijasikia, sijui ikiwa wewe umeasikia na unajua lolote kulihusu. Lakini jibu ni swali umepewa Kenneth la hasha, sijamsikia Trump akisisitiza juu ya swala hilo na hawezi kufanya hivyo. Akishindwa akampa Pence kwa vile akishindwa Pence vilevile, ameshindwa maana ni mgombea mwenza wake. Labda Dennis amesikia kwamba pindi Trump akiwa mgonjwa na hawezi kufanya kazi, mamlaka yanashikiliwa na makamu rais wake kulingana na katiba ya Marekani, na kama makamu rais hawezi, ni spika wa bunge. Kwa hivyo hajapata kushikilia kwamba au hajapata kusema kwamba Pence atapewa madaraka yeye akishindwa. Na nadhani hiyo linatokana na ripoti ya hivi karibuni kwamba mapema mwaka huu alikwenda hospitali na makamu rais akawekwa katika hali ya dharura kuchukua madaraka pindi Trump atahitaji kupewa dawa ya kulazwa, kufanyiwa matibabu, kwani akilazwa tu hospitali akapewa dawa ya kulazwa, hapo ni kwamba hana fahamu, lazima makamu yake achukue madaraka kwa muda ambapo hana fahamu, lakini hajapata kusema atamkabidhi Pence madaraka. Asante kwa ufafanuzi huo. Sasa Dennis Oebuye unataka kujua pia kwa nini rais Trump anataka kutoa kampuni za Kimarekani ziliko Uchina zirejee Marekani, na pia anataka kujua ikiwa malumbano kati ya Washington na Beijing kweli inarudisha vita baridi, na Afrika itaathirika kivipi. Maswali mazuri hayo. Sasa kwa upande wa kampeni zake, na hata baada ya kuingia madarakani, Trump amekuwa daima akidai kwamba China inafaidika sana katika biashara na Marekani kwa kusafirisha bidhaa nyingi zaidi hapa nchini kuliko Marekani inavyosafirisha bidhaa zake huko China, na China imefunga masoko yake kwa nchi za kigeni kuingia. Pili, anadai chini ya utawala wa Obama makampuni mengi ya Marekani yamehamia China, ambako bidhaa zinatengenezwa kwa bei nafuu. Hata alidai kwamba makampuni mengi yamehamia Meksiko, ambapo alibadilisha mkataba wa NAFTA, kama tunavyojua biashara kati ya Canada, Marekani na Meksiko na sababu kubwa ya makampuni ya Marekani kuhamisha kazi zake katika nchi za nje ni kwamba katika nchi hizo mishahara ipo chini, bidhaa zinafanywa kwa bei nafuu kuliko hapa Marekani. Na hapo, upande mwingine, Marekani inapoteza ajira kwa nchi nyingine, akilenga kuimarisha tena biashara na bidhaa kutengenezwa hapa Marekani, akitumia kauli mbiu yake kwamba make America great again. Alipochukua madaraka alianza kutekeleza ahadi zake za kuibana China na kuongeza ushuru kwa bidhaa zake zinazoingia hapa nchini ili kupunguza uradhi katika biashara. China nayo imekuwa ikilipiza kwa kuweka ushuru kwa bidhaa za Marekani, na tumeshuhudia hali hiyo kwa miaka minne ya utawala wa Trump. Hata hivyo, kwa upande wa pili, mazungumzo yamekuwa yakiendelea, pande zote mbili zikiwa zinajaribu kutafuta biashara nafuu kwa pande zote biashara ambayo itakuwa sawa katika upande wa Marekani na China. Kulingana na takwimu za wizara ya biashara ya Marekani, hapo mwaka 2017 Marekani ilikuwa na urari wa dola jumla bilioni 566 katika biashara yake na China, na idadi ya ajira katika uzalishaji ilipungua hapa Marekani kufikia milioni 5 hapo mwaka 2018 Upande wa vita baridi, juu ya swala lako, kuna baadhi ya wa wachambuzi wanasema ipo, lakini huwezi kulinganisha na vita vya baridi vilivyokuwepo kati ya nchi za magharibi na mashariki. Vile vilikuwa ni vita kweli vya kisiasa, kiuchumi na kijeshi. Hapa tunazungumzia mvutano wa kibiashara kati ya Marekani na China, na kwa upande wa nchi za Kiafrika haihusiki kamwe na mvutano huo. Kinyume, wachambuzi wanasema ni nchi za Kiafrika zinazobidi kutafakari na kubadilisha mfumo wake wa biashara na China na nchi za Asia, kwani masoko ya Afrika yamejaa bidhaa za China na hata kuua biashara za Waafrika wenyewe. Utakuta uzalishaji wa Afrika umepungua sana kutokana na bidhaa za kutoka nchi za China, kulingana na wataalamu na utafiti. Sijui ikiwa una muda zaidi, Abdu Shakuru, wewe ukiwa nyumbani kwako Springdale maana nadhani nimesoma barua za kutosha. nam Kennes, hujakosea. Nadhani muda hatuna zaidi, manake mwongozi wa matangazo Aida Isa huenda kanaambia, muda wako umemalizika, ondoka umpishe BMJ Muridhi atuletee viji mambo. Kwa hivyo basi, maswali mengine yaliyopromoshwa, ninaomba radhi, tutajibu katika vipindi vyetu vijayo. Kwa niaba yako Kennes Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud nikiwageni nikisema lala salama, hadi wakati mwingine. Kwaherini. Barabara kabisa, msikilizaji. Bila shaka ukisikia kitambulisho hicho, unajua ni wakati wa vitu ambavyo huwa nakuletea hapa studio. Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mrizi. Vijimambo hivi leo inaanza na bila shaka habari ambazo ni za kustaajabisha. Mkazi mmoja wa jimbo la Washington hapa hapa Marekani msikilizaji, amekamatwa na polisi baada ya kufanya kitu ambacho si cha kawaida hata kidogo. Mtu huyo amekamatwa baada ya mfukuzano wa mwendo kasi, ambapo polisi wanasema kwamba waliachwa wamepigwa na butwa kuona ni nini ambacho kilikuwa kwenye gari hilo. Amini usiamini, msikilizaji, wakazi wa mji huo waliwaita polisi na kusema kwamba wameona gari lililokuwa likiendeshwa na mbwa na kwamba lilikuwa limegonga magari takriban matatu wakati likienda kwa kasi ya zaidi ya kilomita 160 kwa saa. Msemaji wa polisi wa mji wa Seattle huko Washington, Heather Axman, amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kwamba polisi walipata simu kadhaa zikiwa zimepigwa na wakazi wa mji huo, na maafisa wa polisi pia wakashangaa ni vipi ambavyo gari lingekuwa linaendeshwa na mbwa. Lakini kwa mara nyingine, msikilizaji, ukistaajabu ya Musa wanavyosema, utayaona ya Firauni. Aksiman amesema wakati akihojiwa na AFP kwamba walifukuza gari hilo na walipokaribia walishangaa kuona kwamba mbwa alikuwa amekaa kwenye kiti cha dereva, naye mshukiwa huyo alikuwa ameshika usukani huku akikanyaga mafuta na breki akiwa amekalia kiti cha abiria. Kwa hivyo, msikilizaji, utaona kwamba hapa palikuwa na mtu ambaye alikuwa amebebwa na mbwa, mbwa ambaye ndiye aliyekuwa dereva wa gari hilo, lakini akisaidiwa na mwenzake. Basi taarifa za vyombo vya habari hapa Marekani zinasema kwamba mfukuzano huo ulimalizika pale polisi waliweka vyuma barabarani, kwa kimombo anaita road block, ambavyo vilitoboa matairi ya gari na kumkamata mshukiwa huyo ambaye jina lake limetolewa kama Alubato Tito Alejandro mwenye umri wa miaka hamsini na moja, na hivi tunavyozungumza ako korokoroni akisubiri kufikishwa mahakamani. Polisi wamesema kwamba kati ya mashtaka watakayomfungulia wiki ijayo ni pamoja na kuendesha gari akiwa ametumia dawa za kulevya. Lakini msikilizaji, utashangaa kusikia ni nini alichowaambia polisi alipoulizwa ni nini kilikuwa kinaendelea. Shirika la AFP linasema kwamba mtu huyo Alejandro aliwaambia polisi kwamba alikuwa anamfunza mbwa wake kuendesha gari. <laughs> Na mmoja wa maafisa wa polisi, msikilizaji, ambao walimkamata mtu huyo amenukuliwa na AFP akisema kwamba amekuwa askari kwa karibu miaka kumi na ameshuhudia madereva wengi wakijitetea baada ya kusimamishwa na polisi. Lakini akaongeza kwamba hii ni mara yake ya kwanza kabisa kwa mtuhumiwa kujitetea akisema kwamba alikuwa anamfundisha kuendesha gari mbwa wake. Haya <laughs> msikilizaji, tuondoke huko Seattle, Washington, ambako mbwa wanaendesha magari, lakini tusalie hapa hapa Marekani. Mwanamke mmoja wa jimbo la New Jersey, hapa Marekani, msikilizaji, ameweka rekodi ya mwanamke aliyepiga press ups ambazo ni za aina yake ziitwazo squat thrust, msikilizaji, au ukipenda burpees, na amepiga nyingi kwa kipindi cha saa kumi na mbili mfululizo. Msikilizaji, hizi ni kama tu press ups zile za kawaida, lakini badala ya kuzifanya bila kusimama, unafanya moja, unainuka juu, alafu unafanya nyingine. Lakini amini usiamini, msikilizaji, amefanya press ups hizo kwa kipindi cha saa kumi na mbili mfululizo. Jina la Yeli ndilo jina lake. Amesema kwamba alipokea barua pepe kutoka kwa Guinness World Book of Records ambayo kama unavyojua inaorodhesha mabingwa wa dunia katika fani mbalimbali mbali, na ambayo ilimweleza kwamba sasa ndiye anayeshikilia rekodi ya ulimwengu kwa kufanya mazoezi kama hayo. Kwa na na takriban saa kumi na mbili na dakika tano na nukta tatu. Msikilizaji, Guinness World Book of Record ilikuwa imefanya haya kama ni mashindano na kumwambia yeyote ambaye ana uwezo wa kufanya press ups za aina hiyo kwa kipindi cha saa kumi na mbili basi atume video yake, na wamechukua muda mrefu kuhakikisha kwamba video iliyotumwa na layeli ilikuwa ni ya kweli na pia kukagua video na nyaraka zingine ili kuhakikisha kwamba hizo rekodi ni za kweli. Msikilizaji, usijaribu kufanya press ups kwa saa 12 bila kupumzika, bila ushauri wa kitabibu, manake unaweza kuzirai. Basi msikilizaji, kwa hayo kuhusu press ups kiasi hicho, naona muda wangu hapa studio, msikilizaji, unanipa kisogo kama kawaida. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako, nami BMJ Muridi, na kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba mcheza kwao hutuzwa, kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh! Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harizon Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.