Jumatatu Septemba 14 mwaka 2020, imetimia saa 12 na nusu jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa 6 na nusu mchana. Asante sana kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi ya internet, www voaswahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kwenye eneo la maziwa makuu. <muchos> Miongoni mwa mengi utakaoyasikia katika matangazo haya ni pamoja na wanaharakati watishia kuchoma moto mbuga ya kitaifa ya Virunga nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ili kutimua makundi ya waasi wakidai kwamba wanajeshi wameshindwa kukabiliana na waasi hawa wanaoaminika kujificha katika mbuga hiyo. Na kwenye habari nyingine, ni kwamba kamati yaundwa kuchunguza chanzo cha moto kilichopelekea vifo vya watoto kumi nchini Tanzania. Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Paul Rusesabagina ambaye alipata sifa kubwa kwenye filamu ya Hotel Rwanda kutokana na juhudi za kuokoa watu wakati wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda ya mwaka wa 1994 na aliyekamatwa siku kadhaa zilizopita wakati akiwa ziarani Dubai kutoka Marekani anakoishi, leo Jumatatu, amefikishwa mahakamani mjini Kigali chini ya ulinzi mkali ili kukabiliana na shutuma zinazomkabili. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idara ya upelelezi ya Rwanda imesema kuwa itamfungulia mashtaka kadhaa yakiwemo ufadhili wa shughuli za kigaidi, kuharibu mali, utekaji nyara pamoja na mauaji. Polisi wa Rwanda wamesema kuwa Rusesabagina, ambaye hivi karibuni aliweka video kwenye YouTube akiomba watu kuasi serikali ya Paul Kagame, alikamatwa kufuatia hati ya kukamatwa ya kimataifa. Familia yake hata hivyo imekanusha madai hayo, ikisema kuwa alitekwa nyara wakati akiwa Dubai. Rusesabagina amekuwa akiishi uhamishoni wa tangu mwaka 1996 akiwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda. Serikali hasimu mashariki mwa Libya leo imeandika barua ya kujiuzulu baada ya maandamano ya wiki kadhaa yanayolalamikia hali ngumu ya kiuchumi pamoja na ufisadi uliokithiri. Mwishoni mwa wiki waandamanaji wamechoma moto makao makuu ya serikali hiyo inayoongozwa na Jenerali Halifa Haftar mjini Bengazi pamoja na kwenye ngome yake ya Almaj. Kwa mara ya kwanza, msemaji wa Haftar amesema kuwa hawapingi maandamano ya amani, lakini hawatakubali magaidi pamoja na watu kutoka kundi la Muslim Brotherhood kuvuruga hali Maandamano ya awali yamekuwa yakilenga mji mkuu wa Tripoli ambao ni makao makuu ya serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa ya GNA inayoungwa mkono na Uturuki, Qatar na Itali. Haftar kwa upande mwingine yanaungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Misri. Libya imekumbwa na ghasia tangu mwaka wa 2011 baada ya kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi kuondolewa madarakani na vikosi vilivyokuwa vikiungwa mkono na NATO. Taifa hilo ndilo lenye mafuta ghafi mengi zaidi barani Afrika. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko leo amesafiri hadi kwenye kisiwa cha Sochi kilichoko kwenye bahari ya Black Sea kwa mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin, akitarajiwa kutafuta uungaji mkono muhimu kutoka kwa kiongozi huo, ukiwa mkutano wao wa kwanza tangu aliposhinda kwenye uchaguzi uliozua utata mwezi uliopita, na ambao umesababisha maandamano makali tangu wakati huo dhidi ya utawala wake. Wakati huo huo mjini Jeneva, mkuu wa shirika la haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michel Bachelet amesema mapema leo kuwa lazima uchunguzi ufanywe kuhusiana na madai ya manyanyaso dhidi ya waandamanaji wanaopinga kuchaguliwa tena kwa Lukashenko. Takriban waandamanaji elfu kumi