The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ahlan wasahlan mpenzi msikilizaji, karibu sana katika VOA Express, ikiwa siku ya leo ni tarehe 15, mwezi wa Septemba, nikitumai kwamba mzima buheri wa afya. Kuna mengi tumekuandalia siku ya leo, lakini kwanza kabisa, Josfat Kiwa kwa, karibu sana mwenzangu, umepotea sana. Si jambo dadangu Salma Muhamed, niko buheri wa afya na kufahamisha tu msikilizaji kwamba safari hii ya VOA Express unaipata kila siku kwa muda wa dakika 30, tukiwa tunaangazia maeneo yote ya Afrika Mashariki na katika pia maziwa makuu. Nam, pia tutakuangazia hi leo, mtihani wa kuwana password ya simu yako. Je, utampa mpenziwe? Nasikia Kiswahili inaitwa nywila. Haya, tupate pale katika mdahalo wetu wa barazani. Na leo ni siku ya kimataifa ya demokrasia duniani. Je, nchi yako inajiandaa kwa uchaguzi ama mshaleta mgogoro katika uchaguzi? Na katika masuala ya vimao mitandaoni, mwenzetu Harrison ametuandalia mambo motomoto -moto kama kawaida yake. Tutakuwa na burudani muziki kutoka Uganda, na kwa taarifa itu ni kwamba leo ni siku ya kimataifa ya demokrasia duniani iliyoasisiwa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuhimiza misingi ya kidemokrasia kwa nchi wanachama wake. Kwa Tanzania, maadhimisho ya mwaka huu yana maana kubwa, hasa wakati taifa hilo linapojiandaa na uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Jorj Njogopa na taarifa zaidi. Demokrasia kama inavyoeleza na wengi, ndiyo msingi wa mambo yote katika mustakabali wa taifa, na kuadhimishwa kwake leo kuna tilia maanani zaidi nchini Tanzania, hasa wakati ambako vyama vya siasa pamoja na wafuasi wao wanaendelea kupishana katika majukwaa ya kampeni kunadi sera zao. Kwa jumla inaweza kueleza kwamba Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayoenzi demokrasia na mara zote watendaji walioko katika mamlaka wamekuwa wakitumia mifano kama utitiri wa vyombo vya habari pamoja na kuwepo kwa idadi kubwa ya wagombea wanaojitokeza katika uchaguzi ni moja ya kielelezo kuthibitisha hoja hiyo. Hata hivyo bado kuna ukosoaji mkubwa unaendelea kutanda hasa kunapozuka mjadala kwamba ni kwa kiasi gani taifa hili liko katika mkondo hivyo mataifa mengine duniani bado ina safari ndefu kufikia kile kinachoitwa demokrasia inayotoa fursa ya kuaridhisha walio wengi. Mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala Sami Ruhuza ni mmoja wa wale wanaona kwamba Tanzania bado inaendelea kuvuta miguu kufikia shabaha ya demokrasia yenye kutoa usawa kwa washiriki wote wa masuala ya siasa na uchaguzi na demokrasia mtu anakuambia, ah, hizi kwa bwana zinaenda kuchakachuliwa. Unapiga kura, lakini mgombea anaetangazwa sio naye. Mtaka wewe sa, kwa nini we hivyo? Kwa nini mtu afikirie hivyo? kila mtu kiongea naye, asilimia kubwa wanakuambia kwamba uchaguzi ah, bana, washaamua, washaamua wa bana wa sasa. Ukishaanza kuona watu wanazungumza wana, wana hivyo, ujue hakuna hakuna demokrasia, hakuna hiyo haki uchaguzi wa mwaka unatoa ishara kwamba uwanja wa demokrasia kwa watu kuchagua na kuchaguliwa umepanuka jumla wagombea 15 wamepitishwa na tume ya taifa ya uchaguzi kwani ya urais ingawa kumekuwa na malalamiko mengi namna wagombea wa