hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu kwenye habari za jioni saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu saa za afrika mashariki jina langu harizon kamau na mimi ni sandei shomari leo ikiwa ni jumanne tarehe 15 septemba mwaka 2020 ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www voa swahili karibuni A matangazo yetu hivi leo, Umoja wa Mataifa wasema kuwa mataifa yasiyotoa huduma za bure za afya kwa watu wake wakati huu wa janga la korona, pamoja na kukiuka haki za kimsingi za binadamu, huenda zikachukua muda mrefu sana kurejea kwenye hali ya kawaida baada ya janga hilo kumalizika. Na kwenye habari nyingine, spika wa bunge la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo amezua mjadala kuhusu jinsia akimshutumu mwanachama chama wa chama cha rais Felix Tshisekedi kwa kumlenga na matusi. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa, Sandey Shomari. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amezua mjadala kuhusu jinsia akimshutumu mwanachama wa chama cha rais Felix Shisekedi kwa kumlenga na matusi. Alisema matusi ambayo nilikuwa nikilengwa nayo wiki iliyopita na mwanamume anayejitambulisha kama mwanachama wa chama cha rais alinishushia heshima yangu kama mwanamke. Spika huyo Jeanine Mabunda alisema katika ujumbe wa AFP Jumatatu. Mabunda anamuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila ambaye bado ni mtu mwenye nguvu licha ya kumkabidhi madaraka Shisekedi Mnamo mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na, na mivutano kati ya kambi za kisiasa za watu hawa wawili ni mikubwa. Kesi ya rais wa zamani waliondolewa madarakani wa Sudan, Omar al Bashir, juu ya kuhusika kwake katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu tisa mia themanini na tisa ambayo alimwingiza mamlakani iliahirishwa hadi Septemba 22, jaji alisema siku ya Jumanne hii leo katika kikao kifupi ambacho kiorushwa kwenye televisheni ya Sudan, kilimwonyesha Bashir na washtakiwa wengine wakitokea kizimbani katika korti iliyojaa mawakili. Jaji alisema usikilizaji wa Jumanne ulikuwa ni wa kiutaratibu na kwamba maombi yalizingatiwa kubadilisha chumba cha korti, kwani ilikuwa vigumu kuzingatia tahadhari za virusi vya korona katika mazingira yaliyojaa watu. Kikao kijacho kitakuwa Jumanne ijayo, Septemba 22, jaji alisema. Kesi hiyo iliyoanza Julai 21 imecheleweshwa mara kadhaa tayari. Ikiwa na atapatikana na hatia, Bashir na washitakiwa wengine 27 pamoja na mawaziri wa juu wa zamani wanaweza kabiliwa na adhabu ya kifo. Mnamo mwezi Desemba, Bashir alihukumiwa kwa ufisadi na akahukumiwa miaka miwili jela. Bashir alichukua madaraka kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliunga mkono na Waislamu mnamo mwaka 1989. Waziri wa fedha wa Sudani Kusini alisema wizara yake haina fedha za kulipa wafanyakazi wa serikali mishahara yao, wa ya hapo awali ikiwatia wasiwasi wa wafanyakazi hao wa serikali ambao wamekuwa wakingoja malipo yao tangu Aprili au Mei. Wafanyakazi hao wa serikali waliambia Sauti Amerika kwamba wanapata shida zaidi kulisha familia zao wakati akiba zao zinapungua na bei ya bidhaa inazidi kuongezeka. Mtumishi mmoja umma mwenye umri wa miaka hamsini na tatu Fauzia Lukadi anayeishi katika kitongoji cha Gudele cha Juba huamka saa kumi na mbili asubuhi kila siku na kuelekea soko la Forodha ambapo ananunua chakula na kisha kuuza tena mbele ya nyumba yake kupata fedha za kulisha watoto wake. Waziri wa fedha Salvatori Garang Mabior alionekana wiki iliyopita mbele ya kamati ya biashara ya bunge la kitaifa kuelezeani kwa nini serikali haijalipa mishahara ya wafanyakazi