wa Belarus jana Jumapili wamekusanyika kwenye barabara za mji huo ama mji mkuu wa Minsk, yakiwa maandamano makubwa zaidi kufanyika dhidi ya Lukashenko tangu alipojitangazia ushindi mwezi uliopita huku wapinzani wake wakidai kuwa uchaguzi huo ulikumbwa na udanganyifu. Watu zaidi ya mia nne wanasemekana kuzuiliwa na polisi wakati wa maandamano hayo, huku msako ukisemekana kuendelea. Na waziri mkuu wa Palestina Muhamad Stayei ametoa wito kwa nchi za Kiarabu kukataa mpango wa kurudisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Wakati wa kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri mjini Rama, kiongozi huo wa Palestina amesema kuwa hatua ya kusaini mkataba huo kati ya Israel na mataifa mawili ya guba mjini Washington itakuwa siku ya huzuni kwa ulimwengu wa Kiarabu. Na Kenneth Bwire anatusomea ripoti kamili. Mamlaka ya Palestina katika ukanda wa magharibi na kundi la kiislamu la Hamas linalotawala ukanda wa Gaza wamelaani mpango wa amani unaosimamiwa na Marekani na kuutaja kama kuwasaliti wananchi wake. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain wanatarajiwa kusaini mkataba huo kesho Jumanne mjini Washington, ambapo hutarudisha tena uhusiano kati ya nchi hizo mbili bila kuleta maendeleo yoyote kati ya Israel na Palestina. Muhammad Shtaye amesema kwamba kesho itakuwa ni siku ya giza kwa ulimwengu wa Uarabu na kushindwa kwa taasisi za umoja wa nchi za kiarabu ambazo zimegawanyika. Wapalestina wameitisha maandamano kesho, wakati hafla ya kusaini mkataba itakuwa inaendelea hapa Washington DC, Marekani. Palestina imezihimiza nchi za kiarabu kutoshiriki katika hafla hiyo. Aliyekuwa kiongozi wa tume ya ujasusi nchini Israel, Mossad, Efraim Halvi ametaja ha hafla hiyo kuwa ya maslahi baina ya nchi na wala siyo kwa ajili ya amani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mkuu wa baraza la mawaziri wa Japan Yoshuga Suga mapema leo amechaguliwa kuwa kiongozi wa chama tawala cha Japan, hatua ambayo inamuweka kwenye nafasi nzuri ya kuchaguliwa kwenye bunge kama waziri mkuu wa taifa hilo. Suga amepata kura 377 kwenye chama hicho cha Liberal Democratic wakati kikiwa kwenye harakati za kumtafuta atakayechukua nafasi ya waziri mkuu wa sasa Shinzo Abe aliyotangaza mwezi uliopita kwamba angejiuzulu kutokana na sababu za kiafya. Watu wengine wawili waliokuwa wakishindana na Suga kwenye uchaguzi huo wamepata jumla ya kura 157 ikidhihirisha kuwa Suga ambaye sasa ni mkuu wa baraza la mawaziri kwenye serikali ya Abe ni mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa. Uchaguzi wa bunge umepangwa kufanyika Jumatano ambapo Suga anatarajiwa kushinda kwa urahisi kutokana na wingi wa wabunge kutoka chama chake. Suga anasemekana kupata uungaji mkono mkubwa ndani ya chama kutokana na kuwa anaaminika kuendeleza sera za Abe, ingawa ushindi wake leo umekosolewa na baadhi ya wa wabunge ndani ya chama pamoja na nje ya chama kwa kuwa haukuwa na demokrasia. Suga amesema iwapo atachaguliwa kuwa waziri mkuu, basi vipaumbele vyake vitakuwa kupambana na janga la corona pamoja na kuimarisha uchumi kutokana na athari za janga hilo. Mpango wa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson wa kuvunja sheria za kimataifa kwa kukiuka baadhi ya kanuni zilizotiwa saini za mikakati ya kuondoka kwa taifa lake kwenye Umoja wa Ulaya leo unakabiliwa na kura kwenye bunge, wakati upinzani ukiendelea kutoka kwa wajumbe wa chama chake. Bunge la chini linatarajiwa kujadili mswada wa soko la ndani ambao EU imeamuru Johnson kutupilia mbali kabla ya mwisho wa mwezi huu. Uamuzi wa Johnson umerejesha mchakato wa Brexit kwenye hali ya mivutano tena, miezi minne