upinzani wa nafasi za ubunge na udiwani walivyoinguliwa katika hatua wa za awali ikiwa ni uchaguzi wa sita kufanyika tangu tanzania irejeshe mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992 kuna matumaini pia uchaguzi wa mwaka huu ukavuka salama Hungwi mali ya tabu ni mwalimu wa masomo ya uraia anasema. Wakati dunia inapoadhimisha siku ya demokrasia, raia wanayo haki kubwa ya kushiriki katika uchaguzi huu. Tunaomba taasisi mbalimbali zinazohusika na uchaguzi nazo zitende haki yake vizuri, ili tuvuke salama, na ninajua tutavuka salama tu. Jumla wapiga kura milioni 29 wameandikishwa kushiriki katika uchaguzi wa mwaka huu, na wengi wao sasa wamekuwa wakijitokeza kufuatilizia mikutano ya mgombea kabla ya kufanya maamuzi yao hapo Oktoba 28 kama ilivyo kwa mpiga kura mmoja wao huyu. Na pia kitu kizuri zaidi ni kwamba Watanzania wamepewa fursa ya kuweza kujiandaa kwa ajili ya kuja kupiga kura na kumchagua yule wanayempenda. Wagombea wote wa urais wanaendelea kuyazunguka maeneo ya nchi wakiainisha vipaumbele vyao wanavyoahidi kuvizingatia iwapo watachaguliwa. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joji Njogopa. Asante sana, Njiogopa, kwa ripoti hiyo. Na kwingineko, idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na moto unaoteketeza maeneo mbalimbali katika majimbo ya magharibi mwa Marekani imeongezeka, na wanasiasa wa ngazi za juu nchini humo wameshikilia misimamo tofauti kuhusu jinsi ya kukabili hali hiyo. Kutoka Washington DC tuungane mwenzetu BMJ Moridhi. Wakizungumza katika hafla mbili tofauti jana Jumatatu, wapinzani wakuu wa kisiasa hapa Marekani, rais Donald Trump na makamu wa rais wa zamani Joe Biden, waliendelea kuchukua misimamo miwili inayokinzana kuhusu jinsi ya kukabiliana na hali ya moto katika majimbo ya California, Oregon na Washington ambaye ameshuhudia maafa na uharibifu mkubwa wa mali katika kipindi cha takriban wiki tatu hadi sasa. Kufikia leo asubuhi, watu wasiopungua thelathini na watano walikuwa wamepoteza maisha yao na dazeni kadhaa kuhama makwao, huku wengi wakiwa hawajulikani waliko. Akizuru jimbo la California jana Jumatatu, rais Trump alisema kwamba miti inayokauka na iliyooza ndiyo inayochangia ongezeko la moto. Rais huyo alilaumu usimamizi hafifu wa misitu kama chanzo kikuu cha janga hilo na kupuzilia mbali maelezo ya wanasayansi na wadau wengine kwamba mabadiliko ya tabia nchi ndiyo ya kulaumiwa. <laughs> Well, lakini gavana wa jimbo hilo la California, Gavin Newsom alimkumbusha rais Trump kwamba asilimia asilimia 56 ya, ya ardhi kwenye jimbo hilo inamilikiwa na serikali kuu, na hivyo utawala wa Trump una jukumu la kuimarisha usimamizi wa misitu iliyoathiriwa. Naye mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Democratic, Joe Biden, akizungumza katika jimbo la Delaware hiyo jana, alisema Trump kupinga kwamba athari za mabadiliko ya hali ya hewa zimesababisha hali hiyo ni hatari kwa usalama, na kwamba iwapo atachaguliwa kwa muhula mwingine, rais Trump matukio kama yanayoshughuliwa hivi sasa kwenye majimbo ya magharibi mwa Marekani yataongezeka na kupelekea maafa na uharibifu mkubwa hata zaidi. Wa, Masai wa Afrika Mashariki walikuwa wakichoma mioto