Nambursa,, Oyila, thang, mashu, mohanu, Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki unasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia kutoka VOA Swahili. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Mataifa yanayoshutumiwa kukiuka haki na uhuru wa raia wake yatafanyiwa uchunguzi mkubwa na wajumbe 47 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika mkutano wake unaotarajiwa kufanyika siku chache zijazo. Baraza hilo linatarajiwa kutazama kwa kina maombi ya wajumbe wake kufanya mjadala wa dharura kuhusu masuala ya kibinadamu huko Belarus. Nchi hiyo imekuwa katika hali mbaya ya ghasia kufuatia maandamano ya kupinga uchaguzi ulioibwa na kumtaka rais ajiuzulu. Jambo lingine ni kuhusu mauaji yaliyofanyika Philippines wakati wa vita vya kupambana na madawa ya kulevya vilivyoanzishwa na Rais Rodrigo Duterte. Mbali na hapo, wakiukaji kadhaa wa haki za binadamu watajadiliwa katika mkutano huo. Nchi kama Siria, Myanmar, Venezuela, Sudan Kusini Libya, Iran na Kambodia ambazo zinashutumiwa kuwa na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu pia zitakuwa katika ajenda. Mkurugenzi wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu huko Geneva, John Fisher, amesema ni muhimu masharti ya UN kuzingatiwa. Vikosi vya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban vimeendelea kupigana kwa saa kadhaa, licha ya kwamba mazungumzo ya amani yameanza ukodoa hapo jana. Maafisa wamesema mazungumzo baina ya pande hizo mbili zinazohasimiana yalitakiwa kuanza muda mfupi baada ya makubaliano yaliyofikiwa na Marekani na Taliban mwezi Februari, lakini yameanza jana, eh, baada ya kucheleweshwa kwa miezi kadhaa. Kwa sababu ya Taliban kuendelea na operesheni zake kwenye nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan, Fawad Aman, amesema walitarajia mazungumzo kuanza haraka na kupunguza mzozo uliogubika nchi hiyo kwa miaka mingi lakini mashambulizi ya Taliban yalichelewesha. Wawakilishi kutoka nchi mbalimbali waliozungumza wakati wa uzinduzi wa mazungumzo hayo jana wametoa wito kwa Taliban kutangaza haraka sitisho la mapigano kabla ya wapatanishi kukaa chini na kutafuta nia ya kumaliza vita Afghanistan. Taliban haijasema lolote kuhusu uwezekano wa sitisho la mapigano wakati wa sherehe hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili na vilevile vile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Maafisa wa Belarus wametumia nyaya zenye miba kufunga uwanja mkubwa wa katikati katika mji mkuu wa Minsk na kuanza kuwakamata waandamanaji wakati wakiingia mtaani kwa maandamano mengine Jumapili, kufuatia mzozo wa uchaguzi uliogubika nchi hiyo mwezi uliopita. Shuhuda mmoja ameliambia shirika la habari la Reuters, watu takriban elfu kumi waliingia mitaani kuelekea kwenye uwanja wa Independence Square Jumapili ambako kuna serikali ya Rais Alexander Lukashenko. Jumamosi, watu takriban elfu tano walitembea hadi kwenye mji huo wakitaka kiongozi wa upinzani aliyoko jela kuachiliwa katika maandamano ya karibuni kabisa kutokea baada ya zoezi la upigaji kura lililofanyika Agosti mwaka huu. Idadi ya watu mia moja kumi na nne walishikiliwa kote nchini jana usiku, ambapo tisini na tisa wamewekwa ndani kwenye mji mkuu, wizara ya mambo ya ndani imesema. Rais Lukashenko aliyoko madarakani kwa miaka ishirini na sita amekanusha hili na amesema nchi zenye nguvu duniani zinahusika katika maandamano hayo. Shukrani sana kuendelea kuwa nasi katika habari za dunia. Mimi ni Mary Mgawe, na kusi uendelee kusikiliza matangazo mengine ya VOA di ambapo huwa nakamata position hapa studio kukuletea mpango wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, na kuomba ukae standby, kwa sababu tutakuwa nawe kwa takriban dakika ishirini na tatu. Jina langu ni BMJ Mridhi, tuandamane