kabla ya Uingereza kuondoka kwenye EU baada ya kipindi cha mpito kilichowekwa kumalizika. Johnson kwenye bunge la chini ana wingi wa bunge 80 ingawa katika siku za karibuni ameanza kukabiliwa na upinzani ndani ya chama chake miongoni wanaopinga mpango wake ni waliokuwa waziri mkuu John Major, Tony Blair, Gordon Brown na Theresa May. miato inayoendelea kaskazini magharibi mwa Marekani kwenye majimbo ya California, Oregon na Washington imeteketeza maelfu ya majumba biashara pamoja na miji kwenye zaidi ya hektari milioni moja huku watu takriban 35 wakiripotiwa kufa. Wingu kubwa la moshi linalosemekana kuwa mojawapo ya mabaya zaidi katika historia limetanda kwenye miji ya San Francisco na Seattle na vilevile vile Portland kutokana na mioto hiyo, hali inayosemekana kuwa hatari kwa afya ya binadam pamoja na wanyama. Kulingana na idara ya kitaifa ya hali ya hewa hapa Marekani, madreva kwenye baadhi ya sehemu walikuwa na uwezo wa kuona umbali wa chini ya kilomita moja tu barabarani kutokana na moshi, wakati maelfu ya watu wakiendelea kukimbilia sehemu nyingine kwa usalama wao. Kufikia sasa rais wa Marekani hajatoa tamfo kutokana na janga hilo, ingawa leo anatarajiwa kutembelea jimbo la California ili kujionea mwenyewe hali iliyoko huko na inayosemekana kuwa baya zaidi katika historia ya jimbo hilo. Gavana wa Oregon Kate Brown, wakati akifanya mahojiano na televisheni jana Jumapili, amesema kuwa mioto hiyo ni ushahidi tosha kuwa kila juhudi zinahitajika kufanywa katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya na sehemu za nchi jirani, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Redio Kaya, pwani ya Kenya, visionsha la Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu na kwenye mtandao wa www voa swahilicom. Jina langu ni Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump anatembelea mji mkuu wa California, Sacramento, hii leo ili kushuhudia hasara iliyotokea kutokana na moto unaoendelea kuteketeza maeneo ya majimbo matatu ya magharibi ya Marekani. Viongozi wa majimbo hayo wanamtaka Rais Trump kushughulikia kwa haraka tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa ambalo wanasema ni chanzo cha moto huo mkubwa kuwahi kushuhudiwa hapa Marekani. Abdu Shakur Abud anasimulia zaidi. Rais Trump anakutana na viongozi wa California hii leo Jumatatu kupata habari zaidi juu ya hasara zinazotokana na moto wa msitu uliokwisha sababisha vifo vya zaidi ya watu 30, wengine kadhaa hawajulikani walipo, na maelfu kulazimika kuhama makazi yao. Zaidi ya miji sita imeteketezwa kabisa pamoja na karibu hekta milioni moja za msitu kuungua katika majimbo ya California, Washington na Oregon. Mpinzani wa Rais Trump kwenye uchaguzi wa Novemba tatu, Joe Biden atazungumzia swala hilo la mabadiliko ya hali ya hewa kutoka nyumbani kwake Delaware hii leo, akijaribu kuweka mbele swala la mabadiliko ya hali ya hewa. Gavana wa jimbo la California Gavin Newsom alizungumzia janga hilo wiki iliyopita. Hii bila shaka This is ni right, dharura ya mabadiliko ya hali it's ya hewa. Jambo hilo kwa hakika linatendeka, linatendeka kwa hali ambayo haijawahi kushuhudiwa mwaka baada ya mwaka. Rais Trump aliondoa Marekani kutoka mkataba wa Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, akidai ni ghali kutekeleza na kutoamini kwa mabadiliko ya hali hewa ya hewa yanafanyika. Akihutubia mkutano wake wa kwanza ndani ya ukumbi hapo jana mjini Nevada, licha ya kwamba maafisa wa jimbo hilo wamekemea kwamba anakiuka kanuni za jimbo za kutofanya mikusanyiko mikubwa ya watu kutokana na janga la korona, Trump amesitiza kwamba moto unaoendelea ni kutokana na usimamizi mbaya