wa umma kwa karibu miezi mitano sasa. Na Wapalestina wameandamana dhidi ya makubaliano kati ya Israel, Umoja Bahrain wa Falme za Kiarabu na Bahrain wa kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya nchi hizo ambao unasimamiwa na Marekani. Maandamano yamefanyika huko ukanda wa Gaza na waandamanaji wamechoma picha za viongozi wa nchi za Ghuba na rais wa Marekani Donald Trump. Kenesi Bwire anayo ripoti kamili. Waandamanaji wamejitokeza katika mji unaokaliwa kimabavu wa Hebron katika ukingo wa Magharibi wakipinga makubaliano ya kurejesha uhusiano kati ya umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain na Israel. Mkataba huo unatarajiwa kusainiwa hii leo katika ikulu ya Marekani, baada ya historia ya juhudi za kutafuta amani kati ya Israel, Palestina na washirika wa Kiarabu. Kutokana na miongo kadhaa ya kuwepo hali ya kutoaminiana iliyopelekea vurugu za kila mara, Wapalestina wanachukulia mkataba huo kama usaliti. Nchi kadhaa za Kiarabu hazitambui Israel au zilikuwa na uhusiano wa kidiplomasia au kiuchumi na Israel kwa sababu ya kile wanachotambua kama Israel kuzima malengo ya Palestina kuwa na taifa lao lenyewe. Wachambuzi na wakosoaji wanataka viongozi wa Palestina kubadili mikakati yake ili kuepuka hali ya kutengwa katika eneo hilo ambapo Israel na nchi kadhaa za Kiarabu zenye utawala wa Kisuni zina hisia zinazofanana za kuiogopa Iran. Iran imeziambia nchi za Kiarabu kwamba zitawajibika kutokana na hatua yao ya kuwa na uhusiano na Israel, bila kutaja majirani wa Iran, umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain kwa majina. Msemaji wa serikali ya Iran Al Rabiei amesema kwamba Iran inachukulia hatua ya kile amekitaja kama utawala wa adui kuingilia mambo ya nchi hiyo kuwa ni hatari akiongezea kwamba wale wanaochukua mkondo huo lazima wawajibike. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, amerudi katika siasa baada ya kurudi kwa muda mfupi katika baraza la Senate, akichukua nafasi yake kama senata wa kudumu. Hii ni mara ya kwanza kwa Kabila kuheshimu mamlaka yake ya kikatiba kama senata wa maisha nafasi inayopewa marais wote wa zamani kulingana na katiba ya nchi hiyo. Wachambuzi wanasema Kabila anarudi kwenye siasa wakati kuna mivutano ndani ya muungano unaotawala chini ya rais Felix Shisekedi. Mbunge wa upinzani Daniel Safu wa muungano wa Lamuka ametoa wito kwa rais Shisekedi na Kabila kutanzua mvutano uliopo ndani ya muungano wao kwa vile unadhuru siasa za nchi. Viongozi wa jumuia ya uchumi wa nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, wanakutana mjini Akra, Ghana hii leo na wajumbe wa baraza la kijeshi la Mali lililochukua madaraka baada ya mapinduzi mwezi uliopita. Marais wa nchi 15 za ECOWAS walikuwa wamewapatia viongozi wa kijeshi wa Mali hadi leo Jumanne ili kumtaja kiongozi mpya wa kiraia kuongoza utawala wa mpito nchini humo. Kiongozi wa baraza la kijeshi Kanali Asimi Goita anahudhuria mkutano huo wa Akra ikiwa ni mara yake ya kwanza kusafiri nje ya nchi tangu mapinduzi ya kijeshi. Baraza lake la kijeshi mwishoni mwa wiki liliidhinisha mpango wa kuwepo na utawala wa mpito wa miezi 18 kwa ushirikiano na jeshi, lakini vuguvugu liliosababisha mapinduzi hayo ya vyama vya upinzani, mashirika ya kiraia na kidini la M5 RFP limekataa mapendekezo hayo. Raia wa Algeria wanamuunga mkono mwandishi wa habari Khalid Drareni ambaye amefungwa jela kwa miaka miwili akiwa amekata rufaa, wakili wa utetezi anasema katika kesi inayoonekana kama kipimo cha uhuru wa waandishi wa habari katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Ingawa muda wa jela wa Drareni