midogo kwa mbuga kabla ya mvua kuingia. Hiyo ilikuwa inachoma vitakataka vidogo na kulete eh, nyasi mpya nyasi mpya wakati msimu wa mvua, huku wanasiasa ambao wanaweza kutumia ushawishi wao kubuni au kuimarisha sera ambazo zinaweza kuwaondolea dhiki waathiriwa wakiendelea kulumbana wakazi wa majimbo hayo, California, Oregon na Washington, wanaendelea kutafuta suluhisho la tatizo ambalo limeendelea kuwa mbaya kila mwaka. Asante sana BMJ Murevi kwa ripoti hiyo kamili. Wakati demokrasia ikiangaziwa duniani, kuna mambo mikasa ya moto. Yani tumekaa miezi sita tukizungumzia corona virus, sasa mikasa ya moto nayo pia ni tatizo kubwa. Nam, ni kweli kabisa. Tusisahau kuna ujumbe muhimu sana kutoka kwake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye amezitaka serikali kuwa wazi na kuwajibika katika majibu yao kuhusu covid-19. Yote haya unayapata katika safari Express ikiwa tunaziwa kuu. Vilevile unaweza kufikia matangazo haya katika mitandao ya internet pale www.voaswahili.com. Hivyo punde naona tuungane na mwenzetu Sandey Shomari akituletea habari za dunia. Spika Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amezua mjadala kuhusu jinsia, akimshutumu mwanachama wa chama cha Rais Felix AFP Jumatatu Mabunda anamuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila ambaye bado ni mtu mwenye nguvu licha ya kumkabidhi madaraka na mwezi Januari 19. Na mivutano kati ya kambi za kisiasa za watu hawa wawili ni mikubwa. Ujerumani umepanga kuchukua wahamiaji 1500 ambao hivi sasa wamepatiwa hifadhi katika visiwa vya Ugiriki. Vyanzo vya serikali viliambia shirika la habari la Ufaransa AFP, pamoja na karibu watoto wapatao 150 wasio na wazazi wao kutoka kwenye kambi yaambwye ya ndani hostel Seehof Berlin. Itachukua wahamiaji ambao tayari wamepata hadhi ya ukimbizi, wakiwapa kipaumbele familia zilizo na watoto, vyanzo vilisema. Serikali ya Umoja mako yuko kwenye mazungumzo juu ya mpango huo na mshirika wake mdogo Social Democrats wakitarajia kufikia makubaliano siku ya Jumatano. Ripoti mpya inasema janga la COVID-19 imepunguza maendeleo katika kupunguza masikini duniani na maendeleo ya afya kwa jumla. Ripoti mpya kila mwaka kutoka kwenye taasisi ya Bill na Melinda Gates, mradi wa hisani ulaanzisha bilionea mwanzilishi wa Microsoft na mkewe iligundua kuwa karibu watu milioni 37 wamesukumwa katika umasikini uliokithiri tangu mwanzo mwa janga hili, na kiwango kimeongezeka sana kufikia asilimia saba katika miezi michache tu. Wakati huo huo, asilimia ya watoto wanaopatiwa chanjo mara kwa mara ya magonjwa kama vile surua imeshuka kutoka rekodi ya juu ya zaidi ya asilimia 80 mwaka jana hadi sabini kwa mwaka 2020 viwango ambavyo ripoti inasema havijaonekana tangu miaka ya 90. Na mamlaka nchini Panama inachunguza kupatikana kwa kaburi la jumla la karibu na eneo jingine la kaburi lililogundulika mnamo mwezi Januari, ambapo wachunguzi wanaamini kuwa dhehebu la kidini lilizika waathirika. Wataalamu wa uchunguzi wa maiti wanasema bado wanajaribu kubaini ni mabaki ya watu wangapi yapo kwenye eneo hilo jipya lililogunduliwa katika mkoa wa asili wa Ngabe Bugle kilomita mia kadhaa kaskazini mwa mji mkuu wa Panama City. Nao mwezi