pamoja. Kwanza pata vitu, msikilizaji na noma sana, mambo moto sana hapa studio hivi leo Jumapili eh, kwa sababu niko position safi kabisa, na niko na mudi nzuri sana ya kukuletea salamu hizi pamoja pia na muziki ambao mmeuomba hapa eh, kupitia uh, njia mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na vile vile uh, kurasa zetu uh, za mitandao ya kijamii nianze moja kwa moja na wewe buhu magembia mwenda unasema huko katika sehemu za Legeza Mwendo, Tabora, Tanzania. Wasema salamu zako ziwafikie Elias Kisinza, Gombo Mlenge, Mtaro Majenya, Saidi Shani, Frank Shayo, Nguya Aungusa, Mleba Bundala, Tabu Kulwa, Mahona Doto, Mahona Mtupesa, Mwanambuke na Magufuli Jikono Jadama. Hujumbe unasema kwamba uh, tuendelee kuchukua tahadhari Uh, dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Ujumbe safi kabisa huo, msikilizaji kutoka uh, kwake Buhu magembi ya mwenda Mashimango Walter Jonadabu. Unasema uko wapi wewe, ujasema uko wapi lakini, unasema salamu zako ziwafikie marafiki zako mahali popote walipo. Kwanza kabisa unasema ni Kilimanjaro John akiwa Lusenda DRC manake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Pili bayelezeye akiwa lulinda DRC, na tatu ni wachezaji wa mpira wa visi la muka uh, vetera uh, na vilevile vile vetera akiwa kule DRC, na unasema kwamba wanne na wa mwisho kumsalimia ni parampa fikiri akiwa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Solomon Njiku wa Nzega unasema salamu za Jumapili, napenda kutuma kwa King Majuto, Victoria B Msalabuye, Mariam Lutemagula, Kakundiji Kakuji Kakundi, Fitina Paul na Katoro au Fitina Paul wa Katoro, Goligota Magabe Kalele Lugembe, Charles Jumanne Mashaka, Juma Kayungilo Kashinje, mjomba wa watu. Na mwisho tuendelee na kujikinga na korona na tuchukue tahadhari. Kijana mpole TZD kutoka kule Kagongwa, mtaa wa Majengo, Kahama, Tanzania anasema anasema, oh, mimi nawakilisha wakasatonge salamu klabu. Napenda kutuma salamu zangu kwa Paskali Alexi wa Morogoro, Joans Bita, John Jaffreth Maziku, mwana harakati mdogo, mke wangu Mrs Vince, Vicenti au mama Priska na watoto wangu Priska na vilevile -vile Patrick, kake yangu Nzoka Jileka Kaji, baba yangu mzazi Sodani Jileka Kaji na vilevile -vile mama yangu mzazi Sofia Kindi Ganja, na wote hao nawasalimia na shukran sana VOA kwa sababu nyinyi ndiyo kiunganishi chetu. Asanti sana Vincent Kaji kwa, uh, kwa ujumbe huo eh, ambapo VOA kama wanavyosema wasikilizaji, ni kwamba ndio nusu ya kuonana hapa kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. ni shike kadi yake. Sasa, Mashaka y Juma Kayungilo anasema yuko kule Geita, Tanzania zangu salamu naomba uzipeperushe mtangazaji kwa Elias Juma Kigami, Sidi ya Funguru, uh, Omari Saidi Masud, Baraka Arabani, Juventus Jos Intalima, uh, Tunza Godfrey Mwakapenda na vilevile vile Furaha James Njile na Vincent Kaji na Solomon Njiku pamoja na Kashinje mjomba wa watu, uh, baadhi ya wengine, na pia unasema huwezi kumsahau Hende Ngasa na ujumbe unasema kwamba tukumbukane kupitia VOA. Haya, ujumbe ambao unaeleweka wazi kabisa, hua msikilizaji. Na sasa tukamate pia nini, salamu zake huyu Kalabaga, mjukuu wa Malangwa Buziku. Anasema yuko kule Mwamoto, Bariadi, Tanzania. Asema salamu zangu ziwafikia wafuatao Sayenda Mabula Magesha Grace Simoni Seni Ester Ntemi Kiteja Emmanuel Mchenya Buziku Majariwa Bususu Edward Mayenga Njashi Maige Mbona Ntemi Seni Lenga Chapati. Sai bog sijui kama chapati jina la mtu lakini ndivyo hivyo. Basi huyo anawasalimia wote hao eh, Leticia Ashilogile, majina magumu kweli, lakini majina ya watu hawa ambao ni mashabiki wa salamu na muziki hapa idaya ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, wamesalimiwa wote na Kalabaga, mjukuu wa Malangwa Abuziku. Haya, naona Vincent kaji tena amerudi tena, na