ulipunguzwa kwa mwaka mmoja kutokana na uamuzi uliofanywa mwezi Agosti, waandishi wa, wa habari wasio na mipaka RSF walilaani hukumu hiyo. miaka miwili jela kwa Drareni, tutakwenda kukata rufaa mahakama kuu wakili Mustafa Buchachi alisema. Christopher Delwar, katibu wa taasisi ya uangalizi wa uhuru wa vyombo vya habari wasio na mipaka RSF, alisema kufungwa kwa Dherereni kunathibitisha serikali inajifunga kwa mantiki ya ukandamizaji wa kijinga, usio wa haki na ukandamizaji mkubwa. Ujerumani imepanga kuchukua wahamiaji elfu moja mia tano ambao hivi sasa wamepata hifadhi katika visiwa vya Ugiriki. Vyanzo vya serikali vimeliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, pamoja na karibu watoto 150 wasio na wazazi wao kutoka kwenye kambi ya Moria ambayo ilipata janga la moto. Chini ya mpango uliokubaliwa na kansela Angela Merkel na waziri wa mambo ya ndani Horst Seehofer, Berlin inachukua wahamiaji ambao tayari wamepata hadhi ya ukimbizi, wakiwapa kipaumbele familia zilizo na watoto. Vyanzo hivyo vilisema, serikali ya umoja wa Merkel ipo kwenye mazungumzo juu ya mpango huo na mshirika wake mdogo social democrats wakitarajia kufikia makubaliano siku ya jumatano na gavano wa oregon kate brown anasema jimbo lake limeathirika kupita kiasi na moto wa kihistoria ambao umeharibu elfu maelfu ya hekta za ardhi na kuangamiza miji kadhaa brown aliwaambia waandishi wa habari jumatatu usiku kwamba amemwomba rais donald trump kutoa tamko kubwa la maafa kwa jimbo la kaskazini magharibi mwa marekani ambayo litafanya rasilimali zaingia ya serikali kuu kupatikana kwa askari wa zima moto na wafanyakazi wengine wa dharura. Rais Trump alikuwa tayari ametoa tamko la dharura la serikali kuu kwa Oregon wiki iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na habari uchukua zetu wa juu hii leo. Ni maafisa wa Umoja Mataifa wanasema kuwa serikali ambazo zinatoa huduma za afya kwa linda wananchi wake hasa wasiwe na uwezo a kwenye nafasi bora kabiliana na athari kutokana na janga la korona. Hayo yamesemwa wakati wa mdahalo uliofanyika kuhusu athari za janga hilo kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa huko mjini Geneva kama ripoti mwandishi wetu disa shlin na Harrison Kamau, anayesoma ripoti yake. Hakuna taifa hata moja ulimwenguni ambalo halijaathiriwa na janga la virusi vya korona. Hata hivyo, maafisa wa umoja, umoja, umoja, umoja wa mataifa wanasema kuwa sawa na ilivyo katika kila janga, watu maskini waliotengwa ndio walioathiriwa zaidi na janga la korona. Mkuu wa baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa Michelle Bachelet anasema kuwa baadhi ya mataifa yamepunguza athari kutokana na janga hilo kwa kuweka sera zinazolinda haki za binadamu. Anasema kuwa serikali zilizoweka sera kama kutoa huduma za bure za afya kwa watu wake wasiojiweza, pamoja na misaada ya kifedha na chakula kwa wale waliopoteza ajira zao, ziko kwenye nafasi nzuri ya kukabiliana na athari za janga hilo. Hata hivyo, ameonya kuwa serikali ambazo hazitoi misaada kwa watu wake kwamba huenda zikaathirika pakubwa kiuchumi katika siku zijazo. Masuala hayo pamoja, pamoja na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu yamehujumu afya ya umma pamoja na haki za binadamu na kwa hivyo kufanya hali kuwa ngumu kurejea kwenye hali ya kawaida baada ya janga la korona. Kufungwa kwa shughuli za kawaida ili kuzuia kuenea kwa virusi vya korona kumeadhiri uchumi wa mataifa mengi ulimwenguni. Adhari kubwa zaidi ni kwa watu maskini pamoja na wale takriban bilioni mbili wanaofanya kwenye sekta isiyo rasmi. Shirika la kimataifa la wafanyakazi ILO limesema kuwa wanawake wameathiriwa zaidi katika kupoteza ajira. ILO limeongeza kusema kwamba makundi mengi yaliyoathiriwa ni pamoja na wafanyakazi wahamiaji, watu wa makabila ya jadi, watu wa makabila ya walio wachache pamoja na walemavu. Limeongeza kusema kuwa misaada kutoka kwa serikali ni muhimu iwapo makundi hayo yatajikwamua kutokana na athari za COVID-19. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa hivi karibuni idadi ya maambukizi kutokana na virusi vya korona itafikia milioni 29 na karibu vifo milioni moja. Mkuu wa programu ya dharura kwenye WHO, Michael Ryan, anasema kuwa haki za binadamu na afya ya binadamu ni masuala mawili yanayotegemeana, akiongeza kuwa wakati wa janga la korona huduma za afya hazijakuwa zikitolewa ipasavyo. Janga hilo limeshawishiwa na masuala ya jinsia, viwango vya utajiri, umri, tabaka za kijamii na kisheria, kabila, miongoni mwa mengine. WHO imekuwa ikiunga mkono onyo kutoka kwa ofisi ya kamishina wa haki za kibinadamu kwamba janga la COVID-19 halitakiwi kutumiwa kama kigezo cha kukandamiza haki za msingi za watu. Ryan anasema kuwa ni sharti jamii ya kimataifa ishirikiane katika kutengeneza chanjo dhidi ya COVID-19. Amesema kuwa chanjo hizo ni lazima zipelekwe kwa njia sawa, miongoni mwa matajiri na maskini, na kwamba kupatikana kwake kusiwe kwenye misingi ya uwezo wa kuzinunua. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr na mamlaka nchini uganda wanafanya kazi kurejesha amani baada ya mapambano kati ya wenyeji na wakimbizi huko kaskazini mwa nchi wiki iliyopita yaliyosababisha vifo vya wakimbizi kumi kasia ghasia zilifuatiwa na mabishano kati ya wakimbizi wa sudan kusini na jamii wenyeji katika sehemu ambayo wanashirikiana maji Wanaharakati wa kutetea haki wanasema mapigano yamesababisha uhaba wa rasilimali nchini Uganda, ambapo nchi hiyo ni mwenyeji wa idadi kubwa ya wakimbizi barani Afrika. Adija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Halima Adhumani kutoka Kampala. UNHCR nchini Uganda imeomba kurejewa kwa hali ya utulivu na uchunguzi ufanyike kuhusiana na ghasia ambazo zimesababisha vifo vya wakimbizi. Tukio la Ijumaa pia limepelekea wakimbizi 19 kujeruhiwa na wengine kumi kupotea. Maafisa wanasema hiyo imetokea wakati wa mzozo karibu na bomba la maji katika kijiji cha Tika kwenye kambi wa ya wakimbizi ya Rhino, na malumbano yaligeuka kuwa ghasia. Joel Butro, mwakilishi wa UNHCR nchini Uganda, anasema ghasia zimewashtua. Majibu makali ya vurugu yaliyofanywa na jamii wenyeji kwa kile ambacho kilikuwa ni mzozo wa kijamii unaashiria tishio kwa suala nyeti la kuishi pamoja kwa amani katika maeneo ya vijijini ambako wakimbizi wanatakiwa waishi pamoja na wenyeji wao Waganda katika mazingira ambako kuna uhaba wa rasilimali. Matukio ya kutisha kama haya ya Ijumaa yanatishia wasiwasi mkubwa. UNHCR pia imeeleza kwamba nyumba 15 za wakimbizi zilichomwa moto na nyingine 25 zilivunjwa na kuibiwa vitu. Musa Echweru, waziri wa masuala ya wakimbizi nchini Uganda, ameiambia VOA kwa tukio hilo ni la kusikitisha na kusema uchunguzi unaendelea. Kwa mujibu wa Echweru, wakimbizi walimpiga na kumuua mtoto kutoka kwenye jamii wenyeji kwa sababu ambazo hazijulikani. Na hivyo kuchochea kile alichosema majibu makali kutoka kwa wakazi wenyeji. Amesema tukio hilo linaonyesha udhaifu katika mfumo wa msaada kwa wakimbizi ambao unahitaji kushughulikiwa. To... Yeah. All... Jambo la kwanza ni msaada wa kisaikolojia kwa wakimbizi, kwa hakika, kuwaelimisha wadinga na jamii hizo zote kufahamu kwamba lazima zisitumiwe wakati wote kunapotokea kutoelewana. Wanaweza kuwa wamegadabishwa na suala la