misitu, wa misitu, akiwakosoa magavana wa majimbo hayo kwa usimamizi huo mbaya. Really forest management. We want forest management. Tunachokitaka ni usimamizi wa kweli wa misitu. Tunahitaji usimamizi wa misitu. Utawala wangu unashirikiana kwa karibu na viongozi wa majimbo na gavana, na unatoa shukrani kwa wazimamoto wapatao elfu ishirini na nane wanaokabiliana kwa ushujaa mkubwa na moto huo. Wabunge wa majimbo ya Washington na Oregon hawakubaliani kamwe na hoja hiyo. Rais Jeff Merkley ni senata wa jimbo la Oregon. You know, uh, thepresident has said it's all about, unajua rais amesema hii inatokana na uharibifu wa misitu. Huo ni uongo mtupu. Tuna theluji inayopunguka somilimani, misitu yetu inazidi kukauka, bahari imezidi kuwa na joto, na mambo haya yamekuwa yakitendeka ya polepole, pole pole kwa miongo kadhaa sasa, itakuwa ya ya hali ya hewa. Viongozi hawa wa majimbo ya magharibi wanataka hatua za dharura zichukuliwe kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, huku baadhi ya watetezwa wa mazingira wakilalamika kwamba mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic <mukle> Biden hajaliweka <mukle> suala hilo juu katika ajenda yake. Unasikiliza sauti ya Amerika. Tuelekee Tanzania, ambapo maafisa wa elimu na wa usalama katika mkoa wa Kagera wameanzisha uchunguzi kuhusiana na tukio la moto katika shule ya msingi wilayani Cherwa uliosababisha vifo vya watoto kumi. Wanafunzi wengine kadhaa wamenusurika kifo. Dina Chahali anaripoti kamili. Wanafunzi hao kumi wamepoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa vibaya baada ya shule hiyo ya msingi Biamungu Islamic iliyopo kata ya Itera wilayani Kierwa mkoani Kagera kuungua moto usiku wa kuamkia leo Jumatatu Septemba kumi na nne mwaka huu. Masikitiko yetu ni kwamba huenda kuna hujuma fulani inafanyika katika haya mashule. Kwa hiyo serikali itabidi watusaidie, waende kuchunguza zaidi na zaidi na waweze kupeleleza zaidi Haiwezekani ikaungua nyumba ya namna hii na kwa muda mchache, ni kwa muda mchache, yaani dakika kama arobaini nyumba ishaungua, huwezi ukajua kini kitu gani ambacho kimetendeka. Taarifa za awali zilieleza kuwa umri wa wanafunzi waliofariki ni kati ya miaka sita hadi kumi na miwili na kuwa wanafunzi saba waliojeruhiwa wanaendelea na matibabu. Mkuu wa mkoa wa Kagera Brigedia Marco Kaguti na kamati yake ya ulinzi na usalama walifika katika eneo la tukio na kusema kuwa serikali imeunda tume ya kuchunguza chanzo cha moto huo na kwamba shule hiyo imefungwa kwa muda wa wiki mbili kuanzia sasa. Tupo tayari kama serikali kutumia utaalamu wa kisasa wa DNA ili kufata utambuzi halisi wa ndugu zetu kuwafahamu nani ni nani, kama itakuwa vigumu kuwatambua kwa sura zao kutokana kuungua kwa moto, kwa taarifa za wadi kwamba wameungua vibaya. Kamanda wa polisi mkuu wa Kagera Advokatus si Malimi anazungumzia uchunguzi wa ajali hiyo ya moto. Uh, kama nilivyoeleza kwamba bado chanzo halisi cha, cha, cha, cha, cha ajali hii ya moto hakujafahamika. Uh, lakini bado tunaendelea na upelelezi uweza kujua nini hasa ambacho kimesababisha moto huu uza uliounguza bweni. Mganga mkuu wa hospitali ya Nyakahanga Daktari Furaha Kahindo amesema kuwa baadhi ya majeruhi wanaendelea vizuri na matibabu, hali zao zinaendelea taratibu. Kuna wawili ambao hali zao zinaonekana kwamba ni za kurifaa kwenye hospitali nyingine ya mkoa ama ya, ya kanda ya ziwa. Tumewapitia wote wanapona vizuri. Shule ya msingi Byamungu Islamic ina wanafunzi wa darasa la kwanza hadi la sita. Dina Chahali, Dar es Salaam. Hii ni Sauti ya Amerika. Vijana wa kundi la Lucha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wametishia