Januari, mamlaka walipata iki, wa saba, manamke, kaburi la halaiki liliokuwa na waathirika wasiopungua saba pamoja na mwanamke mja mzito. Kaburi lilihusishwa na kanisa liitwalo Mwanga Mpya. Polisi walivamia kanisa hilo paka wakamata watu kumi na kuwaokoa wengine 15 ambao waliwaambia wachunguzi kuwa kiongozi wa dhehebu hilo aidai alikuwa akitimiza maagizo ya Mungu ya kuondoa mapepo kutoka kwa waathiriwa. nadhani ni kutoka kwa wasanii wa Uganda na unatufikisha ule wakati wa kuelekea barazani. Tunakuwa na mjadala wa barazani kila siku hapa katika safari yetu ya VOA Express. Na kama kawaida, basi swali so lile huwa tumelitupa tayari katika VOA Swahili FB page yetu pale, na wengi huwa wanatupokea pale. Na leo tunauliza hivi, je, uko tayari kumpatia mpenzi wako password, yani nywila ya simu yako? na kuuliza uko tayari Kioko? Tuanze na wewe, tumpe kwanza msikilizaji nafasi. Kwanza kabisa, tunakwenda nchi jirani ya Tanzania, tumpate Mama Priska, anasema yuko maeneo ya Kahama pale. Mama Priska, habari gani? Naona umetupa maoni mazuri kuhusiana na kuhusu kumpatia mpenzi wako password. Unasema kwamba kama tu ni yeye ananiamini, kikubwa ni maelewano, maisha yanaendelea. Tueleze yani kiwa namaanisha hivi hizi, yani kiwa na mpenzi wako mnaaminiana, hapo inakuwa sahihi kabisa kumwonyesha password yako, kwa maana mnaaminiana wote, kila jambo mnaonyeshana. Okay, kwa hiyo ukiacha hapo, kumwonyesha kumwonyesha password yako ni wapenzi ambao hawaaminiani. Kwa hivyo wale ambao huwa hawapeani password, ni uaminifu ndo hakuna wanifu ni hakuna, kwa maana huyo anajua kwamba siri zangu atazifahamu, na yule anajua kwamba nina mchepuko, siri zangu atazifahamu. Katika maswala ya ndoa, tunaambiwa kwamba si kila mtu kunioa, hapo tumesha aminiana wote yani, hata kama akae nayo siku mbili haina shida kabisa. Asante sana mama Priska, nashukuru katika simu tunakwenda kwa Angelina Lubinza, yuko Kwimba, Mwanza. Hujambo Angelina? Mm, tunaomba tafadhali tupe maoni yako kuhusiana na iwapo unaweza kumpatia mpenzi wako paswad, yani nywila, labda we unaweza kumpatia paswad ya simu yako mpenzi wako? Ndiyo, naweza nikampatia kulingana na matumizi yangu ya simu navyoyajua nam ah. Na, samahani basi, simu hiyo tumeimpoteza, Angelina. Wacha tutafute mwingine katika laini ya simu. Asante, naitwa Nema Chiando kutoka Msindi, mkoa wa Iringa huku Tanzania. Nilijibu swali kuhusu hiyo mada. Ni kweli naweza nikamshirikisha, ila naweza nikamshirikisha endapo na yeye namba yake asili akinishirikisha. Kama endapo yeye hata taka kunishirikisha namba yake asili, kweli siwezi kunishirikisha, ila akinishirikisha naye namba yake asili, na mi namshirikisha yangu, ili tuwe kitu kimoja. Maoni yangu ndo hayo. Ukiwa ndani ya chumba chako ama chumba chenu, unaiweka pale chini ama unaiweka pembeni kidogo, naiweka chini kwamba kila aione tu, inakuwa haina tatizo, kwa sababu kama umeshaamua kuishi na mtu kwenye, ma, kwenye maisha ya ndoa, sidhani kama kuna kila kitu utaficha, kwa sababu kama umelenga kuishi na mtu manake, mnataka kutengeneza maisha nyinyi wawili na familia yenu. Ukitaka kuwa msiri kwenye namba ya siri, manake kuna vitu vingine vikubwa zaidi ambavyo takusanya kwa