huyu mtoto lakini kumpiga mpaka kufa si kitu cha kukifanya hata kidogo. UNHCR imepeleka timu huko kuwasaidia wakimbizi ambao wamepatwa na kiwewe kutokana na shambulizi hilo. Achieg Akena, mkurugenzi mtendaji wa International Refugee Rights Initiative, anaelezea kwamba rasilimali katika jamii hazitoshi, hasa hivi sasa kwa vile Uganda inakabiliwa na, na matatizo ya kiuchumi kwa sababu ya masharti kutokana na janga la virusi vya korona ambalo limefanya maisha kuwa magumu kwa watu wengi sana na hasa wakimbizi. Akena anasema wote serikali na UNHCR wanahitaji sio tu kuhakikisha wanaona amani na kuwepo ni moja ya nyenzo katika jamii, lakini pia kuacha kuchukua hatua pale tu kunapotokea tatizo. Wanaharakati wa haki za wakimbizi wameelezea kwamba wakati dunia inaendelea kulenga katika COVID-19. Hii ina maana kuwa mivutano imeongezeka kati ya wakimbizi na wenyeji, hasa pale upande mmoja utauona upande mwingine kwa unachukua rasilimali zake chache walizo nazo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi leo ikiwa siku ya kimataifa ya demokrasia duniani iliyoasisiwa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuhimiza misingi ya kidemokrasia kwa nchi wanachama wake kwa Tanzania, maadhimisho ya mwaka huu yana maana kubwa, hasa wakati huu ambapo taifa hilo linajiandaa kwenda kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. George Njogopa anatuarifu zaidi akiwa Dar es Salaam. Demokrasia kama inavyoelezwa na wengi, ndio msingi wa mambo yote katika msukabala wa taifa, na kuadhimishwa kwake leo kuna tuliomanane zaidi nchini Tanzania, hasa wakati ambako vyama vya siasa pamoja na wafuasi wao wanaendelea kupishana katika majukwaa ya kampeni kunadi sera zao. Kwa jumla inaweza kueleza kwamba Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayoenzi demokrasia na mara zote watendaji walioko katika mamlaka wamekuwa wakitumia mifano kama utitiri wa vyombo vya habari pamoja na kuwepo kwa idadi kubwa ya wagombea wanaojitokeza katika uchaguzi; ni moja ya kielelezo kuthibitisha hoja hiyo. Hata hivyo, bado kuna ukosoaji mkubwa unaendelea kutanda hasa kunapozuka mjadala kwamba ni kwa kiasi gani taifa hili liko katika mkondo sahihi kuhusu demokrasia ya kweli. Baadhi wanaojadili mambo hayo wanasema Tanzania kama ilivyo mataifa mengine duniani bado ina safari ndefu kufikia kile kinachoitwa demokrasia inayotoa fursa ya kuaridhisha walio wengi. Mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala Sami Ruhuza ni mmoja wa wale wanaona kwamba Tanzania bado inaendelea kuvuta miguu kufikia shabaha ya demokrasia yenye kutoa usawa kwa washiriki wote wa masuala ya siasa na uchaguzi. la demokrasia ingeonekana kwa vitendo, hasa leo ukizungumza pia katika swala la uchaguzi Eh, uchaguzi, mtu anakuambia ah, hizi kwa bwana zinaenda kuchakachuliwa. Unapiga kura, lakini mgombea anaetangazwa sio naye mtaka wewe. Sasa kwa nini we hivyo? Kwa nini mtu afikirie hivyo? Kila mtu ukiongea naye, asilimia kubwa wanakuambia kwamba, ah, uchaguzi bwana huu washaamua bana, washaamua bana. Sasa ukishaanza kuona watu wanazungumza wana, wana hivyo, ujue hakuna, hakuna demokrasia, hakuna hiyo haki uchaguzi wa mwaka huu unatoa ishara kwamba uwanja wa demokrasia kwa watu kuchagua na kuchaguliwa umepanuka jumla ya wagombea 15 wamepitishwa na tume ya taifa ya uchaguzi kwa ni ya urais ingawa kumekuwa na malalamiko mengi namna ya wagombea wa upinzani wa nafasi za ubunge na udiwani walivyoinguliwa katika hatua wa za awali ikiwa e ni uchaguzi wa sita kufanyika tangu tanzania irejeshe mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992 kuna matumaini pia uchaguzi