kuichoma moto mbuga ya wanyamapori ya Virunga kwa lengo la kuwafurusha wapiganaji wa kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF. Wanachama wa kundi hilo la Lucha wanadai kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa na UNESCO limeshindwa kumaliza nguvu makundi ya wa wapiganaji likiwemo kundi la ADF yanayoendelea kutekeleza mashambulizi na mauaji dhidi ya raia. Oster Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Kundi la vijana wa Lucha, ikiwa ni kundi la wanaharakati hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, linasema kwamba sasa limechoshwa na hali ya ukosefu wa usalama eneo la Beni na kuwa wamepoteza watu wengi wakiuliwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF kutoka wa Uganda wanaojificha katika mbuga la wanyamapori la Virunga na kwa sasa watalazimika kulichoma mbuga hilo la Virunga kwani MONUSCO pamoja na serikali wameshindwa kuwaondosha waasi wa ADF ambao huvahamia watu kwenye vijiji kila siku akisema, ezaili iko kutoka kundi la Lucha, kama hawataweza kusekirize patrimoine mondiale gisi, wanaisema tutachoma hiyo park na tutaweza yote, mwenye atakuwa iko ndani atalungulia ndani. Ndio maana tunatia mwito honi, na kwa ONU na gouvernement kongole kwa metre garde, kitumechoka sana solution kama ionekane, tutaweza kujiprant na charge. Hata hivyo nimezungumza na mwanasheria Charles Tongo kuhusu msimamo huu wa Lucha, kulunguza mbuga ya wanyama sio solution kwa sababu hiyo mbuga inaweza ikatuingizia hiyo pesa, inatusaidia tena kwenye kulinda security ya, ya wakaaji wa Kongo. Hivi mimi nawaza kama sio na, ndio nasikia kama wakaaji wamekerwa na hiyo security, lakini nawaza kama hiyo itakuwa vrema ku, kuenda kinyume ya sheria, kwa sababu hiyo ama protege zinapaswa kuwa securize na sire yetu liko ame serikali ya Kinjasa kuwasili kwa haraka katika maeneo ya Beni na kusimamisha mauaji hayo, akitahadharisha UNESCO pamoja na UN kuhusu usalama wa wananchi eneo la Beni. Na tunaita President de la republique, na Conseil National yake ya securite, baweze kushuka Beni hii juma ikiisha na wafike hapo tutaweza kupitia kwa wengine mipango na ni wao ndio watakuwa wa responsible. Wananchi kwa upande wao, wakiunga mkono hatua ya vijana wa lucha, kama anavyosema Lwanga Mubawa, mwendeshaji pikipiki mjini Beni. waandamanaji kutoka kundi la Lucha waliokuwa wameungana na wananchi wakipinga hali ya ukosefu wa usalama, na shughuli za kibiashara zilisimama kwa muda katika mji wa Beni kufuatia maandamano hayo. Vijana hao wanaoomba amani eneo lao. Beni inashuhudia machafuko kwa muda mrefu, ikiwa kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa miaka kadhaa wakishindwa kumaliza kundi la waasi. Oscar Malivika, Sauti Amerika, Goma. Michezo. Karibu kwenye kona ya michezo moja kwa moja. Jina langu ni Sunday Shomari, na tunaanza basi na huko nchini Kenya ambapo bodi ya uchaguzi wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF limesema kuwa litaendelea na uchaguzi wake wa matawi ya juma hili kabla ya ule wa kitaifa mwezi ujao hii licha ya kupata pingamizi kutoka kwa baadhi wanaolenga kumrithi rais wa sasa wa shirikisho hilo Nick Mwendwa. Denis Wanyonyi anayo taarifa hiyo kutoka Nairobi. Uchaguzi wa matawi na ule wa kitaifa wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF utaendelea jinsi ulivyopangwa kuanzia Jumamosi hii ya tarehe 17 mwezi huu wa Septemba licha pingamizi ya baadhi ya wagombezi. Mwenyekiti wa tume hiyo, Bibi Kantasti kolo kwenye mazungumzo ya kipekee na meza ya VOM michezo anasema kuwa idadi ya wagombezi katika kaunti na wadhifa wa urais umeongezeka, ishara tosha wana imani na tume hiyo. Tikola