siri. Sasa kama namba tu ya siri unaficha, je, mambo mengine mazito unawezaje kumficha mpenzi wako au mke wako naye mahusiano na mambo ya password he? Ndio mambo moto huko nje. <laughs> na kuna wengine pia wametuma ujumbe tuusome hapa katika barazani. Wa kwanza hapa ni Omi Muhiriri anasema, mimi hata sitaki kuzijua, sitafuti ugonjwa wa simu kwa makusudi, manake mara anapata presha <laughs> Bensoira Benna anasema na yeye kwamba yeye anampatia sababu, kukiwa na balaa, yeye ndiye msaada wa kwanza, hata mimi najua paswadi yake. Wa mwisho hapa ni Shami Gift Otieno anasema, Naona hii ni kama kijeli tubuu tu. <laughs> Naanzaji kumpa hiyo nywila, apambane na yake na mimi ni pambane na yangu. <laughs> Hey, maswala ya simu haya kizungumkuti nakwambia na. <laughs> na anavyosema mwenzetu Sandey Shomari chambilecho, ni kwamba VOA Express safari yake haikamiliki bila muziki. Sasa tunaye kijana chipukizi mwimbaji wa Dare huyu Aroboi anasema digidigi. aroboi huyo anatuletea mdundo huo wa aina yake manake, unasikia kama regerege rege pale, sijui bongo flavor pale. Yani yote tisa ni kijana huyu ambaye anakuja na uzito mkubwa sana na kuona. Salma, kama ulipenda rege sana wewe? Aha, mimi utotoni, rege ni mambo yangu, ni mambo yangu. <laughs> unajua kuwa katika vijana ambao wanapenda rege, basi na wewe pia unakuwa unaingia katika muziki hiyo. Aha, sasa yote hayo unayafuatilia katika safari hii ya VOA Express, na katika sehemu yetu ya kama huna kazi leo. Kijana mmoja mwenyeji wa Mombasa, ameeleza VOA ufundi wake katika kutumia mashini za kuzima moto unavyompa riziki ya kila siku na kukimu mahitaji ya jamii yake. Tumsikize. kwa majina yangu kamili naitwa, naitwa Abdalah Mwele. Ninafanya kazi ya fire technician na fire extinguisher, zima zimamoto. Ofupi nilifanyai kazi kwa upande wa kufundishwa mwanzo. Mafunzo niliyoyapata ni ya, ya jinsi ya hiyo zimamoto kuiangalia jinsi ilivyo. Baadaye kuna kitu pale, kuna inaitwa mita. Ile mita yake iko sawa kwa maximum ya ile average, inatakikana ama vipi, kulingana na ile type ambayo iko hiyo fire extinguisher. Kama ni ya kujaza na ijaza, kulingana na ile average ambayo inatakikana. Aina kama tatu nne hivi za hiyo zimamoto, tepe ya maji, kuna tepe ya carbon dioxide, na dry powder pamoja na foam. So kati hizo zote nne zina utasema zina matumizi yake kulingana na, na moto wake. Kama maji ni matumizi yake ya moto wa kawaida, na carbon dioxide ama CO2 na uh, dipoda, matumizi yake ni ya moto wa stima. hizo Eh, ndio vitu nilivyokuwa nafundishwa. Niliona ni vyema kuwa na ujuzi wako mwenyewe ijapokuwa utakuwa umeajiriwa, lakini hata ukishatoka kuajiriwa tena unaweza kuanzisha biashara yako ya hiyo ya mazima moto. Tuko na wateja kadhaa tuko na kampuni tofauti tofauti kwa magari, pia tupo na manyumbani pia ziko, kwa sababu hizi ni, hii ni kifaa ambayo ni lazima kwa nyumba uwe nayo. Kama una mtumizi wa gasi ama moto wa stima ni lazima, kama unajali afya ya watu wako na usalama wa watu wako, ni lazima uwe na hizo vitu. Kazi niliyonayo ya mazimamoto ni kwamba ninaweza nikamudu familia yangu pamoja na jamii yangu, sasa nimekuwa nitegemeo. Changamoto zilikoko ni kwamba utapata fika mahali kwengine Klienti