wa mwaka huu ukavuka salama Hungwi Mali ya Tabu ni mwalimu wa masomo ya uraia, anasema: Wakati dunia inapoadhimisha siku ya demokrasia, raia wanayo haki kubwa ya kushiriki katika uchaguzi huu. Tunaomba taasisi mbalimbali zinazohusika na uchaguzi nazo zitende haki yake vizuri, ili tuvuke salama, na ninajua tutavuka salama tu. Jumla ya wapiga kura milioni 29 wameandikishwa kushiriki katika uchaguzi wa mwaka huu, na wengi wao sasa wamekuwa wakijitokeza kufuatilizia mikutano ya gombea kabla ya kufanya maamuzi yao hapo Oktoba 28 kama ilivyo kwa mpiga kura mmoja wao huyu. Na pia kitu kizuri zaidi ni kwamba watanzania wamepewa fursa ya kuweza kujiandaa kwa ajili ya kuja kupiga kura na kumchagua yule wanayempenda. Wagombea wote wa urais wanaendelea kuyazunguka maeneo ya nchi wakiainisha vipaumbele vyao wanavyoahidi kuvizingatia iwapo watachaguliwa. Ninayearifu kutoka Dar es Salam ni Jorgi Njogopa. Leo katika dunia na wanawake, tunazungumzia watoto waliozaliwa na baba mzungu na mama mwafrika katika iliyokuwa inajulikana kama Belgian Congo. Wanaonekana kuwa si watoto halali, na hivyo kuchukuliwa kutoka kwenye familia zao na kupelekwa kulelewa katika nyumba za watawa ambazo zilihamwa wakati uhuru wa uhuru. Hivi leo kuna wanawake watano ambao wamezaliwa na mama mwafrika na baba mzungu, wanadai haki kutoka serikali ya Ubelgiji na hivyo kuwasilisha kesi ya uhalifu dhidi ya ubinadamu. Adija Riami ana ripoti kamili. Wanawake hawa watano wenye wazazi wa rangi tofauti walizaliwa katika iliyokuwa Belgian Congo katika miaka ya 1940 na hii leo wanaishtaki serikali ya Ubelgiji kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Noel Simon, Lea, Monique Marie Jose hivi sasa wana umri kati ya miaka Sabini na sabini na nne. Wanawake wote hawa mama zao walikuwa wa Kongo na baba zao walikuwa walowezi wa kizungu katika mkoa wa Kasai katika taifa ambalo hivi sasa linajulikana kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa sababu ni watu wa rangi mchanganyiko, walichukuliwa kutoka kwa mama zao walipokuwa wadogo sana na kupelekwa kulelewa kwenye nyumba ya watawa. Leo, Tevares Mujinga, mmoja wa wanawake hao mwenye umri wa miaka 74, anaelezea: baada ya kuzaliwa baba yangu alikwenda likizo. Aliporejea hakuniona kwa sababu serikali ya Ubelgiji iliniteka nikiwa na umri wa miaka miwili. Wanaishtumu Ubelgiji kwa kuteka watoto kwa kushirikiana na kanisa. Maelfu ya watoto walichukuliwa na mamlaka ya Ubelgiji huko nchini Kongo, Rwanda na Burundi. Ilmo alve walinichukua kutoka kwa mama yangu ambaye wakati huo nilikuwa naye. Walinichukua kutoka kwenye nyumba ya wa wazazi wangu na kuniweka katika taasisi ya dini huko Katende, misheni ya kanisa Katoliki huko Katende, watawa wa Saint Vincent de Paul, kama walivyowafanyia watoto wengine ambao walizaliwa kabla yangu. Kaka yangu mkubwa pia alitekwa mwaka mmoja kabla, wakiwa wameachwa peke yao na watoto wengine wadogo kuliko wao walinyanyaswa kingono na wanamgambo wa Kongo katika mkoa huo. Simon Galula, mwenye umri wa miaka sabini na moja, mmoja wa wanawake hao watano anaishtaki serikali ya Ubelgiji, anaelezea: sote tulikuwa huko, walitulaza chini sakafuni na kutuambia panueni miguu yenu. Tutaonyesha jinsi ya kuleta watoto katika dunia hii. Walitumia mishumaa wakati huo. Hatukujua chochote, tulikuwa wasichana wadogo tumeachwa tujiangalie wenyewe. Tuliambiwa nini cha kufanya, tulikuwa tunatii amri licha ya vitisho, na hivi sasa ndiyo tunatambua kilichokuwa kinatokea. Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa, serikali ya Ubelgiji ilitoa msamaha rasmi Waziri Mkuu Charles Michel iliutambua mfumo ambao ulikuwa wa kibaguzi wa rangi pamoja na maumivu makubwa waliopata waathirika. Niliachishwa kunyonya, hakuna tena maziwa, hakuna mlo wa asubuhi. Wakati wa asubuhi, hakuna mkate, hakuna maziwa, hakuna chochote, isipokuwa wali ambao ulipikwa kwa kutumia mafuta ya mawese na chumvi kidogo. Hali hii ilifanya maisha yangu kuwa magumu sana, sikuweza kula, nilianza kuwa na matatizo ya kimwili. Watetezi wana matumaini kwamba kesi hiyo itapelekea sheria ambayo itatambua uhalifu wa wakoloni na kutoa fidia ya fedha kwa waathirika ambao maisha yao yaliharibiwa. Khadija Riami, VOA Washington. Kabla ya kufunga matangazo yetu hivi leo, kwanza tupate muhtasari wa habari. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amezua mjadala wa kuhusu jinsia akimshutumu mwanachama wa chama cha Rais Tshisekedi kwa kumlenga na matusi. Alisema matusi ambayo nilikuwa nikilengwa nayo wiki iliopita na mwanamume anajitambulisha kama mwanachama wa chama cha rais ainishushia heshima yangu kama mwanamke, spika huyo Jeanine Mabunda aliandika katika ujumbe kwa AFP Jumatatu. Kesi ya rais wa zamani ndo madarakani wa Sudan Omar al Bashir kwake katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989 ambayo alimwingiza mamlakani iliahirishwa hadi Septemba 22. Jaji alisema hii leo Jumanne. Kikao hicho kifupi ambacho kilirushwa kwenye televisheni ya Sudan kilimwonyesha Bashir na washitakiwa wengine wakitokea kizimbani katika korti iliyojaa mawakili. Waziri wa fedha wa Sudani kusini alisema wizara yake haina fedha za kuwalipa wafanyakazi wa serikali mishahara yao. hapo awali ikiwatia wasiwasi wafanyikazi a wa serikali ambao wamekuwa wakingoja malipo yao tangu Aprili au Mei. Rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, amerudi katika siasa baada ya kurudi kwa muda mfupi katika baraza la seneti, akachukua nafasi yake kama senata wa kudumu. Hii ni mara ya kwanza kwa Kabila kuheshimu mamlaka yake ya katiba kama senata wa maisha, nafasi inayopewa marais wote wa zamani kulingana na katiba ya nchi hiyo. Viongozi wa jumuia ya uchumi ya nchi za afrika ya Magharibi, ECOAS, wanakutana mjini Akra, Ghana, hii leo na wajumbe wa baraza la kijeshi la Mali lililochukua madaraka baada ya mapinduzi mwezi uliopita. Marais wa nchi 15 za ECOAS walikuwa wamewapatia viongozi wa kijeshi wa Mali hadi leo ili kumtaja kiongozi mpya wa kiraia kuongoza utawala wa mpito nchini humo. Ujerumani imepanga kuchukua wahamiaji 1500 ambao hivi sasa wamepata hifadhi katika visiwa vya Ugiriki vyanzo vya serikali vimeliambia shirika la habari la Ufaransa AFP pamoja na karibu watoto 150 wasio na wazazi wao kutoka kwenye kambi ya Moria ambayo ilipata janga la moto. Chini ya mpango uliokubaliwa na kansela Angela Merkel na waziri wa mambo ya ndani Horst Seehofer, Berlin itachukua wahamiaji ambao tayari wamepata hadhi ya ukimbizi, wakiwapa kipaumbele familia zilizo na watoto, vyanzo hivyo vilisema. Na gavana wa Oregon Kate Brown anasema jimbo lake limeathirika kupita kiasi na moto wa kihistoria ambao umeharibu elfu maelfu ya hekta za ardhi na kuangamiza miji kadhaa. Brown aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu usiku kwamba amemwomba rais Donald Trump kutoa tamko kubwa la maafa kwa jimbo la kaskazini magharibi mwa Marekani, ambayo litafanya rasilimali zaingia za serikali kuu kupatikana kwa askari wa zimamoto na wafanyakazi wengine wa dharura. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Abdishakur Abud, produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau nikishirikiana naye Sunday Shomari, pamoja tukikutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.