ili tuwape nafasi wengine hatutasoma e, hizo salamu zake e, kwa sababu tulikuwa tumezisoma hapo mwanzo. Muhamed Salimu Dinya anasema yuko kule Kondoa Baura, anasema anafikisha nawakilisha Magic Sound Media Team, Tanzania. Nafikiri kile ni kilabu cha salamu. Anasema salamu zangu ziwafikie Ali murang gigiri Mresa Asia Dinya, Salumu Ale Chumu Luse Chisanza, Muhamed Jafari na vilevile vile Geda Simoni pamoja na Abubakar Mahona na Mapigano Yakobo Ngwano. Pia hilo la mapigano, msikilizaji, usiulize ni nini, maanake ni jina la mtu hilo. E, Daudi Mdachi na Ali Huseni pamoja na DJ Choda wa Baraka haya ni salamu zake huyo muhamedi salimu dinya jisto malila wa mbeya tanzania asema zangu ziwafikie elias juma kigami ntimi kiboma, kibona tunza godfrey mwakapenda na rafiki zangu wote popote pale walipo na anasema ujumbe tuikumbuke siku ya, ya Bwana yani manake, na siku ya Jumapili ambapo watu huenda kuomba dua kwa mwenyezi Mungu. Haya msikilizaji, naona ni wakati mwafaka, kama ilivyo ada hapa, tukisoma soma salamu pia tunasindikiza na kibao cha muziki. Namuona mwanamziki huyu anaitwa Medi, anasema slowly, manake taratibu, twende kazi. Loli, mwanamuziki medi, msikilizaji yeah. Salamu na Muziki ni kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika. Leo kukuendesha mpango huu jina langu ni BMJ Mridhi. E, naomba usiondoke kando ya redio yako, kwa sababu mambo ni moto sana, mambo mazito, mambo makubwa hapa studio, kwa sababu e, wametuma salamu kwa wingi msikilizaji. Na wewe pia, kama hujapata nafasi ya kutuma ama kutumiwa salamu, kumbuka kwamba njia ni nyingi za kufikisha salamu zako hapa kwenye studio, na sisi tutazipeperusha moja kwa moja kutoka uh, hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Ngungu Bayege, moja ya njia hizo msikilizaji, ni kupitia kurasa zetu za mitandao um, ya kijamii Facebook, Instagram na Twitter. Uh, hapa sasa nasoma zile ambazo mmeziandika uh, kwenye Facebook. Ngungu Bayege Anasema yuko kule Mkigo, Kigoma Manyovu, ila kwa sasa napatikana Ngongo la Mboto huko Dar es Salaam, Ukonga Magereza. Anasema peperusha na peperusha salamu zangu kwa wafuatao: mamangu, mama Ngungu, Nuhu Ngungu, Misigaro Ngungu, Silvia Ngungu, na ujumbe, tupendane ndugu zangu, ijapo maisha ni magumu haya Moisi Kimbungu anasema yuko kule Uvira. Salamu zangu ziwafikie wafuatao: Faida Katahina, Mwaju Aidi, Moisi Selemani, Dakala Balakana, Tumaini Balakana, Mangaza Selemani, Kimbungu Selemani, Fideli Selemani, Sifa Anto, na ujumbe Tuzidi kukumbukana kwa salamu. Bila shaka, Moise eh, Kimungu kabisa tena, umetuma salamu kwa watu idadi isiyo refu sana, na hivyo ndivyo tunataka kwa sababu tuwape nafasi pia wengine hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nimalizie sehemu hii ama awamu hii kwa salamu zake nani? Huyu mtu Pesa Mwanambuke, huyu ni mwanasalamu wa siku nyingi hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Anasema mimi ni rais wa wanyonge, napatikana Misisi Mpimbwe, Katavi Tanzania. Zangu salamu ziende moja kwa moja, zikienda kupitia VOA Swahili ziende kwa Mashaka Juma Kayungiro, uh, Salome Mpelele, Musa Mjengi, Paul Peter Tendwa, uh, Kulwa Josefu na Juma Shigela, pamoja na mama Asma na Bundala Tabu Budole. Anasema uh, pia angependa kumjulia hali Filipo Memba, Shokolo Seleli, Fatuma Kayombo na Joyce Mwakapwaga. ujumbe Ukisikia salamu ujibu salamu. ni ujumbe kutoka kwa mtu pesa mwanambuke huyu kutoka kule nchini Tanzania mm-hmm. bibi ni kibao ambacho kimetengezwa ama kimeundwa kimewekwa pamoja na kuwasilishwa kwako na mwanamuziki wa Kenya huyu Otile Brown anakwambia, twende kazi. Otile, twende kazi, Baby Love, ni katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tuburudike basi na kibao hiki <mulia> <yangu. mulia macho yangu> <mulia> pata hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi ni salamu na muziki, e, jina langu BMJ Mridi, tunaenda pamoja hapa, msikilizaji. Naona mmetuma salamu kwa wingi kweli kweli. Jumapili ya leo Daniel Maige Kabadagu anasema kwa kule Nyango Kolwa Bariadi, Tanzania, anasema zangu salamu ziwafikie mke wangu Happiness Kija Saye, Daudi Daniel Maige, Sayeda Mabula Magesha, na vile vile Josa ya Kalabaga Sai, na Grace Simon Seni, Ester Ntemi Kiteja, Emmanuel Mchenya Buziku, Ebel Abel Mabirika, Elisha Maige Jemsi na vilevile Debora John, Agnes Buharata, Dorka Fanuel, Enok Matias na Daniel Mangu ametumia watu wengi kweli kweli, lakini anasema kwamba ujumbe ni kwamba tuwatakie au nawatakia Jumapili njema. Tunza Godfrey Mwakapenda anasema yuko kule Arusha, Tanzania. Salamu kwa Fojei Mwamloka, Jisto Malila, Nazareth Mwakipembe, Mashaka Subi na vilevile vile Mkonole. Mashaka Subi ndiye huyo huyo Mkonole, na vilevile vile Edward Mayenga. Ujumbe, tusikilize VOA Swahili. Nashukuru sana Tunza Godfrey Mwakapenda kwa ujumbe huo, kwa sababu tunataka watu wengi kabisa waendelee kusikiliza na sisi. Wakati tukitangaza kutoka hapa Washington, tunajua kwamba kuna wengi kabisa wanaotusikiliza na wanafaidika kutokana na matangazo yetu, ikiwa hivi leo ni salamu na muziki kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC Fadhili Fualinga anasema angependa kutuma salamu zake kwa njia ya simu, na tutajaribu baadaye iwapo tutampata kwa njia ya simu, pia tutampa nafasi atume salamu. Lakini huyu hapa mapigano Jacobo, eh, tayari alikuwa ametuma salamu zake, alikuwa ametumiwa salamu msikilizaji eh, kuniradi, alikuwa ametumiwa salamu na sasa ni wakati wake kutuma salamu. Anasema yuko kule Katanga, Kigoma, Tanzania: napenda kutuma salamu zangu kwa Mark Mihayo Vincent JJ Kaji na Ngalama Maluta pamoja na Charles Jumanne fundi wa simu, Eligio Zekatumbo na vilevile vile kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru na Baraka Munishi pamoja na Muhammad Salimu Odinya, anasema ujumbe tukumbukane wenzangu, haya basi, safi kabisa. Basi, kama nilivyosema, jina langu ni BMJ Mrithi. Shukran sana mwelekezi wa matangazo hawa haya makipindi hiki, uh, Aida Isa na wote wote, idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunawatakieni uh, wiki safi kuanzia hapo kesho. taifa yanayoshutumiwa kukiuka haki na uhuru wa raia wake yatafanyiwa uchunguzi mkubwa na wajumbe 47 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika mkutano wake unaotarajiwa kufanyika siku chache zijazo. Baraza hilo linatarajiwa kutazama kwa kina maombi ya wajumbe wake kufanya mjadala wa dharura kuhusu masuala ya kibinadamu huko Belarus. Nchi hiyo imekuwa katika hali mbaya ya ghasia kufuatia maandamano ya kupinga uchaguzi ulioibwa na kumtaka rais ajiuzulu. Vikosi vya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban vimeendelea kupigana kwa saa kadhaa, licha ya kwamba mazungumzo ya amani yameanza ukodoa hapo jana, maafisa wamesema. Mazungumzo baina ya pande hizo mbili zinazohasimiana yalitakiwa kuanza muda mfupi baada ya makubaliano yaliyofikiwa na Marekani na Taliban mwezi Februari, lakini yameanza jana eh, baada ya kucheleweshwa kwa miezi kadhaa kwa sababu ya Taliban kuendelea na operesheni zake kwenye nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Wakati janga la virusi vya korona linaanza kutanda nchini Libya mwezi uliopita, maafisa wa afya wanaofanya kazi katika maeneo yenye vita yenye hospitali chache zinazofanya kazi wanakabiliwa na ndoto kubwa ya upungufu wa vifaa na madawa. Hamza Abdurahman mwenye umri wa miaka thelathini na tano anayesimamia kituo cha karantini kwa watu walioambukizwa korona kwenye mji wa Misrata hajaiona familia yake tangu karantini ilipoanza mwezi Machi huko Libya. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.