wengine pia wanataka kujua zaidi, na ukimweleza zaidi yeye ana mjuaji zaidi sasa, ina kwa ile competition ya kushindana yeye yeah, yeah, najua na wewe unajua. Sasa mimi upande wangu natumia kulingana na ujuzi ujuzi wangu, vile ninavyojua. Chenye naweza kushauri wenzangu ambao wako manyumbani ama uko na elimu na hujafanikiwa kupata kazi, si lazima ungojee kazi ya kuajiriwa, kwa sababu bado uko na mikono yako na kila kitu kiungo cha Mwenyezi Mungu alichokupatia, bado kujapungukiwa unaweza ukaanzisha kazi yako hata ya mikono, si lazima uajiriwe kitambo na ngoja ya kuajiriwa. Mwanadamu huchagui kazi cha kazi yoyote, anaweza ukafanya kitambo na ngoja ile yako ya kuajiriwa ama ya makaratasi Unaweza kuanzisha yako mwenyewe ya mikono kitambo nafasi ya kuajiriwa. Anapoondoka hapo kijana huyo, ni sehemu nyingine sasa ya trending, yani tunapoangazia vumao mitandaoni na kwenye vyombo vya habari hivi leo. E, moja ya maswala ni tukio lisilo la kawaida ambalo lilimfanyika nje ya bunge la Uganda, ambapo mwanaume alipatikana na kiungo cha mwili wa binadamu akiwa na nia ya kuwasilisha kwa spika wa bunge hilo Harrison Kamau. Harrison Kamau. Hapa anatufahamisha zaidi. Karibu sana Harrison. Hamjakosea wenzangu, mke Mombasa. Kwa kuwa jamaa kwa jina Joseph Nuwashaba mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anayetokea manispaa ya Ishaka iliyoko wilaya ya Bushenyi ameendelea kushikiliwa na maafisa wa kijasusi kwenye mji mkuu wa Uganda wa Kampala baada ya kupatikana jana Jumatatu, akiwa amebeba kichwa cha binadamu akidai kukifikishia spika wa bunge. Nuashaba alikamatwa na walinzi wa bunge pale alipojaribu kuingia kwenye majengo hayo akiwa amebeba kijisanduku, na kilipofunguliwa kilionekana kuwa na kichwa ambacho hakikuwa kimekatwa muda mrefu kutoka kwa mwili wa mwenyewe. Isitoshe, mwanaume huyo wakati wa kukamatwa alikuwa amevalia kama mwanamke, na ni pale alipokuwa akifanyia uchunguzi kwenye afisi za idara ya kijasusi kwenye kitongoji cha Kibuli ndipo ilipogundulika kuwa alikuwa mwanaume. Muda wote huo kichwa hicho kilipelekwa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti cha Capital City mjini humo, ambapo baada ya ukaguzi wa kina kilithibitishwa kuwa cha mtu mwenye umri mdogo. Uchunguzi unaendelea kufanyika wa kubaini mwenye kichwa hicho, namna mshukiwa alivyoweza kubeba kichwa hicho kutoka mji wa Masaka alipotokea hadi Kampala, na ni kwa nini alikusudia kufikisha kichwa hicho kwa spika wa bunge Rebecca Kadaga. Tukio hilo limefanyika wakati bunge la Uganda likijiandaa kurejea vikao vyake hivi leo baada ya likizo, wakati wachunguzi wakiendelea kubaini iwapo kichwa hicho ni cha mwili wa msichana mdogo wa miaka mitatu aliyepatikana karibu na kituo cha kusafishia maji mjini Masaka jana asubuhi. Katika siku za karibuni bunge la Uganda limeshuhudia watu wakifikisha vifaa vya kutisha kama nia ya kulalamikia hali ya kisiasa iliyoko, ambapo wanaharakati wa kisiasa wamekuwa wakihusika pakubwa kufikisha vifaa hivyo, wakati mmoja wakiwasilisha wananguruwe waliopakwa rangi tofauti wakilinganishwa na wabunge. Mambo ya kutisha kweli kweli, au sio? Basi, na nchini Kenya kuna matumaini mapya kwa wanafunzi kurejea shuleni