anasema kuwa idadi ya wagombezi mashinani imeongezeka kutoka watu 200 hadi watu 500 huku wadhifa wa uwenyekiti wa FK... UKF, ukifikisha wagombezi tano kutoka kwa mgombezi mmoja tangu mwezi wa pili na kwa sasa wanatarajia kutoa hatua na mwongozo wa jinsi uchaguzi huo utakavyofanyika. Juma hii tulikuwa na kaunti nane, sasa kuna kaunti ishirini na moja ambazo zitakuwa na uchaguzi. Kwa presidential tulikuwa na mmoja, tuko na watano. Hiyo ni ishara ya kuonyesha kwamba, uh, watu wamejiweka wa, wa, wa uwanjani, uh, na na kwa hivyo uchaguzi utaendelea. Yeah, uh, uh, itakumbukwa kuwa uchaguzi wa FKF imefutuliwa mara mbili na jopo la kutatua michezo nchini Kenya, Sports Dispute Tribunal, kwa kile inachodai kuwa ni kutohusisha wadau wote wa michezo kwenye maandalizi yake pasi na kukiuka kwa vipengi kadhaa za michezo. Nikiripotia sauti ya Amerika za michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi. Basi tuelekea hadi huko Dar es Salaam, Tanzania. Namwona mwenzangu George Njogopa yuko tayari kutupa yale yanayojiri kutokana na ligi kuu nchini humo ya na yanayoendelea nchini Tanzania mshirikisho la soka nchini Tanzania TFF leo limwalima adhabu ya kulipa faini ya shilingi milioni tano kila mmoja wao kwa viongozi watatu wa, wa klabu za Simba na Yanga kutoka na utovu wa nidhamu ikiwemo kuingilia utendaji wa shirikisho hilo. Mwenyekiti wa kamati ya maadili ya TFF kichere mwito Isaka, mwataja, maafisao, wa Isaka amewataja maafisao waliopiga waliopigwa rungo pamoja na msemaji wa klabu ya Simba Haji Manara, msemaji wa Yanga Hasani Bumbuli na kigogo mwingine wa klabu ya Simba Zakaria Hans Popo. Wakati hayo akiendelea hivyo yanga ameanza kuonja utamu wa ligi kuu soka tanzania bara na mashabiki wake wameanza kutoa tambo wakisema hakuna timu inaweza kukatiza mitaa jangwani itoke salama baada ya hapo jana kupata ushindi wake wa kwanza katika mchezo wake wa pili wa ligi kuu soka tanzania bara kwa kuiadhibu mbeya city kwa bao moja kwa sifuri mashabiki wake sasa wanasema kwamba huko jangwani mambo ni motomoto moto. <todit> <todit> Mina, nadhani ni ushindi. Nataka tuende huko Kagera, natuma salamu kwa Kagera. Tulimfunga moja msimu uliopita kwao, lakini tunakwenda kupiga sita. Kama elfu mbili na ngapi tulipiga sita, tunaenda kupiga sita tena. Kwa matokeo hayo Yanga sasa imekusanya pointi 4 kama ilivyokotanea Simba ambayo nayo pia na pointi 4 baada ya kushuka dimbani mara moja na kushinda kareka mchezo mmoja mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni cochinjogopa. Asante sana George Njogope, kutoka Dar es Salaam moja kwa moja. Basi namuona mwenzangu DRC pale Lubumbashi, Kahozi Kosha yuko tayari kutoeleza yale yanayojiri huko DRC. Shirikisho la kandanda duniani FIFA imetoa msaada wa nusu milioni ya dola marekani kwa faida ya shirikisho la kandanda ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni mwenyewe Consta Omari, rais wa shirikisho la kandanda la DRC, ndiye alieleza hii leo mjini Kinshasa msaada wa kutoka kwa FIFA ambao una shabaha ya maendeleo ya kandanda ya wanawake. Consta Omari anasema matimu itaundwa kote DRC ya kandanda ya wanawake, watashiriki kwenye mchuano na kupata zawadi nono kutoka kwa FIFA. Miongoni ishirini na sita inayounda jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo peke yako jimbo sita ndio mnapatikana im timu ya kandanda ya wanawake, ikiwa fedha hiyo itatumiwa bila ukorofyo. FIFA anaadia pia nusu milioni ingine ifikapo mwezi Desemba mwaka tunao, kulingana na aliko ya rais wa shirikisho la kandanda ya DRC ya kuunda matimu ya kandanda ya wanawake. Tipi Mazembe ya Lubumbashi tayari imeunda timu yake ya kandanda ya wanawake ambayo itaongozwa na rais Moizi Katumbi Chapwe. Moizi Katumbi Chapwe amerejea tena kama rais wa Tipi Mazembe ya mchezo wa kandanda wanaume kisha wiki tatu ya kuchaguliwa kwa bwana David Malta Forest. Akizungumza na Sauti ya Amerika, David Malta Forest alisema yeye atatumika pamoja na Moise Katumbi Chapwe kwa faida ya TP Mazembe. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukirudi hapa Marekani, basi kwenye tennis, US Open mchezaji Dominic Tim amebuka mshindi wa Grand Slam na kusema kwamba maisha yake yote aliyaweka katika kutafuta ushindi wa mchezo huo. Mchezaji huyo wa Austria alibuka mshindi baada ya kupambana kweli kweli, akitokea seti mbili nyuma dhidi ya Alexander Verev wa Ujerumani katika fainali ya Jumapili. Thiem mwenye umri wa miaka 27 alishinda kwa seti 2-6 4-6 6-4 6-3 huko mjini New York baada ya kuanza kwa wasiwasi mkubwa. Lakini ilikuwa ni mashindano yasiyo ya kawaida, kwani wachezaji wengi wa hali ya juu wa tenis hawakushiriki kutokana na janga la korona. Na kufikia hapo nakamilisha meza ya michezo. Jina langu ni Sandey Shomari, mwanamichezo wako kutoka hapa Washington DC, nakwambia alamsiki. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani, inasomwa kwenu nami Patrick Ndwimana. Mwanahabari wa kujitegemea wa Kuba Roberto Heeus Kinones hatimaye ameungana tena na familia yake baada ya mwaka mmoja mateso kama mfungwa wa maoni nchini Kuba. Huku akifurahishwa na kuachiliwa kwake, Marekani na laani vikali kwa mara nyingine kufungwa kwake kinyume cha sheria kwa kosa pekee la kufanya kazi yake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema katika taarifa tarehe 7 Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa serikali ya Kuba ilimkuta na hatia ya Quinones kwa mashtaka yasiyoeleweka ya kupinga na utovu wa nidhamu na kuhukumiwa kifungo cha mwaka mmoja katika kambi ya mafunzo . Kuzuiliwa kwake na kesi yake viligubikwa na kupuuza kabisa kanuni za kisheria. Viongozi wa Kuba hawakumjulisha kinones mashtaka dhidi yake hadi dakika chache kabla ya kesi kuanza, na hawakumruhusu uwakilishi wa kisheria mahakamani. Waendesha mashtaka walimzuia kinones kuwasilisha ushahidi wa majeraha aliyopata alipokuwa mikononi mwa polisi waliomkamata mwezi Machi. Alinyimwa msamaha ni jambo la aibu kuona serikali ya Kuba ilimfunga mwanahabari ambaye uhalifu wake pekee ni kuifanyia kazi jamii inayotaka uwazi zaidi, amesema waziri Pompeo. Pia haishangazi utawala hutumia kisingisio chochote kuwanyamazisha wakosoaji wake na kukiuka haki za binadamu, mkiwemo haki za uhuru wa kujieleza na dhamana ya kesi kuendeshwa kwa haki. Kuba bado ni taifa la kanda ya Amerika ambalo linakandamiza vyombo vya habari kwa mujibu wa kamati ya kuwalinda waandishi wa habari CPJ. Taasisi hiyo pia imeorodhesha Kuba miongoni mwa mataifa kumi ya juu duniani yanayokagua zaidi vyombo vya habari. Magazeti na vyombo vya habari vya utangazaji vyote vinadhibitiwa na serikali ya kikomunisti ya Kuba, na kisheria vyombo hivyo vyatakiwa kufanya kazi kulingana na malengo ya jamii ya ujamaa. Marekani inatoa wito kwa washirika wake wa kidemokrasia kote ulimwenguni kuheshimu haki za binadamu pamoja na uhuru wa vyombo vya habari ikiwa ndilo sharti la ushirikiano wowote na Kuba. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kufikia hapo, ndiyo tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA abdu shakur abud amesimamia matangazo haya mwelekezi aida isa hewani nimeshirikiana na harrison kamau mimi ni kenneth bwire na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo asante kwa kuchagua kusikiliza sauti amerika basi niruhusu nikutakie usiku mwema usiku mtulivu