haraka kuliko ilivyotarajiwa baada ya kubaki manyumbani kwa muda mrefu kufuatia kuzuka kwa janga la virusi vya korona, waziri wa elimu wa Kenya George Magoha jana Jumatatu ameashiria kuwa pendekezo la hapo awali la kufunguliwa kwa mashule mwezi Januari lisitishwe kwanza kwa muda, wakati akitoa muda wa siku kumi kwa tume maalum ya dharura kuhusiana na elimu kutathmini tarehe ya karibuni kabisa kutokana na kushuka kwa maambukizi ya COVID katika siku za karibuni nchini Kenya. Vyuo vikuu pamoja na taasisi za juu za elimu tayari zimepewa idhini ya kupanga mikakati ya kufungua tena haraka iwezekanavyo. Wiki ijayo waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i na mwenzake wa afya Mutahi Kagwe wanatarajiwa kuitisha kikao cha kutathmini mikakati ya kuendeshwa kwa shughuli za kawaida kufuatia kushuka kwa viwango vya maambukizi ya virusi vya korona. Basi rais Uhuru Kenyatta ameamuru kikao hicho kufanyika kabla yake kutoa hotuba kwa taifa ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Habari njema hizo. Hata hivyo, maoni ni mengi yaliyotolewa kufuatia taarifa hizo kwenye mitandao. Brian Mwenda kupitia Twitter anauliza, mbona viwango vya maambukizi ya COVID vimeshuka mara moja tu baada ya kashfa ya madai ya ufisadi wa fedha za COVID kuzuka? Kipruya anasema kuwa hiyo ni habari njema kwa kuwa inaonyesha ushindi dhidi ya virusi vya corona nchini Kenya. Shirikisho la walimu nchini linasema kuwa ni wakati mwafaka kwa wazazi kujiandaa kuwarejesha wanafunzi shuleni wakati wowote wa kuanzia sasa kwako sijui wasemaje? Basi kwenu wana VOA Mombasa. Asante sana Harrison. Basi kwa mengi hayo yanayovuma mitandaoni, tukiwa tunaenda katika dakika zetu za lala salama, lakini kwanza kabisa tuende kwa swali la leo, ambapo hii leo tumeuliza: Je, unaamini utanufaika na mradi wa bomba la mafuta hoima kule tanga? wa kwanza hapa ni Grace Nsekanao kutoka Rushuru, kiwanja DRC, anasema mimi sitanufaika kwani mradi wa mafuta utaharibu mazingira ninayoishi ndani yake. Mwingine anajiita Abdul Bajwa wa Dar es Salaam anasema, kwangu mimi kunufaika moja kwa moja sio rahisi, labda kunufaika kupitia miradi itakayojengwa kupitia faida tutakayoipata. Huyu hapa katika Facebook anajiita za moyoni Haonga anasema, bila shaka hili bomba asilimia kubwa ya Watanzania watanufaika nalo. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema shida ni kwamba viongozi wa Afrika wanapoanza miradi wanaelewana wana sana, ila matunda yanapoanza wanavurugana. Naye Paul Jackson hajasema iko wapi, lakini ujumbe wake ni kwamba watanufaika matajiri peke yao. sisi watu wa daraja la chini, kiukweli ni vigumu sana kunufaika. Nikimalizia upande wangu wa anasema huyu Ramadhani Pawa kwani hili ndiyo bomba la kwanza Tanzania? Natuuliza swali na yeye, tumempa swali akajibu na swali aha. Bomba haya Sal <laughs> <laughs> Sasa inabidi tufanye uchunguzi kujua ni bomba la kwanza au ni la pili au la tatu. Ala kulihal tunakuwa geni, manake muda umetupa kishogo. Mimi naitwa Salma Mohamed, mimi hapa ni Josephat Kioko, ni kurejeshe kwa wenzetu Washington DC na kwanza niwashukuru wote waliotayarisha matangazo haya Aida Hisa pamoja na Collins Adede na msimamizi wetu Hadija Riami.